สัมมนาเชิงปฏิบัติการ พลังจิตพิชิตภัยพิบัติครั้งที่ 2 วันอาทิตย์ที่10 สค. 2551

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 16 กรกฎาคม 2008.

1. chou

chou เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2005
    มาดูลีลาพิธีกรสาวทั้งสองท่านกันดีกว่า..........เหมือนมืออาชีพเลยย;k07

ไฟล์ที่แนบมา:

2. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ทะยอยกันนำลงกันครับ

3. kananun

งานก็ผ่านลุล่วงไปได้ด้วยดีครับ ผลการตอบรับสนใจสูงครับ
    มีคนมาร่วมงานทั้งสิ้นร่วมๆ 250 ท่าน

หลายๆท่านตั้งใจจดบันทึกข้อมูลความรู้ที่วิทยากรถ่ายทอดให้กันอย่างเต็มที่ ตามที่คณะผู้จัดประสงค์ให้ทุกๆท่านได้นำความรู้ไปใช้เพื่อช่วยเหลือส่วนรวมกันได้ครับ

งานนี้เป็นงานที่พวกเราทุกคนมุ่งหมายที่จะ ทำเพื่อให้อย่างแท้จริงครับ

เนื่องจากในหลายๆทริปของเราที่ผ่านมา เราได้รับประสบการณ์ตรงจากการประสพพบ ครูบาอาจารย์หลายๆท่านที่ท่าน"ให้" โดยปราศจากเงื่อนไข ให้โดยไม่หวังสิ่งตอบแทนใดๆนอกจาก ความดีของผู้รับ

ซึ่งตรงกับแนวทางในการทำงานของพวกเรามาโดยตลอด

ดังนั้นงานนี้ จึงมีแต่ให้ ให้ และก็ให้ ครับ

เริ่มงานมาโดยที่ เราจัดโดยไม่เสียค่าเข้าฟัง มีของแจก ของที่ระลึก สำหรับทุกคน ได้ความรู้ อย่างเต็มที่ ระหว่างสัมมนามีแจกรางวัล จนจบงานคืนแบบสอบถาม เราก็แจกของกลับบ้านอีก

ดังนั้นท่านที่ได้ไปนี่คุ้มแสนคุ้มจริงๆครับ

สำหรับพระที่ท่านได้รับไป หากท่านปฏิบัติธรรมหรือมีจิตใจที่ดีเป็นกุศล จะปรากฏกลิ่นหอมรวยรินจากองค์พระครับ ให้ลองดูกันนะครับ

การถอดไฟล์และอัพโหลดเนื้อหา ขอเวลาสักนิดหนึ่งครับเนื่องจากต้องให้เวลาสตาฟครับ ต้องขออภัยด้วยในส่วนที่การถ่ายทอดสดผ่านอินเตอร์เนตขลุกขลักไปบ้าง ได้เห็นภาพแต่ไม่มีเสียง อันเนื่องจากเป็นไมค์ระบบตัดเสียงรบกวน มันเลยพาลตัดเสยงบรรยายไปด้วยเลย

แต่จะได้นำลงบันทึกเป็น ซีดีเพื่อแจกในภายหลังครับ

ต้องขอกราบขอบคุณกับทุกๆความอนุเคราะห์ครับ

พี่ไก่ ดร.สุธาทิพ และคุณลุงภาวิโต ที่ริเริ่มให้เกิดงานสัมมนาครั้งนี้ได้ วางคอนเซปป์ ประสานงาน กับวิทยากรท่านอื่น เอื้อเฟื้อเป็นวิทยากรให้

รพ.วิชัยยุทธ์โดย อ.นพ.สมพนธ์ บุญญคุปต์ คุณอรัญญาเลขาของอาจารย์ที่ช่วยประสานงานให้พวกเราได้ใช้ห้องประชุม ซึ่งเราได้แจ้งไป100 ท่านแต่ก็ได้รับความเมตตาอนุเคราห์เกินความคาดหมายอย่างมากมาย คือเพิ่มที่นั่งให้ถึง 250 ที่นั่ง รวมทั้งจัดเลี้ยงอาหารว่างพร้อมเครื่องดื่มโดยมาเสริฟถึงในห้องสัมมนาครับ

คุณคิทแคมป์และทีมงาน ทุกท่านที่ทุ่มเทในการให้ความรู้รวมทั้งวางแผนจัดงานทริปดำรงชีวิตภาคสนามเอาไว้ให้ล่วงหน้าครับ

พี่มารีนและพี่ชานนที่มาช่วย เป็นวิทยากรและพิธีกรในส่วนของการเตรียมตัวทางกายภาพครับ

คุณอ๋อ Falkmanสำหรับ เพาเวอร์พอยย์ของที่ผมพรีเซนต์ครับ ทำให้จนถึงตีสอง อีกท่านครับ

น้องปาว ที่มาช่วยเล่าประสพการณ์และสิ่งดีๆที่น้องเขาได้ทำให้กับสังคมมาตลอดครับ มีหลายๆคนประทับใจน้องมากๆ โดยเฉพาะที่ได้ สอนเรื่อง การ ให้ การให้แล้วลืมไปเสีย และก็จงให้ต่อไป (ดูเป็นปฏิปทาของพุทธภูมิที่ทรงพรหมวิหารสี่เลยนะครับ)

นพ.สิทธิ์เทพ ธนกิจจารุ อายุรแพทย์ รพ. วิชัยยุทธ ผู้เชี่ยวชาญด้านระบบหายใจ ที่ท่านได้เมตตามาเป็นวิทยากรให้อย่างเต็มที่เต็มใจครับ

อ.แม่ ดร กัญจีรา กาญจนเกตุที่ได้ให้เกียรติสละเวลาอันมีค่าของท่านมาบรรยายในงานของพวกเราในครั้งนี้ครับ และต้องขอกราบอภัยที่มีเวลาให้ท่านน้อยไปสักหน่อยครับ อาจไม่เต็มอิ่มสำหรับท่านที่ติดตามครับ

หลวงปู่โตที่ท่านเมตตาให้พระมาแจกรวมทั้งลูกประคำให้สตาฟและทีมของโรงพยาบาลวิชัยยุทธ์อย่างมากมายครับ

คุณเอ๋สาวปีใหม่ที่จัดของแจก ของที่ระลึกให้วิทยากร ของรางวัลเต็มหลังรถแล้วยังช่วยงานทุกอย่างให้อย่างเต็มที่

น้องณ. ที่ช่วยจัดทำหนังสือเพชรประกายพรึกมาแจกจำนวนมาก นอกเหนือจากจะช่วยเป็นประชาสัมพันธ์ในการต้อนรับและลงทะเบียนครับ(แต่ที่ แซวนี่เพื่อนๆบอกขอฝากเอาไว้ก่อนครับ)

พี่ๆน้องๆจากยูเรอัสที่ทั้งมาช่วยเป็นสตาฟ ช่วยงานทุกอย่างอย่างเต็มที่ และที่ช่วยสาธิตรักษาผู้อื่นที่มาร่วมงานด้วยครับ

ทีมงานสตาฟอีกหลายท่านที่ทุ่มเทให้งานนี้อย่างมากมายเต็มกำลังครับ ที่ชอบทำงานแบบปิดทองหลังพระก็หลายท่านครับขอบคุณมากมาย ได้อานิสงค์มาก

พระอ. ยุคณธร พี่สุดใจและกลุ่มเขากะลา เพื่อนๆจากเวบเทรคกิ้งไทย คณะของโรงพยาบาลวิชัยยุทธ์ น้องๆที่ บ.Praxis ที่ให้เกียรติมาร่วมงาน

และที่ขาดไม่ได้ก็คือ คุณเวบสโนว์ คุณแอน แม่บ้านเวบแสนดีที่ช่วยประสานงานและสนับสนุนให้กิจกรรมดีๆที่เวบไซท์พลังจิตตอบแทนสู่สังคมนี้เกิดขึ้นได้ ครับ

งานนี้พวกเราได้ร่วมทำบุญในกองทุนรักษาพระภิกษุสงฆ์อาพาธของรพ.วิชัยยุทธ์ด้วยเป็นเงิน 1,000 บาท

ร่วมทำบุญร่วมในโครงการกู้ชีวิตกับน้องปาว 500 บาท ไม่นับรวมที่พวกเราได้ร่วมใจกันบริจาคให้น้องอีกเป็นจำนวนมาก

เลี้ยงของว่างผู้มาร่วมงานสัมนา โดยช่วยกันนำขนม ของว่าง กาแฟ ชา เครื่องดื่มอื่นๆมาสมทบ อีกจำนวนมาก

สำหรับยอดผู้บริจาคสมทบทุนกองทุนพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ ในงานจากกล่องรับบริจาค เป็นเงิน 5,952 บาทครับ

โดยมีผู้ร่วมทำบุญสมทบในการจัดงานครั้งนี้ ดังนี้

-คุณChdhorn 2,000 บาท
    -น้องCoolz 2,000 บาท
    -พี่ไก่ 1,000 บาทและเลี้ยงข้าวน้องๆอีก 500 บาท
    -พี่สุดใจเขากะลา 1,000 บาท
    -พี่ชานนคนไทย โดย บ. ดี แม็ค คอร์ปอเรชั่น จำกัด 1,000 บาท

รวมยอดรับ 12,952 บาท

และมีค่าใช้จ่ายดังนี้
    พระเจดีย์พระบรมสารีริกธาตุ ที่มอบให้กับรพ. 2000 บาท
    ผะอบพระธาตุสำหรับ วิทยากร 1200 บาท
    ทำบุญร่วมกับกองทุนพระภิกษุอาพาธของรพ. 1000 บาท
    ร่วมในการทำบุญกับน้องปาว 500 บาท
    จัดเลี้ยงอาหารกลางวัน คณะวิทยากรผู้ติดตาม และ สตาฟ สามสิบหกท่าน รวม 2,417 บาท
    -ค่าพิมพ์เอกสารและของแจกอื่นๆ 500 บาท

รวมค่าใช้จ่าย 7,617 บาท

คงเหลือเข้ากองทุนพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ 5,835 บาท ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 สิงหาคม 2008
  4. sutatip_b

sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2007
    ขอขอบคุณพี่มนสดใส น้องเจนสาวิกา และท่านอื่นที่ถ่ายรูปและวีดิโอในงานด้วยค่ะ
    และใครที่รอบคอบอัดเสียงไว้ต่างหาก

ถ้าต้อนรับใครบกพร่อง กราบขออภัยค่ะ
    คุณลุงภาวิโตแจ้งว่าเรายังบกพร่องระบบส่งแขกค่ะ ไม่มีใครส่งพระอ.ยุคลธร ...กราบขออภัยค่ะ

พี่มลกับน้องเจน อย่าลืมลงรูปให้ดูกันด้วยนะคะ
    คงไม่มีบับเบิ้ลเหมือนของ ณ. นะคะ

ขอบคุณคุณเอ๋
    ขอบคุณสาวน้อยสองคนและหนุ่มน้อยบางคนที่เพิ่มสีสันให้กับงานผู้ใหญ่ค่ะ น่าเอ็นดูที่สุด
    ขอบคุณนัทและคุณเปิ้ล ที่ช่วยงานหนักสองรอบ (งานขนพระ)
    ขอบคุณคุณปาฏิหาริย์ที่ขนสร้อยประคำมาให้จากหลวงปู่โตค่ะ
    ป่านนี้พิธีกรหายเหนื่อยหรือยังขา

5. Sawiiika

Sawiiika เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยเป็นอย่างยิ่งค่ะ ,,
    ความปราถนาที่ดีต่อมวลมนุษย์จะงอกงามขึ้นเรื่อย ๆ ไม่มีที่สิ้นสุดไม่มีประมาณค่ะ ,,

กราบขอบพระคุณทุกท่านที่ได้เมตตาให้เกิด งานสัมมนานี้ขึ้นมาค่ะ

;aa34

ไปถึงที่ ร.พ ก็ใหว้พระบรมสารีริกธาตุ ,,
    เข้าไปกราบ แล้วรู้สึกดีจนอยาก อู้งานไปนั้งสมาธิที่ห้องพระบรมสารีริกธาตุเรยค่ะ

ขนาดไฟล์:
      141.8 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      99.2 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      102.1 KB
      เปิดดู:
      49
  6. kananun

รอดูรูปครับ

7. Sawiiika

;aa38

;aa34..................................

๑๒. ๓๐ น.
    ศ.นพ. สมพนธ์ บุญยคุปต์ กล่าวเปิดงาน
    ท่านได้ให้ความสนใจ ตระหนักถึงภัยพิบัติที่จะเกิดขึ้น
    และ เอื้อเฟื้อสถานที่โดยไม่คิดค่าใช้จ่ายใด ๆ ทั้งสิ้น ค่ะ .

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

๑๓.๐๐ - ๑๓.๓๐ น.
    ข่าวสารภัยพิบัติจากธรรมชาติ และ แผนดำเนินการ
    โดย คุณคณานันท์ ทวีโภค หัวหน้ากลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ เว็ปไซต์พลังจิต

กล่าวนำเรื่องภัยพิบัติที่ต้องจับตา รวมทั้งบทบาทที่กลุ่มได้ดำเนินการเพื่อส่วนรวม
    และ นำปฎิบัติสมาธิแผ่เมตตาอับปมาณฌาน ทำอภิจิต อธิฐานจิตรวมกันค่ะ
    :z4​

๑๓.๓๐ - ๑๔.๓๐ น.
    การเตรียมตัวด้านกายภาพ การจัดเตรียมของใช้จำเป็น กระเป๋าฉุกเฉิน
    โดย คุณกิตติ บุรพศรี ผู้เชี่ยวชาญด้านการท่องเที่ยวกลางแจ้ง
    และ พันจ่าเอก พรพิทักษ์ จาดเจริญ
    <O:pผู้ดำเนินรายการ : คุณชานน นิ่มเจริญ ค่ะ

ข่าวสารภัยพิบัติและแผนการดำเนินการ + การเตรียมตัวทางกายภาพ
    และ การจัดเตรียมของใช้จำเป็น กระเป๋าฉุกเฉิน<O:p
    เป็นลักษณะคุยกันสบายๆ มีพี่ชานนเป็นผู้ดำเนินรายการ<O:p
    วิทยากรคือ พี่มารีน และ คุณคิทแคมป์ ค่ะ

:z2 + :z2+ :z2

๑๔.๓๐ - ๑๕.๐๐ น.

ขนาดไฟล์:
      69.3 KB
      เปิดดู:
      142
      ขนาดไฟล์:
      80 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      101.9 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      70.1 KB
      เปิดดู:
      1,581
      ขนาดไฟล์:
      84.6 KB
      เปิดดู:
      1,570
      ขนาดไฟล์:
      66 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      73.9 KB
      เปิดดู:
      3,336
      ขนาดไฟล์:
      53.7 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      55.4 KB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      96.8 KB
      เปิดดู:
      723
      ขนาดไฟล์:
      73.5 KB
      เปิดดู:
      720
      ขนาดไฟล์:
      85.9 KB
      เปิดดู:
      801
      ขนาดไฟล์:
      83.2 KB
      เปิดดู:
      697
      ขนาดไฟล์:
      84.4 KB
      เปิดดู:
      732
      ขนาดไฟล์:
      72.2 KB
      เปิดดู:
      694
      ขนาดไฟล์:
      100.5 KB
      เปิดดู:
      699
      ขนาดไฟล์:
      83.8 KB
      เปิดดู:
      105
      ขนาดไฟล์:
      68.1 KB
      เปิดดู:
      665
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 สิงหาคม 2008
  8. สัทธาธิกะ

สัทธาธิกะ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมนับถือพี่ปาวมากเลยครับ กำลังพี่เค้าดีมากเลยครับ
    ช่วยเหลือผู้อื่นจนตัวเองต้องประสบอุบัติเหตุ
    ยังไงก็ขอให้พี่ปาวมีกำลังใจ ช่วยเหลือผู้อื่นต่อไปนะครับ

9. sutatip_b

sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2007
    คุณลุงภาวิโตส่งมาให้ อ่าน

.......กับความพอเพียงของในหลวง........
    [SIZE=-1]...

[/SIZE]<center>[SIZE=-1][​IMG][/SIZE]</center> [SIZE=-1]

[​IMG] ...ดร.สุเมธ ตันติเวชกุล เลขาธิการมูลนิธิชัยพัฒนา ...[​IMG]
    เคยเล่าถึงความพอเพียงของพระองค์ท่านผ่านแพรวว่า

'เมื่อปี 2524 ผมได้รับการมอบหมายจากรัฐบาลให้ไปตามเสด็จฯถวายงานเป็นครั้งแรก

'ผมพยายามจ้องมองทุกสิ่งทุกอย่างถึงพระราชจริยวัตรต่างๆ

'เครื่องใช้ต่างๆของพระองค์ท่าน

'จนกระทั่งทรงรู้สึกพระองค์ว่าผมจ้องดูข้อพระหัตถ์ว่าทรงใช้นาฬิกาอะไร

'ก็ทรงยื่นให้ดูเลย ผมจึงจำแบบและรุ่นไว้

'แล้วไปดูที่ร้านขาย ปรากฏว่า 750 บาทเอง

'นี่คือพระเจ้าแผ่นดินไทยนะ

'ผมตกใจว่าทรงเป็นพระเจ้าแผ่นดิน

'สามารถมีของใช้สารพัด ราคาแพงแค่ไหนก็ได้ แต่ไม่ทรงใช้

'เวลาเสวย เครื่องเสวยก็เรียบง่าย ธรรมดา

'ไม่ทรงใส่พระราชหฤทัยว่าบนโต๊ะเสวยมีอะไรบ้าง

'ไม่เคยทรงปรุงหรือแต่งเติมอะไร

'ดูๆแล้วพระองค์ท่านทรงเหมือนพระ ละซึ่งอะไรต่างๆแล้ว

'เสวยของเรียบง่าย อาจมีบ้างที่มีรับสั่งว่า นั่นอร่อยนะ'

ตรงกับคำบอกเล่าของนายทหารท่านหนึ่ง
    ที่เคยตามเสด็จฯพระองค์ท่านไปตามที่ทุรกันดารว่า

'สมัยที่พระองค์ท่านเสด็จฯพื้นที่กันดาร

'มีราษฎรคนหนึ่งนำถั่วฝักยาวมาถวาย

'พระองค์ท่านให้แม่ครัวเอาไปผัดน้ำมันกระเทียม แล้วก็เสวยจนหมด

'ต่อมารับสั่งให้ผัดอีก คราวนี้ทางห้องเครื่องใส่กุ้งใส่หมูมาด้วย .

'พระองค์ท่านทรงมีรับสั่งว่า ไม่เอา แบบนี้เป็นอาหารของพระยา'

[​IMG]...คุณสมภพ หลุยลาภประเสริฐ ...[​IMG]
    เจ้าของร้านยูไลย ซอยศาลาแดง
    ผู้ถวายงานตัดฉลองพระองค์สืบต่อมาตั้งแต่รุ่นพ่อเล่าว่า

'ตั้งแต่สมัยคุณพ่อ (ยูไลย หลุยลาภประเสริฐ) เป็นเจ้าของร้าน

'คุณชูพาศน์ ชูโต ซึ่งเป็นผู้ถวายงานดูแลด้านฉลองพระองค์ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ก็เป็นลูกค้าตัดเสื้อกับร้านเราอยู่ก่อน

'วันหนึ่งท่านพามิสเตอร์วัตสัน ช่างตัดฉลองพระองค์ชาวอังกฤษพร้อมชุดฉลองพระองค์มาให้คุณพ่อผมลองแก้ไข

'ปรากฎว่าพอมิสเตอร์วัตสันเห็นผลงานก็พอใจ
    'นำความไปกราบบังคมทูลพระองค์ท่านว่า ช่างร้านยูไลยทำงานได้ละเอียด

'พระองค์ท่านทอดพระเนตรแล้วก็โปรดว่าคุณพ่อแก้ไขได้เรียบร้อยดี จึงทรงให้ทดลองตัดดู

'และจากนั้น (ปี 2500) ร้านเราก็ได้ตัดถวายมาตลอด ทั้งฉลองพระองค์ สูท ชุดทหาร ชุดบรรทม

'ฉลองพระองค์ชุดแรกที่ผมตัดถวายเป็นฉลองพระองค์สูทสีเข้ม

'เฉลี่ยแล้วฉลองพระองค์ชุดหนึ่งพระองค์ท่านทรงใช้อยู่ประมาณ 8 – 10 ปี

'เรียกว่าถ้าทรงแล้วยังดีอยู่ก็จะทรงหมุนเวียนกลับมาทรงเรื่อยๆ

'จะทรงยอมตัดใหม่เฉพาะในโอกาสพิเศษ
    'หรือมีงานสำคัญต้อนรับแขกบ้านแขกเมืองเท่านั้น

'อย่างฉลองพระองค์ชุดบรรทม พอนานปีเข้ายางยืดที่บั้นพระองค์ยืด

'ก็ทรงให้เปลี่ยนยางยืดใหม่ เรียกว่าต้องชำรุดจริงๆถึงจะทรงเปลี่ยน

'หรือพระสนับเพลาบางองค์ก็เป็นรู

'เพราะเวลาทรงเล่นกับสุนัขทรงเลี้ยง เขาก็จะกัด

'ผมเห็นแล้วก็กราบทูลว่าอยากตัดถวายให้ใหม่

'พระองค์ท่านก็ทรงรับฟังเฉยๆ เสร็จแล้วก็ยังทรงใส่ตัวเดิมที่เป็นรูนั่นละ

'ตั้งแต่ถวายการรับใช้มา พระวรกายเปลี่ยนแปลงน้อยมาก

'มีระยะหลังที่พระวรกายสมบูรณ์ขึ้น

'ก็โปรดเกล้าฯให้ผมนำฉลองพระองค์ชุดเก่าไปขยายให้พอดี แล้วทรงนำไปใช้ต่อ

'เพราะฉะนั้นเรื่องเศรษฐกิจพอเพียงของพระองค์ท่านจึงไม่ใช่เรื่องใหม่สำหรับผมเลย

'พระองค์ทรงปฏิบัติมานานก่อนที่จะพระราชทานแนวพระราชดำริให้คนไทยได้รู้กันด้วยซ้ำ

'ทั้งๆที่พระองค์ท่านไม่จำเป็นต้องทรงทำแบบนี้ก็ได้

'ถ้าจะทรงใช้ฉลองพระองค์แบรนด์ดังๆก็ทรงทำได้

'แต่พระองค์ท่านก็ยังทรงประหยัด มัธยัสถ์

'ทำให้ผมคิดว่า ขนาดพระองค์ท่านซึ่งยังเป็นเจ้าฟ้าเจ้าแผ่นดินยั้งทรงปฏิบัติพระองค์แบบนี้

'เราในฐานะพสกนิกรก็ควรเดินตามรอยท่าน

'อะไรที่ไม่จำเป็น อะไรที่เกินตัวก็ไม่ควรทำ'

[​IMG] ...ด้านคุณศรไกร แน่นสีนิล หรือ 'ช่างไก่'... [​IMG]
    เจ้าของร้าน ก.เปรมศิลป์ ย่านสี่แยกพิชัย
    ก็เล่าถึงงานซ่อมฉลองพระบาทถวายสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวว่า

'ปี 2545 เจ้าหน้าที่สำนักพระราชวังท่านหนึ่งได้ถือพานใส่ร้องเท้าเดินเข้ามาในร้าน

'ก่อนยื่นให้ผมแล้วค่อยก้มลงกราบพาน ผมก็ตกใจ ถามว่าเอาอะไรมาให้

'เขาบอกว่าเป็นฉลองพระบาทของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวที่โปรดมาก แต่เก่าแล้ว ไม่รู้จะเอาไปซ่อมที่ไหน

'โอ้โห...ผมขนลุกซู่ ไม่รู้จะบรรยายความรู้สึกอย่างไร ไม่เคยคิดว่าชีวิตจะมีโอกาสดีๆแบบนี้

'เพราะร้านดังๆมีเยอะแยะ แต่กลายเป็นเราที่ได้รับโอกาสสำคัญทำงานนี้

'จำได้ว่าบนพานนั้นเป็นฉลองพระบาทหนังสีดำ

'สภาพชำรุดทรุดโทรมจากการใช้งานมาหลายสิบปี หนังข้างนอกหลุดลุ่ย

'ส่วนภายในก็ผุกร่อนหลุดลอกหลายแห่ง ถ้าเป็นคนทั่วไปคงทิ้งไปแล้ว

'แต่พระองค์ท่านกลับให้เจ้าหน้าที่นำมาซ่อมเพื่อใช้งานต่อ

'ผมใช้เวลาซ่อมเกือบเดือน ทั้งที่จริงแล้วทำไม่ถึงชั่วโมงก็เสร็จ

'แต่เพราะอยากให้อยู่บ้านเรานานๆ (หัวเราะ)

'ที่ประทับใจสุดคือ

'ตอนที่เลาะพื้นด้านในออกมาแล้วเห็นรอยพระบาท ตื่นเต้นมาก

'เคยเห็นภาพข่าวพระราชกรณียกิจในทีวีมีคนไปรับเสด็จฯแล้วเอาผ้าเช็ดหน้าปูให้ทรงเหยียบ

'แต่นี่เราเห็นรอยพระบาทปรากฏชัด จะทิ้งได้อย่างไร

'ผมก็เลยเอาใส่กรอบแล้วตั้งเอาไว้บนหิ้งสูงสุด ตกแต่งอย่างดี มีพานและผ้าคลุมพานสีเหลือง

'ลูกค้าเห็นเข้าก็ถามว่าอะไร

'พอรู้ว่าเป็นฉลองพระบาทของพระองค์ท่าน ก็ขออนุญาตเอามาเทินหัวกันใหญ่

'หลังจากนั้นผมมีโอกาสซ่อมฉลองพระบาทให้พระองค์ท่านอีก 4 คู่

'คู่แรกเป็นฉลองพระบาทลำลองซ้ายที่ถูกคุณทองแดงกัดขาด ผมก็ปะตรงรอยที่ขาด

'คู่ที่สองเป็นฉลองพระบาทแคชชูส์ผูกเชือกสีดำ ส่งมาแปะแผ่นกันลื่น

'คู่ที่สามเป็นฉลองพระบาทบู๊ต ส่งมาเปลี่ยนยางยืดด้านข้างและจัดทรงใหม่

'และคู่ที่สี่เป็นฉลองพระบาทบู๊ตสั้น ส่งมาเปลี่ยนพื้นด้านล่างทั้งสองข้าง

'ฉลองพระบาทของพระองค์ท่านเป็นตัวอย่างหนึ่งของความพอเพียงที่พสกนิกรของพระองค์ควรดำเนินรอยตาม

'สารภาพก็ได้ว่า ก่อนหน้านี้ผมเองก็เคยอยากมีอยากได้ อยากรวย

'แต่ตอนนี้ใจเบาขึ้นเยอะ เพราะรู้จักพอ ไม่ปรารถนามากกว่านี้

'ถึงปัจจุบันร้านจะมีชื่อเสียง ผู้คนรู้จัก แต่ผมก็ไม่คิดจะขยายให้ใหญ่โต เปิดสาขา เพราะมีเท่านี้ก็พอแล้ว

'เงินมีไม่มาก แต่มีความสุข เพราะผมมีสิ่งที่ดีที่สุดในชีวิตอยู่ในบ้าน

'นั่นคือรอยพระบาทของพระองค์ท่าน ซึ่งผมถือว่าสูงสุดในชีวิตเราแล้ว'[/SIZE]
    [SIZE=-1]

...ขอพระองค์ทรงพระเจริญ ....[/SIZE]
    [SIZE=-1] [/SIZE]
    [SIZE=-1] ... [​IMG]....[/SIZE]
    แล้วดีใจ น้ำตาพาลจะไหล
    ขอแชร์นะคะ

10. chou

chou เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2005

พี่ชานนทุ้มเทเพื่องานนี้เต็มที่ครับ ทั้งต้อนรับ บริการ และ ดำเนินรายการสุดยอดครับ (อีกหลายท่านก็เช่นกัน)

/*[vdohttp://palungjit.org/attachments/a.378677//vdo]*/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 สิงหาคม 2008
  11. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

งานนี้คงสมบูรณ์ยอดเยี่ยมเหมือนทุกๆครั้งนะครับ
    อยากไปช่วยแต่ไม่สะดวกครับ..เอาเข้าจริงก็ไปไม่ได้
    พอดีช่วงนี้ต้องดูแลทั้งคนและสุนัขหลังผ่าตัดครับ
    ไม่รู้ทึมงานจะมีการจัดครั้งที่ 3 ทันรึเปล่านะครับ
    ดูเหตุการณ์ชักเร่งๆขึ้นมาแล้ว การจัดครั้งที่ 3 อาจจะเป็นของจริงก็ได้นะครับ!
    ยังไงก็เตรียมพร้อมกันไว้ครับ..โมทนากับสต้าฟทุกๆท่านด้วย
    พีธีกรทั้งหล่อทั้งสวย (มหัศจรรย์มาก..)
    คุณชานนก็เห็นลุยเต็มที่ ...แล้วคุยกันครับ
    คุณ Falkman ฝากโมทนากับทุกท่านมาด้วยครับ
    ตอนนี้ไปอยู่ชัยภูมิ..เตรียมซุ่มทำอะไรอยู่ครับ

;aa34

12. Sawiiika

ขนาดไฟล์:
      85.4 KB
      เปิดดู:
      656
      ขนาดไฟล์:
      128.5 KB
      เปิดดู:
      862
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 สิงหาคม 2008
  13. Sawiiika

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

ขนาดไฟล์:
      69.9 KB
      เปิดดู:
      80
      ขนาดไฟล์:
      109.9 KB
      เปิดดู:
      829
      ขนาดไฟล์:
      95.1 KB
      เปิดดู:
      744
  14. .Light.

.Light. สมาชิก

ก็ขออนุโมทนกับทุกๆ ท่านเลยนะครับ สำหรับงานดีๆแบบนี้
    สิ่งใดที่เป็นประโยชน์ก็ช่วยๆกันสนับสนุนให้สิ่งนั้นๆ ทำประโยชน์ให้กับมนุษย์ได้มากที่สุด
    ต่างคนก็ต่างมีหน้าที่ แต่ก็ไม่ลืมที่จะนำธรรมะ มาเป็นสิ่งนำทางในการทำภารกิจต่างๆ
    จงรักษาศีล ให้เป็นปกติ ก็จะช่วยลดภัยพิบัติได้(บ้าง) นะครับ...

15. black_star

black_star เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    อนุโมทนากับผู้ทีมงานของงานสัมมนาในครั้งนี้ค่ะ

ประทับใจค่ะ

16. คุณ 4

คุณ 4 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2005
    โมทนากับทีมงานทุกคนด้วยครับ ทำให้ได้ดูถ่ายทอดสดแม้ว่าจะขรุกขรักเล็กน้อยตอนเริ่มก็ตาม ขอบคุณคับ
    ^^

17. kananun

วันนี้ดร.สมิทธิ ได้มาบรรยายเรื่องภัยพิบัติที่ศาลากลางจ. สมุทรปราการ ครับ มีบรรยายทั้งวัน

ทางกลุ่มพลังจิตได้ส่งตัวแทนไปร่วมฟังบรรยายแล้วครับ หากท่านใดสนใจ ไปร่วมฟังได้ครับ

จากที่โทรมารายงานทราบว่าทางคนในพื้นที่สนใจมากๆมาร่วมฟังกันเกือบ พันคนครับ

18. kananun

ขออาสาสมัครช่วยถอดไฟล์เสียงในการสัมมนาเพื่อนำลงให้เพื่อนๆได้อ่านกันครับ

และจะได้ทะยอยนำวิดีโอมาอัพโหลดบนเวบกันตอนนี้กำลังรวมไฟล์กันอยู่ครับ

19. kananun

<TABLE class=tborder id=post1425670 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>เจนัย<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1425670", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งล่าสุด: วันนี้ 10:34 AM
    ได้ให้อนุโมทนา: 2,438
    ได้รับอนุโมทนา 3,987 ครั้ง ใน 245 โพส
    <IF condition="">
    </IF>พลังการให้คะแนน: 94 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1425670 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->http://news.sanook.com/social/social_297453.php

<TABLE class=news2006_topic cellSpacing=0 cellPadding=0 width=595 border=0><TBODY><TR><TD width=585 height=10><TABLE class=news2006_topic width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=bottom align=left>ปลุกปากน้ำตื่นรับมือคลื่นยักษ์แรงเท่าพายุนาร์กีส

</TD><TD align=right width=100>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD>[​IMG]</TD></TR><TR><TD class=news2006_graylight height=10>โดย คม ชัด ลึก<SCRIPT language=JavaScript src="/global_js/global_function.js"></SCRIPT> <!--START-->วัน พฤหัสบดี ที่ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2551 00:00 น.</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=595 border=0><TBODY><TR><TD height=10></TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE class=news2006_black cellSpacing=0 cellPadding=0 width=595 border=0><TBODY><TR><TD width=10 rowSpan=6></TD><TD width=575>สมิทธ เตือนชาวปากน้ำรับมือคลื่นหนุนสูง สตอร์ม เซิร์จ ส.ค.-กย.นี้ ชี้รุนแรงเท่านาร์กีส สมัคร สั่ง มท.1 ติดตามสถานการณ์น้ำท่วมเหนือ-อีสานด่วน

ดร.สมิทธ ธรรมสโรช

ดร.สมิทธ ธรรมสโรช ประธานกรรมการอำนวยการเตือนภัยพิบัติแห่งชาติ กล่าวตอนหนึ่งในการประชุมเสวนา “แผนรับมือวิบัติภัยน้ำทะเลยกตัวสูงขึ้น“ หรือ สตอร์ม เซิร์จ (Storm Surge) ที่ศาลาประชาคมสมุทรปราการ ว่าจากการประเมินโอกาสที่จะเกิดภัยพิบัติดังกล่าว จะเกิดขึ้นได้ในช่วงเดือนสิงหาคม-กันยายนนี้ ซึ่งถือเป็นช่วงอันตรายอย่างยิ่ง จากความเร็วของแรงลมที่ 118 กิโลเมตรต่อชั่วโมง จะส่งผลให้คลื่นสูงเฉลี่ย 2.2-4.5 เมตร ซึ่งภัยธรรมชาติครั้งนี้ประชาชนไม่สามารถละเลยได้ และรัฐบาลจะต้องให้ความสำคัญเกี่ยวกับระบบการเตือนภัย ระบบการป้องกัน มิให้น้ำเข้ามาในพื้นที่ในหลายๆ จังหวัด

"หากดำเนินการช้าจะมีผลกระทบต่อประชาชน และเกิดความเสียหายต่อประเทศชาติมากมาย รัฐบาลจะรอช้าไม่ได้ หากเกิดขึ้นจริงความรุนแรงอาจจะเท่าพายุนาร์กีสก็ได้ อย่างไรก็ตาม หากเกิดวิบัติภัยดังกล่าว จะแจ้งเตือนผ่านสถานีโทรทัศน์รวมการเฉพาะกิจเพื่อเตรียมรับมือล่วงหน้า" ดร.สมิทธ กล่าว

ด้าน นายอนุวัฒน์ เมธีวิบูลวุฒิ ผู้ว่าราชการจังหวัดสมุทรปราการ กล่าวว่า ขณะนี้ชาวบ้านเกิดความสับสนและไม่เข้าใจในเรื่อง สตอร์ม เซิร์จ ว่าโอกาสที่จะเกิดขึ้นนั้นมีมากน้อยเพียงใด และหากเกิดขึ้นจริงภาคราชการก็มีความพร้อมรับมือระดับหนึ่ง หลังการประชุมครั้งนี้จะต้องมีการเตรียมความพร้อมและประชุมองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น เพื่อเตรียมความพร้อมในการเตือนภัยมากยิ่งขึ้น

ต่อมา ดร.มั่น พัธโนทัย รองนายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร ได้เดินทางมาร่วมฟังการเสวนา และกล่าวว่า อยากให้ประชาชนชาวสมุทรปราการ อย่าเพิ่งไปตื่นตระหนก สำหรับข้อมูลข่าวสารที่ได้รับทราบนั้น หากเกิดขึ้นก็จะเป็นการเตรียมความพร้อม แต่หากไม่มีเหตุการณ์ก็ถือว่าเป็นผลดี

ส่วนการเตรียมแผนปฏิบัติการรับมือคลื่นพายุซัดชายฝั่งของกรุงเทพมหานคร (กทม.) นายอภิรักษ์ โกษะโยธิน ผู้ว่าฯ กทม. กล่าวว่า สำนักการระบายน้ำ สำนักป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย ได้นำแผนปฏิบัติการป้องกันและแก้ไขปัญหาน้ำท่วมกรุงเทพมหานครในระดับวิกฤติและกรณีเกิดคลื่นซัดฝั่ง มารายงานต่อคณะผู้บริหาร เพื่อเตรียมพร้อมรับสถานการณ์และเฝ้าระวัง รวมถึงการประสานความร่วมมือและเชื่อมโยงข้อมูลระหว่างหน่วยงานต่างๆ โดยจะมีการซักซ้อมแผนปฏิบัติการหากเกิดกรณีดังกล่าวขึ้นในวันที่ 17 สิงหาคมนี้ และลงตรวจสอบพื้นที่เสี่ยงใกล้ชายฝั่งทะเลกรุงเทพฯ เช่น บางขุนเทียน ทุ่งครุ บางบอน รวมทั้งบริเวณต่อเนื่องกับ จ.สมุทรปราการ และสมุทรสาคร

"เป็นเพียงการเตรียมความพร้อมหากเกิดเหตุเท่านั้น ไม่ได้เป็นการยืนยันว่าจะมี สตอร์ม เซิร์จ เพราะจากรายงานย้อนหลังยังไม่มีข้อบ่งชี้จะเกิดคลื่นพายุซัดฝั่งขึ้นในพื้นที่ กทม.แต่อย่างใด ดังนั้นจึงขอให้ประชาชนอย่าตื่นตระหนกจากกระแสข่าว" นายอภิรักษ์ กล่าว

สมัคร สั่ง มท.1 ช่วยน้ำท่วม

น.ส.ศุภรัตน์ นาคบุญนำ รองโฆษกประจำสำนักนายกรัฐมนตรี แถลงว่า จากสถานการณ์น้ำท่วมในหลายพื้นที่ทั่วประเทศขณะนี้ โดยเฉพาะจังหวัดที่ได้รับผลกระทบจากการที่แม่น้ำโขงเอ่อล้นสูงขึ้น เช่น เลย และหนองคาย นายสมัคร สุนทรเวช นายกรัฐมนตรี แสดงความเป็นห่วงประชาชนที่ได้รับความเดือดร้อน จึงได้สั่งการให้ พล.ต.อ.โกวิท วัฒนะ รองนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย ไปดูแลรับผิดชอบในพื้นที่ที่ประสบปัญหา รวมถึงให้ความช่วยเหลือประเทศเพื่อนบ้าน เช่น สาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว (สปป.ลาว) ที่ประสบปัญหาอุทกภัย ในกรณีที่ลาวขอความสนับสนุนมา ไทยก็พร้อมช่วยเหลือเต็มที่ นอกจากนี้นายกรัฐมนตรียังฝากให้ประชาชนติดตามสภาพอากาศในช่วงนี้อย่างใกล้ชิด เนื่องจากยังคงมีฝนตกอย่างต่อเนื่อง โดยเฉพาะในพื้นที่ภาคเหนือ และอีสาน

ต่อมา เมื่อเวลา 13.30 น. นายเตช บุนนาค รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการต่างประเทศ กล่าวว่า นายสมสะหวาด เร่งสะหวัด รองนากยกรัฐมนตรี สปป.ลาว ได้โทรศัพท์ขอความช่วยเหลือจากรัฐบาลไทยให้จัดหากระสอบทรายจำนวน 1.6 ล้านใบ เพื่อนำมาใช้เป็นเขื่อนกั้นน้ำจากแม่น้ำโขงที่เอ่อล้นท่วมเข้าตัวเมืองกรุงเวียงจันทน์ ซึ่งเป็นเหตุการณ์ที่ไม่เคยเกิดขึ้นนับสิบปีแล้ว และนายกฯ ได้อนุมัติให้ดำเนินการทันที ขณะนี้สามารถจัดหากระสอบทรายได้กว่าล้านใบแล้ว

<!--END--><!--PICLIST--></TD><TD width=10 rowSpan=6></TD></TR><TR><TD></TD></TR><TR><TD>Tag (ข้อมูลที่เกี่ยวข้อง): ปากน้ำ น้ำทะเลยกตัว น้ำท่วม พายุ อุทกภัย นาร์กีส สตอร์ม เซิร์จ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    สำหรับตัวแทนของพลังจิตที่เข้าร่วมสัมมนาแจ้งว่า

ทางท่านผู้ว่าเคยเป็น ผู้ว่าที่พังงาตอนเกิดสึนามิดังนั้นท่านจึงห่วงใยในปัญหาดังกล่าวมาก

มีการประชุมแผนปฏิบัติการรับมือล่วงหน้า

ระบบแจ้งเตือนภัยผ่านวิทยุชุมชน

ระบบพลังงานสำรอง

มีการฉายหนังเดอะเดย์อาฟเตอร์ทูมอร์โรว์ให้ดู

รวมทั้งจะนำซีดีการประชุมและวางแผนการรับมือภัยพิบัติแจกไปทั่วประเทศด้วย

ซึ่งทางเราจะได้นำมาเผยแพร่ต่อไปครับ เมื่อได้รับมาแล้ว

เป็นนิมิตรหมายที่ดี ที่ภาครัฐเริ่มเห็นความสำคัญ แต่ในขณะเดียวกัน ก็น่าห่วงที่ เหตุการณ์เริ่มใกล้เข้ามาแล้ว

20. kananun

<TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>Forever In LoVE<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    ทีม ผู้ดูแลแกลเลอรี่

ได้ให้อนุโมทนา: 5,613
    ได้รับอนุโมทนา 4,629 ครั้ง ใน 278 โพส
    <IF condition="">
    </IF>พลังการให้คะแนน: 71 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->lecture งาน ดร.สมิธ ค่ะ
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->ส่งข้อมูลที่เลคเชอร์+ภาพ มาค่ะพี่
    ไม่ทราบว่า ควรเอาไปขึ้นที่กระทู้ไหนดี

*ข้อมูลทั้งหมด เกิดจากการฟังและจด ดังนั้นหากมีข้อใดกล่าวผิดพลาดไป ขอรับผิดทั้งหมดไว้ที่ตัวเองค่ะ*
    --------------------------------------
    ประชุมเสวนา "แผนรับมือวิบัติภัยน้ำทะเลยกตัวสูงขึ้น (Storm Surge)"
    วันพุธที่ 13 สิงหาคม 2551
    บรรยายโดย
    ดร.สมิธ ธรรมสโรช ประธานกรรมการอำนวยการเตือนภัยพิบัติแห่งชาติ
    นายอนุวัฒน์ เมธีวิบูลย์วุฒิ ผู้ว่าราชการจังหวัดสมุทรปราการ
    รศ.ดร. เสรี ศุภราทิตย์ ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยภัยธรรมชาติ มหาวิทยาลัยรังสิต
    นายมนตรี ชนะชัยวิบูลวัฒน์ รักษาการแทนผู้อำนวยการสำนักนโยบายป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย กรมป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย

--------.
    ดร.สมิธ ธรรมสโรช ประธานกรรมการอำนวยการเตือนภัยพิบัติแห่งชาติ
    --------.

* แผนรับมือภัยพิบัติน้ำท่วม กรุงเทพ และ ปริมณฑล

* จากพายุนากีส ซึ่งมีความรุนแรงมากในรอบ 50 ปี ไม่เคยมีปรากฎที่มีพายุไซโคลน 140 กม/ชม มาก่อนเลย ความเร็วลมมาก

ปากน้ำ สมุทรปราการ มีอันตรายมากยิ่งกว่าปากแม่น้ำอิรวะดี เนื่องจาก ปากแม่น้ำเจ้าพระยา นั้น มีความลาดชันน้อยกว่า หากเกิดเหตุการณ์พายุพัดเข้าทางอ่าวไทย จะได้รับผลเสียหาย รุนแรงกว่า จากสภาวะ Strom Surge

สถานการที่น่าจับตา คือ พายุลุกที่กำลังพัดอยู่ทางตอนเหนือของประเทศไทย อยู่ ณ วันนี้ หากพายุลูกนี้พัดเข้ามาในไทย จะได้รับผลกระทบ อย่างรุนแรงมาก

การก่อตัวของพายุ มีความสัมพันธ์กับความร้อนของผิวน้ำทะเล โดยที่ หากว่าระดับความร้อนของผิวน้ำทะเล สูงขึ้น การก่อตัวของพายุ ก็จะยิ่งเกิดได้บ่อย และรุนแรงขึ้น

กล่าวถึง "สภาวะโลกร้อน" จะมีผลกระทบต่อโลก ในอนาคต

การละลายของน้ำแข็งบริเวณขั้วโลกเหนือ นั้น ปัจจุบันได้ละลายไปมากแล้ว ซึ่งเป็นสาเหตุสำคัญประการหนึ่งที่ทำให้ระดับน้ำทะเลในปัจจุบัน สูงขึ้น
    และยังคงเหลือ น้ำแข็งจากขั้วโลกใต้ ซึ่งบางก้อนนั้น มีความสูงเป็นกิโลเมตร หากโลกยิ่งร้อนขึ้น ๆ น้ำแข็งทางขั้วโลกใต้ละลายมาสมทบ จะยิ่งทำให้ระดับน้ำทะเลสูงมากขึ้นกว่าปัจจุบันที่ก็สูงอยู่แล้ว

การที่โลกร้อนขึ้น ทำให้ผิวโลกร้อน ผิวน้ำทะเลร้อนขึ้น เกิดพายุได้บ่อยยิ่งขึ้น

ปัจจุบัน สามารถนำเรือแล่นเข้าไปถึงขั้วโลกเหนือได้แล้ว โดยประเทศรัสเซีย ได้เข้าไปยึดจุดดังกล่าวไว้เป็นของประเทศตน (ทั้งนี้เพื่อจับจองทรัพยากรทางธรรมชาติ) โดยแต่ก่อนนั้น หากจะเข้าไปยังจุดขั้วโลกเหนือ จะต้องจอดเรือทิ้งไว้ แล้วใช้ "เลื่อน" เดินทางต่อไปยังจุดขั้วโลกเหนืออีกทอดหนึ่ง ...(เป็นเรื่องที่น่าเศร้าใจมาก)

เมื่อ 3,000 ปีที่แล้ว จากหลักฐานทางธรนีวิทยา กรุงเทพและปริมลฑล นั้น เป็นท้องทะเล...จังหวัดอุบล, อุดร คือชายหาดทะเล ...แสดงให้เห็นว่า ชั้นดิน ของ กทม และปริมลฑล นั้น เป็นดินเลน สังเกตุได้ว่า ถนนหนทางต่างๆ จะทรุดตัวอยุ่ตลอดเวลา

ปัจจุบัน รามคำแหง นั้นอยู่ใต้ระดับน้ำทะเลแล้ว หากเปิดประตูน้ำที่พระโขนง จะทำให้ รามคำแหง น้ำท่วมทันที

จากสภาวะที่ กทมและสมุทรปราการ เป็นชั้นดินเลน ปัญหาการกัดเซาะชายฝั่ง จึงเป็นปัญหาใหญ่ แผ่นดินร่นถอยเข้ามามาก (ภาพ+ข้อมูลจากวัด แถบชายฝั่งสมุทรปราการ ที่ปัจจุบัน บางวัดนั้น ถอยร่นลงไปอยู่ในทะเลแล้ว)

จากโปรแกรมจำลอง สถานการณ์น้ำท่วมแบบต่าง ๆ ทั้งแบบ น้ำหนุน และน้ำเหนือ
    ... ตรงนี้ มีรายละเอียดเยอะมาก ...

ตัวอย่างจากภาพจำลองหนึ่ง ที่ ดร.สมิธ ได้ฉายให้ชม เป็นภาพที่ หากระดับน้ำทะเลเพิ่มขึ้นสูงอีก1.5-5 เมตร นั้น สมุทรปราการและช่วงด้ามขวาน ของประเทศไทย จะจมน้ำและหายไปจากแผนที่ (ภาพ)

คำเตือน ...เกี่ยวกับพายุ สำหรับกรุงเทพและปริมณฑล

1-30 กันยายน : จะเป็นช่วงที่มีพายุมาก และพายุมีกำลังแรงมาก เป็นช่วงที่น่ากังวลที่สุด โดยเฉพาะ 1-10 กย

ตค – พย : พายุจะเริ่มมีแนวโน้มลงไปทางใต้ ก็จะไม่มีผลกระทบต่อภาคกลางมากนัก

คำถาม หากว่าเกิดเหตุการณ์พายุพัดเข้าชายฝั่ง และหอบน้ำความสูง 6 เมตร ซัดเข้ามาด้วย ตัวท่านจะทำอย่างไร ..ไปที่ไหน ?

ซึ่ง รศ.ดร.เสรี เคยทำการคำนวนไว้ว่า ถ้าพายุพัดขึ้นอ่าวไทยแล้ว จะทำให้ระยะพัดของน้ำกระแสน้ำนั้น ล้ำเข้าไปไกลถึง 30 km (ประมาณปากคลองประปา)

ดร.สมิธ ท่านใช้กุศโลบาย เพื่อกระตุ้นความตื่นตัวอย่างมีสติ ของประชาชน ....โดย ฉายภาพผลกระทบหลังเกิดน้ำท่วม ที่ประเทศไทยเคยประสบมา ให้ประชาชนได้ดู เพื่อให้เกิดความคิดด้วยตนเองได้ว่า หากเกิดสถาวะน้ำท่วมขัง น้ำหลาก หรือต้องติดอยู่ในบ้านเรือนนานๆ แล้ว ...ตนเองจะทำอย่างไร ...???

ต่อไป ท่านได้กล่าวเรื่องกรณีน้ำเหนือ ...หรือเหตุแห่งพิบัติทางน้ำที่เกิดจากการละลายของน้ำแข็ง ไม่ใช่พายุ

- การสร้างเขื่อน ที่ปากแม่น้ำทั้ง 4

- โดยที่ฉะเชิงเทราสร้างเขื่อนปิดปากอ่าวไปขึ้นที่ชะอำ บนเขื่อนทำเป็นถนนเชื่อมระหว่างตะวันออกไปใต้ โดยไม่ต้องผ่าน กทม จะช่วยกันน้ำเค็มเข้ามาสู่ กทม ได้

และจัดระบบนิเวศน์ให้กับสภาพท้องทะเลตามแนวเขื่อนได้

- ในการทำเขื่อนชั่วคราว ที่ ทาง กทม ดำเนินการจัดซื้อกระสอบทรายเตรียมไว้นั้น ไม่ได้ช่วยแก้ปัญหาได้เลย เพราะว่าเขื่อนชั่วคราวนั้น ไม่แข็งแรง และหากเจอพายุและกระแสน้ำแรงมาก เขื่อนกระสอบทรายก็พังอยู่ดี ...จึงควรแก้ปํญด้วยการทำเขื่อนที่แข็งแรง ถาวร จะดีกว่า

- ประเทศสิงคโปร์นั้น ได้เล็งเห็นถึงปัญหาน้ำท่วม และระดับน้ำทะเลที่จะยิ่งสูงขึ้นต่อไปในอนาคต จึงได้วางแผนการสร้างกำเขื่อนรอบเกาะสิงคโปร์แล้ว....ในขณะที่ประเทศไทย ยังไม่มีการเตรียมการณ์ใด ๆ

จากการสำรวจ เหมืองหลวงที่มีโอกาสถูกน้ำท่วมถาวร ภายในอีก 15 ปีข้างหน้านั้น ...กรุงเทพมหานครก็เป็น 1 ใน 10 ของเมืองหลวงในภูมิประเทศในแถบเอเชีย ที่ติดโผดังกล่าว

กล่าวสรุป

- เดือน สค – กย , ตค.-ธค นั้นจะมีพายุเกิดขึ้นเป็นวัฏจักร

- จากสภาวะโลกร้อนขึ้น มีผลต่อการเกิด Strom Surge โดยตรง
    ซึ่งต้องใช้มาตรการการป้องกัน ที่ดีพอ จะอยู่กันเฉยๆ แบบเดิมๆ ไม่ได้แล้ว
    การทำเขื่อนถาวร ดีกว่าเขื่อนชั่วคราว และเขื่อนถาวรที่ปากแม่น้ำทั้ง 4

-------.
    รศ.ดร. เสรี ศุภราทิตย์ ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยภัยธรรมชาติ มหาวิทยาลัยรังสิต
    -------.

น้ำท่วมชายฝั่งสมุทรปราการ ปัญหา และ ทางออก

จากสภาวะความเป็นจริง ในปัจจุบัน ที่ระดับพื้นของกรุงเทพและปริมลฑล นั้น ทรุดต่ำลงกว่าเดิม มาก ทำให้หากเกิดสภาวะน้ำท่วม แม้ว่า ระดับน้ำจะสูงเท่ากับปี 2538 หรืออื่นๆ แต่ผลที่ได้รับ จะรุนแรงกว่า เนื่องจาก พื้นที่นั้นต่ำลงกว่าเดิมมาก บวกกับน้ำทะเลที่สูงขึ้น ทำให้ทางออกของน้ำแทบไม่มี

จึงไม่ควรคาดหวังกับข้อมูลเก่าๆ หรือเฉยเมยกับคำเตือน หรือการเตรียมการณ์ที่ควร

ศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมเรื่องการทรุดตัวของแผ่นดินได้จากกรมแผนที่ทหาร

การเฝ้าจับตาดูการก่อตัวของพายุ เราจะรู้ล่วงหน้าประมาณ 15 วัน เพื่อเตรียมการณ์อพยบฉุกเฉิน ...ตรงนี้ ฝ่ายการปกครองท้องถิ่น ควรจะดำเนินการสร้างแผนเพื่อรับมือกับเหตุการณ์ที่จะเกิดขึ้น (แผนรับมือก่อนเกิดเหตุ ขณะเกิดเหตุ หลังเกิดเหตุ การจัดเตรียมสถานที่หลบภัยของแต่ละท้องถิ่น เป็นต้น) และมีการซักซ้อมแผน

แต่หากเป็นแบบ ซึนามิ มีเวลาเพียง ชั่วโมง หรือครึ่งชั่วโมงเท่านั้น

ท่านเน้น การคิดล่วงหน้า ในการเตรียมรับมือกับเหตุการณ์ต่างๆที่จะเกิดขึ้น มิใช่ว่าได้รับคำเตือนแล้วก็ยังคงนิ่งเฉย คิดว่าอีกนานมันถึงจะเกิด

เช่น กรณีหากเกิดน้ำท่วมนานๆ แล้ว เราจะหาน้ำบริสุทธิ์ที่ไหน ?

เช่น ถ้าระบบการผลิตน้ำประปาหยุด จะมีน้ำที่ไหนใช้ (ระบบการผลน้ำประปาจะหยุดผลิตในอีก 3 ชั่วโมงหลังระบบไฟฟ้าล่ม)

กรณีแผ่นดินไหว ....การเลือกซื้อบ้าน ต้องเลือกซื้อบ้านที่ได้รับการออกแบบให้รองรับแรงไหวของแผ่นดินได้

บทเรียนจากการไปเที่ยวเกาะพีพี และเขาหลัก คือ อย่างจองโรงแรมชั่นล่างสุด และต่ำกว่า 12 เมตร เพราะถ้า ซึนามิ มา พวกที่นอนชั้นล่างๆ ตายก่อน

ถ้าเห็นน้ำทะเลหายไป เป็นกิโลเมตร หรือนานราวครึ่งชั่วโมงขึ้นไปแล้ว ให้รีบหนี และเตือนคนอื่นให้ขึ้นฝั่ง หาที่หลบที่สูงทันที เพราะจะเกิดซึนามิ

-------.
    นายมนตรี ชนะชัยวิบูลวัฒน์ รักษาการแทนผู้อำนวยการสำนักนโยบายป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย กรมป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย
    -------.

(เน้นภาพสไลด์)
    เน้นในเรื่องของการเตรียมอาสาสมัคร กู้ชีพ กู้ภัย

การใช้ทรัพยากรที่มีอยู่ให้เกิดประโยชน์ร่วมกัน

หากเกิดภัยพิบัติ
    1. ความกดอากาศต่ำกำลังแรง
    2. พายุ
    3. Strom Surge (คลื่นน้ำจากพายุ)
    4. ไฟฟ้าดับ / ระบบการสื่อสารล่ม
    5. เรือ/บ้านเรือน/ที่ปลอดภัย
    6. มีระบบแจ้งเตือนภัย
    7. มีระบบสื่อสาร /พลังงานสำรอง
    8. เรามาดูว่า บ้านเรือนเราปลอดภัยแค่ไหน ถ้าไม่ เราจะเตรียมการณ์อพยพไปที่ใด หน่วยงานในส่วนท้องถิ่น ได้เตรียมการในจุดนี้ไว้หรือยัง

-------.
    ดร.มั่น พัธโนทัย รองนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร
    -------.

" รู้ " ก่อนภัยมา รอด ได้

รอยเลื่อนที่ 14 ที่ค้นพบใหม่ในประเทศไทยนั้น อยู่ที่ใต้ กทม นี่เอง ในกรณีการเกิดแผ่นดินไหว ใต้ดิน เราจะไม่มีโอกาสรู้ก่อนเลยว่า จะไหวเมื่อไร

ทางราชการ สามารถให้การช่วยเหลือเรื่องการเตือนภัย เท่านั้น ในส่วนของหน่วยงานท้องถิ่น และตัวเราเอง จะเตรียมการรับมืออย่างไร ต้องคิดวางแผน และเตรียมการรับมือกับภัยพิบัติ ทั้งขณะเกิดเหตุ และหลังเกิดเหตุ เพื่อให้ได้รับความเสียหายน้อยที่สุด

-------.
    นายอนุวัฒน์ เมธีวิบูลย์วุฒิ ผู้ว่าราชการจังหวัดสมุทรปราการ
    -------.

ท่านเคยดำรงตำแหน่งผู้ว่าราชการจังหวัดพังงา ในช่วงที่เกิดเหตุ ซึนามิ
    ให้เราศึกษา และ รู้ เกี่ยวกับ ภัยพิบัติ แบบต่างๆนั้น มีอะไรบ้าง และเกิดขึ้นได้อย่างไร และหากเกิดขึ้นแล้ว จะเตรียมการรับมืออย่างไร จะทำให้เรามีโอกาสอยู่รอดได้มากขึ้น

ท่านเล่าประสบการณ์ในขณะทีเกิดเหตุซึนามิ และสรุปถึงสิ่งที่เหล่าอาสาสมัคร ต้องเตรียมและมีไว้ ในการออกไปช่วยเหลือผู้ประสบภัย

ในวันแรกที่เกิดเหตุ
    - วิทยุสื่อสาร ..เพราะระบบอื่นล่มหมด
    - เครื่องปั่นไฟ
    - อาหาร-น้ำดื่ม
    - ยาสามัญประจำตัว/บ้าน
    - เสื้อผ้า

ในวันถัดไป
    - การทำครัว, รองเท้า, ของใช้ของผู้หญิงทุกๆอย่าง
    - กู้ระบบไฟฟ้า ระบบโทรศัพท์
    -โจรภัย โจรกรรม ลักขโมย ต้องเตรียมเหล่าอาสาสมัครไปดูแลบ้านเรือนที่ร้าง
    - เริ่มระบบตามหาคนหาย

สิ่งที่ต้องเตรียมของเหล่าอาสาสมัคร
    1. วิทยุสื่อสารสมัครเล่น (VR) – สำคัญมาก
    2. วิธีการไปตั้งครัว เป็นจุดช่วยเหลือผู้ประสบภัย
    3. งบประมาณ
    4. จุดที่ตั้งเป็นหน่วยช่วยเหลือ ควรกระจายกันออกไปในระยะที่เหมาะสม
    5. ต้องมีการจัดระบบจราจร
    6. การจัดการสิ่งของ + ยอดเงินบริจาค
    7. การเตรียมซ่อมแซมบ้านเรือน

สรุปจากท่านผู้ว่าฯ

ภายในเดือนสิงหาคม – กันยายน ให้ระวังและคอยฟังการเตือนภัยพายุ ที่จะมีผลกระทบต่อภาคกลาง หลังจากนั้นพายุจะเริ่มมีแนวโน้มเปลี่ยนทิศลงทางใต้

คอยฟังการเตือนภัย และเตรียมอพยพหนีภัยไว้

ถ้าเป็นเหตุ ซึนามิ หรือ Strom Surgeให้หลบในตึกแข็งแรงเกิน 3 ชั้นขึ้นไป
    หรือถ้าใกล้ ให้วิ่งขึ้นไปอยู่บนทางด่วนก่อน

<!-- / message --><!-- sig -->__________________
    :love: เชิญร่วมกิจกรรมถักหมวก และของใช้ถวายพระสงฆ์กับ ~ชมรมงานฝีมือ~ by กลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ
    :love: ห้องแกลอรี่- ร่วมโพสต์ภาพพระ เพื่อเป็นพุทธานุสติ กันนะคะ
    :love: วิชชาที่จะทำให้อยู่รอดจากยุคสมัยแห่งภัยพิบัติ
    :z9​

<!-- / sig --></TD></TR></TBODY></TABLE>