ปิดรับบริจาค สำเร็จแล้ว... เชิญชมภาพพระอุปคุต + ลป.ทวด (ขนาดเท่าองค์จริง) วัดนาอุดม อุบลฯ

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Noo Norway, 19 ตุลาคม 2009.

1. นว

นว เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2006
    ร่วมบุญสร้างพระอุปคุต หลวงปู่ทวด วัดนาอุดม จำนวน 500 บาท

โอนเงินแล้วครับ 550 บาท วันที่ 8/11/52
    ที่อยู่แจ้งใน pm ครับ

ขออนุโมทนาบูญกับทุกท่าน ที่ร่วมบุญด้วยครับ

2. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    พระกับผ้ายันต์หลวงปู่กวย... พี่หนูขอมอบให้เป็นของขวัญฟรีค่ะ

หลวงพ่อประเสริฐนั้นพี่หนูไม่รู้จักค่ะ แต่มั่นใจว่าพี่สาวของน้องต้องเคยมีความผูกพันกับท่านมาก่อนในอดีตชาติ และตอนนี้ถึงเวลาแล้วที่จะได้รับรู้... อีกไม่นานพี่สาวของน้อง jomjamp ก็จะได้รู้จักท่านมากขึ้นกว่านี้ไม่วิธีใดก็วิธีหนึ่ง

ดีใจแทนพี่สาวนะที่ได้ประสบเจอเหตุการณ์แบบนี้ด้วยตัวเอง น้อยคนค่ะที่จะมีโอกาส

ขออนุญาตแนะนำนะคะว่าให้พี่สาวลองจุดธูปบอกกล่าวกับท่านดูว่า "ขอให้ท่านมาโปรดอีกและขอให้ท่านเปิดทางให้ได้รับรู้เรื่องราวของท่านและให้ได้มีโอกาสไปกราบไหว้ท่าน" (ถ้ายังดำรงขันธ์อยู่หรือถ้าละสังขารแล้วให้ได้กราบพระศพของท่านก็ยังดี) แล้วหลังจากนั้นก็ให้ทำบุญกับท่านตามความสะดวก

3. Noo Norway

อ้อ...ลืม... ขอชื่อที่อยู่ด้วยค่ะ

4. Noo Norway

รับทราบค่ะ... จะจัดส่งให้ในเร็วๆนี้นะคะ

หนูขอขอบคุณและอนุโมทนากับคุณนวอีกครั้งค่ะที่กลับมาร่วมบุญกับหนูอีก
    ขอให้คุณนวมีความสุข ความเจริญทางทั้งโลกและทางธรรมค่ะ

5. กึกก้อง

กึกก้อง เป็นที่รู้จักกันดี

รายการที่ 27, 28, 35, 36, 37, 38 รวม 6 รายการ จองครับ

6. สักกะ

สักกะ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2006
    แวะมาเยี่ยมนะจ๊ะน้องสาว...

7. ข้างวัด

ข้างวัด เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2008
    หวัดดีครับพี่หนู สบายดีนะครับ
    วัดนี้ส่งของให้แล้วครับ

8. ข้างวัด

ข้างวัด เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2008
    หวัดดีครับพี่หนู สบายดีนะครับ
    วัดนี้ส่งของให้แล้วครับ

9. ผาแดง

ผาแดง เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยครับ ลองดูว่าใช่องค์นี้มั้ยครับ

หลวงพ่อเสริฐ เขมะโก เกิดวันพฤหัสบดีที่ 13 เดือน เมษายน พ.ศ. 2465 ตรงกับ ปีจอ ปัจจุบันอายุ 84 ปี เป็นบุตรนายจอกแก และนางบุญ สุวรรณโชติ เป็นคน อำเภอแกลง จังหวัดระยอง ชื่อและนามสกุลทางทะเบียน คือ นายประเสริฐ สุวรรณโชติ ได้บรรพชาเป็นสามเณร ตั้งแต่อายุ 9 ขวบ โดยเป็นลูกศิษฐ์ของหลวงพ่อโต (พระครูนิวาสธรรมสาร) วัดชากโดน อำเภอแกลง จังหวัดระยอง ปัจจุบันจำพรรษาอยู่ที่วัดโอภาสี ตำบลสำนักทอง อำเภอเมืองฯ จังหวัดระยอง

ไฟล์ที่แนบมา:

10. jomjamp

jomjamp เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2009
    ที่อยู่ผมนะคราบพี่หนู

นายสมศักดิ์ กองตัน

54/9 หอพักปอแก้ว ม.1 ถ.แม่ขัวมุง ต.ช้างเผือก

อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50300

ขอขอบคุณพี่หนูมากๆๆนะคราบ ที่ให้ของศิษย์น้องฟรีๆๆ

อย่างนี้สิคราบ ใช้ได้ผล 100 เปอร์เซนต์ อิอิ

:cool::cool:

11. jomjamp

ผมจะนำไปให้พี่สาวดูนะคราบ ว่าใช่หลวงพ่อที่อยู่ใฝนหรือเปล่า

ขอบคุณมากๆๆนะคราบพี่ผาแดง

12. Noo Norway

วัตถุมงคลของหลวงปู่กวยพี่หนูมีน้อยค่ะเพราะเล่นหายาก ปลอมเยอะมาก มีแค่ 8 รายการ + หนังสือชีวประวัติและภาพวัตถุมงคลของหลวงปู่ที่สมบููรณ์ที่สุด เล่มละ 1,200 บาท เป็นหนังสือเล่มที่แพงที่สุดในชีวิตพี่หนูเลยค่ะ... ภูมิใจมากที่ได้เป็นเจ้าของแต่น่าเสียดายไม่มีรูปให้ดูเพราะอยู่ที่บ้านที่เมืองไทย และมีพระคาถาของท่านโดยตรงอยู่หลายบทที่ได้มาจากลูกศิษย์ก้นกุฏิ

1. พระสมเด็จหลังรูปเหมือน ปี 2517 องค์จะใหญ่กว่าพระสมเด็จทั่วไปอย่างเห็นได้ชัด รุ่นนี้สร้างหลายครั้ง ครั้งแรกเมื่อปี 13,15,17,18 พระสมเด็จหลังรูปเหมือนรุ่นนี้หลวงปู่กวยท่านบอกว่า "ดี... เก่ง"

ตอนที่ได้มานั้นเล่นหากันองค์ละ 2-25,000 บาท แต่พี่หนูได้มาฟรีจากความเมตตาของลูกศิษย์ก้นกุฏิของหลวงปู่ท่านหนึ่ง พี่หนูเคยทำบุญถวายแด่หลวงปู่ผ่านลุงท่านนี้บ่อยครั้ง ท่านเห็นว่าพี่หนูมีความรักเคารพศรัทธาในองค์หลวงปู่กวยจริงๆท่านจึงมอบให้เป็นของขวัญวันปีใหม่เมื่อหลายปีมาแล้วค่ะ

2. พระสมเด็จ หลังยันต์ตุ๊กตา (ยันต์จม) องค์นี้ก็ได้มาฟรีอีก... แต่ความเป็นมาแปลกดีจัง (พี่คิดเข้าข้างตัวเองว่าได้มาเพราะหลวงปู่กวยท่านเมตตาอยากให้พี่ได้เป็นเจ้าของ)

วันนึงน้องสมาชิกเว็บคนนึงที่รู้จักกัน (เพราะน้องเขาเคยร่วมทำบุญกับพี่หนูในกระทู้งานบุญร่วมสร้างพระธาตุถวายแด่หลวงปู่ญาท่านสวน ได้คุยกันทั้งหน้าไมค์และหลังไมค์) เขาไปทำธุระเรื่องงานที่ชัยนาท บังเอิญคนที่น้องเขาไปติดต่อเรื่องงานด้วยนั้นนับถือหลวงปู่กวยและมีพระของท่านมากและที่สำคัญได้รับมาจากทางวัดโดยตรง

2 คนนั้นจึงคุยกันเรื่องพระของหลวงปู่กวย น้องเขาก็เกิดความอยากได้ขึ้นมาเพราะน้องเขาก็นับถือหลวงปู่กวยเหมือนกัน จึงได้ขอเช่าบูชาพระสมเด็จ หลังยันต์ตุ๊กตา 1 องค์ พอพี่คนนั้นเอาพระมาให้น้องเขาดู พอน้องเขาได้เห็นได้สัมผัสเท่านั้นแหละ... เกิดอาการขนลุกซู่ไปทั้งตัว... รับรู้ได้ในทันทีว่าเป็นของแท้และดีมากด้วย

แต่พี่แปลกไปกว่านั้นก็คือพอน้องเขามีอาการอย่างที่บอกแล้ว... น้องเขาก็นึกถึงพี่หนูขึ้นมาทันทีและเกิดอยากเช่าบูชามาเผื่อด้วย 1 องค์

น้องเขามาเล่าให้ฟังทีหลังว่ายังงงตัวเองเหมือนกันว่าทำไมถึงคิดถึงพี่หนูขึ้นมาในช่วงนั้นพอดี... ทำไมไม่นึกถึงคนอื่นทั้งๆที่น้องเขารู้จักและสนิทกับหลายคนในเว็บเหมือนกันและทำไมถึงอยากเช่าบูชามาเผื่อด้วย ทั้งๆที่ก็ไม่รู้ว่าพี่หนูจะเอาหรือเปล่า เพราะราคาไม่ใช่ถูกๆและที่สำคัญคือน้องเขาไม่เคยรู้มาก่อนว่าพี่หนูก็นับถือหลวงปู่กวยด้วย เพราะทุกครั้งที่เราคุยกันส่วนมากจะคุยเรื่องหลวงปู่ญาท่านสวนและหลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ เป็นหลัก (น้องเขาเป็นสายตรงหลวงพ่อเปิ่น)

จากตอนแรกที่คิดไว้ว่าจะให้พี่หนูเช่าบูชาต่อ... แต่อยู่ดีๆน้องเขาก็เปลี่ยนใจ ขอมอบให้เป็นของขวัญวันปีใหม่แทน

เป็นพระสมเด็จของขวัญวันปีใหม่ที่ได้มาเป็นองค์ที่ 2... ยังภูมิใจในวาสนาของตัวเองอยู่เลยนะเนี่ย มีแต่คนเมตตาเสมอมา ^__^

3-4 ทั้ง 2 เหรียญนี้ก็ได้มาฟรีอีก... จากลูกศิษย์ของหลวงปู่... สร้างเองเอาไว้แจกญาติพี่น้อง... สร้างน้อยมาก

5. รูปเหมือนปั๊มหลวงปู่กวย มีรอยจารทั้งองค์ พระอาจารย์ตั้ว (ลูกศิษย์ของหลวงปู่กวย) ปลุกเสก

6. พระสังกัจจายน์เนื้อดิน รุ่นเก่ามากๆ (ยังไม่ได้แต่งรูปเลย... ขอติดไว้ก่อนนะ)

7. ผ้ายันต์สีแดง มีตราวัดปั๊ม เช่าบูชามาจากวัด (พร้อมกันกับ 2 รายการที่พี่หนูให้น้อง jomjamp)

8. พรมรองพระศพผืนเล็กๆ... ได้มาจากคนเชียงใหม่ผู้ใจบุญ (เอ่ยชื่อไม่ได้) ซึ่งได้มาจากวัดโดยตรงอีกที... หายากมาก... จะมีเฉพาะลูกศิษย์ใกล้ชิดวงในเท่านั้นค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

13. Noo Norway

ดีใจนะเนี่ย... นานๆน้องนินจะมาเม้นให้ชื่นใจซักที ส่วนมากแวะเข้ามาอ่านดูความคืบหน้าและก็กดปุ่มอนุโมทนา... แล้วก็จากไปอย่างเงียบๆ

รักษาสุขภาพนิ้วมือด้วยนะจ๊ะ... พี่สาวเป็นห่วงมากมายเด้อ (อย่าเล่นเพลินจนลืมพักผ่อนหล่ะน้องชาย) T_T ^_^ Y_Y *_* n_n

14. Noo Norway

รับทราบค่ะคุณอากึกก้อง... เดี๋ยวหนูจะลงชื่อร่วมบุญไว้ให้นะคะ... ไม่ทราบว่าได้รับพระปิดตาที่น้องนินส่งไปให้หรือยังคะ

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับคุณอากึกก้องด้วยค่ะ

15. Noo Norway

ขอบคุณค่ะพี่อั๋น... พี่ชายที่ดีก็ต้องอย่างงี้แหละค่ะ... หมั่นแวะมาเยี่ยม ห้ามให้น้องสาวหง่าวอยู่คนเดียวนะคะ เดี๋ยวบาปนะ อิอิ

คิดถึงพี่ชายเสมอ (พักหลังไม่ค่อยได้คุยกันเลย) ดูแลสุขภาพด้วยนะคะ

ขอให้บุญรักษาพี่อั๋นค่ะ

16. Noo Norway

หวัดดีค่ะ... พี่หนูสบายดี... สบายแบบสุกๆดิบๆตามสตายล์ของพี่หนูแหละค่ะ

ไปอุบลงวดหน้า... พี่หนูขอเจอตัวจริงเสียงจริงหน่อยนะ... รับรองมีฮาแน่นอนค่ะ ^__^

ขอบคุณมากนะคะที่เป็นธุระเรื่องจัดส่งพระให้
    พี่หนูขออนุโมทนาบุญกับน้องข้างวัด (จริงๆ) ด้วยค่ะ

17. Noo Norway

น่าอายจริงๆเลยนะคะสำหรับสาวระยอง (แต่ในบัตรประชาชน) อย่างหนูที่ไม่เคยได้ยินชื่อหลวงพ่อหลวงพ่อเสริฐมาก่อน... สู้หนุ่มที่อยู่ไกลจากระยองตั้งไม่รู้กี่ร้อยโลอย่างพี่ผาแดงไม่ได้.. รอบรู้ตัวจริง... เสียงจริง... หนูชื่นชมในตัวพี่ผาแดงมากค่ะ :cool:

รอลุ้นเหมือนกันว่าจะใช่องค์เดียวกันหรือเปล่า...ถ้าใช่... แหล่มเลยค่ะ ยังไม่ทันได้ทำตามที่หนูแนะนำก็สัมฤทธิ์ผลซะก่อนแล้ว โอมเพี้ยง... ขอให้ใช่ด้วยเถิด ^__^

18. Noo Norway

เสร็จแน่ทีนี้... รู้ที่อยู่แล้ว... ถ้าพี่หนูมีโอกาสไปเชียงใหม่เมื่อไหร่ อาจจะแวะไปเยี่ยมถล่มนะคะน้อง jomjamp เตรียมตัวเตรียมใจให้ดีก็แล้วกัน อ่านเม้นนี้แล้ว... ห้ามย้ายหนีนะ อิอิ

ปล.พระสมเด็จแหวกม่านที่พี่หนูจะให้นั้นเป็นรุ่นย้อนยุค สร้างปี 2539 นะคะ ใครที่ไม่มีรุ่นแรกของท่านก็บูชาหารุ่นนี้มาใช้แทนค่ะ เพราะรุ่นแรกเล่นหากันที่หลักแบ็งค์พันเป็นสิบใบขึ้นไปตั้งนานแล้ว :'(

19. Noo Norway

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 4 คน ( เป็นสมาชิก 3 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>Noo Norway, jomjamp, สันตติ</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ตีหนึ่งกว่าแล้วนะน้อง jomjamp ยังไม่นอนอีกเหรอเนี่ย... เดี๋ยวไปง่วงนอนในเวลาเรียนนะ อิอิ ^^

20. jomjamp

เรียนบ่ายคราบพี่หนูยังไงน้องจ๋อมแจ๋มก็ตื่นทัน

อิอิ

เรื่องหอผมก็จะย้ายไปเรื่อยๆๆอ่ะคราบพี่หนู (ตามประสาคนหน้าตาดี อิอิ)

เปล่าหรอก ผมว่าหอนี้มันแพงเกินไปอ่ะคราบ

จะย้ายไปหอที่ถูกๆๆ สักหน่อย

มันเป็นเรื่องของอนาคตคราบ