สัมมนาเชิงปฏิบัติการ พลังจิตพิชิตภัยพิบัติครั้งที่ 2 วันอาทิตย์ที่10 สค. 2551

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 16 กรกฎาคม 2008.

1. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005

อาจารย์สุวิ นี่สุดยอดมหาเมตตาจริงๆ
    ตามไปช่วยบำบัดอาการปวดทางกาย
    ใครต้องการให้รักษา ไปตามกำหนดเวลาที่ อ.สุวิ กล่าวไว้นะครับ
    ผมรับประกันคุณภาพคร๊าบบบ

2. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    พบกันพรุ่งนี้ครับ ยินดีต้อนรับทุกๆท่านครับ

ตอนนี้ทีมงานพักผ่อนกันบ้างนะครับ เห็นอยู่ดึกๆตีหนึ่งตีสองกันหลายคืนแล้ว

ห่วงใยทุกๆคนครับ

3. Da-cho

Da-cho Active Member

22 พฤษภาคม 2008
    ขอยกเลิก 3 ที่นะครับ ต้องขออภัยด้วยนะครับ พอดีติดงานสำคัญครับ
    ขออภัยนะครับ

4. มเหสี

มเหสี เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2007
    อุตส่าห์นอนดึกอย่างงี้ ขออนุโมทนาบุญกับทีมงานทุกท่านด้วยนะคะ

;aa53

5. june_cl

june_cl เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ต้องขอโทษด้วยที่จองไว้ไปไม่ได้ แต่จะดูทาง net จากที่ทำงานค่ะ

6. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    ขอส่งแรงใจไปช่วยทีมงานทุกคนครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      4.3 KB
      เปิดดู:
      565
      ขนาดไฟล์:
      14.4 KB
      เปิดดู:
      573
  7. Nakamura

Nakamura Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

20 กันยายน 2005
    การถ่ายทอดสดได้เสร็จสิ้นลงแล้ว เชิญรับฟังเสียงย้อนหลังได้ที่นี่

๑๓.๓๐-๑๔.๓๐ น. การเตรียมตัวด้านกายภาพ การจัดเตรียมของใช้จำเป็น กระเป๋าฉุกเฉิน
    โดย คุณกิตติ บุรพศรี ผู้เชี่ยวชาญด้านการท่องเที่ยวกลางแจ้งและ พันจ่าเอก พรพิทักษ์ จาดเจริญ
    ผู้ดำเนินรายการ : คุณชานน นิ่มเจริญ
    Download 1>>
    Download 2>>

๑๔.๓๐-๑๕.๐๐ น. “หน่วยกู้ชีพจากศูนย์วชิระ”.....กำลังใจในการดูแลผู้บาดเจ็บ
    โดย นาย ภานุพงษ์ ลาภเสถียร "จักรยานกู้ชีวิต"แห่งรายการคนค้นคน
    ผู้ดำเนินรายการ : คุณกรรณิกา โอศิริพันธุ์
    Download >>

๑๕.๐๐-๑๖.๐๐ น. การปฐมพยาบาลในกรณีภัยจากน้ำ (สาธิต)
    โดย นพ.สิทธิ์เทพ ธนกิจจารุ อายุรแพทย์ รพ. วิชัยยุทธ ผู้เชี่ยวชาญด้านระบบหายใจ
    Download >>

๑๖.๐๐-๑๖.๓๐ น. การอยู่รอดจากภัยแผ่นดินไหวและภัยนิวเคลียร์
    โดย รศ.ดร.สุธาทิพ ภมรประวัติ คณะแพทยศาสตร์
    มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
    Download >>

๑๖.๓๐-๑๗.๐๐ น. สกู๊ปพิเศษ สนทนากับดร.กัญจีรา กาญจนเกศ ประธานชมรมวิถีธรรม วิถีไทย
    Download >>ี่

กล่าวปิดงานโดย คุณคณานันท์ ทวีโภค หัวหน้ากลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ เว็บไซต์พลังจิต
    Download >>

ไฟล์เสียงคุณภาพอาจจะไม่ค่อยชัดเจนนักเนื่องจากมีปัญหาทางเทคนิค และสัญญาณการถ่ายทอดสดอาจขาดหายไปบ้าง แต่ก็พอฟังได้ครับ
    ไว้รอทีมงานมาโพส vdo หรือไฟล์เสียงที่ชัดกว่านี้ต่อไปครับ

ปล.งานนี้ผมไม่มีโอกาสได้ไปแต่ขอช่วยอัดเสียงทางเว็บให้ครับ ส่วนใครอยากฟังงานสัมมนาครั้งที่ 1 สามารถฟังได้ที่นี่ครับ
    Download >>

สุดท้านนี้ขอขอบคุณทีมงานทุกท่านด้วยนะครับ ^^

8. sutatip_b

sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2007
    ขอบคุณนากามูระนะคะ

ขอขอบคุณทุกๆท่าน ทุกๆดวงจิตที่ช่วยจัดงาน ช่วยสปอนเซ่อร์ขนม น้ำ ของขวัญ กำลังกายและกำลังใจ ขอบคุณวิทยากรทุกท่าน ขอบคุณ MC สาวสวย คนเสริฟขนมเสริฟน้ำ คนเช็ดกาแฟที่หกบนพื้น ฯลฯ กราบขอบคุณในความกรุณาของท่านอ. นพ. สมพนธ์ และวิทยากร และเจ้าหน้าที่จาก รพ.วิชัยยุทธ และผู้ที่ทำงานเบื้องหลังทุกท่าน

ขอบคุณอ. คณานันท์เป็นพิเศษ ที่สอนหลายๆเรื่อง โดยเฉพาะอย่างยื่งเรื่องการสร้างกำลังใจเพื่อส่วนรวม เรื่องการให้ แบบที่น้องปาวว่า คือ ให้ ให้ ให้ ให้ด้วยใจ และเรื่องให้ถอดมานะ ดูตัวอย่างหลวงพ่อวัชระท่านกราบพระ ได้ลองทำทั้งสามประการในครั้งนี้คิดว่าได้ผลกับตัวเองดีมากค่ะ สะท้อนถึงส่วนรวมด้วยอย่างดี

ขอขอบคุณทุกท่านที่สละเวลามาฟัง หรือพยายามติดตามฟัง หวังว่าท่านคงได้รับประโยชน์ตามสมควร ถ้าขาดตกบกพร่องขออภัยมาณ ที่นี้ค่ะ

ความดีของภาคบรรยายของตัวเองวันนี้ ถ้ามีแต่อย่างใดขอถวายเป็นพุทธบูชาค่ะ เพราะมานึกอีกทีก็ไม่ทราบว่าเรียบเรียงทั้งหมดได้อย่างไร ได้ขอบารมีพระท่านครอบคลุมก่อนการบรรยาย ขอให้ให้ประโยชน์สูงสุดแก่ทุกท่าน เพราะยากที่จะพูดได้ใน ๓๐ นาที

พุทธังอธิษฐานมิ ธัมมังอธิษฐานมิ สังฆังอธิษฐานมิ

สุดท้ายขอขอบคุณลูกทั้งสาม ที่อดทนมาช่วยแม่ทำงาน ที่ไม่บ่นจนมากเกินไป ทั้งที่ไม่รู้ว่าแม่ทำไปทำไม

บางวันในวันหน้าเธออาจจะเข้าใจ...

กู๊ดไนท์ค่ะ พรุ่งนี้สอนเช้าเก้าโมง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กุมภาพันธ์ 2010
  9. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ส่วนใหญ่หมดแรงกันแล้วคร้าบบ

ไว้จะทะยอยมานำลงให้พรุ่งนี้ครับผม

ขอขอบคุณสำหรับทุกๆน้ำใจให้งานนี้ลุล่วงไปได้ด้วยดีครับ

10. Kongp

Kongp เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2008
    ขอโทษคุณ kananun ด้วยครับ ที่ไม่ได้กล่าวลา ด้วยตนเอง

เผอิญ มีธุระรีบด่วน จึงต้องปลีกตัว กลับก่อนครับ

เสียดายมากช่วงหลัง เพราะเป็นเรื่อง นิวเคลียร์ กับแผ่นดินไหว อยากฟังมาก เสียดายจริงๆครับ

ทาคุ tkt

11. sutatip_b

เดี๋ยวเขาจะทยอยลง ไฟล์mp 3 ไฟล์ powerpoint และไฟล์ถอดความให้ในเว็ปค่ะ คุณทาคุ
    รอนิดนะคะ

12. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

มาแล้วครับสไลด์ power point

เมื่อวานใครจัดของแจก ในถุงแผ่น cd ผมใครเห็น flashdrive หลงไปบ้างไหมครับ ผมลืมไว้ รบกวนแจ้งด้วยครับ ขอบคุณครับ

• kananun.zip
      ขนาดไฟล์:
      7.3 MB
      เปิดดู:
      607
    • kitcamp.zip
      ขนาดไฟล์:
      13.5 MB
      เปิดดู:
      311
    • sutatip_b.zip
      ขนาดไฟล์:
      15.1 MB
      เปิดดู:
      290
  13. Kongp

Kongp เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2008
    ผมขอกล่าวเรื่องอุปกรณ์ตามการใช้ ในทางการป้องกันภัยพิบัติครับ

1) อุปกรณ์เดินป่า อันไหนสำคัญเป็นอันดับต้น ๆ เลย (ถ้าจะหาซื้อแต่ไม่มีงบต้องเก็บรวบรวมไว้ซื้อ ควรซื้ออะไรก่อนเป็นอันดับแรก ๆ )
    ---> ไฟฉาย ครับ ของมีตั้งแต่หลักร้อย จนถึง หลายพัน แนะนำให้ใช้ไฟฉายคาดหัวจะดีกว่ามาก เพราะเวลามีแผ่นดินไหว เราอาจจะต้องใช้มือ ในการยกสิ่งของ วัสดุ ครับ แนะนำให้ใช้ ไฟฉาย ที่เป็นหลอด L.E.D แสงสีขาว ซึ่งประหยัดไฟมากมาย

2) แหล่งที่จะหาซื้ออุปกรณ์เดินป่ามีแหล่งไหนบ้าง ราคาของอุปกรณ์ประมาณเท่าใด
    ---> ตามห้างสรรพสินค้าทั่วไปก็มี คลองถม ฯลฯ ร้าน Kitcamp Shop

3) จะรู้ได้อย่างไรว่าเราจะไม่ถูกหลอกหากเราไปซื้ออุปกรณ์เดินป่าเอง (มือใหม่สุด ๆ )
    ---> ติดต่อผู้รู้ที่เกี่ยวกับอุปกรณ์เดินป่า ครับ แล้วพากันไปซื้อกัน จะดีมาก หรือ คุย กะคุณ Kitcamp ก็ได้

สำหรับผม จากการที่ไปฟังบรรยายด้วย ผมคิดว่า อุปกรณ์ที่รับมือภัยพิบัตินั้น ควรที่จะมี อุปกรณ์ ที่ คลอบคลุม ได้ทั้งหมด ทุกภัยพิบัติ แต่อุปกรณ์ชิ้นนั้น อาจจะมีประโยชน์มากน้อย ไม่เท่ากัน ของแต่ละภัย ครับ

ส่วนที่จะมีเพิ่มเติมนอกนั้น อยู่ที่ท่านต้องการ โดยส่วนตัวครับ เพราะการใช้อุปกรณ์แต่ละคนไม่เหมือนกัน ความจำเป็นของแต่ละท่านแตกต่างกันครับ

14. sutatip_b

ไฟฉาย มีดพก เชือก เสื้อฝน ไฟแช็ค เทียนไข นกหวีด เข็มทิศ
    ใส่ถุงซิปกันเปียกนะคะ
    ถ้ามีรถเติมน้ำมันให้เต็มถังเสมอ มีแผนที่และอาหารแห้งติดรถค่ะ และเชือกหนาๆยาวสักสิบเมตร แบตเตอรี่สำรองและสายชาร์จค่ะ
    ดร.เทพนมบอก

อย่าคิดว่าจะอยู่ป่าเลยค่ะ คิดว่าถ้ารู้ล่วงหน้าให้ไปที่ปลอดภัย (เช่นวัดในที่สูง) ก่อนภัยมา

15. sutatip_b

น้องมัธยมก็มาค่ะทั้งหญิงชาย รุ่นป้ารุ่นน้าก็มี
    สุขสันต์วันเกิดนะคะ
    ยินดีที่ได้ประโยชน์ค่ะ

;20

16. jojo_TKT

jojo_TKT สมาชิก

11 สิงหาคม 2008

ขออนุญาติตอบแทนคุณกิติครับ
    เนื่องจากอุปกรณ์เดินป่าหรืออุปกรณ์ยังชีพที่ใช้เพื่อการเอาตัวรอดจากภัยพิบัตินั้น น่าจะถือว่าใกล้เคียงกันเป็นอย่างมาก หรือเรียกได้ว่าเป็นอุปกรณ์ที่ใช้งานได้ทั้ง2กรณีเลยครับ เพราะมีไว้เพื่อการยังชีพเหมือนกัน
    มาตอบคำถามครับ

1) อุปกรณ์เดินป่า อันไหนสำคัญเป็นอันดับต้น ๆ เลย (ถ้าจะหาซื้อแต่ไม่มีงบต้องเก็บรวบรวมไว้ซื้อ ควรซื้ออะไรก่อนเป็นอันดับแรก ๆ )
    ผมขอแนะนำแบบเบื้องต้นนะครับ
    คำถามข้อนี้บางทีก็ตอบยากครับ เพราะสิ่งที่น้องควรจะมีนั้นควรเป็นปัจจัยสี่ครับ
    1.เสื้อผ้าเดินป่า/รองเท้า-แนะนำว่าเป็นเสื้อ/กางเกงฝ้าฝ้าย รองเท้าผ้าใบหุ้มข้อ
    **เสื้อผ้าที่น้องมีนั่นแหละไม่จำเป็นต้องไปซื้อใหม่ (แต่กางเกงยีนส์ตัดได้เลยทิ้งห้ามใช้)
    2.เต๊นท์หรือเปลพร้อมฟลายชีทเพื่อการอยู่อาศัย
    3.ยารักษาโรค
    4.อาหาร-อันนี้รวมไปถึงอุปกรณ์ประกอบอาหารด้วยครับ
    4.1หม้อสนามต้องมีทุกคนครับ *แล้วก็ควรหัดหุงข้าวสวยด้วยหม้อสนามให้เป็นด้วยนะจ๊ะ
    4.2เตาแก๊ส-ตามอุทยานแห่งชาติทั่วประเทศไม่อนุญาติให้ก่อไฟและตัดฟืนครับ
    4.3จานชามช้อนส้อมแก้วน้ำ
    4.4อาหารสด-แห้งตามต้องการ
    4.5น้ำดื่ม

ข้อนี้ขอเพิ่มอีกใบนอกเหนือจากปัจจัยสี่คือ เป้ครับ
    เพราะเป้จะเป็นตัวจัดเก็บสัมภาระที่จะไปกับเราในทุกๆแห่งหนไม่ว่าจะเดินเท้าหรือนั่งรถ
    เพื่อการท่องเที่ยวหรือหลบภัยพิบัติ
    การเลือกเป้ต้องทนทานมีมาตรฐาน และเหมาะกับสรีระของผู้ใช้
    เป้ตามสวนจตุจักร โรงเกลือ ตัดทิ้งได้เลยห้ามซื้อครับ ปลอมทั้งนั้น จึงไม่ทน
    ให้เลือกตามห้างสรรสินค้าเช่น ซุปเปอร์สปอร์ท แต่เตือนไว้ก่อนยี่ห้อของไทยสอบตกหมด
    ครับด้านคุณภาพ ต้องของนอกเท่านั้น
    2) แหล่งที่จะหาซื้ออุปกรณ์เดินป่ามีแหล่งไหนบ้าง ราคาของอุปกรณ์ประมาณเท่าใด

*เป้3-4000 บาท
    *เปลพร้อมฟลายชีท 1000 บาท
    *หม้อสนาม 350 บาท
    *ยารักษาโรค*แล้วแต่บุคคล
    *มีดเหน็บ 150 บาท
    *ขอเพิ่มไฟฉายดีอีกอันแล้วกัน500 บาท
    รวมไม่เกิน5000 บาท แต่ใช้งานได้ไม่ต่ำกว่า5ปีถือว่าคุ้มครับ

แหล่งสินค้าก็ดูที่เวปนี้ครับhttp://board.trekkingthai.com/board/webboard.php?forum_id=8

แต่ขอเตือนไว้นิดว่าสิ่งที่จำเป็นมีเท่าที่ผมบอกไว้ เท่านั้น อย่าหลงไปกับสินค้าหลากหลาย
    ที่ก่อให้เกิดกิเลสและเสียเงินโดยไม่จำเป็น

3) จะรู้ได้อย่างไรว่าเราจะไม่ถูกหลอกหากเราไปซื้ออุปกรณ์เดินป่าเอง (มือใหม่สุด ๆ )

ข้อนี้ต้องศึกษาข้อมูลให้ดีก่อนการตัดสินใจครับ
    เมื่อวานนี้คุณกิติมีโอกาสเป็นวิทยากรรับเชิญแต่เนื่องจากมีเวลาน้อยมากๆจึงไม่สามารถพูดถึงเนื้อหาได้ทั้งหมด ซึ่งต้องใช้เวลาไม่ต่ำกว่า2-3ชม.
    ผมและคุณกิติจึงกำลังคิดจะเปิดเวอร์คชอบ ที่เกี่ยวกับการดำรงชีพ
    เพื่อการเอาตัวรอดจากภัยพิบัติ และการเลือกใช้อุปกรณ์ต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นเตา/หม้อสนาม/การหุงข้าว/ก่อไฟ/ใช้เต๊นท์กางเต๊นท์/ฯลฯ
    สอนวิธีการใช้ประโยชน์จากกระเป๋าฉุกเฉินประจำบ้าน
    เพราะเมื่อเกิดเหตุการ์จริงจะได้สามารถเอาตัวรอดได้ ด้วยตัวเอง
    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็คงต้องรอเสียงสมาชิกจากทางเวปว่ามีความต้องการเพียงใดเพื่อการจัดอบรมในครั้งนี้ด้วยครับ

17. jojo_TKT

jojo_TKT สมาชิก

11 สิงหาคม 2008
    ผมขออนุญาติตอบอีกนิดนึงในหัวข้อนี้นะครับว่า
    *ตนย่อมเป็นที่พึ่งแห่งตนได้ดีที่สุด*
    เพราะว่าหากเกิดภับพิบัติขึ้นแล้ว
    ทุกคนที่รอดล้วนมุ่งหน้าเข้าสู่วัด
    วัดจะไม่สามารถรองรับคนได้จำนวนมหาศาลอย่างที่เราคาดไว้แน่ครับ
    ศาลาวัดและอาหารจะเพียงพอหรือไม่??? เป็นสิ่งที่น่าคิดครับ
    เพราะหากเกิดภัยพิบัติ ชาวบ้านจะเอาอะไร????มาใส่บาตร-ทำบุญ
    แล้วคนที่หนีภัยหวังไปพึ่งข้าวก้นบาตรล่ะจะทำอย่างไร???
    เมื่อน้ำและอาหารใช้ดื่มกินไม่ได้(ปนเปื้อน)จะทำอย่างไร???
    เตรียมพร้อมสำหรับตัวเองและครอบครัวไว้ก่อนดีกว่าครับ

18. สัทธาธิกะ

สัทธาธิกะ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยากแนะนำเรื่องชุดที่จะอยู่ป่าซะหน่อยนะครับ
    ผมว่าชุดฝึกของทหารนะครับ ทนทานดีครับ
    แล้วรองเท้าก็รองเท้าคอมแบทก็จะดีมากครับ
    เพราะป้องกันเท้าได้ดีมากครับ ถ้าอย่างดีเลย
    รองเท้าจะล็อคข้อเท้า ป้องกันการหักของข้อเท้า
    เวลาเราเดินตกหลุม ตกเข้า สะดุดหินอะไรพวกนี้ครับ

19. ณ.

ณ. เป็นที่รู้จักกันดี

ยังไม่มีใครโพสต์รูปในงานกันเลย ...ถ่ายมาไม่เยอะ
    แต่ขออนุญาตเจ้าของภาพก็แล้วกันนะคะ...ขอกระตุกต่อมยิ้มนิดๆ ก็แล้วกัน
    ยิ้ม...เป็นยารักษาได้หลายโรค...สาธุอนุโมทนากับเจ้าของภาพทุกภาพค่ะ

ขนาดไฟล์:
      167.2 KB
      เปิดดู:
      552
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 สิงหาคม 2008
  20. ณ.

ณ. เป็นที่รู้จักกันดี

สภาพบรรยากาศก่อนเริ่มสัมมนาและระหว่างสัมมนา

ขนาดไฟล์:
      155.9 KB
      เปิดดู:
      579
      ขนาดไฟล์:
      163.5 KB
      เปิดดู:
      591