หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

เฮียโดนล๊อคล้อหรือครับ อิอิอิ...... ที่คอเฮียก็ใส่รุ่นเสือเผ่นนี่น่า ไม่ใช่เสือหมอบ 555++

หากมีเวลาและโอกาส ผมว่าที่นี่.... ไม่ผิดหวังครับ พอจะทราบว่าในสมัยที่หลวงพ่อเชิญท่านยังมีชีวิตอยู่ ท่านเอาเงินสร้างพระเอง ไม่ผ่านนายทุน สร้างทีละมากๆ รุ่นๆ หนึ่งก็เป็นหมื่นองค์ พระเครื่องท่านเลยราคาถูกเพราะต้นทุนต่ำ บวกกับไม่มีใครเล่นหาเพราะว่าทางวัดยังมีอีกมากน่ะครับ วัดอยู่ก็ไม่ไกล กทม. รถตู้ บขส. วิ่งผ่าน แต่ก็เป็นของดีที่ถูกลืมจริงๆ หรือว่าในละแวกนั้น พระเถระเรืองวิชามีมาก วัดเด่นๆ ดังๆ ติดกันเลยครับ

2. LordNU

LordNU เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    โอ๊ะ..ๆ อย่าเรียกอาจารย์นำหน้าเลย รู้สึกแปลก ๆ ครับ ...
    ผมเองก็ยังไม่ได้เก่งระดับนั้น แค่เอาความรู้ประสบการณ์ที่มีมาแบ่งกันครับ

รูปถ่ายถ่ายได้ดีครับ และผู้น้อยขออนุญาติให้ข้อมูลเพิ่มเติม ผมลืมไปเรื่องหนึ่ง จากรูปพี่ Stocknavy เหรียญสี่ยอด แสงเข้าด้านบนมุมซ้ายใช่ไหมครับ ?
    ผมเห็นเงาที่ใบหน้าหลวงพ่อทางขวามือเรา เหรียญสี่ยอดเป็นเหรียญที่แกะหลวงพ่อออกมาได้ลอยองค์สูงมาก กระดาษขาวอย่างเดียวเปิดเงาได้ไม่หมดครับ ผมมีอุปกรณ์เสริมอีกอย่างในการเปิดเงา เพื่อให้เห็นรายละเอียดตรงนี้

แหะ แหะ ผมแอบไปเอากระจกเงาแบบมีขาตั้งปรับมุมได้ บนโต๊ะเครื่องแป้งของแฟนมาใช้ครับ ตั้งปรับมุมให้แสงส่องไปตรงนั้นพอดี 55555+

ถ้าถ่ายรูปออกมาแล้วภาพสว่างมากไปก็ถอยกระจกไปไกลหน่อย
    ถ้าสว่างไม่พอก็เขยิบเข้่ามาใกล้ ลองได้ถ่ายบ่อย ๆ เข้าจะซึมซับและจะรู้เองในภายหลังครับว่าตรงไหนถึงพอดี ทั้งนี้อยู่ที่กล้องเราด้วย...

3. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้เฮียหันไปสนใจการกินตับครับ ผมคงพูดอะไรมากไม่ได้เพราะ

ยังไงก็กลัวอิทธิพลมืดอยู่ เอาง่ายๆว่า เดี๋ยวนี้เฮียไม่ค่อยมาโพส

เพราะไม่มีแรง ปวดเมื่อตัว ไปหมด ใครมียาดีส่งไปด่วน

4. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    สมัยก่อนเหมือนกันชอบแสวงหาถามเพื่อนร่วมรุ่นที่มาจากอยุธยา ผักไห่ ถ้าถามมัน ทุกคนก็

บอกหลวงพ่อเชิญ........วัดโคกทอง..........และมีหลวงพ่อเติม วัดบ้านอ้อ ด้วยครับ

ที่ผักไห่

อยากจะลิ้งเพลงสาวผักไห่ ..............อยุธยาาาาาาาาาาาามาให้ฟังจังแต่มิวสิควิดีโอภาพ

มันไม่เหมาะสำหรับเด็กและเยาวชนอย่างทุกๆท่าน..........เพราะนางเอกมิวสิคที่บ้านคงไม่

ค่อยมีเงินซื้อเสื้อผ้าใส่........มาเดินตากแดดตากลมแถวชายหาด..........

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มิถุนายน 2013
  5. denchai_l

มันจะดีหรือครับ พี่จัมโบ้เอ

จัดไป 2 เพลงครับ อิอิอิ.....

6. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    ...............มีไรดีอย่าอุบไว้คนเดียวชิครับพี่

7. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

555...................

มันแปะลิ้งค์ไม่ได้ครับ ..............เดี็ยวผมโดนใบเหลือง ใบแดง

เข้าไปดูกันเอาเองตามyนutubeนะครับ ไปดูเพลงสาวผผักไห่ซิ น่าดูมาก.......

ไปหัดร้องเพลงรักกันครับ.................

แม่สาวผักไห่อยุธยาาาาาาาาาาาาาาาา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มิถุนายน 2013
  8. punpraya

9. punpraya

เฮียครับ...ผมรู้นะเฮียดูอยู่... ลูกแก้วยุคต้นนี่ไปโชว์ยันห้อง ลป.ดู่ เลยนะครับ

อย่ามายั่วเค้านะ เค้าไม่อยากได้เลยสักนิ๊ดดดดดดด

10. stocknavy

................โห พี่ลงทุนเอาจองหนักมาล่อให้เฮีย ออกมาเลยเหรอครับ ผมว่าคงยาก ผมว่าเฮียแกคงยังยอกอยู่ เนื่องจากออกกำลังกายประกอบเพลงที่ ท่านบอยส่งไปให้มั่งครับ

11. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....ระยะนี้เข้ามาอ่าน แต่อาจจะไม่ค่อยได้ลงพิมพ์เท่าไหร่ เพราะไม่ค่อยสะดวกต้องเดินสายไปธุระล่ะครับ

.....สำหรับเรื่องที่จะไปสร้างความรำคาญให้กับทางวัดต่างๆ เมื่อคุณน้องเด่นชัยมาปรากฏกายในเมืองไทยแล้ว คงจะได้ข้อมูลที่น่าสนใจเหมาะสมกับการออกเดินทาง มันเป็นความสงบที่จะสยบความวุ่นวาย เมื่อคลื่นลมสงบมักจะเกิดพายุร้าย(จะมาพัดใครล่ะเนี่ย5555)

.....เรื่องวิชาถ่ายภาพที่คุณนุนำมาถ่ายทอด น่าสนใจมากครับ เคยได้ยินเสี่ยเชนร้านเลี่ยมพระบอกไว้เหมือนกัน เค้าใช้โคมไฟ2ดวงตั้งไว้ด้านตรงและด้านข้าง และนำกระดาษสะท้อนแสงมาไว้ด้านตรงกันข้าม เพื่อให้แสงสะท้อนกลับ(แล้วทำไมไม่ใช้โคม4ดวงซะเลยล่ะเนี่ย5555)

.....อ่านเรื่องในเฟสบุ๊คของท่านหนึ่ง(ไม่รู้จักว่าใครเหมือนกัน) เค้าเล่าว่าคุณพ่อป่วยหนักยังไม่รู้สึกตัวเลย แพทย์บอกว่ามีความหวังน้อยมาก เค้าเลยอธิษฐานบอกหลวงปู่ของเรา ตอนนี้คุณพ่อของเค้ารู้สึกตัวแล้วครับ ขอให้คุณพ่อของท่านนี้สุขภาพแข็งแรง หายป่วยโดยเร็วด้วยนะครับ

.....ตอนนี้แขวนลูกอม(ลูกแก้วมณีนพรัตน์)หรือลูกแก้วสารพัดนึกของหลวงปู่ดู่ ร่วมกับชุดของหลวงปู่สุดและท่านเจ้าคุณนรฯ บอกต่อท่านดอกรักเลยว่า "สุดยอดในสุดยอดแห่งความอลังการณ์"โดยแท้เลยล่ะครับ5555

.....มีความสุขกันมากๆนะครับ

12. Jumbo A

คงน้ำท่วมเมื่อก่อนปีกลาย.............เสื้อผ้าโดนพัดหายไปกับสายน้ำ.........

ผมฝากดูแลชีวิตน้อยๆด้วยนะครับท่านใดจะดูแล...............

13. denchai_l

สวัสดีพี่น้องทุก ๆ ท่านครับ

เมื่อวานตอนดึก สายข่าวโทร.มาบอกว่ามี กรุแตก ที่วัดแห่งหนึ่งใน จ.อ่างทอง ยังไม่ออกสื่อ เพราะว่าเป็นวัดบ้านเล็กๆ รถแบ๊กโฮขุดดินก่อสร้างในวัด ไปกระแทกไห ในไหเจอพระเครื่อง อาทิเช่นพระยอดธง กำไล สร้อยคอ และพระอื่นๆ อีกมากมาย

เพื่อน(สาว) ไม่รู้เรื่องพระ เลยไม่รู้ว่ามีอะไรบ้าง รู้จักเเต่พระยอดธงเพราะเคยเห็น

ผมว่าน่าจะรวมกันบุกวัดซักทีครับ เผลอๆ เป็นเนื้อทองคำล่ะก็ แซบๆๆๆๆๆ เพราะพระยอดธงสมัยก่อนมีเนื้อทองคำ เงิน และตะกั่ว ราคาพระไม่แน่ครับ แล้วแต่ทำบุญ เห็นเพื่อนไปทำบุญกันมา บอกว่าทำบุญไป 500.- บาท ท่านเจ้าอาวาสให้พระยอดธงมา 2 องค์ และ เต่า อีก 1 ตัว อยู่ในกรุทั้งหมดครับ

14. denchai_l

ผมยกมือ จะน่าเกลียดหรือเปล่าครับ อิอิอิ.........

เมื่อวันก่อนนั่งอ่านประวัติหลวงปู่สร้อย จ.สระบุรี ที่พี่จัมโบ้เอลงเอาไว้ เป็นเรื่องที่น่าอัศจรรย์มากมายครับ หากมีวาสนาร่วมกับหลวงปู่ฯ คงได้วัตถุมงคลท่านมาคุ้มครองตัวครับ พระแท้ไม่แคร์สื่อ บิณฑบาตรจากต้นไม้ สุดยอดจริงๆ

15. Jumbo A

มาทางสระบุรีนี้เดี๋ยวพาทัวร์ถ้ามีเวลาไม่ต้องไปเลี้ยงลูก สระบุรีต่อลพบุรี

มีวัดให้เที่ยวเยอะ........ชอบแบบไหน

16. denchai_l

ยินดีมากมายครับพี่ ขอเวลาเก็บเบี้ยอีกนิดหน่อย

ได้ทุกแนว สุขวิปัสโก อภิญญา วิชชา3 ปฏิสัมภิทา เข้าทรงองค์เจ้า ถุยน้ำหมาก ขากน้ำมนต์ ฯลฯ

เดี๋ยวไปเจอของถูกใจแล้วไม่มีเงิน ได้แต่ยืนมองตาปริบๆ ความรู้สึกเหมือน เจอไม้งามยามขวานบิ่น น่ะครับ 555++

17. punpraya

....ตอนนี้แขวนลูกอม(ลูกแก้วมณีนพรัตน์)หรือลูกแก้วสารพัดนึกของหลวงปู่ดู่ ร่วมกับชุดของหลวงปู่สุดและท่านเจ้าคุณนรฯ บอกต่อท่านดอกรักเลยว่า "สุดยอดในสุดยอดแห่งความอลังการณ์"โดยแท้เลยล่ะครับ5555

เฮียจะบดผมให้ได้นะครับ ... ผมอาจขาดสติได้นะเฮีย

ใจชักจะอยากปล้นลูกอมขึ้นมาตงิดๆ แล้วนะเฮีย

18. stocknavy

.........................ไปครับพี่ พี่เอาลูกอมไปส่วนที่เหลือผมขอ เดี๊ยวผมไปรับ อิอิ

19. ก้องหล้า

ก้องหล้า Active Member

ขอนอกเรื่องสักนิดนะครับ วันนี้ผมได้บูชา กริ่ง มปร. เพราะเห็นจากประวัติการสร้างแล้วเป็นพิธีใหญ่ สร้างปี พ.ศ.2515 ได้มีการจัดพุทธาภิเษก ในพระอุโบสถวัดราชประดิษฐ์สถิตมหาสีมารามเป็นเวลา 9 วัน 9 คืน ซึ่งพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงเสด็จเททองในการครั้งนี้สมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ได้เมตตามาเป็นประธานในการจุดเทียนชัย และพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงพระสุหร่ายวัตถุมงคล รวมพระเกจิ 108 รูป อาทิ
    1 พระราชสุทธาจารย์ (หลวงพ่อโชติ ระลึกชาติ) เป็นประธาน
    2 หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี กรุงเทพฯ
    3 หลวงปู่แหวน วัดดอยแม่ปั๋ง จ.เชียงใหม่
    4 หลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง จ.สิงฆ์บุรี
    5 หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม จ.นครปฐม
    6 หลวงพ่อหลิว วัดไร่แตงทอง จ.นครปฐม
    7 หลวงพ่อเนื่อง วัดจุฬามณี จ.สมุทรสาคร
    8 หลวงพ่อเทียม วัดกษัตราธิราช จ.อยุธยา
    9 หลวงปู่คร่ำ วัดวังหว้า จ.ระยอง
    10 หลวงพ่อรวย วัดตะโก จ.อยุธยา
    11 หลวงพ่อประสิทธิ์ วัดไทรน้อย จ.นนทบุรี
    12 หลวงปู่ดู่ วัดสะแก จ.อยุธยา
    13 หลวงปู่ศรีจันทร์ วัดเลยหลง จ.เลย
    14 พระอาจารย์วัน อุตฺตโม วัดถ้ำอภัยดำรงธรรม จ.สกลนคร
    15 หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ จ.ระยอง ****
    16 หลวงปู่ขาว วัดถ้ำกลองเพล, จ.อุดรธานี
    17 หลวงปู่เทสก์ วัดหินหมากเป้ง จ.หนองคาย
    18 หลวงพ่อมุ่ย วัดดอนไร่ จ.สุพรรณบุรี
    19..หลวงพ่อถิร วัดป่าเลไลยก์ จ.สุพรรณบุรี
    20 หลวงพ่อกี๋ วัดหูช้าง จนนทบุรี
    21 หลวงตามหาบัว วัดป่าบ้านตาด จ.อุดรธานี ฯลฯ
    พอผมเห็น รายชื่อเกจิแต่ละท่านแล้ว สุดๆๆเลยครับ พี่ๆๆพอจะทราบไม่คับว่าดีไม่ดีอย่างไงครับ คือผมเช่าแบบไม่มีความรู้ครับพอดีคนที่ทำงานเอามาปล่อยเพื่อไปใช้จ่ายเป็นค่ารักษาลูกของเขา ผมเลยช่วยทำบุญไปพันกว่าๆครับ
    ------------------------------
    ป.ล.แม้ว่าจะปลอม ก็ถือว่าทำบุญ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      56.9 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      45.9 KB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      61.8 KB
      เปิดดู:
      54
  20. Jumbo A

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=JmcA9LIIXWw]Culture Club - Karma Chameleon - YouTube[/ame]

เอามาฝากครับ เพลงยุคท่านเปิดโลกยุค 80 บักบอยจอร์จ ออกแนวที่ทุกๆท่านชื่นชอบ

ยุคนั้นก็บักบอยจอร์จ และ บักร๊อตสจ๊วต...ที่ดังๆ

บักบอยจอร์จนี้ตอนหลังโดนคดีกักขังหน่วงเหนี่ยวคู่ขาเข้าใจว่าติดคุกไปหลายเดือน

เพลงนี้น่าจะคุ้นหูสำหรับ..ใครไม่รู้แต่ผมไม่ทัน......

ยุคไปงานวัดไปดูวงชาโดว์.........