สนทนาสบายๆ ตามประสา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ธณต, 8 พฤศจิกายน 2011.

1. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    พระชัยตะกูลวัดดังครับ หาให้ผมหน่อยนะครับ ผมลืมแล้ว

2. Stayu

Stayu เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเริ่มเข้าใจมากขึ้นแล้วครับเพราะปิดดูในเวฟเนื้อพระเขามันเหี่ยวยับย่นกว่าองค์ของผมเยอะ.ขอบคุณพี่ธนต มากครับ***
    -ผมว่าจะขอศึกษาผงสุพรรณหลวงพ่อดีวัดพระรูปต่ออ่ะครับด้านข้างมีรอยตอกตัดแต่ด้านหลังมีรอยนิ้วมือไม่ทราบว่าเป็นรุ่นที่หลวงพ่อกดพิมพ์เองหรือเปล่าครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      21
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      20
  3. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

คุณธณต มีพระนิรันตราย วัดบวรด้วยหรอครับ นี่แหล่ะมีน้อยจริง น้อยกว่าพระกริ่งปวเรศอีกนะครับ สุดยอด :cool:

สมเด็จพระมหาเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส ทรงสร้าง

อยากให้มีผู้ที่อ่านรอยจารจังเลยครับ เพราะรอยจารนั้นทุกองค์จะไม่เหมือนกัน (ถ้าเหมือนกันเมื่อไหร่ต้องมีองค์ใดองค์นึงเก๊แน่นอนครับ) และมีความหมายดีมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มกราคม 2013
  4. นํ้าข้าว

นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

หาในกูเกิ้ลตั้งนาน..กลับมาคุณหมอเฉลยข้อสอบแล้วครับ..เป็นพระสมัยร.5เลยนะครับเนี้ย..ใต้ฐานครับพี่ รอยจารรึป่าวครับ..หรือเรียกว่าอะไรครับ..น่าจะมีไม่เหมือนกันใช่หรือไม่ครับพี่..ขอบคุณครับพี่ธณตและคุณหมอครับ

5. ธณต

นั้นจบกัน ตาหมอเฉลย ซะแล้ว อีตาน้ำข้าวเลยไม่ได้ค้นเลย
    ไม่มีอะไรหรอกครับผมแหย่แกเล่นนะครับ หายากครับ แต่อยากให้แกผ่านตารู้จักพระเยอะนะครับเลยลองให้แกหาอย่างน้อยก็จะต้องผ่านพระองค์อื่นบ้างนะครับ องค์นี้สมบัติประจำตะกูลครับ ไม่ทราบที่มาที่ไปเหมือนกันครับ ให้แบบรุ่นสู่รุ่นนะครับ

6. ธณต

อันนี้นะครับผมต้องบอกกันตรงๆเลยว่า ผมไม่เป็นครับ ต้อง ตาทิพย์ ตาหนุ่ม ไม่งั้นก็หมอ หรือ น้าชัยไปเลยละครับ

7. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

นอนไม่หลับเลยยย ตาค้างงง *_*

8. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

พระกรุไม่เป็น เนื้อดินไม่เป็น ครับผม

9. นํ้าข้าว

หาครับพี่.หารูปยังหาดูยากเลยครับพี่..มีให้ดูอยู่องค์เดียวใต้ฐานไม่เหมือนกะลังพิมพ์ถามอยู่กลับมาอีกทีข้อสอบรั่วเฉย แบบว่าขายของด้วยเล่นเน็ตด้วยเลยช้า..ไม่ทันคุณหมอตั้ง 2 รอบแนะ..ขอขอบคุณ คุณหมออีกครั้ง..ป.ล ยืนยันอีกครั้งรูปยังหาดูยากเลย องค์จริงแล้วแต่บุญวาสนาคนับ

10. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

555555+++

ผมเห็นตาโตเลยครับ ผมยังหารุ่นนี้ไม่เจอเหมือนกันครับ เพราะกรมพระยาวชิรญาณวโรรสสนิทมากกับบรรพบุรุษผมครับ
    คุณธณต เล่นให้คุณน้ำข้าว หาข้อมูลในเนทหรอครับ คงเหนื่อยเลยแหล่ะ ขนาดรู้ชื่อพระนะ ยังแทบไม่มีให้ดูเลยครับ ในเวปท่าพระจันทร์มี 2 องค์ครับ ไม่รู้มาจากบ้านเดียวกันหรือเปล่า (เพราะลงขายพร้อมกัน 2 องค์เลยครับ) แต่ปล่อยไปแล้วองค์นึง เหลือองค์นึงครับ (ข้อสอบหลุดกระจายครับคุณน้ำข้าว)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มกราคม 2013
  11. นํ้าข้าว

หายากครับคุณหมอ..รู้แต่ว่าเป็นพระชัยหายากสุดๆๆครับ..หานานมากพิมพ์ตอบเสร็จ..อ้าวคุณหมอเฉลยแล้ว..ขอขอบคุณพี่ธณต..อีกครั้งที่ถ่ายมาให้ชมครับ...เลยได้ดูของดีสวยสะด้วย

12. ธณต

ผมเจอไฟล์ภาพที่นำพระไปถ่ายไว้แล้วนะครับแต่ ดีวีดี ยังไม่เจอครับ อีกทั้ง วีดีโอ ของ อ.รังสรรค์ ด้วย แบบตอนขนของ หนีน้ำ แล้ว มั่วเลย เกรงว่าตอนเก็บลูกน้องมาช่วย จะทิ้งไปหรือเปล่านี้ละครับประเด็นหาไม่เจอนานแล้ว จะถ่ายใหม่ก็ไม่ไหวละครับ

13. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    อืมๆ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

14. ธัชพลครับ

ธัชพลครับ เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนถามอาจารย์ผู้รู้ว่า..หลวงปู่ทวดเตารีดพิมพ์ใหญ่A เนื้อกลับดำ ออกนวะโลหะแก่เงิน เนื้อเหลืองแก่เงิน องค์ที่โชว์ในเว็บขณะนี้นะครับ เป็นพระแท้หรือปล่าวครับ...ขอบคุณครับ(ฝากถามมา เค้ามีอยู่องค์นะครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มกราคม 2013
  15. ธณต

องค์ไหนครับโชว์หลายองค์เหลือเกินครับ

16. singburapa05

singburapa05 สมาชิก

ขออนุญาติเข้ามาคุยด้วยนะค่ะ คุณ ธณต เรื่องขอความคิดเห็นติชม เหรียญกรมหลวงชุมพรข้าวหลามตัด2466ค่ะ ที่คุณ ธณต ได้สอบถามมาให้ช่วยดูตำหนิ คือ 1 เส้นสุดท้ายระหว่างล้อกับฐานกลืนหายไปตรงกลาง 2 สละอีกับไม้เอกเหมือน บวก 3 ด้ามพระขันต์ปลายกลม 4 เลข4ปลายหางมีเส้นแตกชนทะลุขาสิงค์ มีทุกอย่างค่ะแล้วจะหาภาพที่ซูมชัดๆส่งมาให้พิจารณาอีกทีค่ะ ขอขอบคุณที่กรุณาสละเวลาอันมีค่าช่วยให้ความรู้กับดิฉันและมือใหม่ๆจะได้ความรู้ที่จริงๆมากค่ะ ช่วยติชมต่อนะค่ะ ขอให้คุณ ธณตและครอบครัวจงมีแต่ความสุขความเจริญนะค่ะ:cool::cool::cool:

17. singburapa05

ขอโทษนะค่ะขอเข้ามารบกวนคุยกับคุณ ธณต สักนิดนะค่ะ เรื่องเหรียญกรมหลวงชุมพร2466ค่ะ จุดที่ถามมา เส้นระหว่างล้อกับฐานมีค่ะ สระอีกับไม้เอกเหมือนเครื่องหมายบวกมีค่ะ เลข4ปลายหางมีเส้นแตกชนทะลุขาสิงค์มีค่ะ ด้ามพระขันธ์เป็นวงกลมแต่ปลายแหลมค่ะ ส่งรูปมาด้วยช่วยรบกวนพิจารณาให้ด้วยนะค่ะ ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยนะค่ะ

ขนาดไฟล์:
      145.9 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      149.2 KB
      เปิดดู:
      35
  18. singburapa05

ส่งรูปเหรียญกรมหลวงชุมพร2466ให้คุณ ธณต ติชมค่ะ เรื่องที่ฝากถามจุดตำหนิเหรียญ เส้นระหว่างล้อกับฐาน มีค่ะ สระอีกับไม้เอกเหมือนเครื่องหมายบวก มีค่ะ ปลายด้ามพระขันธ์เป็นวงกลมแต่มีปลายแหลมนะค่ะ เลข4ปลายหางมีเส้นแตกชนทะลุขาสิงค์ มีค่ะ ช่วยรบกวนพิจารณาให้ด้วยนะค่ะ ขอขอบคุณมา ณ.ที่นี้ด้วยค่ะ:cool:

19. นํ้าข้าว

พี่.ธณตครับ..ผมชอมนิทานเรื่อง..วัยรุ่นกับลุง.ป๋า.น้า.อา.พี่(ไม่รู้ว่าเป็นอะไรกันแน่) จังเลยครับฮาดี..ได้อะไรด้วย..อ่านแล้วอยากเป็นวัยรุ่นคนในเรื่องจัง..อิอิ ว่างๆๆพี่ช่วยเล่านิทานอีกนะครับ..ชอบๆๆครับ..ปูเสื่อรอฟังครับ

20. paper_white

ผมอยากทราบว่าอย่างกรุวัดนางชี นี่สรุปว่าหลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง สร้างหรือเปล่าครับ เพราะข้อมูลยังไม่ชัดเจนเท่าที่ควร กลัวเหมือนอย่างที่คุณธณตเคยว่า กรุวัดมหาธาตุ จริง ๆ เลือกไม่เล่นได้จะดีกว่า แม้ว่าตอนนี้ราคาสูงเอาการอยู่ หรือ ปิดตากรุใหม่วัดสะพานสูง ที่คนปากเกร็ดเลือกที่จะดูอยู่ห่าง ๆ อะครับ