หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดู และครูบากฤษดา

สวัสดีครับท่าน X ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามาเท่าไร มาอ่านๆ แต่ไม่ได้เม้นท์ไว้ เตรียมเคลีบรืงานกลับบ้านปีใหม่ครับ เห็นวัตถุมงคลของหลวงปู่แล้วสวยงามครับ ผมยังไม่ได้เอาเหรียญพระอุปคุตไปเลี่ยมเลย ว่าจะให้ลูกชายตัวน้อยแขวน........

ช่วงนี้อากาศไม่คงเส้น คงว่า เดี๋ยวหนาวเดี๋ยวร้อน ยังไงดูแลสุขภาพกันด้วยนะครับ เดินทางไปไหนช่วงปีใหม่ ขอบารมีหลวงปู่พิศดูคุ้มครองทุกๆคนครับ

2. SBpntr

SBpntr สมาชิกใหม่

23 พฤศจิกายน 2011
    คุณทุเรียนทอด พอมีเหรียญ พระอุปคุตองค์จิ่ว เบี้ยแก้ และกริ่ง-ชัยวัฒน์(มหานวะ)
    พอแบ่งไหมครับ ขอบคุณครับ

3. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    หวัดดีท่านเจ้าบ้านและสมาชิกทุกท่านครับ

4. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    สวัสดีทุกท่านครับ เป็นอย่างไรกันบ้างครับ

5. ทุเรียนทอด

วัตถุมงคลของหลวงปู๋ที่ผมไม่มีแบ่งเช่าเลยครับ ผมให้ข้อมูลเพื่อเผยแพร่อย่างเดียว.. ที่ผมมีทุกรุ่นแต่เก็บไว้อย่างละองค์สององค์ เพื่อไว้ทำหนังสือประวัติเล่มสมบูรณ์ที่สุดที่อาจจะเป็นใน 2-3 ปีข้างหน้า ยังไงลองถามท่านอื่นดูครับ เช่น พี่bat119 พี่พลจันทรบูรณ์ และสมาชิกท่านอื่นๆดูครับ เผื่อท่านใดใจดีแบ่งให้ใช้นะครับ

6. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ท่านเจ้าบ้านตอนนี้ที่ผมก็ไม่เหลือเหมือนกันครับ ส่วนคุณพลงัดของแก่ยากหน่อยหวงจริงๆ ต้องแลกของกันถึงได้มา555 กำลังหาข้อมูลเหรียญรุ่น1แช่น้ำมนต์วันนั้นอยู่หน้าไหนก็ไม่รู้:cool:

7. ทุเรียนทอด

สวัสดีครับท่านเอท ยังไงก็ดูแลตัวเองและคนที่เรารักและคนรอบๆข้าง รักษาสุขภาพด้วยเช่นกันนะครับ ขอบารมีองค์หลวงปู่คุ้มครองให้มีความสุขตลอดไปครับ สาธุ

8. jew2554

jew2554 Active Member

13 พฤศจิกายน 2011
    หมดงาน ประชุมเพลิงหลวงปู่ แล้ว

ต่อไปจะมีงาน บุญ อย่างอื่นเกี่ยวกับหลวงปู่อีกไหมครับ เช่น สร้างรูปหล่อหลวงปู่
    หรือพิพิธภัณฑ์ อนุสรณ์หลวงปู่ ที่เก็บอัฐิธาตุ เป็นต้น

9. ทุเรียนทอด

วันนี้ช่วงบ่ายๆมีพี่ท่านหนึ่งโทรมาเล่าให้ฟังครับว่า..

เคยได้นำเหรียญพระมหาอุปคุตขององค์หลวงปู่ไปเลี่ยมพลาสติกพร้อมกับใส่เกศาขององค์หลวงปู่ไปด้วย แต่ไม่ค่อยได้เอามาใส่ ได้เก็บบูชาเอาไว้ โดยทุกวันพี่คนนี้จะสวดมนต์นั่งสมาธิเป็นประจำ จนมาวันนี้จึงอยากจะเอามาใส่ก็ต้องพบกับความปิติใจอย่างมากเนื่องจาก เกศาขององค์หลวงปู่ที่เลี่ยมพร้อมกับเหรียญพระมหาอุปคุตนั้น ได้กลายเป็นพระธาตุไปแล้วเกือบทั้งหมด มีลักษณะคล้ายๆเม็ดทราย สีสรรออกขาวอมเหลือง มีทั้งขนาดเล็กและใหญ่คละกัน บางองค์(เม็ด)มีขนาดใหญ่กว่าเม็ดถั่วเขียวด้วย เห็นเป็นอัศจรรย์จึงได้โทรมาเล่าให้ฟังครับ ซึ่งก่อนหน้านี้คุณพี่ท่านนี้ก็ได้เคยบูชารูปหล่อองค์หลวงปู่ขนาดหน้าตัก 9 นิ้วแล้วปรากฏว่ามีพระธาตุเสด็จมาเกาะอยู่ตามองค์พระแล้วหลายองค์ และเสด็จมาเพิ่มเรื่อยๆอีกด้วย ซึ่งแสดงให้เห็นโดยชัดเจนว่า.. พระอรหันต์มีอยู่จริงในโลก ความบริสุทธิ์แห่งจิตหลุดพ้นนั้น สามารถพิสูจได้ด้วยการปฏิบัติ ให้ทราบ ให้รู้ ให้แจ้งประจักรจริงด้วยตนเอง จึงสิ้นสงสัย.. สาธุ

ปูชา จะ ปูชะนียา นัง เอตัมมังคะละมุตตะมัง การบูชาผู้ที่ควรบูชา เป็นอุดมมงคลอันสูงสุด

.

10. bat119

[​IMG] [​IMG]

จะมีใครรู้บ้างว่าเหรียญสภาพนี้น่าใช้ที่สุด ในบรรดาเหรียญรุ่นแรกด้วยกัน.. :cool:

เพราะว่าเสกนานที่สุดครับ มีอยู่เพียงจำนวนไม่มากที่เหลืออยู่ แล้วไม่ได้แจกใคร เก็บไว้จนกระทั่งหลังคากุฏิหลังเก่ารั่ว น้ำฝนได้หยดลงมาในพานที่ใส่เหรียญตรงบริเวณหน้าพระประธาน กาลเวลาผ่านไปจนกระทั่งผิวเหรียญจึงเป็นคราบดังที่เห็นครับ ใครคิดจะหาเหรียญรุ่นนี้ไว้ใช้แนะนำเหรียญสภาพนี้เลยครับ :cool:

เหรียญแบบนี้ละครับ วันนั้นเค้าเปิดกล่องให้ดูแต่ขอแบ่งแล้วไม่ได้ครับ

11. ทุเรียนทอด

ก็คงจะมีอยู่ครับ เช่น สร้างมณฑปตรงบริเวณที่ประชุมเพลิงองค์หลวงปู่ และหล่อรูปเหมือนเท่าองค์จริงไว้ ณ มณฑปที่สร้างนั้น ส่วนพิพิธภัณฑ์คงต้องรอเครียร์สถานที่ และตรวจเช็คของที่มีอยู่ให้เรียบร้อยก่อนครับ ก็คงจะดำเนินงานต่อไปเรื่อยๆ ส่วนอัฐิธาตุคงจะนำมาบรรจุไว้ในรูปหล่อเท่าองค์จริงที่จัดสร้าง ที่เหลือคงจะบรรจุในพระเจดีย์ต่อไปครับ

สำหรับวันสำคัญที่เกี่ยวกับองค์หลวงปู่ เช่น วันครบรอบประชุมเพลิงครบ 100 วัน หรือวันครบรอบมรณะภาพทุกปี ก็จะมีงานทำบุญถวายบูชาแด่องค์หลวงปู่ครับ

.

12. ปัทมินทร์

ปัทมินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน

เมื่อเช้าวันเสาร์ที่ 24 ธค 54 ผมนำรูปหลวงปู่สวมหมวกอินเดียขนาดประมาณ A4 ที่ได้มากจากวัดเทพฯเมื่อครั้งไปช่วยงานที่วัด ไปวางบนหิ้งพระ

พอหลังจากแยกย้ายกันที่บ้านพี่x กลับมาก็นอนฝันดีเลย ฝันว่าหลวงปู่มานั่งสมาธิในห้องพระที่บ้าน เพียงเท่านี้ก็เป็นสิริมงคลแก่ชีวิตแล้วครับ สาธุๆ

13. ทุเรียนทอด

เปรียบเทียบสภาพเหรียญทั้งสองแบบครับ

ว่ากันว่า พุทธคุณของเหรียญรุ่นนี้เด่นในทางคงกระพันแคล้วคลาด ท่านใดชอบพุทธคุณแนวนี้น่าหาเก็บไว้ใช้นะครับ มีประสบการณ์สูงแต่ไม่ค่อยมีใครพูดถึง ลูกศิษย์รุ่นเก่าๆทราบกันดีครับ..

.

14. ทุเรียนทอด

สาธุครับ.. :cool:

15. ปัทมินทร์

ปัทมินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

พระปัจเจก หลวงปู่พิศ สีเขียว

ที่หลายต่อหลายคนต่างเสาะแสวงหา ด้วยพุทธศิลป์และด้วยพุทธานุภาพที่สมความปรารถนา และร่ำลือประสบการณ์ในแถบจังหวัดระยองและจันทบุรีอย่างบ่อยครั้ง

จึงนำภาพสวยๆ จากคุณอัสดงมาเผยแพร่ให้ชมกันครับ

16. ทุเรียนทอด

สาธุ.. ขอบคุณมากครับ :cool:

17. ทุเรียนทอด

พระปัจเจกเขียว ตอนแรกผมคิดว่าพุทธคุณน่าจะเด่นทางโภคทรัพย์ทางเดียว แต่เนื่องจากประสบการณ์ที่หลายท่านต่างได้พบเจอกันมา ทำให้ทราบได้เลยว่า พุทธคุณนั้นครบเครื่องทุกอย่างเลย ทั้ง เมตตาโภคทรัพย์ แคล้วคลาด คงกระพัน ป้องกันภัยทุกอย่าง ซึ่งแม้แต่เจ้าพ่อแปะกงที่บ้านเพยังบอกเลยว่า " พระผงสีเขียวสี่เหลี่ยมของหลวงปู่นี้สุดยอดแล้ว มีไว้ให้บูชาดีๆ " :cool:

18. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    อรุณสวัสดิ์เช้าวันจันทร์ครับพี่น้อง
    ตื่นมา 19 องศานะครับที่ชัยภูมิ ในบ้านเด้อครับ นอกบ้านลมแฮงหลายน่าสิต่ำกว่านี้
    ซำบายดีกันนะครับ รักษาสุขภาพนำแหน่เด้อ ห่วงนะถึงได้บอก
    ^^^________________________^^^

19. bat119

หวัดดีคุณทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่านครับ

20. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    กราบหลวงปู่พิศดู สวัสดีคุณทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่านครับ