สมาชิกพลังจิต ชลบุรี รวมพลัง

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย 9อมตะ9, 4 ตุลาคม 2008.

1. jlek1964

jlek1964 Active Member

เราว่าคนชลบุรีน่าจะไปฟ้งการสัมนาเกี่ยวกับเรื่องภัยพิบัติที่จะเกิดขึ้นนีี ในวันที่ 12 พค.ทีจะถึงนี้นะเพื่อจะได้เตรียมตัวเตรียมใจแล้วเราชาวชลบุรียจะได้ตั้งหลักได้ถูกว่าควรจะไปที่ไหนดี จะได้รู้เพิ่มเติมมากขึ้นนะ ลองพิจารณาดูนะ

2. Petra

Petra สมาชิก

23 กุมภาพันธ์ 2012
    ต้องขออภัยนะครับคือว่าที่ผมแนะนำที่เส้น331ก็เพราะว่าเราไม่รู้ว่าเหตุการจะเกิดขึ้นเมื่อไหร่และเมื่อเหตุการเกิดขึ้นเราจะหนีไปอีสานทันหรือไม่ผมขอยกตัวอย่างง่ายๆนะครับช่วงสงกรานที่ผ่านมาคนรู้จักผมกลับบ้านที่ปากช่องออกตอน3ทุ่มถึงบ้านตี5(ออกจากบ่อวิน)นี่ขนาดโรงงานแถวนี้หยุดงานไม่ตรงกัน ผมว่าเราควรคิดถึงความเป็นไปได้นะครับหาที่หลบภัยใกล้ๆไว้ตั่งหลักก่อนเพราะว่าเรายังต้องทำงานหรือบ้านเราอยู่ที่นี่ครับ

3. Petra

Petra สมาชิก

23 กุมภาพันธ์ 2012
    สวัสดีครับท่านเจ้าของกระทู้เมื่อไหร่เราจะรวมตัวกันครับ(ขออภัยที่โยนความรับผิดชอบให้)ผมว่าเราควรมีแผนเป็นขั้นตอนได้แล้วละครับหรือเราจะซ้อมกันก่อนก็ได้ครับจะเกิดหรือยังไม่เกิดก็ไม่เสียหายนี่ครับจะได้แรกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ

4. KaramangmaN

KaramangmaN สมาชิกใหม่

เห็นชอบ 1 เสียงครับ (y)

5. พีรยา บุตร

พีรยา บุตร สมาชิกใหม่

อยู่แถวบ่อวินเหมือนกันค่ะ ถ้ามีข่าวก็แจ้งให้ทราบด้วยน่ะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

6. kit@kit

kit@kit สมาชิก

13 พฤศจิกายน 2010
    บวก1ครับ

7. kit@kit

บวก1ครับ

8. kit@kit

บวก1ครับ

9. ksuchet

ksuchet เป็นที่รู้จักกันดี

ออฟฟิสผมอยู่หน้า ไทยออยล์ สำหรับคนคิดที่จะหลบใกล้ไม่สามารถไปได้ไกลด้วยสาเหตุอันใดก็ตาม สำหรับชาว ชล ระยอง ลองคิดดู
    เมื่อวานขึ้นสวนสัตว์เขาเขียว ตั้งใจไม่ได้ไปดูสัตว์ แต่ เปิดใน google มีถนนจากสวนสัตว์ลัดไปบนยอดเขาสูง แล้วเลียบไปบนสันเขาไปทางทิศเหนือน่าจะยาวเป็นกิโลเมตร มีอ่างเก็บน้ำ 2แห่งด้านบน แต่ผมขึ้นไปไม่ได้ มันเป็นทางขึ้นที่ของชาวต่างชาติสร้างไว้เพื่อทำธุรกิจท่องเที่ยวใครมีรายละเอียดมากกว่านี้เพิ่มเติมหน่อยครับ
    ส่วนอีกที่หนึ่งอยู่ใกล้ๆกันครับทางด้านซ้ายของะเขาเขียวเมื่อมองจากถนนใหญ่ น้ำตกชันตาเถร เป็นเขตอนุรักษ์สัตว์ป่าและพันธ์พืช มีสำนักงาน และบ้านพักอยู่ด้านบนทางไปน้ำตกและอยู่สูงกว่าพื้นที่ในบริเวณสวนสัตว์เขาเขียวมากกว่าและถ้าเดินขึ้นไปตามธารน้ำตกยิ่งสูงขึ้นเรื่อยๆ บริเวณจุดชมวิวอยู่สูง มองเห็นเบื้องล่างและทะเลไปไกล
    ถ้าออกจากเมืองชลไปทางบ้านบึงแยกขวาเข้าหนองรี วัดป่าอัมพวัน สาขาของวัดหนองป่าพง หลวงปู่ชา อยู่ในหุบเขาด้านขวามือ มีอ่างเก็บน้ำหนองรีในบริเวณวัด ความสูงของที่ตั้งวัดระดับครึ่งหนึ่งของภูเขาที่เรามองจาก motor way เวลาเราวิ่งรถไปพัทยา ถ้ามีความพยายามมากพอสามารถปีนเขาด้านหลังวัดได้ ซึ่งเป็นยอดเขาที่สูงสุดของแนวเขาทั้งหมด ยังมีด้านอื่นในแนวเขานี้อีกแต่ยังไม่มีรายละเอียดในตอนนี้
    ต้องขออภัยผมไม่ทราบความสูงของพิ้นที่แต่จุด ใครช่วยตรงจุดนี้ห่น่อยครับ
    พรุ่งนี้ค่อยมาว่าต่อทางด้านระยองครับ

10. jlek1964

jlek1964 Active Member

อยู่ที่ศรีราชา 9 กิโลค่ะ ไปรวมพลที่ไหนดีค่ะบอกบ้างนะค่ะจะได้เตรียมทันนะ

11. ekkorn9

ekkorn9 เป็นที่รู้จักกันดี

วิ่งออกเส้นทาง 331 เจอกันที่ ขันติบารมี หรือ วัดเขาตะแบก ก็ได้ครับ พื้นที่ค่อนข้างสูง หรืออีกแนวทางหนึ่ง หลบหลังแนวภูเขา ของเขาเขียวก็ได้ครับ กรณี เจอพายุ ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

12. สิงหราชพล

สิงหราชพล เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2011
    ยังสงสัยอยู่ว่าประเทศไทยเรามีกรมอุตุนิยมวิทยา และด้วยเทคโนโลยีที่ทันสมัย มีดาวเทียมสำรวจอวกาศ สามารถคำนวณและตรวจการก่อตัวของพายุได้ทุกลูก แล้วพายุที่เกิดขึ้นที่ว่านี้นะ กรมอุตุจะไม่สามารถพยากรณ์อากาศ และออกประกาศเตือนเหมือนที่ทำเวลานี้ได้เลยเหรอ พายุนะครับ มันไม่ใช่ว่าก่อตัว 10 นาทีแล้วขึ้นฝั่งเลยได้ มันมีแนวทางการเคลื่อนตัว ไม่ใช่ฟ้ามืดแล้วพายุเกิดเลย ผมยังสงสัยจริงๆว่าพายุอะไรจะเกิดแล้วใหญ่โต ขึ้นฝั่งเร็วขนาดนั้น ขนาดทอร์นาโดที่อเมริกา เค้ายังสามารถใช้ดาวเทียมตรวจอากาศและย้ายคนทันเลย โลกเราทันสมัยมาก จากที่อ่านมาเค้าบอกว่าพัทยาชลบุรีท่วมหมดเลย พายุเข้ามาทางแถบๆนี้ เพราะฉะนั้นหลบที่ไหนก็ไม่พ้นหรอก เค้าบอกท่วมมิดหมดต้องไปจังหวัดอื่น พายุอะไรหวา ขนาดกรมอุตุยังใช้ดาวเทียม หาไม่เจอ งง ครับ........ใครมีความรู้บอกหน่อยนะครับ

ขนาดดาวเทียมตรวจอากาศไม่เจอ หรือเพราะเทวดาบังไว้

13. ZZ

ZZ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

ขอตอบคำถามนี้...อย่างง่ายๆ (ไม่เกี่ยวกับหัวข้อกระทู้)

สหรัฐอเมริกา...ได้ชื่อว่ามีเทคโนโลยีอุตุนิยมวิทยาระดับแถวหน้า

สามารถ Tracking พายุเฮอร์ริเคนแคทารีน่า...ตั้งแต่เริ่มก่อตัว (23 AUG 2005)...จนกระทั่งสลายตัว (29 AUG 2005)...รวม 7 วัน

แต่ทำไมปล่อยให้คนอเมริกัน...เสียชีวิตไป 1,836 คน กว่า 374,000 คนไร้ที่อยู่อาศัย (ไม่รวมถึงความล้มเหลวในการกู้ภัยหลังเกิดเหตุ)

ทั้งๆ...ที่รู้ตัวล่วงหน้า ?

ทั้งๆ...พายุไม่ไ้ด้เข้าโจมตีทันทีทันใด...พายุลูกนี้ก็ไม่ใช่เล็กๆ...และมีการเตือนภัยพายุลูกนี้ตลอดเวลา (ตั้งแต่ที่ Bahamas แล้ว)

แล้วประเทศโลกที่สาม...อย่างประเทศเรา...หากโดนพายุระดับ CAT5 280 กม/ชม. แบบเดียวกัน ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤษภาคม 2012
  14. รุ่งศรีทอง

รุ่งศรีทอง เป็นที่รู้จักกันดี

[FONT=&quot]เข้าใจว่าทุกคนรู้ดีว่าจะไปจุดนัดพบอย่างไร ที่ไหน ซึ่งจุดนัดพบควรเป็นไปตามสถานการณ์อยู่แล้ว ในเรื่องภัยพิบัติควรมีแผนที่ที่ชัดเจน มีอะไรที่จะต้องติดไม้ติดมือไปด้วยโดยเฉพาะอาหารและน้ำ ลองอ่าน[/FONT][FONT=&quot]ธรณีสูบยักษ์สูบ มหันตภัยล้างโลก[/FONT]-[FONT=&quot]พยากรณ์โลก[/FONT]-[FONT=&quot]กับหลักฐานสำคัญ[/FONT]-[FONT=&quot]พระจักรพรรดิ [/FONT]30[FONT=&quot] กย[/FONT] 53” [FONT=&quot]ใน [/FONT][FONT=&quot]ภัยพิบัติและการเตรียมการ[/FONT][FONT=&quot] นี้เอง ตอนหนึ่งที่น่าสนใจบ่งถึงพระพุทธเจ้าของเราตรัสว่าภัยพิบัติขั้นล้างโลกเกิดในช่วง [/FONT]2556 [FONT=&quot]ติดต่อไปหลายปี คนจะตายเหลือคนนิดเดียว แต่พระพุทธเจ้าบ่งว่าทางรอดยังมี แต่เราๆมองข้ามไม่สนใจ ประเด็นนี้น่าสนใจครับ ถ้าใครสนใจลองอ่านดูครับ[/FONT]

15. รุ่งศรีทอง

รุ่งศรีทอง เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ามีแผนที่ชัดเจนก็ดีครับ

16. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ประเทศไทยยังไม่เคยโดนไต้ฝุ่นใหญ่ๆแบบเต็มๆที่บุกเข้าเมืองด้านอ่าวไทยตอนบนมาก่อน ความพร้อมในการจัดการรับมือยังมีน้อย เพราะขาดประสบการณ์

ถ้าเจอแบบเฮอริเคนแคทรินาในเมืองไทยมีโอกาสตายได้เป็นหลักหมื่นถึงหลักแสนคน
    เพราะประชาชนคงอพยพไม่ทัน เพราะวางแผนไม่ถูกว่าจะอพยพไปไหน อย่างไร เมื่อใด เนื่องจากขาดความรู้และประสบการณ์

คนจำนวนไม่น้อยคงอยากอยู่กับบ้านเนื่องจากห่วงทรัพย์สินของมีค่า กว่าจะรู้ตัวว่าต้องอพยพหนีภัยก็คงไม่ทันแล้ว เพราะระดับน้ำจะสูงขึ้นเร็วมาก

ตัวอย่างวิดิโอที่เขาถ่ายภาพมาในขณะที่เผชิญกับพายุแคทรินา ในเวลาไม่กี่ชั่วโมง
    น้ำท่วมสูงถึงหลังคาบ้านชั้นเดียวเลยครับ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=gWMfZA3sY8Y]AMAZING RAW VIDEO Hurricane Katrina roof top flooding St Bernard La - YouTube[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤษภาคม 2012
  17. ธรรมมนุษย์

ธรรมมนุษย์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นผมอยู่ แกลง ระยองสำรวจมาพอสมควรแล้ว ท่านที่อยู่ชลบุรีจะปักหลักสู้ในพื้นที่บนเขาเขียวก็น่าสนใจครับสูง 160MSL แต่สิงสาราสัตว์อันตรายก็มีไม่น้อย แถบพัทยาผมแนะนำไปเขาไม้แก้ว 150MSL ขึ้นไปหลบที่วัดถ้ำประทุน(หลวงปู่อ่อนศรี) น่าจะสูงได้อีกเกือบ 200MSL หากอยู่ในระยองให้วิ่งมาทางบ้านค่ายตรงเส้นที่จะไปวังจันทร์ 3471 บริเวณวัดเนินสว่างสูงประมาณ 100 - 130MSL ตรงนี้จะมีภูเขาโอบทุกด้านและสลับซับซ้อนหลายลูกเป็นแนวลูกระนาด(ลองดู GooGle Map)ครับ

ถนน 331 สูงกว่า 100MSL หากจะขึ้นอิสาน 331 ต่อ 304 แต่จะไปต่ำตั้งแต่ช่วงบ้านบึง (60MSL) - กบินทรบุรี(20-40MSL) แอ่งกะทะลาดเลย หากเกิดไซโคลนหรือเมก้าสึนามิในอ่าวไทย ขับรถหนีออกจากแถบระยอง พัทยา ชลบุรี ตามสาย 331 พอมาถึง อ.แปลงยาวจะหนีไม่พ้นน้ำจะซัดมาจากบางปะกงและเร็วมากเพราะเป็นพื้นที่ต่ำทุ่งนาและใกล้ทะเลดูจากแผนที่ก็ได้ครับ (ถ้าตัดสินใจจะไปอิสานก็หนีเลยครับ อย่ารอกันเพราะเวลามีไม่มากนัก) ผมเคยฝันเทวดามาเตือนเรื่องภัยภิบัติท่านให้หนีไปทางสระแก้วขึ้นไปทางบุรีรัมย์ ท่านไม่แนะให้ไปทางเขาปักธงชัยและให้ใช้แต่เพียงมอเตอร์ไซค์เท่านั้นนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤษภาคม 2012
  18. poopooh

poopooh เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    สวัสดีค่ะ

ขอเข้าร่วมด้วยค่ะ

อยู่อัสสัมชัญ-ไร่กล้วยค่ะ

19. k8132

k8132 เป็นที่รู้จักกันดี

น่าสนใจครับ
    www.extreme2012.com

20. 9อมตะ9

9อมตะ9 อมตะ

2 มิถุนายน 2008
    ขุดกระทู้ขึ้นมา....เพราะน่าจะถึงเวลาแล้ว.......ท่านใดมีความรู้เรื่องวิทยุสื่อสารช่วยหาช่องสำหรับว.แดงและช่องความถี่ของว.ดำสำหรับที่จะติดต่อสื่อสารกันของกลุ่มสมาชิกพลังจิตสายชลบุรีและใกล้เคลียงให้หน่อยครับ.คิดว่าจัะใช้ช่องใดดีครับ:cool: