สืบสานบูรพาจารย์หลวงปู่แสวง อริโย(ฝังตะกรุดทองคำและแบ่งปันประสบการณ์)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย โชคแสนดี, 10 พฤศจิกายน 2008.

1. thongdee1

thongdee1 เป็นที่รู้จักกันดี

ผ้ายันต์คู่แฝดมหาลาภ ดียังไง ใช้ในทางใหนได้บ้าง มีคาถากำกับใหม

2. พรหมมาศ

พรหมมาศ Active Member

2 พฤศจิกายน 2008
    อยากทราบว่าในรูปที่อยู่ตรงกลางของแถวที่2 ด้านหลังของแหวน ที่เป็นสีดำๆมีอยู่5ชิ้น ไม่ทราบว่าเป็นวัตถุมงคลใดครับ มองจากรูปแล้วดูไม่ออกจริงๆ

3. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    สิงห์รุ่น 1 ครับ

4. supphasit

supphasit เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกต้องแล้วครับ คือ สิงห์รุ่น 1 เหลืออยู่เท่าที่เห็นครับ.

5. พรหมมาศ

ขอบคุณครับ สิงห์รุ่น1เหลือแค่นี้แล้วเหรอครับ ไวมากๆคราวก่อน(ต้นเดือน)ผมไปบูชามายังเหลืออยู่เยอะกว่านี้เลยครับ วัตถุมงคลของหลวงพ่อ หมดเร็วจริงๆครับ ใครอยากบูชาอะไรรีบนะครับเดี๋ยวจะอดเหมือนหลายๆอย่างที่หมดไปอย่างรวดเร็ว

6. พรหมมาศ

อยากทราบว่าพระกริ่งในภาพ ที่มี2แบบ เป็นสีออกทองและออกแดง ไม่ทราบว่าเป็นรุ่นเดียวกันหรือเปล่าครับ จัดสร้างปีไหน และตอนนี้ที่วัดบูชาองค์ละเท่าไหร่ครับ และช่อพระกริ่งที่มีอยู่ในวัด ใช่รุ่นเดียวกันหรือเปล่าครับ

7. โชคแสนดี

โชคแสนดี เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    พระกริ่งสีออกแดง เป็นพระกริ่งที่เก่าที่สุดของหลวงปู่ครับเพราะพระกริ่งรุ่นนี้ท่านได้สั่งให้ช่างที่กรุงเทพหล่อมาถวายท่าน โดยที่หลวงปู่ท่านออกปัจจัยในการสร้างพระกริ่งรุ่นนี้เองเพราะท่านเห็นว่าช่างมีฝีมือในการทำตามสูตรโบราณทำให้เนื้อองค์พระสมบูรณ์ได้ตามมวลสาร พระกริ่งรุ่นนี้ได้ค้นเจอที่บนกุฏิหลวงปู่หลังจากทำบุญครบรอบหนึ่งปีที่หลวงปู่ละสังขาร เรื่องพุทธคุณเต็มกำลังครับเพราะหลวงปู่ท่านได้สั่งเก็บพระรุ่นนี้ไว้เกรงว่าจะมีความวุ่นวายภายในวัด เนื่องจากช่วงนั้นมีประสบการณ์กับผู้ที่ได้พระรุ่นนี้จากหลวงปู่ไปทำให้มีลูกศิษย์มารบเร้าขอบูชากันไม่ขาดสายเพราะกลุ่มใหญ่ที่เข้ามากราบหลวงปู่มีแต่พวกนักเลงหัวไม้และพวกวัยรุ่นใจร้อน หลวงปู่ท่านเล็งเห็นว่าอยากอยู่แบบเงียบตามปกติสมภารวัดบ้านทั่วไป ท่านก็เลยเก็บขึ้นกุฏิและไม่พูดถึงพระกริ่งชุดนี้อีกเลยครับ

ที่วัดให้ทำบุญร่วมสร้างศาสนสถาน องค์ละ ๕๐๐ บาท

พระกริ่งสัมฤทธิ์แก่เงินได้สร้างขึ้นมาโดยมีพิธีกรรมที่จังหวัดพิษณุโลก ซึ่งเป็นวัดลูกศิษย์หลวงปู่ ได้จัดงานพุทธาภิเศกหล่อองค์พระขึ้น ซึ่งเห็นว่าทางวัดสว่างภพจะมีการสร้างพระกริ่งในนามของวัดสักหนึ่งรุ่นทางคณะลูกศิษย์จึงได้เรียนเชิญให้ไปหล่อพระกริ่งร่วมกันในพิธีเดียวกัน พร้อมจะได้นิมนต์หลวงปู่ท่านเมตตามาเป็นองค์ประธานอธิษฐานจิต ปลุกเสกวัตถุมงคลภายในงาน หลังจากประกอบพิธีกรรมที่พิษณุโลกเสร็จก็ได้นำพระกริ่งของวัดสว่างภพทั้งหมดกลับมาที่วัด และหลวงปู่ท่านได้เมตตาอธิษฐานจิตให้ทุกวัน ซึ่งพระกริ่งชุดนี้หลวงปู่ท่านได้ให้ตัดช่อเก้าองค์มาแยกเสกไว้เพื่อเป็นพระบูชาประจำบ้านเป็นกรณีพิเศษเพียงไม่กี่ช่อเท่านั้น ทางหลวงตาเอื้อมได้นำช่อพระกริ่งมาใส่ฐานให้บูชากันเมื่อไม่นานมานี้ครับ

ที่วัดให้ทำบุญร่วมสร้างศาสนสถาน องค์ละ ๕๐๐ บาท

ที่วัดให้ทำบุญร่วมสร้างศาสนสถาน ช่อละ ๕,๐๐๐ บาท

พระกริ่งช่อตัด ๙ องค์ที่วัดมีให้บูชาไม่เกิน ๓-๔ ช่อแล้วนะครับท่านผู้ใจบุญท่านใดมีกำลังศรัทธา ก็เข้าไปบูชาเก็บไว้เป็นสมบัติประจำตระกูลได้นะครับเพราะผมคิดว่าไม่น่ามีที่ไหนจะสร้างพระกริ่งเป็นช่อลักษณะนี้ขึ้นมาอีกครับ

8. พรหมมาศ

ขอบคุณๆโชคแสนดีมากครับสำหรับข้อมูลพระกริ่งทั้งสองรุ่น ของดีแบบนี้สงสัยต้องรีบตามเก็บอีกแล้วครับ ช่วงนี้นิ่งนอนใจอะไรไม่ได้จริงๆครับเผลอนิดเดียวหมดอีกแน่ๆ ต้องขอสาระภาพว่าผมผลาดวัตถุมงคลของหลวงพ่อไปหลายชิ้นมาก ทั้งๆที่เข้ามาอ่านทุกวันนะครับว่าที่วัดพบอะไรเพิ่มอีกบ้าง แต่ก็พลาดเพราะนิ่งนอนใจว่าคงยังไม่หมดหรอก ที่ไหนได้เข้ามาอ่านอีกที มีคนบูชาไปหมดแล้ว ยอมรับว่าเสียใจและเสียดายเป็นอย่างมากครับ ดังนั้นพระกริ่งทั้งสองรุ่นนี้ ผมคงไม่ปล่อยให้หลุดมือแน่นอนครับ

9. จิรัฏฐ์

จิรัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2006
    รูปหลวงพ่อไม่ทราบทันท่านหรือเปล่าครับ ค่าบูชาเท่าไหร่บ้าง

10. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    รูปหลวงปู่ถ้าจำไม่ผิดน่าจะบูชาอยู่ที่ประมาณ 2,000 บาทครับ

ขึ้นอยู่กับขนาดของรูปด้วยนะครับ

11. aesuwan

aesuwan เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ๆมีวิธีการใช้จิ้งจก 2หางบ้างมั้ยครับ แน่ะนำข้อมูลการสร้าง หรือบอกเล่าประสพการณ์ให้ด้วยนะครับ

12. โชคแสนดี

[​IMG] [​IMG] พระอภิญญาจารย์ สืบสานหลวงปู่จง พระผู้มากล้นด้วยเมตตาบารมี เมืองปทุมธานีในยุคนี้ครับ (11 คน กำลังดูอยู่)
    ขอให้ลูกศิษย์หลวงปู่นอนหลับฝันดี...มีเทวดาคอยดูแล...สุขภาพแข็งแรงกันทุกๆท่านครับ

13. โชคแสนดี

จิ้งจกสองหางนี้ได้มาจากพยุหะคีรี ในคราวที่นิมนต์หลวงปู่ไปดูแบบสิงห์โลหะรุ่นสอง เนื่องจากทางคณะศิษย์เห็นว่าที่วัดน่าจะมีเครื่องรางที่เป็นมงคลเพิ่มอีกชิ้นประจวบเหมาะที่บริเวณร้านที่หล่อสิงห์โลหะให้กับทางวัดมีจิ้งจกสองหางอยู่พอดี จึงได้ขออนุญาตหลวงปู่จัดสร้างขึ้นแล้วขอความเมตตาจากท่านอธิษฐานจิตในทางเสริมโชค เสริมดวงชะตาโดยเฉพาะ แต่ก็มีลูกศิษย์ที่ได้เลี่ยมบูชาติดตัวต่างบอกกันว่า นอกจากทางด้านเสริมโชคแล้วยังสามารถอธิษฐานในทางแคล้วคลาดอีกด้วย ผมเองเลยอดคิดไม่ได้ว่าข้างในตัวจิ้งจกจะเป็นสิงห์สถิตอยู่หรือเปล่าเพราะคุ้นๆเคยได้ยินมาว่าหลวงปู่ท่านบอกว่า" ใช้ได้เหมือนสิงห์" ครับ

ส่วนการอาราธนาใช้ก็ท่องบทพุทธคุณ แล้วอธิษฐานกันเองหลวงปู่ท่านบอกอย่างนี้ครับเพราะหลวงปู่ท่านเสกไว้ให้ครอบคลุมแล้วครับ

14. ปีขาล

ปีขาล Active Member

คุณพี่ Supphasit ได้ถ่ายภาพวันที่เท่าไหร่ครับ
    เพราะ เมื่อวันเสาร์ที่ 28 กพ. เวลาบ่าย ผมได้เข้าไปวัด บูชาสิงห์ที่เหลืออยู่ 5 ชิ้น หลวงน้าว่า มีอยู่แค่ 5 ชิ้นสุดท้าย ผมได้เช่ามา 4 ชิ้น เหลือ 1 ชิ้น

ที่ถามเพื่อให้เกิดความแน่ใจ มิได้มีเจตนาอื่นใดครับ
    และขออนุโมทนา กับคุณพี่ทุกท่านครับ ที่ช่วยจรรโลงพระพุทธศาสนาสืบต่อไปในกาลหน้า ครับ สาธุ.. สาธุ.. สาธุ..

15. ปีขาล

ภาพไม่ขึ้นครับ เป็นภาพชุดวัตถุมงคล ที่อยู่ตรงกลาง ด้านหลังแหวน ครับ
    ด้วยความเคารพครับ

16. supphasit

ผมถ่ายเมื่อปลายสัปดาห์(วันศุกร์)ที่ผ่านมาครับ คราวที่เข้าไปวัดเมื่อปลายสัปดาห์ที่ผ่านมาก็ได้มีโอกาศขอขึ้นไปดูชั้นบนที่เก็บวัตถุมงคลของลป.แสวง ซึ่งที่เห็นก็มีอยู่หลายลังด้วยกัน ซึ่งคงต้องอาศัยหลวงน้าสมชายค่อย ๆ ขึ้นไปค้นและเอามาให้คนได้ร่วมทำบุญกัน.

เกี่ยวกับเรื่องสิงห์ว่าเพิ่มมาจากไหน จริง ๆ เป็นของหลวงตารูปหนึ่งที่วัดได้เอาสิงห์ที่เก็บไว้กับตัวออกมาให้คนได้ทำบุญกันครับ ถ้าหมดชุดนี้ไปแล้วก็คงตอบยากว่าจะยังมีอีกหรือเปล่า ซึ่งต้องไปค้นจากกล่องที่อยู่กุฏิชั้นสองหลายกล่อง ถ้าหาไม่พบ ก็คือหมด. ซึ่งช่วงนี้เข้าใจว่าหลวงน้าสมชายก็คงไม่ว่างเท่าไหร่ เพราะต้องเตรียมตัวเรื่องงานผ้าป่าของวัดเร็ว ๆ นี้ (พอดีได้เห็นซองผ้าป่าวางอยู่)

ขอบคุณพี่ปีขาลสำหรับข้อมูล ถึงแม้ผมจะไม่มีโอกาศได้กราบไหว้หลวงปู่ฯตอนท่านยังอยู่ ผมก็ถือว่าเรื่องนี้ต้องทำให้เคลียร์ที่สุด เพื่อตัวผมเอง, ลูกศิษย์ลป.หรือคนที่ร่วมบูชาวัตถุมงคลจะได้สบายใจกันทั้งหมด.

17. ปีขาล

ขอบคุณคุณพี่ Supphasit ที่ให้ความกระจ่าง ขออนุโมทนาด้วยครับ
    ยอดเยี่ยมจริงๆครับสำหรับข้อมูลข่าวสารและงานบุญผ้าป่าด้วยครับ
    ด้วยความเคารพครับ

18. โชคแสนดี

เนื่องจากตอนนี้ทางวัดยังคงต้องอาศัยกำลังศรัทธาจากท่านผู้ใจบุญทุกๆท่าน เพราะศาลาธรรมสังเวชกำลังก่อสร้างตบแต่งบริเวณภายในอยู่ครับ แล้วผมจะนำภาพวัตถุมงคลที่ทางวัดมีให้บูชาและวัตถุมงคลที่หมดไปจากวัดแล้วมาลงให้ชมกันเพื่อโชคดีไปพบที่ไหนจะได้ไม่ปล่อยให้ผ่านสายตากันไปเฉยๆครับ

19. supphasit

ด้วยความยินดีครับ.

20. พรหมมาศ

อยากทราบว่าตะกรุดเกราะเพชร ดอกสั้น(5นิ้ว)ที่วัดยังมีให้บูชาอยู่นี้ หลวงพ่อท่านสร้างปีไหน และตอนนี้ที่วัดยังพอมีตะกรุดรุ่นใดให้บูชากันอีกบ้างครับ