สงสัยคับ ว่า บาปมั้ย แล้ว สงสัยอีกอะคับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย xanxus, 1 มกราคม 2008.

1. xanxus

xanxus เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2007
    1. เวลาพ่อผม เมื่อยอะคับ พ่อผม จะใช้ผมให้เหยียบพ่อผมเสมอ โดยเฉพาะหลังกับขา เขาบอกว่าพอผมเหยียบแล้วเขาดีขึ้น ทีนี้ผม อยาก ทราบว่า มันจะ บาปมั้ยอะคับ

2. ทำไมเวลาใส่บาตรแล้ว ต้องใส่น้ำด้วยอะคับ

3. โทษของการโกหก เปนยังไงหรอคับ แล้วทำไง ที่จะ ผ่อนหนักเปน เบาได้ บ้างอะคับ [ โกหกแบบตั้งใจก้อดี ไม่ได้ตั้งใจก้อดี]

4. ตอนเดกๆผมเคยฆ่า มด อะคับ บบว่าตั้งใจเสียด้วย ผมสำนึกได้ แล้ว อ่าคับ T_T ผมอยาก ลดกรรมของผม -*- พี่ช่วยแนะนำทีคับ

ขอบคุณ พี่ๆล่วงหน้าคับที่ตอบคำถามข้อสงสัยผม

2. เด็กอนุบาล

เด็กอนุบาล เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    ขอโมทนาที่สนใจเรื่องบาปบุญคุณโทษครับ ผมมีความเห็นดังนี้ครับ
    1. ถ้าให้สบายใจ ไหว้ขออนุญาติคุณพ่อก่อนก็ดีครับ แต่ที่ทำถือว่าช่วยท่านคลายทุกขเวทนาตามที่ท่านร้องขอ ถือว่าไม่น่าจะบาป
    2. ตายไปจะได้มีน้ำไว้กินชาติหน้าไงครับ อิอิ ผลจากบุญกิริยาวัตถุไง
    3. การโกหกแล้วตัวเองได้ประโยชน์แต่คนอื่นเสียประโยชน์ ภายหลังคุณก็จะถูกหลอกให้เสียประโยชน์บ้าง หนักเบาตามแต่ทำเค้าเสียประโยชน์มากน้อยและตามแต่บารมีของเค้า
    4. ลดไม่ได้ครับ กรรมส่วนที่ทำไปแล้ว ก็ต้องรับกรรมเว้นแต่ปฏิบัติธรรมบรรลุเป็นพระอรหันต์ แล้วตายเข้านิพพาน ก็ไม่ต้องใช้หนี้กรรมใดๆอีกต่อไป

แต่ลดการถูกมดจองเวรได้ โดยอุทิศบุญกุศลไปให้เค้าแล้วขอให้เค้าอโหสิกรรมให้ ถ้าเค้าอโหสิกรรมเมื่อไหร่ เราก็ไม่ต้องถูกเค้าจองเวร

3. พลรัฐ

พลรัฐ เป็นที่รู้จักกันดี

...กฎแห่งกรรม...ผลของการกระทำ ส่งผลให้เป็นไป.....

.....กุศลกรรม ส่งผล .....เป็นบุญ...ดี

.....อกุศลกรรม ส่งผล....เป็นบาป...ชั่ว

...ทุกๆการกระทำ(กรรม) พิจารณาที่ผล..ดี..ชั่ว

4. Nefertity

Nefertity เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    1. เวลาพ่อผม เมื่อยอะคับ พ่อผม จะใช้ผมให้เหยียบพ่อผมเสมอ โดยเฉพาะหลังกับขา เขาบอกว่าพอผมเหยียบแล้วเขาดีขึ้น ทีนี้ผม อยาก ทราบว่า มันจะ บาปมั้ยอะคับ
    ตอบ กรรมที่เกิดจากกุศลเจตนา ไม่เป็นบาป เนื่องจากเป็นเจตนาที่จะให้ทุกข์เวทนาของพ่อคุณดับด้วยกำลังกายและกำลังใจของคุณ นอกเสียจากแกล้งให้พ่อเจ็บเพื่อที่จะไม่ต้องช่วยเหยีบหลังใหพ่อในครั้งต่อไป ก่อนขึ้นเหยียบหลังก็ควรที่จะกล่าวคำขอโทษท่านเสียก่อนก่อน
    2. ทำไมเวลาใส่บาตรแล้ว ต้องใส่น้ำด้วยอะคับ
    ตอบ เวลาคนเราทานอาหารเสร็จเราก็ต้องดื่มน้ำตาม พระก็เช่นเดียวกัน ทานอันประณีตจึงมีความหมายว่าเป็นทานที่บำรุงสมณะ เยี่ยงเราบำรุงอัตภาพ คือกายแห่งเรานี้เอง

3. โทษของการโกหก เปนยังไงหรอคับ แล้วทำไง ที่จะ ผ่อนหนักเปน เบาได้ บ้างอะคับ [ โกหกแบบตั้งใจก้อดี ไม่ได้ตั้งใจก้อดี]
    ก็มีผลแตกต่างไปตามเจตนา จึงต้องเริ่มปรับปรุงวาจากันตั้งแต่เหตุ นั่นคือใจ คิดใคร่ควร และพูดเฉพาะที่ควรพูด โดยมีสติกำกับ ซึ่งทำได้ยาก แต่การฝึกเจริญสติปัฏฐาน จะช่วยให้พูดได้มีคุณภาพมากขึ้น

4. ตอนเดกๆผมเคยฆ่า มด อะคับ บบว่าตั้งใจเสียด้วย ผมสำนึกได้ แล้ว อ่าคับ T_T ผมอยาก ลดกรรมของผม -*- พี่ช่วยแนะนำทีคับ
    ตอบ ความสำนึกกล่าวได้อีกนัย คือเกิดมีหิริ (ความกลัวต่อบาป) และโอตัปปะ (ความละอายต่อการกระทำบาป) จึงขออนุโมทนาที่คุณมีจิตที่มุ่งตรงต่อกระแสแห่งความหลุดพ้นแล้วจางๆ ของจงเพิ่มเติมความเพียรที่จะละอกุศลต่างๆ และเพิ่มพูนกุศลใหม่ เพื่ออุทิศแก่มดที่คุณเคยฆ่า และเพิ่มเติมพรหมวิหารธรรมในจิตของคุณ แล้วจะบังเกิดพลานิสงค์ในการกระทำที่สุดแห่งทุกข์ได้

5. xanxus

xanxus เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2007
    พี่ ขอบคุณ คับ ลึก ซึ้ง เข้าใจ แร้ว คับ ขอบ คุณ อย่าง สุด ซึ้ง คับ