ห้องสมุด ว่าน ตอน "ตะลุยดงว่าน"

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย Samy, 30 เมษายน 2006.

1. Samy

Samy เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2005
    พระชานหมากของผมเอง

IMG_0074.jpg ทดลองเอารูปลงว่าได้ไหม แวจะเปลี่ยนเป็นรูปว่าน

2. Samy

5555 ทำได้แล้ว 5555

3. Samy

ว่านช้างผสมโขลง

เป็นพืช สกุลกล้วยไม้ ชอบชื้นแต่ไม่ชอบแฉะ ช้างผสมโขลง.jpg :cool:

4. Samy

รับให้คำปรึกษาเรื่องต้นไม้ใบหญ้าได้ทุกชนิดครับ ผมจะทดลองเปิดคลินิกเกษตรในเวปนี้ดูนะจะบอกให้ 081-6126694

5. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    อยากทราบข้อมูล "ว่านพระยาพิชัยดาบหัก" ครับ...ใครมีข้อมูลหรือรูปช่วยบอกกล่าวเป็นวิทยาทานด้วยครับ.....

6. Samy

ไม่ได้สังเกตุเลยนะครับว่ามีใครแอบมาอวยพรวันเกิดให้ ดีใจมากๆครับ บุญรักษานะ ขอให้มีความสุขกับชีวิต และก้าวข้ามธารกิเลสได้ในเร็ววันนะครับ

7. Samy

ว่านพระยาพิชัยดาบหักจัดเป็นว่านคงกระพัน ชาตรี ใบยาวเป็นหอก ดาบ ต้องใช้ไม้ค้ำใบจึงจะดีไม่เช่นนั้น ใบจะหัก ถึงเรียกว่าพระยาพิชัยดาบหักไงครับ รายละเอียดการปุกเสกเดี๋ยวพรุ่งนี้จะมาบอกใหม่ ไปกินข้าวก่อนนะครับ

8. aphichaiy

aphichaiy เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าจะศึกษาเรื่องว่านจริงๆๆมียกครู ครอบครูไหมครับ ใครคือครูใหญ่ตำราหว่าน คาถาบูชาครูว่านมีไหมฯลฯ....

9. damrong.lap

damrong.lap เป็นที่รู้จักกันดี

ดูและอ่านมาตั้งนานนึกภาพไม่ออก ว่าจะบอกให้ลงรูปต้นว่านด้วยจะได้รู้เมื่อเห็น พอดีเอารูปลงให้ดูก็ขออนุโมทนาด้วยครับ ที่แท้ก็ลงรูปไม่เป็น ส่วนผมก็ยังลงรูปไม่ได้เลย

10. Samy

ว่านพยาพิชัยดาบหัก

ประโยชน์ ใช้เอารากแก้วหรือหัวมาเศกด้วยคาถา“นะโมพุทธายะ” กับ “อิติปิโสภควาจนจบภควาติ” แล้วเอารากหรือหัวว่านนี้อม
    ไปด้วย มีคุณในทางคงกระพันชาตรี ตีถูกฟันถูกแต่ไม่เข้า
    อีกตำราหนึ่งว่า เอารากแก้วมาเศกด้วยคาถาว่า “อัตถิ อัตเถนะ สะราสะเรนะ มังสังพุทธะ ธัมมะ สังฆะ นะภาเว” เศกให้ได้ ๗ จบแล้วจึงเอารากแก้วว่านนี้ฝนทาตัวเวลาไปต่อสู้ศัตรู ถูกตีถูกฟันมิเข้าเลย(2) อีกชนิดหนึ่งลักษณะต้นคล้ายต้นขมิ้น แต่ใบเล็กกว่าไม่มีก้านใบ หัวแยกออกเป็นแง่ง ๆ คล้าย ว่านหนังแห้ง หัวแก่มีขนาดเล็กว่านิ้วก้อย
    และสั้นคล้ายกับว่านเพ็ชรน้อย เนื้อในหัวมีสีเหลืองอ่อน มีรสขื่นซ่าลิ้น
    ประโยชน์ ใช้แก้พิษสัตว์กัดต่อยดีนัก และคงกระพันชาตรี แม้ฟันด้วยดาบจนกระทั่งดาบหักก็ยังไม่เป็นอะไรถูกก็ไม่เข้าหาบาด แผลมิได้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 กรกฎาคม 2008
  11. Samy

ใจเย็นนะกำลังไล่รูปลงอยู่นะ

12. Siamese Wizard

Siamese Wizard Active Member

15 กรกฎาคม 2008
    อือ...

มีว่านสำหรับเสริมการเรียนหนังสือไหมครับ??

แล้วก็คนรอบข้างเมตตาเอ็นดูอ่ะครับ มีไหม0.0

ขอด้านเสน่ห์ด้วยยยย>.<

เริ่มชั่วแล้วเรา-*-

ขอบคุณครับ

13. Attawat_Rx

สาธุ...ว่านทุกตัวหากเลี้ยงอย่างจริงจัง ย่อมใช้ทางการเรียนได้ทั้งหมด เพราะในกระบวนการเลี้ยงว่านนั้น โบราณท่านสอนเรื่องการฝึกสมาธิไว้ทุกกระบวนการ ไม่ว่าจะปลูกจะขุดจะกู้ จะรดน้ำ จะนำมาใช้....

หันมาสนใจในเรื่องพรหมวิหารสี่ดีกว่าไหมครับ ทรงได้ปกติ ทั้งมนุษย์และอมนุษย์ทั้งหลายย่อมรักใคร่เอ็นดู.....

14. Siamese Wizard

ผมถึงได้บอกไง

ว่าเริ่มชั่วแล้วเรา-*-

ขอบคุณ และ อนุโมทนาครับ

เอ ทุกตัวเสริมการเรียนได้หมด และมีการฝึกด้วย0.0

ไม่รู้มาก่อนเลยครับ

ชี้แนะด้วยครับบบ!!

15. Samy

ว่าน เสน่ห์ขุนแผน ไงครับ ว่าน สาวหลง หรือกาแฝกรักไงครับ (ตอบตามหน้าที่ มิได้ส่งเสริมในทางที่ไม่ดีนะ แต่ถ้าได้ผลก็บอกกันบ้างนะครับ อิอิ อิอิ)

16. Siamese Wizard

พูดเหมือนคุณใช้แล้วไม่ได้ผลเลยนะ-*-

ที่ชลบุรีจะมีงานเกษตรประมาณ2เดือนครั้งครับ

แล้วร้านที่ขายว่านขาประจำก็มาด้วย

แต่ของเค้ามีน้อยครับ

แล้วก็้จะเปิดอยู่แค่10วันเท่านั้นครับ

ตอนนี้ผมมีว่านดอกทองตัวผู้ครับ ตัวเมียตายT-T

(ว่านตัวเมียเรียกผู้หญิง ว่านตัวผู้จะเรียกผู้ชายไหมครับ อี๋ย์ย์ย์-*-)

มีร้านขายว่านอยู่ในชลบุรีบ้างไหมครับ

แล้วก็อีกอย่างหนึ่ง สงสัยกันมาก ว่าว่านตัวนั้นตัวนี้ใช้เพศนี้เรียกเพศนี้
    ถ้าเราใช้เพศตรงข้ามมันจะเรียกเพศตรงข้ามมาไหม
    อย่างกรณีว่านดอกทองข้างบนอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

17. Attawat_Rx

คาถาที่ใช้รดน้ำว่านไงครับ "นะ โม พุท ธา ยะ" จริงๆนี่ เขาเศกนี่ให้ภาวนาเป็นฌานสมาบัติ แล้วอธิิษฐาน ทำอย่างนี้ทุกครั้งที่รดน้ำว่าน ทำทุกวันว่างั้นเถอะ คราวนี้เมื่อจิตเป็นสมาธิแบบนี้ ย่อมส่งเสริมการเรียน การทำงานและอื่นๆอีกมากมาย นี่ก็เป็นหนึ่งในกุศโลบายของคนโบราณเขาครับ

ของผมมีชนิดต้นเขียว มีเป็นดงเลย ส่วนใหญ่ผมใช้บดทำพระครับ เป็นว่านที่มีกลิ่นหอมมาก เมื่อต้นฝนที่ผ่านมาออกดอกด้วย ดอกสีเหลืองแทงช่อดอกจากเหง้า(ขึ้นมาจากใต้ดิน)

ใช้ได้หมือนกันครับ ท่านเรียกชื่อแตกต่างเพราะลักษณะมันแตกต่างกันเท่านั้น แต่ในการใช้ใช้ได้เช่นเดียวกัน อ้อ.เว้นแต่บางตำราท่านกำหนด ก็ต้องชื่อครูบาอาจารย์เขาครับ

หากต้องการเล่นว่้านให้เล่นจริงๆจังๆ และไม่ต้องมาก เล่นแค่สัก 30 ตัว แต่้เอาให้อยู่มือ คือชำนานในการปลูกการใช้แบบนี้จะได้ผลดีกว่า เห็นมามากแล้ว แรงตอนต้น สุดท้ายก็ทิ้งยกแปลง.....

18. Siamese Wizard

สาวหลงผมก็มี

แต่มันไม่มีที่เกาะอ่ะครับ

เลยไม่งาม-*-

แล้วซื้อมาสองเพศ ตายไปหนึ่ง เหมือนดอกทองเด๊ะๆ อีกหนึ่งจำไม่ได้ว่าเพศอะไร

เอาล่ะสิ ถ้าเป็นเพศผู้ล่ะ

อ๊ากกกกกกกก!!!

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กรกฎาคม 2008
  19. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วถ้าจะปลูกทุกชนิดเลย มันจะไหวไหมค่ะเนี่ย ในเมื่อดีๆทั้งนั้นเลยค่ะ มีแบบเป็นเล่มพิมพ์ขายไหมค่ะ อยากได้ค่ะ ชอบเรื่องว่านมากๆเลยค่ะ ถ้ามีพิมพ์เป็นเล่มขายจะสั่งซื้อนะค่ะ ถ้าเปิดอ่านจากเวปแบบนี้ไม่รู้จะเก็บข้อมูลได้อย่างไหรค่ะ ที่ใช้อยู่ประจำก็ว่านรางจืดค่ะ กำลังออกหน่อว่าจะเอาใส่กระถางปลูกแต่ก็กลัวเขาจะตายก่อน เพราะปลูกอะไรก็ไม่ค่อยจะขึ้นกับเขาเลย เป็นเพราะมือไม่เย็นแน่ สงสัยต้องให้คุณแม่ปลูกให้ึค่ะ

20. Tuumm

Tuumm เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    เอารูปว่านเศรษฐีพายทองที่เพิ่งออกดอกมาให้ชมกันครับ ผมมีแค่ต้นเดียวเองครับผม

ไฟล์ที่แนบมา: