หลวงปู่ชื่น อินทปัญโญ วัดเจริญราษฎร์ประชาธรรม (สำนักสงฆ์ในปราบ)

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sksontisuk, 19 ธันวาคม 2007.

1. sksontisuk

sksontisuk เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับน้อง banana man ที่อุตส่าห์เข้ามาทักทาย เป็นไงบ้างสบายดีน่ะ ที่สุราษฎร์ช่วงนี้ฝนตกทุกวันเหมือนกันครับ ตกหนักบ้างเบาบ้าง ช่วงนี้ก็เลยทำให้ถ้าจะเข้าไปที่วัดลำบากหน่อย กะว่ารอให้ฝนแล้งกว่านี้หน่อยก็จะหาโอกาสเข้าไปสักครั้งครับ

2. sksontisuk

มาเล่าสู่กันฟัง

พอดีวันนี้ผมได้รับสายจากน้องชายผมที่อยู่กรุงเทพฯ น้องชายผมเขาได้มีโอกาสไปพบกับพระรูปหนึ่ง ซึ่งพระรูปนี้สมัยท่านหนุ่มก่อนบวช ท่านก็ได้ทำงานอยู่ที่บ้านของผม แต่พอหลังจากท่านได้ลาออกจากงาน ท่านก็ได้มุ่งสู่ร่มกาสาวภักดิ์ และบวชเรื่อยมาจนทุกวันนี้ ซึ่งถ้าผมจำไม่ผิดก็สิบกว่าเกือนจะยี่สิบพรรษาแล้ว

น้องชายผมก็เลยไปเยี่ยม แต่การไปครั้งนี้ก็ถือโอกาสนำผานชุดใหม่ที่เพิ่งทำนี้ กับวัตถุมงคลรุ่นสร้างเจดีย์ และรุ่น 85 ปีของหลวงปู่ชื่นบางส่วนติดตัวไปด้วย หลังจากที่ได้พูดคุยสอบถามสาระทุกข์สุขดิบแล้ว น้องชายผมก็หยิบวัตถุมงคลต่างๆ ที่ติดตัวไปออกมา ซึ่งท่านก็ได้นั่งสมาธิสักครู่จากนั้นก็บอกกับน้องชายว่า หลวงปู่องค์ที่ปลุกเสกนี้ ปลุกได้แรงและมีพลังมาก ไว้คุ้มครองดีมากๆ และท่านก็พูดถึงผานไถเหมือนกัน เพราะผานไถนี้ เป็นวิชาหนึ่งคล้ายๆ กับนารายณ์พลิกดิน ใครที่บูชาและศรัทธาผานไถ ก็จะลุยหน้าลูกเดียวไม่มีถอยหลัง

ผมก็เลยนำมาเล่าสู่กันฟัง แต่เรื่องอย่างนี้ก็ขึ้นอยู่กับความเชื่อของแต่ละบุคคลครับผม

3. boy9798

boy9798 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

พี่หมู มีเรื่องมาเล่า สู่กันฟังอยู่เรื่อย

งัยก้อ ดูแลรักษาสุขภาพด้วยนะครับกะพ้ม

อิ อิ (ม่ายช่ายรายหรอกครับ เด๋วไม่มีคนเป็นไปรษณีย์บุญให้ครับ ;) ;) ;) )

รักษาสุขภาพครับพี่

4. sksontisuk

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับคุณบอย ถ้ามีอะไรแปลกๆ ก็อยากมาเล่าสู่กันฟังแหละครับ อีกอย่างน้องชายผมเขาเป็นคนไม่ค่อยเชื่ออะไร ถ้าเขาไม่ได้พิสูจน์ หรือหาความจริงด้วยตัวเอง ผมรู้นิสัยเขา ครั้งนี้ก็เหมือนกับเขาไม่เชื่อนั่นแหละครับ แต่เขาเชื่อในการปฏิบัติดีของพระรูปนี้ พอได้คำตอบเขาก็เลยอยากโทรมาบอกครับ

แต่ท่านก็เน้นน่ะครับว่า ไม่ควรที่จะละการปฏิบัติ ถ้าเรามีของดี มีความศรัทธา หากปฏิบัติด้วย ก็จะยิ่งดีทวีคูณครับ ท่านไม่อยากให้ยึดติด ท่านฝากมาเช่นนั้น

แต่ส่วนตัวผมแล้วผมก็บอกเพื่อนๆ ไปแล้ว ตอนทำผานครั้งนี้ผมทำด้วยความตั้งใจ และตามด้วยตัวเองทุกขั้นตอน รวมทั้งพิธีครั้งล่าสุดที่หลวงปู่ปลุกเสกนั้น ท่านทำพิธีค่อนข้างใหญ่กว่าทุกๆ ครั้งที่ผ่านมา พอวัตถุมงคล หรือเครื่องรางของท่านออกมาดี ผมก็รู้สึกสบายใจ และเหมือนได้อิ่มบุญเล็กๆ ที่ได้มีโอกาสร่วมในการสร้างของดีๆ มาให้เพื่อนๆ ครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มิถุนายน 2008
  5. pe16009

pe16009 เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีครับ .. พี่หมูช่วงนี้ไม่ได้มาทักทายพี่เลย ผานผมพกติดตัวตลอด เดือนหน้ากลับพิดโลกไปเยี่ยมแม่...จะได้เอาไปเข้ากรอบเงินซะที...มีข่าวอะไรคืบหน้าเกี่ยวกับงานบุญแจ้งด้วยนะครับ

6. sksontisuk

ครับผม

ด้วยความยินดีครับคุณเกียรติคุณ แหมบ้านอยู่พิษณุโลกนี่เอง กลับไปเยี่ยมบ้านและแม่บ่อยหรือเปล่าครับ พี่หมูก็ยังไม่เคยไปเลย ว่าจะหาเวลาว่างๆ ไปเที่ยวเหมือนกัน แต่ก็ติดภาระกิจหลายๆ อย่างครับ เอาติดตัวไว้แหละดีแล้วครับ ผมเห็นคนเอาไปใช้แล้วได้ผลหลายคนแล้วครับ

ช่วงนี้ทางใต้ฝนตกบ่อยๆ พี่ก็ไม่ได้เข้าไปที่วัดเหมือนกัน ว่าจะหาเวลาว่างๆ เข้าไปสักวันหนึ่งเหมือนกันครับ

7. sksontisuk

เล่าสู่กันฟังครับ

พอดีสองวันก่อนผมต้องไปปฏิบัติภาระกิจที่จังหวัดกระบี่ และได้มีโอกาสได้เจอน้องๆ ที่เคยทำงานด้วยกัน แต่ก่อนหน้านั้นผมก็ได้ฝากผานไถไปให้พวกเขาแล้ว คนละดอกไว้ติดตัว และฝากบอกเขาว่าให้พกติดตัวไว้น่ะ มีอะไรก็ให้อธิษฐานขอบารมีหลวงปู่ชื่นให้ช่วย

พอครั้งนี้ได้ไปพบพวกเขาๆ ก็มาเล่าให้ฟังว่า เมื่อก่อนหน้าที่จะได้ผานไป เวลาเอาเอกสารไปให้ผู้ใหญ่เซ็นต์ชื่อนั้น ยากมากโดนซักโดนถามตลอดกว่าจะเซ็นต์เอกสารคลอดออกมาแต่ละใบ ก็ใช้เวลานานพอสมควร แต่พอเขาเริ่มนำผานมาใช้ติดตัวและอธิษฐาน เขาบอกว่าเดี๋ยวนี้นายหัวไม่ค่อยถามมากแล้ว อยู่ๆ ก็ถามว่าวันนี้ต้องเซ็นต์กี่ใบ จากนั้นก็หยิบไปดูแป๊บเดียวเซ็นต์หมดเลย

ก็นำมาเล่าสู่กันฟังครับ

8. sksontisuk

ฝากแจ้งครับ

เมื่อกี้ได้รับทราบข่าวจากพี่กรรมการคนหนึ่ง พอดีนัดไปเจอกันที่สวนปาลม์ และได้บอกกับผมว่า ดีน่ะที่ก่อนหน้านี้มาเช่ารูปหล่อเงินไปก่อน เพราะตอนนี้รูปหล่อเงินที่วัดหมดลงเรียบร้อยแล้วครับ ใครที่ได้ไปก่อนหน้านี้ก็ขอดีใจด้วย เพราะท่านก็เป็น 1 ใน 500 คนที่ได้รูปหล่อเงินนี้ครับ รุ่นสร้างเจดีย์ฯ

9. lekgunner

lekgunner เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    ขอบคุณครับพี่หมูที่คอยอัพเดทข่าวให้เราทราบตลอด

10. sksontisuk

สำหรับเหรียญที่เริ่มมีประสบการณ์

สำหรับเหรียญที่เริ่มมีประสบการณ์แล้วตอนนี้ก็คือ เหรียญที่ทางวัดสมนาคุณให้กับคนที่นำพุ่มผ้าป่ามาวัดเมื่อวันที่ 28 ที่ผ่านมา เป็นเหรียญชุบทองธรรมดานี่แหละครับ เขาจะให้คนที่นำพุ่มผ้าป่า 500 บาทต่อ 1 เหรียญ ไม่ได้มีไว้จำหน่าย เห็นเขาว่าน่ะครับ คนไปใช้ก็มีประสบการณ์แล้วเช่นกัน ก็อย่างว่าแหละครับ ตอนที่เขาแจกดูๆ คนก็ไม่ค่อยสนใจ แต่พอมีประสบการณ์อะไรบ้างก็เริ่มถามหากัน นี่ก็เป็นเรื่องปกติครับ

11. sksontisuk

ขอความกรุณา

ผมต้องขอความกรุณาจากพี่ๆ เพื่อนๆ หลายๆ คนทั้งที่ได้ดูในเว็บพลังจิต หรือไม่ได้ดูข้อความในเว็บพลังจิต หากใครมีวัตถุมงคลของหลวงปู่ชื่น ไม่ว่าเก่าหรือใหม่ ขอร้องว่าอย่าให้เอาไปลองเลยน่ะครับ ผมก็ได้ข่าวมาจากพี่ๆ ที่วัดว่า มีคนชอบคะนองเอาไปลองบ่อยๆ มันไม่ดีจริงๆ น่ะครับ ฝากประชาสัมพันธ์ขอร้องมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ เพราะการลองบ่อยๆ จะทำให้หลวงปู่ไม่สบายบ่อยน่ะครับ

12. sksontisuk

ห่างหายไปหลายวันครับ วันนี้ว่างก็เลยแวะเข้ามาดูหน่อย เผลอแป๊บเดียว ไปอยู่ที่หน้า 6 แล้วครับ เพื่อนๆ พี่ๆ ทุกคนสบายดีน่ะครับ ช่วงนี้ไม่ได้เข้าไปที่วัดเลย กะว่าอาทิตย์นี้ถ้าไม่มีอะไรติดขัดก็จะเข้าไปที่วัดครับ ถ้ามีอะไรคืบหน้าก็จะนำมาแจ้งให้เพื่อนๆ ได้ทราบกันน่ะครับ

13. sksontisuk

และขอขอบคุณๆ manturbo มากครับ ที่ได้กรุณาส่งข้อความมาหา เรื่องที่ฝากไว้เดี๋ยวจะลองไปถามให้น่ะครับ มีข่าวประการใดจะมาแจ้งให้ทราบครับผม

14. manturbo

manturbo Active Member

14 สิงหาคม 2006
    พี่หมูวันไหนที่ได้เข้าไปวัดหลวงปู่ รบกวนพี่ถ่ายรูปหลวงปู่มาลงด้วยนะครับ อยากเห็นหลวงปู่ว่าตอนนี้ท่านยังแข็งแรงเหมือนเดิมไหม

ภัทรวุธ ศิลาพันธ์

15. boy9798

สวัสดีครับ พี่หมู ครับ ช่วงนี้เห็นหายเงียบไปเลยคับพี่ สบายดีป่าวครับแล้วหลวงปู่ท่าน แข็งแรงดี ป่าวครับพี่

16. sksontisuk

ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับคุณ manturbo และคุณบอย ก็สบายดีครับ เพียงแต่ช่วงระยะหลังนี้ภาระเรื่องงานเยอะหน่อยก็เลยทำให้ไม่ค่อยมีเวลาไป บวกกับฝนตกบ่อยด้วย ถนนก็คงจะไม่ค่อยสะดวก แต่คิดว่าจะเข้าไปเร็วๆ นี้ครับ

หากสะดวกก็จะถ่ายรูปหลวงปู่มาให้ดูน่ะครับ เมื่อวานพี่กรรมการเขาก็โทรมา พี่เขาก็บอกว่าหลวงปู่ช่วงนี้สบายดีครับ เพราะไม่ค่อยมีงานอะไรเข้ามาให้ท่านต้องเดินทางบ่อยๆ ก็เลยได้พักผ่อนครับ

มีคนฝากผมไปบูชารูปหล่อเงิน ผมก็แจ้งไปแล้วครับว่าหล่อเงินนั้นหมดไปเรียบร้อยแล้ว ก็เลยแนะนำให้บูชาแบบหล่อทองเหลืองและรมดำไปครับ

17. boy9798

ก้อ เอาใจช่วย และเป็นกำลังใจให้พี่หมูครับผลบุญรักษา ครับพี่หมู

18. sksontisuk

ขอเรียนแจ้ง

ขอบคุณมากครับคุณบอยที่ได้ให้กำลังใจด้วยดีเสมอมา

ขอฝากเรื่องแจ้งถึงคุณ manturbo ด้วยครับ ได้สอบถามให้เรียบร้อยแล้ว เกษาหลวงปู่นั้นพี่กรรมการได้วานให้เณรโยน ช่วยเก็บไว้ให้บ้าง ส่วนจีวรของท่านๆ ไม่เคยให้ตัด ท่านบอกว่าตัดไปทำไม ก็เลยไม่มีใครกล้าถามครับ 55555

19. manturbo

manturbo Active Member

14 สิงหาคม 2006
    ขอบคุณพี่หมูที่แจ้งให้ทราบ เรื่องจีวรผมเอาไว้บูชาติดตัวครับ เพราะหลายเกจิเค้าชอบตัดจีวรเก่าๆที่ไม่ใช้แล้วแจกให้บูชา เหมือนกันครับ ไม่มีใครกล้าขอหลวงปู่ไม่เป็นไรครับพี่ แค่ได้เกษาก็บุญมากแล้วครับ
    ถามพี่หมูอีกนิด เข้าพรรษานี้ พี่หมูไปถวายเทียนพรรษาที่วัดหลวงปู่ไหมครับ จะได้ร่วมทำบุญซื้อเทียนถวายด้วยกันครับ

ขอแสดงความนับถือ
    ภัทรวุธ ศิลาพันธ์

20. sksontisuk

ครับผม

ก็ถ้าได้เข้าไปคงจะถวายไปเป็นปัจจัยครับ เพราะเทียนก็คงจะมีคนมาถวายกันมากแล้ว อีกอย่าง เป็นการช่วยลดภาวะโลกร้อนด้วยครับ เลยคิดว่าจะถวายเป็นปัจจัยให้ทางวัดครับผม