ปิดรับบริจาค สร้างแล้ว!!!สวนปฏิบัติธรรมประดิษฐานพระพุทธองค์ปฐมใหญ่6 เมตร28องค์!!!อนุโมทนารับบุญหน้า24

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เก๋ณัฐา, 6 สิงหาคม 2010.

แท็ก: แก้ไข
  1. ธรรมสถิต

ธรรมสถิต เป็นที่รู้จักกันดี

การสร้างพระสมเด็จองค์ปฐมต้น พระพุทธปฐมวงศ์ ซึ่งพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ทรงนมัสการ
    นับเป็นบุญใหญ่ ที่มีอานิสงฆ์สูงเป็นอเนกอนันต์ครับ

เป็นการสร้างและต่อบุญบารมี ที่สามารถตัดภพภูมิให้สั้นลง นับเป็นอริยะทรัพย์สำหรับท่านที่ตกกระแสธรรม
    และมีอานิสงฆ์ที่สูงยิ่งในการเพิ่มพูนโลกียทรัพย์ สำหรับปุถุชนคนธรรมดาทั้งหลาย

ขออำนาจบารมีแห่งพระรัตนตรัย มีสมเด็จองค์ปฐมเป็นที่สุด
    โปรดอภิบาลทุกท่านที่มีส่วนในงานบุญครั้งนี้ให้ได้ดวงตาเห็นธรรมในชาติปัจจุบัน
    คำว่า ไม่มี จงอย่าได้พึงมีแก่ทุกท่าน ตราบเท่าเข้าสู่กระแสพระนิพพานครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีจิตศรัทธาร่วมบุญกับทางวัดป่าโนนจ่าหอมครับ
    __________________​

<!-- google_ad_section_end -->

2. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    อนุโมทนาค่ะ ขอให้บุญรักษานะค่ะ

3. เก๋ณัฐา

เราจะสร้างพระก่อนอันดับแรก อันดับต่อไปก็จะเป็นซุ้มเรือนแก้ว ต่อไปถึงจะเป็นลงทองในอันดับสุดท้าย เพราะว่าเราต้องรอเวลาให้น้ำระเหยออกจากปูนให้หมดก่อน จึงจะลงทองได้ อย่างน้อยต้องครึ่งปีถึงจะทำสีได้คะ

4. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาค่ะ ขอให้บุญรักษาค่ะพี่

5. ธรรมสถิต

การทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมต้น
    มิเพียงพวกเราที่ร่วมกันสร้างพระองค์ท่านเท่านั้น
    ที่จะรับรู้และอนุโมทนาบุญครั้งนี้

แต่พรหมโลก เทวโลก และภพบาดาล
    ต่างรับรู้และอนุโมทนาบุญในครั้งนี้ทั้งสิ้นครับ

ที่สำคัญ เราทุกคนจะได้ชำระหนี้สงฆ์
    ที่เราอาจไม่ทราบว่า ได้เคยกระทำกรรม อันเป็นกรรมหนักนี้ไป

เช่น ไม้ลอยมาตามน้ำ เราเก็บมาใช้ โดยที่ไม่ทราบว่าเป็นของสงฆ์
    เผลอเด็ดใบไม้ ดอกไม้ภายในบริเวณวัด หรือ เก็บหิน อิฐ จากบริเวณวัดร้าง
    นำไปใช้ที่บ้าน ล้วนมีโทษติดหนี้สงฆ์ทั้งสิ้น

หลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง ได้เคยเทศน์ไว้ว่า

ของที่ถือว่าเป็นของสงฆ์นั้น คือ ของในวัดทุกประเภทที่เขาถวายเป็นของสงฆ์แล้ว แม้แต่ดอกไม้ผลไม้ในวัด
    เศษไม้ที่คิคว่าทำอะไรไม่ได้แล้ว เอามาทำฟืนบ้าง ทำอย่างอื่นเล็ก ๆ น้อย ๆ บ้าง จงอย่าคิดว่าไม่บาป
    แม้แต่เศษกระเบื้องที่ทิ้งแล้วก็เป็นของสงฆ์ มีผลเสมอกัน

เว้นไว้แต่ดอกไม้ผลไม้ที่พระหรือท่านผู้ใดปลูกในวัด
    ถ้าท่านเจ้าของยังอยู่ไนเขตวัดนั้นและท่านอนุญาต อย่างนี้เอามาได้ไม่บาปด้วยท่านเจ้าของมีสิทธิ์สมบูรณ์
    ให้ได้ รับมาได้ไม่มีโทษ

ถ้าท่านผู้ปลูกออกไปจากวัดนั้นหรือตายไปแล้ว
    ของนั้นเป็นของสงฆ์โดยตรง ไปเอามามีโทษตามกำลังบาปขโมยของสงฆ์

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีจิตศรัทธาร่วมบุญกับทางวัดป่าโนนจ่าหอมครับ

ขออำนาจบารมีแห่งพระรัตนตรัย มีสมเด็จองค์ปฐมเป็นที่สุด
    โปรดอภิบาลทุกท่านที่มีส่วนในงานบุญครั้งนี้ให้ได้ดวงตาเห็นธรรมในชาติปัจจุบัน
    คำว่า ไม่มี จงอย่าได้พึงมีแก่ทุกท่าน ตราบเท่าเข้าสู่กระแสพระนิพพานครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2010
  6. เก๋ณัฐา

7. ธรรมสถิต

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

วันนี้ผมได้โอนปัจจัยทำบุญสมเด็จองค์ปฐม

ไปที่บัญชี ธนาคารกรุงไทย
    <O:pชื่อบัญชี พระชยางกูร โชติช่วง
    <O:pเลขที่บัญชี 313-048-6607
    สาขา อุบลราชธานี
    บัญชีประเภทออมทรัพย์

รวม 7,550 บาท เพื่อร่วมบุญมหากฐินสร้างสมเด็จองค์ปฐม ของวัดป่าโนนจ่าหอม
    เลขที่อ้างอิง 8576A เวลา 19.30 น. รายการดังนี้ครับ

1. ร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐม 28 พระองค์ 6,850 บาท
    2. ซื้อที่ดิน 700 บาท

โดยได้รวบรวมปัจจัยจากท่านผู้มีจิตศรัทธา ดังนี้
    1. ครอบครัวบุญนิพัทธ์ 1,000 บาท
    2. ครอบครัวพิริยะวรรธน์ 500 บาท
    3. คณะคุณอรุณ เชี่ยวดีตั้งสกุล 1,400 บาท
    4. คุณลีฬภัทร ลีฬหวนิช 1,000 บาท
    5. คุณสุวรรณี ชัยลือกิจ 500 บาท
    6. คุณศศินันท์ งามสะอาด 200 บาท
    7. ครอบครัวควรหาเวชและครอบครัวสันทอง 1,600 บาท
    8. คณะของคุณโฆษิต 1,350 บาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2010
  8. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาค่ะคุณธรรมสถิต ขอให้ได้ในสิ่งที่ปรารถนาค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กันยายน 2010
  9. B_S

B_S Active Member

25 พฤษภาคม 2010
    โอนเงิน 530 บาทร่วมบุญค่ะ

โอนไปที่กรุงไทยนะคะ

ขอทำบุญ
    1.แผ่นยันต์โภคทรัพย์ในสมเด็จองค์ปฐมใหญ่ 28 องค์ จำนวน 280 บาท

รายชื่อส่งทางพีเอ็มนะคะ

2.ร่วมซื้อที่สร้างอุทยานสมเด็จองค์ปฐมบรมมหากฐินซื้อที่ดินกอง E(อี) 100 บาท

3.มหากฐินกอง E(อี) สำหรับผู้ที่มีกำลังน้อย กองละ 150 บาท ร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมองค์ใหญ่ทั้ง 17 องค์ +ฐานพระ 17 ฐาน
    ขอส่งผลบุญนี้ให้เจ้ากรรมนายเวรที่กำลังทวงหนี้กรรมในขณะนี้และเจ้ากรรมนายเวรที่กำลังจะมาทวงหนี้กรรมในไม่ช้านี้ ขอผลบุญนี้จงถึงเจ้ากรรมนายเวรทุกท่านโดยทั่วกัน และขอโปรดโมทนารับบุญและอโหสิกรรมต่อกันด้วยอำนาจแรงบุญนี้ด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

10. ธรรมสถิต

อนุโมทนาสาธุการครับ

ขออาราธนาบารมีแห่งสมเด็จองค์ปฐมต้น
    โปรดดลบันดาลให้ท่านผู้มีจิตศรัทธาทุกท่าน

ประสบแต่ความสุขความเจริญทั้งทางโลกทางธรรม
    ธรรมใดที่พระพุทธองค์ทรงตรัสแล้ว
    ขอให้ได้ดวงตาเห็นธรรมในชาติปัจจุบัน

ขอให้มีความคล่องตัวทุก ๆ อย่าง ทุกชาติ
    ตราบเท่าเข้าสู่กระแสพระนิพพานครับ

11. GoiUSA

GoiUSA เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2010
    สวัสดีค่ะ
    ได้ร่วมทําบุญ มหากฐินกอง E(อี) ร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมองค์ใหญ่ทั้ง 17 องค์ +ฐานพระ 17 ฐาน สำหรับผู้ที่มีกำลังน้อย กองละ 150 บาท 8 กอง จํานวน 1200 บาท

น้องชายสามีบอกว่าจะโอนเงินไปวันนี้ค่ะ จะอีเมล์ไปบอกคุณเก๋
    nattha999@gmail.com อีกทีค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

12. เมิล

เมิล เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    คุณเก๋ คะ วันนี้เมิลได้โอนเงินจำนวน 1,300 บาท ร่วมทำบุญมหากฐินกองดี D ร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐม แล้วนะคะ เข้าบัญชีกรุงไทยคะ รายละเอียดจะ email กับ sms ไปให้นะคะ ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยนะคะ ตั้งแต่อดีต ปัจจุบัน และอนาคตคะ

13. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาค่ะ ขอให้บุญรักษาค่ะ

14. ธรรมสถิต

อนุโมทนาสาธุครับ

ธรรมใดที่พระพุทธองค์ทรงตรัสแล้ว
    ขอให้ได้ดวงตาเห็นธรรมในชาติปัจจุบัน

ขอให้มีความคล่องตัวทุก ๆ อย่าง ทุกชาติ
    ตราบเท่าเข้าสู่กระแสพระนิพพานครับ

15. ธรรมสถิต

การเกิดมาเป็นมนุษย์ นับเป็นสิ่งที่ประเสริฐที่สุด
    เพราะเป็นภพเดียวที่สามารถปฏิบัติไปสู่ความหลุดพ้น

การหลุดพ้นจากการเวียนว่ายตายเกิด
    การหลุดพ้นจากการการที่ต้องเผชิญกับสิ่งที่ไม่พอใจ
    การหลุดพ้นจากการพลัดพรากจากของรักของชอบใจ

แต่ละคนมีกิเลสไม่เท่ากัน
    บางคนมีกิเลสหนา บางคนมีกิเลสเบาบาง

กำลังใจของคนเราก็ไม่เท่ากัน
    บางคนมีกำลังใจในการปฏิบัติต่ำ
    บางคนมีกำลังใจสูง จนสามารถปฏิบัติไปสู่ความหลุดพ้นได้

คติในการละจากภพภูมิปัจจุบันก็เช่นกัน
    เราทุกคนโดยปกติมักไม่ทราบว่า จะไปที่ไหน

ดังเช่นครั้งพุทธกาล ที่พระพุทธองค์ทรงตรัสกับลูกสาวช่างทอหูกว่า

" เธอทราบไหม เธอจะไปไหน"

เธอก็นมัสการพระองค์และทูลตอบว่า "ไม่ทราบ พระเจ้าข้า"

ดังนั้นเราจึงควรหมั่นสร้างความดี เพื่อสร้างคติที่ดี ในการละจากภพภูมิปัจจุบัน
    ให้มีที่ไปที่ประเสริฐที่สุด เท่าที่จะสามารถทำได้ ในครั้งหนึ่งที่มีโอกาสได้เกิดเป็นคน

บุญจากการสร้างสมเด็จองค์ปฐม นับเป็นมหากุศล เป็นบุญใหญ่
    ที่สามารถเพิ่มพูนบุญบารมีให้แก่เราทุกคนเพื่อให้มีที่ไปที่ประเสริฐเป็นที่ตั้ง
    โดยเฉพาะหากเราหมั่นรักษาศีล เจริญภาวนา และหมั่นฝึกสติไว้อยู่เสมอ
    คติหรือที่ไปของเราย่อมไปสูสุคติภูมิ มีพรหมโลก เทวโลก เป็นที่ตั้ง

ขออาราธนาบารมีแห่งสมเด็จองค์ปฐมต้น
    โปรดดลบันดาลให้ท่านผู้มีจิตศรัทธาทุกท่าน

ประสบแต่ความสุขความเจริญทั้งทางโลกทางธรรม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กันยายน 2010
  16. ทรืะ

ทรืะ เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2009
    26 กันยายนที่ฉันจะไปหนองคายคะ จะรวบรวมปัจจัย แล้วจะรีบโอนเข้าบัญชีนะคะ

อนุโมทนาสาธุบุญกับผู้ใจบุญทุกท่านค่ะ

17. ธรรมสถิต

อนุโมทนาสาธุการครับ

ทางวัดยังรับเจ้าภาพลูกแก้วอยู่ครับ
    เพราะสร้างกันหลายองค์ ขอให้ตั้งจิตอธิษฐานถึง
    ท่านพญานาคที่เป็นเจ้าของลูกแก้ว ขอทำบุญร่วมกับท่าน และขอบารมี
    ให้ท่านปกปักรักษาคุ้มครองครับ

บุญรักษาครับ

18. เก๋ณัฐา

ลูกแก้วพญานาคใช้บรรจุจำนวนมากค่ะ
    ยังเป็นเจ้าภาพกันเข้ามาได้สำหรับลูกหลานพญานาคทั้งหลาย
    อนุโมทนาค่ะ

<!-- google_ad_section_end -->

19. ธรรมสถิต

ลูกแก้วพญานาควัดป่าโนนจ่าหอม ขนาดใหญ่ 15 ซม.

ลูกแก้วพญานาคสีขาว ขนาด 15 ซม.
    ลูกแก้วลูกยอดประดับโคมไฟระย้าวิหารสมเด็จองค์ปฐม

วัดพระพุทธบาทห้วยค้ม
    (ขออนุโมทนาบุญกับคุณ Narong คุณ aries คุณนาคา และคณะครับ)

ลูกแก้วพญานาคสีเขียวมรกต ขนาดใหญ่กว่า 15 ซม.

ลูกแก้วบรรจุพระธาตุพลูทอง
    (ขออนุโมทนาบุญกับคุณแนนและคณะครับ)

20. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาเช่นกันค่ะ