ศูนย์รวมลูกหลานพญานาคศรีสัตตนาคราช

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย พระยาเดโชชัยมือศึก, 22 มิถุนายน 2010.

1. dangsticker

dangsticker เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    สวัสดีตอนเช้าๆครับพี่ๆ สวัสดีสมาชิคใหม่ด้วยครับ
    กระทู้ไหลแต่เช้า อิอิ

2. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

เฮี้ยนมั้งพี่เพชร พี่คงคิดไปเองผมก็กะโหลกกะลาเหมือนเดิม ฮือๆ มาร่วมกันงานนี้เถอะครับ ปาวประกาศตามที่พี่ได้ร่วมเข้าไปกระทูที่พี่รู้จักอ่ะครับ รบกวนพี่ด้วย ฮือๆ

ไหลแบบอาร์ทว่าไหลเหมือนเงินไหล ไหลมาช่วยงานบุญพระครู ให้ทัน ตุลานี้ครับ
    พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง - PaLungJit.com

ด้วยสำนักสงฆ์ฉลองราชฯ จะเริ่มดำเนินการปรับพื้นที่โซนที่ใช้เป็นสถานที่ก่อสร้างพระอุโบสถหลังใหญ่, อุโบสถกลางน้ำทรงไทย และพระธาตุเจดีย์ ในวันที่ 1 สิงหาคม 2553 นี้ ในส่วของอุโบสถกลางน้ำทรงไทยนั้น คุณโยมพจนีย์และครอบครัวจากต่างประเทศได้รับเป็นเจ้าภาพแล้ว ในส่วนการสร้างพระธาตุเจดีย์ศักดิ์สิทธิ์ประจำวัดฉลองราชฯ ยังไม่มีคณะศรัทธารับเป็นเจ้าภาพ

การก่อสร้างพระธาตุเจดีย์ศักดิ์ประจำวัด ในครั้งนี้ต้องใช้งบประมาณในการก่อสร้างจนแล้วเสร็จประมาณ 400,000 บาท (สี่แสนบาทถ้วน)

ใช้งบน้อยมาก เพราะอาตมภาพไม่ต้องการสร้างให้ใหญ่โตหรูหรา โอ้อวดบารมี แต่อาตมภาพต้องการสร้างแบบประหยัดที่สุด แต่ออกมาสวยงาม เหมาะสมเป็นพระธาตุเจดีย์ที่ศักดิ์สิทธิ์ประจำวัด ประจำหมู่บ้านฉลองราช เพื่อให้คณะศรัทธาประชาชนได้กราบไหว้สักการะบูชา และจัดงานประเพณีสรงน้ำพระธาตุเป็นประจำทุกปี ก็พอ

ก่อนจะลงบอกบุญสร้างพระธาตุเจดีย์นี้ อาตมภาพได้ขอให้คณะกรรมไปดำเนินการเปิดบัญชีเพื่อการก่อสร้างพระธาตุเจดีย์โดยตรงขึ้นมาใหม่ และอาตมภาพได้ตั้งสัจจะอธิฐานว่า ถึงแม้ว่าจะได้ยอดรับบริจาคไม่ครบ ก็จะไม่มีการน้ำเอาปัจจัยในส่วนนี้ไปดำเนินการก่อสร้าง หรือทำกิจกรรมอย่างอื่น โดยเด็ดขาด

อามตมภาพขอตั้งสัจจะอธิฐานว่าหากลูกมีบุญวาสนาบารมี ขอให้ลูกสร้างพระธาตุเจดีย์ศักดิ์นี้ให้เสร็จทันฉลองและกล่าวคำถวายเป็นสมบัติของพระพุทธศาสนาในวันงานทอดกฐินปฐมฤกษ์ปีแรก ในวันที่ 30 ตุลาคม 2553 และขอให้มีคณะศรัทธาผู้ใจบุญที่อยู่ในประเทศ และที่อยู่ต่างประเทศ ทุกสารทิศ ที่มีความประสงค์จะสร้างพระธาตุเจดีย์ถวายวัด เพื่อเสริมสร้างอานิสงค์ผลบุญให้กับตัวเองและครอบครัว หรือเพื่ออุทิศอานิสงค์ผลบุญให้กับ มารดา บิดา (ใกล้จะถึงวันแม่แล้ว) ญาติพี่น้อง เครือญาติ ที่ได้ล่วงลับไปแล้ว ได้ยื่นมือเข้ามาช่วยอุปถัมภ์รับเป็นเจ้าภาพก่อสร้างพระธาตุเจดีย์ศักดิ์ถวายสำนักสงฆ์ฉลองราชฯ ด้วยเทอญ.

พระครูปลัดอัครพล กนฺตธมฺโม
    เจ้าสำนักสงฆ์ฉลองราชศรัทธาราม

โทร. 08-5037-0370 email.maemoh1@hotmail.com

ร่วมโอนปัจจัยเป็นเจ้าภาพสร้างพระธาตุเจดีย์ได้โดยตรงที่

ธนาคารกรุงไทย สาขาแม่เมาะ
    ชื่อบัญชี
    สำนักสงฆ์ฉลองราชศรัทธาราม(ก่อสร้างพระธาตุเจดีย์)
    หมายเลขบัญชี
    500-0-18074-7

ยังไม่ได้คุยกับสายเลยจะเอาอะไรมาช่วยดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 สิงหาคม 2010
  3. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    ยินดีต้อนรับเข้าสู่บ้านอันอบอุ่นหลังนี้ค่ะ
    เรื่องอดีตและสิ่งที่ควรบูชารอเจ้าของบ้านเข้ามาตอบแล้วกันนะคะ เรื่องต้องการร่วมบุญสามารถโอนเงินเข้าบัญชีของพระคุณเจ้าตามข้อความที่คุณโคมหลวงเอามาวางได้เลยค่ะ หรือหากต้องการส่งพระธาตุหรือพระบรมสารีริกธาตุไปร่วมบรรจุในองค์พระธาตุก็ได้ค่ะ
    อนุโมทนาสาธุในบุญกุศลทั้งหมดทั้งมวลด้วยค่ะ

บทสวดที่คิดว่าควรสวดรบกวนคุณส่งข้อความส่วนตัวไปที่คุณโคมหลวงนะคะ แจ้งชื่อที่อยู่คุณโคมหลวงจะส่งบทสวด วิธีสวด และพระผงจักรพรรดิให้คุณอีกครั้งค่ะ
    เรื่องสุขภาพ การสวดมนต์อาจช่วยได้บางส่วนแต่คงไม่สามารถทำหายโดยปลิดทิ้ง ลองมองให้เป็นแง่ของธรรมะดูนะคะ ตราบใดที่เรายังมีรูปขันธ์ เราคงหลีกเลี้ยงไม่พ้นความเสื่อมของรูปกายนั้น ดังคำที่ว่า"ชราปิ ทุกขา-แม้ความแก่ก็เป็นทุกข์" แก่ในที่นี้ก็หมายรวมถึงความเสื่อมโทรมของร่างกายด้วย มนุษย์เราแก่ตั้งแต่เริ่มเกิดแล้วค่ะเพียงแต่เราไม่ทันได้สังเกตเห็นเท่านั้น หากเราวางใจให้ยอมรับเวทนาที่เกิดขึ้นได้ เราก็จะอยู่กับมันได้โดยที่ใจไม่ดิ้นรนมากนักค่ะ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องเดินไปตามทางสายกลางนะคะ ร่างกายที่เจ็บป่วยหากมากนักเราก็ต้องรักษาบรรเทาเขาไปตามอัตภาพด้วยค่ะ
    เป็นกำลังใจให้ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 สิงหาคม 2010
  4. chart2k

chart2k เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2006
    พี่ครูครับ ยังสงสัยอยู่ครับ แล้วพระศิวะเกี่ยวข้องกับพระอินทร์ยังไงครับ :)

5. โคมหลวง

คุณชาติเคยถามว่าเกี่ยวอะไรกับพระอินทร์ พี่ครูก็ตอบว่าลูกพระศิวะ
    ก็หลานพระอินทร์ไงครับ ลูกของอณูพระศิวะคือท่านในนี้ อิอิถูกอะป่าวหว่า
    พี่ครูคงเล่นสำนวนเช่นเคยครับ :cool: ฮา

ยังไงก็เป็นแค่ภพชาติครับ รู้แล้ววางจะสบายใจดีครับ อิอิ (ตัวอ๋อแตะแล้ววาง 55 ชอบคำนี้จังนะ)
    ต้องมาร่วมกันทำมรรคผลที่ตนตั้งกันไว้ให้สำเร็จอิอิ

เตือนตัวเองก่อนว่าเดี๋ยวผมต้องร่วมบุญ แจงค่าใช้จ่ายและCD อาร์ทเอ้ย เค้าให้โอนเมื่อไรบอกพี่มานะครับ และแจ้งงานบุญทั้งมวล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 สิงหาคม 2010
  6. pittayathornkp

pittayathornkp เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีทุกท่านครับ

กระทู้ไหลไปหลายหน้าเลย ตามอ่านแทบไม่ทัน

Happy BirthDay (ย้อนหลัง) ครับคุณหลวง ขอให้มีความสุขสมหวังตามปราถนาทุกประการโดยเร็วพลันครับ

โมทนากับคุณอาร์ท ด้วยครับ ไปสิงคโปร์ได้แผ่บุญให้ดวงจิตมากมาย...สาธุ

คุณปราญได้กลับไปเยี่ยมเยือนบ้านเก่า รำลึกถึงกระแสในอดีต อยากรับรู้กระแสของตัวเองบ้าง ทำไงดีครับ แต่ไม่ค่อยได้ไปไหนเลย

ขออนุญาตพี่ครู เซฟคาถาเก็บไว้ก่อนนะครับ

โครงการบุญใหญ่สร้างเจดีย์ หิ่งห้อยตัวน้อยพอจะช่วยอะไรได้บ้างไหมครับ สงสัยต้องรอสิ้นเดือนก่อนครับ อิอิ

คุณตุ้มกำลังทำ Blog ขอเป็นกำลังให้ครับ

โมทนากับคุณตาล และทุกท่านด้วยครับ...สาธุ

7. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

กระแส บางกระแส ไม่รับรู้ก็ดีค่ะ ท่านพิทธ รู้แล้ว บางทีมันน่ากลัวนะ อิอิ
    เพราะกระแส บางอย่างของเพชร รู้ปุ๊บ เจ้ากรรมมาปั๊บ ทีนี้เลยปิดหู ปิดตา เปิดหัวใจ พยายามรับแต่กระแสของพระสถานเดียวจ้ะ ไม่งั้น วุ่นวือมากมาย

เพราะที่ที่เค้าไปรับกระแสกัน ตัวเองไม่สามารถจะไปได้หรอก เพราะมีอาการแน่ๆ ชัวร์

8. pittayathornkp

pittayathornkp เป็นที่รู้จักกันดี

โฮะๆ คุณเพชร ปิดหู ปิดตา เปิดหัวใจ รอรับใครหรือเปล่าครับ อิอิ
    ถ้าผมรับกระแสได้ คงโดนรุมจนเดี๊ยงแง่ๆ เลย
    แล้วเราจะรู้ได้ไงว่าสถานที่ที่ไปเราเคยเกี่ยวข้องมา จะมีอาการเองเลย หรือว่าจิตต้องสามารถรับคลื่นเดียวกันได้ก่อนจึงจะรู้ งงๆ อ่ะ

9. angeltk229

อย่าเรียกว่าการรับรู้กระแสเลยค่ะท่านพิทธฯ บางอย่างอาจเป็นเพียงอุปปาทาน หรือการปรุงแต่งก็ได้ค่ะ ปราญฯคิดว่าบางครั้งการที่เราได้รับรู้นั้นอาจไม่ใช่ประโยชน์โดยตรงก็ได้ค่ะ ก่อนอื่นคงต้องถามตัวเองก่อนว่ารู้เพื่ออะไร รู้แล้วได้อะไร

ปราญฯเองยังอ่อนด้อย ยังขลาดเขลานัก บางอย่างรู้แล้ววางไม่เป็น สติไม่มา ปัญญาไม่เกิด หลงยึดมั่นถือมั่นว่าสิ่งนั้นคือเรา ทั้งที่มันก็อาจไม่ใช่หรือแม้ใช่มันก็จบสิ้นไปนานแล้ว เมื่อวางไม่ได้ ใจก็เป็นทุกข์ มันก็กลายเป็นทุกข์ซ้อนทุกข์ไปเรื่อยๆ หากรู้แล้วนำมาพิจารณาเห็นทุกข์และโทษของการเวียนว่ายตายเกิดได้ก็คงจะดี

ปราญฯสมมติเล่นๆ ง่ายๆนะคะ ถ้าท่านพิทธฯเกิดรู้เห็นว่า ในอดีตเราเคยตายเพราะเหตุใด ใครคือผู้ทำให้เราตาย ใครคือเจ้ากรรมนายเวรของเราเราจะทำอย่างไร สมมติเล่นๆค่ะ ถ้าวางเป็นก็คงขอขมากรรม ขออโหสิกรรมต่อกัน ถ้าวางไม่ได้คงวุ่นวายสนุกสนานจริงไหมคะ

เรื่องงานบุญ หิ่งห้อยอย่างพวกเราก็ช่วยไปตามกำลังนะคะ ส่วนใหญ่ก็คงจะรอสิ้นเดือนกันทั้งนั้นแหละค่ะ แถมมีเวลา 2 เดือนด้วยนะคะ อิอิ ใครมีใจอยากร่วมทำบุญและมีศรัทธามีกำลังก็ 2 เดือนได้นะจ๊ะ จะรออนุโมทนาบุญด้วยใจที่เป็นปีติเจ้าค่ะ^-^

10. โคมหลวง

ขอบคุณครับท่านพิทธ เฉกเช่นเดียวกันนะครับ ขอให้สมตามความตั้งใจครับ

อย่าโทรหาพี่เพชรเลยครับ 555 โทรแล้วเหนื่อยครับ ผมไม่มีวิชชาอะไรแต่ก็คงจะอุปปาทานไปเองครับ การที่รับได้แบบปราญ เธอทรมารมากครับ ไม่อยากเห็นแต่ก็ต้องเห็น ร้องไห้บ่อยๆ น่าสงสาร การที่เราไม่รูแล้วถ้าจะรู้ให้ถึงวาระรูเองดีที่สุดครับผมว่า ผมก็อธิษฐานแบบนี้เช่นเดียวกันครับ

ส่วนการปฎิบัติฝึกำลังจักรพรรดิเพื่อการใช้งานช่วยเหลือโลกและหลวงปู่ครับ เพื่อสรรพสัตว์และเพิ่มบารมีเราแบบอัตโนมัติครับอิอิ ส่วนจิตก็ต้องฝึกไปด้วยครับแบบที่เราทำๆกัน แต่ช่วงนี้รู้สึกว่าเธอให้เข้มข้น ไม่รู้ทำไม อิอิ
    สายเราก็ตามสัญญาเก่าครับ ผมกับน้องๆก็หาฝึกจิตเพิ่มเติมเอาไปใช้ฝึกต่อที่บ้านครับ ฝึกรูแล้ววางด้วยครับ ยากก็ยากง่ายก็ง่าย มาฝึกสายมัชิมากับสัญญาเก่าที่วัดพลับกันครับ ลองมาฝึกไหมครับ มาฝึกด้วยกัน

เอาไปฝึกกำหนดใต้สะดือ2นิ้วกำหนดพุธโธๆ ไปอย่าตามลมหายใจ ไม่คิดอะไร ไม่ฟุ้งซ่านครับ ผมติดเคยฝึกมาที่หน้าผากกับตามลมเลยมาฝึกใหม่ ตบตีกันวุ่นวายเพราะจิตเคยกับแบบอื่นๆไปแล้ว 5555 จะมีการสอบอารมณ์โดยหลวงพ่อวีระ ว่าผ่านแต่ละขั้นไหมครับ

11. Nakraksa

ใช่จ้ะ ท่านพิทธ ดูตัวอย่างง่ายๆ จากสาวปราญนี่แหละ ไปไหนก็จะมีอาการแปลกๆเสมอ จนบางทีเพชรคิดว่า ไม่รู้ ไม่เห็นอะไรก็ดีแล้วหนอ แต่บางอย่างเช่น อะไรเกี่ยวกับอโยธยานี่ ไม่ค่อยได้นะ โดยเฉพาะวัดที่ถูกเผา ซากปรักหักพัง หรือแค่ดูหนังที่เกี่ยวกับช่วงรบพุ่งกันแบบนี้ จะมีอาการ แบบว่ายังวางไม่ได้อะค่ะ จะเกี่ยวหรือไม่เกี่ยว ไม่อยากไปพูดถึง เพราะตัวเองก็จะเหนื่อย ไม่อยากเกิดอาฆาต พยาบาทอะไรอีก เลยต้องปิดหู ปิดตาเสียไงคะ แล้วถ้าเราปิดหัวใจซะด้วย เดี๋ยวเกิดพระท่านเข้าไม่ถึงใจที่มืดบอดของเพชรด้วย จะแย่เอา ที่เปิดนี่เพื่อสงเคราะห์ตัวเอง ไม่ใช่สงเคราะห์พระนะจ๊ะ อิอิ เรื่องรอรับใครนี่ ไม่รับแล้ว เหน็ดเหนื่อยเหลือเกินกับยางเหนียวที่ร้อยรัด

อ้อ คุณหลวง เดี๋ยวนี้ที่ไม่ได้คุยกับเพชรนี่ เพราะเหนื่อยดอกรึ หึหึ ใครคุยกับเพชรก็เหนื่อยทั้งนั้นแหละ บางคนเป็นยิ่งกว่าเหนื่อยอีก เลยทำใจแล้ว เลิกโทรหาชาวบ้าน ถ้าไม่จำเป็นด้วย เก็บเนื้อเก็บตัว ทำตัวโลว์โพรไฟล์สุดๆ

คุณหลวง ยังไม่เห็นใครบอกว่าจะโทรหาเพชรเลยนี่นา รีบเตือนเลย อิอิ

12. โคมหลวง

งานหิ่งห้อยช่วยบุญรอไม่ได้ต้องเริ่มเลย ทรัพย์ตัวเองรอไปสิ้นเดือนเหมือนกัน ฮาๆ แต่เราจะเริ่มกระจายข่าวก่อนจ้า ใครได้ไปกระทูไหนบ่อยๆก็บอกบุญเถอะ ผมรูจักคนในนี้ไม่มาก ดันๆไปได้อีกแรง
    เราเสนอเอาของส่วนตัวมาแจกให้คนร่วมทำบุญละปราญดีไหม ไม่ดีเลิศแต่ก็อย่างน้อยก็หลายร้อยๆคงจะได้ไปอีกทาง....เนอะ... (คำนี้ติดแม่มา555)

ข่าวดี

(อ้างอิงจาก ยอดรับบริจาคในกระทู้ ขอเชิญร่วทำบุญทอดกฐิน(ปฐมฤกษ์ ปีแรก) ก่อสร้างพระธาตุเจดีย์ และโบสถ์ ณ วัดฉลองราชฯ)

ท่านทั้งหลาย "ต้องเสร็จอย่างแน่นอน" ตอนนี้ได้ยอดสมทบก่อสร้างพระธาตุเจดีย์อย่างชัดเจนแล้ว จำนวน 130,000 บาท (หนึ่งแสนสามหมื่นบาทถ้วน)

ด้วยจิตใจที่ตั้งมั่น และสัจจะอธิฐาน งานก่อสร้างพระธาตุต้องสำเร็จแน่นอน ขอให้เชื่อมั่นในสัจจะคำพูด ของพระภิกษุ รูปนี้เถิด............

พรุ่งนี้น่าจะมีข่าวดีมาบอก......แต่ตอนนี้ยังพูดไม่ได้....พรุ่งนี้ถึงจะชัดเจน....สาธุ ๆ ๆ

พระครูปลัดอัครพล กนฺตธมฺโม
    เจ้าสำนักสงฆ์ฉลองราชศรัทธาราม<!-- google_ad_section_end -->

13. angeltk229

กรรมฐานแบบมัชฌิมาแบบลำดับต้องมาขึ้นกรรมฐานที่วัดก่อนค่ะจึงจะกลับไปฝึกต่อที่บ้านได้ค่ะพี่หลวง

อ้าว 2 คนนี้เห็นเราเป็นกรณีตัวอย่างไปได้ แง๊ เราก็ไม่อยากเป็นอย่างที่เป็นอยู่นี้หรอกนะ แปลกของเราในสายตาคนอื่นอาจเรียกว่าบ้า ไม่เต็ม เพี้ยนฯลฯ ก็ได้:':)':)'(

หึๆ อย่าอยากรู้ อยากเห็น อยากเป็นเลย เชื่อเราเถิด มันไม่น่าสนุกนักหรอกเจ้าค่ะ เป็นคนธรรมดาๆที่มีสติมีปัญญาน่ะดีแล้ว เมื่อสติมา ปัญญาก็จะเกิด เห็นอะไรเป็นเครื่องยึดเหนี่ยว ร้อยรัดตัดได้ก็ตัดไปเลย หนทางจะได้สั้นลง ส่วนคนที่เลือกเดินทางไกล ก็เข้มแข็งนะ ฝึกกำลังขา กำลังกาย กำลังใจดีๆ เวลาขนคนไปด้วยจะได้ไม่ล้าระหว่างทาง เหนื่อยนักก็พักสักหน่อย มองหาความสุขและกำลังใจ มีแรงก็เดินใหม่ ถ้าเราไม่หลงทางซะก่อนเราจะไปรออยู่ข้างหน้า ไปรออยู่ที่ปลายทางเดียวกัน เต่าอย่างเราก้าวช้า ต้วมเตี้ยม ไม่มีเครื่องทุ่นแรง ใครที่มียานพาหนะดี วิ่งเร็วก็ระวังเหยียบเต่าเช่นเราเน้อ:boo:

14. Nakraksa

ก็ไม่รู้จะยกตัวอย่างใครที่เห็นชัดที่สุดแล้วนี่ อิอิ น่าๆ ได้กุศลนะ เป็น case study อะ อย่างน้อยเพชรก็จะเตือนตัวเอง ว่าไม่เอาเฟ้ย กลัวรู้ เมื่อก่อนน่ะอยากรู้จะตาย พอรู้แล้วก็ไม่เอาแล้วตรู เรียกว่า รู้แล้วก็เฉยไว้ ฮี่ๆ

15. โคมหลวง

จ้า พี่ก็บอกให้เค้าไปฝึกที่วัดพลับไงล่ะ อธิบายว่าไม่ยากให้ฟังไง อิอิ

16. pittayathornkp

ขอบคุณครับคุณปราญ คุณเพชร ได้ข้อคิดดีครับ คนไม่รู้อยากรู้ คนรู้แล้วอยากวาง สุดท้ายก็ไม่ยึดอะไร

คุณหลวง กรรมฐานแบบมัชฌิมาเป็นเช่นใดครับ คุณปราญน่าจะเคยขึ้นกรรมฐานมาแล้ว เล่าให้ฟังบ้างซิครับ

17. Nakraksa

แอบฟังคนไปขึ้นกรรมฐาน แปลว่าอะไรรึ แล้วมีขั้นมีตอนอย่างไร กินเวลาทั้งวันไหม แต่งตัวอย่างไร อะไรแบบเนี้ยอ่ะ อิอิ

18. tarn tawan

tarn tawan เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2010
    สวัสดีค่ะพี่ครู พี่โคม พี่เพชร คุณปราญ คุณรั้ง คุณพิธ คุณโต้ง คุณบรม คุณอาร์ท คุณใจ คุณนิ และทุกๆคนค่ะ(เอ่ยไม่เคยครบเลยแหะๆ -*-)
    เจอข้อความนี้ของหมอพลมา เห็นเกี่ยวกับสุขภาพเลยเอามาให้อ่านกันค่ะ เกี่ยวกับสวดบทมหาจักรพรรดิด้วย ^_^

link

ศีลทั้ง 5 ข้อ......หากล่วงละเมิดไปแล้ว.....ไม่ว่า ในชาตินี้ หรือ ชาติก่อนๆ......ย่อมส่งผลแน่นอน โดยมีผลวิบากไปต่างๆ กัน....ตามความหนัก เบา....ของกรรม นั้นๆ......เช่น การดื่มสุรา อย่างเบา ก็จะทำให้ปวดศรีษะ.......มีโรครุมเร้า......อย่างกลาง ก็เป็นบ้า วิกลจริต หรือ ป่วยเรื้อรัง.......อย่างหนัก ก็ลงนรก "โลหะกุมภี" หรือ นรกกระทะทองแดง ไปเลย.......ถ้าไปทำผิดในข้ออื่นๆ อีก......ก็มีโทษตามมาอีก......ตามกรรมนั้นๆ นั่นเอง......

การทำบุญทุกอย่าง.......สามารถบรรเทากรรมได้ครับ......แล้วแต่เราจะอธิษฐาน ให้บุญนั้น.....ช่วยเหลือเราด้วยประการใด......แต่ถ้าจะให้ได้บุญที่แรงๆ นั้น.....ก็เช่น พิมพ์หนังสือธรรมะ หนังสือสวดมนต์ การสร้างพระพุทธรูป.....เป็นต้น.......การปล่อยชีวิตสัตว์ให้เป็น ทาน....เช่น ปล่อยปลาที่กำลังจะถูกฆ่า.....ไถ่ชีวิตสัตว์ใหญ่ ที่กำลังจะถูกฆ่า.....ไปช่วยเหลือให้เขารอดชีวิตได้.....ก็จะเป็น การต่ออายุที่ดี......แต่ถ้าจะให้หายเจ็บไข้ได้ป่วยนั้น......ต้องสวดมนต์ มากๆ ครับ....เพื่อปรับสมดุลให้กับธาตุในร่างกาย เสริมพลังชีวิตให้กับกายทิพย์......
    บทที่มีพลังสูง ได้แก่ บทอภิธรรม บทยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก บทพระอาการวัตตาสูตร ฯลฯ......
    ส่วน บทโพชฌงคปริตร นั้น ก็ดี......แต่ต้องพิจารณาตามด้วย จึงจะเห็นผล......เพราะเป็นบทที่เหมาะสำหรับ พระอริยเจ้า ใช้พิจารณา ในยามที่ธาตุทั้ง 4 ของท่านกำเริบ ไม่เป็นปรกติ.....
    บท พาหุงฯ มหากาฯ นั้น.....ไว้เพิ่มบารมีตนเอง......
    หรือ พระชินบัญชร....ก็เช่นกัน.....ไว้เพิ่มพลังจิตของตนเองได้......
    ซึ่งถ้าเรา มีพลังจิตที่สูงแล้ว......จะนำมาใช้อธิษฐานจิต.....ในการใด เรื่องใด ก็ย่อมได้......ก็ดีทุกบทนะครับ......

ถ้าจะให้ผมแนะนำ.....ช่วงแรก ให้สวดบท "พระมหาทิพยมนต์" ไปก่อน.......
    แล้วถ้าหาก มีเวลาว่าง.....ให้ไปสวด บทมหาจักรพรรดิ ที่หน้ากุฏิหลวงปู่ดู่ วัดสะแก......
    โดยเตรียมขวดเปล่า ไปใส่น้ำมนต์ในแท็งค์น้ำมนต์ ข้างๆ กุฏิหลวงปู่ฯ มาด้วย......เอามาต้มก่อน.....
    แล้วสวดบทมหาจักรพรรดิ อีก 9 จบ.....บทบูชาหลวงปู่ทวด อีก 9 จบ......
    จากนั้น....ก็แล้วแต่ท่านว่า จะนำ น้ำ นั้น .....มาดื่ม มาทา หรือ มาอาบ นะครับ.......เอามาผสมเป็น หัวเชื้อ นะครับ......
    ค่อยๆ แบ่งผสมไป.....ไม่มีหมดง่ายๆ
    ------------------------------
    คิๆ น้ำมนต์น่าสนใจมากๆค่ะ ^____^ คุณ Reynolds ทำแบบคุณปราญบอกเลยค่ะ เดี๋ยวพี่โคมส่งพระไปให้ ติดตามรายละเอียดของพระและข้อมูลต่างๆได้ที่เว็บถ้ำเมืองนะเลยค่ะ (เคยอยู่ๆปวดท้อง ก็ท่องบทสวดแล้วกุมท้อง หยุดปวดฉับพลัน ยังตกใจเลย ^_^คิๆ แต่ไม่เคยเล่าเพราะปวดเล็กน้อยเอง)

แต่ทั้งนี้รอพี่ครูมาตอบไขความกระจ่าง _/\_

ตอนนี้โชคดีเรามีโอกาสได้ทำบุญใหญ่ดั่งหน้าที่แล้ว สร้างเจดีย์ร่วมกันนะคะ น้อยหรือมากตามจิตศรัทธา และอนุโมทนาก็ได้บุญนะคะ ^__^ รอคุณตุ้มกับพี่โคมทำเว็บเสร็จจะได้ร่วมอนุโมทนาบุญหลายๆงาน จะได้ช่วยเสริมอีกแรง

<a href="http://palungjit.org/showthread.php?t=250405">ทำบุญใหญ่สร้างเจดีย์</A>
    ------------------------------
    ทิพยมนต์
    เสียงเจริญทิพย์มนต์ ของ ท่านพ่อลี ธัมมธโร วัดอโศการาม
    ลิ้งค์เข้าไปโหลตบทสวด พระบรมมหาจักรพรรดิ (แบบ แทรกคำอธิษฐาน)
    ไฟล์บทสวด พระบรมมหาจักรพรรดิ (แบบ แทรกคำอธิษฐาน)แบบ Print
    เสียงบทสวดพระบรมมหาจักรพรรดิตามกำลังวัน
    เสียงหลวงตาให้พร(ไปหน้าเว็บ)
    linkเสียงหลวงตาให้พร

19. โคมหลวง

ดีครับลองไปดูครับ ท่านใจดีมาก อบอุ่นดีครับเข้าใจง่ายแต่ต้องขยันฝึกครับ
    อ่านตามนี้ครับดีมาก เอาไว้ให้เป็นพื้นความรู้ครับ แม่บอกว่าควรรู้ว่าเราจะทำอะไรกับใครเพื่ออะไรครูคือใครเพราะสำคัญครับ ส่วนพอขึ้นกรรมฐานแล้วก็จะได้รับหนังสือมาปฎิบัติครับ

มัชฌิมา แบบลำดับ

ของสมเด็จพระสังฆราชญาณสังวรมหาเถรเจ้า (สุก ไก่เถื่อน)
    วัดราชสิทธาราม ราชวรวิหาร (พลับ) กรุงเทพฯ

<TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width=592 align=center><TBODY><TR><TD class=line-bottomgray1px height=39 colSpan=4 align=right>

</TD></TR><TR><TD vAlign=top colSpan=2>

</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width=592 align=center><TBODY><TR><TD class=line-bottomgray1px height=39 colSpan=4 align=right>พระกรรมฐาน มัชฌิมา แบบลำดับ

</TD></TR><TR><TD vAlign=top colSpan=2>
    [​IMG] เหตุที่เรียกพระกรรมฐาน มัชฌิมา แบบลำดับ เพราะเป็นพระกรรมฐานที่ไม่เอนเอียงไปข้างใดข้างหนึ่ง ในพระสมถกรรมฐานทั้ง ๔๐ กอง และเรียนเป็นลำดับไปจนครบ ๔๐ กอง เป็นการรวบรวมเอาพระสมถะกรรมฐานทั้ง ๔๐ กอง และวิปัสสนาทั้งมวลไว้ในที่เดียวกันเพื่อไม่ให้พระสมถะกรรมฐาน ๔๐กอง และพระวิปัสสนาทั้งมวล แตกกระจายสูญหายไปในทางปฏิบัติ (คือไม่เหลือ แต่ตำรา) อีกทั้งไม่ให้ความสำคัญกับพระกรรมฐานกองใด กองหนึ่ง
    พระกรรมฐานแบบมัชฌิมา แบบลำดับ อันเป็นของ พระผู้เป็นเอตทัคคะ เป็นเลิศทาง เป็นผู้ใคร่ในการศึกษา ศีล สมาธิ ปัญญา คือ พระราหุลเถรเจ้า ​

</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width=592 align=center><TBODY><TR><TD class=line-bottomgray1px height=39 colSpan=4 align=right>

พระสมถะ-วิปัสสนากรรมฐานมัชฌิมาแบบลำดับ ข้าพเจ้าได้รวบรวม และเรียบเรียงมาจาก พระคัมภีร์กรรมฐานมัชฌิมา แบบลำดับ ฝ่ายเถรวาท ซึ่งถือตามคติที่พระอรหันต์พุทธสาวก ที่ได้วางหลักพระธรรมวินัย และธรรมปฏิบัติเป็นแบบแผนไว้เมื่อครั้งตติยสังคายนา และนับถือแพร่หลายมาในประเทศ ไทย พม่า ลังกา ลาว และกัมพูชา เป็นของเก่า สืบทอดต่อมาโดยสมเด็จพระสังฆราชญาณสังวร (สุก ไก่เถื่อน) วัดราชสิทธาราม แต่ได้มาอธิบาย พระกรรมฐานของเก่าขึ้นใหม่ เพื่อให้ผู้อ่านเข้าใจง่าย และเพิ่มศรัทธา ให้มีผู้เข้ามาปฏิบัติธรรม ของเก่าดั่งเดิมกันมากขึ้น เป็นการจรรโลงการปฏิบัติธรรมของเก่ามิให้ เสื่อมสลาย สูญสิ้นไป
    สมดังปณิธาน ของสมเด็จพระสังฆราช ไก่เถื่อน และ พระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัย(รัชกาลที่๒)ที่ได้ทรงกระทำสังคายนาพระกรรมฐานมัชฌิมา ภาคปฏิบัติเอาไว้ ตั้งแต่ปีพระพุทธศักราช ๒๓๖๔

พระกรรมฐานมัชฌิมา แบบลำดับนี้ เป็นของเก่าเล่าเรียนปฏิบัติ สืบต่อกันมาช้านาน แต่ครั้งพุทธกาลโดยพระราหุลเถรเจ้า ทรงเป็นต้นสาย สืบต่อมา ถึงครั้งตติยสังคายนา นำเข้ามาสู่ลังกา และนำเข้ามาสู่สุวรรณภูมิ โดยพระโสณเถรเจ้า พระอุตระเถรเจ้า พระองค์ท่านได้นำพระพุทธศาสนาเข้ามาเผยแพร่ในดินแดนสุวรรณภูมิ พร้อมพระสมถะ-วิปัสสนากรรมฐานมัชฌิมา แบบลำดับ ผ่านยุคผ่านสมัยเรื่อยมาจนถึงยุคศรีทวารวดี

ต่อมาประมาณปีพระพุทธศักราช ๖๐๙–๖๕๓ พระอุปติสสะเถรเจ้า แห่งลังกาทวีป ได้นำเอาพระกรรมฐานมัชฌิมา แบบลำดับ ซึ่งเป็นพระกรรมฐาน ภาคปฏิบัติ อันทรงจำสืบกันมา นำมาแต่งจารึกลงเป็นอักษร เรียงลำดับ เรียงหมวดหมู่พระกรรมฐานไว้เป็นภาคปริยัติ เรียกว่า คัมภีร์วิมุตติมรรค เพื่อให้ผู้ปฎิบัติพระกรรมฐานมัชฌิมา แบบลำดับ มาแล้ว ได้ศึกษาหาความรู้ภาคปริยัติต่อไป

ต่อมาประมาณปีพระพุทธศักราช ๙๕๖ พระพุทธโฆสะ ได้นำคัมภีร์วิมุตติมรรค มาแต่งเป็น พระคัมภีร์วิสุทธิมรรค เพื่อแสดงปัญญา ให้ได้มาซึ่งคัมภีร์อรรถคาถา
    แต่การบอกพระกรรมฐานมัชฌิมา แบบลำดับ ยังคงบอกต่อๆกันมา ในภาคปฏิบัติ และจำสืบกันมาเรื่อยๆ เพื่อป้องกันการชี้นำ และเกิดอุปาทาน และจิตหลอน จึงสืบต่อมาจนถึงยุคศรีทวารวดี ยุคสุโขทัย ยุคอยุธยา และยุครัตนโกสินทร์

ในยุครัตนโกสินทร์นี้เอง พระสมถะ-วิปัสสนากรรมฐานมัชฌิมา แบบลำดับ ได้เริ่มเสื่อมถอยลงเรื่อยๆ ประมาณปีพระพุทธศักราช ๒๓๖๔ พระสงฆ์ สามเณร ปะขาว ชี เริ่มประพฤติปฏิบัติพระกรรมฐานมัชฌิมา ออกนอกลู่ นอกทาง ของการปฏิบัติพระกรรมฐานมัชฌิมา แต่ก่อนมา ไม่ปฏิบัติเป็นขั้น เป็นตอน ทำให้พระพุทธศาสนาภาคปฏิบัติ ค่อยๆเสื่อมถอยลง
    ต่อมาล้นเกล้าฯรัชกาลที่ ๒ จึงได้ให้ชุมนุมพระสงฆ์ วิปัสสนา-พระกรรมฐานมัชฌิมา มาร่วมกัน ทำสังคายนาพระกรรมฐานมัชฌิมาไว้ และทรงแต่งตั้งภิกษุ ไปเป็นพระอาจารย์บอกพระสมถะ-วิปัสสนากรรมฐานมัชฌิมา แบบลำดับต่อจากนั้นสมถะ-วิปัสสนานากรรมฐานมัชฌิมา แบบลำดับ จึงได้มีมาจนทุกวันนี้ ซึ่งบางสมัยก็เจริญ บางสมัยก็เสื่อม โดยความไม่รู้ทั่วถึง จึงต้องมีการฟื้นฟู ผดุงรักษา พระกรรมฐานมัชฌิมา แบบลำดับ ไว้

ฉะนั้น โบราณจารย์ พระกรรมฐานมัชฌิมา แบบลำดับ แต่ปางก่อนทั้งหลาย จึงได้กล่าว เป็นคติพยากรณ์ถึงการรักษาแบบแผน การปฏิบัติพระกรรมฐานมัชฌิมา แบบลำดับ ไว้เป็น ๓ คาบว่า

ลัชชี รักขิสสติ ภิกษุลัชชีจักรักษา ลัชชีรักขิสสติ ภิกษุลัชชีจักรักษา ลัชชีรักขิสสติ ภิกษุลัชชีจักรักษา ดังเช่น..หลวงปู่สมเด็จพระสังฆราชญาณสังวรมหาเถรเจ้า (สุก ไก่เถื่อน) ดังนี้ เป็นต้น

พระครูสังฆรักษ์วีระ ฐานวีโร
    คณะ ๕ วัดราชสิทธาราม
    โทรศัพท์-โทรสาร ๐-๔๖๕-–๒๕๕๒, ๐๘๙- ๓๑๖-๒๕๕๒
    </TD></TR></TBODY></TABLE>​

http://www.dhammajak.net/board/viewtopic.php?t=16207&highlight

หากเป็นการไม่เหมาะสมต้องขออภัยครับ แต่คิดว่าแค่มาบอกเล่าให้สนใจคงไม่ผิดนะครับ

20. โคมหลวง

ตาลวันนี้นี้จริงจังมากอ่านแล้วขนลุกดูตั้งใจสุดๆ โมทนาด้วยนะครับน้อง