ศูนย์รวมลูกหลานพญานาคศรีสัตตนาคราช

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย พระยาเดโชชัยมือศึก, 22 มิถุนายน 2010.

1. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

ขอบคุณมากเลยคุณโต้ง ทริปหน้าจะไปตามหาดูค่ะ เน๊าะเพชรเน๊าะ

ไปด้วยกัน...5555

2. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

อยากไปจ้ะคุณรั้ง จะไปแล้วจะโทรหา จุ๊บๆ คุยกับคุณรั้งทีไร รู้สึกถึงกระแสอบอุ่น ห่วงใยเสมอ แม้จะไม่พูดอะไร จะร้องไห้แย้ว เป็นอะไรนะเรา

3. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

ลิ้งที่ว่าไปเจอโดยบังเอิญตอน พยายามหารูปพระพุทธเจ้าปรางจักรพรรดิครับ
    ได้ทราบแล้วก็พยายามหาชื่อ วัดพระธาตุหมอกมุงเมือง
    พอเจอชื่อวัดก็เจอลิ้งนี้ครับดูดึงดูดแบบสุดๆ

เรียกว่าพออ่านแล้ว ดูรูปแล้วอยากรีบออกจากบ้านไปกราบทันที
    พระพุทธองค์งดงามมากครับและอยากกราบครูบาท่านด้วยครับ

เสียใจด้วยครับคุณโต้งผมมีข้อมูลเท่านี้ อยากรู้มากกว่านี้ต้องหาเวลาไปกันนะครับ อิอิอิ
    ที่เอามาลงไม่ได้หมายความว่า ใครว่าท่านไหนดีก็รีบไปกราบหมดนะครับ แต่เราลงเพื่อการศึกษาครับ หากมีวาระจริงก็จะได้ไปกราบตามที่ตั้งใจไว้ครับ โมทนาครับผม

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

รูปและข้อมูลก็อปมาจากลิ้งค์ที่ได้เคยให้ไว้ครับ ตามนี้

วัดของครูบาพรชัย นั้นสร้างบนที่ดินของท่านเอง ท่านเป็นบุตรของผู้มีฐานนะพอสมควรขายที่ในเมืองเชียงรายได้ ก็นำปัจจัยมาสร้างวัด จนต่อมามีคนนับถือท่านมากขึ้นจึงร่วมสร้างจนเป็นวัดที่สวยงาม และท่านยังเป็นประธานในการบูรณะพระธาตุเก่าๆ
    อีกหลายวัดครับ ท่านจะมีเกศาพระสุปฏิปัณโณเยอะมากและพระธาตุเยอะมาก ทราบว่าได้รับการถวายจากลูกศิษย์หลวงพ่อพระราชพรหมยานท่านหนึ่ง ที่โดนท่านปราบพยศเสียราบคาบ นัยว่าจะมาทดสอบลองภูมิท่าน ครูบาท่านก็สร้างที่เก็บพระเกศาและพระธาตุสามารถเข้าชมได้ครับ เวลาจะไปกราบท่านก็อธิฐานจิตให้ดีครับ บางท่านไป 4-5 ครั้งก็ไม่เจอท่าน<!-- google_ad_section_end -->
    ---------

วัดท่านอยู่เขตอ.พญาเม็งรายแต่ใกล้เขตอ.เทิงมากกว่า ท่านมีอภิญญา เจโตปริยญาณท่านแน่นอนมากเพราะเจอมากับตัว ท่านรู้ว่าเราจะไปหาและก่อนไปเราทำอะไรไว้พูดถึงท่านไว้อย่างไรท่านรู้ก่อนแล้ว ท่านเคยเล่าให้ฟังว่าท่านบำเพ็ญมาทางโพธิสัตว์คือพุทธภูมิแต่ชาตินี้ไม่เอาแล้วท่านบอกเบื่อและทุกข์มากอยากไปนิพพานชาตินี้ ถ้าไปแถวนั้นถามชาวบ้านว่าวัดห้วยเดื่อเพราะถ้าจำไม่ผิดเป็นชื่อวัดที่ชาวบ้านเรียกกันและถามชาวบ้านถึงครูบาเบิ้มเพราะเป็นชื่อเล่นที่ชาวบ้านรู้จักมากกว่าชื่อจริง เคยมีหนังสือพระบางฉบับจะขอถ่ายรูปและจะเอาประวัติไปลงแต่ท่านไม่อนุญาติท่านบอกว่าไม่อยากดัง<!-- google_ad_section_end -->

รูปท่านครับ.....<!-- google_ad_section_end --><HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- google_ad_section_start -->ไปหาท่านมาปีนี้ก็ 10 ปีแล้วครับกำลังได้รับอนุญาตให้ถ่ายรูปก็ปีนี้แหละครับ(เมื่องานสืบชะตาประจำปี เมษาที่ผ่านมา).....เอาไว้เป็นมงคลกันครับ(แอบเอาลงครับไม่รู้ท่านจะด่าหรือเปล่า หากท่านด่าแล้วค่อยลบดีกว่าครับ ใครจะเอาไปบูชาก็ไม่ว่ากันครับ) หากใครมีวาสนากะท่านคงได้พบท่านสักวันหนึ่ง ท่านบอกว่าไม่ต้องพูดมาก บอกใครมาหาเรา หากมีวาสนาได้ยิน ได้เห็นนิดหน่อยมันก็มากันเอง...ท่านว่างั้นครับ
    ....ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ของไม่จริง.....ไม่ต้องโปรโมตไงครับ ใครจะโปรโมตท่านท่านด่าแหลก คำสุดท้ายท่านก็จะบอกว่า...บ่เอา...แค่นี้ใครก็ไม่กล้าครับ เพราะท่านว่าคำไหนคำนั้น(วาจาสิทธิ์หนะครับ) เคยมีคนไม่เชื่อก็เจอดีกันถ้วนหน้าครับ แต่ไม่ขอบอกก็แล้วกันว่าเจออะไรกันบ้าง......<!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG]
    </FIELDSET>

คำสอนที่ท่านบอกผมเสมอๆเวลาไปถวายนวดให้กะท่านก็คือ...
    ...ทำทุกอย่างให้มันเป็นธรรมชาติ ธรรมดาที่สุดทุกอย่างอยู่ที่ใจ ไม่ใช่พิธีรีตอง มันไม่ทำให้หลุดพ้น ค่อยทำไป ปฏิบัติไปเองทำเองรู้เอง ไม่ต้องอยาก ยิ่งอยากยิ่งไม่ได้.....

------ คนเค้าได้หยุดกันเราต้องมาวันพิเศษตรวจงานแบบจำเป็น เดินจนเมื่อยแล้ว
    คุณแม่นั่งรออยู่ที่บ้าน เสียดายเวลาจังเลย โอทีเยอะเท่าไหนก็ไม่คุ้มเพราะคุณแม่จะกลับอีก2อาทิตย์แล้ว ฮือๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 สิงหาคม 2010
  4. โคมหลวง

ก๊อปเค้ามาตามลิ้ง

เป็นที่ประดิษฐาน เจดีย์พระธาตุแก้วจุฬามณีหมอกมุงเมือง

พระคาถาบูชาพระธาตุในพรหมโลกและดาวดึงส์
    พรหมโลเกทุสสะธาตุ วามะอักขะกะธาตุโย
    สัพเพ พรหมมาภิปูเชนติ ถูปัง ทะวาทะสะโยชะนัง
    ตาวะติงสัมหิ เทวานะ จุฬามะณี จะ เกสะกัง
    สัพเพ เทวาภิปูเชนติ ถูปัญ จะ จะตุโยชะนัง
    ปูชิตา นะระเทเวหิ อะหัง วันทามิ ธาตุโย

5. Nakraksa

เค้าไปรับมาอันนึง มีโปรเจคท์ขึ้นมาทันใด อยากรอรุ่นที่ทำถวายวัด ใหญ่กว่านี้ และอยู่ในตู้กระจกเรียบร้อย อยากถวาย วัดสะแก และวัดถ้ำของเรา ใครสนใจอยากร่วมด้วยบ้าง ยังไม่รู้ราคา ถ้าไม่แพงก็อาจสู้ไหว ขาดคนนำไปถวายหลวงตาอะดิ ส่งไปรษณีย์ไปดีมะ ปรึกษาหน่อย แล้วถ้าเราอยากให้หลวงตาเสกอันของเรานี่ จะทำไงดีน้า เฮ้อออ เพราะพระที่เคารพศรัทธา คือหลวงตา แต่อยู่ไกลจังเลย อยากถามเพิ่ม พระธาตุข้าวบินฑ์ คืออะไร เป็นพระธาตุของใคร แหะแหะ

6. โคมหลวง

อัพเดทงานบุญ
    เรื่องถวายพระพุทธบาทจำลองขนาด12นิ้วฝังพระธาตุข้าวบินฑ์ พร้อม กล่องครอบแก้ว จากคณะบัวผลิหนอ โดยคุณเพชร(ยาย)* ระยะเวลาโครงการถึงปลายเดือน กันยายน

http://palungjit.org/threads/แจกฟรี-รอยพระพุทธบาทจำลอง-บูชาพระพุทธเจ้าทุกพระองค์-84-000-รอย.249320/

[​IMG] [​IMG]

ไม่แพงมากหรอกครับ เค้าบอกว่าแค่คิดค่ากระจกกับสีนิครับ ราคาคงไม่เกิน1000
    อยากถวายให้สองวัดก็ดีครับ วัดถ้ำและวัดสะแก อีกเป็นเดือนกว่าจะได้นิครับ ยังมีเวลาครับพี่

รอฟังความเห้นหลายๆท่านนะครับ ส่งไปทางเมลไม่ดีครับ เนื่องจากกระจกแตกแน่นอน ไว้ขนไปตอนที่เราได้มีวาระไปถ้ำนะครับ อีกไม่นานแน่นอนไม่เกิน3เดือนคงได้รวมตัวไปกันอีกครับ อย่างไรก็ตาม ผมขอรบกวนให้พี่ติดตามงานบุญอันนี้ได้ไหมครับ เป็นหน้าที่พี่เลยนะครับ โดยเพชร(ยาย)

หมายเหตุ ถ้าสับสนว่ามีงานบุญมาเยอะเหลือเกิน ขอเรียนแจ้งว่า งานบุญที่ต้องใช้ปัจจัยจะไม่ให้เกิน2-3งานต่อเดือนครับที่จะได้ร่วมกันทำตามกำลัง ได้มากได้น้อยไม่สนใจครับ ทำตามที่กำลังทำได้พอ ทานบารมีและเป็นการฝากกระแสไว้ เพื่อพุทธบูชา ธรรมบูชา ธรรมบูชา และจะได้กระจายบุญไปทั้งวัดและชุมชนครับถ้าทำได้ในอนาคตอาจจะแค่ขนมถุงก็ยังดีที่ได้ร่วมทำครับ

อย่าลืมประโยชน์ของส่วนรวมด้วยนะครับ อิงคนหมู่มากจะได้ร่วมใช้ อันนั้นก็เป็นบุญที่จำเป็นครับ

----------------------------
    พี่ตุ้มครับผมรบกวนด้วย
    เดี๋ยวจะงงครับ ขอมาทบทวนความจำครับ
    รบกวนพี่ตุ้มอัพครับ เป็นหัวข้อที่จะเก็บรวมรายชื่องานที่ได้ทำไปครับ ขอบคุณมากครับ

รวบรวมงานที่ได้ที่ไปของคณะลูกหลานพญาศรีสัตตนาคราช

จุดประสงค์
    1.สร้างบารมีเก็บเล็กผสมน้อยดึงกันเข้ากระแสบุญ
    2.ช่วยเหลือวัดและสังคมเท่าที่สามารถหาทำได้ตามกำลังโดยไม่ฝืน
    3.ดึงคนเข้ากระแสธรรมและหลวงปู่โดยการแนะนำเช่นบทจักรพรรดิจับภาพหลวงปู่
    4.ทำตามสัญญาเก่าหากมีวาระให้ได้ทำ
    5. ลดความตระหนี่ในตัวเอง ลองฝึกบริจาคกำลังกายกำลังใจในการร่วมทำ
    6. เป้าหมายสุดท้ายคือที่เดียวกับคือพระนิพพาน ไม่ว่าทางยาวโพธิญาณหรือทางอริยะมรรคก็ตาม

งานบุญ มิ.ย.-ก.ค.
    ร่วมถวายปัจจัยสร้างเจดีย์แม่ลอยที่ลำพูน โดยพี่ครู ยอดรวม 15xxx บาท (ปิดยอด)

งานบุญ ก.ค.-ส.ค.
    1.ถวายซีดีบทสวดจักพรรดิครูบา 900แผ่น เก็บไว้แจก100แผ่น จัดการโดยอาร์ท
    * ยอดจ่าย 6000บาท (กำลังผลิต จ่ายมัดจำไปแล้ว 2000บาท) (ปิดยอดในวัดที่23 ส.ค.วันส่งของ)

2.ทำพระผงและบวดสวดที่เคลือบถวายวัดโบสถ์ ต.บางกุ้ง จัดการโดยหลวง(ปิด)
    - จำนวนพระผง 688องค์ (ยอดจ่าย100กว่าบาท ออกโดยและทำโดยคุณณัฐ คุณชาติ และแม่ผม โดยพวกเราโมทนาจิตร่วมทำ)

- แผ่นบทสวดเคลือบ 40แผ่น (ยอดจ่าย0 ตามกำลังที่ทำส่งกันมา ยอดกระดาษที่ได้พริ้นส่งมาและกระดาษแผ่นจากหลายๆท่านขอเก็บไว้ใช้ถวายวัดอื่นๆนะครับเพราะถ้าพริ้มหมดนั้นคงได้ทำกับเป็นร้อย ฮา)

งานบุญ ส.ค. -กย.

1.งานบุญสร้างเจดีย์ของพระครูปลัดอัครพล โดยพี่ครู
    2. .......ว่างรอคนเสนอ.......

งานบุญ กย.-ตค.
    1. โครงการถวายพระพุทธบาทจำลองฝังพระธาตุ 12นิ้งพร้อมครอบแก้ว ให้วัดถ้ำเมืองนะและวัดสะแก โดยพี่เพชร(ยาย)
    2. ...... ว่างรอ ......

งานบุญ ตค. -พย.
    1. งานบุญแจกซองกฐินของวัดถ้ำเมืองนะ (ได้รับซองจนถึงต้นเดือนพย.ส่ง)
    2. ...ว่างรอ.......

งานบุญทั่วไป
    1.ถักหมวกให้พระหน้าหนาวทางผากเหนือ-ได้เรื่อยๆจนสิ้นปี
    2.แจกพระผงจักพรรดิ แผ่นพับ บทสวดจักรพรรดิและCDบทสวด ทำได้เรื่อยๆจนไม่สามารถทำได้
    3.ถวายพระธาตุโดยคณะอาจารย์นิ
    4.รวบรวมซองกฐินวัดถ้ำให้ทันในเดือน พ.ย.

พัก:cool:

อัพจบแล้วงานยาวใช่ย่อยตามกันดีๆนะครับอิอิ อันไหนทำไม่ไหวอย่าทำทั้งกำลังทรัพย์หรือกายก็ตามครับ :cool:....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 สิงหาคม 2010
  7. โคมหลวง

------------------- แจ้งข่าวคืบหน้าการวางแผน งานบุญพระครูปลัด
    http://palungjit.org/threads/ขอเชิญ...งพระธาตุเจดีย์-และโบสถ์-ณ-วัดฉลองราชฯ.251518/

และ

http://palungjit.org/threads/บุญใหญ...าตุเจดีย์ศักดิ์สิทธิ์-ต้องเสร็จแน่นอน.250405/

งานเดียวกันครับ รบกวนที่ตุ้มอีกแล้วครับ

งานบุญ ส.ค. -กย.
    1. งานบุญพระครูปลัดอัครพล ส้รางเจดีย์พระธาตุ โดยพี่ครู

- กำลังคุยงานเรื่องการสร้างพระบูชากับคุณณัฐถวายท่านครับ ได้คุยกันหลายครั้งแล้ว
    กำลังจะเรียนแจ้งและขออณุญาติท่าน่าแบบไหนสมควรไม่สมควร และพี่ๆน้องๆที่นี้ให้ทราบว่า งานนี้คงได้ทำกันสุดตัว ใครใคร่แจกก็แจก ใครใคร่รวบซองก็ทำครับ ได้เท่าไรเอาเท่านั้นครับ อย่าเครียด ผมแนะนำว่า การร่วมสรางเจดีย์ซักองค์คงเป็นบุญไม่น้ยแต่ที่แน่ๆคือความถูมิใจ ถึงจะเป็นส่วนเล็กๆจะราคาหลายแสน ไม่ว่าจะกำลังใจหรือกาย หรือทรัพย์ก็ตามครับ

- อาจจะได้สักร้อยองค์ให้บุคคลที่บริจาคตามที่ท่านจะได้ตั้งไว้ จะตกองค์ละ50บาท หน้าตัก 3-5นิ้ว ในการสร้างต่อองค์ 50องค์ก๊ 2500บาทไว้เรารวบรวมทำก็ได้ครับ

เช่น(ยกตัวอย่าง) ร่วมทำบุญ 250+บาท รับพระ(รอท่านตัดสินใจ)บูชาหน้าตัก 3นิ้ง
    มวลสารพระผงจักรพรรดิ (หรือมวลสารท่าน)และหลวงตาม้าอธิษฐานจิต(และหรือ ท่านพระครู) และ500+บาท ก็รับพระหน้าตัก5นิ้ว (คุณณัฐจะจัดการด้านการทำพระและนำไปให้หลวงตาอธิษฐานจิตเดือนละครั้ง)
    พระปรางไหนไม่ทราบแต่จะแจ้งท่านพระครูปลัดก่อน หากท่านเห็นชอบด้วยก็จะเรียนถามท่านครับ

แล้วถวายวัด หรือถวายส่งโดยตรงให้คนที่ร่วมทำบุญโดยโอนตรงเข้าวัดแล้วโชว์สลิปกับเรา เราอาจจะไปโชว์ในกระทู้ท่านหรือเปิดกระทูใหม่แล้วโยงไปที่ท่านครับ วัดท่านอยู่ลำปางคงเป็นการลำบากในการส่งไปบ่อยๆ ยังไงจะเรียนสอบถามท่านครับ

แนะนำ
    - จะร่วมกันสร้างรุ่นพระผงรุ่นพิเศษทาทองจำนวนเยอะแล้วให้หลวงตาอธิษฐานจิต(นำไปโดยณัฐ) ให้กับคนที่บริจาค น้อยกว่า 200 ) และแจกไปกับท่านที่ได้เอาซองไปร่วมแจกได้ทำหน้าที่แจกพระและซองไปด้วย

-***** การคุยคราวๆกับณัฐเมื่อคืนครับ หากท่านใดสนใจแนะนำบอกผมนะครับ อยากช่วยผมก็จะทำให้เท่าที่ทำได้ดีที่สุดโดยไม่เกินกำลังครับ

แบ่งหน้าที่ในโครงการนี้ถวายพระศาสนาและพระครูปลัดอัครพล

เจ้าภาพโครงการ พี่ครู
    เจ้าภาพผู้จัดดำเนินงาน คณะเราออกหน้าโดยผม และคุณพรหมประกาสิต
    เจ้าภาพผู้จัดทำพระบูชาและพระผงพิมพ์พิเศษ โดยณัฐและปีเตอร์และนำไปอธิษฐานจิต
    เจ้าภาพซองและแจกพระกับท่านที่ได้ร่วมซอง จัดการโดยอาร์ท ปราญชลี
    (****รบกวนลงชื่อขอเจ้าภาพเพิ่มครับ)

ผู้แจกพระบูชาทางเมล ผม
    (****ท่านไหนสนใจบอกครับ ช่วยกัน อยู่ไกลจะส่งให้ครับ ทั้งพระผงและพระบูชา ให้สายของท่าน)

รูปตัวอย่างที่ได้ทำถวายหลวงพี่เอกในวันนี้ครับจากคุณณัฐ โมทนาสาธุอย่างแรง

----------งานบุญใหญ่งานแรกของเหล่าหิ่งห้อยครับ ถวายพระศาสนา^^ -------------

มีทีมงานแบ่งหน้าที่ได้ชัดเจนแล้ว ทำไมจะทำไม่ได้ครับ ดีกว่ายังไม่ได้ลองทำครับ สู้ๆ ใครจะร่วมบ้างครับ

....

8. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    "อย่า..มา สำออย คนร้อยเล่ห์" ฮิ ฮิ ฮิ

จริงอ่ะเปล่า อย่าหลอกกันน๊ะ...

9. โคมหลวง

http://palungjit.org/threads/ขอเชิญ...งพระธาตุเจดีย์-และโบสถ์-ณ-วัดฉลองราชฯ.251518/

อาร์ทเอ้ย ท่านแจกซองแล้วละ ลองไปถามดูไหมว่าร่มพิมพ์เองหรืให้ท่านส่งซองมาซัก 30ก่อน ใช่งานบุญเดียวกันนะแต่ท่านตั้งกระทู้ใหม่นะครับ

10. Nakraksa

กระทู้เรากลายเป็นกระทู้งานบุญไปซะแว้ว เด๋วต้องสืบราคาก่องเนอะ

11. Nakraksa

รู้สึกแบบนั้นจริงๆอ่ะ คุณรั้งก็ไม่ได้พูดอะไรมากซะหน่อย คุยทีไรก้อโดนบ่น แต่ไม่เข้าใจเหมือนกันนะนี่

12. Nu_Ni

Nu_Ni เป็นที่รู้จักกันดี

พระธาตุข้าวบินฑ์ คือ ข้าวก้นบาตรพระพุทธเจ้า
    ท่านอธิษฐานให้เป็นพระธาตุ
    ในโอกาสที่ท่านไปบิณฑบาตร ชาวเขาที่ไหนทำไม่ได้จ้า
    ชาวเขาอยากจนมากแต่ด้วยมหาศรัทธา ในสมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้า
    จึงนำข้าวที่มีมาใส่บาตร กับพระองค์
    พระองค์ฉันเสร็จก็อธิษฐานข้าวที่เหลือเป็นพระธาตุให้ไว้บูชา
    ซึ่งถ้าใครได้บูชาก็จะไม่มีอับจนจ้า

คุณเพชร โปรเจคคุณเพชร ขอรายละเอียดหน่อยดิ

13. kulthida

kulthida เป็นที่รู้จักกันดี

คุณปราญชลีไปลงชื่อรับเมล็ดพระพุทธเจ้าห้าพระองค์ไม่ทัน
    เดี่ยวถ้าของดิฉันได้รับแล้วจะแบ่งให้คุณปราญชลีนะคะ
    เพราะคนแจกบอกจะให้สามเมล็ดต่อชุดค่ะ

คุณหลวงทำดีก็มีอุปสรรคบ้างอย่าท้อเลยค่ะ
    ค่อยๆทำไปค่ะทำทีละเล็กละน้อยเดี๋ยวก็เต็มค่ะ
    ทำดีแต่อย่าเด่นจะเป็นภัย นินทาและสรรเสริญเป็นของคู่กัน
    เป็นธรรมดาของโลกนี้นะคะอย่าท้อเลยค่ะ
    ทำเป็นกลุ่มเล็กๆแตถ้ามีความสามัคคีทุกอย่างก็จะดีค่ะ
    กลุ่มเล็กๆหลายๆกลุ่มช่วยกันทะนุบำรุงรักษาพระพุทธศาสนาให้ครบห้าพันปี
    ต่างคนต่างที่ต่างจิตต่างใจอาจจะมีกระทบกระทั่งกันบ้าง
    มีความไม่พอใจไม่เข้าใจกันบ้างแต่ก็ทำเพื่อพระศาสนาเช่นเดียวกัน
    คิดเสียว่าเราไม่ได้เนื่องกันมาแต่กาลก่อนจะได้ไม่คิดมากนะคะ
    คนที่เนื่องกันมาเคยร่วมบุญกันมาจะเข้าใจกันง่ายไม่ต้องอธิบายมากเลยค่ะ
    เดินกันมามากกว่าครึ่งทางแล้วอย่าท้ออย่าถอยจุดหมายอยู่ข้างหน้าไกล้ๆนี่เองค่ะ
    สู้ สู้ สู้ กันทุกคนเพื่อรักษาพระพุทธศาสนาให้ครบห้าพันปีค่ะ

14. แตงไทยจ้า

แตงไทยจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2010
    สวัสดีค่ะทุกท่าน...แวะมาทักทาย...นิดนึง....แตงไปเยี่ยมแม่ ที่ รพ.ต่อค่ะ....เดี๋ยวมาเล่าเรื่องไปทำบุญที่ศูนย์พุทธศรัทธาต่อค่ะ เร็วๆนี้

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      146.5 KB
      เปิดดู:
      51
  15. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

สวัสดี ราตรีสวัสดิ์ อิอิ

16. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

จะรีบนอนไปไหน ท่านพระยาเดโชฯ อิ อิ:cool:

17. dangsticker

dangsticker เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    สวัสดีตอนเช้าๆคราบๆ พี่ๆทุกท่าน

18. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    พี่โคม ครูบาเบิ้มท่านยังดูอายุไม่มากเลยอะ อนุโมทนาที่นำมาบอกกล่าวกันค่ะ ถ้ามีโอกาสไปเชียงรายจะลองอธิษฐานจิตขอกราบท่านสักครั้งนะคะ
    คิดดี ทำดี ย่อมได้ดีค่ะ

19. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    อนุโมทนาบุญกับคุณหลวงที่นำบทสวดจากเพื่อนสมาชิกไปมอบให้ทางวัด และภาพสวย ข้อความงามหลากหลายครับ (มีน้อยใจบางตอนด้วย ก้าวไปเถอะด้านหน้า แม้นรอยอาจจะดูบางเลือนในเบื้องต้น แต่ก็ยังดูชัด และนับจะดูลุ่มลึก หากไม่หยุดก้าวไปซะก่อน)

วันนี้ตระเวรร้านขายต้นไม้ในภูเก็ตครึ่งวัน ก็ตามหามณฑาทิพย์ไม่เจอ เจ้าของร้านบอกว่าจะดูที่ปราจีนให้หากเค้าได้ไป ก็เลยขุดกระทู้เก่ามาอ่านดู งดงาม ทั้งรูปภาพ คำเขียน สมาชิก และเพลงที่ฟังแล้ว บอกได้เลยว่าหากคุณไดฟังก็ต้องบอกว่า ชอบ

ตามเลยครับ

http://palungjit.org/threads/มณฑาทิพย์-ดอกไม้สวรรค์.206219/page-2

วันนี้มีบทกลอนที่ระลึกถึงองค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้าเกี่ยวข้องกับดอกมณฑาอย่างไร<!-- google_ad_section_end -->

<HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- google_ad_section_start -->ลมพัดโชยกลิ่น หอมระรินเย็นชื่นใจ
    ยามเช้าแอบซ่อนไว้ ต้องยามสายเริ่มแย้มบาน
    ดอกสวยมีเสน่ห์ เหลืองสนเท่ห์ ณ นงคราญ
    เรื่องราวเป็นตำนาน ฟังเล่าขานพระพุทธองค์
    ประสูตรย่อมร่วงโรย นิพพานโปรยจากสรวงสวรรค์
    เหตุเกิดเป็นอัศจรรย์ ชื่อปรากฏนั้น "ทิพย์มณฑา" (((คุณ Lovecomingsoon ผู้เขียน)))<!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG]

</FIELDSET>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 สิงหาคม 2010
  20. dangsticker

dangsticker เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    ต้นมณฑาทิพย์ บ้านผมมี 1 ต้นครับ ที่สำคัญต้นนี้มีพี่นางหอมสถิตอยู่ด้วย ดอกหอมมากมาย