สนทนาสบายๆ ตามประสา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ธณต, 8 พฤศจิกายน 2011.

1. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็โดน บอกให้หยิบองค์เดียว ผมหยิบทั้งห่อ โดนด่าไปหลายปี :boo:

2. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    คงจะหยิบแล้ววิ่งซะมั้งพี่ทิพย์

3. หนุ่มคอนถม

หนุ่มคอนถม เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2011
    กริ่งอายุวัฒโน 99 เนื้อชนวนนวะโลหะ หลวงปู่เกลี้ยง วัดโนนแกด
    มาเก็บสะสมพระเกจิ สบายใจกว่าครับ
    ไม่ต้องเถียงกันนาน
    ช่วงนี้รู้สึกว่าบรรยากาศเริ่มระอุ อีกแล้ว
    กระทู้ล่อเบ้าเยอะเหลือเกิน 5555

[​IMG] [​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

4. ธณต

ก็อย่าเป็นเป้าให้เขาล่อซิ ผมรับรองว่าในนี้ไม่มีล่อเป้าครับ ถ้าซารา-เปาพอได้ครับ

ขอเวลารวบรวมสติ สักหน่อย ดูเวปออกล่มๆ แล้วจะโม้เนื้อโลหะดีก่า ตอนนี้พิมพ์อะไรยาวๆมักจะล่มนะครับ กลัวครับ

5. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    จองตั๋วนั่งหน้าฮับ

6. ธณต

ว่าจะไม่แล้วน่า เอาเท่าที่ทราบนะครับ ตอบในกระทู้ผมนี้ละเกรงใจเจ้าของกระทู้

เรื่องขนาดพระสมเด็จ เท่าที่ทราบ สมัยก่อนกางไม่โปรวัดกันเลยครับ เป็นอัตราส่วนครับ อาจจะเล็กบ้างใหญ่บ้าง แต่ไม่ได้มากมายครับ อย่าลืมว่าพระมาจากเเม่พิมพ์เดียวกันนะครับ สมมุติว่าพิมพ์ใหญ่ พิมพ์ที่ ๑ พระลำ่สันใหญ่ ก็ต้องมาจากเเม่พิมพ์เดียวกัน การวัดสมัยก่อนวัดที่เส้นบังคับพิมพ์แล้วก็มาวัดที่เส้นซุ้ม ซึ่งขนาดเเละอัตราส่วน ต้องได้กัน องค์พระต้องไม่ยืด ไม่ยาว หรือผิดส่วน แบบที่ น้องหนุ่ม แกว่าที่นี้องค์พระยืดเพราะอะไร เกะออกจากแม่พิมพ์ไม่ดี ลองคิดเอานะครับว่าเป็นไปได้มั้ยที่จะยืด และยืดเฉพาะองค์พระ ดังนั้นขนาดพระจึงสำคัญอยู่ แต่ขนาดองค์พระสำคัญมากที่สุด จะเพี้ยนจะยืด คงลำบาก

7. นํ้าข้าว

นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

มาหลบร้อน..อยู่ในห้องแอร์ห้องนี้ดีกว่า

8. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    มาด้วยครับพี่น้ำ

9. ธณต

ช่วงนี่ละเหี่ยใจ เลยขอนิ่งๆซักพัก

เล่นพระโดยเฉพาะพระสมเด็จ ก็เล่นตามเเบบของใครก็ของใคร ตามความเชื่อ ตามการได้รับความรู้มา แย้งไปก็ไม่มีประโยชน์ ขัดไปก็เท่านั้น ขัดเงินขัดทอง ยังขึ้นเงา ขัดคอ เจ๊งกับเจ๊ง สำหรับผมผมเลือกเเล้ว ที่จะเล่นหาแบบไหน ถึงใครจะว่าเล่นเป็นพานิชก็เหอะ มันช่วยไม่ได้ผมไม่ได้แบก สมบัติมาตอนเิกิดซะด้วย วางลืมไว้ไหนก็ไม่รู้ ก็ต้องมีการซื้อขายเเลกเปลียนกันบ้าง เราชอบพระเขา เขาชอบพระเราก็เเลกกัน เขาชอบพระเรา เราไม่ชอบพระเขาจะทำไง
    เลือกเล่นกันเอาเองเถอะครับ เวลาตอบ เมื่อมีคนถามก็ตอบตามที่รู้ที่เชื่อเถอะ ใครจะแย้งยังไงก็ช่าง ให้คนถาม เลือกเอา ไอ้ที่ว่าให้เหตุผลนะครับ ว่าทำไมเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ แรกๆผมก็ทำ แต่ตอนนี้เลือกเอาครับ จะตอบทุกองค์ก็คงยาก และต้องพยายามสูง
    ใจจริงอยากมีกระทู้วิเคราะห์วิจารณ์พระว่าแต่ละองค์ที่ลงเป็นอย่างไรแต่ก็เกรงว่าวิเคราะห์มากๆจะเป็นวิวาทไป

ที่แสดงตนก็ให้รู้ว่ายังไม่ได้ไปไหน แต่ขอพักทำใจหน่อยก็เท่านั้นละครับ

ใจเย็นตั้งมั่นในสติไว้ครับ เราอ่านเราก็รู้ว่าใครเป็นไงดูเป็นไม่เป็นอย่างไร แล้วทำไมเราไม่แอบยิ้มว่าเออเน้อ แบบนี้ก็ตอบได้ด้วยดีกว่าไปเถียงอีก เรายังรู้คนอื่นไม่รู้หรือไง แล้วเราจะไปต่อความทำไมครับ

10. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    ผมก็เห็นเหมือนท่านหละครับท่านพี่...ผมยังสงสัยเลยว่า..กระทู้ที่คุยเรื่องสมเด็จข้างนอก..มีอยู่คนนึงเห็นกันมานานละ...อย่าเอ่ยชื่อเลยนะ...เค้าดูสมเด็จยังงัยวะว่าแท้...5555555555555555555..ชักคันอีกละ...เอาว่า..โขกหมากรุกต่อดีกว่าท่าน...เอ้า..เดินต่อเท่านพี่...อย่ารุกนะท่าน...เตือนไว้ก่อน..ผมเสียบ..ม้า..ท่านแน่นอน..55555555555555555

11. ธณต

บังเอิญผมเล่นม้าซ้ายด้วยนะครับ ไม่ได้เล่นม้ามังกรซะด้วย ยังไงห้ามต่อเรือนะครับ หมดเรือไล่ไม่เป็นซะด้วย

ก็แบบที่ว่าละน้าชัย ทางไหนสว่างก็เลือกเอาเด้อครับเด้อ

12. นํ้าข้าว

มากินกาแฟเย็นดีกว่า

13. ธณต

ใจเย็นรับข้อมูลต่างๆแล้ววิเคราะห์อย่ามีอคติ แล้วเลือกหยิบในส่วนที่ดีมาใช้ แต่อย่าเสพข้อมูลจนไปซ้ายไม่ถูกขวาไม่เป็นละ

14. นํ้าข้าว

รับทราบครับพี่...

15. ทิพย์มงคล

ภายนอก บรรยากาศมันร้อนระอุ ขอมาหลบร้อน จิบอะไรเย็นๆหน่อยนะพี่ธณต ^_^"

16. ทิพย์มงคล

สวยสุดยอดดด ครับ พี่ หนุ่ม :cool:

17. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้ขอนั่งนอกสังเวียน ครับ

18. ธณต

นั้งนอกสังเวียน....ก็เป็นคนดูนะซิครับ

19. นํ้าข้าว

หลบอยู่หลังพี่ธณต ดีกว่าปลอดภัยดี..อิอิ

20. ธณต

พักดูเนื้อโลหะกันหน่อยเป็นไง

นวโลหะ คือ การที่เอาโลหะหลายชนิดมาหลอมรวมกัน จะเป็นอะไรก็สุดแต่เจ้าพิธีจะเป็นผู้กำหนด แต่ก็จะนำมา ๙ อย่าง ซึ่งส่วนใหญ่ตามความเชื่อก็จะนำโลหะที่เป็นมงคล หรือเป็นโหละที่มีคุณวิเศษ ตามความเชื่อของแต่ละที ส่วนใหญ่ก็จะเป็นจำพวก ทองคำ เงิน เจ้าน้ำเงิน ปรอท ชินสังฆวานร ตะกั่วน้ำนม ดีบุก สังกะสีทองแดง และ ชินสังฆวานร ส่วนผสมก็ไม่แน่นอนตายตัวนัก ขึ้นอยู่กับสูตร และ กำลังที่หาโหละใดๆได้มากน้อย ก็เลยทำให้สีแตกต่างกันออกไป เช่น ถ้าแก่ทองก็กลับดำเงา เขียวๆ ออกเเดดมีคราบส้มเหลืองสีในจะอมส้ม เนื้อค่อนข้างเรียบตึง ดูได้จากทางสายวัดสุทัศน์ แก่เงิน กลับดำแต่ไม่วาว ออกดำหมองๆด้านๆแต่ไม่เป็นฝ้านะครับ จะดำๆเป็นยังไงดีคือไม่ใสแต่ไม่กระดำกระด่างแบบที่ของปลอมเป็น แก่ทองเหลือง เนื้อก็จะหมองๆและจะกลับดำแบบไม่ทั่วองค์

ข้อระวังนะครับ พระนวแก่ทองของปลอมแบบเฉียบๆ ก็ทำตามขั้นตอน แถมแก่ทองก็จะกลับดำเร็วซะด้วยน่าจะเป็นปฎิกริยาของทองกับสังกะสี แต่สังเกตุดูให้ดีว่าของปลอมมันจะดำไม่สนิท แบบยังเห็นสีเนื้อในเเพลมๆออกมา
    ส่วนที่ไม่ค่อยเฉียบเท่าไร ก็จะใส่จำพวก ตะกั่วผสมแร่จำพวกพวง เนื้อพระจะมีลักษณะริ้วรอยแตกเพราะแร่พวกนี้ทำได้แค่ให้เนื้อกลับดำวาวคล้ายทองแต่คุณลักษณะไม่ได้