สอนวิชาเพิ่มโชคลาภ ร่ำรวย ถูกหวย ฝันแม่นครับ :)

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย kamol9, 18 พฤศจิกายน 2013.

1. kamol9

kamol9 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นธรรมดาครับที่เวลาจิตตกหรือไม่สบายใจจะตัดใจทำกรรมฐานลำบาก แต่พอเราฝึกไปๆ เราจะตัดได้ครับ เเล้วจะเเปลกใจว่า...เฮ่ย...แม้มีเรื่องทุกข์อยู่ เเต่พอทำกรรมฐานเเล้วเราสุขจังเลย ที่สำคัญ...ปัญหาต่างๆจะค่อยๆคลี่คลายไปเองด้วยอำนาจกุศลของบุญกรรมฐานครับ

สู้ๆน้าาา :)

2. goodarz

goodarz เป็นที่รู้จักกันดี

มีข้อสงสัยขอสอบถามพ่อครูค่ะ...วันนี้ ตอนลูกนั่งสมาธิท่องพุทโธยังไม่นาน จิตวิ่งเร็วมากจนตามไม่ทัน และได้เห็นนิมิตเป็นกลุ่มควันขาวหมุนวนเป็นเกลียวเรื่อยๆ ไม่ทราบเกิดจากอะไร และควรจะพิจารณาแก้ไขอย่างไร และเมื่อวานตอนนั่งสมาธิ จิตรวมเป็นหนึ่งพิจารณาขันธ์๕ ตามที่พ่อครูสอน จะเริ่มรู้สึกปวดที่หัวใจเจ็บจี๊ดๆเป็นพักๆ ค่ะ เกิดจากสาเหตุใด เป็นไปได้ไหมค่ะที่จะเกิดจากบางครั้งลูกยังมีความยึดมั่นกับสามีผู้ซึ่งกระทำให้เราเจ็บช้ำ และลูกยังปล่อยวางจากจิตไม่สนิท มันจึงแสดงผลต่อหัวใจของลูก ขอคำแนะนำจากพ่อครูด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

3. Palita N

Palita N เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2009
    สวัสดดีต่ะคุณครู และเพื่อนนักเรียนทุกๆท่าน
    วันนี้ไม่ค่อยวอกแวก นิ่งขึ้นมากกว่าเดิมค่ะ เวลาที่จิตนิ่งๆจะมีจุดขาวๆค่ะ

4. tchaikovsky

tchaikovsky เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    สวัสดีครับ มาลงทะเบียนเรียนด้วย กะลังเริ่มฝึกคับ

5. love_song_music

love_song_music เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามอ. ครับ
    ถ้ามีคนจะปฎิบัติตามหน้า ๕ แต่เขาทำอาชีพ ฆ่าสัตว์
    หรือเลี้ยงปลาขาย เขาจะทำยังไงดีครับ

6. aces

aces เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2010
    วันนี้ผมถวายสังฆทานโดยจัดหาของตามที่คุณชุติพัฒน์แนะนำในกระทู้ครับ

หลวงพ่อบอก : " เออ อย่างนี้สิ คนเป็น
    โยมส่วนใหญ่เข้าใจผิด คิดว่าสังฆทานต้องใส่ถัง
    ถังแบบนั้นมีแต่ของที่พระใช้ประโยชน์แทบไม่ได้

แล้วท่านก็หยิบดู " เออนี่ แค่น้ำยาล้างจานก็มีประโยชน์แล้ว "

คำว่า คนเป็น ที่โคราช
    นอกจากแปลว่า คนที่ยังมีชีวิตอยู่
    ยังแปลได้อีกว่า เป็นคนที่รู้งาน / ชำนาญ ในสิ่งนั้นๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ธันวาคม 2013
  7. manaeng

manaeng เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีค่ะอ. เข้ามาทักทายค่ะ
    อ.น่ารักจริงๆเรยเข้ามาตอบปัญหาลูกศิษย์ทุกคนเลย หวังว่าอ.คงสบายดีนะคะ :)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ธันวาคม 2013
  8. จีทีเอ็ม

จีทีเอ็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2011
    อจ.ค่ะที่ว่าจุดเทียนที่ละเล่มครั้งนึงไม่จำเป็นต้องหมดเล่ม พอเลิกก็ดับเทียน คราวหน้ามาจุดเล่มเดิมใหม่ "ที่ว่าพอเลิก"นี้จนถึง อุิทิศส่วนกุึศลเลยไหมค่ะ หรือ ตอนถอนจากสมาธิ แล้วก็ดับเทียนได้ รบกวนนะค่ะ ขอโทษนะค่ะที่ถามจุกจิกไปค่ะ

9. นายสุริยา

นายสุริยา Active Member

28 สิงหาคม 2011
    สาธุ อนุโมทนาทุกท่าน หลวงพ่อรู้ทุกท่านคงดีใจที่ลูกๆของท่านยังนำคำสอนของพ่อมาปฏิบัติ สาธุๆ

10. สงบทางใจ

สงบทางใจ เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2013
    สวัสดีค่ะท่านอาจารย์ ขอสมัครเป็นลูกศิษย์ด้วย1คนค่ะ
    คิดว่ามีครูบาอาจารย์ให้คำแนะนำย่อมต้องดีกว่าไปแน่นอน
    จะได้เดินทางถึงจุดหมายได้เร็ว
    ขอกราบขอบพระคุณในความกรุณาของอาจารย์มากค่ะ

11. เปิดธรรม

เปิดธรรม Active Member

มาส่งการบ้านค่ะอาจารย์

หนูนั่งสมาธิมา 4 วันแล้วค่ะอาจารย์ตามนี้ค่ะ
    นั้งได้ประมาณ 15 นาที นะค่ะ ตอนนั่งก็กล่าว พุท โธ คำว่าคู่ลม หมายถึง หายใจเข้า พุท หายใจออก โธ ใช่เปล่าค่ะอาจารย์

ก่อนนั่งสมาธิหนูจะสวดตามนี้ค่ะ
    1.คำขอขมาพระรัตนตรัย
    2.บูชาพระรัตนตรัย
    3.บทกราบพระรัตนตรัย
    4.อาราธนาศีล 5
    5.นมัสการ
    6.ไตรสรณคมน์
    7.ศีล 5
    8.อาราธนาพระปริตร
    9.อาราธนาธรรม
    10.ชุมนมเทวดา
    11.ถวายพรพระ
    12.พาหุง
    13.ชัยปริตร
    14.อิติปิ โส 9 จบ
    15.พระกัณฑ์ไตรปิฏก
    16.ชินบัญชร
    17.แผ่เมตตาแก่ตนเอง
    18.อโหสิกรรม
    19.แผ่เมตตาให้สรรพสัตว์
    20. นั่งสมาธิ (ทำตามหน้า 5 ที่อาจารย์บอกไว้ค่ะ)
    21. คาถาอัญเชิญเทวดากลับ

ได้เปล่าค่ะอาจารย์ อาจารย์ค่ะตอนนั้งสมาธิหนูจะนั่งประมาณ 15 นาทีก็ปกตินะค่ะ บางครั้งจิตไม่นิ่งก็จะอธิษฐานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร อาการจิตไม่นิ่งก็จะหายไปค่ะ นอกนั้นก็ไม่มีอะไรค่ะ หรือเป็นเพระหนูสวดมนต์มาได้ 3 ปีแล้วค่ะ แต่ไม่ได้ทำตามหน้า 5 ที่ อาจารย์แนะนำพอมาอ่านเจอก็เลยนำปฏิบัติค่ะ ตอนนี้ก็ยังมีหนี้สินอยู่ค่ะ ขอบคุณอาจารย์นะค่ะที่มาสอนค่ะ อย่าพึ่งเบื่อพวกเรานะค่ะต้องสอนลูกศิษย์ให้เก่งก่อนนะค่ะ

12. masshi

masshi เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2009
    สวัสดีครับอาจารย์ ทุกวันนี้ปฏิบัติ ช่วงกลางวันได้บ้างไม่ได้บ้าง แต่กลางคืนนั่งได้ 30-40 นาที ต่อวัน แผ่เมตตาอุทิศบุญเจาะจงเฉพาะเจ้ากรรมนายเวรที่ทำให้เจ็บป่วยโดยตรง ตอนนี้อาการป่วยเริ่มดีขึ้น (รวมกับการใช้ยา +ออกกำลังกาย และเปลี่ยนปลงพฤติกรรมตนเอง ) จุดหมายการปฏิบัติเพื่อให้อาการเจ็บป่วยบรรเทาเบาบางและห่างหายไป ส่วนเรื่องโชคลาภและร่ำรวยนั้น คิดว่าถึงเวลาก็คงมาเอง สาธุสาธุสาธุ

ตอนนี้สภาพร่างกายเริ่มดีขึ้น แต่ยังคงปฏิบัติต่อไปและค่อยๆมีเวลามากขึ้นแล้วครับอาจารย์

13. ระลึกรู้

ระลึกรู้ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะอาจารย์.ปฏิบัติมาได้เกือบอาทิตย์แล้ว "ช่วง2-3วันนี้เรื่องทางโลกทำให้คิดจนจิตตก" เฮ้อ(ถอนหายใจ).......... ชีวิตนี้ทุกข์สุขสลับอยู่ร่ำไป แต่พยายามที่จะปล่อยวางประคองจิตใจและการปฏิบัติไม่ให้ตกบกพร่อง...... ...ส่วนผลการปฏิบัติ ปกติหนูเป็นคนที่สวดมนต์เร็วลิ้นแทบพันกัน พอสวดช้าหน่อยจิตก็คิดเรื่องอื่น แต่ปากก็สวดไปเรื่อย แต่ตอนนี้ดีขึ้นมากค่ะ เวลาสวดเริ่มจดจ่อกับบทสวดมากขึ้นแถมรู้สึกนิ่งโปร่งโล่งๆ......
    ช่วงนี้ มีอาการขนลุกขนพอง โดยเฉพาะแขนและทายทอยไปถึงกระหม่อม มีอาการเป็นพักๆแต่เป็นเกือบทั้งวันเป็นมา 2วันแล้ว
    อนุโมทนาในความเมตตาอาจารย์ที่มีต่อศิษย์ อนุโมทนาบุญกับเพื่อนทุกท่านที่พากเพียรปฏิบัติ......

14. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    ขอบคุณ อาจารย์ ที่ให้คำแนะนำ ครับ
    ยัง พยายามปฎิบัติ

นั่ง จับลมหายใจได้มากขึ้น
    แต่ คิดว่า ยังน้อยกว่าที่หวัง
    หรือว่า เพราะ ตั้งใจเกินไปครับ
    เลย รู้สึก เกร็งและ ตึงไป

15. สงบทางใจ

ขอบพระคุณอาจารย์ที่ให้คำแนะนำ ข้าพเจ้าอ่านตามคำที่อาจารย์แนะนำให้กับลูกศิษย์คนอื่นๆและข้าพเจ้าก็ปฏิบัติตาม และยังพยายามอยู่ค่ะ

16. kamol9

kamol9 เป็นที่รู้จักกันดี

เด็กๆที่น่ารักของคุณครู....:)

คิดตึ๋งหนูๆมากกกกกกเลย เหมือนชีวิตขาดอะไรไปบางอย่างเลยเเหละ !!

กลัวว่าจะงงว่า"จุนจู"หายไปไหน...คืองี้นะฮับ จุนจูไม่ได้โดนยิงตาย จุนจูไม่ได้หนีหนี้ จุนจูไม่ได้เห็นเด็กที่โรงเรียนกวดวิชาดีกว่าพวกหนู...

พอดีว่า"คุรุ" ของคุณครูที่เป็นชาวอินเดีย ซึ่งท่านสอนวิชาให้กับคุณครู ท่านมาเมืองไทย คุณครูต้องรีบทำหน้าที่ทางโลก เสร็จเเล้วก็รีบไปดูเเลท่าน...จะเป็นเช่นนี้จนถึงวันที่ 10(วันที่ 11 ก็จะเข้าสู่ตารางปกติ)

*** แต่สัญญาว่าวันไหน ถ้าเเว้บได้...จะมาตรวจการบ้านให้ก่อนกำหนดนะครับ..

ดีใจมากที่ทุกคนรักกันดีเเละหลายคนส่งการบ้านสม่ำเสมอ...ส่งมาเรื่อยๆนะ...ครูตรวจให้เเน่นนอน ไม่เบี้ยว :)

รักจริงหวังเเต่ง จุ๊บุจุ๊บุ :)

17. Palita N

Palita N เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2009
    สวัสดีค่ะคุณครู และเพื่อนๆนักเรียนค่ะ
    เริ่มนิ่งค่ะ แต่ก็มีวอกแวกสลับมาค่ะโดยเฉพาะเสียงรบกวนจากโทรทัศน์จากห้องข้างนอกค่ะ...แต่พยายามไม่ให้เป็นอุปสรรค...แรกๆก็หงุดหงิดค่ะ...แต่วันหลังๆก็ดีขึ้นมาเรื่อยๆค่ะ..เริ่มนิ่งได้เร็วขึ้นเวลานิ่งจะเหมือนตัวเราหนาๆชาๆแล้วค่อยๆเบาโปร่งโล่งค่ะ

18. parichattom

parichattom เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2011
    สวัสดีค่ะ อาจารย์ หลายวันผ่านมานั่งสมาธิแล้วรู้สึกวูบๆ จะหลับทุกทีเลยค่ะ แล้วก็สดุงตกใจ ตาลืมต้องออกจากสมาธิเลยค่ะ ทำไงดีค่ะอยู่อยากนั่งสมาธิได้นานๆ จังเลยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ธันวาคม 2013
  19. วีระชัยมณี

วีระชัยมณี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ อาจารย์ มานั่งฟัง ปสก ทุกท่านครับ ช่วงนี้กลับ ตจว มาทำบุญครบ 100 วันให้คุณแม่ครับ

ไม่ค่อยได้นั่งสมาธิ มากเหมือนเดิมครับ แต่ก็พยายามเท่าที่มีโอกาสครับ มากบ้างน้อยบ้าง แต่ทำทุกวันครับ เสียดายยังไม่มีอะไรเป็น ปสก ที่พอจะเล่าให้ทุกท่านฟังได้ครับ สู้ๆต่อไปครับ

20. สงบทางใจ

สวัสดีค่ะท่านอาจารย์ เพิ่มจะเริ่มสวดมนต์และเริ่มนั่งสมาธิ ยังไม่ได้อะไรแต่มีความสุขและสบายใจอย่างประหลาดมาก