ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. everlastinglovesong

everlastinglovesong เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอบพระคุณค่ะอาจารย์ แต่ขอรบกวนถามอีกสักข้อ

จริงๆตั้งใจว่าจะเปิดร้านขายกาแฟแถวบ้านต่างจังหวัดค่ะ แต่สถานที่ไม่เป็นใจ จะเปิดตรงปั้มน้ำมันเขาก็ดันปิดปรับปรุงไปเสีย ก็เลยรอจังหวะเวลาอยู่ ไม่รู้ว่าเขาจะเปิดทำการเมื่อไหร่ ในช่วงที่หนูยังว่างงานอยู่นี้ ไปหางานทำใน กทม จะดีหรือไม่คะ เพราะอย่างไรหนูต้องลงไปสอบซัมเมอร์อยู่แล้ว แค่งานชั่วคราวอย่างเช่นรับจ้างขายของเป็นพาร์ททามในห้าง ได้รายวันก็ถือว่าเยอะ แบบนี้จะเกิดเรื่องแย่ๆ อย่างที่อาจารย์บอกหรือไม่คะ แล้วที่อาจารย์ว่าแย่นั้น แย่มากๆอย่างไรคะ ถึงขั้นเสียชีวิต หรือว่า ได้อาชีพที่ไม่ดี หรือไม่ เพราะอย่างไรหนูก็ต้องหาอะไรทำสักอย่างทำ อย่างที่บอกว่าตอนนี้หนูมีปัญหาเรื่องเงินค่ะ แต่ถ้าเสี่ยงมากขนาดนั้น หนูจะทำอย่างไรดีคะ

ขอบคุณค่ะ

2. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

งานชั่วคราว คุณสามารถทำได้
    แต่สิ่งทีจะเกิดกับคุณก้คือ คุณจะถอนตัวไม่ขึ้น เพราะมีโชคลาภเกี่ยวกับการทำงานเกิดขึ้น ใครจะดึงคุณออกมาคุณก็ไม่ออก เพราะ คุณมีทั้งโชคดีและเคราะห์กรรมวิ่งแข่งกันมา
    ความผิดพลาดจะเกิดจากการทำงาน ผิดพลาดมากจนคุณแบกรับไม่ไหว ต้องเสียเงินเสียทองไปกับเรื่องที่เกิด จึงจะพ้นเคราะห์นะครับ

ธุรกิจที่บ้าน จะทำให้ชีวิตคุณเปิด ดวงเปิด และ มีการฝ่าฟันพอสมควร ซึ่งก็เป็นเรื่องปกติของการเริ่มต้น และ ณ ธุรกิจนี้ คุณมีแนวโน้มที่จะพบกับคนที่คุณฝากชีวิตไว้กับเขาได้ตลอดไป

3. everlastinglovesong

everlastinglovesong เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณค่ะอาจารย์

หนูคงจะต้องนั่งคิดนอนคิดกับการตั้งต้นชีวิตใหม่ค่ะ อันดับแรกคือต้องใจเย็นๆๆๆๆ อย่างไรก็ไม่อยากเสี่ยงโดยเฉพาะเรื่องเงินๆทองๆด้วยแล้ว :cool:

ขอบพระคุณอาจารย์จริงๆค่ะ แต่ขอถามอีกนิดก่อนนอน :cool: อาจารย์อย่าเพิ่งเบื่อนะคะ

หนูจะทำอย่างไรให้กับ ผู้ชาย ที่บุพการีหนูพยายามให้หนูคบหาด้วย ทำอย่างไรให้เขาไปจากชีวิต หรือให้บุพการีเลิกตั้งความหวังว่าเขากับหนูจะลงเอยกันคะ เพราะอย่างไรเขาก็ไม่ใช่สเป็กหนูแม้แต่น้อยค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ

4. ธรรมลิขิต

ถ้าว่ากันตามพื้นดวงแล้ว คุณกับชายคนนี้ เป็นคู่กันนะครับ แต่ไม่ได้รักกัน แต่จะต้องเป็นคู่กัน
    ความจริง เขาก็ไม่ใช่คนขี้เหล่ อะไร แถมยังทำงานเก่ง ขยัน เป็นคนดีทีเดียว สมัยนี้ หาคนแบบนี้ค่อนข้างยาก
    แม้ปากคุณจะปฏิเสธ แต่ใจคุณก็ไม่ได้รังเกียจอะไรไม่ใช่หรือครับ
    ก็ฝากเป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจนะครับ
    ไม่มีเสียครับ มีแต่ได้กับได้

5. prajundin

prajundin สมาชิกใหม่

อาจารย์ค่ะ ขอสอบถามเรื่องธุรกิจตอนนี้ยังจะไปไหวอยู่หรือเปล่าค่ะ หนี้สินต่างๆ ที่เข้ามา สุขภาพ และความรัก กรรมที่ทำให้ต้องมาเป็นแบบนี้ วิธีใช้หนี้กรรม ขอบพระคุณมากค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2013
  6. kanichan

kanichan สมาชิก

27 มิถุนายน 2011
    ส่งคำถามไปทาง pm แล้วนะคะ ตอนนี้สับสนมาก
    รบกวนอาจารย์ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ

7. ธรรมลิขิต

ธุริจของคุณแม้จะดูเหมือนเจอทางตัน แต่หากคุณยอมที่จะการตัดทอนบางอย่าง เหมือนการยอมตัดทิ้งอวัยวะบางอย่าง อาจจะช่วยรักษาส่วนใหญ่ไว้ได้

ยอมเสียไป เพื่อรักษาส่วนใหญ่ไว้ หนี้คุณก็จะขยับตัว ตัดใจ เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย

หลายโรคจะรุมเร้าเข้ามา รักษาสภาพจิตไว้ โรคก้ไม่ใช่โรคอะไร เกิดจากความเครียดทั้งนั้นนะครับ จิตหาย กายก็โล่ง
    ไม่มีอะไรที่เป็นของ ๆ เรา เราเพียงเป็นผู้ถือครองมันชั่วคราว
    วันหนึ่งสิ่งเหล่านี้ก็ต้องจากไป จะช้า หรือ เร็วเท่านั้น
    ดังนั้น อย่ายึดถือ ปล่อยวาง
    ทุกอย่างหายไป แต่เรายังคงอยู่
    หากเราอยุ่ เราย่อมสร้างมันขึ้นมาใหม่ได้
    รักษาใจไว้ให้อยู่ นี่คือสิ่งสำคัญที่สุด

ไม่มีใครที่โชคร้ายที่สุด ในทางกลางมรสุม ย่อมมีดอกไม้ดอกหนึ่งที่บานขึ้นมาในจังหวะนี้พอดี โชคร้ายย่อมีโชคดีปนเข้ามา
    สุภาพบุรุษใจดี มีน้ำใจ ยื่นมือเข้ามาประคองชีวิตคุณ จากนี้และตลอดไป

แม้จะยังไม่พ้นมรสุมชีวิต แต่กรรมที่ทำให้เกิดเช่นนี้ คือ การคดโกง การฉ้อฉล การทุจริต เอาทรัพย์ของคนอื่นมาด้วยวิธีที่เจ้าของได้แต่นั่งมองตาปริบ ๆ พูดก็ไม่ได้ เพราะกลัว พุดก็ไม่ได้ เพราะยอมจำนน นี่คือ ผลของการทำผิดศีลข้อ 2 แบบลึก ๆ
    จะเกิดหนี้ และ หนี้ มากจนหมดสิ้นประดาตัว และ จะเกิดขึ้นอีก ในภพ ชาติ ต่อ ๆ ไป จนกว่าจะหมดกรรม ทุกเศษเงินที่เคยได้มา จะต้องเสียไป
    ยอมรับ และ ตั้งจิตว่า จากนี้ไป จะไม่เอาของใครเขามาอีก
    กำไรที่คุณได้มา คือ ทรัพย์ที่คนอื่นเสียไป
    ไม่มีกำไรจริง ๆ เพราะคนเราเกิดมาไม่มีอะไร
    ดังนั้น ระบบเศรษฐศาสตร์ที่คิดกันทุกวันนี้ จึงเป็นที่มาของหนี้ จะเรียกว่า ในระบบ หรือ นอกระบบก้ตาม
    แต่ในสัจธรรม มันคือ หนี้บาป คือ กำไรบาป

หากมีโอกาสก้ให้ใช้แรงกาย เพราะแรงทรัพย์ไม่พอ ไปใช่วยเหลือจุนเจือสังคม ยอมสละเวลา เอาเวลา เอาแรงกายไปช่วย
    ท้งสังคม ทั้งศาสนา ช่วยให้ได้ ทำให้ได้ ใจก็ขอเพียงนึกว่า เรามาใช้หนี้
    ทำมาก หนี้ก็จะลดลง เพราะคุณเร่งใช้กรรม ก่อนที่กรรมจะมาทวง

8. ธรรมลิขิต

ตอบให้แล้วนะครับ

9. prajundin

prajundin สมาชิกใหม่

ขอบพระคุณมากค่ะอาจารย์ และมีข้อรบกวนอาจารย์เพิ่มเติมค่ะ ส่งไปทางกล่องข้อความค่ะ

10. kanichan

kanichan สมาชิก

27 มิถุนายน 2011
    ขอบคุณอาจารย์มากค่ะที่ช่วยชี้แนะให้ค่ะ

11. Thunyaras

Thunyaras สมาชิก

ส่ง PM ไปแล้วค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

12. everlastinglovesong

ขอถามอาจารย์ว่า คนที่อาจารย์บอกว่า หนูมีแนวโน้มจะเจอคนที่หนูจะฝากชีวิตไว้ให้ ใช่คนเดียวกับคนนี้หรือไม่คะ ถ้าไม่ใช่หนูจะได้โล่งอก

ขอบคุณค่ะ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 เมษายน 2013
  13. yingyong48

yingyong48 สมาชิก

24 มิถุนายน 2009
    ส่งคำถามทาง PM แล้วครับ

ขอบคุณครับ

14. friendforever

friendforever สมาชิก

ตอนนี้ผมอยากจะขอถามเรื่องส่วนตัวบ้างนะครับ
    ทำไมผมยังทุกข์และร้องไห้กับเรื่องเดิมๆครับ พอจะมีวิธีแก้ไหมครับ
    ขอบคุณมากครับ

15. ธรรมลิขิต

คนที่ยังหาตัวเองไม่เจอ ยังไม่พบว่า เรามีคุณค่า และ มีหลายสิ่งที่เราพึ่งตัวเองได้
    หาตัวเองให้เจอ ในบางจุด บางเรื่อง และ พอใจในความเป็นเรา
    อย่าไปเปรียบเทียบกับบุคคลอื่น
    ทุกคนมีที่มาที่ไป ที่ไม่เหมือนและไม่เท่ากัน ดังนั้น
    เป็นตัวของเรา
    อยากจะร้อง ก็ให้มันร้องไป เอากระจกส่องดูหน้าคนที่กำลังร้องไห้ด้วย ดูจนกว่าจะร้องเสร็จ
    แล้วใช้ผ้าแห้ง เช็ดกระจกให้สะอาดเหมือนเดิม

มองดูคนมี่เห็๋นในกระจก แล้วยิ้มให้
    กล่าวคำว่า ลาก่อนนะ คนในกระจก เราจะก้าวสู่ความเป็นจริงแล้ว
    แม้จะสู้ด้วยน้ำตา แต่เราจะเดินหน้าต่อไป

16. ธรรมลิขิต

ตอบให้แล้วนะครับ

17. palungjai12

palungjai12 Active Member

13 มิถุนายน 2012
    รบกวนถามว่าอ.ได้สรุปวิธีการปฏิบัติกรรมฐานอ.ก๋งแบบง่ายไว้ที่เวปไหนรึยังคะ ช่วงนี้ได้ลองฝึกอยู่ แต่ยังสับสนอยู่คะไม่รู้จะปฏิบัติถูกหรือไม่ และอยากทราบว่าในการนั่งปฏิบัติในแต่ละครั้งเราสามารถลองฝึกหลายจริตได้มั้ย(คือฝึกจริตนึงแล้วเรารู้สึกว่ามันไม่นิ่งแล้วเราจะเปลี่ยนไปลองจริตอื่นเลยได้รึเปล่า หรือต้องฝึกจริตแรกไปจนให้ได้ก่อนคะ มันยังสับสนสุดท้ายเลยใช้
    ภาวนาพุทโธไปเหมือนเดิมก่อนคะ) เลยคิดว่าจะรออ่านสรุปอ.ศักดิ์อีกครั้ง ขอบคุณนะคะ

18. everlastinglovesong

สวัสดีค่ะ

ดิฉันเป็นลูกพี่ลูกน้องของเจ้าของล็อคอินนี้ เพราะดิฉันไม่ได้สมัคร แต่น้องเขาแนะนำให้มาอ่านกระทู้ของอาจารย์ ดิฉันสนใจมาก จึงอยากถามอาจารย์เรื่อง เวรกรรม และ กรรมเก่า ของดิฉันค่ะ จะมีโชคลาภหรือไม่

ขอบคุณค่ะ

19. ธรรมลิขิต

ร้อยละ 90 ของคนที่เป็นหนี้ ไม่มีใครถูกรางวัล
    อันนี้เป็นการสรุปของบทความในหนังสือพิมพ์ฉบับหนึ่ง

ในแง่ของบุญ ของกรรม
    เราทุกคน เกิดมา หลายภพ หลายชาติ
    ชาติไหน เิกิดมาพบพุทธศาสนา หรือ ศาสนาใด ๆ ก็ตาม
    เราจะได้ัรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์ในการดำเนินชีวิตให้อยู่ในกรอบของการทำดี การไม่เบียดเบียนตน และ ไม่เบียนเบียนผู้อื่น
    ดังนั้น ชาตินั้น โชคดี เกิดมาก็จะมีแต่บุญ บุญ และบุญ
    แม้จะหลงไปทำบาปบ้าง แต่ก็เหมือนจะมีเบรคคอยกระตุ้น คอยดึงไว้ให้เราหยุด อย่างหน้อย ก็ก่อนที่มือจะไปถึง

ส่วนที่โชคไม่ดี ก็คือ เกิดมาในยุคมืด แม้จะมีความดีติดมา แต่ฝืนยาก ก็เลยต้องจำใจทำ ทั้ง ๆ ที่ในใจ ไม่อยาก แต่ฝืนกระแสสังคมไม่ได้ เดี๊่ยวจะอยู่ไม่ได้

ุคุณมีกรรมด้านการใช้ความคิด ในอดีต คุณคิด และ วางแผนเพื่อให้คุณได้รับประโยชน์จากชุมชนที่คุณอาศัย พูดง่าย ๆ ก็คือ หาทางโกงประชาชนกลุ่มใหญ่กลุ่มหนึ่ง เหตุการณ์์นี้เกิดประมาณ ปลายรัชกาลที่ 7 นะครับ แถวอำเภอกระทุ่มแบน

เป็นกรรมที่ส่งผลให้เกิดการใช้หนี้มาหลายภพ หลายชาติ เพราะคนที่เดือดร้อนนั้น ไม่รู้เลยว่า ทุกอย่างเกิดจากการจัดฉากขึ้น ดังนั้น เขาจึงได้รับความทุกระทม ไม่มีที่อยู่ ที่ที่เคยมี ก็ต้องเสียไป ด้วยเงื่อนไขที่คุณสร้างขึ้น

พอประมาณนี้ นะครับ จากนี้ไป หากทำได้ ลงทุนแรงกาย เพื่อช่วยเหลือสัีงคมแบบไม่มีอะไรตอบแทน แม้ชนกลุ่มนี้จะไม่ใช่เป้าหมายจริง แต่ก็เป็นการสร้างกระแสกรรม ให้หมุนไปในทิศทางเดียวกัน และ คอยเสริมกัน หากเจ้ากรรมนายเวรมาทางหนี้ อย่างน้อย ก็จะมีคนมาคอยช่วยคุณบ้าง

กรรมไม่ดี มีผลให้เราลำบาก เพราะมีคนลำบากเพราะเรา นั่นจึงคือความยุติธรรมของกฎแห่งกรรม
    แม้เราจะทำบุญมาก แต่บาปก็ไม่หมดไป ยังไงก็ต้องเจอ
    แต่การเจอกันของบาปนั้น จะหางไป ห่างไป หากคุณมุ่งมั่นที่จะอุทิศตนเพื่อประโยชน์ส่วนรวม ด้วยความจริงใจ เต็มใจ เต็มกำลัง เท่าที่มีเวลาอยู่บนโลกนี้

20. everlastinglovesong

ขอบคุณมากๆค่ะ