หลวงปู่พิบูลย์ถูกถ่วงน้ำไม่ตาย

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย มากับพระครับ, 26 ตุลาคม 2009.

1. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ถ้ามาเย็นขนาดนั้น ไม่รบกวนดีกว่าครับ
    ไหนจะต้องทำวัตร ไหนจะพักผ่อนหลังจากเดินทางไกลอีก
    วันอาทิตย์แหละครับ ดีที่สุดแล้ว

2. มากับพระครับ

มากับพระครับ เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2008
    เพิ่งได้รับแจ้งจากท่านครูบาแม้ว ว่าท่านจะเดินทางออกจากเชียงใหม่คืนวันที่ ๙ มค.เพราะวันนี้ฝนตกหนัก ป่าช้าและวัดร้างที่เตรียมงานเข้ากรรมบางส่วนไปบ้างแล้วเละเป็นโจ๊กเลย คงต้องกู้สภาพให้ฟื้นคืนมา ๑-๒ วัน งานนี้ใครถวายเต้นท์ ถวายกลด รับรองได้บุญเต็มๆเพราะดินฟ้าอากาศตอนนี้วิปริตจริงๆเนื่องจากภาวะโลกร้อน มีแต่คนเห็นแก่ตัวไม่ยอมร่วมมือกันรักษาสภาพแวดล้อม ที่ลอนดอน ยุโรป จีน หิมะตกยาวนานสัญจรไม่ได้เลย บางที่ฝนตกผสมโรงด้วยอีกต่างหาก

3. laoongfong

laoongfong เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2009
    พี่ครับรบกวนถาม ครูอาจารย์ จะมาถึง วันที่ 9 ตอน 5 โมงช่ายมั้ยครับ กะเข้าไปกราบ ท่านก่อนเพราะผมว่า วันที่ 10 คนเยอะแน่นอนครับ จะไม่ได้เข้าไปกราบครับผม รบกวน มีเบอร์ติดต่อไว้มั้ยครับพี่ ขอบพระคุณครับ

4. มากับพระครับ

มากับพระครับ เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder style="BORDER-TOP-WIDTH: 0px" cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead colSpan=2>วันนี้ 02:17 PM</TD></TR><TR title="โพส 2815794" vAlign=top><TD class=alt2 align=middle width=125>ซักวันจะคิดออก</TD><TD class=alt1>อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ มากับพระครับ [​IMG]
    วันเสาร์๕โมงเย็นลองโทรหาโก๋ดู โก๋มากับรถครูบา๓องค์

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ถ้ามาเย็นขนาดนั้น ไม่รบกวนดีกว่าครับ
    ไหนจะต้องทำวัตร ไหนจะพักผ่อนหลังจากเดินทางไกลอีก
    วันอาทิตย์แหละครับ ดีที่สุดแล้ว

เอาตามนี้ดีกว่าครับ ผมคิดว่าคนน้อยครับเพราะมีแต่เพื่อนๆเรากันเองมั๊งครับ วัดทุ่งครุใหญ่โตมากจอดรถได้หลายร้อยคันไม่มีปัญหาเรื่องคนแน่นแน่นอน เพราะไม่ได้ลงประกาศมากมายอะไร เรากะจัดเล็กๆครับ อยากได้บรรยากาศแบบสบายๆทั่วถึงกันทุกคน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มกราคม 2010
  5. มากับพระครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มกราคม 2010
  6. ratsung

ratsung เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เอกครับ ตอนนี้ ที่วัดน้อยให้บูชากระเบื้องหลังคาสมัยหลวงพ่อเนียมอยู่ในขณะนี้ครับ ปัจจัยนำมาบูรณะวัดน้อยครับ

7. มากับพระครับ

ขอบคุณสำหรับข่าวสารครับ

8. มากับพระครับ

เมื่อกี้มีคนโพสต์เข้ามาเล่าในเวปเพื่อนบ้านว่าพระหลวงปู่เนียมที่เพิ่งทำเมื่อไม่นานมานี้หมากัดไม่เข้า นั่นหล่ะผลงานเสกของหลวงปู่หริ อ่านประวัติท่านได้ที่

http://palungjit.org/threads/ฟ้าสร้...ล็ก-หลวงปู่ครูบาสิทธิ-อภิวัณโณ.215047/page-98

9. KT_PK

KT_PK เชิญบูชาพญาแมงภู่คำ เพื่อสร้างโรงเรียนเชื้อชาติ

30 พฤษภาคม 2009
    มาให้กำลังใจครับ และจะไปร่วมบุญวันที่ 10 ด้วยคน
    ผมเข้าใจว่าหลายๆคน ก็ตามดูอยู่ และก็คงไปแน่ถ้าไม่ติดธุระอะไร
    เพียงแต่ไม่ได้เขียนมาบอกเท่านั้น (แต่ว่าวัดไกลไปนิดนึง อันนี้ comment นะ)

โดยส่วนตัวแล้วเท่าที่เคยคุยกับพี่เอก ผมเชื่อในความจริงใจ เปิดเผย ที่หลายๆคนไม่กล้าทำ อะไรที่ไม่ใช่ ก็บอกว่าไม่ใช่ ที่พลาด ก็ยอมรับ ลูกผู้ชายดี

ก็อยากช่วยฝากบอกคนที่ตามดูอยู่ว่า มา post มาเล่าประสบการณ์
    มา feedback มาบอกกล่าวหรือแสดงความคิดเห็นในสิ่งที่เขาจะจัดบ้าง ก็จะดีไม่น้อย
    ผู้เขียนเขาจะได้ทราบ จะได้มีกำลังใจ และก็ประมาณการต่างๆได้ถูก

10. KT_PK

KT_PK เชิญบูชาพญาแมงภู่คำ เพื่อสร้างโรงเรียนเชื้อชาติ

30 พฤษภาคม 2009
    เพิ่มเติมครับ จากความเห็นส่วนตัว
    สำหรับหลวงปู่ครูบาสิทธิ ถ้าสุขภาพท่านไม่เหมาะกับกรุงเทพ
    ก็ไม่น่ามาหรอกครับ ช่วงนี้ยิ่งอากาศแปรปรวนอยู่ด้วย
    กลัวท่านป่วยแล้วจะไม่คุ้มกัน ถนอมสังขารขันธ์ท่านดีกว่า

แต่ถ้าท่านเมตตาลูกศิษย์จริงๆ และเป็นดำริของท่านเอง ก็เป็นอีกเรื่องนึงครับ

11. โก๋เอี่ยม

โก๋เอี่ยม เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2009
    สวัสดียามเช้าพี่ หายยัง

12. มากับพระครับ

<TABLE class=tborder id=post2816279 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] เมื่อวานนี้, 03:57 PM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>#[​IMG]
    วันที่ 10 ท่าทางจะวันดี มีจัดงานหลายที่เลยนะครับ

แต่สงสัยจังเลย ทำไมครั้งนี้ พี่เอกไม่ลงในนะโม

พอดีอ่านในนะโมเล่มล่าสุด มีจัดกันตั้งสามที่ ไม่นับวัดทุ่งครุนะครับ

คือแต่แรกไม่ได้คิดจะจัดเป็นงานใหญ่โตอะไร เพียงแต่จะจัดให้พวกเราถวายกลดสามฤดูแด่ครูบาแม้ว เพราะท่านบอกกับผมว่าให้ช่วยเรื่องนี้หน่อย ผมก็เลยต้องจัดให้พวกเรามาถวายกันเอง(เนื่องจากประชาสัมพันธ์ให้ทำบุญโอนเงินเข้าบัญชีวัดแล้วไม่มีใครทำบุญไปเลย) แต่ต่อมาก็นึกเรื่องการเดินทางได้ว่าครูบาธร วัดท่านมีรถและก็ห่างกันเพียง ๑๐ กม.ก็เลยคิดว่านิมนต์มาด้วยก็จะดีเพราะไหนๆก็ต้องเสียค่ารถไปมาอยู่แล้วมาด้วยกันก็เสียค่ารถเท่าเดิมเลยเป็นว่าไปนิมนต์หลวงปู่ครูบาบุญทาอีกองค์ซะเลย เนื่องจากวัดหลวงปู่ห่างวัดครูบาธรอีก ๑๐ กม.เหมือนกัน อีกอย่างพอเห็นว่าไหนๆกลายเป็นงานขึ้นมาแล้วก็เลยอาราธนาหลวงปู่ครูบาสิทธิมาด้วยก็จะดีตรงที่ทุกคนได้กราบและเกิดศัทธาไปช่วยท่านสร้างโบสถ์ให้เสร็จพอเรียนหลวงปู่ท่านก็อยากจะมา แต่ทางเจ้าคณะอำเภอฝาง ไชยปราการ แม่อาย เพิ่งแจ้งทัดทานผ่านพระอ.มายังผมว่าอย่าเอาหลวงปู่ลงมาเลย เพราะหลวงปู่มากทม.ทีไรกลับไปเข้ารพ.ทุกที ครั้งสุดท้ายที่มาคราวที่แล้วกลับไปเกือบมรณภาพซึ่งผมก็ต้องฟังพระผู้ใหญ่ท่าน จึงตัดสินใจร่วมกับพระอ.มหาเกษมศิษย์เอกของหลวงปู่ว่าไม่ให้ท่านมางานเราดีกว่า เนื่องจากหากท่านเป็นอะไรไปมันจะไม่คุ้มกัน แถมผมต้องตกเป็นจำเลยสังคมอีกแน่ๆ ส่วนท่านที่สละทรัพย์เป็นค่าเดินทางของหลวงปู่ไว้ไม่ต้องกังวล ผมจะนำปัจจัยก้อนนี้ถวายสร้างโบสถ์วัดปางต้นเดื่อหมด เรื่องของเรื่องมันก็เป็นแบบนี้หล่ะ เลยไม่ได้โฆษณาในหนังสือนะโม เพราะไม่ได้จัดใหญ่แบบระดมทุน อีกอย่างไม่อยากเพิ่มค่าใช้จ่ายโฆษณา ๗,๕๐๐ ค่าทำอาร์ตเวิร์กอีก ค่ามอเตอร์ไซค์รับจ้างไปส่งไฟล์งานอีก รวมแล้วเฉียด ๑๐,๐๐๐เพราะคราวที่แล้ว ๖ ธค.ที่นิมนต์ครูบาแม้วมาท่านต้องกลับเครื่องบินรายรับกับรายจ่ายไม่สมดุลย์ติดลบอยู่เกือบ ๓ พันบาท การเป่าน้ำทำได้วันละ ๖๐ รายครูบาท่านก็หมดแรงแล้ว ค่าครูรายละ ๑๕๐ บาทรวมเป็นเงิน ๙,๐๐๐ บาทค่าเครื่องบินขากลับเฉพาะท่านกับลูกศิษย์รวม๒ที่นั่งก็๔,๗๐๐แล้วยังไม่รวมขามานะเนี่ย ค่าแรงStaffปฏิบัติงานในวันนั้น๑,๒๐๐ และอีกหลายคนไม่รับค่าแรง ถวายค่าน้ำค่าไฟวัดทุ่งครุจำนวนหนึ่ง ถวายส่วนตัวครูบาแม้วให้ท่านได้มีไว้ใช้ ๓,๐๐๐ พระอุปฐากที่ช่วยเตรียมของที่วัด ๑.๐๐๐ พ่อหลวง(ผู้ใหญ่บ้าน)โยมอุปัฐากที่มาด้วยอีก๑,๐๐๐ตามธรรมเนียมทางเหนือ ค่าดอกไม้ธุปเทียน ภัตตาหารเช้า เพล และอาหารน้ำสต๊าฟ รวมๆแล้วอีก ๑,๐๐๐ ลองรวมดูเอา นี่เมื่อกี้ครูบาแม้วท่านก็แจ้งว่าจะมาเองคืนวันที่ ๙ มาถึงเช้าวันที่ ๑๐ มค.ท่านบอกว่าฝนตกหนักบริเวนพิธีที่ท่านเตรียมไว้เข้ากรรมเละเป็นโจ๊กต้องอยู่บัญชาการกู้สภาพเลยต้องตามมาตอนเย็น สรุปว่าค่าเดินทางไม่สามารถประหยัดได้อีกแล้ว เพราะต่างคนต่างมา ถ้าคราวนี้ผมเพิ่มค่าใช้จ่ายอีกจะเหลือเงินไปสร้างโบสถ์วัดปางต้นเดื่อรึป่าว?<!-- google_ad_section_end -->
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มกราคม 2010
  13. มากับพระครับ

หายแล้วแต่สองวันนี้คงไม่ค่อยว่างเนื่องจากต้องประสานงานและเก็บรายละเอียดตลอด ดีนะที่ยังมีโก๋มาช่วยประสานงานทางเชียงใหม่บ้าง ไม่งั้นพี่จัดไม่ได้หรอก ยิ่งนิมนต์เกจิมาหลายองค์พร้อมๆกันยิ่งยุ่ง ไม่มีคนช่วย ปวดหัวอ่ะ แต่ละองค์ก็มีขีดจำกัดไปแต่ละแบบ ไม่คล่องตัวเลยอ่ะ เหนื่อย คราวหน้าไม่มีคนมาช่วยกันเยอะๆ ไม่เอาแล้ว ก่อการบุญไปเล็กๆตามกำลัง..พอ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มกราคม 2010
  14. มากับพระครับ

เช้านี้อากาศปลอดโปร่ง ยินดีต้อนรับเพื่อนสมาชิกที่ไม่ค่อยได้มาเยือน อ่านแล้วช่วยกันทำความดีนะครับ

15. พิมาน

พิมาน เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2009
    เมื่อคืนเพื่อนบ้านกลับมาจาก ป่าซาง เอาล็อกเก็ตครูบาครีวัยมาฝาก เห็นเขียนว่ารุ่นหนึ่ง อายุ 72 ปี นะครับคุณ เอก

16. มากับพระครับ

เอ...ผมจำไม่ได้ว่าเคยลงภาพให้ดูรึยัง เป็นล็อกเก็ตขนาดผูหญิงใช้ ของดีนะครับ นี่เพื่อนพี่คงเป็นศิษย์ที่สนิทพอสมควรถึงได้มา เอาผูกเข้ากับสายประคำเลยครับ

17. โก๋เอี่ยม

อ่า อยากได้มั่งอ่า ล็อกเก็ตๆ ที่วัดไม่มีแย้ว ได้ข่าวว่า ล็อกเก็ตก็มีประสบการณ์เหมือนกันครับ พี่พิมาน

18. พิมาน

พิมาน เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2009
    วันนี้ช่วงบ่ายลองพกล็อกเก็ตครูบาศรีวัยดู ปรากฎว่าลูกค้าเข้าร้านมาซื้อแบตเตอรี่ตลอดจนถึงตอนนี้ แหมของท่านดีจริงๆครับ

19. โก๋เอี่ยม

งิๆ อิฉาวุ้ย คนใกล้ๆยังไม่มีกะเค้าเลย เอาประคำ มาใช้แทนก็ได้ แล้ว วัน ที่ 10 พี่พิมาน มาที่วัดทุ่งครุเปล่างับ

20. K_P

K_P เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2009
    สวัสดีครับพี่เอก และสวัสดีพี่ๆทุกท่านนะครับ

พี่เอกครับถ้าผมเอารถมอไซไปเจิมได้ไหมครับ