อนุโมทนาบุญ เสียบุญให้คนอื่นจริงหรือ ?

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย Suryar, 13 พฤษภาคม 2024.

1. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

23 พฤษภาคม 2018
    ไม่จริง เพราะบุญคือแสงสว่าง อันวัดได้ 2 แบบคือ ตามความเข้มของแสงบุญ Intensity และ ความสว่างของแสงบุญ Brightness

Intensity ความเข้มของแสงบุญมีหน่วยเป็น Flux จะมีทิศทางของลำแสง หากมีคนอนุโมทนาบุญมาก ทิศทางของลำแสงจะมาก เพราะมีมิติเพิ่มมากขึ้น

ในขณะที่ Brightness คือ ความสว่างของแสงบุญ คือ ความสว่างที่กระทบมายังลูกตา หากมีคนอนุโมทนาบุญมาก ก็อาจมีความจางของลำแสงบุญที่มากระทบตาได้
    เพราะกระจัดกระจายไปในหลายทิศทางตามทิศทางของ Intensity ที่คนอนุโมทนาไว้

นี่คือเรื่องของการอนุโมทนา
    Credit by จินนี่

2. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

เขาให้สีแดงท่านมา 1 กระป๋อง แล้วท่านเอาสีกระป๋องนี้ไประบายบนผืนผ้าใบอย่างไรก็ได้ตามสะดวก
    คนแรกก็ระบายสีได้ 1 ผืนผ้าใบ
    คนที่ 2 ระบายสีได้ 2 ผืนผ้าใบเพราะเอาไปผสมน้ำ
    คนที่ 3 ระบายสีได้ 3 ผืนผ้าใบเพราะผสมน้ำเยอะกว่าคนที่2
    ผืนผ้าใบทั้งสาม มีความเข้มของสีแดงไม่เท่ากัน แต่ดวงตาของท่าน ยังรับรู้ว่า ทั้งสามผลงาน ล้วนระบายด้วยสีแดง แม้จะอ่อนแก่ไม่เท่ากัน
    การอนุโมทนาบุญก็เหมือนกัน ยิ่งอนุโมทนาบุญเยอะ ยิ่งสามารถระบายสีแดงได้หลายผืนผ้าใบ แต่สีแดงจะจางลงไปเรื่อยๆ นั่นเอง
    ทั้งๆที่มีต้นทุนคือสีแดง 1 กระป๋อง เท่าๆกัน
    นี่คือการอธิบายเรื่อง การอนุโมทนาบุญค่ะ

3. Suryar

เวลาพยายมถามว่า เคยทำบุญไหม
    หาก พยายม เห็นแสงสว่างแม้แต่นิดเดียว หรืออธิบายง่ายๆ ก็คือ เห็นสีแดงเจือจางบนผืนผ้าใบของเราแม้แต่นิดเดียว ก็จะอนุโลมว่า เคยทำบุญ สร้างกุศลมาค่ะ
    ฉะนั้น ก็จะส่งผลต่อการพิจารณาภพภูมิของเรานั่นเองค่ะ
    ดังนั้น ควรอนุโมทนาบุญ ต่อๆ กันไปนะคะ

4. Suryar

กรรมที่เกิดจาก อวิชชาของข้าพเจ้า ขอได้โปรด ระงับ ละเว้นให้แก่ข้าพเจ้าด้วยเทอญ เนื่องจาก ข้าพเจ้า นำวิทยาทาน ที่กลั่นกรองมาจากประสบการณ์ชีวิตของข้าพเจ้ามาเล่าสู่กันฟัง โดยปราศจาคการแนะนำจากผู้เป็นครูอุปัชฌาย์อาจารย์ ซึ่งบัดนี้ ได้เสียชีวิตไปเกือบหมดแล้ว

จึงเรียนมาเพื่อให้เพื่อนสมาชิกโปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านด้วยเทอญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2024