สนทนาสบายๆ ตามประสา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ธณต, 8 พฤศจิกายน 2011.

1. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบอ่านจัง ใกล้ตัวอย่างมาก 555 คนรุ่นเก่าๆเล่นพระบางครั้งไม่ได้เห็นถึงมูลค่านัก แต่ก็พูดกันแพงไปงั้น แต่ถูกใจจริงๆ ชอบก็แลก บ้างก็ให้ แต่คนกลุ่มนี้ ต้องใช้เวลา ต้องศึกษานิสัยใจคอ อีกอย่างความจริงใจ เอื้อเฟื้อ เอื้ออาทร เห็นใจกันในยามเจ็บ ยามล้ม สำคัญครับ ซึ่งเรื่องแบบนี้เป็นปัจจัยพื้นฐานของการเป็นเพื่อนที่ดี เป็นมิตรที่ดี เป็นพี่น้องที่เข้าใจกัน :cool:

2. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    ไปย้ายที่มันครับ ตั้งเท่าไรก็ไม่เดินครับ

3. นํ้าข้าว

นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

เนื่องด้วยโอกาสในวันตรุษจีน..ขอให้พี่..ธณต..พบแต่ความสุข มีความเจริญในหน้าที่การงาน...เฮง เฮง เฮง ครับพี่.. ด้วยความเคารพครับพี่

4. ธณต

ก็กะจะเล่าต่อ พอดีมีมีเรื่องปรึกษาคุณแฟรงค์ ก็เลยจิ้มซะเยอะ แบตเกือบหมด ก็คงติดไว้ก่อน ไม่งั้นตอนนั้งรถเมล์กลับบ้านไม่มีอะไรเล่นแน่ๆเลย.

ขอบคุณคุณน้ำข้านะครับ. ที่อวยพรมา ยังไงก็ตั้งใจค้าขายทำมาหากินนะครับ. อย่าเล่นพระจนเกินกำลังไปนะครับ

5. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

มาทักทายครับ
    กระทู้ตกไปหายหน้าเลย หาไม่เจอ เวปยิ่งอืด ๆ หมุนจนปวดห้วเลยครับ

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ

6. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

มาทักทายครับ
    กระทู้ตกไปหลายหน้าเลย หาไม่เจอ เวปยิ่งอืด ๆ หมุนจนปวดห้วเลยครับ

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ

7. ธณต

เรือนนี้ละครับทะลึ่งย้ายทีเลยไม่เดินเลย กลับที่เก่าไม่ได้ด้วยเพราะทุบผนังทำประตูไปแล้วกลุ้มจริงๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      119.3 KB
      เปิดดู:
      29
  8. paper_white

แบบนี้ตั้งยากครับ
    ผมก็เคย ถ้าย้ายที่กว่าเดิน พยายามอยู่หลายเดือนเลยครับ ต้องค่อย ๆ ขยับทีละนิดถ้ายังไม่เดินครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กุมภาพันธ์ 2013
  9. ทิพย์มงคล

ผมเดาแต่แรกคิดว่าเป็นรุ่นนี้เหมือนกัน สมัยก่อนที่บ้านก็ใช้อยู่ ตุ้มถ่วง อาจต้องหาคนเป็นหรือช่างซะแล้วครับพี่ธณต

10. ธณต

ไม่ไหวครับไม่ไหว อีกสองเรือนก็ยังไม่เดินครับ พรุ่งนี้ผมสัญญาว่าถ้าไม่เหตุใดๆจะมาเล่านิทานต่อครับ
    ช่วงนี้เวปค่อนข้างเกเรบ่อยครับพิมพ์ยาวๆแล้วหลุดเซ็งครับ จริงแล้วก็ดีนะหมอ ไม่อยากไปก้าวก่ายกระทู้คนอื่น แต่บางที ก็ชี้นำพาให้คนที่เข้ามาอ่านสับสน ก็แค่เนะหรือดึงๆไว้เท่านั้นครับ ว่าแต่หมอก็ระวังๆหน่อยนะครับ เพราะถ้าเขารับฟังเราก็ดี แต่ถ้าไม่ หมอจะโดนลูกหลงนะครับ

11. paper_white

ขอบคุณครับ
    ผมแค่ดึง ๆ เตือน ๆ เท่านั้น ไม่วิจารณ์ครับ ไม่อยากโดนลูกหลงเหมือนกันครับ

12. ธณต

ครับ แต่เอามาดูสองรายเเล้วพวกจะเปลี่ยนใส่ในอย่างเดียวบอกว่ากระเทือนใยอาจขาด แต่มีคนบอกว่าให้ขึ้นดิโอครับมีร้านอยู่

13. บวชแก้บน

บวชแก้บน Active Member

แค่เริ่มเรื่องก็น่าสนใจแล้ว หาเวลาว่างเร็วๆหน่อยสิครับ ชอบแบบนี้ครับเก็บเป็นบทเรียนที่ผมไม่เคยเจอ ผมชอบครับ

14. paper_white

เหนื่อยจังครับ
    ไป ๆ มา ๆ พาดพิงประเทศกันอีก อะไรกันเนี๊ย
    พระของผู้ใหญ่ผมอะเข้าใจดีเลย คุณธณตก็พอทราบยังไงก็มีคนนำพระมาให้อยู่แล้ว และแน่หรอว่าจำเป็นต้องจริงเสมอไป (ยิ่งถ้าคนรู้ว่าเราชอบพระด้วย คนยิ่งนำมาให้ใหญ่เลยคราวนี่ละครับ ผสมกันจนงงไปหมด) ผมไม่ได้เข้าข้างเซียน แต่ผมศึกษาตามเหตุและผล และที่สำคัญญาติผู้ใหญ่ผมก็เป็นคนบูรณะทั้งพระธาตุพนม วัดพระแก้ว หรือ แม้กระทั่งเจดีย์วัดใหญ่ชัยมงคล ซึ่งผมก็ได้ขอมูลเยอะเลย ซึ่งบางครั้งอาจจะเป็นข้อมูลที่ปกปิดไว้ แต่บอกได้เลยว่าพระที่เล่นหากันในตลาดว่าใช่นั้น ไม่ใช่เลยครับ ที่ใช่ต่างกันเยอะมาก และก็มีน้อยมากกกกกกกก จากข้อสังเกตุมาจากความศรัทธาทั้งนั้นครับ คือ คนเอามาร่วมบรรจุซะมากกว่าที่พระ (เช่นสมเด็จโต) จะสร้างมาเพื่อบรรจุครับ ผมบอกได้เท่านี่ เหนื่อยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กุมภาพันธ์ 2013
  15. นํ้าข้าว

นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับคุณหมอ..เขาคงกำลังหาแนวร่วมหรือกลุ่มที่จะเล่นพระแนวประมาณนี้นะครับคุณหมอผมว่า..อย่าไปยุ่งกะเขาดีกว่า..ด้วยความเคารพครับคุณหมอ

16. paper_white

ขอบคุณครับ
    ผมก็พยายามแล้วครับ แต่พอด่าประเทศแล้วอดไม่ได้ครับ อะไรไม่สำนึกความเป็นคนไทยเลย ถ้าเป็นเวปปิด เวปเฉพาะ ก็ปล่อยเค้าไป แต่นี้เป็นเวปสาธารณะครับ แต่ว่าพอแล้วครับ เดวก็โดนแบนเองมั้งครับ เพราะกฏของเวปมีอยู่ครับ

ป.ล. พี่แท้ ๆ ผมก็ยังเชื่อนะ ขนาดญาติผู้ใหญ่บอกแล้ว เค้าก็ยังเชื่อ เพราะมีคนบอกว่าส่งไปวิเคราะห์ที่ญี่ปุ่นแล้ว คนญี่ปุ่นยังชอบมาก (เก่าและพุทธคุณสูงมาก) ขนาดเอารถคันเกือบล้านมาแลกพระ แต่พี่ผมได้ฟรีหรือเช่าไม่แน่ใจ ไม่อยากถาม แล้วตอนแรกบอกว่าแผ่นที่ติดที่พระอะ เป็นทองคำแท้ แต่อยู่ ๆ เกิดลอกออก (สีแดง ๆ ที่เคลือบอยู่) เห็นเป็นแค่แผ่นทองเหลือง ดี ๆ นี่เองครับ ของอย่างนี้แล้วแต่ศรัทธาครับ แต่ประเด็นผมแค่ อย่านำคนอื่น (ที่ตายไปแล้ว) มากล่าวถึง (เพราะพิสูจน์ไม่ได้ เพราะเค้ามาแก้ตัวไม่ได้) แล้วยังพาดพึง ชาติ ศาสนา (อันนี้อยู่แล้ว) และ พระมหากษัตริย์ ครับ

17. ธณต

มีพระหลวงตาชรา ท่านเคยบอกผมว่า อย่าพึ่งเชื่อว่าสิ่งที่พระพุทธเจ้า ท่านตรัสรู้ และท่านได้สังสอนเป็นสิ่งที่ดีวิเศษจริง จงฟัง จงใช้สติ จงใช้ความคิด จงศึกษา จงค้นคว้า และจงพิจรณา เมื่อทำทั้งหมดเเล้ว เราจะไม่ใช่แค่รู้ แต่เราจะเข้าใจ ว่าสิ่งที่พุทธองค์ ตรัสรู้เเละสั่งสอนสืบต่อกันมา ดีเลิศเช่นไร ไม่ใช่รู้ว่าดีเพราะมีคนบอก หรือ ต้องรู้เพราะเป็นหน้าที่ แต่เราจะรู้ด้วยจิตใจ

การพิจรณาทุกสิ่งด้วยเหตุเเละผล จะทำให้เราเข้าใจในสิ่งต่างๆได้ดีขึ้น การมองด้วยตา การได้ยินด้วยหู และการเชื่อเพราะเล่าต่อกันมา แต่ขาดการวิเคราะห์ด้วย เหตุเเละผล อาจจะทำให้เราเข้าสู่สิ่งที่เรียกว่า. งมงายได้ครับ

18. ธณต

ในบรรดานักล่าพระ ก็จะมี คนหนี่ง ที่เชื่อมั่นในตัวเองอย่างสูงว่า ตนนี้แน่นอน และมั่นใจในเล่ห์เหลี่ยมตนเองนัก เมื่อมาเเรกๆ ก็จะเข้ามาแบบคุยเสียงดัง และ อวดตน ว่ามีพระหลายองค์ แล้วก็งัดพระออกมาอวด บรรดาเซียนผู้เฒ่าแรกๆก็ไม่ได้ให้ความใส่ใจมากนัก แต่เซียนรุ่นหนุ่มทั้งหลายที่ติดสอยห้อยตามผู้เฒ่าแลั่วบินไม่สูง กับให้ความสนใจ เพราะพระที่เซียนหนุ่มอวดอ้างช่างสวยบาดตาบาดใจนักแถมนิทานประกอบก็ช่างน่าเชื่อ ทำให้เซียนผู้เฒ่าทั้งหลายเริ่มหันมามอง เมื่อเป็นเช่นนี้ เซียนหนุ่มก็เห็นทางที่จะแลกพระกับบรรดาเซียนเฒ่าทั้งหลาย ก็เริ่มเข้ามาขอร่วมวงส่องพระด้วย แต่ก็เริ่มแปลกใจว่า ทำไมไม่มีใครขอเเลกพระตนเองเลย มีเเต่เเลกกันเอง พระบางองค์แลกแบบขาดทุนย่อยยับก็มี หรือว่าไม่กล้า วันหนึ่งจึงเอ่ยปาก ชวนผู้เฒ่า ท่านหนึ่งแลกพระ แต่ได้รับคำตอบว่าแลกไม่ได้หรอก พระไม่ถึง ทำให้เซียนหนุ่มงง แต่ด้วยทิฐิ จึงเอ่ยปากถามว่า ไม่ถึงอย่างไร เซียนเฒ่าส่ายหน้าแล้วตอบว่า เอาไว้วันหลังนะ วันนี้พระผมไม่ถึงยังไม่อยากแลก เอาเป็นว่าหมายตาองค์ไหนไว้บ้างละ เซียนหนุ่มก็เริ่มส่องและเเยกพระหลักอยู่หลายองค์ เซียนเฒ่าบอกว่า คงยังไม่ได้เพราะพระวันนี้มีคนจองแล้วแต่ก็มีอีกแบบนี้จะบอกพวกๆให้นะ

แล้วมาตามจุดจบเซียนหนุ่มกันครับ

19. tangmosiam

tangmosiam เป็นที่รู้จักกันดี

ติดตามเรื่องนี้ด้วยคน ครับ

20. ทิพย์มงคล

รอภาคต่อ... ครับพี่ธณต ชอบๆ