ปิดรับบริจาค สำเร็จแล้ว... เชิญชมภาพพระอุปคุต + ลป.ทวด (ขนาดเท่าองค์จริง) วัดนาอุดม อุบลฯ

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Noo Norway, 19 ตุลาคม 2009.

1. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    มีอะไรก็สอบถามมาได้ทุกเรื่องค่ะ... น้อง jomjamp... มันต้องมีสักเรื่องที่พี่หนูพอจะตอบได้บ้าง แหะ แหะ

ปล.เรื่องบางเรื่องคนใกล้วัดก็เป็นประเภทใกล้เกลือกินด่างค่ะ... แม้กระทั่งคนที่ไปป้วนเปี้ยนอยู่ใกล้ชิดกับพระในวัดก็อาจจะไม่รู้อะไร (ที่แท้จริง) เลยก็ได้เพราะเข้าไม่ถึงสัจธรรมคำสั่งสอนของหลวงปู่หลวงพ่อรูปนั้นๆ ได้แต่เปลือกนอกเพราะวาสนาบารมีไม่ถึงหรือไม่ก็ได้แต่บาปไปเต็มๆเพราะบางท่านที่ได้อยู่ใกล้ชิดพระอริยสงฆ์แล้วนั้นมักเกิดความประมาททำอะไรล่วงเกินท่านโดยไม่รู้ตัวเนื่องจากความคุ้นเคยและเคยชิน

การที่ได้อยู่ใกล้ชิดพระอริยสงฆ์นั้นเป็นเหมือนดาบสองคม... ถ้าทำดีก็มีคุณอนันต์แต่ถ้าทำไม่ดีก็มีโทษมหันต์

2. สองหัดส่อง

สองหัดส่อง เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ:cool::cool::cool:

3. Noo Norway

ที่พูดไปเพราะเห็นมาหลายรายแล้ว :':)':)':)':)'(

4. Noo Norway

วันนี้ขอนำเรื่องราวความเป็นมาที่ทำให้หนูได้รู้จัก "หลวงปู่สม วัดโพธิ์ทอง" มาเล่าสู่กันฟังค่ะ

หนูได้รู้จักและได้กราบ "หลวงปู่บุญลือ วัดคำหยาด" และ "หลวงปู่สม วัดโพธิ์ทอง" ทั้ง 2 ท่านเป็นครั้งแรกในวันเดียวกันคือวันที่ 7 มีนาคม 2552 ที่วัดคำหยาดมีงานพุทธาภิเษกและวันรุ่งขึ้นเป็นวันทอดผ้าป่าเหมือนในปีนี้

วันนั้นช่วงเช้าหนูไปร่วมงานไม่ได้เพราะได้้ไปเข้าพิธีไหว้ครู "หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ นครปฐม" หลังจากเสร็จพิธีแล้วจึงตีรถไปอ่างทองทันที ไปถึงวัดช่วงประมาณ 5 โมงเย็น ปรากฏว่าในโบสถ์หลังเก่าไม่มีที่นั่งเลย คนแน่นเต็มโบสถ์ หนูและคณะ (ทั้งหมด 5 คน) จึงนั่งร่วมพิธีอยู่ที่บริเวณหน้าโบสถ์ข้างๆศาลเจ้าแม่มะม่วง ตอนนั้นยังไม่รู้เลยว่าหลวงปู่องค์ใดมาร่วมนั่งปรกอธิษฐานจิตปลุกเสกบ้าง จนเวลาผ่านไปประมาณ 2 ชั่วโมงเป็นอันเสร็จพิธี จากนั้นผู้คนก็ทยอยกันออกมา สักพักก็ได้ยินเสียงหลวงปู่บุญลือพูดผ่านไมโครโฟน แค่ได้ยินน้ำเสียงและลีลาการพูดของท่านก็ทำให้รู้สึกว่าท่านเป็นพระที่อารมณ์ดี คุยสนุก และมีเมตตาสูง ใจจะอยากเข้าไปกราบท่านไวๆ

หลังจากนั้นไม่นานพระทั้ง 3 รูปที่มาร่วมนั่งปรกอธิษฐานจิตปลุกเสกก็ได้ทยอยเดินออกมาทีละรูป หนูจึงรีบไปนั่งดักรอที่หน้าประตูโบสถ์พร้อมทั้งเตรียมปัจจัยเพื่อจะถวายกับท่าน "หลวงพ่อเอียด วัดไผ่ล้อม" เดินออกมาก่อน หนูก็ถวายปัจจัยไป (ไม่มีอะไรเกิดขึ้น) "หลวงปู่ผาด วัดไร่" เดินออกมาหนูก็ถวายปัจจัยใส่ย่ามท่าน (เคยไปกราบท่านที่วัดหลายครั้ง ท่านเป็นพระที่กราบไหว้ได้อย่างสนิทใจอีกรูปหนึ่ง) ก่อนมาวัดคำหยาดก็ไปกราบท่านที่วัดมาก่อนแล้วก็เลยไม่มีอะไรพิเศษเกิดขึ้น แต่พอองค์ที่ 3 เดินมาเท่านั้นแหละ องค์ในของหนูท่านมาลงเพื่อแสดงให้รู้ว่าหลวงปู่องค์นี้ไม่ธรรมดา หนูมีอาการสั่นและออกท่าทาง น้องญาติธรรมที่ไปด้วยกันหันมาถามหนูว่า "พี่หนู... หลวงปู่องค์นี้คือใคร" (เพราะเห็นท่านเดินยิ้มให้หนูมาแต่ไกลเลย) ตอนนั้นไม่เป็นตัวหนูแล้ว องค์ในท่านตอบว่า "ข้าไม่รู้ว่าชื่ออะไร... แต่ที่รู้ๆคือตอนนี้ข้าสั่นแล้ว" พอหลวงปู่เดินมาถึงตรงหน้าหนูท่านก็หยุด หนูจึงถามท่านว่า "หลวงปู่ชื่ออะไรคะ... และหลวงปู่อยู่วัดไหนคะ" ท่านตอบว่า "ชื่อสม... อยู่วัดโพธิ์ทอง" หนูจึงกราบเรียนท่านว่า "พรุ่งนี้หนูจะไปกราบหลวงปู่ถึงที่วัดเลยค่ะ" ท่านก็พยักหน้ายิ้มรับ จากนั้นหนูจึงถวายปัจจัยกับท่านและได้ตัดสินใจตั้งแต่วินาทีนั้นว่าวันรุ่งขึ้นจะต้องไปกราบท่านที่วัดให้ได้ หลังจากนั้นหนูและคณะจึงได้เข้าไปกราบหลวงปู่บุญลือในโบสถ์และได้รับความเมตตาจากท่านหลายอย่างตามที่เคยได้เล่าไว้แล้วก่อนหน้านี้จึงจะไม่เล่าซ้ำ :cool:

วันรุ่งขึ้นหลังจากเสร็จพิธีทอดผ้าป่าที่วัดคำหยาดแล้ว ช่วงเย็นจึงแวะไปกราบหลวงปู่สมที่วัด โชคดีที่ไม่มีคนอื่นเลย นั่งคุยกับหลวงปู่ได้สบายๆ ท่านใจดีมีเมตตามาก ยิ้มแย้มแจ่มใส คุยสนุก เป็นกันเอง (ใช้ศัพท์วัยรุ่นเป็นด้วย) ก่อนกลับท่านได้แจกพระให้ทุกคน

ความประทับใจในครั้งนั้นไม่ใช่แค่ที่กล่าวมาเท่านั้นแต่หลวงปู่ท่านได้โปรดสงเคราะห์สอนธรรมะให้หลายเรื่องโดยรวมๆ ตอนนั้นยังไม่ได้คิดอะไร ทุกคนนั่งฟังกันนิ่ง ไม่ได้สอบถามอะไรเพิ่มเติม แต่พอขากลับนั่งคุยกันมาในรถ ทุกคนก็บอกว่าเรื่องที่หลวงปู่ท่านได้สอนมานั้นมันตรงกับปััญหาเรื่องของตัวเองทั้งนั้น... ทั้งหมด 5 คน 5 เรื่อง... โดนเต็มๆ... ท่านอ่านจิตของแต่ละคนและสงเคราห์สอนธรรมะเป็นรายคนเลยทั้งๆที่พวกเราไม่ได้เอ่ยปากเล่าให้ท่านฟังเลยแม้แต่น้อยและไม่ได้ถามท่านด้วยแต่ท่านรู้หมดทุกอย่าง เจโตท่านแจ่มใสมากค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

• Bilde 957.jpg
      Bilde 957.jpg
      ขนาดไฟล์:
      839.7 KB
      เปิดดู:
      54
    • Bilde 954.jpg
      Bilde 954.jpg
      ขนาดไฟล์:
      752.6 KB
      เปิดดู:
      53
  5. สองหัดส่อง

ชอบอีกแล้วครับผม

6. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    ถูกต้องครับ บางครั้งผมเครียดๆไปวัด เจอหน้าท่านปุ๊ป ท่านเทศน์ผมทันทีเลยครับ

รู้ได้ไง ว่าเรามีปัญหาอะไรมา

...

ทุกวันนี้ท่านก็ยังบ่นผมในเรื่องเดิมๆอยู่บ่อยๆครับ อิอิ

7. Noo Norway

พี่หนูยังมีเรื่องราวที่เกี่ยวกับครูบาอาจารย์ที่น้องสองฟังแล้วต้องชอบอีกหลายเรื่องค่ะ... เจอกันเมื่อไหร่รับรองน้องสองอ้าปากไม่ทันพี่หนูแน่นอน... แบบว่าเรื่องโม้มันเยอะอ่ะ :cool:

8. Noo Norway

ถือว่าโชคดีมากค่ะี่ที่หลวงปู่ท่านบ่นกับคุณก้องครับในเรื่องเดิมๆ... แสดงว่าท่านเมตตาและเป็นห่วงในตัวคุณ... ถ้ามิเช่นนั้นท่านจะไม่พูดซ้ำบ่นซ้ำอยู่อย่างนี้หรอกนะคะ... คุณก้องครับทำได้ตามที่ท่านสอนแนะนำเมื่อไหร่ท่านก็คงจะเลิกบ่นเมื่อนั้นแหละค่ะ :cool:

9. Noo Norway

มาชมภาพในวันงานเททองหล่อพระประธานพระพุทธชินราชกับ "หลวงปู่บุญลือ วัดคำหยาด อ่างทอง" กันต่อค่ะ

รูปภาพจากเว็บ meeboard... ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ค่ะ...<!-- google_ad_section_end -->

10. Noo Norway

มาชมภาพในวันงานเททองหล่อพระประธานพระพุทธชินราชกับ "หลวงปู่บุญลือ วัดคำหยาด อ่างทอง" กันต่อค่ะ

รูปภาพจากเว็บ meeboard... ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ค่ะ...<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

11. Noo Norway

[​IMG] [​IMG]

รูปภาพจากเว็บ meeboard... ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ค่ะ...<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

12. Noo Norway

รูปภาพจากเว็บ meeboard... ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ค่ะ...<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

13. Noo Norway

มาชมภาพในวันงานเททองหล่อพระประธานพระพุทธชินราชกับ "หลวงปู่บุญลือ วัดคำหยาด อ่างทอง" กันต่อค่ะ (พิธีพุทธาภิเษกในช่วงเย็น)

รูปภาพจากเว็บ meeboard... ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ค่ะ...<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

14. สองหัดส่อง

ขยันจริงๆพี่สาวเรา

15. Noo Norway

ขยันเป็นบางเรื่อง... บางเวลา... และบางอารมณ์ ^^"

16. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ทุกท่านครับ

เพิ่งเข้ามาอ่านกระทู้นี้ครับ แหมเห็นสุขใจจริงๆ ยิ่งได้เห็นหลวงปู่ที่เรารัก ก็มีความสุขยิ้มได้ทุกครั้ง

เรื่องหลวงปู่สมรู้ได้ยังไง ผมก็เจอมาเต็มๆ จนบัดนี้ถ้าหลวงปู่ถามว่าเชื่อไหม ผมจะตอบว่าเชื่อหลวงปู่แบบสนิทใจ้เลยครับหลวงปู่

(หลวงปู่สมของเรา คีบรองเท้ายางด้วย หายากที่จะได้ชมพระผู้ใหญ่คีบรองเท้ายาง อิอิ)

งานนี้ผมขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับที่เผยแพร่เรื่องบุญดีๆ ให้ท่านอื่นๆ ทราบกัน ขอบคุณครับ

17. Noo Norway

ก่อนอื่นขอขอบคุณนะคะที่แวะเข้ามาอ่านกระทู้นี้... เคยเห็นชื่อคุณชาวประมงมานานแล้วในหลายๆกระทู้

หลวงปู่สมท่านเป็นพระที่มีการเป็นอยู่สมถะเรียบง่ายมาก (ไปเห็นมากับตาตัวเองแล้ว... ถึงกล้าพูด) ท่านไม่ได้ยึดติดอยู่กับยศฐาบรรดาศักดิ์ ตำแหน่งและชื่อเสียงแต่ประการใด... กราบไหว้ได้สนิทใจจริงๆค่ะ

18. supatach

supatach เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2006
    ขอบคุณ คุณหนู ที่กรุณาแนะนำครูบาอาจารย์ หลวงปู่สม ให้ได้รู้จัก แค่เห็นหน้าและรอยยิ้ม บอกกับตัวเองได้เลยว่าสิ่งที่คุณหนูกล่าวมาทั้งหมด ไม่ได้เกินจริงเลย
    ทำให้รู้สึกอยากจะไปอ่างทอง ไปกราบหลวงปู่ทั้งสองเร็วๆจริงๆ แต่ไม่แน่ใจว่าการเข้าถึงหลวงปู่ทั้งสองจะยากไหม จะมีลูกศิษย์เจ้ากี้เจ้าการคอยจัดคิวอะไรทำนองนี้หรือไม่

ขอบคุณครับ

19. Noo Norway

ยินดีค่ะ... ไม่ยากแต่ประการใดทั้งสิ้นค่ะ... ไม่มีทศกัณฑ์สามารถเข้ากราบหลวงปู่ทั้ง 2 ได้อย่างใกล้ชิดค่ะ

ตอนนี้หลวงปู่บุญลือร่างกายไม่ค่อยแข็งแรงแต่ท่านก็ยังต้อนรับญาติโยมอย่างยิ้มแย้มแจ่มใสและเป็นกันเองเสมอค่ะ อยากให้คุณ supatach ไปสัมผัสบารมีธรรมของท่านทั้ง 2 ด้วยตัวเอง แล้ววคุณ supatach จะบอกว่าเจอแล้วพระอริยสงฆ์เนื้อนาบุญอีก 2 องค์

อยากรู้รายละเอียดอะไรเพิ่มเติมสอบถามได้เสมอนะคะ ^^

20. สองหัดส่อง

ผมว่าจะเอาถังอ็อกซิเจนของแม่ไปถวายท่านครับ
    (มันเป็นการสมควรหรือเปล่าครับ ของที่เราใช้แล้วถวายพระได้ไหมครับ ถ้าไม่ได้จะได้ไปกราบพร้อมทั้งถวายปัจจัยอย่างเดียวครับ)
    อาจจะเป็นวันศุกร์นี้ ท่านใดต้องการอะไรบอกได้ครับผม
    ปล.จะหลงทางไหมเนี้ย พี่หนูช่วยบอกทาง(สว่าง)ด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2010