หลวงปู่ชื่น อินทปัญโญ วัดเจริญราษฎร์ประชาธรรม (สำนักสงฆ์ในปราบ)

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sksontisuk, 19 ธันวาคม 2007.

1. sksontisuk

sksontisuk เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    ขอบคุณพี่ชัยพร และเพื่อนๆ ทุกๆ คนครับที่ได้มาให้กำลังใจ ผมอนุโมทนาบุญให้กับเพื่อนๆ ทุกคนในเว็บพลังจิตนี้ด้วยครับ

2. sksontisuk

นี่ผมก็เริ่มทะยอยนำมาใส่เข้าถุงซิบแล้วครับ กันว่าเดี๋ยวจะกระแทกกันแล้วไม่สวย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      100.9 KB
      เปิดดู:
      123
      ขนาดไฟล์:
      88.1 KB
      เปิดดู:
      89
  3. boy9798

boy9798 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ กะพี่หมู คร้าบ

ขอเป็นกำลังใจให้พี่ สามารถ สำเร็จในกิจ ที่พี่หวังไว้ครับ

เห็นแล้วเหนื่อยแทนพี่ จัง แต่ก้อ ปลื้มใจมั่ก ๆ ครับ

มีอะรายให้น้องคนนี้ช่วยเหลือ พี่หมูบอกได้เลยครับ

ไม่ต้องเกรงใจ ช้าหน่อย แต่เต็มใจ ครับ

4. sksontisuk

ฝากแจ้งอีกครั้งน่ะครับ พรุ่งนี้ 20 เมษายน 2551 มีงานพิธีเททองที่วัดในปราบครับ เริ่มเวลา 9.09 น.ครับ หากเพื่อนๆ คนใดอยู่ใกล้ หรือได้แวะเวียนผ่านมาก็ลองไปสัมผัสบรรยากาศในวัดกันดูน่ะครับ ส่วนตัวผมก็คงจะไปทำหน้าที่โดยไปเก็บภาพต่างๆ มาให้เพื่อนๆ ได้ชมกันครับ หรือถ้ามีอะไรแปลกๆ ก็จะมาเล่าสู่กันฟังครับ

5. chaythoung

chaythoung เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับพี่หมูด้วยครับ ที่ได้ช่วยเผยแพร่ข้อมูลข่าวสารของ ลป.และทางวัดให้ได้ทราบ ขอเป็นกำลังใจและจะติดตามต่อไปครับ

6. sksontisuk

เพื่อนๆ ทุกๆ คนที่เข้ามาอ่าน ทุกๆ คลิ๊กที่ได้เปิดอ่าน ผลบุญอันใดที่ผมได้สร้างและทำ ก็ขออนุโมทนาให้ทุกๆ คนด้วยเช่นกันครับ น้ำใจที่เพื่อนๆ ทุกคนให้มา ทำให้เรามีความสุขกับสิ่งที่กำลังทำครับ นี่หรือคือสิ่งที่เขาเรียกว่าอิ่มในบุญ มันสบายใจอย่างบอกไม่ถูกเลยครับ

7. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
    (y) (y) (y) (y) (y) ขออนุโมทนาด้วยครับ *-* thaiput007@hotmail.com

8. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
    (y) (y) (y) (y) (y) ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ *-* thaiput007@hotmail.com

9. tuaang

tuaang เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ครับ คุณหมู

ผมเอง สหายธรรม แห่งเวป

10. berserd191

berserd191 เป็นที่รู้จักกันดี

<CENTER>พิธีเททองประธาน ณ วัดในปราบ (หลวงปู่ชื่น) จ.สุราษฎร์ธานี</CENTER>
    [​IMG] พิธีเททองประธาน ณ วัดในปราบ (หลวงปู่ชื่น) จ.สุราษฎร์ธานี วันที่ 20 เมษายน 2551 เวลาฤกษ์ 9.09 นาที ท่านผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฏร์ธานี เป็นประธานฆารวาส และ เ้จ้าคณะจังหวัดเป็นประธานสงฆ์ ตอนบ่าย มีพิธีสงกาตน์ รดน้ำผู้ใหญ่แบบโบราณครับ มีคณะทางหน่วยงานราชการให้ความสะดวก หลายหน่วงงานเช่น โรงพยาบาลเคียนซา สถานีตำรวจเคียนซา ,สมาคมกู้ภัย,การไฟฟ้าส่วนภูมิภาคพุนพิน-เคียนซา เตรียมความพร้อม งาน พรุ่งนี้ด้วย เวทีดนตรี เอกชัย ศรีวิชัย (รายละเอียดอื่น ๆ ต้องพี่หมู-พี่โบ้ครับ)
    แสดงควมนับถือ[​IMG]ต่อพ่อขุนทะเล

11. sksontisuk

งานพิธีเททองหล่อพระประธาน

ขอขอบคุณพี่ต่อมากครับที่ได้กรุณามาขึ้นบทนำไว้ให้ และดีใจมากที่ได้พบพี่ต่อที่วัดในปราบวันนี้ เห็นแล้วสุขใจมากๆ ครับ ความสุขใจนี้ก็เป็นบุญครับ เลยอยากเอาบุญมาฝากให้เพื่อนๆ ทุกๆ คนครับ

ผมออกเดินทางจากบ้านเวลา 05.15 น. ไปถึงบ้านพี่แดงที่เป็นกรรมการก็ประมาณ 06.15 น. จากนั้น ก็จอดรถไว้ที่บ้านพี่แดง ทางพี่แดงเองก็ได้กรุณาให้ลูกชายของแกที่ชื่อน้องอู๊ด ขับมอเตอร์ไซด์พาผมเข้าไปที่วัด แต่แม่เจ้าโว้ย สองวันก่อนหน้านี้ ได้มีการเอารถมาเกลี่ยถนนให้เรียบขึ้น ผมยอมรับครับว่าสภาพความขรุขระของถนนดีขึ้น แต่สิ่งที่แทบจะเป็นลมก็คือ ฝุ่นสิครับ เพราะเจ้าหน้าที่ๆ มาทำหน้าที่เกลี่ยถนนแล้ว ไม่ได้มีการเอารถที่ปล่อยน้ำมารด ทำให้รถวิ่งแต่ละคันฝุ่นมโหฬารมากๆ ครับ ก็เลยต้องฝ่าฝุ่นเข้าไป 6 กิโลเมตรตามเดิม แต่ไม่สามารถถ่ายรูปฝุ่นให้ดูได้ เพราะนั่งมอเตอร์ไซด์ครับ เวลาเพียงแค่ 20 นาทีของถนนที่เป็นฝุ่นพอถึงวัดกางเกงผมติดฝุ่นแดงเต็มหมดเลย ผมก็แข็งโป๊กเลยครับ ไปถึงวัดก็ประมาณเวลา 06.40 น.

พอไปถึงวัดก็ไปสวัสดีพี่ๆ กรรมการเท่าที่ได้เห็นหน้าและพบ พวกพี่ๆ เขาก็ชวนให้ไปกินน้ำ กินกาแฟอะไรลองท้องก่อน แต่ผมก็ตอบไปว่าไม่เป็นไร ผมขอเดินถ่ายรูปบรรยากาศช่วงเช้าไปพลางๆ ก่อน และช่วงที่ได้เดินดูบรรยากาศรอบๆ ก็จะได้ยินเสียงโฆษกคอยบรรยายสิ่งต่างๆ ไปเรื่อยๆ ครับ ทีแรกก็ไม่ได้สนใจว่าโฆษกนั้นเป็นใคร แต่พอเดินไปถึงจุดที่โฆษกยืนพูดถึงได้รู้ว่า อ้าว " ท่านมหา แห่งวัดสมหวังวนาราม " นี่เอง ที่ท่านเคยสร้างพระชุด 7 มหาเทพของสุราษฎร์จนโด่งดังมาแล้ว ก็เลยเข้าไปกราบท่านในฐานะที่รู้จักกับท่านครับ

ภาพบรรยากาศทั่วๆ ไปช่วงเช้า

12. sksontisuk

เล่าเรื่องต่อ

ช่วงเช้าที่ผมไปถึง ทางทีมงานที่หล่อพระก็ได้มีการติดเตาและเตรียมเตาไว้ก่อนหน้านี้แล้ว ช่วงที่ผมไปถึงไฟในเตาก็เริ่มแดงและลุกโชติแล้วครับ เพราะของอย่างนี้มีเรื่องของฤกษ์ยามมาบังครับทำให้งานบางอย่างก็ต้องทำล่วงหน้าเตรียมไว้ก่อน

13. sksontisuk

พวกพี่ๆ กรรมการ

ส่วนพวกพี่กรรมการก็จัดเตรียมเต็นท์สำหรับติดต่อในเรื่องของการทำบุญ การให้เช่าวัตถุมงคล การทำบุญเททอง การทำบุญผ้าป่าแก้วที่จะมีในวันที่ 28 พฤษภาคม 2551 นี้ เป็นต้น บางท่านก็เที่ยววุ่นอยู่ในโรงครัวก็มีครับ

นอกจากนี้ก็มีเจ้าหน้าที่จากโรงพยาบาลมาคอยอำนวยความสะดวกในเรื่องของคนเจ็บป่วย ซึ่งก็จะอยู่ในเต็นท์เดียวกับพวกของกลุ่มอาสาฯ ครับ

14. sksontisuk

หลังจากนั้น

หลังจากนั้นช่วงเวลาประมาณ 08.00 น.เศษ ท่านผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานีนายวินับ บัวประดิษฐ์ และภริยา ซึ่งเป็นประธานฯฝ่ายฆราวาส ก็ได้เดินทางมาถึง และจากนั้นอีกไม่นาน ท่านเจ้าคณะจังหวัดสุราษฎร์ธานี พระเทพพิพัฒนาภรณ์ในฐานะประธานฯ ฝ่ายสงฆ์ ก็ได้เดินทางมาถึงเช่นกัน

ทั้งท่านผู้ว่าฯ และภริยา รวมทั้งท่านเจ้าคณะจังหวัดนั้น ได้เดินทางมาอย่างเรียบง่าย ไม่ได้มีขบวนติดตามอะไรมากมาย ท่านผู้ว่าก็มาด้วยรถตู้ และท่านเจ้าคณะจังหวัดก็เดินทางมาด้วยรถกระบะธรรมดานี่แหละครับ เห็นแล้วเป็นปลื้ม เพราะมาแบบเรียบง่ายดี ไม่ต้องมีพิธีรีตรองอะไรกันนักหนาครับ

ประธานฯ ทั้งสองเมื่อมาถึงก็ได้เข้าไปเยี่ยมหลวงปู่ที่กุฏิครับ

15. sksontisuk

ก่อนพิธี

ก่อนถึงเวลาตามฤกษ์ยาม 9.09 น. พระสงฆ์ที่ได้รับนิมนต์มาให้เจริญพรพุทธมนต์ ก็ต่างทะยอยกันเดินไปที่ปรัมพิธีที่ทางวัดได้จัดเตรียมไว้

16. sksontisuk

เมื่อถึงฤกษ์ยาม

พอพระสงฆ์ได้ขึ้นสู่ปรัมพิธีเรียบร้อยแล้ว ก็ได้สวดเจริญพระพุทธมนต์ ไปจนจบ หลังจากนั้นก็จะถึงเวลาที่ ประธานฯ ทั้งฝ่ายสงฆ์ก็จะมี ท่านเจ้าคณะจังหวัด และหลวงปู่ชืน ส่วนประธานฯ ฝ่ายฆราวาสก็จะมี ท่านผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี และภริยา เดินเข้าสู่บริเวณพิธี

จากนั้นเจ้าภาพฝ่ายฆราวาสก็กดปุ่มจุดพลุ ตามที่ทางวัดในปราบได้ทำมาในทุกครั้ง พอจุดพลุเสร็จ ทางทีมงานหล่อพระก็ได้เริ่มนำเอาทองเตาแรกมาให้ทางหลวงปู่ชื่นและท่านเจ้าคณะจังหวัดเริ่มทำพิธีเททอง ใส่แผ่นทอง เมื่อใส่เสร็จทางท่านเจ้าคณะจังหวัดจะเป็นคนตักทองเท ส่วนหลวงปู่ชื่นก็จะถือสายสิญจ์และนั่งปิดตาภาวนาอยู่

17. sksontisuk

ภาพต่อครับ

ภาพเททองต่อครับ เพราะการเทนั้นจะเทที่องค์พระประธาน พระพุทธชินราช หน้าตัก 60 นิ้วก่อน จากกันก็หล่อ พระอัครสาวกทั้งเบื้องซ้ายและขวา และหล่อพระประธานฯ 9" และ 5" ตามลำดับครับ

18. sksontisuk

ชาวบ้านที่มาร่วมในพิธี

ภาพที่ชาวบ้านมาร่วมกันในพิธีเททอง

19. sksontisuk

บุคคลที่เกี่ยวข้อง

ท่านมหาแห่งวัดสมหวังวนาราม ในอริยาบทต่างๆ ที่ท่านได้กรุณามาเป็นโฆษกต่างๆ ให้ตลอดงาน เห็นว่ามาพักที่วัดตั้งแต่วันศุกร์ครับ เพื่อช่วยดูแลในเรื่องความเรียบร้อยต่างๆ เรื่องการเททอง

20. sksontisuk

บุคคลที่เกี่ยวข้อง

และบุคคลต่อมาก็ยังมีสามเณร " โยน " ครับ สมเณรโยนนี้เป็นผู้ที่คอยติดตามคอยดูแล และปรนนิบัติหลวงปู่ในทุกๆ เรื่องครับ ถือได้ว่า ถ้าหลวงปู่ไปไหนก็จะได้เห็นเณรโยนที่นั่นเลยครับ หากใครเคยไปที่วัดก็คงจะได้พบและเห็นเณรโยนบ่อยๆ ครับ