หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. นายน้ำ5

นายน้ำ5 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    สาธุ ช่วยคนได้บุญมากเลยครับ

2. นายน้ำ5

สาธุ กราบหลวงปู่พิศดู สวัสดีครับคุณทุเรียนทอด พระของหลวงปู่หาไม่ค่อยเจอเลยครับร

3. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดเลยครับ ผมเองก็ได้รับความเมตตาจากพี่ชายใจดีมอบพระหลวงปู่ให้มาบูชาติดตัว แขวนมารู้สึกดีตลอด มองรูปหลวงปู่ที่ไรรู้สึกถึงความเมตตาของหลวงปู่ที่มีต่อลูกศิษย์ครับ ยืนยันว่าพระหลวงปู่เมตตาสุดๆ หัวหน้ายิ้มให้ทุกวันครับ :cool::cool::cool:

4. ฌานกร

ลืมเล่าประสบการณ์จากพระหลวงปู่ครับ ผมแขวนรูปหลวงปู่กับพระอุปคุตและจีวรท่าน เลี่ยมไว้เป็นชุดเดียวกัน เพิ่งได้มาก่อนน้ำท่วมก็เลยนำไปเลี่ยมขึ้นคอเลย พอน้ำท่วมผมก็ได้ช่วยเหลือที่บ้านแฟนอพยพไปปากช่องผมก็ไปอยู่ด้วยประมาณ 1 อาทิตย์ มีวันหนึ่งขับรถจะเข้าไปในเมืองครับ ผมก็ขับมาด้วยความเร็วประมาณ 100 กิโลเมตร/ชั่วโมง มีรถกระบะคันหนึ่งขนคนงานมาด้วย ผมตามหลังเค้ามากำลังจะแซงเค้า ผมก็เปิดไฟเลี้ยวขวาเพื่อจะแซง รถคันนั้นก็เก่าๆหน่อยเค้าขับช้าๆผมก็นึกว่าไม่มีอะไร กำลังจะแซงอยู่แล้วปรากฎว่ารถคันนั้นอยู่ดีๆ ก็หักขวามาเพื่อจะเลี้ยวขวาโดยที่ไม่เปิดไฟเลี้ยว และไม่มองกระจกซึ่งรถผมที่กำลังจะแซงด้วย ผมตกใจมากเกือบชนแล้วอีกนิดเดียวผมก็เลยตัดสินใจหักขวาเพื่อเบนรถหนีรถคันดังกล่าว จังหวะเดียวกันรถเลนขวาก็สวนมาพอดีเกือบชนกับรถผมนิดเดียวครับ แฟนผมนี่กรี้ดเลย ผมก็ใจหายแว๊บลงตาตุ่มแล้วครับ ปรากฎว่ารถผมผ่านช่องระหว่างรถที่จะเลี้ยวขวา และรถที่สวนมานิดเดียว พอผ่านจุดนั้นมาผมก็นึกในใจกราบหลวงปู่ครูบาอาจารย์ที่คุ้มครองให้ลูกหลานแคล้วคลาดปลอดภัยมาได้ พูดกับแฟนว่าเกือบแล้วเราบารมีหลวงปู่คุ้มครอง นี่ก็เป็นประสบการณ์ที่ผ่านมาของผมครับ เชื่ออย่างสุดใจว่าหลวงปู่ท่านคุ้มครองครับ

จริงๆ ผมแขวนพระหลายอาจารย์เหมือนกัน แต่ก็เชื่อว่าหลวงปู่ท่านคุ้มครองผมเช่นกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤศจิกายน 2011
  5. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

อนุโมทนา สาธุ อย่างยิ่งเลยครับ หลวงปู่สนั่นท่านเป็นเนื้อนาบุญของโลก ที่ควรแก่การสักการะบูชา และทำบุญด้วย.. ถึงที่สุดแล้ว ไม่มีเชื้อแล้วครับ

6. ทุเรียนทอด

สวัสดีครับ พระของหลวงปู่หายากแล้ว..ครับ ใครมีก็เก็บกันอย่างเดียว

ประสบการณ์ตอนนี้มากเหลือเกินครับ จริงๆแล้วเมื่อก่อนก็มีประสบการณ์กันมาก แต่ช่วงนี้ ผมได้รับแจ้งจากผู้ที่ประสบเองเลย หรือไม่ก็จากเพื่อนๆของเขาโทรมาเล่าให้ฟัง อย่างเมื่อสักครู่นี้ก็มีผู้ศรัทธาจากทางบ้านโทรศัพท์มาเล่าประสบการณ์เหรียญพระมหาอุปคุต ที่ออกให้วัดปาต๊ะ เมืองลา ประเทศจีน ประสบการณ์มันส์มาก ไว้คืนนี้จะมาเล่าให้ฟังครับ.. ประสบการณ์ทุกเรื่อง เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นจริง ไม่ได้แต่งเติม หรือเขียนขึ้นมาเองลอยๆ ผู้เล่า และผู้ประสบเหตุมีตัวตนอยู่จริง ตรวจสอบได้แน่นอนครับ (แต่ขอสงวนสิทธิ์ และชื่อ-ที่อยู่ของท่านทั้งหลายนั้นไว้ ไม่เผยสู่สาธารณะครับ)

.

7. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    กราบหลวงปู่พิศดู สวัสดีคุณทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่านครับ

8. seng-ping

seng-ping เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2009
    พระของหลวงปู่ต้องลองใช้ครับแล้วจะรู้ว่าดีครบทุกด้าน ที่ผมเชื่อว่าครบทุกด้านเพราะพระของหลวงปู่ใช้แล้วจะสัมผัสได้ถึงความสงบและช่วยให้เกิดสติ ซึ่งหาได้ไม่ง่ายจากพระเครื่องทั่วไป โดยส่วนตัวเมื่อเริ่มนำพระหลงปู่มาคล้องติดตัวก็รู้สึกถึง และระลึกถึงหลวงปู่ แบบรู้สึกขึ้นมาเอง คล้ายๆเหมือนกับท่านอยู่รอบๆตัวเรา เวลาจะทำอะไรก็ราบรื่น และเป็นสุข และในบางครั้งถ้าพลาดพลั้งแค่นึกหรือตัดสินใจผิดพลาดก็เหมือนจะมีความรู้สึกบอกว่าไม่ถูกต้อง ไม่ควรทำ ทั้งหมดนี้คงเพราะหลองปู่ท่านต้องการให้เราปฎิบัติตัวให้ถูก เดินอยู่ในทางแห่งกุศลธรรม จากนั้นมาก็ต้องมีพระหลองปู่ติดตัวตลอดเวลาไม่เคยขาด ใครที่ไม่เคยใช้แนะนำให้ลองดูครับ ของๆท่านตั้งใจสร้างไว้ให้ใช้องค์เดียวก็เกินพอแล้วครับ

9. ฌานกร

หลวงปู่ท่านไม่ทิ้งศิษย์จริงๆครับ ผมสัมผัสได้ทุกครั้งเวลาที่สวดมนต์ไหว้พระ แล้วสวดพระคาถาของหลวงปู่แล้วระลึกถึงท่าน ขนหัวลุกทุกครั้งเหมือนท่านมาเป่าหัวให้จริงๆครับ ไม่ได้คิดไปเองนะครับ ผมเป็นอย่างนี้มาตั้งแต่แรกที่เริ่มสวดมนต์ถึงท่าน ตั้งแต่ยังไม่มีพระของท่านเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤศจิกายน 2011
  10. นายน้ำ5

11. ทุเรียนทอด

อนุโมทนาสาธุกับทุกท่านครับ บารมีขององค์หลวงปู่พิศดู เปี่ยมล้นครอบโลกธาตุ ผู้ป้องภัยในโลกทั้งสามจริงๆครับ

12. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    ของที่จะจัดรายการประมูลคราวนี้ บอกได้เลยว่า.. ชุดใหญ่..!!จริงๆ คร่าวๆ มีไม่ต่ำกว่า 40-50 รายการแน่นอน..
    ไม่น่าเชื่อนะครับ ศรัทธาลูกศิษย์ที่มีต่อองค์หลวงปู่ร่วมกันบริจาควัตถุมงคลเข้าร่วมประมูล รายได้ทั้งหมดไม่หักค่าใช้จ่ายเลย ช่วยสมทบจัดงานประชุมเพลิงสรีระองค์หลวงปู่ล้วนๆ ติดตามได้ที่กระทู้พี่ bat119 และผมจะแจ้งข่าวให้ทราบต่อไปครับ..

.[/QUOTE]

สงสัยต้องประมูลเร็วขึ้นหรือป่าวครับ เดี๋ยวคุยกันอีกครั้งวันอาทิตย์นี้ครับ

13. ทุเรียนทอด

ลองดูครับ แล้วแต่ป๋าเลยครับ

14. ทุเรียนทอด

ประสบการณ์ เหรียญพระมหาอุปคุต วัดปาต๊ะ(พระหัตถ์ 4 รอย) สองสองปันนา ประเทศจีน

เมื่อช่วงเที่ยงๆวันนี้ มีผู้ศรัทธาจากทางบ้านท่านหนึ่ง โทรศัพท์มาเล่าประสบการณ์เหรียญพระมหาอุปคุต ที่ออกให้วัดปาต๊ะ เมืองลา ประเทศจีน ให้เราฟังครับว่า..

ผมได้แจ้งข่าวไปยังพระอาจารย์ท่านหนึ่งอยู่แถบ จ.ตาก ถึงกำหนดการงานประชุมเพลิงสรีระองค์หลวงปู่ พอแจ้งข่าวเสร็จ ท่านพระอาจารย์ท่านนั้นก็ได้เล่าประสบการณ์ เหรียญพระอุปคุต ที่ออกให้วัดปาต๊ะ ที่องค์หลวงปู่พิศดูเมตตาอธิษฐานจิต ให้ฟังว่า เหรียญพระอุปคุตรุ่นนี้ทางแถบนั้นดังมาก เพราะมีประสบการณ์สูง ส่วนมากเป็นประสบการณ์ทางด้านแคล้วคลาดปลอดภัย จึงเป็นที่ต้องการกันมาก ถึงขนาดเกจิอาจารย์จอมขมังเวทย์ทางแถบนั้นยังต้องมาขอ บางองค์ถึงกับยอมเอาของเก่าแก่มาแลกเลยก็มี แต่มีอยู่เรื่องหนึ่งที่เพิ่งเกิดขึ้นมาไม่นานนี้คือ ท่านเจ้าอาวาสได้แจกเหรียญรุ่นนี้ให้กับทหารที่มาช่วยงานวัด พวกทหารที่ได้ไปก็ยังไม่เชื่อว่าดีจริง อย่างไร ก็เลย เอาไปทดลองใส่ปากปลา แล้วใช้มีดฟันปลาตัวนั้นเต็มแรง ผลปรากฏว่า ฟันไม่เข้า จึงเอาเหรียญนี้ไปแขวนไว้กับกิ่งไม้ โดยทดลองยิงทั้งระยะไกล และใกล้ แต่ยิงอย่างไรก็ไม่ถูกเหรียญ ผลัดกันยิงถึง 10 คนก็ไม่ถูกเลย จึงมีความศรัทธากันมาก พากันมาขอเหรียญรุ่นนี้จากท่านเจ้าอาวาส ท่านก็บอกว่าของใกล้จะหมดแล้ว จะเอาไปบรรจุไว้ในเจดีย์ เพื่อสืบศาสนาบ้าง.. พอหาวันดีวันมงคลได้ ท่านจึงหากล่องใส่เหรียญชุดนี้ไปจำนวนหนึ่ง ส่งให้นายทหารเป็นผู้ถือไป พวกทหารทั้งหลายบอกว่า จะบรรจุเจดีย์จริงๆหรือ น่าจะเอามาแจกไว้ใช้กันนะครับ ท่านเจ้าอาวาสก็บอกว่า ตั้งใจไว้แล้วก็ต้องทำตามนั้น

ท่านเจ้าอาวาสยังบอกอีกว่า " หลวงปู่(พิศดู) ท่านช่วยทางนี้ไว้เยอะมาก ของท่านศักดิ์สิทธิ์จริงๆ ทุกอย่างที่ท่านอธิษฐานจิตให้ทางวัด เช่น เหรียญพระมหาอุปคุต ล็อกเก็ตปาต๊ะ(พระหัตถ์ 4รอย) ตะกรุดปาต๊ะ ได้ผลทุกอย่างเลย คนทางนี้ขึ้นกันมาก "

.

15. ทุเรียนทอด

[​IMG] [​IMG]
    เหรียญพระมหาอุปคุต ทรงระฆัง ออกให้วัดปะต๊ะ หรือวัดปาต๊ะ(พระหัตถ์ 4 รอย) เมืองลา(สิบสองปันนา) ประเทศจีน
    - เหรียญรุ่นนี้ สร้างในปี พ.ศ.2552 โดยท่านเจ้าอาวาสวัดปาต๊ะ เพื่อแจกให้พี่น้องญาติโยมในแถบนั้น เพื่อใช้ป้องกันอันตราย และเพื่อใช้หาทุนสร้างถาวรวัตถุต่างๆของทางวัดต่อไป รูปร่างของเหรียญเป็นทรงระฆัง ด้านหน้าของเหรียญเป็นรูปพระมหาอุปคุตปางมารวิชัยแบบหงายพระหัตถ์ ประทับนั่งอยู่บนผิวน้ำ มีดอกบัวผุดขึ้นขนาบข้างพระวรกายทั้งสองข้าง บนดอกบัวมีอักขระขอมอ่านว่า พุทโธ พระหัตถ์ข้างหนึ่งอุ้มบาตร พระหัตถ์อีกข้างหนึ่งหงายวางบนพระชานุ(เข่า)โดยถือดอกบัวเอาไว้ด้วย ด้านบนพระประภามณฑลมีอักขระภาษา ตัวเมืองล้านนา อ่านว่า ปาฏิหารมารฮ้ายบ่หัน แปลว่า ปาฏิหาริย์มารร้ายไม่เห็น ด้านบนสุดตรงบริเวณคอระฆังเป็นรูปดอกบัว 5 ดอก อันสื่อความหมายถึงพระพุทธเจ้าที่จะมาตรัสรู้ในภัทรกัปนี้ มีอยู่ 5 พระองค์ .ส่วนด้านหลังป็น รูปหินปาต๊ะ หรือหินรูปพระหัตถ์ 4 รอย อยู่บนฐานดอกบัวรองรับ มีอักขระตัวเมืองด้านข้างดอกบัวอ่านว่า วัดปาต๊ะ--เมืองลา ด้านข้างหินปาต๊ะจะมียันต์ทั้งสองข้าง เรียกว่า ยันต์นะพระเจ้า 5 พระองค์ มีอักขระขอมอยู่ใต้ยันต์ด้านซ้ายอ่านว่า สุสะปะวะ และอักขระขอมใต้ยันต์ด้านขวาอ่านว่า ธัมมะจารี ถัดจากหินปาต๊ะ ขึ้นไปเป็นรูปโบว์ มีอักขระตัวเมืองล้านนาอ่านว่า พระหัตถ์ สี่รอย เหรียญที่สร้างทั้งหมดมี
    - เนื้อนวะโลหะ 600 องค์
    - เนื้อทองเหลือง 5,000 องค์
    - เนื้อทองแดง 5,000 องค์
    และทางวัดปาต๊ะได้ถวายหลวงปู่พิศดูเอาไว้แจกลูกศิษย์อยู่ส่วนหนึ่ง พอจะประมาณคร่าวๆได้ว่ามี เหรียญทองเหลืองทองแดงรวมกันได้ประมาณ 200 องค์ เนื้อนวะโลหะ อีก 100 องค์ เนื้อนวะโลหะตอกโค๊ตกำกับเพียงเนื้อเดียว
    รวมความแล้ว เหรียญชุดปาต๊ะนี้อยู่ในประเทศไทยประมาณ 300 องค์ เท่านั้น

16. jikky.so

jikky.so เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเห็นด้วยถ้าจะเปิดประมูลก่อน เพราะประมูลครั้งละหลายๆรายการตามดูราคาไมค่อยทัน

17. กวาวชไม

กวาวชไม เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดูและสวัสดีทุกท่านครับ....

18. ToPiCaL

ToPiCaL เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ทุเรียนทอดครับเหรียญปาต๊ะ บางเหรียญก็ตอกสองโค๊ต บางเหรียญก้ตอกหลายโค๊ต ไม่ทราบว่ามีความต่างกันไหมครับ

19. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    ป๋าไปได้มาจากไหนที่ตอกหลายโค๊ต ส่งมาให้ดูหน่อย ตอกโค๊ตเฉพาะเหรียญนวะอย่างเดียวครับ ตามที่เห็นมาส่วนมากก็ตอกแค่2โค๊ต มีเหรียญที่เจ้าของกระทู้โชว์อยู่ที่ตอก4โค๊ต เหรียญที่ป๋าประมูลร่วมบุญครั้งก่อนก็2โค๊ตเหมือนกันมั่งครับ
    DSC01760.JPG DSC01761.JPG
    DSC01762.JPG DSC01763.JPG
    DSC02142.JPG DSC02278.JPG
    DSC02199.JPG DSC02200.JPG
    DSC01805.JPG DSC01806.JPG

20. ทุเรียนทอด

ไม่ต่างกันหรอกครับ เพียงแต่ส่วนใหญ่เขาก็ตอกกัน 2 โค๊ต จะมีไม่กี่องค์ที่ลูกศิษย์ตอกกันหลายโค๊ต เอาไว้ใช้กันเองครับ