ปิดรับบริจาค สร้างแล้ว!!!สวนปฏิบัติธรรมประดิษฐานพระพุทธองค์ปฐมใหญ่6 เมตร28องค์!!!อนุโมทนารับบุญหน้า24

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เก๋ณัฐา, 6 สิงหาคม 2010.

แท็ก: แก้ไข
  1. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    ภาพออกพรรษาที่ผ่านมาจากวัดป่าโนนจ่าหอม โทร 080-167-5445

นำมาฝากกันค่ะ เพราะช่วงหลังเก๋ยุ่งไม่ได้ขึ้นไปวัดเลย เลยไม่มีโอกาสถ่ายภาพมาลงให้ชมกันเหมือนเมื่อก่อน ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ธรรมสถิต

ธรรมสถิต เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุการครับ

ขอคำว่า ไม่มี จงอย่าพึงมีแก่ทุกท่าน
    ตราบเท่าเข้าสู่กระแสพระนิพพานเทอญ

แผนผังอุทยานสมเด็จองค์ปฐมต้นพุทธวงศ์บรมศาสดาที่เราจะสร้างประดิษฐานสมเด็จองค์ปฐมทั้ง 136 กันค่ะ

3. Amethyst Phoenix

Amethyst Phoenix เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2010
    Amethyst Phoenix และเพื่อนๆ ร่วมบุญกฐินสร้างสมเด็จองค์ปฐมองค์ใหญ่หน้าตัก 6 เมตร สูง 13 เมตร 28 องค์ด้วยค่ะ

วันที่ 25/10/10 เวลา 14:17 น. โอนปัจจัยร่วมบุญ จำนวน 280 บาท เรียบร้อยแล้วค่ะ เข้าบัญชี ธนาคาร กรุงไทย #313-0-48660-7 พระชยางกูร โชติช่วง เรียบร้อยแล้วค่ะ
    มีส่ง sms เข้ามือถือ #080-772-1000 แจ้งการโอนเงินจากเครื่อง ATM ธ.กสิกรไทย ค่ะ ... ขอบคุณมากค่ะ

โมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยทุกประการค่ะ สาธุ

4. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุการค่ะ ขอให้บุญรักษาค่ะ

5. หลงเงา

หลงเงา เป็นที่รู้จักกันดี

สอบถามนิดนึงนะคะ

ตอนนี้โครงการจัดสร้างพระประธาน ตอนแรก ที่ว่า จะประดิษฐานไว้ที่วัด
    9 องค์ ที่เหลือ ไปวัดอื่น ตอนนี้ เปลี่ยนเป็น จะประดิษฐาน ทั้งหมด 29 องค์
    ไว้วัดเดียวหรือเปล่าคะ

โครงการตอนนี้ไปถึงไหนแล้ว และทำอะไรไปแล้วบ้างคะ

อนุโมทนาคะ

6. เก๋ณัฐา

9 องค์ที่ประดิษฐ์ฐานตามวัดที่ไม่มีพระพุทธรูปมีเจ้าภาพครบไปเรียบร้อยแล้วค่ะ
    ส่วนสมเด็จองค์ปฐมที่จะสร้างหน้าตัก 6 เมตร สร้างเพียง 28 องค์ค่ะตามแผนผังร่างอุทยานสมเด็จองค์ปฐมต้นพุทธวงศ์บรมศาสดาด้านบนค่ะ ส่วนองค์ที่ 29 นั้นยังไม่สร้างค่ะ เป็นโครงการในอนาคตเป็นสมเด็จองค์ปฐมต้นพุทธวงศ์หน้าตัก 20 เมตรค่ะ จะเป็นสมเด้จองค์ปฐมซึ่งเป้นพระประธานของอุทยานสมเด็จองค์ปฐมแห่งนี้ค่ะ เพื่อเทิดทูนความดีความงามและเป็นอนุสรณ์ถวายแด่องค์สมเด็จองค์ปฐมต้นพุทธวงศ์ที่ระลึกในคุณงามความดีของท่าน เพราะหากไม่มีสมเด็จองค์ปฐมต้นพุทธวงศ์พระองค์นี้เสียสละตนสร้างบารมีเพื่อหาทางพ้นทุกข์ จะไม่มีพระพุทธเจ้าองค์ถัดๆมาและไม่มีพระพุทธศาสนาสืบมาเช่นทุกวันนี้ค่ะ บุญที่แม้นพระพุทธเจ้าก็ยังต้องอนุโมทนาค่ะ ตอนนี้ก็ได้แล้วค่ะ 23 องค์ เหลืออีก 5 องค์ค่ะ

จะเริ่มสร้างต้นปีค่ะ แม่พิมพ์จะมาวัดและอยู่ที่วัดเพียง 2 เดือน คือ มกราคมและกุมพาพันธ์ 2554 โดยจะต้องรีบสร้างให้เสร็จหาไม่แล้ว จะมาคิวใช้แม่พิมพ์สมเด็จองค์ปฐมที่จังหวัดอื่นอีกค่ะ เพราะปกติต้องจองก่อนล่วงหน้าเป็นปีค่ะ ดังนั้นต้องนี่เก๋ก็พยายามหาปัจจัยให้ครบ เพราะต้องนำไปใช้จ่ายในการเตรียมวัสถุอุปกรณ์ต่างๆในการสร้างองค์พระ และที่สำคัญ เก๋ดูแลจัดงานบุญที่วัดมาตลอดตั้งแต่วัดยังไม่มีอะไร ประสบการณ์สอนค่ะ หากแค่จองนี่ยังไม่ใช่ยอดแน่นอนค่ะ ต้องโอนเข้าแล้วเท่านั้นค่ะ เพราะก่อนสร้างพระวิหาร ก็มียอดจองเสาพระวิหารเข้า แต่พอถึงเวลาไม่ว่าด้วยเหตุผลใดก็ตาม ยอดหายไปส่วนมาก มียอดจริงเข้ามาเพียงไม่กี่เสาเท่านั้น เก๋ยังจำได้ดีค่ะ ตอนนั้นเริ่มบอกบุญสร้างวัดใหม่ๆไม่ง่ายเลยค่ะ ผ่านมาถึงวันนี้ได้ต้องขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ช่วยเหลือวัดมาตลอดนะค่ะสาธุค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ตุลาคม 2010
  7. หลงเงา

ขอเป็นเจ้าภาพ ลำดับที่ 23 คะ
    ถ้าไม่ขนของหนีน้ำท่วม จะโอนเงินในวันพรุ่งนี้นะคะ
    จำนวนเงิน 70000 บาท อีก 5000 บาท สำหรับร่วมสร้างพระทั้งหมด136 องค์

อยากทราบรายละเอียดโครงการแน่นอนนะคะ และอยากพาคุณพ่อคุณแม่ไปที่วัด
    ด้วยนะคะ ยังไงแนะนำด้วยคะ

ขอบคุณคะ

ขอถวายเป็นพุทธบูชาให้พระพุทธเจ้าคะ

8. หลงเงา

ขออนุโมทนาบุญกับคุณเก๋ด้วยนะคะ

อ่านกระทู้นี้ครบทุกหน้าคะ อ่านไปก็แอบน้ำตาเล็ดไปด้วย
    ดีใจแทนบวรพุทธศาสนา ที่มีคนดีและถวายกายและใจให้กับพระพุทธศาสนา
    โดยแท้คะ ขอบุญที่บอกกล่าวมานี้ จงส่งผลให้คุณเก๋ บรรลุสิ่งที่ปราถนาโดยไวคะ

สาธุคะ ^_^

9. ธรรมสถิต

สมเด็จองค์ปฐม วัดจันทาราม (ท่าซุง) จ.อุทัยธานี

ขออนุโมทนาบุญทุกประการครับ

กว่าจะมาถึงวันนี้ได้คุณเก๋เธอต้องใช้เวลากว่าสองปี

นั่นยังไม่เทียบกับผู้หญิงเพียงคนเดียวที่เดินทางไปมากทม-อุบล

ต้องหอบวัตถุมงคลของทางวัดหนักมาก เพื่อหาปัจจัยมาสร้างวัดทั้งวัด

คอยตั้งและดูแลกระทู้ ต้องเผชิญอุปสรรคนานับประการทั้งที่บ้านและที่ทำงาน

ด้วยดวงจิตอันตั้งมั่นในการสืบสานพระศาสนา

อาจมีลองผิดลองถูกบ้างกว่าจะถึงวันนี้ วันที่บอกบุญโดยที่ไม่ต้องมีวัคถุมงคล
    แต่ทุกบาททุกสตางค์ของทุกท่านเป็นไปเพื่อการบุญทั้งหมดทั้งสิ้นครับ

ทุกวัดต่างมีงานบุญดี ๆ เช่นเดียวกับบุญดี ๆ ของวัดป่าโนนจ่าหอมที่คุณเก๋เธอนำมาบอกบุญครับ
    เราจะเห็นว่าในเว็ปพลังจิตเองก็มีการสร้างสมเด็จองค์ปฐมเช่นเดียวกันหลายแห่ง

ผมเชื่อว่า พระคุณเจ้าและคณะผู้จัดสร้างทุกท่านต่างมีปณิธานเดียวกันในการสืบสานพระศาสนาให้ยั่งยืนครบ 5,000 ปี
    เพื่อถวายโดยเสด็จพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และเพื่อสร้างบุญใหญ่ให้แก่ประเทศชาติให้พ้นภัยทั้งปวงครับ

ขอขอบพระคุณและขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านทุกประการครับ

ด่วน!!ร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมองค์ใหญ่หน้าตัก6เมตร28องค์

เหลือ5องค์สุดท้ายองค์ละ70,000บาท

บุญหลายต่อ

ต่อแรก บุญถวายเป็นพระราชกุศลแด่ในหลวง

ต่อที่สอง บุญกฐิน

ต่อที่สาม บุญสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมองค์ใหญ่

ต่อที่สี่ บุญสร้างพระเพื่อชำระหนี้สงฆ์

ขอบารมีแห่งพระรัตนตรัย มีสมเด็จองค์ปฐมต้นเป็นที่พึ่งเป็นที่สุด
    โปรดอภิบาลให้ทุกท่านมีแต่ความสุขความเจริญทั้งทางโลกทางธรรม
    ขอคำว่า ไม่มี จงอย่าพึงมีแก่ทุกท่าน ทุกชาติ

ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานวิมานแก้วเทอญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2010
  10. ธรรมสถิต

ครับ ตามที่คุณโยมฝนไปที่วัดและกรุณาเป็นธุระนำภาพล่าสุดจากทางวัดมาให้ชมกัน นี่เป็นส่วนหนึ่งที่องค์เทพเทวาพญานาคราชที่ท่านรักษาแผ่นดินไทย รักษาวัดป่าโนนจ่าหอม ท่านได้ถวายขึ้นมาเพื่อเป็นพุทธบูชา ตามที่พระอาจารย์ชยางกูรท่านได้เคยเมตตาเล่าให้ฟัง เพื่อนำมาแจ้งแก่ญาติโยม ท่านผู้มีจิตศรัทธาทุกท่านได้ทราบ และร่วมกันอนุโมทนาบุญกับองค์เทพท่านโดยทั่วกันครับ

ขอขอบพระคุณและขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านทุกประการครับ

ขอบารมีแห่งพระรัตนตรัย มีสมเด็จองค์ปฐมต้นเป็นที่พึ่งเป็นที่สุด
    โปรดอภิบาลให้ทุกท่านมีแต่ความสุขความเจริญทั้งทางโลกทางธรรม
    ขอคำว่า ไม่มี จงอย่าพึงมีแก่ทุกท่าน ทุกชาติ
    ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานวิมานแก้วเทอญ

11. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุการค่ะ ขอให้บุญรักษาค่ะ หากมีอะรไเกิดขึ้นจริงให้ทุกคนไปรวมตัวที่วัดป่าโนนจ่าหอมนี่แหละค่ะ ก็จะรอดพ้นจากภัยพิบัติทั้งปวง ไปอยู่มีอาศัยพัดที่วัดได้หากแม้นถึงเวลา และถึงวาระที่มนุษย์ต้องเผชิญภัยพิบัติ

เจ้าภาพองค์ที่ 24 (จององค์ที่ 23)เข้ามาเรียบร้อยแล้วค่ะ เหลืออีกเพียง 4 องค์สุดท้ายเท่านั้นค่ะ
    เก๋รอนะค่ะรอเจ้าภาพสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก 6 เมตร 4 องค์สุดท้าย มาเถอะค่ะบุญใหญ่เช่นนี้เกิดขึ้นไม่บ่อยนัก และใช่ว่าจะทำสำเร็จกันอย่างง่ายดาย ไม่ง่ายค่ะแต่เราจะทำจะสร้างอุทยามสมเด็จองค์ปฐมแห่งนี้ให้แล้วเสร็จไปด้วยกันค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2010
  12. เก๋ณัฐา

เก๋กำลังรอเจ้าภาพสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก 6 เมตร 4 องค์สุดท้ายอยู่ค่ะ

ขอให้ปาฏิหารย์เกิดเพราะลูกสาวคนนี้ปรารถนาสร้างบารมีนำพาผู้คนทั้งหลายข้ามห้วงสังสารวัฏ

13. เก๋ณัฐา

ร่างอุทยานสมเด็จองค์ปฐมบรมศาสดาและบริเวณที่จะประดิษฐานสมเด็จองค์ปฐม136องค์

โครงการใหญ่ค่ะ โครงการสร้างอุทยาสมเด็จองค์ปฐมในครั้งนี้ พอดีโชคดีคุณโยมฝนได้เดินทางไปที่วัดป่าโนนจ่าหอม จึงได้นำแผนผังการสร้างอุทยานสมเด็จองค์ปฐมต้นพุทธวงศ์บรมศาสดา มาลงให้พวกเราได้ชมอนุโมทนาค่ะ ตรงด้านบนจะเป็นสมเด็จองค์ปฐมต้นพุทธวงศ์หน้าตัก 20 เมตรที่จะสร้างในอนาคต น่าจะใช่งบเป็นล้านอยู่ค่ะหน้าตัก 20 เมตร แต่อย่างไรเราจะสร้างกันค่ะ และสร้างกันให้สำเร็จค่ะ ส่วนตรงกลางแผนผังนี่จะเห็นได้ว่ามีรูปเจดีย์อยู่ เราจะสร้างกันค่ะเจดีย์บรรจะพระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันต์ธาตุ อานิสงส์มากค่ะ อนุโมทนาสาธุค่ะ

14. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาด้วยเช่นกันค่ะ ญาติโยมอ่านกระทู้นำตาซึม แต่ต้นบุญตั้งกระทุ้นี่ยิ่งกว่าค่ะ น้ำตาไหลรินค่ะในหัวใจดวงนี้ทุกครั้งที่เจออุปสรรคต่างๆเข้ามากระทบมากมาย ก็บอกตนเองเสมอว่า เราล้มไม่ได้ค่ะ เพราะเราเป็นต้นบุญหากแม้นเหตุการต่างๆหรืออุปสรรคที่ผ่านเข้ามาสามารถบั่นทอนความศรัทธาที่เรามีต่อพระพุทธศาสนา เราก็จะไม่สามารถก้าข้ามอุปสรรคและบททดสอบต่างๆในการสร้างบารมีไปได้ สร้างยากเหลือเกินค่ะ การสร้างบารมี แต่ด้วยมีจุดมุ่งหมายที่ยิ่งใหญ่และเกี่ยวข้องกับผู้คนมากมาย จึงต้องทำต้องสร้างค่ะเพื่อให้ได้ไปถึงฝั่งฝันคำอธิษฐานและนำพาคนที่เกี่ยวข้องทั้งหลาย ทั้งเผ่าทั้งตระกูลก้าวข้ามห้วงสังสารวัฏ ได้ตอบแทนพระพทุธศาสนา ได้เดินตามรอยเท้าปู่ รอยเท้าพ่อ ตอบแทนคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ชั่วลูกชั่วหลานชั่วฟ้าดินสลาย ตราบสู่พระนิพพานรุ่นแล้วรุ่นเล่า

15. หลงเงา

พึ่งโอนเงินเสร็จเมื่อตะกี้นะคะ 75000 บาทถ้วน

ขอสลักชื่อใต้ฐาน หรือข้างล่างฐานก็ได้ค่ะ
    ฐิติวัชช์ ฐิติรัตน์ วจนอุดมพัฒน์ พร้อมลูกหลานและบริวาร สร้างเพื่อเป็นพุทธบูชาให้พระพุทธเจ้า คะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      131.2 KB
      เปิดดู:
      37
  16. เก๋ณัฐา

ได้ค่ะพี่เดี๋ยวเก่จัดการแจ้งทางวัดให้ค่ะ อนุโมทนาสาธุการค่ะ
    อย่าลืมอธิษฐานชำระหนี้สงฆ์และหนี้เวรหนี้กรรมนะค่ะ สาธุค่ะ

17. เก๋ณัฐา

อีกเพียง 4 องค์สุดท้ายค่ะสำหรับสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก 6เมตรรีบจองกับเข้ามานะค่ะ

quote=เก๋ณัฐา;3924251]เก๋รอค่ะกำลังรอเจ้าภาพสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก 6 เมตร 4 องค์(รูปตามด้านล่าง)สุดท้ายค่ะ!!!
    รีบจองกันเข้ามานะค่ะ ช้าอดหมดโอกาสเป็นเจ้าภาพสร้างสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก 6 เมตรในครั้งนี้ก็น่าเสียดายมากค่ะ เพราะปกติพระองค์ใหญ่ขนาดนี้ใช้งบประมาณอย่างประหยัดก็ตกอย่างน้อย 500,000 บาทค่ะ แต่คราวนี้เก๋เปิดโอกาสให้ญาติโยมได้เป้นเจ้าภาพสร้างสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก 6 เมตร ในงบประมาณเพียง 70,000 บาท พลาดไม่ได้จริงๆค่ะสักครั้งหนึ่งในชีวิตแห่งการสร้างสุดยอดบุญกุศล

องค์ที่ 16 ยังไม่มีเจ้าภาพ
    องค์ที่ 17 ยังไม่มีเจ้าภาพ
    องค์ที่ 18 ยังไม่มีเจ้าภาพ
    องค์ที่ 20 ยังไม่มีเจ้าภาพ

สมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก 6 เมตรขนาดและพิมพ์ที่จะสร้างค่ะ
    ก่อนหน้าที่ได้สร้างตอนเริ่มตั้งวัดป่าโนนจ่าหอมเริ่มแรกไปแล้ว 5 องค์ค่ะ​

ดูจากภาพจะทราบว่าองค์ใหญ่ขนาดไหน​

ขอร่วมอนุโมทนาในบุญใหญ่ครั้งนี้ค่ะ กำลังจะสำเร็จลงแล้ว ลูกหลานท่านใดยังไม่มารายงายตน ขอให้มารายงานตนร่วมสร้างงานสร้างบารมีใหญ่ในครั้งนี้แล้วแล้วเสร็จด้วยเถิด ​
    [/quote]

รีบจองกันเข้ามาด่วนะค่ะเหลือเพียง 4 องค์สุดท้ายเท่านั้นค่ะ พลาดโอกาสนี้หาสร้างยากค่ะ เพราะต่อให้ประหยัดสุดๆแล้วก็การสร้างสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก 6 เมตร ก็ใช้งบประมาณอย่างน้อยองค์ละกว่า 5 แสนค่ะ เก๋เคยสร้างมาแล้วทราบดีค่ะ จึงพลาดไม่ได้ค่ะสำหรับท่านที่สักครั้งหนึ่งอยากสร้างสมเด็จองค์ปฐมองค์ใหญ่ขนาดนี้ อนุโมทนาสาธุค่ะ

18. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    เมื่อวันที่ ๒๗ ตุลาคม ๒๕๕๓ เวลาประมาณ ๑๐.๐๐ น. ได้โอนปัจจัยเพื่อร่วมร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมทั้ง ๑๓๖ องค์
    โดยเข้าบัญชี ธนาคารกรุงไทย บัญชีออมทรัพย์ สาขาอุบลราชธานี
    ชื่อบัญชี พระชยางกูร โชติช่วง เลขที่ ๓๑๓–๐-๔๘๖๐-๗ จำนวน ๓๐๐ บาท

กุศลที่ข้าพเจ้าได้กระทำในครั้งนี้ขออุทิศถวายแด่ คุณพระพุทธ คุณพระธรรม คุณพระสงฆ์ คุณบิดาคุณ<?xml:namespace prefix = st1 ns = "urn:schemas-microsoft-com[​IMG]</st1:personName>มารดา วงศาคณาญาติทั้งหลาย คุณครูบาอาจารย์ เจ้าฟ้า พระมหากษัตริย์ เจ้านายพระบรมวงศานุวงศ์ทุกพระองค์ เทพยดาทั้งหลาย พระอินทร์ พระพรหม พระยม พระกาฬ ท่านท้าวจตุโลกบาลทั้งสี่ ท่านท้าวเวสสุวรรณ เจ้ากรุงพาลี ภูมิเจ้าที่ทั้งหลาย คุณ<st1:personName w:st="on" ProductID="แม่พระธรณี พระคงคา">แม่พระธรณี พระคงคา </st1:personName>พระพาย พระเพลิง พระโพสพ ภูมิ เจ้าที่ พระยายมราช ตั้งแต่ชั้นจตุมหาราชิกาจนถึงเบื้อบนพรหมมา เบื้องล่างตั้งแต่อเวจีจนถึงมนุษยโลก โดยรอบสุดขอบจักรวาล อนันตจักรวาล เทวดารักษาตัวของข้าพเจ้า เจ้ากรรมนายเวร ด้วยกุศลนี้จงเป็นเหตุปัจจัยให้ข้าพเจ้าได้พบพระพุทธเจ้าและศาสนาของพระองค์ในทุกๆ ชาติ จนถึงพระนิพพานเป็นที่สุด<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

19. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาค่ะ ขอให้บุญรักษาค่ะ

20. เก๋ณัฐา

แสงไฟซึ่งมาจากผ้าป่านำไฟฟ้าเข้าวัดเมื่อวันอาสาฬบูชาที่ผ่านมาค่ะขออนุโมทนา

ไฟฟ้าเข้าวัดในวันอาสาฬหบูชาที่ 26 ก.ค เชิญร่วมอนุโมทนาภาพงานผ้าป่าหน้า12!!!

หลายท่านยังคงจำได้ดีสำหรับผ้าป่านำไฟฟ้าเข้าวัดเมื่อวันอาสาฬหบูชาที่ผ่านมาซึ่งพวกเราได้นำไฟฟ้าเข้าวัดกัน เชิญร่วมอนุโมทนาบุญร่วมกันค่ะ ตอนนี้วัดติดตั้งไฟฟ้าเสร็จเป็นที่เรียบร้อย มีคณะผู้ใจบุญเข้าไปช่วยเดินสายไฟใฟ้เหมือนดังภาพ และแน่นอนค่ะแสงไฟแต่ละดวงที่ส่องประกายยามค่ำคืนก็ดี ไฟฟ้าที่ใช้ไปในการดำเนินก่อสร้างวัดก็ดี มาจากน้ำพักน้ำแรงที่พวกเราได้ร่วมกันบริจาค ร่วมกันให้วัดป่าโนนจ่าหอมแห่งนี้ได้มีแสงสว่างและพลังงานไฟฟ้าในการสร้างศาสนสถาน เก๋ขออนุโมทนาและขอบคุณอีกครั้งไม่มีพวกพี่สนับสนุนเก๋ วัดคงไม่ได้ขึ้นมาอย่างรวดเร็วขนาดนี้ค่ะ อีกเพียงกลั้นใจเดียวก็เสร็จแล้วค่ะ เหนื่อยพักค่ะ ล้มก็ลุกค่ะ หากขาทั้ง 2 ข้างของเก๋มันล้าจนเดินต่อไปไม่ไหว เก๋ก็จะคลานไปค่ะ แต่เก๋จะไม่หยุด เพราะหากต้นบุญหยุดคนที่เดินตามมาข้างหลังไม่ไหวแน่ แล้ววัดป่าแห่งนี้จะสร้างขึ้นเสร็จได้อย่างไร วัดป่าแห่งนี้จะต้องสร้างแล้วเสร็จค่ะ และอยู่คู่พระพุทธศาสนาสืบทอดไป เป็นสัญลักษณ์แห่งความศรัทธาความร่วมแรงร่วมใจของผู้ใจบุญมั้งหลาย ศรัทธาต้องแรงกล้าคะ หาไม่แล้วไม่มีทางสร้างสำเร็จขึ้นมาค่ะ และวัดป่าโนนจ่าหอมแห่งนี้เป็นสัญลักษณ์แห่งความศรัทธาที่พวกเราทั้งหลายได้ร่วมกันสร้าง พระพุทธศาสนาเจริญค่ะ เจริญที่พวกเรา เจริญด้วยความศรัทธาของพวกเราสืบชั่วลูกชั่วหลานตราบเราเข้าสู่พระนิพพาน ได้นำพาคนที่เกี่ยวข้อง คนที่ศรัทธาในพระพุทธศาสนาเดินก้าวข้ามชาติภพสู่ดินแดนแห่งพระนิพพานไปกับเรา ​