หลวงปู่ชื่น อินทปัญโญ วัดเจริญราษฎร์ประชาธรรม (สำนักสงฆ์ในปราบ)

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sksontisuk, 19 ธันวาคม 2007.

1. sksontisuk

sksontisuk เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับคุณบอย มาทีไรก็อวยพรและก็ให้กำลังใจทุกทีเลยน่ะครับ คิดว่าวันนี้สายคาดเอวก็คงจะถึงแล้วน่ะครับ

ช่วงนี้ความคืบหน้าอะไรก็ยังไม่มีเพราะไม่ได้ไปวัดเลย ฝนตกติดต่อกันมา 4-5 วันแล้ว เอาไว้ให้ฝนแล้งกว่านี้หน่อยผมจะเข้าไปครับ เพราะต้องไปเอาตะกรุดให้พี่ กวีวัฒน์ที่อุบลด้วยครับผม คาดว่าเที่ยวนี้ถ้าเข้าไปก่อนวันปลุกเสก ก็จะไปถ่ายรูปวัตถุมงคลรุ่นสร้างเจดีย์มาให้เพื่อนๆ ได้ดูกันน่ะครับว่ามีออกรายการใดมาบ้าง

ขออำนวยอวยพรให้ทุกๆ คนมีความสุขกันน่ะครับ

2. Jantip

Jantip เป็นที่รู้จักกันดี

.....คุณหมู ไม่ต้องกังวลใจครับ....ทุกคนรักและไว้ใจคุณหมูครับถึงได้โอนเงินมาให้ เพื่อช่วยเป็นไปรษณีย์บุญให้อีกทีหนึ่งครับ....และทุกคนได้ทราบเรื่องราวต่างๆที่คุณหมูอธิบายมาโดยตลอดครับ....ผมเป็นกำลังใจให้ทำต่อไปครับ
    เพราะเราทราบกันดีในเรื่องของบุญกุศลที่จะส่งผลให้เราอีกในชาติหน้าที่เราอาจต้องมาอีกถ้ายังไม่หมดกรรมครับ....รักและไว้ใจคุณหมูครับ

3. sksontisuk

กราบขอบคุณพี่ๆ ทุกคน

พี่ jantip ครับ ได้ยินอย่างนี้แล้วผมชื่นใจมากครับ ผมจะทำหน้าที่นี้ให้ดีที่สุดครับพี่ ผมเองก็คงจะไม่กล้าทำอะไรให้บารมีของหลวงปู่ชื่น อินทปัญโญเสียหายแน่นอน เงินทุกบาททุกสตางค์ของพี่ๆ ทุกคน ได้มีส่วนในการไปสร้างและพัฒนาวัดในปราบแน่นอนครับ ที่ผมนำเรื่องราวของท่านมานำเสนอนั้นก็เพราะ เมื่อก่อนพอพูดถึงหลวงปู่ชื่นก็มีคนบอกว่า เห็นมีแต่วัตถุมงคลของท่านในเว็บประมูล ไม่เห็นมีใครเคยเขียนหรือนำเสนอเรื่องราวของวัดเป็นเรื่องเป็นราว ผมก็เลยต้องทำหน้าที่ตรงนี้ครับ และมีคนที่พอทราบเรื่องราวของท่านบ้าง ก็เข้ามาร่วมให้ข้อมูลเพิ่มเติม พี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนก็จะได้มีรายละเอียดของท่านมากขึ้นครับ

ขอขอบคุณในทุกๆ กำลังใจที่ให้มาน่ะครับ

4. ชัยพร เถาว์อั้น

ชัยพร เถาว์อั้น เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2006
    ทางกรมฯส่งพี่ไปอบรมร่วมหนึ่งเดือนโดยพี่เองไม่ได้เข้ามาดูเว็บเลย กลายเป็นว่าพี่พลาดไม่ได้ร่วมทำบุญกับน้องหมู แต่ก็ขออนุโมทนาบุญในความตั้งใจของน้องหมูในคราวนี้ด้วย ถ้าจะเป็นไปรษณีย์บุญให้พี่บ้างได้ไหมถ้าน้องหมูจะไปที่วัดอีก ขอบคุณครับ

5. sksontisuk

หวัดดีครับพี่

พี่ชัยพร มีอะไรให้ผมรับใช้หรือครับ ถ้าไม่มีอะไรหนักหนา หรือเป็นเรื่องของไปรษณีย์บุญ ผมก็ยินดีครับพี่ชัยพร มีอะไรก็ลองแจ้งความประสงค์ไว้ได้ก่อนเลยน่ะครับพี่

6. sksontisuk

สำหรับวัตถุมงคล

สำหรับวัตถุมงคลของหลวงปู่ชื่นนั้น ที่ผ่านมาผมเข้าไปบ่อยก็ไม่เป็นไรครับ แต่ช่วงนี้ฝนตกมาก การเดินทางเข้าไปค่อนข้างจะลำบากครับ แต่ก็ได้บอกให้พี่กรรมการเข้าช่วยไปบูชามาให้ผม ส่วนที่ผมบูชามาจากวัดไว้บริการให้เพื่อนๆ ที่อยากทำบุญนั้นผมก็ได้บูชามาเหลือไว้บางส่วนอาทิเช่น

1. ตะกรุดเกราะเพชรใหญ่ 5 ดอก
    2. ตะกรุดเกราะเพชรเล็ก 5 ดอก
    3. เหรียญมันปู 85 ปี

7. sksontisuk

สำหรับวัตถุมงคล

สำหรับวัตถุมงคลของหลวงปู่ชื่นนั้น ที่ผ่านมาผมเข้าไปบ่อยก็ไม่เป็นไรครับ แต่ช่วงนี้ฝนตกมาก การเดินทางเข้าไปค่อนข้างจะลำบากครับ แต่ก็ได้บอกให้พี่กรรมการเข้าช่วยไปบูชามาให้ผม ส่วนที่ผมบูชามาจากวัดไว้บริการให้เพื่อนๆ ที่อยากทำบุญนั้นผมก็ได้บูชามาเหลือไว้บางส่วนอาทิเช่น

1. ตะกรุดเกราะเพชรใหญ่ 5 ดอก
    2. ตะกรุดเกราะเพชรเล็ก 5 ดอก
    3. เหรียญมันปู 85 ปี 5 เหรียญ

ที่ต้องบูชามาเหลือไว้หน่อยก็เผื่อว่ามีใครสนใจเพิ่มเติมจะได้ไม่ต้องไปรบกวนพี่กรรมการเขาบ่อยๆ ครับ

หักของพี่กวีวัฒน์ที่อุบลราชธานี ตะกรุดเกราะเพชรใหญ่ 1 ดอก และเหรียญมันปู 2 ครับ ของพี่กวีวัฒน์อย่างช้าต้นอาทิตย์หน้าก็หน้าจะส่งไปให้ได้ครับ ผมได้รับเงินค่าทำบุญบูชาเรียบร้อยแล้วครับพี่กวีวัฒน์

ดังนั้นในส่วนที่เหลือถ้าใครยังสนใจอยากร่วมทำบุญก็บอกได้ครับผม

8. ชัยพร เถาว์อั้น

ชัยพร เถาว์อั้น เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ขอร่วมทำบุญบูชาเหรียญมันปู 85 ปี 3 เหรียญ เหรียญหล่อเททองจำนวน 1ชุด หากมีผานก็ขอบูชาบ้าง 2 ชิ้น ช่วยเป็นสะพานบุญให้ด้วยนะครับโอนเงินแล้วจะโทรบอกอีกครั้ง ขอบคุณครับ

9. sksontisuk

ด้วยความยินดีครับ

รับทราบครับพี่ชัยพร เมื่อกี้ก็ได้โทรไปบอกพี่กรรมการเขาให้ช่วยดำเนินการแล้วครับ แต่ตอนนี้ต้องกราบขออภัยพี่ กวีวัฒน์และพี่ชัยพร ด้วยอาจจะช้าไปหน่อย เพราะเมื่อกี้พี่กรรมการเขาบอกว่า ถนนเละสุดๆ เลยครับ ถ้าขับรถไปก็เสี่ยงที่จะติด แกบอกว่าค่อยให้ผมไปเอาที่บ้านแกก็ได้ มันเละแต่ก็เละไม่มากเหมือนทางไปวัดครับ คงจะไม่ว่ากันน่ะครับ ฝนก็เพิ่งจะหยุดเม็ดวันนี้ แต่อากาศก็ยังมืดๆ ตลอดไม่แน่ใจว่าจะตกลงมาซ้ำอีกหรือเปล่าครับ

ของพี่ชัยพร ผมก็รับไว้ดำเนินการให้เรียบร้อยแล้วน่ะครับ ขออนุโมทนาบุญให้พี่ชัยพรด้วยน่ะครับ ขอให้มีสุขภาพแข็งแรง มีตำแหน่งสุงๆ ยิ่งๆ ขึ้นไปน่ะครับ

10. ชัยพร เถาว์อั้น

ขออนุโมทนาจิตอันเป็นกุศลของน้องหมูนะครับ วันนี้พี่ได้โอนเงินจากบ/ช0346438 เข้าบ/ช9452001046 จำนวน 1100 บาทให้แล้วนะครับ ขอบคุณสำหรับคำอวยพรและเช่นกันขอให้น้องหมูจงมีความสุขสุขภาพแข็งแรงมีปัญญาเฉียบแหลมมีความเจริญในหน้าที่การงานตลอดไปนะครับ

11. sksontisuk

ขออนุโมทนาครับ

เช่นกันครับพี่ ผมขออนุโมทนาบุญกับพี่ชัยพร ทุกประการครับผม เรื่องเหรียญเททองนั้น หลังจากพิธีเททองได้ผ่านไปแล้ว แต่เนื่องจากเหรียญเททองก็อาจจะยังคงเหลืออยู่ แต่ทางวัดก็นำออกมาให้บูชาครับการบูชาก็ตามกฎเกณฑ์เดิมในการเททอง จนกว่าจะหมด และคิดว่าปัจจัยส่วนนี้ก็คงจะนำไปสร้างเจดีย์ บารมีพ่อท่านชื่นต่อครับ
    ส่วนเรื่องเหรียญมันปู 85 ปี ไม่มีปัญหาครับ ทั้งเหรียญทำบุญเททองและเหรียญมันปู 85 ปีน่าจะได้ส่งไปให้ก่อนครับ ส่งวันไหนผมจะแจ้งให้ทราบน่ะครับ

12. sksontisuk

ฝากข้อความถึงพี่กวีวัฒน์ด้วยครับ วันนี้ตะกรุดเกราะเพชรใหญ่ 1 ดอก และเหรียญมันปู 2 เหรียญนั้นวันนี้ผมได้ส่ง EMS ให้แล้วน่ะครับ ถ้าได้รับของแล้วช่วยแจ้งผมด้วยน่ะครับ

13. sksontisuk

ขอแจ้งการส่งครับ

เรียนพี่กวีวัฒน์ (อุบลราชธานี) ที่นับถือ วันนี้ผมได้ส่งของไปให้ทาง EMS แล้วน่ะครับ หมายเลขของ EMS : EF 4643 9077 2 TH

หากได้รับแล้วรบกวนช่วยแจ้งให้ทราบด้วยน่ะครับ

ส่วนของพี่ชัยพร นั้นวันนี้เงินทำบุญของพี่มาถึงเรียบร้อยแล้วครับ ขออนุโทนาครับผม

14. กวีวัฒน์

กวีวัฒน์ สมาชิกใหม่

16 พฤษภาคม 2008
    ขอโมทนากับภารกิจของท่านหมู เป็นการบำเพ็ญบารมี จรรโลงพระศาสนา
    มีเรื่อง แปลก ที่เพียงอยากเล่าสู่กันฟัง ไม่มีเจตนาอื่นใดแอบแฝง ทราบมาก็บอกไป เป็นเรื่องของเขา เขาทำเอง ไม่มีใจที่จะตำหนิ คือเมื่อไม่นานมานี้ มีบุคคลกลุ่มหนึ่ง ได้เอาชิ้นส่วนของใบไถที่ตัดเป็นขนาดราว 1 ครึ่งx 2 นิ้ว ทาสีทอง ลงอักขระโดยหลวงปู่ชื่น ไปทดสอบโดยการยิงด้วยปืนพก ส่วนจะคาดหวังผลให้เป็นอย่างไรก็มิอาจทราบกับเขาได้ แต่ผลปรากฎว่า ลำกล้องของปืนกระบอกนั้นระเบิด ชำรุดเสียหาย เสียทรัพย์ ราคาหลักหมื่นไปในพริบตา ทราบว่าผู้ทดสอบยิง ห้อยเหรียญ....มหาราช ร่างกายเขาจึงปลอดภัย

อันว่าร่างกาย มีความตายกวักมือเรียกอยู่เบื้องหน้า ช้าเร็วแล้วแต่บารมี หลวงปู่โมคคัลานะ ท่านยังทำให้ดู

15. sksontisuk

ขอบคุณครับพี่

ขอบคุณพี่กวีวัฒน์มากครับ ที่ได้กรุณานำเรื่องดีๆ ที่เป็นอุทาหรณ์สอนใจมาเล่าสู่กันฟัง ส่วนตัวผมแล้ว ใครอยากลองก็ลองไป แต่ท่านสั่งนักสั่งหนาอย่าเอาไปลองน่ะลูกเอ้ย ท่านบอกบ่อยมากครับ

ดีใจครับ พี่อยู่ถึงอุบล แต่กิตติศัทพ์ของหลวงปู่ชื่นก็ยังดังไปถึงทางนั้นเลยน่ะครับ

16. sksontisuk

ถ้ามีโอกาส

สักวันถ้ามีโอกาสก็คงจะได้ไปสวัสดีพี่กวีวัฒน์ที่อุบลบ้างน่ะครับ และถ้าเป็นไปได้จะแวะไปเยี่ยมท่านเจ้าของปืนที่เสียหายด้วยครับ

17. sksontisuk

อีกเรื่องที่อยากฝากบอกเพื่อนๆ ทุกๆ คนครับ ไม่ว่าท่านจะมีวัตถุมงคลรุ่นใดๆ ของหลวงปู่ชื่น อินทปัญโญ ท่านก็พูดเสมอว่า ทุกรุ่น ท่านใช้คาถาในการเสก ในการบริกรรมทุกอย่างเหมือนกันหมด ดังนั้นรุ่นใหม่ รุ่นเก่า ก็ดีเหมือนกัน เปรียบเสมือนดั่งหม้อข้าว ไม่ว่าหม้อเก่าหรือหม้อใหม่ ก็หุงข้าวได้สุกเหมือนกัน แต่สำคัญที่เราต้องทำตัวให้ดี ไม่เบียดเบียนคนอื่น ไม่ด่าพ่อด่าแม่ ไม่ทำตัวประมาทหรือดิ่มสิ่งที่เป็นเครื่องดองของเมา แค่นี้ก็ถือว่าดีแล้วครับ

18. sksontisuk

ฝากพี่กวีวัฒน์ด้วย

ผมฝากพี่กวีวัฒน์ เผยแพร่เรื่องราวของหลวงปู่ให้พรรคพวกและเพื่อนๆ ที่อุบลได้รู้จักกันด้วยน่ะครับ อยากให้เผยแพร่ในเรื่องของการปฏิบัติและความมีเมตตาของท่านมากกว่าเรื่องอื่นใดครับ

ท่านเป็นพระอยู่นในที่ๆ ไม่ใช่ว่าจะสบาย หนทางก็ลำบาก แต่ท่านปฏิบัติดี และสามารถพัฒนาจากสำนักสงฆ์ ไปเป็นวัด ถึงแม้ว่าจะใช้เวลาบ้าง แต่ท่านก็มุมานะ และทำในสิ่งที่ท่านมุ่งหวังได้สำเร็จ คนที่อยู่จังหวัดอื่น หรืออยู่ไกลๆ ก็มักจะหาเวลามากราบไหว้ท่านเสมอ มาขอพรท่านเสมอ ถึงแม้บางครั้งท่านจะไม่สบาย และจำวัดอยู่ในห้อง พอได้ยินเสียงญาตโยมมา ท่านก็อดที่จะออกมาต้อนรับไม่ได้ และก็รดน้ำมนต์ให้พร ท่านบอกว่าสงสารญาตโยมที่เดินทางมาไกลๆ ตั้งใจว่าจะมาพบถ้าไม่ได้พบท่านก็สงสาร ทั้งๆ ที่สังขารหรือร่างกายของท่านก็ไม่ค่อยไหว แต่ท่านก็ยังออกมาต้อนรับ และให้พรเสมอ

ท่านเป็นพระที่มีเมตตามาก ไม่เคยดุหรือด่าใครเลย ใครทำอะไรไม่ดี ท่านก็ได้แต่พูดว่า ไม่พรือ (ไม่เป็นไร) ทำไม่ถูก็ทำใหม่เสีย ท่านไม่เคยดุด่าให้ใครต้องเจ็บช้ำน้ำใจหรือเสียหน้าเลย ท่านมีเมตตามากครับ

19. sksontisuk

ส่วนอีกเรื่องที่อยากเล่าให้ฟังก็คือ เมื่อตอนต้นปี 2551 นี่เองครับ ผมได้คิดว่าอยากทำอะไรถวายหลวงปู่สักอย่างหนึ่ง แต่ทำในสิ่งที่ต้นทุนไม่ต้องสูงมาก ก็เลยตัดสินใจทำเป็นสติ๊กเกอร์แบบสูญญากาศติดหน้ารถยนต์ไปถวายท่าน แต่ตอนที่ทำนั้น ก็ลืมไปว่า เราควรจะต้องไปกราบขออนุญาตท่านก่อน แต่ตอนนั้นคิดไม่ถึงและลืมไปครับ เลยไม่ได้ไปขออนุญาต

พอให้เพื่อนทำมาเสร็จ ได้จำนวนทั้งสิ้น 1,040 ใบ ก็นำไปถวายแต่ก็ไม่ได้ถวายโดยตรง ฝากทั้งหมดไว้ที่กรรมการ และอธิบายให้ทางกรรมการทุกๆ คนฟังว่าเราทำมาเพื่อวัตถุประสงค์ใด เมื่อกรรมการได้ทราบถึงวัตถุประสงค์ของผมแล้ว ทุกคนก็ไม่ได้ว่าอะไร เพียงแต่บอกว่าถ้าจะทำอะไรก็ควรจะต้องทำให้ถูกต้องกว่านี้ และก็ให้ผมเอาไปถวายหลวงปู่เอง ผมก็อธิบายและบอกหลวงปู่ไป หลวงปู่ก็ตอบว่าไม่พรืออีก คนเราทำความดี ไม่ต้องมาบอกหลวงปู่หรอกหลวงปู่เข้าใจ เหมือนท่านรู้ว่าผมขึ้นมาตามจำนวนนั้นจริงๆ ไม่ได้ทำเสริมขึ้นมาเพื่อเอาไปขาย วันนั้นผมโล่งออกมาเพราะท่านรับในสิ่งที่เราถวายไปด้วยความเต็มใจ และท่านก็ได้นำเอาเข้าพิธีเมื่อ 7 มีนาคม 2551 จากนั้นก็นำออกแจกให้ญาตโยมที่ไปในงานฉลองกุฏิใหม่ หมดเรียบร้อยโรงเรียนจีนครับ

แต่ผมก็เข้าใจพี่ๆ กรรมการน่ะครับ เพราะบางคนมีเจตนาที่ไม่ดีหรือแอบแฝง เขาก็เลยต้องสอบถามต้องกคุยก่อนที่จะให้ผมนำไปถวายหลวงปู่

20. sksontisuk

แจ้งพี่ชัยพร

พี่ชัยพรครับ

ทำบุญเหรียญเททอง 500 บาท สมนาคุณ เหรียญชุบทอง 1 เหรียญ และเหรียญมันปู 1 เหรียญ (เรียบร้อยแล้วครับ)

เหรียญมันปู 85 ปี 300 บาท 3 เหรียญ (เรียบร้อยแล้วเช่นกันครับ)

ยังเหลือแต่ผานไถ 2 ครับ คงจะต้องรอปลุกเสกเสร็จก่อนน่ะครับ ส่วน 2 รายการข้างต้น ผมจะส่งให้พี่วันอังคารที่ 20 นี้ วันจันทร์วันหยุดน่ะครับไปรษณีย์ไม่ได้ทำงาน ถ้าส่งแล้วได้หมายเลข EMS แล้วผมจะแจ้งให้ทราบน่ะครับ