ปิดรับบริจาค สร้างแล้ว!!!สวนปฏิบัติธรรมประดิษฐานพระพุทธองค์ปฐมใหญ่6 เมตร28องค์!!!อนุโมทนารับบุญหน้า24

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เก๋ณัฐา, 6 สิงหาคม 2010.

แท็ก: แก้ไข
  1. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    อนุโมทนาคะ นักสร้างบารมีสร้างแล้วต้องสร้างถึงที่สุดค่าเดี๋ยวไม่มีค่าตั๋วเดินทาง ของเก๋จุดหมายไหลหน่อยๆ ต้องสร้างมากหน่อยค่า

อนุโมทนาค่า บุญรักษาค่ะ

2. เก๋ณัฐา

องค์ที่ 11 เข้ามาแล้วจ้าจากน้องชายจากแดนไกล

คุณ ธนพล ชัยวานิชกุล ร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างพระนาคปรกองค์ที่ 11 ค่า
    บุญรักษานะจ๊ะ ขอบคุณที่ยังรักษาสัญญามาช่วยกันสร้างบารมีให้สำเร็จเรื่อยไปจ้า
    อนุโมทนาสาธุ ​

ไฟล์ที่แนบมา:

3. เก๋ณัฐา

เชิญร่วมกฐินสร้างสมเด็จองค์ปฐม13เมตร13องค์!!!เจ้าภาพองค์ละ70,000บาท

บารมีสมเด็จองค์ปฐมท่านยิ่งใหญ่จริงๆค่ะเริ่มบอกบุญ 13 วัน มีเจ้าภาพเข้ามาเรียร้อยแล้วค่ะ 11 องค์

มีญาติมิตรสหายที่มีกำลังนี่ต้องรีบบอกบุญนะค่ะ
    หาโอกาสได้เป็นเจ้าภาพพระองค์ใหญ่ขนาดนี้หายากจริงๆค่ะ
    ครบ13องค์เมื่อไหร่เก๋จะรับเพิ่มอีก 4 องค์ค่ะมีอะไรโทรกันเข้ามาคุยมาปรึกษากันได้นะค่ะติดปัญหาตรงไหนปรึกษาเก๋ได้ค่ะ 080-772-1000 คุณเก๋ณัฐา
    การสร้างพระเป็นบุญใหญ่ หากมีเจ้าภาพประสงค์สร้างเราไม่ขัดศรัทธาค่ะ อนุโมทนาบุญค่า แต่อย่างไรอย่าลืมไปช่วยกันร่วมบุญซื้อที่ดินวัดด้วยนะค่ะ เพราะต่อให้เราได้มีปัจจัยจะสร้างสมเด็จองค์ปฐมแต่อาจจะไม่มีที่ดินจะสร้างค่ะ

อานิสงส์การสร้างสมเด็จองค์ปฐม<O:p</O:p

พระราชพรหมยาน(หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) ได้กล่าวว่า “บุญที่เนื่องด้วยสมเด็จองค์ปฐมนั้นยอดเยี่ยมที่สุด อานิสงส์นับกัปป์ไม่ได้ คนที่มีโอกาสได้ทำบุญอันเนื่องด้วยสมเด็จองค์ปฐมก็ต้องเป็นคนที่มีบุญดี สั่งสมมาดีแล้ว เพราะเมื่อทำบุญแล้ว ก็นับได้ว่ามันกลับไม่ได้ ก็จะเห็นได้ว่าอานิสงฆ์นั้นหาที่สุดไม่ได้ หาที่กลับไม่ได้… หากท่านต้องเวียนว่ายตายเกิดยังไม่ถึงนิพพานเพียงใดก็ตาม… ก็จะมีแต่ความสุขสมหวัง นั่งใช้ นอนใช้อานิสงส์ยังไม่ทันหมดสิ้น ก็มีอันต้องได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานไปเสียก่อน” “การสร้างองค์ปฐมนี่ บัญชีจะเป็น “บัญชีสีทอง”เป็นทองคำล้วนทั้งเล่มเลย ถ้าสร้างองค์ปฐมลงบัญชีเล่มนี้โดยเฉพาะ ก็แสดงว่าคนที่จะสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปฐมได้นี่ต้องเป็นคนมีบุญมาก แต่ก็ไม่ได้หมายความต้องเงินมากนะ… การสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปฐมทำได้ยาก คือว่าเป็นพระพุทธเจ้าต้นพระพุทธเจ้าทั้งหมด และการทำบุญเนื่องในการสร้างวิหารก็ดี สถานที่ก็ดี เอาของไปประดับก็ตาม ทีนี้อย่างคนมีเงินน้อย ๆ ใช่ไหม ก็มีสตางค์ไม่มาก เอาสตางค์ 9 สตางค์ 10 สตางค์ ไปใส่แท่น อย่างนี้ลงบัญชี สีทองหมด คือไม่หมายความต้องมีเงินมากเสมอไปนะ ที่เขามีน้อยๆ บาทสองบาท 10 สตางค์ 20 สตางค์ พวกนี้เอาไปใส่แท่นอย่างนี้ลงบัญชีทองหมด... ก็ถามว่า บัญชีสีทองหมายถึงอะไร หลวงพ่อบอก มันหมายถึง กลับไม่ได้ เพราะว่าพระพุทธเจ้าทุกองค์ต้องโมทนา หมด” การสร้างสมเด็จองค์ปฐมอานิสงส์จะเหมือนกับการสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันก็มีอานิสงส์เหมือนกัน แต่ว่าต่างกันอยู่นิดหนึ่งที่ไปนิพพานเร็ว ไปนิพพานเร็วมาก เพราะเขาเข้า บัญชีสีทองไม่ใช่ตัวทอง บัญชีทั้งเล่มเป็นทอง ลงบัญชีเล่มนั้น”<O:p</O:p

ขนาดไฟล์:
      232.1 KB
      เปิดดู:
      270
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 สิงหาคม 2010
  4. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

กราบโมทนาบุญกับคุณเก๋ และทุกท่านในบำเพ็ญกุศลทุกประการ สาธุ......สาธุ สาธุ:cool:

5. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนา สาธุ:cool:

6. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาเช่นกันค่าคุณpeerakul

7. เก๋ณัฐา

เก๋กำลังรอเจ้าภาพสมเด็จองค์ปฐมองค์ที่ 12 และ 13 อยู่ค่ะ

ดูจากพระเนตรคิดว่าท่านคงทราบว่าเรากำลังขอในสิ่งใดอยู่แต่ไม่รู้ท่านจะะเมตตาลูกสาวคนนี้หรือเปล่าไม่ ไม่รู้ว่าหลวงปู่จะเมตตาหลานสาวคนนี้หรือไม่​

จริงๆคิดว่าพระองค์ใหญ่ขนาดนี้เจ้าภาพผู้สร้างน่าจะถูกกำหนดไว้แต่แรกเดิมทีแล้วค่ะ แสดงจนเข้ามาเรื่อยๆ ตอนนี้รอองค์ที่ 12 และ 13 อยู่ค่า ลูกหลานท่านใดยังไม่มาก็มาแสดงตนโดยเร็วนะค่ะ
    หากครบ 13 องค์เมื่อไหร่
    เราจะรับเพิ่มอีก 4 องค์ค่า
    13 องค์จะสร้างไว้ที่วัด
    และอีก 4 องค์เราจะไปสร้างให้วัดที่ยังไม่มีพระบูชาคะ
    ทำไมเราจึงยังเสียดายในสิ่งที่ยังสามารถหาได้ใหม่เหล่านั้นละค่ะ
    เก๋เชื่อว่ายิ่งให้ยิ่งได้ จะต้องมามีมาให้เราทั้งหลายได้สร้างบารมีเรื่อยไปทุกชาติทุกภพมีมาให้สร้างบารมีใหญ๋ได้สำเร็จเรื่อยไป พระพุทธรูปประมาณค่ามิได้คะ ยิ่งองค์ใหญ่ขนาดนี้ไม่สามารถประเมินค่าราคาได้ค่ะ และเราจะสร้างสมเด็จองค์ปฐมทั้ง 13 องค์นี้ให้สำเร็จไปด้วยกัน
    เพื่อร่วมบุญใหญ่มหากฐินสืบทอดพระพุทธศาสนา
    เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่องค์ในหลวง
    เพื่อชำระหนี้สงฆ์ในชาติก่อนทุกชาติและชำระหนี้สงฆ์ล่วงหน้าทกชาติทุกภพตราบสู่นิพพานค่ะ
    เพื่อชำระหนี้เวรหนี้กรรมในอดีตชาติและขอชำระล่วงหน้าทุกชาติตราบสู่พระนิพพานค่ะ
    โอกาสตัดกรรมอยู่ตรงหน้าแค่นี้ทำไมไม่รีบคว้าไว้ละค่ะ
    ตัดกรรมใช้คำพูดไม่ถูกต้องค่ะ เพราะกรรมตัดไม่ได้แต่ทำให้เบาบางลงได้ดังน้ำเกลือที่อยู่ในแก้วเมื่อเติมน้ำลงไปความเค็มก็เจือจางลง ฉันท์ใดก็ฉันท์นั้นค่แต่น้ำที่เราจะเติมลงไปในแก้วน้ำแต่ละใบของพวกเราในครั้งนี้ เป็นน้ำวิเศษค่ะมีคุณสมบัติที่จะช่วยลดความเค็มของน้ำเกลือในแก้วของพวกเราลงได้มากและรวดเร็วค่ะ
    ที่เหลือก็ต้องไปบำเพ็ญต่อกันเองนะค่ะ เก๋ขอให้ทุกท่านและตัวเองสำเร็จถึงที่หมายสมความปรารถนาทุกประการค่ะ ขอให้พวกเราได้ไปให้ถึงกันทกุคนนะค่ะ ระหว่างที่ไปไม่ถึงก็ขอให้มีคนหยิบยื่นมือช่วยเหลือจนสำเร็จทั้งทางโลก ทางธรรม ตามๆกันไปค่ะ คนดีตกน้ำไม่ไหลตกไฟไม่ไหม้หรอกค่ะ บุญในการสร้างสมเด็จองค์ปฐมใหญ่ 13 องค์บุญมหาศาลประมาณมิได้พระพุทธเจ้าทุกพระองค์ต่างร่วมอนุโมทนาบุญ อานิสงฆ์ใหญ่นี้จะช่วยให้กรรมชั่วอ่อนกำลังลงหลายท่านในที่นี้บุญมีนะค่ะแต่กรรมบังคะ ดังนั้นเวลาที่เราทั้งหลายรอคอยแล้วค่ะ เวลาที่ผลแห่งกรรมดีจะแสดงผลละค่ะ ชีวิตเราจะเปลี่ยนจากขาลงเป็นขาขึ้นค่ะแน่นอนคะเก๋เชื่อเช่นนั้น ​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2010
  8. Thanakris

Thanakris เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    ร่วมบุญด้วย 100 บาทนะครับ

9. JitKrajang

JitKrajang เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญมหากฐินกอง D ด้วยค่ะ 1,300 บาท
    โอนแล้วจะแจ้งให้ทราบค่ะ

10. worrawat_v

worrawat_v เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009
    ขอร่วมบุญมหากฐินกอง E ด้วยเป็นจำนวน 4 กองครับ เป็นเงินทั้งสิ้น 520 บาท
    โอนแล้วจะส่ง sms ยืนยัน และมาโพสต์แจ้งให้ทราบนะครับ

11. เก๋ณัฐา

อนุโมทนานะค่ะพี่ขอให้เจริญๆยิ่งๆขึ้นไปตราบสู่พระนิพพานค่ะสาธุค่ะ

อนุโมทนาค่ะพี่ ขอให้บุญรักษานะค่ะ สาธุค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2010
  12. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาค่ะพี่ เก๋จำได้ว่าพี่ร่วมบุญกับเก๋เข้ามาบ่อยครั้ง
    ขอบคุณนะค่พี่ช่วยอุปถัมภ์วัดมาตลอดค่ะ วัดนี้เป็นทุกสิ่งทุกอย่างค่ะ
    เก๋สร้างขึ้นมาด้วยชีวิตจิตใจและความพยายามอย่างมากมากจนเก๋ก็ไม่คิดว่า
    เก๋จะสามารถที่ทนความลำบากเพื่อบางสิ่งบางอย่างได้มากมายเพียงนี้ค่ะ
    ไม่เข้าใจตัวเองเหมือนกันค่ะ เหมือนมีบางอย่างติดอยู่ในใจแต่ไม่ทราบว่าอะไร
    สิ่งที่ผูกพันเราไว้กับงานสร้างวัดแห่งนี้

13. B_S

B_S Active Member

25 พฤษภาคม 2010
    ขอร่วมบุญด้วยค่ะ

โอนได้ถึง ต.ค.ใช่ไหมจ๊ะ

14. เก๋ณัฐา

ค่าช้าสุดวันที่ 31 ตุลาค่า แต่ถ้ามีติดขัดอย่างไรปรึกษาเก๋ได้ค่ะหลังไมค์
    พีเอ็มมาเลยค่ะ ไม่ก็ปรึกษาได้ ที่ 080-772-1000 ค่ะอนุโมทนาค่ะ

อนุโมทนาเช่นกันค่า

15. pernod

pernod เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงคุณเก๋ ผมขอจองเป็นเจ้าภาพกฐิน สร้างพระเพิ่มอีก ๑ องค์ ขอเป็น

องค์ที่ ๑๓ ครับ

องค์ที่ ๑๓ ปางประทานพร ชื่อเจ้าภาพบนฐานพระ

ธีรชัย-ยุพร-จิตรลดา เอื้อชลิตนุกูล

โอน เงินแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ

16. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาค่ะพี่ 555 สมเป็นลูกหลานท่านค่า
    สายเลือดในกายของเหล่าลูกหลานพญานาคทั้งหลายในการร่วมสืบทอดพระพุทธศาสนา เผ่าพันธ์เราไม่เคยเปลี่ยนค่ะ กายเปลี่ยน ชาติกำเนิดเปลี่ยนแต่จิตที่เคยปวารณาในการสืบทอดพระพุทธศาสนาของพวกเราไม่เคยแปรเปลี่ยนฉันท์ใดก็ยังเป็นฉันท์นั้น ยังคงตั้งมั่นในการสืบทอดพระพุทธศาสนาค่ะ ไม่เคยเปลี่ยน และไม่มีวันเปลี่ยน ตราบสู่พระนิพพาน

17. เก๋ณัฐา

รอค่ะเก๋รอเจ้าภาพสมเด็จองค์ปฐมองค์ที่ 12 อยู่ค่ะ

บารมีสมเด็จองค์ปฐมท่านยิ่งแท้ๆค่ะบอกบุญไป 14 วัน มีเจ้าภาพปวารณามาเรียบร้อยแล้วค่ะ 12 องค์ ขาดองค์ที่ 12 ค่ะ

การสร้างพระเป็นบุญใหญ่ยิ่งเป็นสมเด็จองค์ปฐมองค์ใหญ่ขนาดนี้อานิสงฆ์ไม่จบไม่สิ้นค่ะ พระพทุธเจ้าทุกพระองค์ล้วนร่วมอนุโมทนาค่ะ ขออนุโมทนาเช่นกันคะ เดี๋ยวนะค่ะยังไม่ครบค่ะ ลูกหลานบางท่านยังไม่มารายงานตัวค่ะ เก๋รอค่ะบุญใหญ่ขนาดนี้ เก๋รอค่ะ รอให้ครบ องค์ประชุมยังไม่ครบยังไม่ไปค่ะ

อานิสงส์การสร้างสมเด็จองค์ปฐม<O:p</O:p

พระราชพรหมยาน(หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) ได้กล่าวว่า “บุญที่เนื่องด้วยสมเด็จองค์ปฐมนั้นยอดเยี่ยมที่สุด อานิสงส์นับกัปป์ไม่ได้ คนที่มีโอกาสได้ทำบุญอันเนื่องด้วยสมเด็จองค์ปฐมก็ต้องเป็นคนที่มีบุญดี สั่งสมมาดีแล้ว เพราะเมื่อทำบุญแล้ว ก็นับได้ว่ามันกลับไม่ได้ ก็จะเห็นได้ว่าอานิสงฆ์นั้นหาที่สุดไม่ได้ หาที่กลับไม่ได้… หากท่านต้องเวียนว่ายตายเกิดยังไม่ถึงนิพพานเพียงใดก็ตาม… ก็จะมีแต่ความสุขสมหวัง นั่งใช้ นอนใช้อานิสงส์ยังไม่ทันหมดสิ้น ก็มีอันต้องได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานไปเสียก่อน” “การสร้างองค์ปฐมนี่ บัญชีจะเป็น “บัญชีสีทอง”เป็นทองคำล้วนทั้งเล่มเลย ถ้าสร้างองค์ปฐมลงบัญชีเล่มนี้โดยเฉพาะ ก็แสดงว่าคนที่จะสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปฐมได้นี่ต้องเป็นคนมีบุญมาก แต่ก็ไม่ได้หมายความต้องเงินมากนะ… การสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปฐมทำได้ยาก คือว่าเป็นพระพุทธเจ้าต้นพระพุทธเจ้าทั้งหมด และการทำบุญเนื่องในการสร้างวิหารก็ดี สถานที่ก็ดี เอาของไปประดับก็ตาม ทีนี้อย่างคนมีเงินน้อย ๆ ใช่ไหม ก็มีสตางค์ไม่มาก เอาสตางค์ 9 สตางค์ 10 สตางค์ ไปใส่แท่น อย่างนี้ลงบัญชี สีทองหมด คือไม่หมายความต้องมีเงินมากเสมอไปนะ ที่เขามีน้อยๆ บาทสองบาท 10 สตางค์ 20 สตางค์ พวกนี้เอาไปใส่แท่นอย่างนี้ลงบัญชีทองหมด... ก็ถามว่า บัญชีสีทองหมายถึงอะไร หลวงพ่อบอก มันหมายถึง กลับไม่ได้ เพราะว่าพระพุทธเจ้าทุกองค์ต้องโมทนา หมด” การสร้างสมเด็จองค์ปฐมอานิสงส์จะเหมือนกับการสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันก็มีอานิสงส์เหมือนกัน แต่ว่าต่างกันอยู่นิดหนึ่งที่ไปนิพพานเร็ว ไปนิพพานเร็วมาก เพราะเขาเข้า บัญชีสีทองไม่ใช่ตัวทอง บัญชีทั้งเล่มเป็นทอง ลงบัญชีเล่มนั้น”<O:p</O:p

18. a_crystal

a_crystal เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2008
    ขอร่วมบุญมหากฐินกอง D ค่ะ เดี๋ยวโอนแล้วจะแจ้งให้ทราบค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2010
  19. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุค่า ขอให้บุญรักษา

อนุโมทนาบุญเช่นกันค่า บุญรักษาจ้าคุณน้อง พี่รออยู่เมืองไทยน้ารีบกลับมาเร็วๆอย่างปลอดภัยนะจ๊ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 สิงหาคม 2010
  20. เก๋ณัฐา

เราได้เจ้าภาพสมเด็จองค์ปฐมองค์ที่ 12 แล้วนะค่ะอนุโมทนาค่า

คุณรุ่งเพชร ฉัตรวิริยาวงศ์แจ้งขอรับเป็นเจ้าภาพองค์ที่ 12 เข้ามาแล้วนะคะ แหมถึงว่านอนหลับฝันดี ตื่นมาก็รับโทรศัพท์ได้ข่าวดีเลยค่ะ อนุโมทนาสาธุค่ะ ทั้งเรื่องอื่นรวมถึงเรื่อสร้างพระ ขอบคุณจริงๆที่ยังเมตตาลูกสาวคนนี้เจ้าค่ะ สรุปเราได้ครบ 13 องค์เป็นที่เรียบร้อยค่ะ แต่เนื่องจากมีเจ้าภาพปวารณาอยากสร้างเพิ่มเก๋ก็รับค่ะ ศรัทธามาเราสร้างให้ค่ะ เราจะสร้างประวัติศาสตร์สร้างสวนสมเด็จองค์ปฐมบรมศาสดาองค์ใหญ่กันในกฐินปี 2010 นี้ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 สิงหาคม 2010