ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

ธุรกิจส่วนตัว ดีกว่า ราชการมากมายครับ
    ด้านการลงทุน

ปีนี้ คู่ครองมา แต่ ไม่ใช่การจบ เพียงเริ่มต้น เพราะ ตัวคุณ ยังไม่มีความมั่นคง เมื่อไม่พร้อม ก็อย่าเร่ง ปัญหาที่เกิด ไม่คุ้ม ครับ

2. ธรรมลิขิต

คำว่า ความรัก ไม่ได้ครอบคลุมถึงเรื่องคู่ครอง แต่วนเวียนอยู่กับสิ่งที่คุณเรียกว่าความรัก ตลอดทั้งปี แบบมีความสุข แบบฝันหวาน

คิดหนักกับเรื่องที่พบเกียวกับเรื่องเรียนต่อ ต้องตัดสินใจ แต่สุดท้าย ชนะครับ

จากโชคดีในข้อที่แล้ว ก็มาถึงผลที่ตามมา ตามแก้กันอีกหลายเรื่องหลายราว
    แก้ไขด้วยสติ อย่าใช้อารมณ์

3. ธรรมลิขิต

เจ้่านายคนใหม่ จะเป็นผู้หญิงนะครับ

การเงินก็คงจะเป็นแบบนี้แหละครับ ตามวาสนาของเรา
    ดีที่ยังมีงานประจำพอได้รายได้มาหักลบบ้าง
    ก็สู้กันไปนะครับ ทุกคนย่อมมีวิถีกรรมของตนเอง ไม่ใช่ดี หรือ ไม่ดี
    แต่นี่คือ เราครับ พอใจ และ ประหยัดรายจ่ายลงเท่าที่ทำได้

4. coconut13

coconut13 สมาชิก

อาจารย์ค่า มีความสุขแบบฝันหวานคือเหมือนเพ้อฝัน ได้แต่คิดอะไรทำนองนี้รึป่าวค่า? แล้วจะเป็นความรักกับอะไรหรือค่า ไม่ค่อยเข้าใจอ่าค่าา หรือแฟนเก่าหนูเค้าจะหายไปเลย แล้วหนูก้จัรักตัวเองมากขึ้นอะไรทำนองนี้รึป่าวค่า
    ส่วนข้อเรียนต่อ ผลที่ตามมาต้องแก้ไข เป็นเรื่องเกี่ยวกับอะไรหรือค่าา

ขอบคุณค่าอาจารย์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2014
  5. ตั้งใจมั่น

ตั้งใจมั่น เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์คะ ไม่ทันแล้วค่ะ ซื้อรองเท้ามาใหม่ 2 คู่ คู่แรกใส่แล้วกัดเป็นแผลเหวอะไปแล้วค่ะ อีกคู่ว่าจะใส่ไปทำงานวันแรก
    อาจารย์ว่าไม่เหมาะไม่ควรหรอคะ แก้ไขไงดีคะ
    ขอบพระคุณค่ะ

6. kavisara

kavisara เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์ค่ะ อยากสอบถามว่า ทำอาชีพใดจึงจะทำให้ประสบความสำเร็จ เป็นรากฐานให้กับชีวิตได้ค่ะ สำหรับความรัก จะได้เจอเนื้อคู่ คู่ที่ทำให้เราเจริญรุ่งเรืองบ้างไหมค่ะ และควรไปอยู่ทิศใด จังหวัดใด จะเกิดความรุ่งเรืองค่ะ ขอบพระคุณอาจารย์มาก ๆๆ ค่ะ

7. สูญตา

สูญตา เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2011
    อ.ลืมผมหรือปล่าวครับ

8. ธรรมลิขิต

ไม่ลืมหรอกครับ ส่วนที่เหลือของคำถามก็คือคำตอบที่คนเราต้องตอบให้ตัวเองครับ ชีวิตจะได้สมบูรณ์และเป็นไปในแบบที่ควรเป็น เหมาะแก่กรรม ทั้งก่าและใหม่ครับ
    โชคดีนะครับ

9. ธรรมลิขิต

ความสำเร็จของชีวิต อยู่ที่การกระทำของคนเรา
    กระทำอย่างไร
    กระทำในกรอบของศีล มีรูปแบบที่ตั้งอยู่บนความไม่เบียดเบียนตน และเบียดเบียนผู้อื่น
    เงิน ไม่ใช่ปัจจัยหลัก
    แต่ คนที่จะอยู่ร่วมกัน ทำงานร่วมกัน มีสัมพันธภาพกัน ต่างหาก ที่เป็นปัจจัยหลัก
    ไม่ใช่การตามใจ
    แต่ เป็นการให้ แ่บ่งปัน
    แม้การค้าขาย ที่หวังผลกำไร ก็แบ่งปันได้
    และนี่คือ ชีวิตแห่งความสำเร็จของคุณนะครับ
    อาศัยกรอบที่ว่านี้ แล้วมุ่งหน้าทำ ความเจริญที่แท้จริง( ไม่ใช่ความเจริญตามทฤษฎีที่ปฏิบัติกันอยู่ทุกวันนี้ ) ก็จะปรากฎขึ้นในเวลานับจากนี้อีก 3 ปี 4 เดือน

เราเป็นอย่างไร คู่ของเราก็เป็นอย่างนั้น
    ไม่อย่างนั้นคงจะไม่ได้มาเป็นคู่กัน
    มันต้อง balance สมดุล พอดี
    แล้วจะอยู่กันได้อย่างปกติสุข
    เสริมกันในสิ่งที่ดี
    คงไม่ใช่เรื่องพิเศษ
    แต่ขออย่าหวังในเรื่องของรูปสมบัติ หรือ คุณสมบัติ(ฐานะ)

ชีวิตที่มีแต่ความหวังของคุณจะพบแต่ความว่างเปล่า เลื่อนลอย
    อยู่กับปัจจุบันครับ คุณกำลังพอดีแล้ว อย่านำชีวิตไปเทียบเคียงกับค่านิยมในฝันของคนจำนวนมากที่ต้องการมี ต้องการเป็น ในสิ่งที่เกินความพอดีเลย

10. ธรรมลิขิต

เอาของเก่าที่พอใช้ได้ มาทำความสะอาด ขัดเงา แล้วก็สวมใส่ครับ

ความโชคดี ไม่ได้อยู่ที่ภายนอก

แต่ต้องมาจากจิตใจที่ดีงามของคุณในการอยู่ร่วมกันกับคนรอบข้าง

โชคดีครับ คุณทำได้แน่นอน

11. gappayamin

gappayamin สมาชิก

12 ธันวาคม 2013
    อาจารย์ ค่ะ พรุ่งนี้หนูจะไปสมัครงานใหม่อ่ะค่ะ
    เค้สจะรับหนูไมค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

12. ธรรมลิขิต

พยายามต่อไปครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ ชีวิตเรา พยายามเข้าไป อย่าปล่อยเวลาให้เสียเปล่า เวลามีค่า ไม่ว่าจะทำอะไร ก็ทำให้เกิดประโยชน์กับเวลาที่กำลังผ่านไป ๆ

13. Tanut_sk

Tanut_sk เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์ครับผมควรทำอย่างไรดี ชีวิตมีแต่เรื่องเข้ามาในช่วงนี้ แก้เรื่องหนึ่งอีกเรื่องหนึ่งมา
    ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

14. Sanguank

Sanguank เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์ครับ ผมทำงานรายได้ดีแต่มีเหตุให้ต้องจ่ายไปหมด
    ผมควรทำอย่างไรดี และขอคำแนะนำเรื่องคู่ครองด้วยครับ

15. kavisara

ขอบพระคุณ อาจารย์มากๆค่ะ ที่ช่วยเตือนสติ ไม่ให้หวังเลื่อนลอย และทราบว่า สิ่งทีืตนเองคิดอยู่นั้น ควรเดินไปทางใดค่ะ บางทีชีวิตคนเรา ก็เหมือนเดินหลงอยู่ในเขาวงกต บ้างก็สามารถเดินออกมาได้อย่างง่ายดาย บ้างก็ยาก กว่าจะเดินออกมาได้ สุดท้าย แค่ใครสักคนนำทาง หรือใช้สติ ก็จะง่ายดายขึ้นมาก

16. kavisara

ส่วนตัวแล้ว ก็ตั้งใจไว้ว่า อยากทำงานที่อยู่ในกรอบของศีลอยู่แล้วค่ะ แต่ยังไม่มีโอกาส หรือเจอหนทาง แห่งอาชีพ ที่ว่านี้เลยค่ะ มีแต่ต้องทำในอาชีพที่ผิดศีล เป็นเพราะหลีกเลี่ยงไม่ได้ จำเป็นต้องทำเพื่อเลี้ยงขีพ ใจจริงก็ไม่ได้มีความสุขกับงานที่ทำ พอได้เจออาชีพที่ไม่ผิดศีล ก็โดนกลั่นแกล้ง ไม่ได้ไปทำอีก เลยค่อนข้างสับสนในชีวิตค่ะ

17. วีระชัยมณี

วีระชัยมณี เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากครับ
    ผมกำลังจะทำด้านสารเคมี ซื้อมา ขายไปเพราะเรียนด้านเคมีมาครับ มีอะไรต้องระวัง หรือแก้ไขเพิ่มเติมไหมครับ

ส่วนเรื่องคู่ แสดงว่าจะได้เจอคู่ปีนี้ แต่ต้องเลิกกันหรือยังไงครับอาจารย์.

ดวงการเงินผมจะรุ่งเรืองเมื่อไหร่ครับ อาจารย์

ขอบพระคุณครับ

18. ธรรมลิขิต

คิดใหญ่ ดีกว่า คิดเล็ก
    หลายคนอาศัยทฤษฎีนี้ในการดำเนินชีวิต
    เพราะคิดว่า ถ้าคิดใหญ่ ทำมากเข้าไว้ แม้พลาด ก็ยังมีส่วนเหลือ

บางครั้ง เราจะเดินตามแม่ปู่ที่ตัวใหญ่ เกิดก่อน ไม่ได้
    เพราะ เรา กับ แม่ปู คนละตัว คนละกรรม คนละที่มา

ชีวิตที่มีเงินหมุนเวียน ในหลัก แสน ต่อ เดือน เพียงพอหรือไม่กับคำว่า ความรุ่งเรืองที่คุณถาม หากพอ นี่ก็คือ ชีวิตคุณที่สัมผัสได้นะครับ
    ปี 59 กำลังดี ครับ

แต่ถ้าภาพในฝันหมายถึง มีเงินเหลือกินเหลือใช้ ละก็
    คงไม่ใช่
    คุณเดินทาง กลางแดด กลางลม เงินมา เงินมี แต่หมุนเวียน หนี้สิน เครดิต
    ถ้ายอมรับคำว่าหมุนเวียนได้ ชีวิตคุณก็มีความสุข
    แต่ถ้ายอมรับไม่ได้ คุณก็ทุกข์
    ทุกข์ฺกับความจริงที่คุณพยายามจะไม่ยอมรับมัน

19. ธรรมลิขิต

ฝากไว้อีกประโยคนะครับ

ร้อยรู้ ไม่สู้ หนึ่งทำ
    ความคิดมีเป็นล้าน แต่ทำได้แค่ สิบ
    นี่คือปมของสาเหตุที่ชีวิตไม่ลงตัว
    อยู่กับความจริงในปัจจุบันของเราสิครับ
    คนอื่นที่ผ่านไปผ่านมาให้เราเห็น
    ล้วนไม่ใช่เรา แต่เป็นเขาทั้งนั้น
    ดูได้ มองได้ แต่อย่าเอามาเป็นต้นแบบ หรือ มาเปรียบเทียบ
    มันเกิดความทุกข์เพราะใจไม่อยู่ในกายเราครับ แต่ไปเกาะสิ่งต่าง ๆ

20. ธรรมลิขิต

ถ้าคุณทุกข์เพราะมันไม่มีเหลือ
    ผมอยากให้คุณกลับไปมองคนรอบข้างว่า
    การที่คุณมีเงินหมุนเวียนแบบนี้ มันทำให้คุณยังคงมีโอกาสนะครับ
    ถ้าถามว่าทำไม ทำไม เราจึงเป็นแบบนี้
    คำตอบมีเพียงคำตอบเดียวคือ เราทำมาแบบนี้ครับ กรรมเก่าครับ
    กรรมปัจจุบันมีผลต่ออนาคต

เงินที่ได้มา จัดสรร ปันส่วน แบ่งให้สาธารณกุศลบ้างนะครับ
    ทำให้เป็นนิสัย
    บุญมีจริง มีผลจริง และมีผลได้ ถ้ามีมากพอในปัจจุบันครับ