หลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน ..สมเด็จเกษไชโย พระเครื่องอ่างทอง หลวงปู่เล็ก วัดทำนบ วัดเงินบางพรหม

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย benay, 14 กรกฎาคม 2008.

1. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวยสู้เหรียญป๋าโจไม่ได้หรอกครับ เหอๆๆ

2. boonmobile

boonmobile เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เบนขอราคาด้วยครับ

3. ตะวันอัสดง

ตะวันอัสดง เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

30 มิถุนายน 2011
    ได้รับแล้วนะครับ

ขอบคุณครับผม

4. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เบี้ยแก้หลวงพ่อโปร่ง

วัดท่าช้าง หายากมาก

พระคณาจารย์เก่าๆสายอ่างทอง

รูปหลวงพ่อโปร่งวัดท่าช้างครับ ท่านนี้เก่งมากครับด้านเบี้ยแก้ด้วยครับเป็นพระยุคเดียวกับหลวงพ่อคำวัดโพธิ์ปล้ำ แต่หลวงพ่อโปร่งท่านอายุน้อยกว่า หลวงพ่อโปร่งท่านเป็นพระหมอยารักษาคนบ้าคนถูกคุณไสย มีอยู่ครั้งหนึ่งคนบ้าที่มาให้ท่านรักษาเกิดคลุ้มคลั่ง คว้ามีดล็อคคอหลวงพ่อแล้วปาดคอหลวงพ่อเลยครับ แต่ท่านไม่เป้นไรเลยและท่านก็ไม่โกรธคนบ้าคนนั้นด้วย(เจ้าอาวาสวัดท่าช้างองค์ปัจจุบันท่านเล่าให้ฟังครับ)หลวงพ่อโปร่งท่านเป็นที่นับถือของคนละแวกวัดเป็นอย่างมากเพราะเขาได้รูเห็นมาโดยตลอดว่าท่านเป็นอย่างไร แต่คนไม่นำประวัติท่านมาเผยแพร่มากนักเลยและก็ไม่มีคนเชียร์ท่านด้วย พาลทำให้คนนอกไม่รู้จักท่านไป จริงๆแล้วท่านเก่งมากครับ และหลังจากท่านมรณะภาพ ท่านก็ไม่เน่าเปื่อยครับ สังขารท่านยังอยู่ที่วัดจนปัจจุบันครับ ประสบการณ์ที่เขาพบกันก็คงกระพัน แคล้วคลาดเด่นชัดมากๆครับ เป็นพรคณาจารย์สายอ่างทองที่เก่งมากองค์หนึ่ง

เลี่ยมเก่าเดิมๆ คลาสสิคครับ

เบี้ยแก้ของท่านในหมู่ลูกศิษย์เจอกันมาเยอะครับ คนไกล้เท่านั้นที่ทราบ พุทธคุณเกินบรรยายครับ แถมหายาก หลวงพ่อทรงท่านนับถือหลวงพ่อโปร่ง มากน่ะครับ เห้นว่าท่านเอ่ยถึงหลวงพ่อโปร่งบ่อยๆ

ราคา สอบถามด่วน ของดีไปไว อิอิ

เช่าแล้วครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      27.1 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      130.1 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      145.4 KB
      เปิดดู:
      38
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2011
  5. benay

รับทราบครับผม ขอบคุณครับ

6. benay

ตอบทางพีเอ็มแล้วครับผม

7. benay

อ่านกันเพลินๆครับ

หลวงพ่อซำวัดตลาดท่านแก่กว่าเกจิอ่างทองทั้งหมดในสมัยนั้น รวมทั้งหลวงพ่อภักวัดโบสด้วยหลวงพ่อซำแก่กว่าหลวงพ่อภักถึง 10 ปีหลวงพ่อภักสมัยนั้ยมากราบหลวงพ่อซำบ่อยๆจาการสอบถามคนเก่าๆที่เล่าต่อกันมา หลวงพ่อซำ ท่านเป็นพระเถราจารย์อีกรูปหนึ่งที่มีอายุยืน ท่านเกิดวันอาทิตย์ที่ 15 สิงหาคม พ.ศ.2415 ท่านมรณภาพด้วยโรคชราเมื่อวันที่ 15 มกราคม พ.ศ.2509 สิริอายุได้ 94 ปี พรรษาที่ 71

สำหรับประสบการณ์ที่เล่าโดยคุณบุญส่ง รอดเสียงล้ำ ได้เล่าให้ฟังว่า ลูกชายของแกได้ขับรถจักรยานยนต์แหกโค้งคว่ำได้รับบาดเจ็บ ขณะขับรถซึ่งเป็นถนนลูกรัง ปรากฏว่าบริเวณนั้นเป็นโค้งหักศอก เวลาประมาณบ่ายสี่โมงเย็น ด้วยความรีบเร่งขับรถด้วยความเร็วสูง ทำให้รถเสียหลักพลิกคว่ำศีรษะฟาดพื้นถนน โดยที่ไม่ได้ใส่หมวกกันน็อก ผมขาดเป็นกระจุก แต่ที่ศีรษะไม่เป็นอะไร ส่วนบริเวณหัวเข่ากลับเป็นแผลยาว 3 นิ้ว ผู้ประสบเหตุช่วยนำส่งสถานีอนามัยโรงช้าง ขณะที่เจ้าหน้าที่อนามัยกำลังทำการเย็บแผลที่หัวเข่าปรากฏว่าเจ้าหน้าที่ไม่สามารถเย็บแผลได้ เข็มแทงไม่เข้า เข็มหักถึง 8 เล่ม คุณลุงคนหนึ่งจึงสงสัยว่าพ่อหนุ่มคนนี้คงจะมีของดี จึงเอ่ยปากว่ามีอะไรติดตัว ให้เอาออกเสียก่อน ปรากฏว่ามีเหรียญหลวงพ่อซำปี"06 และเบี้ยแก้อาถรรพณ์ของหลวงพ่อซำ จึงให้เอาออกเสียก่อน จากนั้นเจ้าหน้าที่อนามัยจึงสามารถทำการเย็บแผลได้

คุณตาหวล ระรวยรื่น บ้านอยู่ตลาดใหม่ ซึ่งเป็นศิษย์ใกล้ชิดหลวงพ่อซำ ได้เล่าให้ฟังว่าเมื่อปีพ.ศ.2490 ขณะนั้นยังมีโจรชุกชุมมาก ทางการจึงส่งเจ้าหน้าที่กองปราบฝีมือดีคือ ผู้กองยอดยิ่ง พร้อมด้วยหน่วยกองปราบมาตั้งกองอำนวยการที่วัดนางใน ตำบลศาลเจ้าโรงทอง ตอนนั้นเสือดำ เสื้อฝ้ายออกอาละวาดหนัก ออกจี้ปล้นไม่เว้นแต่ละวัน ในวันเกิดเหตุหน่วยกองปราบได้ออกตรวจจับโจรผู้ร้ายมาถึงวัดตลาดใหม่ช่วงตอนประมาณ 5 โมงเย็น ปรากฏมีกระยางฝูงใหญ่จับอยู่บนยอดมะขามยักษ์คลุมกุฎิหลวงพ่อซำจึงด้อมๆ มองๆ ทำท่าจะยิงนก พอดีหลวงพ่อเห็นเข้าจึงขอบิณฑบาต แต่เจ้าหน้าที่คนนั้นไม่ได้สนใจจึงยิงนก ปรากฏว่ายิงไม่ออก ต่างก็พากันมากราบขอขมาหลวงพ่อและกราบขอวัตถุมงคลติดตัว แต่หลวงพ่อบอกว่าท่านไม่ได้ออกของ

อีกเรื่องหนึ่งที่คุณตาหวลเล่าให้ฟังว่า เมื่อตอนสงครามโลกครั้งที่ 2 ตอนนั้นจอมพลป.พิบูลสงคราม ท่านได้ยินกิตติศัพท์และจริยวัตรของหลวงพ่อซำ จึงมีความเคารพศรัทธาเลื่อมใส ท่านได้มอบหมายให้นายทหารคนสนิทมานิมนต์หลวงพ่อไปกรุงเทพฯ เพื่อถวายภัตตาหารเพลที่บ้านของท่าน ในสมัยก่อนต้องอาศัยเดินทางทางเรือ วันนั้นหลวงพ่อเดินทางโดยเรือสำปั้นพร้อมกับลูกศิษย์ แต่ด้วยขณะนั้นเป็นช่วงฤดูแล้ง น้ำจึงแห้งขอดคลองวัดตลาดใหม่ ต้องใช้วิธีโยงเรือทั้งสองข้างเพื่อลากโยงเรือ จากวัดตลาดใหม่จะออกสู่แม่น้ำน้อยระยะทางประมาณ 6 ก.ม. ขณะที่เรืออยู่ระหว่างกลางทางบริเวณก่อนถึงวัดโพธิ์ปล้ำ หลวงพ่อได้เห็นคนกำลังจะยิงนกกระยาง ท่านนึกสงสารจึงอาราธนา ปรากฏว่าคนๆ นั้นยิงนกไม่ออกเช่นกัน

ครับนี่ก็เป็นเรื่องราวที่คุณตาหวลและคุณลุงบุญส่งเล่าให้ฟังครับ เรื่องราวประวัติของหลวงพ่อซำ วัดตลาดใหม่และเบี้ยแก้ของท่านก็จบลงเพียงเท่านี้ครับ ในวันนี้ก็มีรูปเบี้ยแก้อาถรรพณ์ของหลวงพ่อซำมาให้ดูกันชัดๆ ทั้งด้านหน้าและด้านหลังครับ

ขอขอบคุณ คุณสมชัย จงทวีทรัพย์ คุณบุญส่ง รอดเสียงล้ำ (ลุงส่งคานเรือ) คุณไพชยนต์ ดิษพงศ์ (ครูปู ร.ร.อนุบาลวัดนางใน) ที่กรุณาให้ข้อมูลและรูปถ่ายเพื่อเผยแพร่กิตติคุณของหลวงพ่อซำ วัดตลาดใหม่ครับ

เหรียญรุ่นแรก บล็อคเกศตูม (นิยมสุด)

หลวงพ่อซำ วัดตลาดไหม่

(บล็อกนิยมตัวจริงนี้หายากมากครับ)

ท่านเป็นพระอาจารย์หลวงพ่อคำ วัดโพธิ์ปล้ำ หลวงพ่อทองใบ วัดอบทม

เหรียญหลวงพ่อซำท่านมีประสบการณ์มากครับคนวิเศษทราบกันดีคนตลาดไหม่จะหวงแหนกันมากเหลือเกิน เพราะทั้งปืนมีด ขนาดเอ็มสิบหกเขาก็โดนกันมาแล้วครับไม่ได้แอ้มครับ อันนี้ไม่เว่อครับ เพระผมก็ไม่ค่อยชอบเล่าอะไรเว่อๆหากไม่มีพยานยืนยันจริงๆ เรื่องเอ็มสิบหกนี้ลุงท่านหนึ่งที่ตลาดวิเศษเล่าให้ผมฟังเองครับยืนยันได้และเขาก็ไม่ใช่คนขายของน่ะครับ เหรียญท่านยังอธิฐานด้านการรักษาโรคและทางคุณไสยได้เป็นที่กล่าวขาน เพราะสมัยนั้นท่านเป็นหมอยามือหนึ่งของวิเศษเลยก็ว่าได้ ขนาดหลวงพ่อคำวัดโพธิ์ปล้ำและหลวงพ่อทองใบ วัดอบทม ยังเป็นศิษย์สืบทอดวิทยาคมด้านเบี้ยแก้ไว้เป็นที่โด่งดัง เหรียญท่านราคายังแค่ขนมๆครับคือไม่แพงมากของไหม่ๆเดี๋ยวนี้ยังแพงกว่าซะอีก แต่พุทธคุณคงไม่ต้องบรรยายให้มากอีกครับ หลวงพ่อซำท่านมีอาวุโสมากกว่าหลวงพ่อภักวัดโบสถ์เจ้าของเหรียญหลักแสนอีกน่ะครับ

แนะนำครับท่านเก่งมากนะครับ

เบี้ยแก้ท่านส่วนมากเป็นของก๊น่ะครับเหตุเนื่องจากท่านทำแค่ตามกำลังวันผู้คนเสาะหากันมากกว่าหลวงพ่อคำอีกครับแต่ปัญหาก็คือหาตัวจริงยาก ถ้าไม่มีเบี้ยท่านแล้วเหรียญนี้ไม่ได้แตกต่างกันเท่าไรน่ะครับ

ผู้วิเศษแห่งวิเศษชัยชาญอีกท่านหนึ่งครับ<!-- google_ad_section_end -->

(โชว์ไว้ศึกษา)

ผมเก็บไว้เยอะครับเหรียญท่านเพราะทราบดีว่าท่านเป็นอาจารย์ของอาจารย์ ขนาดหลวงพ่อพัก วัดโบสถ์ ยังต้องมากราบแลกเปลี่ยนวิชาหลายครั้ง

ที่มาโชว์เป็นส่วนหนึ่งครับ ผมเก็บทุกสภาพ ของก็ไม่ใช่หาง่ายนักน่ะครับ กะว่าจะกวาดให้หมดสนาม เหอๆๆ

ขนาดไฟล์:
      34.8 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      31.7 KB
      เปิดดู:
      32
      ขนาดไฟล์:
      147.1 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      54.8 KB
      เปิดดู:
      228
  8. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

มาเป็นชุดเลยนะครับเสี่ยเบ็นของหลวงพ่อซำคณาจารย์ยุคเก่า แล้วเหรียญหลังเกศเเหลมมีความแตกต่างกับเกศตูมอย่างไรครับ ทำออกมาทีหลังหรืออย่างไรครับ ขอความรู้หน่อยครับ

9. benay

เหรียญหลวงพ่อซำ วัดตลาดไหม่ ทั้งเกศตูมและเกศแหลม สร้างในปีเดียวกันครับ ขอแยกแบบนี้ครับ บล็อคเกศตูมมีสองแบบครับด้านหน้าและหลังมีสองบล็อคครับ สร้างในวาระเดียวกัน เหตุที่ทำสองบล็อคเพราะเมื่อสั่งทำจากโรงงาน กระทันหันไปหน่อยแต่เพื่อให้ทันเสกในฤกษ์ที่หลวงพ่อกำหนดไว้ว่าแรงมากตามแนวท่าน และรุ่นนี้หลวงพ่อปลุกเสกเป้นเวลานานครับ โรงงานกลัวทำไม่ทันเลยแกะเป็นสองบล็อค มีบล็อคกลาก และบล็อคเรียบ บล็อคกลากด้านหน้าจะอูมและหน้าพระประธานหลวงพ่อเพชรจะติดไม่ชัด ส่วนบล้อคเรียบหน้าจะไม่อูมหลวงพ่อเพชรด้านหลังหน้าชัด ต่อมาหลวงพ่อแจกไปไม่เพียงพอ จึงไปสั่งเพิ่มแต่โรงงานได้ทำลายบล็อคไปแล้ว จึงต้องแกะไหม่ ทางกรรมการสมัยยนั้นเขาต้องการให้แตกต่างจากครั้งแรกเลยให้ช่างทำให้เพี้ยนไปจากรุ่นแรกนิดหน่อย ช่างเลยแกะบล็อคไหม่ดดยให้พระประธานเกศแหลมครับ หลวงพ่อท่านปลุกเสกทั้งหมดและถือว่าเป็นเหรียญรุ่นเดียวของท่าน ประสบการณ์สุดยอดครับ ทำน้ำมนต์แก้คุณไสย รักษาโรคบางชนิด มหาอุตม์ คงกระพัน เจอกันมาจังๆทั้งนั้นครับ ท่านเป็นพระโบราณมากวิชาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กรกฎาคม 2011
  10. ชาวประมง

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงเลยครับ สรุปคือเกศตูมเสกก่อน(ถือว่ารุ่นแรกเลย) เกศเเหลมเสกทีหลัง (รุ่นสอง) แต่ทันท่านทั้งหมด หลวงพ่อซำท่านเก่งนะครับ ได้ยินจากคนใกล้ชิดหลวงปู่สมตอนไปเสกพระที่วัดตลาดใหม่ ท่านยังบอกว่าหลวงพ่อซำยังอยู่ ผมเคยไปที่วัดจะเจอรูปปั้นเท่าจริงของท่านประดิษฐานอยู่กลางศาลาให้ประชาชนกราบไหว้ แถมเวลาเสกพระยังต้องจัดที่ไว้ให้ท่านด้วย ของท่านดีจริงครับ

11. benay

เหรียญนี้คุณปู่ผมรับกับมือหลวงพ่อซำ ตอนไปทำวงปี่พาทย์ที่วัดตลาดไหม่สมัยนั้น เป็นบล็อคเกศตูม ผมเคยนำเหรียญนี้ไปให้หลวงพ่อทรง ท่านจารให้ตอนสมัยบวชกับหลวงพ่อเมื่อปี49 ท่านเห็นและดุอยู่พักหนึ่งผมถามท่านว่า หลวงพ่อรู้จักหลวงพ่อซำไหมครับ ท่านบอกรู้จักสิท่านบอกว่าหลวงพ่อซำท่านเก่งเรื่องว่านยา และ หลวงพ่อทรงท่านก้จารให้เพียบแฮ่ๆ

โชว์ครับ

ขนาดไฟล์:
      32.4 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      30.1 KB
      เปิดดู:
      39
  12. benay

ถ้าถามคนตลาดไหม่ให้เล่าให้ฟัง แกจะเล่าด้วยแววตาที่นับถือและเคารพหลวงพ่อมาก เพราะอภินิหารท่านมากครับ เดี๋ยวว่างๆจะมาลงรายละเอียดต่อครับ เตรียมรอชมนะครับผมจะเปิดกระทู้ไหม่แบบวิชาการเพื่อเผยแพร่บารมีพระเครื่องแขวงเมืองวิเศษชัยชาญ อิอิ ถามๆมาเยอะ ไม่ระบายบ้างเดี่ยวลืม .....

13. ชาวประมง

โชว์แบบนี้ระวังคนตอดไปนะเสี่ยเบ็น 555555

ดีครับเสี่ยเบ็น เอาประวัตที่น่ารู้มาลงจะได้เก็บไว้กันลืม ลุกหลานสายวิเศษฯ เข้ามาอ่านจะได้ความรู้กันครับ

14. benay

ให้ใครไม่ได้ครับเหรียยนี้ ปุ่ด่าตายเลย 5555

15. ชาวประมง

5555555 ถูกต้อง เดี๋ยวจะโดนไม้ระนาดตีกบาลเอานะ 5555

16. suttip

suttip เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2006
    เสียดายไม่ได้บูชาพระนักธรรมอัดพลาสติกสีชมพูที่พี่เคยให้บูชาก่อนหน้านี้....

17. benay

แบบไม่เลี่ยมก็มีครับผม....อิอิ

18. ชาวประมง

จะเอาไปเลี่ยมเเขวนเองหรือให้ลูกครับ ใช้ดีนะครับ ผมยังแขวนติดตัวอยู่เลย เหออออ

19. suttip

จะเอาไปให้ลูกสาวครับ เสียดายจัง แล้วจะไปหาเลียมสีชมพูที่ไหนได้ล่ะครับ...

20. suttip

แพงไหมครับเนี่ย อยากได้อยู่เหมือนกัน...