หลวงปู่ชื่น อินทปัญโญ วัดเจริญราษฎร์ประชาธรรม (สำนักสงฆ์ในปราบ)

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sksontisuk, 19 ธันวาคม 2007.

1. sksontisuk

sksontisuk เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    จากนี้นก็นำส่วนตัวมาตัดเป็นชิ้น

เมื่อตัดส่วนหัวเสร็จแล้ว ส่วนตัวที่เป็นเนื้อผานไถ ผมก็นำไปตัดเป็นชิ้นๆ แล้วก็ทำตามวิธีเช่นเดิมคือ เจียเอาส่วนที่เป็นสนิมออก แล้วล้างทำความสะอาด จากนั้นก็พ่นสีทอง 3 รอบ แล้วเตรียมเอาไปลงยันต์ที่วัด จากนั้นก็รอพิธีปลุกเสกอย่างดียวครับ คาดว่าพิธีปลุกเสกน่าจะมีอีกครั้งในวันที่ 7 พฤษภาคมนี้

ส่วนหนึ่งที่ผมทำขึ้นมาก็เพราะทางวัดไม่ได้ทำผานขึ้นมาเอง ผมก็เลยตั้งใจว่าจะทำไปถวายให้ทางวัดในปราบส่วนหนึ่ง ไว้ให้ญาตโยมที่ไปเที่ยวหรือไปทำบุญที่วัดได้มีโอกาสบูชาผานไปติดตัว บางคนคิดว่าวัดทำด้วย แต่ไม่ได้ทำน่ะครับ ส่วนใหญ่คนที่อยากได้ก็จะทำกันไปเองทั้งสิ้น แต่ส่วนของผมนี้ผมจะมอบไว้ให้กับทางวัดส่วนหนึ่งครับ แต่ขอทำให้แตกต่างจากชาวบ้านหน่อยตรงที่ ครั้งนี้ผมพ่นสีทองและลงยันต์ด้วย

อีกส่วนหนึ่งผมก็จะเก็บไว้ เผื่อมีใครอยากทำบุญให้กับทางวัด แต่ไม่มีโอกาสไปที่วัด ผมก็จะช่วยอำนวยความสะดวกในเรื่องนี้ให้ แล้วแต่ใครจะแจ้งความจำนงค์มา และผู้ที่ร่วมบุญทั้งหมดผมจะส่งชื่อและนามสกุลทั้งหมดทุกคนพิมพ์ขึ้นมา แล้วนำเอาปัจจัยไปถวายให้หลวงปู่ที่วัดเลยครับ เอาไว้ผมจะมาแจ้งเป็นลำดับต่อไป และเมื่อผานได้ลงยันต์เสร็จแล้วผมก็จะนำรูปมาให้เพื่อนๆ ได้ชมกันอีกครั้งน่ะครับ

งานนี้ไม่ใช่งานหมูๆ เลยครับ กะว่าทำครั้งนี้แล้วก็จะหยุดแล้ว เพราะขั้นตอนยุ่งยากพอสมควร และไม่ง่ายอย่างที่คิดเลย ส่วนในกล่องตามรูปมีกี่ชิ้นผมไม่ทราบครับ ก็เยอะพอสมควร งานนี้ผมไม่หักค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้น ต้องการร่วมสร้างบุญกับหลวงปู่ชื่นครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      331.4 KB
      เปิดดู:
      65
  2. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
    (y) (y) (y) (y) (y)

3. sksontisuk

ขอบคุณมากครับน้องออยที่ได้กรุณามาให้กำลังใจ ผานที่ตัดแล้วในกล่องทั้งหมด วันนี้ต้องเอาไปแต่งอีกนิดหน่อย เพราะบางอันยังไม่ค่อยเรียบร้อยเลยต้องเข้าเครื่องแต่งให้เรียบร้อยอีกหน่อย จากนั้นก็ต้องลงสีพ่นอีกรอบครับ

4. sksontisuk

ผานที่เป็นชิ้น

ผานที่เป็นชิ้นก็นับได้ราวๆ ประมาณ 600 ชิ้นครับ เมื่อวานก็ได้ทำการแต่งเหลี่ยมใหม่เรียบร้อยแล้ว วันนี้ หรือไม่ก็พรุ่งนี้ผมจะนำทั้งหัวผานและที่เป็นชิ้นๆ ทั้งหมดเข้าไปที่วัด เพื่อขอความเมตตาจากหลวงแซมให้ช่วยลงยันต์ให้ครับ หากมีความเคลื่อนไหวประการใดก็จะนำมาบอกให้ฟังอีกน่ะครับ

ขอให้เพื่อนๆ ทุกคนมีความสุขวันปีใหม่ไทยน่ะครับ อย่ามัวแต่หาพระเครื่องกันจนลืมบอกรักพ่อ และรักแม่น่ะครับ

5. thaiput

*-* ผานไถนาเก่าเป็นของดีที่มีอิทธิคุณอยู่ในตัวครับพี่หมู ผานที่ทำการตัดเสร็จและลงสีเรียบร้อยดูสวยงามมากครับ ถ้ามีโอกาสน่านำมาประชาสัมพันธ์ช่วยทางวัดครับเห็นว่าทางวัดกำลังจะสร้างเจดีย์ใหญ่อยู่ครับ ขอบพระคุณพี่หมูที่นำสิ่งดีๆๆมาบอกเพื่อนสมาชิกครับ สงกรานต์ปีใหม่ไทยขอให้เย็นชุ่มฉ่ำทั้งกายและใจครับ ขอบคุณครับ *-* thaiput007@hotmail.com

6. sksontisuk

กำลังคิดอยู่ครับ

ตอนนี้กำลังคิดอยู่ครับ ว่าจะหาทางบอกและร่วมบุญกัน แต่ต้องคิดวิธีการให้ดี อย่าให้มีข้อผิดพลาด และที่สำคัญอยากให้ผู้ที่มาร่วมทำบุญนั้นได้สบายใจว่าเงินทุกบาททุกสตางค์นั้น เขาได้ไปร่วมทำบุญแน่นอน ประการที่สำคัญ ผมก็ต้องชี้แจงทางวัดให้เข้าใจ หากดำเนินการใดๆ ไป

คาดว่าอีกไม่กี่วันก็จะเข้าไปที่วัด ไปกราบเรียนหลวงปู่หรือกรรมการให้รับทราบว่าจะบอกบุญสำหรับผานที่ทำขึ้นมานี้ ผมทำอะไรผมอยากให้ทางวัดรับทราบ สิ่งต่างๆ อย่างชัดเจน และตามที่เคยบอกไว้แล้ว่า ผมไม่มีการหักค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้น ใครที่ร่วมบุญมาในการบูชาผาน ก็ขอแค่ช่วยในเรื่องค่าส่ง EMS มาแค่นี้ผมก็พอใจแล้วครับ และทุกๆ คนที่ทำมา ผมก็จะพิมพ์เป็นรายชื่อไว้ พอปิดยอดก็จะนำรายชื่อทั้งหมดพร้อมทั้งปัจจัยไปถวายให้หลวงปู่ที่วัดเลย แจกแจงรายละเอียดเรื่องชื่อ นามสกุลของคนที่ทำบุญมา รวมทั้งยอดทำบุญของแต่ละท่านด้วย นี่คือสิ่งที่ตั้งใจจะทำครับ ส่วนราคาบูชาเดี๋ยวเราก็ค่อยมาว่ากันดีกว่าน่ะครับ ให้ทุกๆ คนไม่หนักเกินไปในการทำบุญ เพราะบุญก็ค่อยๆ สร้างกันไปไม่ต้องหักโหมอะไร แต่ผมกะว่าทำผานครั้งนี้แล้วว่าจะหยุดครับ เพราะอย่างที่บอกไม่ง่ายอย่างที่คิด และตอนนี้ผานก็เริ่มหายาก ประการที่สำคัญผมก็ต้องถามเงินในกระเป๋าของผมก่อนว่ามีทุนพอที่จะทำหรือเปล่า 5555

ทุกอย่างเอาไว้หลังปลุกเสกเสร็จจะมาแจ้งให้ทราบอีกทีน่ะครับ และที่ทำออกมาครั้งนี้ ผมตั้งใจพ่นสีทองเป็นพื้น เพื่อทำให้ยันต์นั้นเด่นและสวยครับ คิดว่ายังไม่เคยเห็นคนที่นำมาปลุกเสกเคยทำแบบนี้ ผมอยากให้แปลกตาออกไป ถูกใจทั้งผู้ชายและผู้หญิงครับ

7. thaiput

(y) (y) (y) (y) (y)

8. sksontisuk

ขอบคุณสำหรับกำลังใจ

ก็ขอขอบคุณเพื่อนๆ ที่ได้เข้ามาให้กำลังใจน่ะครับ ตอนนี้ก็มีคนฝากเหรียญบาทเก่า และเหรียญ 5 บาทเก่าผมไว้เพื่อเข้าพิธีด้วยครับ ทั้งเหรียญบาทและเหรียญ 5 เก่านั้น ด้านหลังจะเป็นตราครุฑ เพื่อนๆ ก็คงจะจำกันได้น่ะครับ เห็นว่าเหรียญนี้ถ้วใครมีก็ให้มาฝากเข้าพิธี ดีสำหรับคนที่รับราชการต่างๆ ครับ ผมก็มีรับไว้บางส่วนไม่กล้ารับเยอะ กลัวในเรื่องของการสูญหายเช่นกันครับ

9. lekgunner

lekgunner เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    พี่หมูครับ ขออนุโมทนาด้วยนะครับ
    ผมขอร่วมบูชาผานด้วยนะครับ จะติดตามรายละเอียดต่อไปนะครับ

10. sksontisuk

ยินดีครับ

ขอบคุณมากครับคุณ lekgunner ที่อุตส่าห์ตามมาให้กำลังใจที่นี่ด้วย เห็นแล้วดีใจมากๆ ครับ เรื่องทำบุญไม่ต้องเป็นห่วงน่ะครับ ได้ทำแน่นอนเราก็ทำตามกำลังและศรัทธา บุญบางอย่างเป็นบุญใหญ่ เราต้องค่อยๆ ทำไป ทำแล้วขอให้เรารู้สึกว่าสบายใจ ก็ได้บุญแล้วแหละครับ

อีกอย่างตอนนี้หลวงปู่ยังอยู่ ถ้าเราได้ร่วมบุญกับท่านตอนท่านยังมีชีวิตอยู่ถือว่าดีครับ ท่านอายุก็มากแล้ว ถ้าได้ทำอะไรตอนที่ท่านยังมีชีวิตอยู่ ผมถือว่าเราก็เปรียบเสมือนได้จากท่านโดยตรงและก็สบายใจด้วย ข้อดีของวัดในปราบอย่างหนึ่งก็คือ ไม่มีศูนย์ หรือตัวแทนที่จำหน่ายวัตถุมงคลตามที่ผมเคยเรียนไป ใครอยากได้จากวัดก็ต้องไปวัดเองโดยตรง และที่ผ่านมาเท่าที่ทราบ วัดก็ไม่มีนโยบายให้มีศูนย์หรือตัวแทนครับ

เรื่องผานนี่ทางวัดไม่ได้บังคับ ใครจะทำมาอย่างไรก็แล้วแต่ทางวัดก็ปลุกเสกให้ตามความเหมาะสม แต่ละครั้งที่มีพิธีผมก็เห็นคนเอามากันมากมาย บางทีก็ถามน่ะครับว่า ทำมาเยอะแยะแล้วเอาไปไหนหมด บางคนก็ว่าเอาไปตั้งให้คนบูชาที่ร้านบ้าง บางคนก็ทำไว้ให้ลูกให้หลานบ้าง ผมเคยได้รับข้อมูลจากพรรคพวกที่นครศรีธรรมราช มีแผงพระบางรายก็วางผานให้เช่าครับ เพื่อนก็ถามว่า เป็นของวัดในปราบหรือเปล่า ผมบอกว่า เรื่องนี้ตอบยาก อยู่ที่จริยธรรมของเจ้าของร้าน ถ้าเขาเอามาเข้าพิธีจริง ก็สบายใจไป แต่ถ้าเขาคิดไม่ดี อยู่ๆ ไปเอาเหล็กอะไรก็ไม่รู้มาตัด และมาวางขาย อย่างนี้สัตว์โลกก็ย่อมเป็นไปตามกรรมนั่นแหละครับ

วันที่ 20 เมษายน 2551 ที่จะมีพิธีเททองนั้น ผมก็ว่าจะพยายามหาภาพมาให้ได้ชมกันมากที่สุดเท่าที่จะทำได้ ผมถือว่า เป็นครั้งแรกที่เททองพระประธานโบสถ์ จะพยายามทำหน้าที่ประชาสัมพันธ์ให้ดีที่สุด นำข่าวคราวมาเสนอให้เพื่อนๆ ได้รับทราบกันมากที่สุด เพราะอยากให้เพื่อนๆ ที่อยู่ไกลๆ ได้รู้จักท่านด้วยครับ จริงๆ แล้วเดี๋ยวนี้คนรู้จักท่านมากขึ้นกว่าแต่ก่อนน่ะครับ ผมเริ่มรู้จักท่านตอนประมาณ ปลายปี 2548 ตอนนั้นท่านยังไม่ค่อยดังเท่าไหร่ ดังในพื้นที่เท่านั้น แต่ชั่วเวลาเพียง 2 ปีนี้ คนที่อยู่ภาคใต้หลายจังหวัดเริ่มมาหาท่านมากขึ้น บางทีเข้าไปก็เคยเจอคนที่อยุ่จังหวัดตรังมากราบท่านที่วัดเลย ก็เคยถามครับว่า โอ้ยเก่งน่ะมาไกลจัง รู้จักหลวงปู่ด้วย เขาก็บอกว่าที่ตรังเดี๋ยวนี้คนรู้จักท่านเยอะครับ

ว่าจะตอบนิดเดียว เลยเขียนมาเยอะเลย ขอบคุณอีกครั้งน่ะครับสำหรับเพื่อนๆ ทุกคนที่ติดตามเรื่องราวของหลวงปู่ชื่น อินทปัญโญ แห่งวัดในปราบ หรือสำนักสงฆ์ในปราบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2008
  11. sksontisuk

เพิ่มเติม

เมื่อวานผมได้เข้าไปที่วัดมาแล้วครับ ตกลงได้คำตอบว่า จะมีพิธีปลุกเสกผานอีกครั้งก็ในวันที่ 28 พ.ค. นี้ครับ ช่วงนี้ทำให้พวกเรามีเวลาในการจัดเตรียมได้นานพอสมควร ผมเลยฝากประชาสัมพันธ์มา ณ โอกาสนี้ครับ

12. lekgunner

สู้ๆๆครับพี่ น้องเป็นกำลังใจให้ตลอดครับ

13. sksontisuk

ขอบคุณมากครับคุณ lekgunner เมื่อวานได้เข้าไปที่วัด และพอดีได้พบกับหลวงแซม พอดีพี่หมูเข้าไปติดต่อกับทางหลวงแซม เพื่อขอเมตตาจากหลวงแซมให้ช่วยเขียนยันต์ชิ้นผาน และหัวผาน ทีแรกแกก็ดูจะปฏิเสธ แต่พอคุยไปคุยมาก็บอกแกไปว่า ส่วนหนึ่งพี่เอาไว้ถวายให้วัดในปราบ อีกส่วนหนึ่งก็ไว้บริการเพื่อนๆ ที่เขาอยู่ไกลๆ แต่เขามาร่วมทำบุญไม่ได้ และที่เหลือก็ไว้ให้พรรคพวกเพื่อนฝุงที่เขาอยากทำบุญ แกก็เลยโอเค พอแกโอเคปั๊บ แกก็รีบกลับเข้าไปในกุฏิ แล้วบอกพี่ว่า ไปเราไปด้วยกัน ผมก็ถามว่าไปไหน แกบอกว่าแกอยากได้ปากกาเพ้นท์สีเพิ่ม เลยขับรถพาแกออกมาจากวัด มาที่ตลาดท่าข้าม มาซื้อปากกา พี่เลยถวายปากกาแกไป 2 โหล ทั้งหัวใหญ่และหัวเล็กอย่างละโหล จากนั้นก็ขับรถพาแกกลับไปส่งที่วัดครับ เป็นว่าเมื่อวานไปกลับวัดในปราบ 2 เที่ยวปาเข้าไป 240 กิโลเลยกว่าจะกลับมาถึงที่ทำงานก็ปาเข้าไปทุ่มกว่าๆ แล้วครับ แต่ก็ดีใจครับ เพราะก็ได้บริการให้พระ และได้ถวายปากกาให้แกไว้เขียนผานด้วย

ตอนที่นั่งในรถคุยๆ กันมา แกก็บอกว่า ผานนั้นมีดีในตัวอยู่แล้ว แต่ถ้าได้มาทำวิธีที่ถูกต้อง และเข้าพิธีที่ถูกต้องก็จะยิ่งดีมากๆ เลยทำให้เราภูมิใจว่า ถ้างานชิ้นนี้สำเร็จเราก็ได้ความภูมิใจหลายๆ อย่างครับ แต่ที่สำคัญที่สุดคือ อยากทำบุญมากกว่าครับ

14. lxbit

lxbit เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2007
    โชคดีของผมแล้วครับกลับบ้าน
    น้าให้มาอันหนึ่งตอนแรกก็คิดว่าอะไร
    เหล็กดำเท่านี้วก้อย
    น้าบอกว่าเป็นของพ่อท่านชื่น
    แต่ของแม่จะใหญ่กว่าแต่เป็นของพ่อหลวงนวล วัดไส้หรา
    ก็เลยให้น้องชายเพราะกำลังจะสอบ
    ส่วนแม่ก็ทำ อาจารย์สามหวังบารมีผ่านกันทั้งนั้น
    แม่บอกตอนนี้กำลังดังมากๆเลยครับ

15. sayank

sayank เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาครับ ขอบารมีหลวงพ่อชื่นคุ้มครองให้สุขสมหวัง
    จงทุกประการ เทอญ สาธุ

16. not_jindamanee

not_jindamanee สมาชิกใหม่

หวัดดีคับพี่ ๆ ผมเป็นน้องใหม่ยังไงก็ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคับ ตอนนี้ผมเริ่มตามหลวงปู่ชื่น อยู่อ่ะคับ เพราะดูแล้วท่านตั้งใจทำวัตถุมงคลมาก ส่วนเรื่องที่พี่หมูบอกกันไว้ข้างต้น ถ้ามีข่าวคราวอย่างไรก็บอกกันมั้งนะคับ ยินดีร่วมบุญเต็มที่คับ

17. sksontisuk

ดีใจครับที่มีเพื่อนๆ หลายๆ คนติดตามเรื่องราวของหลวงปู่ชื่น ไม่ว่าจะเป็นคุณ Ixbit คุณ sayank คุณ not jindamanee คุณ lekgunner และอีกหลายๆ ท่าน ตอนแรกที่ตั้งใจนำกระทู้นี้มาตั้งก็เพราะ หลวงปู่ชื่นท่านเป็นพระที่มีคนรู้จักในพื้นที่มากกว่า ดังนั้นก็เลยอยากนำเรื่องราวต่างๆ มานำเสนอให้เพื่อนในเว็บพลังจิตได้ทราบกันบ้าง เพราะเว็บนี้ค่อนก็มาอยู่กันอย่างแพร่หลาย และอยู่กันหลายๆ ที่หลายๆ จังหวัด อีกอย่างที่ผมนำเสนอก็มักจะนำเสนอข้อมูลในด้านที่หลายๆ คนอาจจะไม่เคยรู้จักวัตถุมงคลแปลกๆ อย่างเช่นผานไถเป็นต้น บางคนก็อาจจะรู้จักแล้ว แต่เราในฐานะอยู่ในพื้นที่ ถ้าเราได้เอาบางสิ่งบางอย่างมานำเสนอบ้างผมก็ว่าทำให้เพื่อนๆ ได้รู้จักกันด้วยครับ อีกอย่างผมต้องเน้นก่อนน่ะครับว่า ผมไม่ได้เน้นในเรื่องของการให้เช่าวัตถุมงคล ที่ทำมาโดยตลอดก็คือ หากเพื่อนคนใดอยากทำบุญ ผมก็เพียงแต่ทำหน้าที่เป็นไปรษณีย์บุญให้ เพราะบางทีผมก็เข้าไปที่วัดบ่อย อาจจะเฉลี่ยแล้วอาทิตย์ล่ะ 1 ครั้งครับ จากจุดที่ผมอยู่ถ้าไปกลับที่วัดก็ตกประมาณ 120 กิโล บางอาทิตย์ถ้าติดอะไรก็ไม่ได้ไปครับ ก็มีเพื่อนๆ บางท่านได้เคยฝากให้ไปทำบุญมาก็มีครับ และดีใจที่ได้เป็นไปรษณีย์บุญ ถึงแม้หนทางจะลำบากในบางช่วง แต่ถ้าได้ไปแล้วมีความสุขใจดีครับ ยิ่งถ้าได้เห็นหน้าหลวงปู่แล้ว ผมรับประกันเลยว่าเพื่อนๆ จะกลับไปอย่างมีความสุข เพราะท่านมีเมตตามากครับ 10 ปากว่าไม่เท่าตาเห็น หากวันไหนเพื่อนๆ ได้มีโอกาสมาเที่ยวก็ลองไปสัมผัสดูด้วยตัวเองน่ะครับ

อีกอย่าง วัตถุมงคลของท่านผมก็เห็นในบางที่มีประกาศให้บูชาครับ แต่ส่วนตัวผมแล้วผมมักจะเข้าไปทำบุญเอาจากที่วัดมากกว่าครับ ส่วนเรื่องผานนั้นผมก็ว่าจะทำไว้สร้างบุญครับ หลายๆ อย่างก็ได้เขียนไว้ก่อนหน้านี้แล้ว วันก่อนก็ได้ไปพบกับทางพี่ๆ ในวัดและก็ได้แจ้งไปแล้วว่าผมจะแบ่งส่วนหนึ่งไว้ให้ทางวัดด้วย พี่ๆ เขาก็ขอบอกขอบใจ ผมบอกไม่เป็นไรครับ ผมทำให้ด้วยความเต็มใจ ส่วนที่เหลือบางส่วนถ้ามีใครถามมาและอยากทำบุญผมก็ยินดีครับถ้าหมดก็คือหมดไป ทำบ่อยๆ มันไม่ง่ายเลยครับ

สำหรับเพื่อนๆ ที่ได้มาจากใครก็แล้วแต่ก็พกติดตัวไว้น่ะครับ รักษาไว้ให้ดี เผื่อว่าสักวันจะได้มีอะไรมาเล่าสู่กันฟังบ้าง ท้ายนี้ผมก็ดีใจครับพี่เพื่อนๆ ได้ช่วยกันเข้ามาพูดคุย ส่วนตัวผมแล้วหากมีอะไรเพิ่มเติมมากกว่านี้ก็จะมาบอกมาเล่าให้ฟังน่ะครับ คาดว่าวันที่ 20 เมษายนนี้ ก็คงจะไปเก็บภาพงานวันเททองมาให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ

18. ชัยพร เถาว์อั้น

ชัยพร เถาว์อั้น เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2006
    ติดตามข่าวของน้องหมูที่มีความตั้งใจความเพียรในการช่วยเหลือวัดในปราบ อ่านแล้วปลื้มใจในบุญกุศลและขอโมทนาบุญกับน้อง และพี่ก็ขอร่วมทำบุญกับน้องหมูด้วยนะครับ

19. lekgunner

สุดยอดครับพี่หมู

20. sksontisuk

ผานที่ลงยันต์

วันนี้ก็ได้เข้าไปที่วัดมาอีกครั้งหนึ่งครับ พอดีมีเพื่อนสมาชิกฝากผมให้ไปเป็นไปรษณีย์บุญ ผมก็เห็นว่าวันนี้ยังไม่ค่อยอะไรยุ่งเท่าไหร่เลยไปเป็นธุระให้ และก็ได้เลยไปคุยกับหลวงแซม แกบอกว่าบางส่วนของผานนั้นลงยันต์เรียบร้อยแล้วน่ะ แกก็เลยมอบให้ผมกลับมาครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      427.5 KB
      เปิดดู:
      88