อยากให้ใจเย็นและสงบควรทำอย่างไร ???

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย xanxus, 16 มกราคม 2008.

1. xanxus

xanxus เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2007
    ผมเป็นคนใจ ร้อน โทโห ง่าย แต่บางครั้ง โมโหแรงถึงคิด จะ ฆ่า เลยทีทีเดียว แต่ได้ แค่คิดหล่ะคับ ผมเคย ท่อง ในใจว่า ใจเย็นๆ ใจ เย็นๆ แต่ที่สุด?ก้อ ตะบะแตกทุกที มีวิธี ขั้น แบบว่า ธรรมดา ถึง สูง บ้างมั้ย ฮะ ที่จะทำให้ ใจ สงบ ได้ บ้าง

2. 道教พินอิน

道教พินอิน เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2007
    ค้นหาใจตัวเองให้เจอ อะไรกันหรือที่อยู่ข้างใน รู้ไหมเวลาที่คุรดุด่ว่าใครๆ

อาจจะมีทั้งคนที่อาฆาตต่อคุณ แลคนทีต้องร้องไห้เพราะคุณ คุณเคยรักใคร

ไหม ความรักที่คุณมีนั้นรสชาติมันเป็นเช่นไร เวลาคนอื่นเกลียดคุณคุณเคยรู้

สึกน้อยใจบ้างไหม ในยามที่คุณต้องการใครๆแต่คุณมองหาใครก้ไม่มีใครเขา

จะสนใจคุณรู้สึกเช่นใด ผมไม่รู้หรอกว่าทำยังไงใจที่ร้อนจะหายร้อน ผมแต่

แต่เพียงว่าใจที่ร้อนนั้นมันทำให้ผมต้องเจ็บปวดในภายหลัง เวลาที่ผมเกลียด

ใครผมก็คิดว่าไม่สนใจชั่งมันฉันไม่แคร์ แต่พออยู่นานไปใจผมกลับอ่อนไหว

และเหนื่อยล้า ดูเหมือนว่าเราเดินอยู่บนทางเส้นนี้เพียงคนเดียว เพราะอะไร

รู้ไหมใจจริงที่อยู่ข้างในของคุณ มันดีแสนดี แต่ทำไมมันต้องกลายมาเป็น

อย่างที่คุณเป็น คุณคิดให้ดีๆ เข้าใจตัวเองให้มากๆ แล้วจะเข้าใจเอง

3. golf135

golf135 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2006
    เจริญวรรณะกสินซะหน่อยดีม่ะคับ... น่าจะทำให้เบาบางลงได้บ้าง
    เลือกตามชอบ... ขาว แดง เขียว เหลือง นะคับ

4. userx

userx เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2007
    ผมก็หัวอกเดียวกับคุณ จขกท. บางทีผมก็ใช้วิธีคิดว่า โลกนี้มันเป็นเพียงวีดีโอเกม และเราเป็นเพียงตัวละครในเกมของเรา ไม่ต้องไปจริงจังอะไร เล่นไปสนุกๆ อย่าไปยึดติด รัก โลภ โกรธ หลง ได้ เพื่อเป็นรสชาติของชีวิต แต่อย่าไปยึดติด หล่อ สวย รวย จน ฉลาด โง่ พิการ หรือแข็งแรง ยังไงสุดท้ายก็ต้องตายเหมือนกันหล่ะว่ะ บางทีถูกใครโกงหรือเอาเปรียบ ความคิดเห็นไม่ตรงกับ หรือเกิดความขัดแย้ง เราอยากจะทำร้ายหรือฆ่าเขา ผมก็คิดว่า อย่าไปทำเขาเลย จะไปฆ่าเขาทำใมให้เสียแรง ยังไงเขาก็ต้องตายอยู่แล้วสักวัน เหมือนกับเรา เราไปทำเขาจะยิ่งทำให้วีดีโอเกมชีวิตที่เราเล่นอยู่นอกจะไม่ชนะแล้วยัง Over เร็วกว่าปกติและต้องกลับไปเสียเวลาเริ่มเล่นตั้งแต่ด่านแรกใหม่อีก เราวิวัฒนาการมาถึง Level นี้แล้ว จะกลับไปเล่นด่านอบายภูมิอีกทำไม อีกนิดเดียวก็น๊อคเกมได้แล้ว

5. magic_storm

magic_storm เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบๆ

จะกลับไปเล่นด่านอบายภูมิอีกทำไม

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------
    การทำสมาธิ ถึงแม้จะยังไม่ได้การหลุดพ้น แต่ก็ช่วยในเรื่องของการระลึกรู้ การควบคุมสติ และทำให้เป็นคนใจเย็นลงได้จริงๆ ยังไงก็ลองทำดูนะครับ พรหมวิหารสี่ก็สำคัญมากๆด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มกราคม 2008
  6. xanxus

เจริญวรรณะกสินซะหน่อยดีม่ะคับ... น่าจะทำให้เบาบางลงได้บ้าง
    เลือกตามชอบ... ขาว แดง เขียว เหลือง นะคับ

หมายความว่าไงคับ คืออะไร หยอ ฮับ ???

7. u n u n

u n u n เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2007
    (ความเห็นส่าวนตัวผมนะ) 1.นะครับต้องคิดก่อนว่าถ้าเป็นตัวเรา เราชอบมั้ยเวลามีคนมาโมโหใส่(นึกถึงใจเขาใจเรานะครับ) 2.ทำใจให้เย็นแบบคิดว่าทุกสิ่งมันเป็นเรื่องธรรมดา 3.อย่าไม่ยึดติดครับ(ผมว่าอะไรที่ทำให้โมโห หรืออารมณ์ร้อน ส่วนมากก็จะเป็นเรื่องที่ขัดใจเรา) 4.ต้องใจกว้างครับ(อันนี้สำคัญมากๆๆ(อย่ามองเข้าข้างตัวเองฝ่ายเดียว) 5.ใช้เหตุผลมากๆๆ (อันนี้ก็สำคัญมากเช่นกัน) 6.จากนั้นเริ่มเป็นผู้ให้ครับ(อันนี้จะช่วยเรื่องจิตใตเราได้มากกเลย) - เริ่มจากการทำทานง่ายๆๆไปเรื่อยๆๆนะครับ ทำบ่อยๆๆจิตใจก็จะค่อยๆๆเย็นลง - จากนั้นก็เริ่มให้อภัยให้เป็นเริ่มจากการให้อภัยตัวเราเอง นะครับ(เราทุกคนไม่เคยไม่มีใครทำผิด)ดังนั้นให้อภัยกับทุกสิ่งที่เราได้ทำผิดพลาดไปนะครับ - จากนั้นก็ค่อยๆเริ่มให้อภัยกับคนรอบข้าง คิดไว้นะครับ ***คิดไว้นะครับตัวเราเอง ยังอยากได้รับโอกาส อยากได้รับการให้อภัย ดังนั้น คนอื่นก็เช่นกัน ***ปล่อย และ วางลง นะครับ *** (แล้วจะรู้สึกได้ถึงความสุขของการได้ให้นะครับ)

8. NCK2046

NCK2046 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    ควรทรงเมตตา เป็นอารมณ์

โดยคิดอยู่เสมอว่า เราจะไม่ประทุษร้ายผู้อื่น ทั้ง กาย วาจา ใจ

ตอนนี้เราก็กำลังทำอยู่ เวลาโกรธจะมีสติดึงกลับมาไวมาก ใจเย็นลงเยอะค่ะ

9. xanxus

ขอบคุณมากคับ

10. wan60

wan60 เป็นที่รู้จักกันดี

ฝึกสติสิครับ

แค่รู้เท่านั้น พอโกรธก็รู้ ให้รู้ว่าโกรธอีกแล้ว แล้วก็ดูตัวความโกรธนั้นว่าเป็นลักษณะอาการยังไง
    แล้วมันจบลงไปยังไง ถ้ารู้ทันความโกรธก็จะลดๆ ลงไปเอง
    เพราะหลังๆ เราจะรู้ก่อนที่จะโกรธ

11. golf135

golf135 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2006

วรรณะกสิน คือกรรมฐานเกี่ยวข้องกับการเพ่งสี(วรรณะ)เป็นอารมณ์น่ะคับ อยู่ในหมวดกสิน 10 มี 4 สี หาวิธีฝึกได้ในเวปนี้แหละคับ พระพุทธเจ้าท่านตรัสว่าจะช่วยทำให้โทสะเบาบางลงได้คับ
    ขอให้เจริญธรรมนะคับ

12. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ถ้าถึงขั้นมีความคิดจะฆ่าผู้อื่นเกิดขึ้น แสดงว่าสภาพจิตของเราต้องได้รับการฝึกฝนและปรับปรุงเป็นการด่วนแล้วล่ะครับ โดยอาจจะใช้วิธีแผ่เมตตาบ่อยๆเนืองๆก็ได้ เช่น เวลามีความคิดไม่พอใจใครขึ้นมาให้เราภาวนาในใจว่าขอให้เขามีความสุขๆๆ เหมือนเราเอาน้ำเย็นไปดับไฟที่กำลังร้อน กระแสแห่งเมตตาที่เราภาวนาไปนั้นจะช่วยให้ใจเย็นลงมากเลยครับ

บางทีเราอาจจะแปลกใจว่าในเมื่อคนอื่นมาด่าว่าหรือทำไม่ดีกับเรา ทำไมเราต้องไปแผ่เมตตาหรือนึกให้เขามีความสุขอีก แต่เพราะทำเช่นนี้แหละครับจึงจะสามารถกลับจิตที่กำลังโกรธหรือไม่พอใจให้สงบลงได้

แต่การแผ่เมตตาก็ส่วนเมตตา การใช้ปัญญาในการแก้ปัญหาก็เป็นอีกส่วนหนึ่งนะครับ เมื่อเราไม่ได้โกรธใครแล้วจิตใจสงบลงแล้ว เราก็ใช้ปัญญาพิจารณาว่าควรจะแก้ไขปัญหาต่างๆเช่นไร สิ่งที่เราพูดหรือทำไปก็จะเป็นการกระทำที่ประกอบด้วยปัญญาและเมตตา มิใช่กระทำไปเพราะความโกรธ(ซึ่งถ้าเป็นเช่นนั้นมักจะไปทำในสิ่งที่ไม่ถูกต้องหรือผิดศีลธรรมซะส่วนใหญ่น่ะครับ)

13. แม่ลูกตาล

แม่ลูกตาล เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2007
    คิดถึงคนที่คุณรักมากที่สุดให้มาก ๆ ค่ะ แล้วแค่ลองคิดกลับกันเล่น ๆ ว่าถ้าคนที่คุณรักมากที่สุด ไปทำเรื่องรุนแรงอะไรสักอย่าง ไม่ว่าเค้าทำร้ายตัวเองหรือทำร้ายคนอื่น เราจะรู้สึกแบบไหน ง่าย ๆ แต่ได้ผลที่สุดค่ะ

14. Bacary

Bacary เป็นที่รู้จักกันดี

สติปัฏฐาน 4 แก้ปัญหาได้ทุกอย่าง

ไม่ทำเล่นๆ แต่ต้องทำจริง ๆ จึงจะเกิดผล
    อายตนะทั้ง 6 นี้แหละ เป็นจุดรับสิ่งมากระทบ ให้เกิด ราคะ โทสะ เมื่อเราไม่มีสติกำหนดรู้ เราก็จะหลง(โมหะ) หลงไปตามอำนาจกิเลส ราคะ โทสะ
    แหละสามารถทำให้ผิดศีลได้ และอาจมีผลในปัจจุบันผิดกฏหมายบ้านเมืองจะต้องถูกดำเนินคดีตามกฏหมาย เป็นปัญหาที่ตามมาภายหลังนั่นเพราะเราขาดสติ

15. จันทร์เจ้า

จันทร์เจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    ต้องฝึกดูจิตของตัวเองให้รู้ตัวอยู่ตลอดเวลา
    พอคิดโกรธปุ๊บก็รู้ปั๊บ จากนั้นก็หลับตา
    ไม่คิดอะไรสัก 2-3 นาที ใจจะสงบลงครับ

16. MegaFM

MegaFM เป็นที่รู้จักกันดี

หายใจลึกๆ ทำใจให้สบาย ๆ ๆ

17. คนมีกำกึด

คนมีกำกึด เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    สร้างจิตให้เกิดเมตตาให้ได้ ผมเองพอเริ่มมีเมตตาแล้วก็เริ่มโมโหน้อยลงแต่ก็มีอยู่บ้างโดยเฉพาะกับแฟน ไม่รู้ทำกรรมอะไรไว้ทำไมแฟนเราถึงทำร้ายเราได้เพียงนี้ แฟนผมเป็นคนที่ทำให้จิตใจของผมสับสนวุ่นวายทั้งๆที่มันก็พอจะสงบแล้ว(แม้จะสงบไม่จริงก็ตาม)

18. คนมีกำกึด

คนมีกำกึด เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    อ้อมีอีกวิธีหนึ่งผมใช้แล้วได้ผลเวลาผมโมโหจัดๆผมจะถอนหายใจ 1 เฮือกรวมทั้งตั้งสติเพื่อดูจิตที่กำลังร้อนระอุด้วยอำนาจแห่งโทสะอยู่ พอถอนหายใจเสร็จสักพักก็เริ่มเบาสบายแล้วล่ะครับ หายใจลึกๆทำใจให้เสบายๆ

19. เวฬุวัล

เวฬุวัล เป็นที่รู้จักกันดี

ลองหลับตาแล้วตั้งสตินับ1-10 ดูนะคะเผื่อจะดีขึ้น

20. แท้จริง

แท้จริง เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกข์ สมุหทัย นิโรธ มรรค
    ในเบื้องต้น
    มองหา และมองให้เห็นซะก่อนว่า อะไรเป็นสาเหตุหลักๆ ของความโกรธ
    พยายามที่จะหลีกเลี่ยงสาเหตุนั้นๆซะ ให้คิดไว้เสมอว่า อะไรๆก็ไม่ใช่ของเรา
    เมื่อไม่ใช่ของเรา มันจะได้ดั่งใจเราได้ยังไง ขอให้ทราบว่านี้คือความจริงที่สุด

ความจริงสาเหตุจริงๆเป็นเรื่องของความขาดสติในเมตตา ในความเข้าใจ
    ตัวเองและผู้อื่น ในการให้อภัย พยายามระลึกเสมอๆว่าเราคือเขา เขาคือเรา
    เขามีโอกาสทำผิดพลาดได้มากเท่าๆกับเรา เพียงแต่เรามองแต่เรา เอาแต่เรา
    มาเป็นศูนย์กลางโลก คนอื่นเลยผิดไปหมด

คนที่เข้าใจตัวเองแล้วจะเข้าใจคนอื่นได้ง่าย เมื่อเข้าใจทั้งหมดจะเข้าใจว่า
    การให้อภัยสำคัญพอๆกับลมหายใจที่เข้าและออกอยู่ตลอดเวลา

ในระยะยาวและได้ผลเต็มที่
    ศีล ศีลเลนะ สุขคติยันติ ศีลทำให้มีความสุข สุขอย่างไร สุขจากความเยือกเย็น
    ในเมตตา ขอให้ทราบว่าศีลและเมตตาคือคนละด้านของสิ่งเดียวกัน เมื่อมี
    ศีลใจจะเยือกเย็นด้วยเมตตา เมื่อมีเมตตาศีลจะบริสุทธิแท้ หมั่นรักษาศีล5นะครับ
    ถ้าคิดว่ารักษาศีล5ไม่ได้ทั้งวัน ก็ขอให้รักษาให้ได้อย่างน้อย 2 ชม.ต่อวัน
    ในเวลาที่ตั้งไว้ ขอให้ให้ตั้งใจรักษาด้วยชีวิตจะเห็นผลใน 6 เดือนเป็นอย่างช้า

ภาวนา ในระหว่าง 2 ชม.ที่คุณรักษาศีล ขอให้คุณสวดมนต์และนั้งสมาธิโดย
    ตั้งใจนึกถึงความรักที่มีต่อธรรมชาติ สรรพสิ่ง ความรักที่พ่อและแม่มีต่อเรา
    กำหนดใจว่า "ใจทั้งหลายจงสงบเย็นเป็นสุขเทอญ" ครั้งที่สองกำหนดใจว่า
    "ใจทั้งหลายจงพ้นจากทุกข์ภัยทั้งสิ้นเทอญ" ครั้งที่สามกำหนดใจว่า
    "ใจที่สงบเย็นเป็นสุขแล้วประเสริญจริงหนอ" ครั้งที่สี่กำหนดใจว่า
    "ใจทั้งหลายจงได้ดวงตาเห็นธรรม" ขอให้กำหนดด้วยความจริงใจ ไม่ช้า
    ไม่นานคุณจะรู้สึกสงบ และถ้าได้ผลเต็มที่จะรู้สึกเหมือนมีน้ำแข็งซุกอยู่ที่อก
    ผมพิสูทธิด้วยตัวเองแล้วครับขอยืนยัน

นั้งสมาธิ ไม่ควรจะตั้งเวลา หรือถ้าจะตั้งก็อย่าตั้งเวลานาน สวดมนต์และทำ
    สมาธิให้ใช้เวลาเท่าที่ใจสบายเท่านั้น ถ้าใจไม่สบายก็สวดสั้นๆ และนึกถึง
    ภาพพระที่ตัวเองรัก สัก ห้าหรือสิบนาทีก็ได้ครับ จำไว้ว่าทำแบบสบายๆอย่า
    เครียด ถ้าทำแล้วเครียดแปลว่า ทำผิดครับ

มองให้เห็นสัจจะ
    สัจจะในโลกนี้มีอยู่ว่า สิ่งทั้งหลายที่อยู่ในโลกมีไม่มีสิ่งที่เป็นของเราแท้แม้แต่
    ร่างกายของเรา ในเมื่อไม่เป็นของเราย่อมไม่เที่ยงแท้แน่นอน เมื่อไม่แน่นอน
    ย่อมเป็นที่ตั้งของความทุกข์ สัจจะคือความจริงของโลกเป็นอย่างนี้ ให้ทบทวน
    แบบนี้บ่อยๆ แล้วจะเข้าใจตัวเองและผู้อื่นได้อย่างแท้จริง เมื่อเข้าใจแล้วจะ
    สามารถให้อภัยได้อย่างจริงใจ

เป็นกำลังใจให้ครับ
    ขอความรัก ความเข้าใจ การให้อภัยจงบังเกิดในกมลสันดาน ณ ดวงจิตทุกๆดวง