หลวงปู่ชื่น อินทปัญโญ วัดเจริญราษฎร์ประชาธรรม (สำนักสงฆ์ในปราบ)

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sksontisuk, 19 ธันวาคม 2007.

1. Jantip

Jantip เป็นที่รู้จักกันดี

.....คุณหมูครับ..เป็นอันตกลงใจที่จากำหนด การร่วมทำบุญด้วยกันกับ ผาน
    ชิ้นเล็กที่ตัด หรือยังครับ..ผมจาได้กะแบ่งสตังค์ออกในส่วนที่จะทำบุญได้ถูกครับ เพราะช่วงเปิดเทอม ลูกๆช่วยใช้เงินกันมากครับ....แต่ถ้ายังผมก้อกะว่าจา ทำบุญเททองอีก....ค่อยๆเก็บบุญทีละเล็กทีละน้อยครัย...จาได้รวมกับที่ค้างคุณหมูอีก 900 บาทด้วย ที่จริงก้อเกรงใจมากน๊ะครับ...แต่ผมก้อเสียดายค่าโอน บ่อยๆนะครับ....ขอบคุณ คุณหมูอีกครั้งครับที่เช่ามาให้ผมไว้ก่อน..ขอบคุณครับ.

2. sksontisuk

sksontisuk เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    หวัดดีครับคุณ jantip สำหรับเรื่องตะกรุดนั้น ไม่ต้องเกรงใจ ผมเช่ามาเก็บไว้ให้ก่อน และยังไม่ต้องรีบโอนอะไรมาหรอกครับ ยังไงแล้ว เรื่องครอบครัว และเรื่องการเรียนของลูกก็ต้องมาก่อนครับ เรื่องนี้ผมเข้าใจ และไม่ต้องโอนบ่อยๆ เพราะเสียดายค่าโอนอย่างที่บอกนั่นแหละถูกต้องแล้วครับ

สำหรับเรื่องค่าบูชาผานนั้น เนื่องจากเมื่อวานหลวงปู่ก็ยังพักผ่อน เนื่องจากอยู่ในระหว่างพักฟื้น ดังนั้นพวกพี่ๆ กรรมการเลยยังไม่มีใครกล้าเข้าไปรบกวนท่านอยากให้ท่านได้พ้กผ่อนมากๆ แต่เท่าที่ผมคุยกับพวกพี่ๆ กรรมการ ก็เห็นบอกว่า ถ้าผมถวายผานไป หากหลวงปู่จะให้นำออกมาบูชา เงินทั้งหมดที่บูชาผานนั้น ก็จะเป็นส่วนของหลวงปู่ที่หลวงปู่จะเก็บไว้ซื้อทองคำครับ ทองคำดังกล่าวก็ต้องเป็นทองคำแท้ที่จะปิดบนยอดเจดีย์นั่นแหละครับ ซึ่งตรงนี้ต้องใช้งบประมาณสุงพอสมควรเนื่องจากช่วงนี้ราคาทองคำแพงครับ

ดังนั้นอยากฝากบอกน่ะโอกาสนี้เลยว่า ทั้งผานที่จะถวายหลวงปู่ และผานที่ผมเก็บไว้ให้เพื่อนๆ บูชานั้น ปัจจัยทั้งหมดจะวิ่งตรงไปสู่หลวงปู่ที่จะนำไปซื้อทองคำปิดยอดเจดีย์ครับ อีกอย่างผมก็มาคิดว่า หากเพือนๆ สมาชิกสนใจกันน้อย ผมก็จะได้นำส่วนที่เก็บไว้ถวายให้หลวงปู่ทั้งหมดเลย

เอาเป็นว่าอย่างนี้ดีกว่าครับคุณ jantip อยากได้ผานชิ้นไว้บูชากี่ชิ้นครับช่วยแจ้งไว้ด้วย ทีแรกคิดว่าจะกำหนดจำนวนไว้แต่ละท่าน แต่คิดไปคิดมาเอาเป็นว่าผมไม่จำกัดดีกว่าครับ แต่ผมจะปิดยอดคนที่อยากได้ไว้บูชาจนถึงวันที่ 25 พ.ค. 51 นี้เท่านั้น ตอนนี้ส่วนที่กันไว้ผมมีประมาณ 100 ชิ้น ครับพอถึงวันปิดยอด ผมก็จะได้นำส่วนที่ยังเหลือไปรวมกับส่วนที่ถวายหลวงปู่ 200 และถวายท่านในวันที่ 28 พ.ค. 51 ไปเลย เพราะวันดังกล่าวคนก็คงจะมากันมาก จะได้ร่วมกันทำบุญในวันนั้น

ส่วนการกำหนดค่าบูชานั้น จากที่ได้คุยกับพี่กรรมการคร่าวๆ ทางวัดก็คงจะออกให้บูชาในราคาชิ้นละ 200 บาท แต่ผมก็มานั่งคิดดูว่า เศรษฐกิจอย่างนี้มันก็ลำบาก ทางวัดจะออกในราคา 200 บาทก็แล้วแต่คนที่ศรัทธาจะทำบุญ อย่างนี้ไม่ผิดครับ แต่สำหรับผมแล้ว ผมอยากช่วยเพื่อนๆ ที่อยากได้ไว้บูชามากกว่าครับ เอาเป็นว่า

หากใครต้องการร่วมทำบุญซื้อทองคำปิดยอดเจดีย์ โดยการบูชาผานที่ผมกันไว้ ผมขอออกให้ร่วมทำบุญกันในราคาชิ้นละ 100 บาทดีกว่าครับ เพราะจะได้ไม่หนักกันจนเกินไป ส่วนใครทำบุญกี่ชิ้นก็แล้วแต่ช่วยกรุณาผมในเรื่องค่าส่ง EMS ด้วยแล้วกันน่ะครับเดี๋ยวนี้อะไรๆ ก็แพง ค่าส่งก็แพงเช่นกัน แจ้งชื่อ นามสกุลให้ครบถ้วน แจ้งรายการต่างๆ ในการโอนให้ครบถ้วนแล้วกันน่ะครับ ของแบบนี้ผมเชื่อใจเพื่อนๆ กันทุกคนครับ และขอให้สบายใจได้ว่าเงินที่ท่านร่วมอนุโมทนามาจะได้ไปทำในสิ่งที่มุ่งหวังทุกประการครับ อีกอย่างอย่าลืมแจ้งชื่อนามสกุลและที่อยู่ไว้ด้วยน่ะครับ เพราะผมจะได้พิมพ์ขึ้นมาตอนนำเงินไปถวายหลวงปู่ครับ

ฝากประชาสัมพันธ์ด้วยแล้วกันน่ะครับ ผมปิดยอดแค่วันที่ 25 พ.ค. 51 นี้เท่านั้นน่ะครับ ทำบุญให้สบายๆ อย่าทำจนครอบครัวหรือเดือดร้อนเรื่องเงินมันไม่ดีครับ แทนที่จะได้บุญกลับจะเป็นบาปไปเสียเปล่าๆ ครับ อีกอย่าง ผานชิ้นนั้นผมก็ได้เคยเรียนไว้แล้วว่า การตัดจะไม่ตัดให้เป็นเหลี่ยมเป็นมุมสวยงาม ผมต้องการคงความเป็นเนื้อแท้ของผานไว้ ถ้าดูจากรูปที่ผมเคยโพสต์ไว้ดี ๆ มันก็จะมีเอียงไปตามองศาของเนื้อผานด้วย ถ้าไปแต่งออกให้สวยงาม เสียดายของครับ นอกจากนี้ก็จะมีชิ้นงานที่รูปร่างเล็กบ้างใหญ่บ้าง ก็คงจะกำหนดยาก ดังนั้นขอให้มองว่าเป็นผานก็ถือว่าใช้ได้ครับ มีเล็กบ้างใหญ่บ้าง ปะปนกันไปครับ ของอย่างนี้ บางคนชอบชิ้นใหญ่ บางคนชอบชิ้นเล็ก มันตอบยาก การตอบสนองความพึงพอใจของคนเรานั้นก็คงจะไม่ร้อยเปอร์เซ็นต์แน่นอน แต่ผมขอให้มองเป็นในเรื่องของการทำบุญกันดีกว่าน่ะครับ

3. sksontisuk

ส่งรูปร่างมาให้ดูอีกครั้ง

ผมขอส่งขนาดและลักษณะมาให้ดูกันอีกครั้งน่ะครับ จะได้เข้าใจตรงกัน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      364.2 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      351.6 KB
      เปิดดู:
      45
  4. sayank

sayank เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอร่วมทำบุญ ซื้อทองคำปิดยอดเจดีย์
    โดยขอจองบูชาผาน จำนวน 5 ชิ้นครับ

5. sksontisuk

ด้วยความยินดีครับ

ขออนุโมทนาบุญกับพี่ sayank ด้วยน่ะครับ ของพี่ sayank ผมแยกใส่ถุงไว้ให้แล้วครับ 5 ชิ้น ที่แยกไว้ก่อนเพราะเวลาเอาเข้าปลุกเสกจะได้ไม่ต้องมามั่วตอนหลังอีก ปลุกเสกเสร็จ ก็แยกใส่ซองส่ง EMS ได้เลยครับ ผมถ่ายรูปในส่วนที่แยกไว้ให้พี่ sayank แล้วครับ

ขนาดไฟล์:
      123.6 KB
      เปิดดู:
      36
  6. Jantip

....ผมจอง 10 ชิ้นครับ....เพราะตั้งใจจาทำบุญเททองอยู่แล้ว..คราวนี้ได้ทองปิดยอดเจดีย์...เป็นอะไรที่ยอดเยี่ยมจริงๆครับ....เดือนหน้าผมโอน 2000 บาท ครับ ค่าทองปิดยอดเจดีย์ 1000 บาท ตะกรุดใหญ่3ดอก 900บาทครับ...ยืนยันแน่ชัดครับ

7. sksontisuk

ขออนุโมทนาบุญกับพี่ jantip ด้วยครับ 10 ชิ้นผมแยกให้แล้วครับตามรูปที่ถ่ายมาให้น่ะครับ ผมคละๆ ไปให้น่ะครับ

ขนาดไฟล์:
      210 KB
      เปิดดู:
      39
  8. sksontisuk

up date

up date รายชื่อครับ ถ้ามีคนร่วมทำบุญเพิ่มเติมมา ผมก็จะแจ้งรายชื่อเพิ่มเข้ามาให้เรื่อยๆ น่ะครับ และเมื่อถึงวันที่ปิด ก็จะพิมพ์ออกมาเพื่อนำไปถวายให้หลวงปู่ครับ

9. sksontisuk

ผมอยากอธิบายเพิ่มเติม ผานไถนั้น เป็นสิ่งที่คนโบร่ำโบราณ โดยเฉพาะชาวนานั้น ใช้เสียมความเพื่อทำการไถนา ดินที่ว่าแข็ง ผานไถก็สามารถขุดและพลิกหน้าดินขึ้นมาได้ เพื่อให้ชาวนาเตรียมหน้าดินใหม่เพื่อทำการปลูกข้าว ดังนั้นสภาพดินจะแข็ง นิ่ม หรือะไรก็แล้วแต่ผานก็สามารถผ่านไปได้

การนำเอามาทำเป็นเครื่องรางก็เปรียบเสมือนการพลิกจากสิ่งร้ายให้กลายเป็นดี คนที่ทำดีแต่ติดขัดในเรื่องของอุปสรรคต่างๆ ก็จะช่วยให้สามารถผ่านไปได้ ผานที่เป็นชิ้นๆ นั้น บางคนก็ไม่รู้จัก ไม่เคยได้ยินก็มี เพราะเดี๋ยวนี้ความก้าวหน้าทางเทคโนโลยี เขาก็หันมาใช้รถไถนากันแทน ก็เลยไม่แปลกที่พวกเราที่เป็นคนไทยหลายๆ คนโดยเฉพาะคนรุ่นใหม่ๆ ก็อาจจะไม่รู้จักผานไถ

ที่ผมทำมาเป็นชิ้นๆ และไม่ได้ตั้งใจแต่งให้สวย เพราะต้องการให้ผานชิ้นตัดตามสภาพของผาน ผานที่นำมาทั้งหัวเป็นอย่างไร ก็ทำความสะอาดปัดเอาเนื้อสนิมออกให้มากที่สุด จากนั้นก็มานั่งตีตารางแล้วก็ตัด บางชิ้นอาจจะเห็นว่าแหว่งหัวแหว่งท้าย ผมก็มีเหตุผลว่าทำไมอยากให้เป็นในสภาพอย่างนั้น ส่วนที่แหว่งไปบ้าง เพราะส่วนนั้นได้ถูกนำไปใช้งานมากๆ ตรงส่วนนั้นก็เลยเกิดการเสื่อมสภาพ ถ้าถามผมๆ ก็ไม่ได้ซีเรียสกับเรื่องนี้ แต่กลับตอบตัวเองว่าชิ้นที่ไม่สวยสิดี เพราะผ่านการใช้งานมามาก ผ่านดินมาหลายหน้า ใช้งานมาจนสึกหรือกร่อน ตรงนี้จะเป็นชิ้นแห่งประสบการณ์ของผานที่ได้ผ่านการทำงานมามากครับ

มีคนถามผมว่า มาเขียนกระทู้อย่างนี้แล้วจะมีคนรู้จักกันเยอะหรือ ผมก็ตอบไปว่าไม่ได้คิดว่าคนจะรู้จักมากหรือน้อย แต่คิดว่าของดีของคนโบร่ำโบราณ ไม่อยากเห็นอยู่ที่แต่ร้านรับซื้อเหล็ก หรือรับซื้อของเก่า ผมเคยได้ยินหลวงปู่ชื่นบอกว่า ผานไถนั้นจริงๆ แล้วดีในตัวเอง เรื่องนี้เรื่องจริง เพราะคนเฒ่าคนแก่หลายคนก็เล่าให้ฟัง สมาชิกบางท่านในนี้ที่เคยได้พบหลวงปู่ก็เคยได้ยิน ดังนั้นการที่แนะนำตรงนี้อาจจะไม่ได้คาดหวังอะไรมาก แต่หวังเพื่อจะให้คนรู้จักเรื่องผานไถ และอะไรที่เกี่ยวข้องกับหลวงปู่ชื่นครับ

มีคนถามผมอีกว่า แล้วมาดำเนินการประชาสัมพันธ์ในนี้จะสามารถหาปัจจัยไปช่วยหลวงปู่ได้มากหรือน้อย ผมก็ตอบไปว่า ได้แค่คนเดียวก็ถือว่าได้ ได้พันคนก็ถือว่าได้เช่นกัน ดังนั้นตรงนี้ถือว่าเป็นการประชาสัมพันธ์ในเรื่องของงานบุญมากกว่าจะหวังผลสิ่งอื่นใด นอกจากการได้ประชาสัมพันธ์แล้ว ผมก็มีส่วนในเรื่องของการได้เป็นไปรษณีย์บุญให้กับคนที่สนใจด้วย ผมก็พลอยได้บุญและสบายใจไปด้วย

นี่เป็นเพียงส่วนหนึ่งที่อยากเพิ่มเติมให้เพื่อนๆ ได้ทราบในข้อมูลกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤษภาคม 2008
  10. banana man

banana man เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2006
    ผมขอจองผาน1ชิ้นครับ

11. sksontisuk

ตัวอย่างผานที่ผ่านงานมามาก

ตอนนี้ผมก็จะให้ดูว่าหัวผานที่ใช้งานมาหรือผ่านงานมามากๆ นั้นสภาพเป็นอย่างไร

ขนาดไฟล์:
      199 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      232.7 KB
      เปิดดู:
      46
  12. sksontisuk

หัวผานที่ยังผ่านงานมาไม่มาก

ส่วนที่เป็นหัวผานแต่ผ่านงานมาไม่มากก็จะเป็นสภาพอย่างนี้ครับ บางคนก็ชอบหัวที่สวยๆ บางคนก็ชอบหัวที่ไม่สวยแต่เอาผ่านงานมาเยอะๆ นานาจิตตังครับ แล้วแต่ความคิดของแต่ละบุคคล

ขนาดไฟล์:
      274.2 KB
      เปิดดู:
      33
  13. sksontisuk

ชิ้นผาน

สำหรับชิ้นผานที่ตัดมาจากเนื้อผานที่ทำงานมามากๆ ก็จะออกมาไม่ค่อยสวยหรอกครับ ผมเลยแยกไว้ เพราะส่วนใหญ่คนชอบในส่วนที่น่าสมบูรณ์มากที่สุดเท่าที่จะสมบูรณ์ได้ แต่ถ้าให้ผมแต่งให้สวยผมจะไม่ทำตรงนั้น

ขนาดไฟล์:
      346.9 KB
      เปิดดู:
      36
  14. sksontisuk

อนุโมทนาครับ

ผมขออนุโมทนากับคุณ banana man ด้วยครับ ยังไงก็อย่าลืมแจ้งชื่อและนามสกุลจริงให้ผมด้วยน่ะครับ ส่วนเรื่องที่จะโอนก็ค่อยโอนก่อนวันที่ 25 พ.ค. หรือใกล้ๆ วันดังกล่าวก็ได้ครับ รายละเอียดในการโอนผมจะแจ้งไว้ที่ pm ให้น่ะครับ

15. sksontisuk

อนุโมทนาครับ

ผมขออนุโมทนากับคุณ banana man ด้วยครับ ผมก็ได้ส่งรูปในส่วนที่แยกไว้ให้เรียบร้อยแล้วครับ คุณ banana man อย่าลืมส่งชื่อนามสกุลและที่อยู่ให้ด้วยน่ะครับ ทาง pm ก็ได้ครับ ถ้ามีเบอร์ติดต่อด้วยก็ดีครับ

• banana man.jpg
      banana man.jpg
      ขนาดไฟล์:
      400.1 KB
      เปิดดู:
      33
  16. lekgunner

lekgunner เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    เมื่อวานนี้ เข้าไปที่วัดเจดีย์หอยมา ราคาหัวผานหัวละ 10,000 บาทนะครับ ดูรูปหัวผานได้ในโบว์ชัวร์นะครับ เห็นราคาแล้วโอ้..แม่เจ้า ทำไมมันสูงจัง แต่ลุงที่วัดบอกว่าส่วนมากผู้ที่บูชาหัวผานไถไปนั้นจะเป็นพวกชาวต่างชาติ โดยเฉพาะสิงคโปร์ครับ มาที่เช่าไปหลายๆหัว.

ขนาดไฟล์:
      157.2 KB
      เปิดดู:
      67
  17. sksontisuk

ยังดีใจครับที่หัวละ 10,000 บาทตกใจเพราะเห็นเป็นคนสิงค์โปร์ ถ้าบอกว่า 10,000 เหรียญสิงค์โปร์ ผมช๊อคตายแน่เลยครับ55555

18. Jantip

.....คุณหมูครับ....ตกลงผมคงจาโอนเงินให้ก่อน วันที่ 25 พ.ค.51เพราะคุณหมูจาได้นำเงินไปถวายหลวงปู่ได้ทัน....เกรงใจคุณหมูครับ ไหนจาเป็นธุระเรื่องทำบุญให้แล้วยังจามาออกเงินตัวเองอีก....ยางัยก้อต้องโอนอยู่แล้ว...ม่ายเป็นรัยครับ....เอาตามที่ผมบอกดีกว่าครับ..จาได้รับบุญด้วยกัน พร้อมกันงัยครับ+555...ขอบคุณ คุณหมูมาในโอกาศนี้อีกครั้งครับ

19. sksontisuk

ขอบคุณมากครับพี่ jantip ส่วนของนั้นพรุ่งนี้ได้ส่ง EMS แน่นอนครับ และผมก็ส่งตะกรุดที่สั่งเพิ่มนั้น 3 ดอก ไปให้ด้วยเลยน่ะครับ แล้วถ้าพี่จะโอนวันไหนอะไรอย่างไรเมื่อไหร่ช่วยแจ้งผมด้วยน่ะครับ

20. not_jindamanee

not_jindamanee สมาชิกใหม่

พี่หมูคับ ผมขอร่วมบุญด้วยคนคับ ผมจอง 10 ชิ้น เพื่อที่จะได้เอาไปฝากเพื่อนที่สนิทอ่ะคับ ส่วนเงินผมจะโอนให้ประมาณกลางเดือนนะคับ และขอบคุณพี่หมูล่วงหน้าด้วยนะคับที่เอาบุญมาฝาก....