สมเด็จเกาะพงัน หลวงปู่จันทร์ วัดโฉลกหลํา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย sonny52, 24 ธันวาคม 2012.

1. บุรุษโง่งม

บุรุษโง่งม เป็นที่รู้จักกันดี

กลับมารายงานตัวครับ กลับมากันหรือยังจะได้มาคุยกันครับ

2. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

รอท่านมานานมากแล้วครับ555 มีเรื่องอะไรพอจะเล่าสู่กันฟังได้ก็นิมนต์เลยครับท่าน:cool:

3. pakit111

pakit111 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2013
    กลับมาทำงานแล้วครับ มาแชร์ประสบการณ์กันครับ รอฟังครับ

4. Refreshes

Refreshes เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2013
    รอท่าน บุรุษโง่งม มาเล่าประสบการณ์ต่อ
    (แต่ไม่มาสักที)

5. palmbec

palmbec Active Member

22 พฤศจิกายน 2012
    ขอสอบถามหน่อยครับ องค์นี้ยุคไหนแล้วเรียกว่าพิมพ์อะไรครับ ขอบคุณมากคร้าบบ

ไฟล์ที่แนบมา:

6. pakit111

ช่วงนี้อยากทราบประสบการณ์ท่านที่แขวนมากๆเลยครับ

7. บุรุษโง่งม

เตือนเพื่อนสมาชิกระวังการเช่านะครับเพราะแถวลำเนา พวกเซียนบางคนเล่นเก๊เป็นแท้ไปทำให้บางหลงว่าพระตัวแท้แน่นอน ว่าเรื่องพระปลอมเพชรบุรีนะครับคนปลอมเขามีความรู้เรื่องเกาะพงันดีมากเขาจะเน้นพระยุคต้นเพราะคนจะมีความรู้เรื่องตำหนิทรงพิมพ์ยุคนี้มีน้อยมากและหลายท่านชื่นชอบพระยุคต้น เนื้อพระจะทำฟูๆหลวมๆดั่งเราท่านรู้แต่เขาทำเกินความจริงไปคือเวลาจับพระผงของพระจะร่วนติดมือเรามาเลยทีเดียว ซึ่งของจริงแม้จะมองฟูหลวมแต่ก้อมีความหนึกนุ่มอยู่ในที พระยุคต้นส่วนใหญ่จะมีความหนากว่ายุคปลายเขาก้อทำพระออกมาหนาเกินเหตุ เนื้อพระพยายามทำให้แห้งซีดขาวเพื่อจะได้มองว่าเก่า องค่ที่ผมเคยโดนมาเก็บไว้นานเริ่มมีคราบราดำๆเกิดบนผิวพระถ้าต่อไปเก็บไว้นานๆมากต่อไปพระฝีมือนี้น่ากลัวทีเดียว เรื่องมวลสารเขามีครบแต่ไม่ผสมมากเหมือนพระลำเนาผม(ผสมมวลสารมากจนเซียนลำเนาผมเร่ิมจับทางได้)แล้วมวลสารดูซีดๆไม่เป้นธรรมชาติ เขาฉลาดครับเขาจะไม่ทำพระออกมามากๆเหมือนพระลำเนาผมเขาจะทำออกมาทีละองค่สองเท่านั้นข้อดีคือ นักนิยมไม่แตกตื่นระวังตัว ขายพระได้ในราคาสูงเท่าพระแท้ เขามีพวกขายพระมารับเขาได้ราคาขายดีในหลายจังหวัดที่นิยมพระเกาะพงัน ส่วนหลังพระที่นิยมหลังลายกระดานก้อไม่ยากปลอมได้อยู่แต่ลายกระดานยังสวยคมจ๋าๆเลย อยากให้หลายท่านท่ี่เคารพหลวงปู่จันทร์ได้พระแท้ๆทา่นไว้บูชา ดว้ยความหวังดีจากผู้โดนมาก่อนคราวหน้าจะมาเล่าเรื่องประสบการณ์และผมเห็นอะไรบ้างในเนื้อพระแท้

8. pakit111

ช่วงนี้เจอหลายสนามแล้วครับ แต่จะหาค่อนข้างยากหน่อย บางองค์ทำเนื้อได้ดีที่เดียวเปิดไว้สูงเหมือนกัน บางองค์ดูก็รู้เลยว่าไม่ใช่ แต่ก็เปิดไว้พอตัวอยู่ บางองค์เนื้อคล้ายๆ พระที่หลวงปู่ทำไว้ ก็จับยัดว่าเป็นของหลวงปู่ ผมเจอมากับตัวแล้วครับ

9. บุรุษโง่งม

เป็นห่วงท่านอู้ดอดิศักดิ์ครับ

10. oudadisak

oudadisak เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2012
    ขอขอบคุณมากครับท่านบุรุษ ตอนนี้ก็ได้โทรคุยกับทางเว็บร้านปู่จันทร์เก้าเก้าครับ ผมได้ลงขอโทษไปให้แล้วในกระทู้ หลวงปู่จันทร์วัดโฉลกหลำขุนแผนแดนใต้ เมตตามหาเสน่ห์ แต่ก็เห็นข้อความได้ไม่กี่วันก็ถูกลบไปเรียบร้อยแล้ว ไม่แน่ใจว่าจะเข้าข่ายโฆษณาหรือเปล่าก็เลยถูกลบทิ้ง แต่ถึงอย่างไง ผมก็ได้แสดงความรับผิดชอบแล้ว โดยการลงข้อความขอโทษว่าผมเข้าใจผิดและเขียนลงไปทำให้ร้านเค้าเสียชื่อเสียง ต้องขอโทษด้วยจริงๆ ครับ ตอนนี้ก็เป็นหน้าที่ของร้านเค้าแล้วที่จะให้อภัยหรือไม่ให้ อันนี้ก็เป็นบทเรียนว่าการที่จะเขียนอะไรบนโลกออนไลท์ต้องใช้ความระมัดระวังให้จงมาก เพราะข้อความที่เราพิมพ์ไปมันสามารถไปไกลเกิดกว่าเราจะคิด แถมมีกฎหมายคุ้มครองที่เด็ดขาดอีก ยังไงก็ฝากเพื่อนๆสมาชิกไว้ด้วยนะครับ

11. oudadisak

มาพูดถึงพระเครื่องหลวงปู่จันทร์กันดีกว่า ว่าแล้วก็บอกประสบการณ์แขวนพระหลวงปู่จันทร์นะครับ ผมสั่งเกตุดูว่าถ้าเราแขวนพระของหลวงปู่เวลาเราไปไหนสวนใหญ่จะเจอพระของหลวงปู่ตามแผงพระแล้วก็สามารถเช่าบูชาได้ในราคาที่ไม่แพงแถมแท้ด้วยเป็นที่แปลกมากครับ ไม่ทราบว่ามีเพื่อนคนไหนที่แขวงพระของหลวงปู่แล้วเป็นแบบผมบ้างครับ เชิญเล่าประสบการณ์ได้ครับ

12. oudadisak

องค์นี้น่าจะเป็นของหลวงปู่นะครับลองพิจารณาดูนะครับ

ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      787
  13. oudadisak

องค์นี้ก็พิมพ์นางพญา

ขนาดไฟล์:
      928.1 KB
      เปิดดู:
      411
  14. oudadisak

ช่วยติชมด้วยครับ ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไร ฝากท่านบุรุษชี้แนะครับ

15. oudadisak

ผมถ่ายรูปโดยใช้ไอโฟน เวลาลงรูปทำไม่ถึงเป็นรูปแนวนอน เพื่อนสมาขิกท่านใดพอรู้วิธิช่วยบอกด้วยนะครับ

16. oudadisak

เป็นพิมพ์ขาโต๊ะครับสังเกตุ พระกรรณและปลายเกศจะเป็นเอกลักษณ์ของท่านน่าจะเป็นพิมพ์ยุคแรกครับ ถูกผิดรอท่านผู้รู้คนอื่นช่วยตอบอีกที แต่ถ้าผมเห็นพิมพ์นี้เนื้อนี้ที่ไหนก็ต้องรีบเก็บบูชาครับ จริงไหมครับท่านบุรุษ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2013
  17. oudadisak

อยากฟังท่านบุรุษแนะนำประสบการณ์ พระเครื่องหลวงปู่จันทร์เพิ่มเติมอีกครับ ไม่ได้ฟังนานแล้วคิดถึงครับ

18. บุรุษโง่งม

เล่าประสบการณ์ครับ หนังดีอีกต่างหาก เกริ่นนำก่อนนะครับ สมัยก่อนชายไทยทั้งหลายตัองมีวิชาอาคมพอตัวถึงจะสมเป็นชายชาตรี การเรียนวิชาและสักยันต์ลงบนผิวหนังเพื่อให้หนังดีจึงนิยมแพร่หลายมาก สำนักวิชาเหล่านี้จึงมีมากและชายพวกนี้ก้อถูกมองเป็นนักเลงหัวไม้และบางคนเตลิดกลายเป็นโจรผู้ร้ายไปเลยก้อมีตอนผมยังเยาว์อยู่เคยเจอเหตุนี้เช่นกันคือ นายเบิ้มได้ชื่อว่าเป็นมีวิชาและหนังดีคนหนึ่งด้วยเหตุนี้จึงทำตัวเป็นนักเลงหัวไม้ก่อความเดือดร้อนให้ชาวบ้านเอือมระอาไปทั่ว อยู่มาวันหนึ่งเขารำ่สุราจนเมาได้ที่ก้อเริ่มออกลายอาละวาดหาเรื่องเขาไปทั่วเพราะคิดว่าตัวเองหนังดี ผมเดินไปเจอลุงออดๆพูดว่าไอ้เบิ้มมันนึกวา่มันเก่งเดี๋ยวมึงเจอดี ว่าแล้วลุงออดก้อเดินไปคว้าไม้ไผ่ขนาดพอมือกำได้แล้วก้อจัดการเอามีดผ่าปลายไม้ให้บานเป็นหลายเสี้ยวเสี่ยง เสร็จแล้วก้อวิ่งกึ่งเดินไปที่นายเบิ้มอยู่พอถึงก้อเอาปลายไม้ที่ผ่าฟาดลงไปตามตัวนายเบิ้มมากมายหลายทีอย่างไม่ยั้ง ผลปรากฎว่านายเบิ้มผู้มีหนังเหนียวคงทนต่อมีดและศาสตราวุธต่างๆ เกิดบาดแผลเหวอะหวะมากมายเลือดไหลนองอย่างน่ากลัว ผมในวัยเยาว์ตกใจและหวาดต่อภาพที่เห็นเป็นอย่างมากทำให้ผมฝังใจหวาดกลัวคมของไม้ไผ่มาตราบจนทุกวันนี้ ผมเคยสอบถามลุงออดๆบอกว่าคนต่อให้หนังดีขนาดไหนเจอไม้ไผ่รายไหนรายนั้นอย่างที่เอ็งเห็นนั้นแหละ มาวกเข้าเรื่องประสบการณ์เรื่องนี้เป็นเรื่องของผมเองครับ พระเครื่องของหลวงปู่จันทร์ที่ผมแขวนติดตัวคือ พระซุ้มเรือนแก้วหรือคนทั่วไปเรียกว่าพระขุนแผนนั้นเอง ผมเดินทางไปทำงาตรวจเช็คระบบในเรือประมงซึ่งจอดที่ชายทะเลแห่งหนึ่งในจังหวัดเพชรบุรี ท่าเทียบเรือประมงที่นี่ส่วนใหญ่ชาวบ้านแถวนี้ทำด้วยกระบอกไม้ไผ่แทบทั้งสิ้น พอทำงานเสร็จก้อเป็นเวลายำ่คำ่แล้วจึงมองทางท่าเทียบเรือไม้ไผ่ไม่ถนัดเท่าที่ควรจึงทำให้ผมเดินพลาดตกทะลุสะพานไม้ไผ่ลงไปเบื้องล่างใต้สะพานๆเป็นดินเลนฉำ่นำ้ผมตกใจเป็นอย่างมากคิดว่าแย่แล้ว ความหวาดกลัวในวัยเยาว์ปรากฎมาในความทรงจำผมๆคงจะได้รับบาดแผลที่น่ากลัวอย่างแน่นอน มีความทุลักทุเลมากกว่าจะกลับขึ้นชายฝั่งได้ ชาวประมงในเรือเห็นแล้วตกใจมากรีบมาช่วยผมพาไปอาบนำ้ล้างตัวผมสำรวจสภาพเนื้อหนังตัวเอง ประหลาดใจอย่างสูงที่ตัวผมไม่ปรากฎบาดแผลและริ้วรอยอันใดเลย ชาวประมงพูดว่าเมื่อก่อนเคยมีคนเกิดเหตุอย่างผมเขามีบาดแผลน่ากลัวจนหมอเย็บแผลให้ไม่ถูกเลย สรุปครับพระหลวงปู่จันทร์ดีทางคลาดแคล้วและหนังดีอีกด้วยครับ ใช้วิจารณญาณครับ

19. oudadisak

วันนี้เป็นประสบการณ์ของตัวเอง สุดยอดครับท่านบุรุษ

20. oudadisak

รบกวนสอบถามท่านบุรุษว่าพิมพ์ซุ้มเรือนแก้วที่ท่่านบุรุษพูดถึง พิมพ์ทรงเป็นแบบไหน ถ้าไม่รบกวนจนเกินไปลงรูปให้ดูได้ไหมครับ