สัมมาทิฎฐิเป็นไฉน( ไม่ธรรมดา )

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ขันธ์, 5 มีนาคม 2009.

1. หม้อหุงข้าว..!

หม้อหุงข้าว..! เป็นที่รู้จักกันดี

พิมพ์ผิดๆ แต่ผมอ่านรู้เรื่อง แต่แก้ให้เป็น "ปัจจยการ กับ อิทัปปัจจยตา"

2. jinny95

jinny95 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ตรงไหน โปรดชี้แนะ ^-^

3. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

แจ่ม ท่านประธานผึ้งครับ ผมขอแก้ครับ

[​IMG][​IMG][​IMG]

4. โชแปง

โชแปง Active Member

17 กุมภาพันธ์ 2009
    แน่นอนคงไม่ใช่เมืองแก้วเมืองแหวนแน่ๆ
    คุยกันสนุกๆ ด้วยอารมณ์ว่างนะ
    ไม่ต้องไปผมว่าอวดรู้หรืออวดสอน แค่แลกเปลี่ยนกัน

งงไหม ทำไมพระอริยะบางรูปว่านิพพานเที่ยง บางท่านว่าดับสูญ
    ไปหาอ่านได้นะ

มันเกิดจากภาษาทั้งนั้น อย่างผมพูดบางครั้งทะลุกลางป้องไม่ตรงกับท่านอื่น หากมาดูอีกที มันก้เข้าใจตรงกัน แต่อธิบายขัดกัน
    ที่สุดแล้วเข้าใจสิ่งเดียวกัน

สมมุติมันดิ้นได้ ถูกไหม

5. หม้อหุงข้าว..!

หม้อหุงข้าว..! เป็นที่รู้จักกันดี

เออ เอา..!
    เอาไอ้นี่ไปสู้กับเค้า [​IMG]
    จากหม้อหุงข้าว

6. นิวรณ์

พี่ครับ ผมเห็นรูปนี้แล้ว มักคังคัง ตาว่างเปล่า คือ ไม่รู้จริงๆครับว่า หมายถึงอะไร

* * * *

ท่านประธานผึ้งครับ ผมขอให้ท่านลีลาดี ถอนรูปนี้ออกจากกระทู้ ผมสงสัยว่า
    จะถูกหมิ่นปลาหมาดครับ

7. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ไปศึกษาให้ดีก่อน ทำนิพพานให้แจ้ง เท่าผมแล้วค่อยมาเถียงกับผม
    นี่ไม่ได้เปิดตำราเถียงหรอกนะ กำหนดใจเอาแล้วพิจารณาดูว่า ใจขณะนั้นๆ เป็นอย่างไร จึงพูด
    ไม่ใช่นึกขึ้นมาแล้วพูด หรือใช้สัญญาหรือ ตรรกะ ก่อนพูด

คนมีมิจฉาทิฎฐิ มองไปได้ว่า จิตนี่ไม่เที่ยง จิตนี้แหละเทียง พอไปผนวกเข้ากับ พระนิพพานก็นิ่งเลย
    เจตสิกจะเปลี่ยนไปอย่างไร ก็ไม่ได้ทำให้จิตนั้นเปลี่ยนตาม
    นั่นแหละ สอุปาทิเสสนิพพาน
    แม้ผมจะไม่แจ้งแต่ก็ เห็นตามกันไปแล้ว

ไม่ใช่พวกท่องมา จำมาเสียเมื่อไร

8. jinny95

jinny95 เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ผ่านขึ้นหนึ่ง มิจฉาทิฐิหายไปเหมือนกัน ยังแยกย่อยได้อีกสาม ชาติภพเหลือไม่เท่ากัน ก็ตรงที่สัพประยุทธ์นี้ ว่าพิจารณาอะไร

เรื่องรู้ ก็ต้องถามว่านามรูปยังดำรง วิญญาณยังมีอยู่ ขันธ์ยังดำรง แต่ไร้ซึ้งอุปทาน มันก็ไร้ทุกข์ เท่านั้นพอ^-^

9. นิวรณ์

พี่จารณาเถอะนะครับ จะเห็นเลยว่า นิพพาน แบบคุณนั้น ต้องมีจิตเคลื่อนเข้าไปหา

แบบนี้ เรียกว่า เกิดการกระทำของจิตครับ เกิดกรรม

นิพพาน ไม่เกิด ร่วมกับ การกระทำกรรมหลอกครับ เพราะ นั่นมันคือ ภพ

นิพพาน ไม่ได้อยู่ใน ภพ

สิ่งที่คุณเอาจิตเคลื่อนเข้าไปนั้น คุณหลอกตัวเองแล้ว สร้างอะไรบางอย่าง
    ขึ้นมา แล้วก็เอาจิตเคลื่อนเข้าไปจับ เพื่อยู่ เพื่อเป็น มีการไป มีการมา

มันเลยเห็นว่าจิตเที่ยงขึ้นมา แต่ข้างนอกไม่เที่ยงเป็นไตรลักษณ์ไปหมด
    แต่มีอันเดียวเที่ยง ครองอยู่ มีการจับจองครองอยู่

นิพพาน นี่ ไม่มีอะไรเข้าไปครองหลอกครับ มีแต่หลอกตัวเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2009
  10. หม้อหุงข้าว..!

มักคังคัง เลยรึท่าน ที่ตัดเล็บไง
    มันมีไอ้นี่ซ่อนอยู่ นี่แหละอาวุธลับ แหลมเชี้ยม...[​IMG]

11. โชแปง

ลืมตอบคำถาม หุหุ
    ก็ฐานรู้นั่นแหละ
    เหมือนรู้ตัวว่าเดินในกลุ่มควัน เดินมันไปเรื่อยๆทุกย่างก้าวก็รู้ รู้ทันปัจจุบัน
    จนออกจากกลุ่มควัน ย่อมเห็นชัดเจน ก็รู้ว่าเห็นชัดจน ไม่ได้ส่งนอก ไม่ได้ย้ายฐานจิตไปไหน

ส่วนสัปยุต พระศรีกล่าวไว้แล้วล่ะ

12. ธรรมภูต

ธรรมภูต เป็นที่รู้จักกันดี

1
    เอกจรัง= ดวงเดียวเที่ยวไป

มีพระพุทธพจน์กล่าวไว้
    "เรา(จิต)เวียนว่ายเข้าไปในภพน้อยใหญ่
    อันยาวนานนับไม่ถ้วนนั้น เป็นเพราะ
    ไม่รู้เห็นอริยสัจจ๔ตามความเป็นจริงดังนี้"

อาจานนิวรณ์ จะกล่าวหาใครเป็นมิจฉาทิฐินั้น
    ควรพิจารณาเรื่องนั้นให้รอบคอบหน่อย

ผมขอถาม
    ถ้าจิตมีหลายดวงเกิด-ดับแล้ว
    กรรมดีกรรมชั่วจะบันทึกลงที่จิตดวงไหน?
    ในเมื่อจิตไม่เที่ยงแล้ว จะอบรมฝึกฝนจิตไปเพื่ออะไร?
    ถ้าไม่ใช่จิตที่เข้าไปเวียนว่ายในภพน้อยใหญ่แล้ว อะไรที่เข้าไปเวียนว่าย?

;aa24

13. ขันธ์

บ้าไปแล้ว นั่นแหละกรรม ที่มาด่าผม 555
    เวรกรรม ไอ้คนน่าสงสารนั่นมันต้องยกให้คุณ เพราะคุณนี่ดูเหมือนจะรุ้เยอะนะ แต่ไอ้ตัวหลักๆ นี่ผิดหมด
    ส่วนไอ้ตัวไม่สำคัญ นั่นรู้ จำได้แม่น

14. นิวรณ์

เห้ย ตรงนั้นมันเอาไว้เปิดขวดนี่ ผมเป็นผู้ชายนะ[​IMG]

15. โชแปง

เข้าใจตรงกันรึเปล่าหว่า
    ในสภาวะนั้น รูปนามไม่มีแล้วก็ไม่เชิง
    เรารู้ ย่อมแปลว่ามีอยู่ ของนาม
    เราเข้าไปรู้ ย่อมแปลว่ามีอยู่ ของรูป

แต่ทั้งสองอย่างกลับไม่มี งงไหม

16. นิวรณ์

กรณีของคุณธรรมภูติ ผมขอยกไว้นะครับ เพราะอ่านคำสอนของพระ
    ที่คุณนับถืออยู่หมดแล้ว จึงรู้ว่า คุณจะยกอะไรมาเป็นบทค้านบ้าง

อันนั้นก็ว่ากันไป ผมขอห่างๆดีกว่า

17. หม้อหุงข้าว..!

ฮุย..มันเอนกประสงค์ เพราะมันมีคม ปอกมะพร้าวยังได้เลย

18. ขันธ์

ผมแนะนำนะ คุณ นิวรณ์ คุณต้องหยุดรู้บ้าง ทำใจให้มันโง่ๆ บ้างนั้นแหละ มันจะได้เกิดทางสายกลางขึ้นได้
    และ พุทธภูมิเนีย ถ้าบารมียังน้อยอยู่ก็ลาไปซะ
    ไม่เช่นนั้นแล้วมันจะ เหนื่อย

ผมขอตัวแล้วกันวันนี้ มีธุระ

เอาก่อนจะไป อย่าลืมไปฟัง เทสของ พระอาจารยฺ์สิงห์ทอง ผมเอา link ให้แล้วแล้วก็ศึกษาตามนั้น มันจะได้ไม่เพี้ยน

19. นิวรณ์

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=tcat>สมาชิก 1 คน ได้กล่าว "อนุโมทนา" กับคุณ ธรรมภูต ในข้อความที่เขียนด้านบน </TD></TR><TR><TD class=alt2 height=29>[​IMG] ขันธ์ (วันนี้)</TD></TR></TBODY></TABLE>

มีโมทนาสาธุกันด้วย แปลกดี

เมื่อวานคุณขันธ์บอกว่า อดีตควรยกมาพิจารณาบ้าง เพื่อให้เห็นไตรลักษณ์

ผมก็ระลึก อดีต ได้อย่างหนึ่ง

คือ คุณบอกว่า คุณธรรมภูติ คือ อาหลง แปลงตัวมา และแสดงธรรมเพี้ยน

แล้วก็กำชับกำผมด้วยว่า ทำไมอาหลง จึงเป็นเช่นนี้ มาทำแบบนี้

ผมหละต้องรีบออกตัวบอกไปว่า ไม่ใช่

แต่ก็เพราะ กระทู้นั้นแหละครับ ทำให้ผมมั่นใจว่า คุณขันธ์ มาแนวแปลก เห็นจิตเที่ยง นับแต่วันนั้นมา

20. ขันธ์

คุณควรแก้ต่าง ด้วยเหตุผลที่ดีมากกว่า คำเลี่ยง
    เพราะผมเห็นว่า เหตุผลของธรรมภูติ ดีพอ และ อธิบายได้ชัดเจน