สมาชิกพลังจิต ชลบุรี รวมพลัง

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย 9อมตะ9, 4 ตุลาคม 2008.

1. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวันอาทิตย์ไปนั่งริมชายทะเลเยื้องห้างไมค์ พัทยา คลื่นลมแรงมาก เย็นวันอาทิตย์ส่งลูกสาวกลับหอพักที่เมืองชล เขาอยากไปนั่งที่อ่าวอุดม เลยพาไปร้านป้าหวาน เด็กที่ร้านบอกว่า เมื่อวานลมแรง คลื่นสูง ซัดเรือส่งสินค้าจมตรงท่านั่น(ชี้มือให้ดู) ป่านนี้ยังเอาขึ้นไม่ได้เลย

ค่ะ...ฤดูหนาว คลื่นลมจะแรง เสี่ยงต่อการเกิดคลื่นผิวน้ำได้

ขอให้ท่านที่ชื่นชอบการไปใกล้ทะเล ระมัดระวังด้วย เดี๋ยวเจอเศษแมงกระพรุนไฟลวกเอา

ขอให้สมาชิกที่อยู่ในเขตอุตสาหกรรม ระมัดระวังเรื่องสารพิษเจือปนมาในน้ำและอากาศสูงเกินควบคุมนะคะ

2. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณยายผีป่า มากเลยนะค่ะ สำหรับข้อมูล เมื่อไหร่มาพัทยาอีกอย่าลืมแวะมาทักทายกันบ้างนะค่ะ ภัทรทำงานอยู่พัทยาใต้ค่ะใกล้ๆตึกคอม ถ้ามาจะได้เจอกัน บ้านภัทรอยู่เลยโรงแรมแอมบาสเดอร์แ่ค่ 1กิโลเองค่ะ ภัทรคนกรุงเทพแต่มาอยู่นี่นานเป็นสิบกว่าปีแล้วค่ะ ชอบที่นี่มากๆค่ะ

3. Falkman

Falkman พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

พระแม่ธรณี ข้างบึงวัดญาณ ตรงไหนเอ่ย ไ่ม่เคยเห็นเลยอ่ะ

4. DevilBitch

อ้าว...อยู่บ้านใกล้เรือนเคียงแค่นี้เองเร๊อะ ยายผีป่าสิงแถวๆ นั้นแหละ ไปที่พัทยา พีเพิ้ล ห่างกันแค่เดินทะลุซอยมาบล็อคเดียวเองเนอะ แต่ก่อนยายผีป่าไปวุ่นๆ ที่นั่น บางคืนกลับตีสองตีสาม เพราะน้องสาวเขาใช้งานเยอะ(เราจ้างเขาใช้เราทำงานง่ะ) แต่ตอนนี้พนักงานมากจนเดินชนกัน พี่เอื้อม เลยโดนเนรเทศไปอยู่ทองผาภูมิ แต่จะชอบไปที่นั่น เพื่อไปทานข้าวร้านอาหารตามสั่งข้างๆ นั่นแหละ เขาทำอร่อยนะ วันนี้ยังอยู่พัทยาค่ะ เพราะว่าจะไปวัดทรงเมตตา แต่ว่าปวดหัวมาก จากการที่เราต้องคอยวุ่นกับเด็กๆ ของครอบครัวนรกแตก (ถ้าน้องทำงานอยู่ใกล้ๆ กัน เวลาไปถามคนแถวนั้น ถ้ามีคนมาพูดว่า ครอบครัวเราเป็นมาเฟีย กรุณาเชื่อเลยนะคะ เพราะว่าลูกๆ หลานๆ ยายผีป่ามันเฟีย(ภาษาอิสานแปลว่คลอเคลีย) เอขอตังค์ไม่มีเว้นระยะให้หายใจเลยจ๊ะ

อย่าลืมเดินเข้าออฟฟิสพัทยาพีเพิ้ล แล้วไปช่วยบริจาคเงินช่วยเหลือกองทุนต่างๆ นะคะ ถ้าวันนี้ว่าง สายๆ ล้างรถเสร็จจะออกไปที่ออฟิส ไปนั่งเล่นชั้นสอง โทนัดได้ค่ะ ๐๘๕๒๒๔๘๘๗๐ เดี๋ยวสั่งส้มตำเลี้ยง อิอิ โทมานะ จะพาไปที่ๆ หนึ่ง หลังเลิกงาน แล้วจะรู้ว่าพัทยามีสิ่งพิเศษลึกลับอีกมาก ไม่พาไปบาร์เกย์หรอกนะ เพราะข้างๆ ที่ทำงานเราน่ะ บาร์เกย์เพียบ!

5. DevilBitch

เมื่อเข้าถึงเขตวัดญาณฯจะเห็นบึงขนาดใหญ่ ขวามือ เลี้ยวขวาไปวิหารเซียน ตรงไปเข้าไปโรงพยาบาล ระหว่างทางริมบึงจะมีวิหารจำลองของศาสนาต่างๆ ไล่ไปเรื่อยๆ จนสุด จะเห็นพระแม่ธรณีบีบมวยผมปั้นปูนในมณฑปสีขาวไงคะ มีพวงมาลัยเพียบเลย วันนี้ว่าจะไปไหว้ เพราะวันนั้นไป แค่ะตั้งจิตอธิษฐานเองค่ะ นี่กะว่าเย็นๆ จะไป ใครจะไปบ้าง โทหาเลย เพราะพรุ่งนี้เช้าจะกลับบ้านป่าแระ วัวออกลูก ลูกมันไม่กินนม คนเลี้ยงแทนมือใหม่

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 พฤศจิกายน 2008
  6. Falkman

Falkman พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

อ๋อ...เดี๋ยวว่างๆ จะเิดินไปสำรวจ แต่หมู่นี้ไม่ค่อยได้ไปพักแถววัดญาณเลย งานมันเยอะเจงๆ แป่วมาก[​IMG]

7. Little Duck

Little Duck เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    ดีใจจัง เจอคนบ้านเดียวกัน ใกล้ ๆ กันแค่นี้ เอง Little Duck .. อยู่แถวพัทยากลาง ซอยหลังโรงแรม Little Duck ..
    ผ่านมาทางนี้ มาทักทายกันได้นะคะ

วันนี้ ที่พัทยาลมแรง ค่ะ เมื่อสักครู่มีฝนตกพรำ ๆ แล้วก็หยุดค่ะ ..

8. 9อมตะ9

9อมตะ9 อมตะ

2 มิถุนายน 2008
    โมทนาบุญด้วยกันครับ เมื่อวาน 17/11/51 ไปทำบุญและถวายสังฆทาน ที่วัดท่าซุงมาจ้า

9. 9อมตะ9

9อมตะ9 อมตะ

2 มิถุนายน 2008
    ชลบุรี เมื่อเช้า มีฝนปลอยๆ และก็แดดออก แต่อากาศครึ้มๆ แปลกๆๆๆ

10. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

คุณยายผีป่าค่ะ โลกมันกลมเนาะ ภัทรเคยไปทำอยู่พัทยาพีเพิ้ลมาพักนึงนะค่ะ แต่หลายปีแล้วละ ตอนนี้คุณนีลยังทำอยู่ที่นั่นด้วยใช่ไหมค่ะ ตอนที่ออกก็คือมันวุ่นวายอ่ะค่ะ ภัทรก็เลยไมได้อยู่ต่อค่ะ ตอนนั้นแปลคอลั่มให้เขา ออกพร้อมๆกับคนชื่อคุณแอนที่บ้านอยู่สัตหีบค่ะ เรื่องมาเฟียไม่ต้องพูดถึงลือกันกะฉ่อนแต่จริงๆก็ไม่มีอะไรหรอกนะค่ะ อ้าวแล้วภัทรก็เป็นศิษย์วัดทรงเมตตาตั้งแต่ยังไม่มีศาลาไม่มีโบสถ์เลยนะค่ะเป็นลูกศิษย์รุ่นแรกค่ะ วันนี้งานยุ่งเดี่ยวใกล้ๆเลิกงานอาจจะโทรไปหานะค่ะ ขอบคุณค่ะ

11. Falkman

Tropical Disturbance NOUL (26W) Final Warning : สิ้นสุดการเตือนภัย พายุ “นูล” ขณะนี้ได้อ่อนกำลังลงเป
    Tropical Disturbance NOUL (26W) Final Warning : สิ้นสุดการเตือนภัย พายุ “นูล” ขณะนี้ได้อ่อนกำลังลงเป็นหย่อมความกดอากาศต่ำแล้ว
    ประกาศศูนย์ร่วมการเตือนภัยไต้ฝุ่น ฮาวาย, สหรัฐฯ (Joint Typhoon Warning Center หรือ JTWC )
    สภาวะโดยทั่วไปของพายุหมุนเขตร้อนเมื่อเวลา 13.00น.
    ประจำวันที่ 18 พฤศจิกายน 2551 ออกประกาศเวลา 16.00 น. ตามเวลาประเทศไทย

ภาพถ่ายดาวเทียมบริเวณมหาสมุทรแปซิฟิคด้านตะวันตกตอนเหนือ ทะเลจีนใต้ และอ่าวไทย วันที่ 18 พฤศจิกายน 2551 /13.30 น. ปรากฎพายุหมุนเขตร้อน 0 ลูก / หย่อมความกดอากาศต่ำ 1 ลูก
    1)Tropical Disturbance NOUL(26W,12.9N 103.8E,20kts): เมื่อเวลา 19.00น.วานนี้(17พ.ย.51) พายุโซนร้อน NOUL(นูล/26W) ได้เคลื่อนตัวเข้าสู่ประเทศเวียตนามและอ่อนกำลังลงเป็นดีเปรสชันเขตร้อนแล้ว และเมื่อเวลา 07.00น.วันนี้(18พ.ย.51) ดีเปรสชัน NOUL(นูล/26W) ได้อ่อนกำลังลงเป็นหย่อมความกดอากาศต่ำกำลังแรง ล่าสุดเมื่อเวลา 13.00น.วันนี้(18พ.ย.51) หย่อมความกดอากาศต่ำที่อ่อนกำลังลงมาจากดีเปรสชัน NOUL ได้เคลื่อนตัวเข้าปกคลุมบริเวณภาคตะวันออกของประเทศไทย ที่ละติจูด 12.9 องศาเหนือ ลองจิจูด 103.8 องศาตะวันออก หรือมีศูนย์กลางอยู่ทางทิศตะวันออกเฉียงใต้จากกรุงเทพมหานคร ประเทศไทยห่ างประมาณ - กิโลเมตร. กำลังเคลื่อนตัวไปทางทิศตะวันตกค่อนทางเหนือเล้กน้อยด้วยความเร็ว 11 นอต(20 กิโลเมตรต่อชั่วโมง) เมื่อ 6 ชั่วโมงที่ผ่านมา. ความเร็วลมสูงสุดใกล้ศูนย์กลางประมาณ 20 นอต(37 กิโลเมตรต่อชั่วโมง) ความกดอากาศที่พื้นผิวประมาณ 1007 มิลลิบาร์ คลื่นทะเลสูงสุดประมาณ - เมตรในช่วง 6 ชั่วโมงที่ผ่านมา / คาด หย่อมความกดอากาศต่ำที่อ่อนกำลังลงมาจาก ดีเปรสชัน NOUL(นูล/26W) จะมีทิศทางการเคลื่อนตัวไปทางตะวันตกค่อนทางเหนือต่อไปอีก 12-2 : ประกาศศูนย์ร่วมการเตือนภัยไต้ฝุ่น (Joint Typhoon Warning Center หรือ JTWC )
    <เพิ่มเติม> พายุลูกนี้ท้ายที่สุดก็ไม่ได้รุนแรง สุดท้ายก็ไม่ได้เคลื่อนตัวลงสู่อ่าวไทยอย่างที่คิดจริงๆ ทั้งนี้จากการเคลื่อนตัวเข้าปะทะกับแผ่นดินใหญ่ประเทศเวียตนาม กัมพูชา ที่มีเทือกเขาสูงต่างๆ คอยทำลายศูนย์กลางพายุ ประกอบกับ ความร้อนชื้น และความรุนแรงของมรสุมจากแผ่นดินมีน้อย ทำให้การก่อตัวของเมฆฝนฟ้าคะนองมีเพียงเล็กน้อยใน ณ ขณะนี้ / ประกาศเตือนภัย
    "พายุโซนร้อน นูล (Noul)" ฉบับที่ 9 (413/2551) ลงวันที่ 18 พฤศจิกายน 2551 เมื่อเวลา 07.00 น. วันนี้(18 พ.ย.51) พายุดีเปรสชัน“นูล (Noul)” บริเวณประเทศกัมพูชา ได้อ่อนกำลังลงเป็นหย่อมความกดอากาศต่ำแล้ว ลักษณะเช่นนี้ทำให้ภาคตะวันออกเฉียงเหนือตอนล่าง ภาคกลาง ภาคตะวันออก และภาคใต้ตอนบน มีฝนเป็นแห่งๆ ถึงกระจาย อนึ่ง บริเวณความกดอากาศสูงกำลังค่อนข้างแรงระลอกใหม่ได้แผ่ลงมาปกคลุมถึงภาคตะวัน ออกเฉียงเหนือตอนบนและทะเลจีนใต้แล้ว ลักษณะเช่นนี้ทำให้บริเวณดังกล่าวมีอากาศหนาวเย็นลง และมีลมแรง ส่วนมรสุมตะวันออกเฉียงเหนือที่พัดปกคลุมอ่าวไทยจะมีกำลังแรงขึ้นโดยมีคลื่น สูง 2 – 3 เมตร ขอให้ชาวเรือในอ่าวไทยระมัดระวังอันตรายจากการเดินเรือและเรือเล็กควรงดออก จากฝั่งในช่วงวันที่ 19 – 22 พฤศจิกายนนี้ไว้ด้วย (ประกาศ ณ วันที่ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2551 ออกประกาศ เวลา 11.00 น.) ขอบคุณ สำนักพยากรณ์อากาศ กรมอุตุนิยมวิทยา กระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร

ภาพถ่ายดาวเทียม INFRARED ทุกๆ 1 ชม.
    ภาพถ่ายดาวเทียมบริเวณมหาสมุทรแปซิฟิคด้านตะวันตกตอนเหนือ (ช่วง ลองจิจูดที่ 100-150 องศาตะวันออก)
    ภาพถ่ายดาวเทียมบริเวณมหาสมุทรแปซิฟิคด้านตะวันตกตอนเหนือ (ช่วง ลองจิจูดที่ 140-180 องศาตะวันออก)

ภาพถ่ายดาวเทียมบริเวณมหาสมุทรอินเดียตอนเหนือ

ภาพถ่ายดาวเทียมบริเวณเอเชียตะวันออกเฉียงใต้

ภาพถ่ายดาวเทียมบริเวณมหาสมุทรเเปซิฟิคตอนเหนือด้านตะวันตก

ภาพถ่ายดาวเทียมบริเวณประเทศญี่ปุ่น

ภาพถ่ายแบบเต็ม ทุกๆ 1 ชั่วโมง
    http://agora.ex.nii.ac.jp/digital-typhoon/latest/globe/2048x2048/ir.jpgCLICK เพื่อดูภาพขนาดใหญ่
    http://agora.ex.nii.ac.jp/digital-typhoon/latest/animation/MPEG-2/last-120h.mpgCLICK เพื่อดูภาพถ่ายดาวเทียมเคลื่อนไหว 120 ชั่วโมงที่ผ่านมา หรือ เมื่อ 5 วันที่ผ่านมา UPDATE ทุกๆ 1 ชั่วโมง

ภาพการคาดหมายเส้นทางการเดินพายุ ล่วงหน้า 5 วัน ทุกๆ 6 ชม.
    บริเวณพื้นที่ตาข่ายสีดำ รูปกรวย(โคน) แสดงถึง ความไม่แน่นอน/ความเป็นไปได้ที่จะได้รับผลกระทบหรือศูนย์กลางพายุอาจจะพัดผ่าน
    ***เครื่องของท่านอาจไม่ปรากฏภาพดังกล่าว ให้ CLICK ขวา > Show Picture***
    ที่มา Joint Typhoon Warning Center หรือ JTWC *ต้นฉบับ*
    http://cimss.ssec.wisc.edu/tropic/real-time/westpac/storm/storm26W.html

12. วสวัต

วสวัต เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้เข้ามาพักเดียว คนคึกคักดีแท้หนอ

13. DevilBitch

อิอิ...สงสัยสองสาวนี่เองที่ยายผีป่าต้องมาหามรุ่งหามค่ำแปลงานแทนเฉพาะกิจช่วงนั้น เพราะแทคทีมลาออกกัน (หวังว่าการลาออกคงไม่ใช่จากยายผีป่านะคะ เพราะจำได้ว่า ยายเคยขึ้นไปนั่งข้างๆ สาวน้อยนักแปลน่ารักๆ แล้วแนะนำการแปลให้กระชับ เพราะยายเริ่มเห็นน้องคนแปลเริ่มอึดอัด เพราะต้องแปลสดปากต่อปากกับนักอ่านข่าวฝรั่งใช่ป๊ะ ให้น้องสังเกตว่าคนไหนพี่เอื้อม ด้วยการเห็นความขรึมมาก่อน แต่ยายยิ้มตลอกแม้ตาจะดูดุนะคะ งานแปลข่าวเป็นงานที่ยาก ดีแล้วค่ะที่ไปทำงานที่เดคคอร์

เพราะที่นั่นคลื่นลมปกติ ไม่มีสภาพอากาศแปรปวนเพราะเจ้าที่(เจ้านาย) ใจดีมั๊กๆ และเงินเดือนดีด้วย

อนุโมทนาค่ะที่ขยันไปปฏิบัติที่วัดทรงเมตตา เป็นวัดที่น่าเข้ามากๆ วันนี้กะว่าจะรอพาไปวัดเขาดิน เข้าซอยวัดหลวงพ่อก้านนั่นแหละ เลยไปสักหลายโค้งอยู่ ขึ้นเขาไป ที่นั่นถ้าใครไปค้างคืน รับรองว่าเจออะไรดีๆ แน่นอนค่ะ

14. Little Duck

Little Duck เป็นที่รู้จักกันดี

;aa36 คุณ วสวัต

ถ้าอย่างนั้น คงต้องเข้าเยี่ยมกระทู้ บ่อย ๆ แล้ว หล่ะค่ะ
    คุณวสวัต อยู่ที่ไหนคะ สถานการณ์ทางนี้ เป็นอย่างไรบ้าง..
    เพื่อน ๆ รออ่าน อยู่ ค่ะ ..

15. Little Duck

สาธุ ขออนุโมทนาค่ะ ..
    ทางด้านท่าซุง เป็นอย่างไรบ้างคะ
    เพื่อน ๆ ที่ไปมา มีเรื่องอะไรน่าสนใจเล่าให้เพื่อน ได้อ่านกันบ้าง ..

รออ่านกันอยู่นะคะ
    ;39

16. Falkman

จาบอกว่า แอบไปเดท ก๋วยเตี๋ยวกับพี่ ksuchet มาแระ เที่ยงนี้ เอิ๊กๆ

17. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    โหๆ ม่ะชวนเลย

จัดทริปทำบุญสายตะวันออกกันเลย

18. Falkman

ชวนแล้วมาทันเหร๋อ ชวนตอน อีกห้านาทีเที่ยง อิอิ ;aa24

19. Little Duck

;aa14 สุขสันต์วันหยุดสุดสัปดาห์ .. ขอให้เพื่อนๆ ดูแลสุขภาพกันนะจ้ะ .. ;aa14

20. Falkman

อิอิ ทำงานอ่ะจิ แป่วมาก