สนทนาสบายๆ ตามประสา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ธณต, 8 พฤศจิกายน 2011.

1. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    ครับ...........กระทู้นี้เป็นกระทู้สนทนา คุยกันเพลินๆ ไม่มีข้อยุติว่าถูกหรือผิดเหมือนการดูพระที่ไม่เหมือนกันก็ไม่ได้บอกว่าการดูใครจะผิดจะถูก

ผมไม่ได้มีข้อขัดเเย้งใดหลังจากอ่านแล้วก็ออกจะเห็นด้วย เพียงแต่ว่าที่ผมกล่าวถึงการเล่นพระแบบที่นิยมทั่วๆไปนะมันออกจะเป็นประโยชน์แก่ คนเล่น มากกว่า ผมยกตัวอย่างง่ายๆ สมมุติจะเล่นบอลมันก็ขึ้นอยู่กับว่าจะเล่นยังไงที่ไหน ถ้าเล่นคนเดียวจะกำหนดกติกาเเบบไหนก็ได้ยังไงก็ได้ แต่ไม่สนุก ถ้าเล่นแบบกันเองทั่วๆไปหรือเล่นกันเล่นๆ ก็อาจยืดหยุ่นกติกาหรือหย่วนๆกันไป ดัดนิดเเปลงหน่อยตามความเหมาะสมสถานะการ แต่ถ้าเป็นการแข่งขันก็ต้องยึดตามกติกามาตฐานที่กำหนดไว้แต่ก็อาจจะมีการอลุ่มอล่วยในบางกรณี ถามว่าใครได้ประโยชน์ ในเมื่อต้องใส่เสื้อทีม บอลต้องมาตฐาน ผู้ผลิตอุปกรณ์หรือ ก็น่าจะใช่แต่ก็ไม่ทั้งหมด เพราะยังไงก็ต้องผลิตตามมาตฐาน คนเล่นละก็ได้ประโยชน์ด้วยมั้ย ก็คงได้ แล้วกติกาก็ไม่ได้ตายตัวเสมอไป อาจแก้ไขให้เข้ายุคสมัยด้วย

ผมอาจจะมีรายได้ส่วนหนึ่งมาจากการซื้อ ขาย แลกเปลียน โดยเข้าไปคลุกอยู่ในสนามบ้าง แต่ก็ไม่ได้ทั้งหมด การที่ผมเข้าไปคลุกอยู่ในสนามก็ทำให้เห็นมุมมองในส่วนของคนในบ้าง ก็เลยนำมาคุยเล่าๆสู่กันฟัง เพราะบางคนมองว่าสนามก็เป็นมุมมืด แต่ผมก็พยายามบอกว่าถ้าเดินผ่านส่วนที่มืดมาได้ ข้างในยังมีที่สว่างอีกเยอะ

ผมอ่านของคุณ Amuletism แล้วก็ทราบว่าได้มีการผ่านหรือสัมผัสในส่วนสนามพระมาไม่น้อย การเข้าใจเเละมุมมองค่อนข้างต่างไปจากบางท่านที่ยังมองสนามพระเป็นแดนอันตรายทั้งที่ไม่เคยเดินเข้าใกล้เลย

2. น้า ต๋อย

น้า ต๋อย เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2011
    พึ่งเห็นว่ามีกระทู้ที่น่าสนใจอีกกระทู้ ขอแจมด้วยคนครับ

องค์ 1. วัดตะไกร พิมพ์หน้ามงคล
    องค์ 2. นางวัดโพธิ์

3. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ยอดเยี่ยมครับกระทู้นี้

ได้รับความรู้ไปเต็มๆ เลยผม

ขอบคุณเจ้าของกระทู้และทุกๆ ท่าน ที่มาให้ความรู้ครับ

4. ธณต

ผมแค่จุดชนวนเฉยๆครับ ขอบคุณ น้าต๋อย ครับ หวังว่าคงเวะมาถ่ายความรู้ให้อีกนะครับหรือเวะมาคุยเรื่องต่างๆก็ได้ครับ จริงๆแล้วความรู้น้าต๋อยแน่นครับ แต่ถ้าแน่นมากระวังอึดอัดนะครับ ระบายออกมาได้ครับผมจะได้ไปอัดรวมที่หลวมๆของผมบ้างครับ

5. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"ผมแวะมาเติม ให้ ตัวครับ กระทู้นี้ให้ความรู้ที่ควรรู้ดีมากครับ"

6. ธณต

ขอบคุณคร๊าบ.....................

7. ชัยมโนรมย์

ชัยมโนรมย์ Active Member

ส่วนตัวผมคิดว่าพระเก่าครับ แต่รักไม่เก่า เป็นไปได้ครับ ว่าหลังจากขึ้นกรุแล้ว
    มาลงรักไทยในยุคหลังครับพี่ท่าน

8. น้า ต๋อย

ถูกต้องที่สุดคุณ ธณต เสริมให้อีกนิดครับสำหรับมือใหม่หรือมือเก่า
    ก็ตามที สิ่งไหนที่ตัวเองยังรู้ไม่จริง อย่าอวดรู้ แล้วท่านจะ
    ไม่รู้อะไรเลย จงโง่ไว้ก่อน และรับฟัง แล้วจึงนำไปวิเคราะห์
    หาความจริงด้วยเหตุและผล ระหว่างของ 2 สิ่ง ยอมมีข้อเปรียบ
    เทียบ ที่แตกต่างกัน หาจุดนั้นให้เจอ แล้วท่านก็จะสรุปเองได้

9. ชัยมโนรมย์

ชัยมโนรมย์ Active Member

เห็นด้วยกับพี่ท่านต๋อยครับ เพราะทุกวันนี้ก้ยังรู้ไม่จบสิ้น

10. ธณต

อยากให้หลายๆคนได้อ่านข้อความของ ผู้เฒ่าต๋อย อันนี้จัง:cool:

จริงๆแล้วอยากรบกวนถาม น้าต๋อยซัก 2-3 เรื่องไม่ทราบว่าจะสะดวกมั้ยครับ

11. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ

ครั้งนึงเคยคิดว่ารู้ แต่พอเวลาผ่านไปสิ่งที่เคยรู้ มันเปลี่ยนไป กลายเป็นรู้แค่บางส่วน ยิ่งนานไปสิ่งที่รู้เหมือนกับว่ายิ่งรู้น้อยลง เพราะสิ่งที่อยากรู้มากขึ้นๆ เรียนรู้เท่าไหร่ก็ไม่หมด จึงขอเป็นผู้ศึกษาหาความรู้ตลอดไป

12. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ไม่รู้...ไม่ใช่เรื่องแปลกครับท่านทิพย์....
    โลกนี้กว้างใหญ่นัก...ยิ่งรู้มาก...ตัวเรายิ่งเล็กลง...

สิ่งสำคัญที่ควรระวังคือ "อย่า...เสียรู้" ครับ....
    สิ่งที่พูด...กับเจตนาที่ต้องการ..ไม่ตรงกันแน่...เวลาเท่านั้น จะพิสูตรพฤติกรรม....

ไม่ว่าจะสนามไหน...ตัวเราเองเท่านั้นที่รู้จริง...
    การนอบน้อมต่อผู้อื่น...ทำให้เราได้เปรียบครับ...

ไม่มีใครหลอกเราได้แน่...หากเราไม่หลอกตัวเองครับ...
    สุดท้าย..."เสียรู้" ก็ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ...แต่อย่าเสียพระ หรือเสียตังส์ครับ ฮ่าๆๆๆๆ

13. น้า ต๋อย

เชิญครับคุณ ธณต อันไหนตอบได้ก็จะตอบให้ครับ

14. ธณต

งั้นเริ่มรบกวนเลยนะครับ

คือ..ผมเคยได้ยินมาว่า พระหลวงพ่อปานเนี้ยะวิธีสกีนเบื้องต้นก็คือให้ดูด้านหลังรอยปูดที่ฝังผงจะต้องเลยครึ่งองค์ลงมา ไม่ทราบว่าจริงเท็จอย่างไรครับ

และผมได้เข้าไปดูกระทู้น้าเรื่องหลวงพ่อปานเห็นน้าโชว์พระ ก็อุปมาว่าน้าน่าจะชำนาญเเละเชี่ยวมาก ก็เลยขอคำเนะจากน้าว่า ถ้าเราจะคัดพระหลวงพ่อปานเอาแบบเห็นปุ๊มถ้ไม่เจอจุดนี้ก็วางได้เลย จะดูยังไงครับ

สำหรับผม เรียนตามตรง ไม่ได้ความเรื่องหลวงพ่อปานเอาจริงๆ

ขอบคุณครับ

15. น้า ต๋อย

1. ความลึกของไม้เสียบเอาแน่นอนไม่ได้ครับ เพราะเขาเสียบเพื่องัดพระ
    ออกจากแม่พิมพ์ มีทั้งลึกและตื้น บางองค์ก็ทะลุล่างทะลุกลางทะลุข้าง มี
    ทุกสภาพครับ ฉะนั้นรอยที่ว่าไม่ใช่สาระสำคัญในการดูว่าเก๊หรือแท้ครับ
    2. พระเนื้อดินที่กดพิมพ์โดยมือคน จะเอาจุดตำหนิแน่นอนไม่ได้ครับ บาง
    คนกดได้ลึก บางคนก็กดตื้น รายละเอียดจึงติดครบบ้างไม่ครบบ้าง วิธี
    ดูพระประเภทนี้ ต้องดูโดยรวมทั้งองค์ ดูพระแท้บ่อยๆ และมาเทียบความ
    แตกต่างกับพระเก๊ ค่อยๆไล่ดูว่ามันมีอะไรที่ต่างกันบ้าง
    *** ผมฝากเคร็ดลับไว้ให้นิดนะครับ สำหรับหลวงพ่อปานที่มีการ
    ทำเก๊กันหลายฝีมือ ขอให้ดูการกดพิมพ์ด้านหลังของพระเก๊ไว้เป็นหลัก
    เพราะไม่ว่าจะเก๊จากที่ไหน พิมพ์จะดีขนาดไหนแต่หลังทำให้เหมือนไม่
    ได้ครับ พลิกหลังมาก็รู้แล้วว่าเก๊ ลองไปสังเกตุดูนะครับ

16. โอ๋สะพาน

โอ๋สะพาน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ คุณต๋อยสำหรับข้อมูลการพิจารณาหลวงพ่อปาน

17. ธณต

[​IMG] [​IMG]

ขออนุญาติขโมยรูปพระน้ามาลง

ทีนี้เนื้อละครับยังงงๆอยู่ว่ามีเนื้อยังไงบ้าง น้าเล่าให้ฟังหน่อยเด้อ

18. น้า ต๋อย

เนื้อพระลพ.ปาน แยกคร่าวๆก็จะมีทั้งหมด 3 เนื้อครับ
    1. เนื้อหยาบ - เนื้อนี้จะพบกับพิมพ์โบราณทั้งหมดรวมถึง
    พิมพ์ยันต์แถวเดียวด้วย เนื่องจากเป็นการสร้างครั้งแรก[ยังลองผิดลองถูกอยู่]
    ความพิถีพิถันในเรื่องพิมพ์และเนื้อหาของพระยังไม่ค่อยดีเท่าไร พิมพ์ที่ได้ออกมารวม
    ทั้งเนื้อของพระจึงดูไม่สวยงาม จำนวนสร้างจึงมีไม่มาก
    2. เนื้อปกติ - เนื้อนี้ก็คือเนื้อที่เราท่านพบเห็นกันอยู่ประจำๆ การสร้างพระ
    ชุดหลังนี้จะมีเรื่องพิมพ์ทรงที่หลากหลายเพิ่มมา การผสม
    เนื้อช่างก็ให้ความสำคัญเช่นกัน ฉะนั้นทั้งพิมพ์และเนื้อจึง
    ทำออกมาได้สวยงามมาก
    3. เนื้อละเอียด - เนื้อนี้จะเรียกอีกอย่างก็คือเนื้อดินกรอง เนื้อจะละเอียดมาก
    เนื่องจากช่างเขากรองเอาแต่ดินล้วนๆมากดพิมพ์ แต่ก็มี
    บ้างบางองค์ที่มีทรายผสมอยู่แต่โดยรวมก็ยังเป็นดิน การทำ
    พระด้วยดินกรองนี้ทำกันไม่มากและไม่ทุกพิมพ์ คาดว่า
    ช่างน่าจะลองทำเนื้อละเอียดนี้มากดพิมพ์ดู แต่พระออกมา
    แล้วคงไม่ถูกใจ จึงเลิกทำฉะนั้นพระเนื้อนี้จึงมีน้อย

ต.ย. เนื้อหยาบ

ต.ย. เนื้อละเอียด
    [องค์ไก่ฟ้าต้องขออนุญาตฺนำพระของคุณAmuletism มาเป็นต.ย.ให้เพื่อนๆได้ศึกษากันนะครับ]

ส่วนเนื้อปกติ ก็ตามที่เคยโชว์ไปแล้วทุกองค์ครับ

<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ธันวาคม 2011
  19. โอกระบี่

โอกระบี่ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับน้าต๋อย ผมเองก็ชอบพระหลวงพ่อปานเหมือนกัน แต่ไม่เคยเล่นเพราะดูไม่เป็นครับ.......ว่าง ๆ มาอัดพลังลงกระทู้ใหม่นะครับจะติดตามอ่านด้วยความเคารพครับ

20. ธณต

ขอบคุณครับ น้าต๋อย

แต่ข้อสงสัยอีกข้อนะครับคือเรื่องพิมพ์นะครับ จริงๆแล้วอยากให้น้าเล่าว่ามีกี่พิมพ์แต่ก็เกรงใจเพราะรู้สึกว่าเยอะนะครับ แล้วบางทีก็พิมพ์เดียวกันแต่ลักษณะต่างกันอีก เอาเป็นว่าผมถามว่า พิมพ์นอกจากพิมพ์มาตฐานนะมีมั้ย แล้วที่เขาเรียกพิมพ์โบราณนะมายังไงครับ

ขอบคุณครับ และปีใหม่ก็ขอให้น้าต๋อยสุขภาพกายสุขภาพใจ รวมถึงสุขภาพตาแข็งเเรงครับ รวมถึงท่านอื่นๆด้วยครับขอให้ดูพระเก่งเหมือนน้าต๋อยครับ