สำนักสงฆ์สายไหมวนาราม เชิญร่วมบุญสร้างองค์ปฐมขนาดแปดศอก

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 11 มีนาคม 2007.

1. แก้วบูรพา

แก้วบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

มียอดโอนมาอีก 500 บาทครับ ของคุณ yellow ครับ

วันนี้ผมได้ส่งพระธาตุพระสีวลีให้คุณ kengy และคุณ arada119 เรียบร้อยแล้วครับ

สำหรับท่านที่โอนเงินมาแล้ว ช่วยโพส ชื่อ ที่อยู่ ด้วยครับ ผมจะได้จัดส่งไปให้ครับ

พรุ่งนี้ผมจะนำรูปพิธีบวงสรวงมาให้ชมครับ

2. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนากับทุกท่านครับ รายการ 1,000 บาท นั้นของใครครับ ถ้าเป็นของคุณ ธรรมนูญ ช่วยแจ้งเข้ามาด้วยนะครับ พร้อมที่อยู่ที่จะให้ส่งพระให้ การสร้างองค์ปฐมในครั้งนี้ นับเป็นปฐมฤกษ์ที่ดี เพราะเป็นการสร้างที่ประดิษฐานพระรัตนะตรัยที่จะสืยทอดพระศาสนาให้เจริญรุ่งเรืองยืนยาวต่อไป

จากผืนนา ๕๐ ไร่ที่มีราคา ๓ ล้านบาท เมื่อเทียบกับอริยะทรัพย์ที่ลุงไหมพึงได้นั้น เปรียบเทียบกันไม่ได้เลย เมื่อคุณ แก้วบูรพามีจิตศรัทธาสร้างองค์แทนพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นองค์ปฐมประดิษฐาน ณ ผืนนาอริยะทรับนี้ยิ่งเป็นการเพิ่มความสมบูรณ์บริบูรณ์แก่ศาสนะสถานแห่งนี้ยิ่งนัก

เมื่อกาลข้างหน้าศาสนะสถานนี้เจริญรุ่งเรือง มีผู้คนเข้ามากราบมาไหว้ มาปฏิบัติ พวกเราที่ร่วมบุญกันมาก็ได้ผลบุญอย่างต่อเนื่องยาวนาน เป็นการร่วมสร้างอริยะทรัพย์ร่วมกันครับ

และการสร้างองค์ปฐมในครั้งนี้ ผมมีความรู้สึกว่าและมั่นใจ ว่าการก่อสร้างจะรุดหน้าไปเลื่อยๆหรืออาจจะไวกว่าที่คิดด้วยซ้ำ ติดตามรายงานความคืบหน้าจากคุณแก้วบูรพาดูนะครับ เจ้าภาพทำสำเร็จเพียงไรพวกเราที่ร่วมบุญก็สำเร็จด้วยเพียงนั้น ครับผม

3. ธรรมนูญ

ธรรมนูญ เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินแล้วครับ

โอนเมื่อวานนี้ครับ ๑๔/๓/๕๐
    ต้องขออภัยด้วยครับมัวแต่ใจเย็นไม่ยอมแจ้งครับ

จัดส่งตามที่อยู่นี้ครับ
    ธรรมนูญ ศิริตาคำ
    ๖๐๓ ซ,รังสิต-นครนายก๒๑ ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี ๑๒๑๓๐

ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงที่ให้โอกาศร่วมทำบุญครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      83.2 KB
      เปิดดู:
      40
  4. แก้วบูรพา

ภาพพิธีบวงสรวงตอนเช้าวันนี้ครับ
    การจัดโตะ เครื่องบวงสรวงถูกต้องตามแบบแผนทุกประการ

5. Fourthman

Fourthman เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2005
    ยินดีที่ได้ร่วมบุญเช่นกันครับคุณณรงค์ โอนเงินเมื่อไหร่จะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ ตอนนี้กำลังรอ CASHFLOW อยู่

6. แก้วบูรพา

มีการให้ผู้มาร่วมงานร่วมติตแผ่นทองที่เสาเข็มแล้วพระอาจารย์พรมน้ำมนต์เพื่อความเป็นสิริมงคล

7. แก้วบูรพา

หลังจากนั้นจึงเข้าศาลาเพื่อถวายพระโดยมี

๑. สมเด็จองค์ปฐมที่กำลังจัดสร้างเป็นองค์ประธาน
    ๒. ภัตตาหารที่คณะนำมาถวายพระ
    ๓. ผ้าไตรจีวร
    ๔. พระที่มาร่วมงาน ๙ รูป

เมื่อครบองค์จึงเป็นสังฆทาน ซึ่งผู้ร่วมทำบุญในคราวนี้นอกจากจะได้อานิสงค์การสร้างพระสมเด็จองค์ปฐมครบถ้วนบริบูรณ์แล้ว ยังได้อานิสงค์ของสังฆทานอีกด้วย ทำให้ได้อานิสงค์เพิ่มขึ้นอีกเป็นประมาณมิได้

8. Nar

ผมฟังหลวงพ่อพระราชพรหมยานเถระเจ้าท่านเทศนาเรื่องพรหมวิหารสี่ ท่านบอกว่าการที่จะเป็นมนุษย์ที่ประเสริฐได้ จะต้องมีพรหมวิหารสีโดยสมบูรณ์ประจำใจขาดตกบกพร่องข้อใดข้อหนึ่งไม่ได้ เพราะพรหมวิหารสี่ เป็นอาหารของศีล เป็นอาหารของสมาธิ เป็นอาหารของปัญญา

เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา ผู้ใดมีไว้ประจำใจผู้นั้นเป็นผู้มีศีลบริสุทธิ์ ในข้อที่ว่า มุทิตา ต้องเป็นคนมีใจอ่อนน้อมถ่อมตน ไม่อิจฉาริษยาใครเห็นคนอื่นทำดี หรือได้ดีเราควรยินดีในความดีของเขาด้วย อย่างเช่นการโมทนาในบุญกุศลของผู้อื่นเป็นต้น เป็นการได้บุญโดยที่ไม่ต้องลงทุนอะไรมาก แต่ต้องโมทนากันด้วยน้ำใสใจจริงของจิตใจจึงจะเกิดผลสมบูรณ์

ซึ่งข้อนี้ผมก็ทำมาเป็นปรกติ เห็นคนอื่นทำความดีนี่บางทียินดีกับเขาจนขนพองสยองเกล้าเป็นปีติกับเขาอย่างยิ่ง ยิ่งเกี่ยวกับการทำนุบำรุงพระศาสนานี่ยิ่งสุดๆของความยินดีเลยทีเดียว

คุณ แก้วบูรพา เป็นบุคลลที่ผมพึ่งเคยรู้จักถึงขั้นพูดคุยเป็นการส่วนตัวก็ไม่นานมานี้เอง แต่เห็นการทำบุญหรือร่วมทำบุญกับผมก็นานพอสมควร แต่ด้วยเหตุบังเอินน่ะครับ ที่แม่ผมอยู่วังน้ำเย็นมาสิบกว่าปีได้รู้จักกับ คุณ แก้วบูรพา ในฐานะหนึ่ง แต่คุณแก้วบูรพาอาจไม่รู้จักแม่ผมก็ได้ จึงพอได้ทราบเรื่องราวของคุณแก้วบูรพาอยู่บ้างเล็กน้อย(ต้องขอโทษด้วยครับที่ระราบระล้วง)

เรื่องอื่นผมไม่รู้อะไรหรอกครับที่คุยกันกับแม่ เรื่องที่คุยก็คือเรื่องการทำบุญของคุณแก้งบูรพา แถววังน้ำเย็น ยกตัวอย่างวัดนาเจริญเป็นต้น ผมจึงได้ถึงบางอ้อ มาเจอบุคคลที่ทำเพื่อพระศาสนาตัวยงเลยทีเดียว

ด้วยเหตุนี้ผมก็ขอใช้พรหมวิหารสี่ ข้อที่สาม มุทิตาจิต กราบโมทนาในบุญกุศลที่คุณแก้วบูรพา ที่ได้ทำไว้ดีแล้วทุกประการ ตั้งแต่ต้นจนปัจจุบัน และในอนาคตกาล ด้วยความจริงใจอย่างยิ่ง ขอผลบุญนั้นพึงบังเกิดแก่ข้าพเจ้าด้วยเทอญ

ทุกท่านที่เข้ามาร่วมบุญกัน ณ ที่นี้ ผมขอบอกให้เลยว่าเราได้มาร่วมบุญกับผู้ที่มีความพร้อมทุกประการในการสร้างบุญสร้างกุศลในครั้งนี้ ขอให้ทุกท่านคอยดูนะครับ ภาพงานบวงสรวงที่คุณแก้วบูรพานำมาให้ชมเห็นแล้วชื่นใจเกิดปีติสุขใจอย่างมาก ถ้าผมอยู้บ้านคงได้ไปร่วมงานนี้แน่เลย องค์ปฐมขนาดแปดศอกกำลังจะเกิดขึ้นอีกองค์ ณ สถานที่แห่งนี้ ในไม่ช้านี้คงได้เห็นกันครับ

ผมขอกราบโมทนากับคุณแก้วบูรพาอีกครั้งครับและทุกท่านที่มาร่วมบุญครับผม

ชุดบวงสรวงที่สวยงาม มีความเพรียบพร้อม บ่งบอกความสำเร็จที่สวยงามที่รออยู่ข้างหน้านะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 มีนาคม 2007
  9. แก้วบูรพา

วันนี้ผมได้ส่งพระธาตุพระสีวลีให้ คุณธรรมนูญ เรียบร้อยแล้วครับ

10. oyoyo554

oyoyo554 เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004

พี่แก้วบูรพาคะ รูปนี้เป็นเสาเข็มสำหรับรองรับน้ำหนักองค์ปฐม 8 ศอกใช่หรือไม่คะ และดูเหมือนผู้ร่วมบุญที่อยู่ในพิธีได้ร่วมกันเจิมเสาเข็มหรือเปล่าคะ

เห็นในภาพพิธีบวงสรวงแล้วก็น่ายินดีกับทุกท่านด้วยที่ได้ร่วมในพิธีบวงสรวง อันเป็นพิธีที่หลวงพ่อวัดท่าซุง ท่านทำทุกครั้งเมื่อมีการก่อสร้างเสนาสนะ วิหารทาน หรือการก่อสร้างองค์พระพุทธรูป

การก่อสร้างก็คงดำเนินการต่อไป และงานนี้โยมั่นใจและมองเห็นที่สุดของบุญที่พี่แก้วบูรพาได้เป็นผู้นำบุญ และทำได้สำเร็จ

ขออนุโมทนาในกำลังใจอันเยี่ยมยอดของพี่แก้วบูรพาและพี่ณรงค์รวมทั้งเพื่อนพลังจิตผู้ร่วมบุญทุกท่าน

11. arada119

arada119 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ผมได้รับพระธาตุแล้วนะครับ ดูรูปแล้วรู้สึกชื่นใจอย่างบอกไม่ถูกครับผมคิดว่างานบุญในครั้งนี้ต้องสำเร็จลุล่วงไปได้ด้วยดีแน่นอนครับ

ขออนุโมทนากับคุณแก้วบูรพา คุณณรงค์และผู้ร่วมทำบุญในครั้งนี้ด้วยนะครับ

12. Nar

วันนี้ 17/3/07 ได้ส่งพระให้กับสี่ท่านดังนี้ครับ
    คุณ phibula
    คุณ hanashi
    คุณ arada119
    คุณ kengy

ทั้งหมดส่งแบบ EMS ครับ ภายในสามวันน่าจะได้รับทุกท่านครับ

ส่วนของคุณธรรมนูญผมส่งชื่อให้ทางบ้านไม่ทันคงเป็นวันจันทร์ ต้องขออภัยในความล่าช้าครับ กราบโมทนากับทุกท่านที่ร่วมบุญครับ

13. แก้วบูรพา

รูปนี้เป็นการให้ผู้มาร่วมงานได้ร่วมทำบุญปิดทองที่เสาเข็มครับ
    เป็นกุศโลบายให้คนทำบุญมีความร่ำรวย เหมือนปู่ของนางวิสาขาที่ได้ปิดทองเท่าปีกตัวริ้นที่ฐานส้วมของพระพุทธเจ้า ด้วยอานิสงค์นั้นทำให้เกิดมารวยมากครับ

14. Sripiyawat

Sripiyawat Active Member

ผมขอร่วมทำบุญสร้างองค์ปฐมแปดศอก กับคุณแก้วบูรพา คุณ Narong และทุกๆ ท่านด้วยครับ
    ได้โอนเงิน จำนวน 1,009.00 แล้ววันนี้ครับ 18/03/2550 เวลา 20:42 น.
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านด้วยครับ
    นายสุวัฒน์ เอื้อวิเศษวงศ์
    459/18 หมู่ที่ 5 หมู่บ้านรุ่งกิจวิลล่า 9
    ถนนร่มเกล้า แขวงคลองสามประเวศ เขตลาดกระบัง
    กรุงเทพมหานคร 10520<O:p></O:p>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2007
  15. แก้วบูรพา

ตอนนี้ตอกเสาเข็มเสร็จเรียบร้อนแล้วครับ ที่เห็นในภาพขณะกำลังตอกครับ

ขณะนี้กำลังเริ่มทำฐานรากอยู่ครับ แล้วผมจะนำภาพมาให้ดูเป็นระยะครับ

16. Nar

กราบโมทนาในบุญกุศลกับคุณ Sripiyawat เป็นอย่างยิ่งครับที่ได้มีโอกาสทำบุญร่วมกัน เพื่อยังความเจริญให้พระศาสนายืนยาวต่อไป ผมดีใจกับทุกท่านที่ทำนุบำรุงพระศาสนา เป็นบุญเป็นกุศลที่ยิ่งใหญ่ เป็นประโยชน์ทั้งแก่ตนเองและผู้อื่นด้วย ทั้งโลกนี้และโลกหน้า พูดแล้วก็อยากกราบโมทนาอีกครั้งในบุญกุศลครับ

ผมจะส่งพระสมเด็จผงยาวาสนาไปให้นะครับ แหมถ้าผมอยู่บ้านคงมีแถมไปให้อีกครับ แต่นี่คนทางบ้านเป็นผู้ส่งให้ก็จนใจ เดี๋ยวหยิบผิดไปยุ่งเลย ขอบคุณมากครับ

17. Nar

ขอบคุณมากครับที่แจ้งมา ผมอยากให้ทุกท่านที่ผมส่งพระให้เมื่อรับแล้วช่วยแจ้งมาด้วยนะครับ หรือถ้ามีความผิดพลาดอันใดก็บอกกล่าวมาได้ครับ ขอกราบอาราธนาคุณขององค์สมเด็จพ่อองค์ปฐมคุ้มครองทุกท่านที่ได้บูชาและร่วมทำบุญทำนุบำรุงพระศาสนาทุกท่านครับ สาธุ

18. Nar

เห็นแล้วก็นึกไปถึงองค์ท่านเมื่อเสร็จสมบูรณ์ เด่นเป็นสง่ากลางทุ่งนาที่กลายมาเป็นผืนอริยะทรัพย์แล้วนี้ ใจก็เกิดปีติสุขทันที ตัวผมเองแม้จะเป็นเพียงผู้ร่วมบุญน้อยๆคนหนึ่ง แต่เมื่อเห็นความสำเร็จของแต่ละท่านในการสร้างบุญสร้างกุศล สร้างบารมี ผมก็มีแต่ความสุขใจร่วมกราบโมทนายินดีปรีดากับเจ้าภาพใหญ่ทุกท่านอย่างยิ่งครับ

19. kengy

kengy เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2006
    ผม kengy ได้รับพระธาตุและสมเด็จองค์ปฐม เรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณคุณแก้วบูรพา และคุณ ณรงค์ มากครับ ขาดแต่สมเด็จองค์ปฐมปางกายมนุษย์ ของหลวงพี่เล็ก ยังไงขอบคุณทั้งสองท่านที่เสียสละทุ่มเทเพื่องานนี้ โอกาสหน้าจะได้ร่วมบุญกันอีก ขอบคุณครับ

20. Nar

ขอบคุณมากครับที่แจ้งมา ปางกายมนุษย์ได้แยกส่งไปเพราะอยู่องค์ละที่คาดว่าภายในสัปดาห์นี้คงได้รับครับ ทั้งสองท่านนะครับ กราบโมทนในบุญราศรีที่ได้มีโอกาสทำบุญสร้างกุศลร่วมกันครับ