ปิดรับบริจาค สร้างแล้ว!!!สวนปฏิบัติธรรมประดิษฐานพระพุทธองค์ปฐมใหญ่6 เมตร28องค์!!!อนุโมทนารับบุญหน้า24

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เก๋ณัฐา, 6 สิงหาคม 2010.

แท็ก: แก้ไข
  1. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    อนุโมทนาค่ะ เก๋นั่งคิดนอนคิดอยู่หลายวันในการหาอุบายให้พวกเราทั้งหลายได้บุญใหญ่บุญครอบคลุมทั้งหมด อยากให้ผู้ร่วมบุญได้บุญใหญ่ไปด้วยกันทุกท่านค่ะ

ผลบุญนี้จะรวมกับผลบุญอันเป็นทุนเดิมที่ได้สร้างมาของผู้ร่วมบุญอยู่และนำทางชีวิตพวกเราเองค่ะจะโน้มนำเราไปบนเส้นทางแห่งบุญกุศล

ชีวิตมนุษย์เราพรหมไม่ได้ลิขิตค่ะ หากแต่เราทั้งหลายได้ลิขิตกันเองด้วยผลแห่งกรรมดีและกรรมชั่วที่ได้สร้างกันมาแต่เก่าก่อนค่ะ ดังนั้นวันนี้เมื่อมีโอกาสที่จะเลือกที่ทำกรรมดีหรือกรรมชั่วจงเลือกให้ดีคะ เพราะเมื่อเราเลือกแล้วนั้นหมายถึง เรายอมรับผลแห่งจากการเลือกกระทำในสิ่งนั้นๆของเราเอง เลือกที่จะลิขิตชีวิตของเราเองค่ะ

อนุโมทนาสาธุการค่ะ ขอให้บุญรักษาค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 สิงหาคม 2010
  2. titapoonyo

titapoonyo เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ร่วมทำบุญ 200 บาท ครับ โอนแล้วจากบัญชี kbank 13.28 น. ครับ

3. SriAyothaya-nl

SriAyothaya-nl เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2010
    ขอร่วมทำบุญใหญ่ด้วยค่ะ วันนี้ 17/8/53 โอนเงินผ่านเอทีเอ็ม เข้าบัญชีกรุงไทย 313-048-6607 บัญชีพระชยางกูร โชติช่วง ขอร่วมเป็นเจ้าภาพกองกฐินกองเล็กสร้างสมเด็จองค์ปฐม 13 องค์ให้กับทางวัด ร่วมทำบุญ 1,305 บาทนะคะ
    ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

พจนีย์, ญานิศา และครอบครัว

4. เก๋ณัฐา

ขอเถอะค่ะ ขอให้เราได้สร้างสมเด็จองค์ปฐมองค์ใหญ่ครบทั้ง 13 องค์ในกฐินนี้เถอะค่ะ

จริงๆรูปสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก 6 เมตร ที่สร้างไปที่วัดก่อนหน้านี้ทั้งหมด องค์นั้นมีหลายภาพค่ะเดี๋ยวจะหาว่าเอ้ทำไมลงแตรภาพนี้ แต่เก่ชอบภาพนี้ที่สุดค่ะงดงามและศักดิ์สิทธิ์ พระเนตรท่านราวกับรับรู้ในคำอธิษฐานของเรา​

เมื่อสองสามวันฝันดีเหมือนมีผู้ใจบุญแอบปวารณาสร้างสมเด็จองค์ปฐมองค์ใหญ่อีกแล้วค่ะ ต้องรอดูค่ะ คิดว่าเค้าให้สร้าง 13 องค์ ก็คงให้อยากให้ลูกหลานได้สร้างบุญใหญ่ น่าจะกำหนดไว้แล้วค่ะ ดังนั้นหากเคยเกี่ยวข้องกัน เคยมีบุญคุณต่อกัน เคยเกื้อหนุนกัน เคยอุปถัมภ์ค้ำชูกัน ก็ขอท่านทั้งหลายเหล่านั้นอย่ารีช้า ขอให้มาช่วยเราด้วย มาช่วยวัดด้วย ขอให้มาช่วยกันสร้างบารมีครั้งใหญ่นี้ให้สำเร้จลุล่วงไปด้วยกันเถอะ การสร้างบารมีครั้งนี้จะเป็นเสมือนยานพานะนำพาพวกเราทั้งหลายไปตามจุดหมายปลายทางได้สำเร็จโดยไม่หลงทางค่ะเพราะมีเครื่อนำทางพาไป จะหลงไปก็เครื่อนำทางก็จะพากลับเข้าเส้นทางเองไม่ต้องห่วงค่ะ แต่ท่านไหนจะถึงเร็วหรือช้าแตกต่างกันไปขึ้นอยู่กับคำอธิษฐานและความปรารถนาของแต่ละท่านค่ะ จะไปต่างจังหวัดก็ใกล้หน่อยถึงเร็ว จะไปต่างประเทศอาจจะใช้เวลา ถ้าไปไกลมาก เช่น ดินแดนแห่งนิพพานก็นานหน่อยขึ้นอยู่กับว่าตอนนี้เราอยู่ตรงจุดไหนแล้วค่ะ แต่หากปรารถยิ่งใหญ่ไปยังดินแดนแห่งมหาบุรษผู้ยิ่งใหญ่ ดินแดนแห่งพุทธภูมินั้ ก็คงต้องรอไปอีกไม่รู้อีกกี่อสงไขย

รีบนะค่ะองค์ไหนท่านใด ก็รีบมาแจ้งจองเป็นเจ้าภาพด่วนค่ะ อนุโมทนาสาธุค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 สิงหาคม 2010
  5. duangkamol

duangkamol เป็นที่รู้จักกันดี

พี่และครอบครัวขอร่วมทำบุญเป็นเจ้าภาพกองกฐินกองเล็กสร้างสมเด็จองค์ปฐม 13 องค์และฐานพระ โดยจะร่วมทำบุญเป็นจำนวนเงิน 1,409 บาท พรุ่งนี้จะโอนเงินแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งค่ะ

6. เก๋ณัฐา

อนุโมทนานะคะพี่ การเป็นเจ้าภาพให้สมเด็จองค์ปฐมองค์ใหญ่ทั้ง 13 องค์ได้สร้างครบสำเร็จในคราวเดียวกันนั้นเป็นสิ่งที่ไม่ควรพลาดในการร่วมบุญคะ แต่สิ่งที่ไม่น่าพลาดอย่างยิ่งคือ ฐานพระค่ะฐานในการยกเชิดชูสมเด็จองค์ปฐมขึ้นสู่ที่สูง จะช่วยให้หลายอย่างดีขึ้น เมื่ออำนาจกรรมเบาบางเลิกบดบังอานิสงฆ์ของบุญ คือ เมื่อกำลังกรรมดีเราเข้มแข็งมากกว่ากำลังกรรมชั่วนะค่ะ บุญตัวนี้จะส่งผลฐานะในด้านต่างๆจะดีขึ้นค่ะ

7. เก๋ณัฐา

ที่มาของการบอกบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก 6 เมตร ในงบประมาณเพียง 70,000 บาท

สมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก 6 เมตรที่สร้างก่อนหน้านี้ค่ะ
    การที่ทางวัดเราจะสร้างพระพุทธรูปองค์ใหญ่ขนาดนี้ไม่มีที่ไหนอีกแล้วที่จะมาสร้างได้ เพราะปกติงบประมาณมันสูงซึ่งประมาณราคาได้ดังนี้ค่ะแยกแยะให้ทราบเพื่อความเข้าใจโดยทั่วกันค่ะ

1.ค่ารถขนพิมพ์เราต้องจ่ายเอง ประมาณ2-3หมื่นบาทต่อเที่ยว
    2.ค่าอาหารพระที่ติดตามพิมพ์ ค่าพิธีการ ค่างานพิธี ค่าบวงสรวง ค่าฐานพระ ประมาณ 2แสนห้าหมื่นบาท หรือมากกว่าต่อองค์
    3.ค่าของบรรจุ(พระพุทธรูปแต่ละองค์ต้องมีพระพุทธรูปทองคำ เงิน นาค แก้วพร้อมกับพระบรมสารีริกธาตุบรรจุทุกๆองค์แล้วแต่กำลังจะขาดสิ่งหนึ่งสิ่งใดไปไม่ได้)
    4.ค่าปูน ค่าทราย ค่าหิน ค่าโอ่ง ค่ารองปูน ค่าเหล็กที่สำคัญที่สุดก็คนช่วยคะ

สรุปแล้ว อย่างน้อยๆ เราจะต้องมีปัจจัยสำรองไว้ องค์ละ 150,000 บาท นี่คือทุนที่ทางวัดเราจะต้องจ่ายถ้าที่กันดาลหน่อยก็ต้องมากกว่านี้ ทางวัดมีประสบการณ์ในการสร้างพระดีอยู่แล้วคะเพราะก่อนหน้านี้ก็สร้างสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก 6 เมตรมาแล้วค่ะ ตกองค์ละ 500,000 บาทค่ะ

ดังนั้นตอนนี้ทางเราจึงมีอุปกรณ์พร้อมหมดทุกอย่าง อย่างนั่งร้านถ้าไม่มีทางเราต้องซื้อ อย่างน้อยก็ 2 หมื่นบาทถึงจะพอ ในการสร้างบุญใหญ่ครั้งนี้เราเพียงแต่ต้องการหาคนใจบุญสร้างเอาแค่ว่าคนที่มีบารมีพร้อมที่จะร่วมเดินไปกับทางวัดนะค่ะ จึงบอกบุญสร้างเพียงองค์ละแค่ 7หมื่นบาทเท่านั้นคะ เนื่องงจากเป็นเลขแห่งความสำเร็จ มีแต่ความสำเร็จ

แจ้งกำหนดคร่าวๆการสร้างสมเด็จองค์ปฐม
    เราจะเทหล่อองค์สมเด้จองค์ปฐมในช่วงปีใหม่พอดีคะ เพราะพิมพ์จะเข้ามาวันที่ 25 ธันวาคมทางวัดจะประชุมกัน แล้วกำหนดวันที่แน่นอนอีกทีหนึ่ง สามารถไปช่วยกันสร้างได้นะค่ะ โดยเจอกันที่วัดในวันกำหนดสร้างซึ่งหากกำหนดชัดเจนเก๋จะแจ้งอีกครั้งค่ะ อนุโมทนาสาธุค่ะ

8. ธรรมสถิต

ธรรมสถิต เป็นที่รู้จักกันดี

คำสอนสมเด็จองค์ปฐมต้น

"ท่านทั้งหลาย การหลบหลีกไม่ต้องลงอบายภูมิมีนรกเป็นต้น เป็นของไม่ยาก"

1. ขอทุกท่านจงอย่าลืมความตาย จงคิดว่าความตายอาจจะมีกับเราเดี๋ยวนี้ไว้เสมอๆ
    2. เคารพพระพุทธเจ้า พระธรรม พระอริยสงฆ์ ด้วยความศรัทธาแท้ ด้วยความจริงใจ
    3. มีศีลบริสุทธิ์เป็นปกติ
    4.เป็นกรณีพิเศษ ปฎิเสธการเกิดเป็นมนุษย์ เทวดา นางฟ้า และพรหมในชาติต่อไป
    ทุกท่านเห็นพระนิพพานแล้ว ตั้งใจไปพระนิพพานโดยเฉพาะเท่านี้ทุกท่านจะหนีอบายภูมิพ้นและไปนิพพานได้ในที่สุด

เทศน์ ณ เทวสภา 8 สิงหาคม 2534 เวลา 8.00น.พระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษีลิงดำเมตตาเล่าให้ลูกหลานฟังเมื่อ 11 สิงหาคม 2535

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่มีจิตศรัทธา
    ในงานบุญสร้างวัดป่าโนนจ่าหอมครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

ธรรมใดที่พระพุทธองค์ทรงตรัสแล้ว
    ขอให้ทุกท่านได้ดวงตาเห็นธรรมในชาติปัจจุบันครับ

9. duangkamol

duangkamol เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินร่วมทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม 13 องค์และฐานพระแล้วในวันนี้ (18/8/2553 เวลา 6.58 น. ) จำนวนเงิน 1,409.- บาท ค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

10. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ผมขอร่วมทำบุญทอดกฐินเป็นเจ้าภาพหล่อสมเด็จองค์ปฐมทั้ง 13 องค์ วัดป่าโนนจ่าหอม
    ร่วมบุญ 200 บาท โอนแล้ว 18 สค. 53

อนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 สิงหาคม 2010
  11. tia1911

tia1911 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอร่วมเป็นเจ้าภาพสร้าง สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ปฐม 1 องค์ (องค์ที่ 8)

ขอจองปางมารวิชัยนะครับ ลงชื่อว่า " อุทิศให้คุณพ่อเอี๊ยะล้ง แซ่เตีย "

ต้นเดือนกันยาจะโอนให้ แล้วจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ

12. เก๋ณัฐา

เจ้าภาพองค์ที่ 8 แจ้งว่า ขอให้บุญกุศลของการสร้างสมเด็จปฐมองค์ใหญ่องค์ที่ 8
    ดลบันดาลให้เราได้ปัจจัยเพียงพอที่จะสามารถซื้อที่วัดได้ครบทั้ง 9 ไร่ค่ะ และสามารถสร้างสมเด็จองค์ปฐมองค์ใหญ่ชำะระหนี้สงฆ์และถวายเป็นพระราชกุศลแด่ในหลวงได้ครบทั้ง 13 องค์ในกฐินนี้ค่ะ​

ขอนะค่ะองค์ 8 เก๋ต้องขออนุญาตินะคะเพราะว่าแอบปวารณาไว้ในใจนานแล้วค่ะตั้งแต่เริ่มบอกบุญแล้วค่ะ เผื่ออานิสงฆ์การเป็นเจ้าภาพเค้าว่าให้เป็นเจ้าภาพสมเด็จองค์ปฐมองค์ที่ 8 นี้จะช่วยให้สำเร็จตามที่ขอไว้นะคะ ฮิฮิดูเหมือนท่านบอกท่านจะให้นะค่ะ
    +
    มหากฐินกอง D(ดี)
    กองละ 1,400 บาท
    ร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมองค์ใหญ่ทั้ง 13 องค์ องค์ละ 100 บาท
    +ฐานสมเด็จองค์ปฐม 13 ฐานละ 100 บาท
    ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 สิงหาคม 2010
  13. เก๋ณัฐา

ขอเป็นองค์ที่ 9 ได้ไหมค่ะองค์ที่ 8 เก๋แอบปวารณาในใจมาตั้งแต่เริ่มบอกบุญแล้วค่า
    แต่ถ้าพี่จะเป็นเจ้าภาพองค์ที่ 8 จริงๆ เก๋ก็ยินดีสละให้ค่ะ เพราะเก๋อยากให้วัดได้
    สร้างสมเด้จองค์ปฐม ครบ 13 องค์มากว่าค่ะ เรื่องแค่นี้เก๋สละได้ไม่มีปัญหาค่ะ
    ได้ค่ะปางมารวิชัยะนะค่ะ อนุโมทนาค่ะพี่แจ้งรายละเอียดไปเรียบร้อยนะค่ะ
    ว่าองค์พระจะสร้างประมาณปีใหม่ หากพี่มีเวลาไปเจอกันที่วัดได้ค่ะ
    ค้างคืนที่วัดได้ จะได้ไปช่วยกันสร้างพระกับมมือเราเอง แหมบุญใหญ่นะค่ะ
    การได้ช่วยสร้างพระทั้ง 13 องค์กับมือเราเอง ขอวัดเราไม่มีรับเหมาค่ะ
    พระ ชาวบ้าน และท่านท ท่านต้องการ่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมทั้ง 13 องค์กับเก๋ ด้วยมือพวกเราเอง เจอกันที่วัดป่าโนนจ่าหอมสิิ้นปีนี้ค่ะ สร้างกัน 3 วัน 3 คืนจนเสร็จนั่นแหละค่ะผลัดเวรกัน กลางวันกลางคืนพระและชาวบ้าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2010
  14. 3303

3303 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    อนุโมทนาบุญกับทุกท่าน
    และร่วมบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม 13 องค์
    จำนวน 300.00 บาท
    โอนเวลาประมาณ 17.47 น.ครับ

15. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุค่ะ ขอให้เจริญๆนะค่ะ

16. เก๋ณัฐา

เชิญร่วมสร้างสมเด็จปฐมชำระหนี้สงฆ์องค์ใหญ่ 13องค์!!!เจ้าภาพองค์ละ70,000บาท

มีญาติมิตรสหายที่มีกำลังนี่ต้องรีบบอกบุญนะค่ะ
    หาโอกาสได้เป็นเจ้าภาพพระองค์ใหญ่ขนาดนี้หายากจริงๆค่ะ
    ใครจะรู้งานนี้เราอาจได้มากกว่า 13 องค์ก็ได้ค่ะ
    ถ้ามีเจ้าภาพทั้งองค์เพิ่มมากี่องค์เก๋รับหมดค่ะ มีอะไรโทรกันเข้ามาปรึกษาได้ค่ะ 080-772-1000 คุณเก๋ณัฐา
    การสร้างพระเป็นบุญใหญ่ หากมีเจ้าภาพประสงค์สร้างเราไม่ขัดศรัทธาค่ะ อนุโมทนาบุญค่า แต่อย่างไรอย่างลืมไปช่วยกันร่วมบุญซื้อที่ดินวัดด้วยนะค่ะ เพราะต่อให้เราได้มีปัจจัยจะสร้างสมเด็จองค์ปฐมแต่อาจจะไม่มีที่ดินจะสร้างค่ะ

17. เก๋ณัฐา

ตอนสงกรานต์ที่วัดปีที่ผ่านมาค่ะ

บารมีสมเด็จองค์ปฐมท่านเหลือล้นจริงๆค่ะ เริ่มบอกบุญไปเพียง 12 วัน
    มีผู้แสดงความประสงค์เป็นเจ้าภาพเรียบร้อยแล้วค่ะ 9 องค์
    คิดว่ายังมีลูกหลานบางท่านตกหล่นยังไม่ได้มารายงายตัวค่ะ
    ใครจะรู้ละค่ะอยู่เดี๋ยวอาจจมีเจ้าภาพองค์ที่ 10 รายงานตัวเข้ามาเร็วๆนี้ก็ได้ค่ะ
    อันนี้คือ เก๋คิดเอาเองนะค่ะ ก็ติองคิดในแง่ดีไว้ก่อนค่ะ
    แต่ไม่รู้ละค่ะแต่รู้ว่ายังขาดลูกหลานคนสำคัญบางท่านยังไม่ได้มารายงานตัว

18. pinkpink

pinkpink เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2009
    กราบอนุโมทนาบุญกับคุณเก๋ และชาวคณะ
    บำเพ็ญกุศลทุกประการ สาธุ......สาธุ สาธุ

19. เจษฎา เยี่ยมคำน

เจษฎา เยี่ยมคำน เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ร่วมบุญกอง E 2กองครับ

20. เก๋ณัฐา

องค์ที่ 10 เข้ามาเรียบร้อยแล้วค่ะ

คุณอภิชัย ขัตติยาภิรักษ์และครอบครัวแจ้งความประสงค์เป็นเจ้าภาพ
    องค์ที่ 10 เข้ามาเรียบร้อยแล้วค่ะ อนุโมทนาสาธุค่ะ บุญรักษาค่ะ​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 สิงหาคม 2010