ปิดรับบริจาค สร้างแล้ว!!!สวนปฏิบัติธรรมประดิษฐานพระพุทธองค์ปฐมใหญ่6 เมตร28องค์!!!อนุโมทนารับบุญหน้า24

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เก๋ณัฐา, 6 สิงหาคม 2010.

แท็ก: แก้ไข
  1. Kindly

Kindly เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2010
    ร่วมบุญซื้อที่ดินพร้อมทำบุญกฐินสร้างสมเด็จองค์ปฐมฯ 13 องค์ จำนวน 225 บาท เรียบร้อยแล้วนะคะ รายละเอียดแจ้งทาง PM พี่เก๋แล้วนะคะ

ขออนุโมทนาบุญในจิตอันเป็นกุศลของทุกท่านด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 สิงหาคม 2010
  2. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    อนุโมทนาค่ะพี่ ฮะฮ่าฮ้า ได้ไม่ได้พี่ต้องถามท่านที่พี่อธิษฐานขอลูกแก้วพญานาคแล้วละค่ะ ถ้าท่านช่วยก็คงได้ครบค่ะ วัดนี้ตระกูล(ตระกูลสมัยเป็นนาคนะค่ะ)เราสร้างเราก็ต้องสร้างด้วยจริงไหมค่ะ จริงงานสร้างวัดนี่หนักนะค่ะ แต่ที่อดทนอยู่นี่ก็เพื่อปู่ เพื่อย่า เพื่อพ่อ เพื่อแม่ แล้วก็พี่น้องวงศ์พงพันของเรา เพื่อคนที่เกี่ยวข้อง เพื่อกายทิพย์ที่เกี่ยวข้อง จะไปก็ต้องไปด้วยกันทั้งหมดค่ะ เก๋จะไม่ไปโดยทิ้งพวกเค้าไว้หรอกค่ะ

อนุโมทนาจ้า ได้รับแจ้งโอนทางพีเอ็มแล้วจ้า
    ร่วมเข้ามาได้จะ เพราะบอกจนวัดเสร็จแน่นอนสาธุ

อนุโมทนาเช่นกันค่า นักสร้างบารมีก็ต้องสร้างเรื่อยไปค่ะ สร้างจนกว่าจะถึงเป้าหมาย

ยินดีค่าประชาสัมพันธ์เยอะๆดีค่ะ คนจะได้มาร่วมบุญกันเยอะ เก๋ไม่ชอบทำบุญกันน้อยๆ ถ้ายังไม่นิพพานเกิดชาติเดี๋ยวเกิดชาติหน้าไม่พวกนะค่ะ แต่ไม่ต้องห่วงทำบุญกับเก๋รับรองหากมาเกิดชาติหน้าฉันท์ใดมีพวกพ้องมาร่วมสร้างบารมีต่อกันจนบรรลุนิพพานแน่นอนค่ะ เพราะทำทีป่าวประกาศ โทรชวนชาวบ้าน บอกบุญข้ามน้ำข้ามทะเลเลยค่ะ จริงๆไม่ออกบอกเดี๋ยวตกกะใจ บอกข้ามภพไปเลยค่ะ คนที่เคยเกี่ยวข้องให้มาร่วมกันหมด การเดินทางไปกับบริษัทนำทางแห่งนี้(การเดินทางเที่ยวนี้)ถูกทางแล้ว เห็นเป้าหมายอยู่ริบริบค่ะระยะทางใกล้ที่สุดแล้วค่ะ สร้างบารมีไปด้วยกันแล้วปฏิบัติๆไปเดินไปเรื่อยๆอีกไม่นานก็จะถึงเอง ตามแต่จุดหมายปลายทางของใครว่าตั้งจะไปไกลแค่ไหน ถ้าหยุดที่ดินแดนแห่งพระโสดาบันก็ใกล้สุดถึงเร็วหน่อย ถ้าหยุดที่ดินแดนแห่งพระสกิทาคมีต้องเดินต่อไปอีก ถ้าต้องการไปดินแดนแห่งพระอนาคมีก็ต้องเดินไกลออกไปอีก ถ้าต้องการไปดินนแดนแห่งนิพพานนี่ต้องขยันและเดินเร็วหน่อย แต่ถ้าต้องการไปพุทธภูมินี่ต้องเดินอีกยาวไกลค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 สิงหาคม 2010
  3. willingboon

willingboon เป็นที่รู้จักกันดี

ผมและครอบครัวขอร่วมสร้างมหาบุญกุศลเป็นเจ้าภาพทั้งองค์องค์ละ 70,000 บาทด้วยครับ หากยังมีโอกาสขอประดิษฐาน ณ วัดป่าโนนจ่าหอมด้วยนะครับ รายละเอียดเมื่อโอนเงินทำบุญแล้วจะรีบแจ้งให้ทราบทาง PM นะครับ ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ สาธุ

4. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาค่า องค์ที่ 5 เข้ามาแล้วค่ะ รู้สึกมีเหมือนได้ยินใครแอบปวารณาไว้เช่นกัน องค์ที่ 6 น่าจะเข้ามาเร็วๆนี้ค่ะ

5. Khundeaw

Khundeaw เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเก๋ครับ ผมและน้องชาย อ.พนมกร ขอรับเป็นเจ้าภาพกฐินไปบอกบุญกับสายบุญตนมาช่วยกัน สร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม 1 องค์

วันนี้...ก็ได้ไปกราบเรียนต่อหลวงพ่อเพื่อปาวารณารับเป็นเจ้าภาพเรียบร้อยแล้ว

ดังที่ได้กระซิบแจ้งคุณเก๋ไว้ และเข้ามาโพสเพิ่อยืนยันเจตนาที่แน่นอนอีกครั้งหนึ่ง

6. ดาราจักร

ดาราจักร ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 สิงหาคม 2007
    บุญกฐินสร้างสมเด็จองค์ปฐม4ปาง13เมตร13องค์ถวายในหลวง&ชำระหนี้สงฆ์

ศรัทธา ข้าพเจ้า คุณแม่และคณะ

ขอโมทนา ทุกๆคนนะครับ
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD width=10></TD><TD><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 border=0><TBODY><TR><TD class=textPriBld>เลขที่อ้างอิงการทำรายการ.: 23391750572010815 | วัน/เวลาการทำรายการ 15-08-2010 13:39:25</TD></TR><TR><TD class=bgPriMd bgColor=#5d8ab4>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=2 width="100%" border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD colSpan=2> </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=cnt_01>บัญชีผู้โอน </TD><TD class=cnt_02>KTB*กองทุนพุทธศาสนา*477-0-08361-0</TD></TR><TR vAlign=top><TD class=cnt_01>ยอดเงินที่ถอนได้ </TD><TD class=cnt_02></TD></TR><TR vAlign=top><TD class=cnt_01 width=255>บัญชีผู้รับโอน </TD><TD class=cnt_02 width=431>KTB*พระชยางกูร โชติช่วง*313-0-48660-7</TD></TR><TR vAlign=top><TD class=cnt_01>ชื่อบัญชีผู้รับโอน </TD><TD class=cnt_02>พระชยางกูร โชติช่วง</TD></TR><TR vAlign=top><TD class=cnt_01>จำนวนเงิน </TD><TD class=cnt_02>300.00 บาท </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=cnt_01 width="24%">ค่าธรรมเนียม </TD><TD class=cnt_02 width="76%">8.00 บาท (เก็บ ณ วันเกิดรายการ) </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=cnt_01 height=22>รวมจำนวนเงิน</TD><TD class=cnt_02>308.00 บาท </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=cnt_01 width="34%" height=22>ประเภทการโอนเงิน</TD><TD class=cnt_02 width="66%">ทันที </TD></TR></TBODY></TABLE>

7. chargath

chargath เป็นที่รู้จักกันดี

ขอนำ เรื่องงานบุญในการสร้างพระและซื้อที่ดินถวายวัดไป ประกาศในเพื่อนๆ ทาง mail นะค่ะ จะได้มีคนร่วมทำบุญเยอะๆ

8. เก๋ณัฐา

สมเด็จองค์ปฐม วัดป่่าโนนจ่าหอม หน้าตัก 6 เมตรค่ะ ​

อนุโมทนาค่ะ555 ในที่สุดองค์ที่ 6 ก็เข้ามาแล้วค่ะ ทราบแล้วค่ะเก๋แจ้งหลวงพ่อท่านไปแล้ว ดีค่ะช่วยกันคนละองค์สององค์เดี๋ยวก็ครบค่ะ พระองค์ใหญ่ขนาดนี้ในงบประมาณการสร้างเพียง 70,000 บาทพลาดที่จะเป็นเจ้าภาก็น่าเสียดายมากๆค่ะ

ขอร่วมอนุโมทนาด้วยค่ะ ขอให้บุญรักษานำพาค่ะ

อนุโมทนาสาธุค่ะ
    ยินดีค่ะพี่สามารถนำไปบอกบุญได้เลยค่ะ อย่างที่บอกไปยิ่งคนร่วมกันสร้างจำนวนเยอะเท่าไหร่ยิ่งดีค่ะ หากไม่นิพพานเกิดชาติหน้าฉันท์มาสร้างบารมีก็จะได้มาร่วมสร้างบารมีให้สำเร็จไปดังชาตินี้และชาติก่อนๆค่ะ สะสมไปเรื่อยจนนิพพานค่ะ

9. เก๋ณัฐา

ใบบอกบุญกฐินสร้างสมเด็จองค์ปฐมองค์ใหญ่13องค์ปี2553 วัดป่าโนนจ่าหอม

ใบกฐินเสร็จเรียบร้อยแล้วค่ะสามารถนำไปปริ๊นแจกบอกบุญเพื่อนและญาติพี่น้องได้เลยค่ะ บุญใหญ่เราไม่ทำคนเดียวค่ะ ต้องชวนท่านอื่นๆร่วมบุญไปด้วยค่ะ หากยังไม่นิพพานเกิดมาชาติฉันท์ใดจะได้มาช่วยกั้นสร้างบารมีใหญ่สำเร็จไปด้วยกันอีกเหมือนในชาตินี้ค่ะ

ทำการคลิ๊ก2ครั้งที่ภาพใบกฐินด้านล่าง แล้วเซฟไฟล์ไปปริ๊นบอกบุญได้เลยค่ะ
    การบอกบุญเป็นต้นบุญนำบุญไปให้ท่านๆอื่นๆได้ร่วมทำบุญใหญ่ด้วยอานิสงฆืมากค่ะ ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะสาธุค่ะ
    หรือส่งอีเมลมาขอใบบอกบุญกฐินที่ nattha999@gmail.com ก็ได้ค่ะเดี๋ยวเก๋ส่งให้ค่ะ ปริ๊นแล้วแจกบอกบุญได้เลยค่ะ
    ขออนุโมทนาบุญด้วยล่วงหน้าค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

10. ธรรมสถิต

ธรรมสถิต เป็นที่รู้จักกันดี

อานิสงส์การบอกบุญกับคนอื่น (หลวงปู่ครูบาชัยวงศา)

<HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1>
    <!-- google_ad_section_start -->[​IMG]

คนประเภทหนึ่ง เจตนาเอง ศรัทธาเอง หาทรัพย์ได้ด้วยตนเอง
    ไปทำบุญเอง ประเคนเอง นี่ก็จำพวกหนึ่ง ได้บุญเต็ม

อีกพวกหนึ่งอยากทำบุญ รอเขามาบอกก่อนถ้าเขาไม่บอกก็ไม่ไป
    รอให้เขามาบอก บังคับให้ไปเมื่อไรก็เมื่อนั้น
    ถ้าไปอย่างนั้นได้แก่คนบอกบุญครึ่งหนึ่ง คนไปได้ครึ่งหนึ่ง

อีกพวก บอกก็ไม่ไป ไม่บอกก็ไม่ไป
    อย่างนั้นหาผลบุญมิได้ได้เต็มแก่คนบอกเพียงผู้เดียว

ทำบุญด้วยตนเอง สร้างด้วยตนเอง ไม่บอกให้ใครรู้ เราได้บุญโขก็จริง
    แต่ไร้ข้าบริวารเพื่อนมิตร อยู่แต่ตนเอง อย่างคนปัจจุบัน เวลาทำบุญไม่ยอมบอกใคร
    อยู่ด้วยตนเองไม่มีเพื่อน

ถ้าหากเราอยากทำเองจริงหมด ให้ประกาศนะว่า
    พี่น้องทั้งหลายทุกคนจงโมทนาในบุญข้าเจ้า ด้วยนะ ใครอยากทำไรเสริมร่วมกะข้าเจ้าก็ทำ
    ในที่สุดมาก็ขอโมทนาด้วยกันนะ เราก็เป็นใหญ่มีบริวารมากมายเยี่ยงต๋าป๊ะอิน

(พระอินทร์หมายว่าในอดีตพระอินทร์ทำบุญเดียวแต่ประกาศให้มิตรสหายมาร่วมมาโมทนาตายไปเลยได้เป็นเทวราชาเหนือเทพองค์อื่น)

พูดไหนก็ได้นั่น หากเขาไม่ทำไม่เป็นไร เราบอกเขาแล้ว อานิสงส์มันเกิดแล้วเน้อ

ที่มา ธรรมสวนีย์ ครูบาเจ้าชัยวงศาพัฒนา วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม ลำพูน

joni_buddhist

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีจิตศรัทธาร่วมบุญสร้างวัดป่าโนนจ่าหอมครับ

11. widya

widya เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    widya;สาธุ สาธุ สาธุ ขอโมทนาบุญอันเป็นมหากุศลกับทุกท่านครับ
    <O:p</O:p<O:pร่วมทำบุญกฐินสร้างพระใหญ่ ๑๓ องค์ ๕๐๐ บาท
    <O:p</O:p
    <O:pโอนแล้วจะแจ้งให้ทราบ

วันอาทิตย์ที่ ๑๕ ส.ค.๕๓ เวลา ๑๗.๓๘ น.
    ได้โอนปัจจัยเข้าธนาคารกรุงไทย เลขที่บัญชี ๓๑๓-๐๔๘-๖๖๐๗
    ๕๐๐ บาท

12. ธรรมสถิต

ขอร่วมบุญเป็นเจ้าภาพหล่อสมเด็จองค์ปฐมทั้ง 13 องค์ เป็นเงิน 2,700 บาทครับ

ครอบครัวบุญนิพัทธ์ 1,000 บาท
    ครอบครัวควรหาเวช 1,200 บาท
    ครอบครัวพิริยะวรรธน์ 500 บาท

โอนแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ
    อนุโมทนาบุญกับทุกท่านทุกประการครับ

ขอถวายเป็นวิหารทาน ขอนิพพานในชาตินี้
    ขอให้มีความคล่องตัวในทุก ๆ อย่าง

หากยังไม่ถึงซึ่งพระนิพพานเพียงใด
    ขอคำว่า ไม่มี จงอย่ามีแก่ข้าพเจ้า ครอบครัว
    และคณะของข้าพเจ้าทุกท่านทุกชาติ ตราบเท่าเข้าสู่กระแสพระนิพพานเทอญ

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่มีจิตศรัทธาในงานบุญ
    สร้างวัดป่าโนนจ่าหอมครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->
    ------------------------------------------------------
    ชีวิตคนเราสั้นนัก อาจไม่ถึง 1 วัน ของเวลาบนสวรรค์ชั้นฟ้า
    แต่เวลาสั้น ๆ ที่เราทุกคนมีนี้ มีค่ากว่าเวลาบนนั้นมาก หากเรารู้จักใช้ให้เหมาะสม
    เราก็มีโอกาสตามรอยพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    หลุดพ้นสังสารวัฎได้ไม่ยากนัก แค่เพียงเราตั้งใจทำความดีครับ
    <!-- google_ad_section_end -->

<!-- google_ad_section_end -->

13. Push_me_again

Push_me_again Active Member

6 พฤศจิกายน 2007
    ผมขอร่วมเป็นเจ้าภาพสร้าง สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ปฐม 1 องค์ (องค์ที่ 7)ครับ แล้วจะติดต่อไปอีกครั้งเร็วๆ นี้นะครับ และขอร่วมอนุโมทนากับท่านผู้ใจบุญทุกท่านไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

14. เก๋ณัฐา

ขอบารมีพระคุ้มครองค่ะ

สมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก 6 เมตรที่สร้างไปตั้งแต่เริ่มสร้างวัดแรกๆค่ะ
    อนุโมทนาค่าขอให้บุญรักษาค่ะ ขอให้เจริญๆนะค่ะสาธุ

อนุโมทนาค่า คุณธรรมสถิตขอให้บุญนำทางให้มีดวงตาเห็นธรรมดังที่ปรารถนาค่ะสาธุ

อนุโมทนาสาธุการเป็นอย่างยิ่งค่ะ ขออนิสงส์นี้จงรวมเป็นพลปัจจัยให้คุณPush_me_again เข้าถึงพระนิพพานในชาตินี้ หากยังไม่ถึง ขอให้ได้พบพระอริยะนักปราชญ์ผู้รู้จริงปฏิบัติจริง เทศนาสั่งสอนให้เกิดปัญญาญาณ พบแสงสว่างแห่งชีวิตเจริญทั้งทางโลกและทางธรรม ขอให้ได้พบแต่กัลยาณมิตร ห่างไกลจากมิตรชั่วและสิ่งชั่วร้ายภัยพิบัติทั้งปวงเทอญสาธุ เดี๋ยวเก๋รอการติดต่อกลับมานะค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

15. Kee_Key

Kee_Key เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    ขอร่วมทำบุญกฐินครั้งนี้ด้วยนะคะ
    โดยได้โอนเงินเข้าธนาคารกรุงไทย เลขที่บัญชี ๓๑๓-๐๔๘-๖๖๐๗ จำนวนเงิน 260 บาท ค่ะ
    และขออนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยนะคะ

16. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาเช่นกันค่ะ

อนุโมทนาสาธุการค่ะ ขอให้บุญรักษานำพา

อนุโมทนาสาธการค่า ขอให้เจริญๆยิ่งๆขึ้นไปค่ะ

อนุโมทนาสาธุการค่ะ ขอให้บุญรักษาค่ะ<O:p</O:p
    <O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 สิงหาคม 2010
  17. vvasan

vvasan เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2009
    โอนเงินเข้าธนาคารกรุงไทย เลขที่บัญชี ๓๑๓-๐๔๘-๖๖๐๗ จำนวนเงิน 600บาท
    ร่วมทอดกฐินสร้างพระสมเด็จองค์ปฐม&ชำระหนี้สงฆ์ ขออนุโมทนา

18. ธรรมสถิต

ขอร่วมเป็นเจ้าภาพหล่อสมเด็จองค์ปฐมทั้ง 13 องค์
    คุณศศินันท์ งามสอาด รวมบุญ 200 บาท

โอนแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ
    อนุโมทนาบุญกับทุกท่านทุกประการครับ

ขอถวายเป็นวิหารทาน ขอนิพพานในชาตินี้
    ขอให้มีความคล่องตัวในทุก ๆ อย่าง

หากยังไม่ถึงซึ่งพระนิพพานเพียงใด
    ขอคำว่า ไม่มี จงอย่ามีแก่ข้าพเจ้า ครอบครัว
    และคณะของข้าพเจ้าทุกท่านทุกชาติ ตราบเท่าเข้าสู่กระแสพระนิพพานเทอญ

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่มีจิตศรัทธาในงานบุญ
    สร้างวัดป่าโนนจ่าหอมครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->
    ------------------------------------------------------

19. ธรรมสถิต

ทำไมต้องชำระหนี้สงฆ์

โดย พระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี

ต่อไปนี้ก็จะขอนำเรื่องการชำระหนี้สงฆ์พร้อมทั้งตัวอย่าง
    ซึ่งจัดว่าเป็นเกร็ดความรู้ที่ได้ประสบมาเองมาเล่าให้ฟัง
    เผื่อจะเป็นประโยชน์แก่ท่านทั้งหลาย จะได้นำไปประพฤติปฏิบัติให้ถูกต้อง
    อีกทั้งจะได้เป็นเครื่องป้องกันตัวเอง
    และผู้อื่นไม่ให้กระทำความชั่วต่างๆที่เกี่ยวกับของสงฆ์อีก

ทั้งนี้เพราะทรัพย์สินต่างๆที่เขาสร้างไว้ในวัด เขาไม่สร้างให้พระองค์ใดองค์หนึ่ง เขาสร้างถวายบูชาพระพุทธเจ้า
    คำว่าของสงฆ์นี่นะ ต้องหมายถึงพระพุทธเจ้าเป็นประธาน เป็นของส่วนกลาง ไม่มีใครหรอกที่จะถือสิทธิว่าเป็นของฉัน จะมาชี้ว่า สมบัตินี่เป็นของฉัน เป็นของส่วนตัว ถ้าทำอย่างนั้นจะต้องลงนรกหมด เรื่องนรกนี่เขาไม่เว้นใครหรอก

อย่างวัดร้างที่ปรากฏเป็นดินเปล่า ไม่มีฐานะแสดงว่าเป็นวัดก็ดี หรือบางแห่งแสดงฐานะว่าเป็นวัดแต่อยู่ในป่าในดงก็ตาม หรือที่มีพระก็ตาม เราจะไปนำสิ่งของอะไรมาก็ตามในเขตนั้น จะเป็นต้นหญ้าสักต้น ไม้หักสักอันก็ตาม เขาถือว่า ของเหล่านั้นเป็นของสงฆ์ หรือว่าถ้าใครยึดแผ่นดินของสงฆ์ไว้เป็นสมบัติส่วนตัวละก็ ซวยขนาดหนัก แบบนี้มีผู้เรืองอำนาจรุกรานสงฆ์เคยตกนรกขุมที่ 7 มาแล้ว

คนเราทั้งหมดนี่นะจะรู้ได้อย่างไร ไม้ลอยน้ำมาหน้าบ้าน เราเห็นว่าไม่มีเจ้าของ เอาเข้ามาทำฟืน แต่ถ้าไม้นั้นมันมาจากวัดก็ถือว่าเป็นไม้ของวัด เป็นของสงฆ์ ไปเอาเข้ามันก็บาป ต้นไม้หญ้า ต้นฟาง ที่มันอยู่กลางทุ่ง สถานที่อย่างนั้น อาจจะเคยเป็นวัดมาก่อนก็ได้ เขาเคยถวายเป็นของสงฆ์ แต่ว่าสภาพวัดมันสูญไป ของที่อยู่ในวัดนั้นทั้งหมด แม้แต่แผ่นดินก็ยังเป็นของสงฆ์ เราไปเอาต้นหญ้ามาต้นเดียวก็เป็นบาปแล้ว โทษของสงฆ์นี่หนักมาก

ของสงฆ์นี่แม้แต่กระเบื้องแตกๆก็เก็บไม่ได้ ของที่สงฆ์เขาไม่ใช้แล้วเห็นว่ามันดีนี่ เอาไปบ้านหน่อย อย่างนี้เอวัง….ตกดังตูม…อเวจี

ก็มีตัวอย่างเรื่องหนึ่ง เมื่อไม่นานมานี้ มีพระองค์หนึ่ง ชื่อ “อาจารย์ทิม”
    สำหรับอาจารย์ทิมนี่รุ่นเดียวกัน อยู่ที่สุพรรณ เป็นนักก่อสร้าง
    พระองค์นี้เป็นพระดีมาก ระเบียบวินัยก็ดี เจริญสมถภาวนาก็ดี แต่ว่าโทษมันมีอยู่อย่างหนึ่ง
    แกป่วยครั้งหลังสุดกำลังก่อสร้างโบสถ์ สตางค์ส่วนตัวแกไม่มี มีปฏิปทาเหมือนๆกัน คำว่าเงินส่วนตัวไม่มี
    ได้มาก็จ่ายไป

ทีนี้แกก็ป่วย ไอ้ป่วยนี่สตางค์ส่วนตัวแกไม่มี หมอเขาบอกว่าจะต้องต้มยาหม้อนี้และซื้อยาหม้อนี้ในราคา ๖๐ บาท
    ท่านก็เลยบอกพระ ถ้าอย่างนั้นขอยืมเงินที่เขาสร้างโบสถ์ก่อนนะ
    ฉันหายแล้วเวลาใครเขาเอาเงินมาถวายก็จะใช้ให้ ๖๐ บาทเท่านั้นนะ

สร้างโบสถ์หลังหนึ่งต่างกับตัวเยอะ ใครถวายสตางค์มาท่านเอาไปก่อสร้างหมด ไม่เคยเก็บ พอปี ๒๕๐๘ ดันตายเสียได้

“ไอ้เงิน ๖๐ บาทดันเป็นพิษ พระทิมไปนั่งจ๋อที่สำนักพญายม”

เวลาทุ่มเศษๆ กำลังนอนสบายๆเห็นเทวดาองค์หนึ่งเป็นพวกวชิระ มายืนปลายเท้า กราบ กราบ
    ถามว่า “มาทำไม”
    เขาบอกว่า “ท่านใหญ่ให้นิมนต์ไปพบครับ”
    ก็เลยบอกว่า “แกไปข้างหน้า ฉันตามไป”
    ตามไปหน่อยเดียว แกบอกว่า “เดี๋ยวผมต้องไปตามอีก ๒ องค์” แกก็ไปตามอีก ๒ องค์ เราก็ตรงไป
    พอถึง ก็พบท่านทิมอยู่ที่สำนักพญายม จึงถามว่า
    “ไง…มานั่งอยู่ที่นี่เล่า…”
    แกก็บอกว่า “เป็นหนี้สงฆ์อยู่ ๖๐ บาท”
    ถามว่า “คนอย่างแกเป็นหนี้สงฆ์ด้วยเรอะ”
    แกบอก “เป็นหนี้ตอนใกล้จะตาย เพราะหมอที่สั่งยามาให้แต่ไม่มีเงิน ทุ่มเทเอาไปสร้างโบสถ์หมด
    ไอ้เงินส่วนตัวจริงๆนี่ เรียกว่าตามอัธยาศัยมันไม่เหลือ ก็เอาเงินส่วนนี้เขาไปซื้อยา”
    จึงเข้าไปถามลุง (พญายม) ถามลุงว่า “ยังไงนี่…”
    ลุงบอกว่า “ยังไม่ว่าไง เดี๋ยวค่อยว่า คอยอีกสององค์ก่อนยังไม่สอบสวน”
    ถ้าสอบสวนไม่ได้ ของสงฆ์นี่หนักมาก ปิดปากเลย ถ้ากรรมมีละก็หนัก ปิดปาก กระเบื้องอันเดียวมันปิดปากเลย เรื่องบุญนี่พูดไม่ได้เลย
    พออีกสององค์ไปถึงเรียบร้อยแล้ว ท่านก็เรียกอาจารย์ทิมเข้าไปถามว่า
    “ท่านเอาเงินสงฆ์ไปใช้ ๖๐ บาทใช่ไหม”
    ท่านตอบว่า “ใช่”
    “ไปใช้เพื่ออะไร…”
    บอกว่า “มันป่วย หมอเขาสั่งยามา”
    “จิตคิดอย่างไร…”
    “จิตคิดว่า ถ้าใครเขาเอาเงินมาถวายก็จะชำระหนี้สงฆ์”
    “แต่นี่ยังไม่ทันชำระใช่ไหม…”
    แกตอบว่า “ใช่”
    แล้วท่านถามว่า “จะว่าอย่างไร”
    บอกว่า “ไม่มีเรื่องจะว่า”
    ลุงพุฒิ ท่านก็หันมาถามพวกเราว่า “ท่าน ๓ องค์จะว่าอย่างไร”
    บอกว่า “ยังมีเรื่องว่าอยู่”
    “ว่ายังไงล่ะ…”
    “ทำอย่างไรพระองค์นี้จะต้องไปเป็นพรหม เขาได้ฌานสมาบัติด้วย ควรจะไปเป็นพรหม”
    ท่านก็เลยบอกว่า “เวลาตายก่อนจะดับจิต อารมณ์อยู่ในฌาน”
    บอกว่า “นี่เขาได้สมาบัติ ๘ แต่อีตอนนั้นทำไมเข้า ฌาน ๒ พอจะตายจริงๆไม่ได้ตั้งอยู่ในฌาน ฌานยังตั้งไม่ได้”
    เลยถามว่า “ไอ้เรื่องนี้พอจะให้อภัยกันได้ไหม…”

ท่านก็เลยบอกว่า “ของสงฆ์อภัยให้กันไม่ได้ มันต้องชำระหนี้สงฆ์”
    ก็บอกว่า “ตกลง ฉันช่วยชำระ ๖๐ บาทเรื่องเล็ก”
    ท่านบอกว่า “ไม่ได้ ชำระด้วยเงินไม่ได้”
    ถามว่า “แล้วจะเอาอะไร”

ท่านบอกว่า “ต้องสร้างพระพุทธรูป ๑ องค์ หน้าตัก ๑๒ นิ้ว”

เราเลยบอกว่า “เรื่องเล็ก เอาสัก ๑๐ องค์ก็ยังได้”
    ท่านบอกว่า “องค์เดียวพอ แล้วพระอีกสององค์ท่านก็รับไปคนละองค์ รวมเป็น ๓ องค์”
    เราบอกว่า “อย่างนี้ ฮ้อ…ตกลง”
    ท่านก็เลยบอกว่า “ถ้าอย่างนั้นไปได้ตามผลของความดี”
    ตอนนั้นเลยบอกกับท่านทิมว่า “อย่าเพิ่งไป อยู่ที่นี่ก่อน”
    ถามลุงว่า “การสอบสวนขอพักเดี๋ยวได้ไหม…”
    ท่านบอกว่า “ได้”
    เราก็เลยบอกท่านทิมว่า “จำอารมณ์หนึ่งได้ไหม…”
    เขาถามว่า “อะไรล่ะ…”
    ก็เลยบอกว่า “เอกัคคตากับอุเบกขาน่ะ”
    บอก “จำได้”
    “จำได้ขอให้ไปตามนั้น”
    นั่นมันฌาน ๔ ท่านทิมเลยไปเป็นพรหมชั้นที่ ๑๑ ถ้าไปตอนนั้นก็ไปด๊อกแด๊กอยู่แค่กามาวจร ต้องช่วยกระตุกตรงนี้

ชีวิตคนเราสั้นนัก อาจไม่ถึง 1 วัน ของเวลาบนสวรรค์ชั้นฟ้า
    แต่เวลาสั้น ๆ ที่เราทุกคนมีนี้ มีค่ากว่าเวลาบนนั้นมาก หากเรารู้จักใช้ให้เหมาะสม
    เราก็มีโอกาสตามรอยพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    หลุดพ้นสังสารวัฎได้ไม่ยากนัก แค่เพียงเราตั้งใจทำความดีครับ

ที่มา :
    Pranippan Board -> ����˹��ʧ��

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 สิงหาคม 2010
  20. cappu

cappu เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    ขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ แบ่งกองบุญแบบนี้ดีจังเลย ได้ร่วมสร้างครบทั้งหมดและทุกๆคนสามารถร่วมบุญได้ด้วย บุญใหญ่แบบนี้หาทำยากนะครับ

เด๋วขออนุญาติบอกบุญทางครอบครัว แล้วจะมาร่วบบุญด้วยน๊ะครับผม ^^