ศูนย์รวมลูกหลานพญานาคศรีสัตตนาคราช

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย พระยาเดโชชัยมือศึก, 22 มิถุนายน 2010.

1. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

ล้อเล่นนะ --- เจ้าหนูได้รับพรจากพระพรหม ต้องชื่อ น้องพรพรหม อิอิ

2. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

ส่วนชื่อจริงต้องให้พระท่านตั้งให้ ดูจากวันตกฟาก

3. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

พรพรหม ก็พอจะเป็นชื่อจริงได้นะครับ ชื่อดีจัง:cool: ชื่อเล่นว่าพรหมได้ใช่ไหมครับ สูงไปไหมครับ
    น้องหม้อข้าว คุณแม่คงคิดหนัก 5555

4. พระยาเดโชชัยมือศึก

พวกผีเหล่านี้ ก็ไม่ใช่คนอื่นคนไกลนะ เป็นผู้ที่เคยเกี่ยวเนื่องมากับเราทั้งนั้น เป็นญาติพี่น้องกันมาบ้าง ผัวเมียบ้าง ลูกหลานบริวารมาก ดังนั้น เราไม่ควรกลัวและรังเกียจ สายกรรมของเราเอง

5. พระยาเดโชชัยมือศึก

แต่พี่ครูจะบอกพวกผีว่า ถ้าใครมาให้เห็นแบบไม่ค่อยสวย หรือมาทำให้ฉันตกใจ คือแบบชอบมาแกล้ง ฉันจะทำเฉยๆ ไม่รู้ไม่ชี้ อิอิ
    เคยมีพี่คนหนึ่ง เขาตายเพราะวัณโรค แต่เขามีลูกชายคนนึง เขาเป็นห่วงลูกเขามาก เขาจึงเข้าฝันพี่ครูบ่อยๆ เพื่อให้พี่ครูช่วยเตือนลูกเขาเรื่องอย่าขี่มอไซค์ซิ่ง แรกๆเขาเข้าฝันบ่อยมาก จนพี่ครูคิดว่าเขามาแกล้งทำไม เพราะชอบฝันว่าเขามาในบ้านมาโผล่ที่หน้าต่างๆ จนฝันมากๆ ก็เลยเข้าไปถามเขาว่าทำไมชอบมาหลอก เขาก็บอกว่า พี่ไม่มีบุญเลย จึงมาได้ในหน้าตาแบบนี้ คือเหมือนศพ ก็เลยเข้าใจ และแผ่บุญ จนสุดท้ายเขาได้รับบุญมากๆ ก็จะมาแบบหน้าตาดี ล่าสุดแต่งเป็นเจ้าหญิงทางมอญ แต่ดันมีหยอกพี่ครู คือเขาอยู่ริมรั้วแต่ทำคอยาวยื่นหน้ามาหาพี่ครู อิอิ สรุปพี่คนนี้เคยเป็นเจ้านางมอญนี่เอง คนเคยเกิดอยู่ร่วมภพร่วมชาติกันมา

6. พระยาเดโชชัยมือศึก

มีคำว่า พร ไม่เป็นไร ชื่อน่ารักดีเนอะ ถ้ามีลูกสาวก็จะตั้งเหมือนกัน แต่พี่ครูยังไม่มี และไม่น่าจะได้มีลูกสาว อิอิ

7. พระยาเดโชชัยมือศึก

ไปสอนก่อนหล่ะ ...................

8. โคมหลวง

แต่กลับรูปนี้ผมกลัวแปลกๆนะครับรูปผีอื่นๆเฉยๆ
    สาวท่านนี้จริงไม่จริงไม่ทราบแต่ ถ้าเห็นตาเนื้อก็ตกใจครับ
    เวลาไหนที่พอทราบว่าผีมาก้จะบอกว่าอย่าโผล่มาตาเนื้อ ห้ามเกาะห้ามตาม โมทนาได้อย่างเดียว 555
    เมื่อก่อนไม่พูด ชอบตามกันมาบ้านผม เดียวนี้ตนใดเข้าบ้านไม่ได้ก็รอกันหน้าบ้านแทน ... อาจจะอุปทานครับ อย่าได้เชื่อเชียว

(รูปลบแล้ว ลืมไปเดี๋ยวจะกลัวอิอิ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2010
  9. เอนะ

เอนะ เป็นที่รู้จักกันดี

รีบลบ อดดูเลย แหะ..แหะ

10. หนูมุก

หนูมุก เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    ขอบพระคุณ พี่ครู สำหรับ หลังไมค์ที่รบกวนไปค่ะ

ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงที่พี่ครูได้มีโอกาสไปกราบเเละปรนนิบัติหลวงปู่ดี สาธุ สาธุ สาธุ

อนุโมทนากับ หนุ่มหลวง หนุ่มอาร์ต สาวปราญ จะได้ไปกราบหลวงตาม้า
    เเละปฏิบัติธรรมที่วัดถ้ำเมืองนะค่ะ

คุณหลวงจ๊ะ หนังสือของหลวงปู่ที่ ท่านพี่ aries จอง ตัดออกไปเลยนะคะ
    มุกจะเเบ่ง 1 ใน 6 เล่มที่จองไว้ในส่วนของมุกให้ท่านพี่เอง ส่วนยอดที่ท่านพี่จองมา
    ก็ลบทิ้งไปเลยจ้ะ

ท่านพี่ หนูมุกขออนุญาตลบยอดจองของท่านพี่ออกจากรายการของหนุ่มหลวงนะคะ
    ขอมอบให้ท่านพี่เอง ทราบเเล้วออกมาเฟิร์มด้วยน้า เดี๋ยวหนุ่มหลวงไม่ยอมลบให้ 55

คุณเพชร หายดีเเล้วหรือยังจ๊ะ หรือยังอยู่ในช่วงเก็บเนื้อเก็บตัว เห็นตะเองเงียบๆเเบบนี้
    เเม้จะรู้สึกเเปลก เเต่ก็เหมือนจะเเปลกไปในทางที่ดีเหมือนกันนะ
    อย่างน้อยก็ดูสงบนิ่ง ทุรนทุรายน้อยลง ..ไหมเอ่ย? ^^'

หนุ่มอาร์ต หาก พี่เพชร หายสนิทดีเเล้ว โฉบไปรับด้วยเเม่ขาวเลยนะจ๊ะ
    อย่าง หนุ่มหลวง เสนอน่ะล่ะ ต้องนางฟ้าของเราคนเเรกเลย อิอิ

น้องวาด ยอมเผยโฉมหน้ามานครนี้อีกคนเเล้วหรือจ้ะ ตามมาเเหย่ พี่สูญ หรือเปล่านี่ ^^

ยินดีกับ คุณเเหม่ม ที่มีเเววจะได้ ลูก(ชายหรือหญิง) น่ารัก เเข็งเเรง เเถมชื่อที่พี่ครูช่วยตั้ง
    ก็เป็นมงคล ขออนุโมทนาที่ตั้งสัจจะอธิษฐานงดเว้นเนื้อสัตว์ในวันพระ สาธุค่ะ

ทักทาย พี่รั้ง อาจารย์นิ หนุ่มพิทธ น้องกร สาวตาล คุณเอนะ เพื่อนธรรมทุกๆคนค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2010
  11. โคมหลวง

นัดกับพี่จุ่นไว้ ที่หมดชิต 6โมงเย็นครับ รถออก6โมงครึ่งจะแจ้งเลขที่ท่ารถอีกทีครับ
    พี่จุ่นให้ไปรีบจองตั๋วผมเลยอาสาจะไปพรุ่งนี้ ตอน11โมง (ขอให้ตั๋วยังไม่เต็ม สาธุๆๆ)
    เพราะฉะนั้น ท่านใดจะไปรีบบอกก่อนกลางวันพรุงนี้นะครับ มิฉะนั้นตั๋วอาจจะเต็มได้
    สายพี่จุ่น3คน สายเรา3คนรวมหกคนครับ หวยจะออก 336 ฮา

ได้ค่าใช้จ่ายมาแล้วครับ
    1. รถบัส 999 กรุงเทพ-ท่าตอน ป.1(เกือบลืม 555) ขาไป 569 บาท รอบหกโมงครึ่งเย็น ลงเชียวดาว ถึงเวลา ตี5ครับ
    2. เหมารถจากเชียวดาวขึ้น ถ้ำ 500บาทต่อคัน 6คนก็คนละ83.3บาท
    3. ขากลับ ติดรถชาวบ้านลงไป ขึ้นรถท่าตอน-กรุงเทพ ราคาคงเท่าเดิม 569บาท

เฉลี่ยโดยประมาณ 1,221บาท/คน

แผ่นสวดมนต์เวลาไปวัดถ้ำครับ ผมprintมาให้แล้ว10ชุด สำหรับท่านที่จะไปเอาไว้สวดตามแนวท่านเวลาคนสวดกันจะได้ไม่ต้องนั่งเฉยๆครับ :cool:
    http://www.luangtamalives.com/images/stories/download/chakkavatti.pdf

ได้ครับจะตัดพี่ปุ๋ยออกให้นะครับพี่มุก

ปล.ถ้าเดือนหน้ามีพวกเราไป เราจะได้จัดกับพี่จุ่น(พี่เค้าจัดทุกเดือน/เดือนนี้คนมีแค่3คนเลยจัดไม่ได้)เหมารถตู้ไปเหมือนที่พี่เค้าไปทุกครั้งจะถูกกว่านี้เยอะเลยครับ รวมๆกันแล้ว สนใจสอบถามเบอร์พี่เค้าที่ผมครับ ทุกสัปดาห์ที่3ของเดือน

12. น้องสาวนักเดินทาง

น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนาบุญล่วงหน้า
    กับน้องหลวง น้องปราญ น้องอาร์ท อาจารย์นิ น้องวาดจันทร์
    ที่จะได้ไปวัดถ้ำเมืองนะ นะคะ
    ตัวไปไม่ได้ จะส่งใจไปด้วยละกัน
    ถึงเราไม่ได้ทำบุญ แต่เราอนุโมทนาบุญกับคนอื่น เราก็ได้บุญด้วยนิ

วันนี้ออกจะเฉาๆ ไปนิด
    แต่จะบอกว่า ตามอ่านที่ทุกคนคุยกันมานะจ๊ะ

หลวงพี่ให้สติมาทางอีเมลล์ อ่านแล้วเลยเฉาลงไปนิดนึง
    ไม่ใช่เรื่องร้ายแรง หรือภัยพิบัติอะไรเลยค่ะ
    ก็เป็นเรื่องให้มีสติ ตามดูจิตตัวเอง หมั่นปฏิบัติ ภาวนาให้มากๆ อย่าขี้เกียจ ทำๆ หยุดๆ
    ที่บอร์ดนี้ ก็มีคนหลายๆ แบบ อย่าไปยึดติดอะไรมาก
    ท่านก็เคยเล่นที่นี่ มานานนมแล้ว เจอมาหลากหลายรูปแบบ
    อย่าไปสนใจสิ่งอื่นมากมาย ให้ดูลงไปที่จิตของเรา ฯลฯ

มา่บ่นๆ อ่ะ ไม่มีอะไรมากค่ะ

13. tarn tawan

tarn tawan เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2010
    โมทนาค่ะพี่ครู _/\_
    ตอนเริ่มเข้ามาเล่นก่อนเริ่มสวดมนต์ก็ฝันเห็นญาติผู้ใหญ่ที่เสียไปนานแล้วตอนนั้นยังไม่เกิดเลยค่ะ แต่ว่าคุณน้าบอกสงสัยจะใช่ อัฏฐิญาติๆยังอยู่ที่บ้านเก็บไว้ค่ะ^_^ ตอนหลังมารู้เกี่ยวกับญาติผู้ใหญ่หลายท่าน ยังมีคนพบเห็นฝันเห็น รู้สึกเลยว่าญาติที่จากไปนานหลายปี บางทีท่านยังไม่ได้ไปไหนเลย

โมทนากับพี่โคม คุณปราญ คุณวาดจันทร์ คุณอาร์ท(ไม่เรียกผิดแล้ว) คุณนิ ที่จะไปกราบหลวงตานะคะ

น้องวาดแค่เกือบเรียกผิด แต่นิที่โดนเรียกผิดเต็มๆ ขอโทษนะคะคุณอาร์ท
    พี่เพชรพักเยอะๆ เหงานิดหน่อยเดี๋ยวก็หายนะคะ

พี่ครูสวัสดีค่ะ คุณโต้งสวัสดีค่ะ สวัสดีพี่โคมค่ะ พี่เพชรสวัสดีค่ะคุณมุกสวัสดีค่ะ รูปแม่นางจีนสวยมากค่ะขอบคุณค่ะ^__^ สวัสดีคุณตุ้มค่ะอย่าเศร้าไปเลยค่ะ สวัสดีทุกๆคนด้วยค่ะ

หรือเรามาช้า T_T? ไมเงียบกันหมดเลยคะ

14. king_6914

king_6914 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007

สวัสดีเพื่อนธรรมทุกๆท่านจ้า

สวัสดีค่ะพี่ครู เมื่อวานกิ่งก็ไปกราบท่านมา ไปตั้งแต่ก่อนเที่ยง ไปถึงมีคนบอกว่าหลวงปู่ไม่อยู่จะกลับบ่ายๆ กิ่งกับพลขับก็เลยขับรถไปไหว้พระอยุทธา กลับมาแวะอีกที สี่โมงเย็น เณรน้อยก็บอกหลวงปู่ยังไม่กลับ ก็เลยคิดว่าคงไม่ได้กราบหลวงปู่แล้ว ก็เลยไปเดินเล่นรอบวัดกำลังจะขึ้นรถกลับ อ้าว หลวงปู่กำลังเดินลงมาจากกุฏิ พลขับก็เลยไปพยุงท่านมานั่งรถเข็น

กิ่งกับพลขับก็เลยได้ถวายผ้าไตร เครื่องสังฆทานพร้อมปัจจัยตอนสี่โมงเย็น ท่านจะลุกไปห่มจีวรให้เรียบร้อย กิ่งก็เลยบอกท่านว่าไม่ต้องมีพิธีรีตองอะไร ตั้งใจอยากนำมาถวายหลวงปู่ ท่านก็เลยให้พร อีกชุดใหญ่ ท่านจะลุกไปหยิบวัตถุมงคลมาให้ กิ่งกับพลขับก็เลยบอกไม่ต้อง ให้เอาไว้แจกญาติธรรม ท่านอื่น หลวงปู่ท่านก็ไม่ยอมค่ะ ยื่นกุญแจให้พลขับไปเปิดหีบวัตถุมงคลของท่าน แล้วท่านก็หยิบเบี้ยแก้ ให้ ท่านบอกว่าให้เก็บไว้ อยากให้ เบี้ยแก้นี่หลวงปู่ทำเอง และทำยากมากปรอทก็หายาก ให้เก็บไว้นะของดี ท่านว่าอย่างนั้น ก่อนกิ่งและพลขับจะกลับท่านยังบอกเดี๋ยวอย่าพึ่งไป เอาเบอร์โทรหลวงปู่ไปด้วย ท่านบอกเบอร์ของท่านแล้วให้ลองโทรเข้า ท่านบอกว่า มือถือนี่ยังไม่เคยใช้เลย คงจะได้ใช้ซักที วันหลังมาหาหลวงปู่อีกนะ ท่านกล่าวก่อนกิ่งและพลขับจะกลับ

ท่านใดอยู่ไม่ไหกลองไปกราบท่านดูนะคะ ได้กราบท่านแล้วรู้สึกปิติอย่างบอกไม่ถูก ท่านบอกว่า ที่วัดเดิม แม่ครัวไม่ทำอาหารให้ท่านเหมือนแต่ก่อน ลูกหลานซื้อกับข้าวมาให้ท่าน แม่ครัวก็บ่นไม่อยากทำ บางวันท่านไม่ได้ฉันท์อะไรเลย

แต่อยู่ที่นี่ ดูหน้าตาของท่านอิ่มเอิบขึ้นค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

15. nutmof

nutmof เป็นที่รู้จักกันดี

อ่าวหลวง ... ณัฐไม่อยู่ไม่กี่วัน ตกลงใจว่าชิ่งจากขบวนณัฐไปเองซะแล้วเหรอ ... นี่เพิ่งตกลงใจกับเตอร์ไปเปลี่ยนรถมาเพื่อการนี้นะเนี่ยะ เพราะมีสมาชิกทีมณัฐเพิ่มอีก 1 คน (เบย์อ่ะ เพิ่งโทรมาเย็นนี้เอง)

ขอแจ้งข่าวสำหรับทุกๆ ท่านที่จะไปถ้ำกันหน่อยนะคะ (เห็นว่าเป็นมือใหม่กัน)
    สิ่งที่ควรเตรียมขึ้นไป (ไม่ควรหวังพึ่งทางวัดเท่าไหร่ เพราะต้องอย่าลืมว่าช่วงเข้าพรรษาใครๆ ก็อยากขึ้นถ้ำไปเอากำลังกันนะคะ)

1. เสื้อผ้า -- เตรียมให้ครบวัน อย่าหวังไปซักเอาดาบหน้า เพราะฝนมันตกเกือบทุกวัน อากาศมันชื้น ชุดสีขาวไม่แนะนำเลย เพราะมันเปื้อนมาแล้วซักยากเป็นที่สุด ชุดสีอะไรก็ได้ หลวงตาท่านเคยบอกไว้ ขอแค่ดูสุภาพ ไม่บาง ไม่โป๊ เป็นใช้ได้

2. ผ้าเช็ดตัว -- ดีสุดคือผ้าขาวม้า เพราะมันแห้งง่าย ไม่เหม็นถ้าตากแล้วมันไม่แห้ง แถมอาจจะไม่มีที่ตากซะด้วย เวลานั่งสวดมนต์เอามาคลุมกันยุงได้ด้วย

3. เสื้อกันหนาว -- กลางคืนอากาศเย็นพอควร ใครที่ขี้หนาว ขอให้เอาติดไปด้วย

4. เครื่องนอน -- ถ้าคนไปเยอะ หมอนหรือผ้าห่มอาจไม่พอเพียง ที่มีก็อาจจะมีกลิ่นอับหรือทำให้เราคัน ทางที่ดี หนีบถุงนอนไปเองได้จะดีที่สุด ส่วนมุ้งคิดว่าที่ถ้ำคงพอมีเหลือ แต่มุ้งที่ถ้ำมันอันใหญ่มาก อันนึงนอนได้ 2 คนสบายๆ (ถ้าไม่นอนดิ้น) ส่วนใครที่ติดหมอนส่วนตัว อย่าลืมแบกไปเองด้วยนะคะ

5. ยากันยุง / ยาหม่อง / ยาแก้หวัด + ยาภูมิแพ้ -- ยุงเยอะในช่วงราวๆ 17.30 - 19.00 น. ช่วงเวลาอื่นมีประปราย ส่วนเรื่องของอากาศ อย่างที่แจ้งไว้ ช่วงนี้มันยังเป็นหน้าฝน ใครที่เป็นภูมิแพ้ รบกวนพกยาไปด้วยนะคะ

6. ไฟฉาย -- สำคัญมากสำหรับการขึ้นลงถ้ำ ในกรณีที่ไม่ใช่เซียน เพราะมันมองค่อยเห็นทาง อีกอย่างนึงหลังจากสวดรอบ 2 ทุ่มครึ่งแล้วไม่นานเค้าจะปิดไฟขึ้นถ้ำเลย ถ้าใครคิดจะนอนถ้ำควรจะแบกเครื่องนอนของตนเองขึ้นมาตอนเย็นๆ เลย (แต่อย่าลืมว่าช่วงนี้ใครๆ ก็ขึ้นถ้ำ ดังนั้นอาจจะมีคนมานอนเยอะนะคะ)

7. อาหารการกิน -- ปกติทางวัดมีผลไม้ให้อยู่แล้วค่ะ (อาจจะไม่ใช่กล้วย) ถ้าใครทนไม่ไหว อยากกินพวกข้าว ให้เดินไปกินที่ร้านอาจารย์กบ (เดินออกจากประตูวัดไปหน่อยนึง) เปิดตั้งแต่เช้ายันเย็น รับรองไม่อดตาย 555+
    (ณัฐจำไม่ได้ว่าปกติวัดมีอาหารให้กี่มื้อ เพราะปกติเวลาไปวัดเดินไปกินแต่กล้วย อย่างอื่นไม่เคยกินค่ะ)

8. ขวดน้ำ + ยาอมแก้เจ็บคอ -- สะดวกกว่าค่ะ เพราะช่วงเวลาที่สวดมนต์นานๆ จะหิวก็หยิบมากินได้เลย อีกอย่างเวลาจะไปรองเอาน้ำมากินต้องเดินไปเอาที่ตึกที่พักซึ่งอยู่ไกลพอสมควร แต่ถ้าใครขยันออกกำลังกายก็ไม่ว่ากันค่ะ

16. nutmof

การเตรียมตัวก่อนขึ้นถ้ำ
    อันนี้เป็นความคิดเห็นเฉพาะบุคคลนะคะ (ต้องบอกไว้ก่อน)

ในบรรดากลุ่มลูกศิษย์ เราจะชอบพูดกันว่าเวลาใครที่มีปัญหา หรืออยากขอความคล่องตัว หรือขอให้หลวงปู่ท่านช่วยอะไรก็มักจะบอกว่า "จะขึ้นถ้ำ ... ไปเอากำลัง" และเมื่อเป็นอย่างนั้นบางคนก็จะตั้งใจเต็มที่ในการขึ้นไปถ้ำแต่ละครั้ง ซึ่งจะต้องใช้เวลาให้เต็มที่ ให้คุ้มค่าที่สุด ไม่ให้เสียเวลาไปเปล่าๆ เพราะอย่างที่เรารู้กันดีว่าการเดินทางไปถ้ำ ไม่ใช่ของง่ายๆ (ไกลมากกก)

ดังนั้น บางคนก็จะมีวิธีการขอกำลัง แตกต่างกันไปตามกำลังใจ เช่น บางคนจะตั้งสัจจะไม่ลงจากถ้ำ / สวดมนต์ 500 จบ / กินแต่ผลไม้ / กินมื้อเดียว ฯลฯ เพื่อขอกำลังไปช่วยให้เกิดความคล่องตัวในเรื่องต่างๆ ซึ่งตรงนี้ขอแนะนำว่าจะตั้งสัจจะอะไร ขอให้ดูกำลังใจตัวเองด้วยนะคะ ว่าทำได้หรือไม่ได้ การตั้งสัจจะแล้วทำไม่ได้บ่อยๆ ต่อไปก็อาจจะส่งผลให้เรากลายเป็นพวกที่ทำอะไรก็มักจะไม่ค่อยสำเร็จได้นะคะ

และถ้าถามณัฐเอง ถ้าไม่ใช่เรื่องที่เกินกำลังของกรรม หลวงปู่ท่านเมตตาเสมอล่ะค่ะ เพียงแต่ว่ามันคงเป็นไปไม่ได้ที่ขอวันนี้ พรุ่งนี้ได้ผล แต่ก็มีในบางเคสที่กลุ่มลูกศิษย์มาคุยกันเองเหมือนกันว่า ได้ผลเร็วภายในไม่กี่วันก็มี
    บางคนอาจจะถนัดที่มาขอไว้ก่อน แล้วถ้าได้จะกลับมาปฏิบัติ (อารมณ์เหมือนแก้บน) ... ณัฐคิดว่า เราขอท่านช่วยเหลือนี่ควรจะทำถวายท่านก่อนนะคะ ไม่ใช่ไปตั้งข้อแม้แบบว่า หลวงปู่ช่วยหนูก่อนนะคะ แล้วถ้าหลวงปู่ช่วยหนูจะมาปฏิบัติถวาย -- อย่าลืมนะคะ เราปฏิบัติ เราก็ได้เอง ความคล่องตัวก็เกิดขึ้นกับเราเอง เราไม่ทำ เราก็ไม่ได้ นี่คือสิ่งที่หลวงปู่ท่านก็กล่าวอยู่แล้วในคำสอนของท่าน ขยันก็ได้ ขี้เกียจก็ไม่ได้ ง่ายๆ แค่นี้เอง

มีลูกศิษย์หลวงตาท่านนึงเคยพูดกันไว้ในวงสนทนาของพวกเราว่า บางคนมาบ่นว่า ขอหลวงปู่ไปตั้งเยอะ ไม่เห็นหลวงปู่จะช่วยอะไรเลย แล้วก็พาลจะเลิกนับถือ เลิกสวดมนต์เอา ... พวกเราก็มานั่งคุยกัน แล้วก็มานั่งคิดพิจารณากันว่า จริงๆ แล้วหลวงปู่ท่านน่ะ เมตตาเราอยู่แล้ว ท่านมองเห็นพวกเราเสมอ คิดถึงพวกเราเสมอ แต่พวกเราล่ะ คิดถึงท่านตอนไหน ... ก็คิดถึงเฉพาะตอนมีความทุกข์ ไม่รู้จะหาทางออก หาทางแก้ยังไง จนตรอกแล้วถึงได้คิดถึง แล้วก็ทำตัวเหมือนเด็กๆ นั่งแบมือขอความช่วยเหลือจากท่าน โดยที่บางที่ก็ไม่ยอมช่วยตัวเองเลย
    เราก็มานั่งคิดกันว่า อ่ะ คิดง่ายๆ แบบนี้ถามหน่อย คิดว่าหลวงปู่อยากจะช่วยไหมล่ะ เราทำงานถวายท่านไหม ทำตามที่ท่านสั่งไหม ... ถ้าเราทำตัวเป็นศิษย์ที่ดี ทำงานรับใช้ท่าน ปฏิบัติตนตามที่ท่านสอน ยามเดือดร้อน วิ่งไปขอบารมีท่าน ถ้าไม่เกินกำลังของกรรม ใครล่ะจะไม่อยากยื่นมือช่วย

แล้วทีนี้ก็มาถามกันว่า ทำงานถวายท่านคืออะไร ปฏิบัติตามคำสอยของท่าคืออะไร -- ก็นี่ไง สวดจักรพรรดิ หลวงตาท่านก็บอกอยู่ เราตั้งใจสวดกันแค่ไหนเชียว และแต่ละครั้งที่สวดเต็มใจไหม เวลาว่างภาวนาไหม สวดมนต์ไหม หรือเอาแต่ดูหนัง ดูละคร ไปตามท้องตลาด ไปไหนต่อไหน สวดมนต์ สัพเพไหม ...

17. nutmof

เขียนมาซะเยอะ ... หากมีการผิดพลาดอะไรก็ต้องขออภัยด้วยนะคะ ส่วนใหญ่แล้วก็มาจากความคิดของตัวเองทั้งนั้นแหละค่ะ ขอถือโอกาสนี้แลกเปลี่ยนประสบการณ์ที่ได้มากับทุกๆ ท่านก็แล้วกันนะคะ

ป.ล. คาดว่าเข้าพรรษาคนไปถ้ำเยอะแน่ๆ ดังนั้นขอให้เตรียมสัมภาระของตัวเองไปให้พร้อมนะคะ จะได้ไม่ลำบากเวลาขึ้นไปถึงถ้ำแล้ว

อ้อ ... ตั้งกำลังใจดีๆ นะคะ ไหนๆ ก็ได้ไปทั้งทีแล้ว คนเยอะอาจจะมีวุ่นวายใจ หรือมีเรื่องขุ่นใจบ้าง วางได้ก็วาง ไม่สนใจได้ก็ไม่ต้องสนใจ อย่าลืมว่าจุดประสงค์ที่เราขึ้นไปถ้ำคืออะไรก็พอนะคะ

เวลาสวดมนต์คือ 6 โมงเช้า / บ่ายโมง / 6 โมงเย็น -- อันนี้สวด 1 ชั่วโมง
    สวดอีกทีคือ 2 ทุ่มครึ่งเหมือนเดิมค่ะ

เรื่องที่พัก นอกเหนือจากบนถ้ำก็จะมีตึกที่พัก ซึ่งพวกเราเรียกกันว่าคอนโดน่ะค่ะ โดยมาก หน้าเทศกาลแบบนี้ทำใจได้เลยว่าส่วนที่เป็นห้องพักมักจะเต็ม แต่ตอนนี้มีคอนโดหลังใหม่แล้ว ณัฐเองไม่เคยไปพักเหมือนกัน เพราะขึ้นถ้ำไปทีไรก็นอนบนถ้ำตลอด แต่คิดว่าคงพอจุคนได้เยอะอยู่

เท่าที่คิดออกก็มีแค่นี้นะคะ แล้วเจอกันที่ถ้ำค่ะ (kiss)

18. tarn tawan

tarn tawan เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2010
    โมทนาค่ะคุณณัฐ _/\_ เป็นข้อเตือนสติที่ควรแก่การเก็บไปคิด ขอบคุณค่ะ
    โมทนากับคุณณัฐ และทุกๆท่านที่เดินทาง ขอให้การเดินทางครั้งนี้ ราบรื่น และเรียบร้อย สมกับความตั้งใจของทุกๆท่านที่จะทำบุญในครั้งนี้ค่ะ _/\_

19. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    คุณหลวง ปรางได้รับพระแล้วนะคะ ขอบคุณมากๆ ขอบแตกไปหน่อยค่ะ คงเป็นตอนขนส่ง แต่ไม่เป็นไร ไม่ต้องส่งมาให้ใหม่นะคะ อนุโมทนาค่ะ
    เอ่อ! คุณหลวงพระองค์เล็กคือ??

20. dangsticker

dangsticker เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    ขอบพระคุณมากเลยครับพี่กับคำแนะนำ จะได้เตรียมของไปถูกครับ