วิดีโอคลิ๊ป"เปิดเลนส์ส่องโลก"ตอนที่ถูกห้ามออกอากาศ ชื่อชุด "อาร์เจนตินา" ล่มสลาย...ขา

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย vacharaphol, 17 มีนาคม 2006.

1. mali

mali เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2005
    แปรรูปไฟฟ้าเถอะ ค่าFT ที่ขึ้นราคาใหม่ จะทำให้ธุรกิจไปไม่ไหวแล้ว ตามบ้านไม่กระทบหรอก โรงงานที่มียอดใช้เยอะน่ะ หน่วยใช้ไฟเท่าเดิม ขึ้นเฉพาะ FT
    มาแสนกว่า ไม่มีการตรวจสอบภายในที่ดี เอะอะก็มาขึ้นกับผู้ใช้ไฟ ตอนนี้พลังงานไฟฟ้าไม่มีทางพอหรอก พลังงานลม กับแสงอาทิตย์เคยถามจนท.การไฟฟ้าแล้ว เขาบอกว่ายังแพง ลงทุนไม่คุ้ม

2. yaring

yaring เป็นที่รู้จักกันดี

ค่าไฟแพงขึ้นเพราะค่า FT
    ค่า FT คืออะไร คือ การเปลี่ยนแปลงของต้นทุนค่าใช้จ่ายด้านเชื้อเพลิงและค่าซื้อไฟฟ้า ที่อยู่นอกเหนือการควบคุมของการไฟฟ้า

การเปลี่ยนแปลงของต้นทุนค่าใช้จ่ายด้านเชื้อเพลิง คือ ค่าน้ำมัน ค่าแก๊ส ที่ใช้ผลิตไฟฟ้า รัฐไม่สามารถควบคุมราคาได้ เพราะแปรรูป ป.ต.ท. แล้ว

ค่าซื้อไฟฟ้า ที่อยู่นอกเหนือการควบคุมของการไฟฟ้า คือ ค่าไฟฟ้าที่ผลิตจากที่อื่น ที่ไม่ใช่ของรัฐไม่สามารถควบคุมราคาได้ เพราะแปรรูป บางส่วนไปแล้ว

จริงๆ ถ้ารัฐบาลแก้กฏหมาย ไม่เก็บค่า FT ค่าไฟก็ลดลงแล้วครับ ไม่ต้องแปรรูปก็ได้
    รัฐยังแก้กฏหมายหุ้นไปๆมาๆได้เลยครับ ทำไมจะแก้กฏหมาย ค่า FT ให้ประชาชนไม่ได้หรือครับ

มันเป็นนโยบายของรัฐบาลไงละครับ คือบังคับให้แปรรูปการไฟฟ้า ถ้าไม่แปรรูปก็จะเก็บค่าไฟแพง

ถ้าน้ำมัน,แก๊สที่ใช้ในการผลิตพอ การผลิตไฟฟ้าก็พอ นะครับ
    ถ้าไฟฟ้าที่บ้านใช้ไม่พอ ก็บอกการไฟฟ้าให้เปลี่ยนหม้อไฟฟ้าที่บ้านใหม่ ที่ให้กำลังไฟฟ้าสูงขึ้นจากเดิมที่ใช้อยู่ครับ

ถ้ามีการสงเสริมอย่างจริงจัง และได้มีการผลิตมากขึ้น ราคาจะถูกมาก
    เนื่องจากมีความนิยมน้อยราคาก็เลยแพง ปัจจุบันนี้ ราคาก็ลดลงมาแล้ว
    ที่ไม่มีการสงเสริม เพราะ ไม่มีใครเป็นเจ้าของโรงงานผลิตโซล่าเซลล์ในพวกเขาไงครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มีนาคม 2006
  3. Hades

Hades เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2005
    หุๆ อ่านแล้วมีหลายประเด็นเลยที่อยากจะตอบ แต่อย่างที่ผมเคยบอกไป ผมคงหยุดแล้ว เพราะผมคิดว่าประเด็นหลักๆ ผมให้ข้อมูลไปหมดแล้ว ที่เหลือคงต้องให้ท่านผู้มีปัญญาทั้งหลาย ไปหาข้อมูลกันเอาเอง

แต่ผมอยากจะบอกคุณyaring ว่า หลายๆเรื่องที่คุณแสดงความเห็นมา คุณรู้ข้อมูลน้อยไปหน่อย ลองหาข้อมูลมากๆ ทำความเข้าใจใหม่ดีๆ คุณอาจจะเห็นอะไรที่ไม่เคยเห็น ผมยกตัวอย่างนะครับ ที่คุณบอกว่า

รัฐบาลทำครับ คุณyaring รู้จัก "สบู่ดำ" ไหมครับ ลองหาข้อมูลดูนะ

ลองหาขัอมูลดูว่าทำไม ต้องสั่งจากต่างประเทศ ผมบอกให้คร่าวๆว่า เพราะแอลกอฮอล์ที่ผลิตในประเทศไม่พอใช้ครับ

ข้างบนนี่ ผมแค่ยกตัวอย่างนะ มีอีกหลายๆประเด็นเลย ลองหาข้อมูลดู

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มีนาคม 2006
  4. yaring

ถ้าหากว่าประเทศไทยไม่เป็นแบบประเทศอาร์เจนติน่า ก็ไม่น่าจะเป็นไร
    แต่ถ้าหากในอนาคตประเทศไทยเป็นแบบประเทศอาร์เจนติน่าขึ้นมา
    ถ้าไม่ป้องกันไว้ก่อน ไม่ได้มีการตรวจสอบการทำงานของรัฐบาล
    คิดดูเองว่าจะเป็นแบบไหน
    ถึงตอนนั้นเราจะไปเรียกร้องอะไรกับใคร......?

5. jasminine

jasminine เป็นที่รู้จักกันดี

ประเด็นเรื่องการตรวจสอบ ไม่ได้มีใครค้านคุณเลยค่ะ คุณ yaring

6. yaring

งงจัง แล้วค้านผมเรื่องอะไรละครับ

ความหมายการตรวจสอบ ของผมคือ การตรวจสอบข่าวสาร ไม่รู้ข่าวไหนจริงข่าวไหนโกหก แบบนี้ประชาชนก็สับสนแย่เลยสิครับ ข่าวก็ออกมาจากสื่ออย่างเดียวเลย ไม่มีข่าวที่ออกมาจากรัฐบาลโดยตรงเลย

คุณ jasminine งงละสิว่า การตรวจสอบ จะเกี่ยวกับประเด็นนี้ยังไง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2006
  7. jasminine

ตลอดมา ข้าพเจ้าก็บอกเสมอ ว่า ประเด็นการตรวจสอบ จะเรียกร้องให้รัฐบาลทำให้โปร่งใส แจ๋ว ยังไง ข้าพเจ้าเห็นด้วย เป็นสิ่งทีุุ่ถูกต้องแล้ว

8. yaring

อ๋อครับ เข้าใจแล้วครับ

9. jasminine

อ่ะ ที่ค้านคือ ประเด็นอื่นๆ ๆ ๆ ที่คุณกล่าวไว้ ลองไปอ่านดูนะคะ นั่นน่ะค่ะ คือว่าไม่เห็นด้วย

ส่วนที่บอกว่า "ตรวจสอบข่าวสาร" อันนี้ อยู่ที่ดุลยพินิจของผู้อ่าน และ เป็นหน้าที่ของผู้อ่านที่จะต้องไปติดตามหาข้อมูลรอบๆ ด้านมาพิจารณา

ยกตัวอย่าง เรื่อง วัดพระแก้ว อ่านข่าวแล้วจะเชื่อข่าวว่านายกทำไม่ถูกต้อง น่าเกลียด อย่างที่ข่าวชี้นำ ก็ไ้ด้ หรือ จะโทรไปสอบถามสำนักพระราชวังให้ทราบข้อเท็จจริงซะก่อน ก็ทำได้ ฉนั้น การตรวจสอบข่าวสาร อย่างที่คุณกล่าวถึง เราก็สามารถทำได้

ส่วนประเด็นของการตรวจสอบรัฐบาล ทั้งในสภา or โดยองค์กรอิสระ ข้าพเจ้าก็เห็นด้วยว่าต้องทำได้อย่างมีประสิทธิภาพ และ โปร่งใส ไม่เคยค้านเลยค่ะ

10. Hades

อย่าว่าแต่คุณjasminineงงเลย ผมเองก็งง ตกลงเอายังงัยแน่ครับ ตรวจสอบการทำงานของรัฐบาล อย่างที่#24 ว่าไว้ หรือตรวจสอบข่าวสาร อย่างที่#26 ว่าไว้ แต่ยังงัยก็ช่างเถอะ มันต้องตรวจสอบทั้งสองอย่างนั่นแหละ

การตรวจสอบข้อมูลข่าวสาร อันนี้คงเป็นหน้าที่ ของคนรับข้อมูลข่าวสารทุกคน ต้องตรวจสอบเอาเอง ข่าวสารไหนเชื่อถือได้ขนาดไหน ก็ขึ้นอยู่กับความเป็นเหตุเป็นผลของข้อมูลทุกๆด้าน ผมย้ำว่าทุกๆด้านนะครับ ไม่ใช่ฟังอยู่ด้านเดียว และวิจารณญาณของผู้รับข่าวสารเอง ซึ่งใครจะเชื่อข่าวสารไหนมากน้อยขนาดไหน ขึ้นอยู่กับคนๆนั้นเองจริงๆ สำหรับบางคน เขาออกแถลงการณ์มาอย่างชัดเจน ก็ยังไม่เชื่อก็ยังมี อย่างในกรณีเวบไซด์Pulo.org และ Manusaya.com เขาแถลงชัดเจนขนาดนั้น คนไม่เชื่อยังมีเลยครับ หาว่าโกหกเข้าข้างรัฐบาล อันนี้จนปัญญา เป็นเอามาก อคติมากจริงๆ

ส่วนเรื่องตรวจสอบการทำงานของรัฐบาล อันนี้สำคัญ และจำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องตรวจสอบ แต่ต้องเป็นไปตามกฎระเบียบ เงื่อนไข กติกา ของกลไกการตรวจสอบ ตามกฎหมายและรัฐธรรมนูญนะครับ ไม่ใช่ออกมาเย้วๆขับไล่เขา ตัดสินเองเสร็จ ว่าเขาผิด แล้วมาอ้างว่าเป็นการตรวจสอบ อย่างนี้ไม่ใช่แล้วล่ะครับ อย่างนี้มันเป็นศาลเตี้ย เอากฎหมู่มาอยู่เหนือกฎหมาย

ส่วนที่คุณบอกว่า "ไม่มีข่าวที่ออกมาจากรัฐบาลโดยตรงเลย" ลองดูที่นี่ครับ
    http://www.thairakthai.or.th/
    ไม่ได้ออกมาจากรัฐบาล แต่มาจากพรรคไทยรักไทย คงพอแทนกันได้มั้ง ลองไปดูเถอะ ข้อมูลข่าวสารเพียบ เคยเข้าไปดูมั่งไหมล่ะครับ

11. jasminine

ข้าพเจ้าว่า ขั้นแรกต้องลดๆ อคติซะก่อน แล้วใช้สติ พิจารณาเป็นประเด็นๆ ไป เพราะถ้ายังมีอคติอยู่ ต่อให้รับข้อมูลจากรัฐบาลโดยตรงก็เถอะ เราจะเปิดใจรับไว้พิจารณา เอามาตรึกตรองบ้างไม๊

12. Hades

ถ......ถูกต้องนะคร๊าบบบบบบบบ

13. yaring

อคติ ของผมคือ รู้สึกว่า ทำไม ทักษิณ กลัวนักข่าว
    ผมสังเกตดูว่า เวลานักข่าวถาม ทักษิณ มักจะไม่ตอบ
    ความคิดส่วนตัวของผมคือ นักข่าวคือตัวแทนของประชาชน ที่จะถามคำถาม

ทักษิณก็เหมือนกัน อย่ามี อคติ กับนักข่าวสิครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2006
  14. jasminine

คุณ yaring นอนวันละกี่ชั่วโมงกันนะเนี่ย? ?
    หรือว่ายังไม่นอน ? เห็นโพสสุดท้ายตอนตีสอง นี่ตอนนี้ตีห้า
    (นอกเรื่องหน่อยนะจ๊ะ )

--

ข้าพเจ้าก็คิดว่าทุกคนน่ะล่ะ ต้องลดๆๆๆๆๆๆ อคติลง แล้วใช้สติ ข้าพเจ้าก็เหมือนกันล์ลลล....

15. Hades

เอ๋...จากเรื่องแปรรูปรัฐวิสาหกิจ มาเป็นเรื่องนักข่าวได้งัยหว่า

แต่ไม่เป็นไรครับ ถือว่าคุยกันเล่นๆ ผมขอตอบตามความคิดผมนะครับ อันนี้ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับคุณทักษิณ หรือข้อมูลเท็จจริงใดๆนะครับ เป็นความคิดผมล้วนๆ

ผมว่าที่ทักษิณ ไม่อยากตอบ เพราะว่าเบื่อมั้งครับ หลายๆคำถามของนักข่าว ที่มันไม่ค่อยเหมาะสมเกินเลยก็เยอะ บางทีนักข่าวก็ทำตัวไม่ค่อยเหมาะสม ผมเห็นมาหลายรอบแระ ออกทีวีมีหลักฐานชัดเจนเลยด้วย เกิดขึ้นหลายรอบมาก ก็ไม่รู้ตั้งใจหรือเปล่านะ คือ สัมภาษณ์คนของฝ่ายรัฐบาลอยู่ดีๆ ก็มีเสียริงโทน ท้ากกกกสิน.....ออกไป ดังขึ้นมา คุณคิดดูถ้าเป็นคุณ คุณจะรู้สึกยังงัย ถ้าเป็นผม ผมคงเซ็ง หมดอารมณ์ตอบไปเหมือนกัน

อีกอย่างที่ผมเห็นว่า บางทีนักข่าวก็น่าเบื่อ ก็คือ บางคำถาม มันไม่เข้าท่า ไม่สร้างสรรค์อ่ะครับ เอามันส์เข้าว่า ไม่ได้เอาใจเขามาใส่ใจเราบ้างเลย ตัวอย่างล่าสุดที่ผมเห็น ความไม่เข้าท่าของนักข่าว ก็คือ ข่าวที่แหม่ม คัทลียา แมคอินทอช บินกลับไทย ผมดูข่าวแล้ว ผมสงสารคุณแหม่ม แว่บแรกที่คุณแหม่ม โผล่ออกมาจากสนามบิน คำถามแรกที่นักข่าวถาม คืออะไรรู้ไหมครับ ไม่ได้ถามถึงสารทุกข์สุขดิบเขาเลย โผล่มาถึง หลังจากหายหน้าหายตาไปห้าเดือน เจอคำถามว่า "คิดอย่างไรกับคลิปวีดีโอค่ะ" เป็นคุณ คุณเซ็งมั๊ยล่ะเนี่ย ผมเห็นแหม่ม อึ้งไปพักนึงเลย แล้วจึงตอบว่า ไว้จะแถลงข่าวอย่างเป็นทางการทีหลัง

ข้างบนนี่ เป็นตัวอย่างที่ผมเห็นนะ ของความไม่เข้าท่าของนักข่าว ผมเลยคิดว่า ที่หลายๆคน ไม่ค่อยอยากตอบคำถามนักข่าว รวมถึงทักษิณด้วย ไม่ใช่ว่าเค้ากลัวนักข่าว แต่เค้าเซ็งน่ะครับ

16. yaring

ผมก็นอนดึกนะครับ

เห็นด้วยครับ "ทุกคนน่ะล่ะ ต้องลดๆๆๆๆๆๆ อคติลง แล้วใช้สติ "
    ลด อคติ ของตัวเอง แล้วใช่เหตุผลในการพิจารณาตัดสินใจข้อมูลที่ได้มาจากแหล่งข่าว

นักข่าวเขาก็ทำหน้าที่ของเขา ดีมั้งไม่ดีมั้ง เราก็รับรู้ได้ ตัดสินใจได้
    ว่าข่าวไหนดีไม่ดี เราก็ให้อภัยกันได้ครับ

17. jasminine

พอดีไปเจอมา เลยนำมาฝากจ๊ะ

<TABLE width="100%"><TBODY><TR><TD><FORM name=wwbquestion_brow action=/webboard.asp?sub=0&id=275240 method=post><TABLE cellSpacing=0 borderColorDark=#666666 cellPadding=5 width="100%" borderColorLight=#999999 border=1><TBODY><TR><TD align=left bgColor=#e4e4e4>หัวข้อสนทนา : คุณ คนไทยในต่างแดน
    เรียนสอบถามคุณคนไทยในต่างแดนกรณีคุณนิติภูมิเขียนคอลัมล์วันที่13มีค49เรื่องการขายรัฐวิสาหกิจของอาร์เจนตินาและความเสียหายหลังการขายถ้าเปรียบกับประเทศไทยจะเป็นอย่างไร?และถ้าขายแล้วประชาชนจะเดือดร้อนหรือไม่อย่างไร? ผมเคยเห็นคุณอธิบายมาแล้วครั้งหนึ่งแต่คนไม่เจอครับ กรุณาอธิบายเพื่อการศึกษาเปรียบเทียบและขอตัวอย่างด้วยครับ
    ขอแสดงความนับถือ
    ชัยพฤกษ์ Lertsilpa@hotmail.com

จากคุณ : Chaiyaphruksa - [20 มี.ค.49 15:22]

</TD></TR></TBODY></TABLE></FORM></TD></TR><TR><TD></TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE><TBODY><TR><TD><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD><TD class=browsehead2 vAlign=center align=middle background=/wapp/images//browsetm/head2/middle.gif>ความคิดเห็นทั้งหมด 14 ความคิดเห็น แสดงหน้าที่ 1/1</TD><TD>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE width="100%"><TBODY><TR><TD hight="0"><FORM name=wwbalist_qfrm action=/webboard.asp?sub=0&id=275240 method=get></FORM></TD></TR><TR><TD><FORM name=wwbalist_brow action=/webboard.asp?sub=0&id=275240 method=post><INPUT type=hidden value=del name=nextcmd> <INPUT type=hidden value=/webboard.asp?sub=0&id=275240 name=nexturl> <INPUT type=hidden value=wwbalist name=viewname> <TABLE width="100%" border=0><TBODY><TR><TD width="100%" bgColor=#e8f0ff>ความคิดเห็นที่ 1 :

คำถามของ จขกท เล่นเอาผมต้องค้นให้ชั่วโมงกว่า เพราะผมเขียนสดในแต่ละครั้ง และก็ไม่เคยเก็บข้อมูลที่เขียนด้วย ตอบในเอ็มไทย และในเวปนี้สองครั้งแล้ว หาไม่เจอเหมือนกัน แต่ช่างเถอะ สมองผมยังอยู่ ใช้เมื่อไรก็ได้ แต่จะไม่ค้นเรื่องอาร์เยนติน่าเป็นครั้งที่สามและสี่แล้ว แต่คุณถามโดยเอาความรู้ ความสุจริตใจ ไม่ใช่ตั้งคำถามกวนๆ มาแบบนี้ ผมจะถ่ายทอดของจริงให้ฟัง แต่บอกก่อนนะสไตล์ผมหลายคนไม่ชอบ ถากถาง มีหยาบผสม ด่าแขวะชาวบ้าน ถ้าไม่ชอบสไตล์นี้ก็ไม่ต้องถามครับ ผมเขียนแบบนี้ แบบฉบับของผมเอง อ่านได้ความรู้และเอามันส์ยิ่งกว่ากินถั่ว

คุณนิติภูมิเขาไม่ใช่นักเศรษฐศาสตร์แกเรียนแบบจับฉ่ายในยุคที่รัสเซียให้ทุนนักเรียนไทยที่สมองไม่ดีไปเรียน เพราะคุณนิติภูมิเอง ประวัติเขาก็ไม่ใช่คนเรียนเก่งอะไร เข้าเตรียมทหารอายุ 19 ก็เลิกพูดแล้ว เอนทรานซ์ก็ไม่ผ่าน เรื่องชั่วๆ ของแก ผมเคยนำมาเปิดเผยสองครั้ง แรกๆ ก็ไม่กล้าพูดเพราะจะกลายเป็นความอิจฉา แต่เมื่อเขาประกาศตัวจะล้มรัฐบาลแน่ชัด อยากเป็นนักการเมืองสกปรกหักหลังชาวลบ้าน ตอนหลังผมเลยแฉแกเยอะ คนด่าผมมาตลอด แต่เวลาจะอ่านนิติภูมิ ตอนนี้ มีคนตั้งคำถามภูมิรู้แกแล้ว หลายคนก็ตื่นจากความฝันแล้วว่า ไม่เท่าไรเลย ดอกเตอร์นิติภูมิ

นิติภูมิพยายามโกหกว่า แปรรูปแล้วอาร์เยนติน่าสิ้นชาติ จริงหรือ ผมก็ลงทุนไปค้น นี่เป็นนิสัยผมที่ชอบจับผิดคนเพราะมีนิสัยนักกฎหมายทนายความเก่าแล้วก็มีเพื่อนต่างชาติเยอะ โดยเฉพาะตามสถานทูตเพราะเข้ากับคนง่าย ตรงไปตรงมา ผมก็เลยทราบว่า นิติภูมิโกหกหลอกคนทั้งบ้านเมือง เอาใจม็อบเพื่อหวังว่า สมัยหน้าข้าจะได้เป็นรัฐมนตรีบ้าง

อาร์เยนติน่ามีประชากร 40 ล้านคน ไทย 65 ล้านหกแสน เราดูเบื้องต้นเวลานี้ของอาร์เยนกับไทยก่อนนะครับ ข้อมูลนี้ ค้นที่ไหนก็มีหะ เขาเรียก demographic หรือ country profile เอา ศก ตอนนี้ก่อน จะๆ เลยนะ รายได้ต่อหัวของอาร์เยนคำนวณตาม ppp หรือ purchasing power parity ไปค้นเองคืออะไร เดี๋ยวนี้ใช้มากกว่า GNP per capita ด้วย ผมไม่มีเวลามาอธิบาย อาร์เยน 13000 ดอลลาร์ ขณะที่อำนาจซื้อของไทย 8300 ดอลลาร์เท่านั้น แสดงว่าเอาคนมาหารรายได้และดูอำนาจการซื้อของคน อาร์เยนสูงกว่าไทยค่อนข้างมากนะ

แค่หลักเบื้องต้น นิติภูมิก็เป๋แล้วครับ พูดสั้นๆ ง่ายๆ คือ คนอาร์เยนรวยกว่าคนไทย พอได้ตรงนี้ เราไปดูต่อว่า จริงไหม ดูข้าวของความเจริญเขากับไทยต่อไป คนอาร์เยนอายุเฉลี่ย 75 ปี คนไทย 71.9 ปี นี่ก็มีนัยว่าสาธารณสุขเขาก้ดีกว่าเรานะ แต่เอาเหอะ บ้านเราอากาศร้อน บางคนอาจเถียงว่า คนไทยจึงอาจจะอายุสั้นกว่า เหมือนเนื้อใส่ตัวเย็นกับอยู่ที่ร้อนๆ เนื้อในตู้เย็นก็เน่าช้ากว่า เอาผ่านไป โทรศัพท์บ้าน อาร์เยนมี 8 ล้านเลขหมาย ไทยมี 7 ล้านครับ เขาก็มากกว่าเรา ทั้งที่คนเขาน้อยกว่าเรานะ มือถือ อาร์เยนมีใช้กันเกร่อ 65 ล้านเครื่อง ไทย 27 ล้านเครื่อง คงไม่ต้องอธิบายแล้วนะ การศึกษา คนเมืองเราอ่านออกเขียนได้ร้อยละ 92.6 อาร์เยน 97
    ทั้งหมดในภาคแรกจะเห็นว่า อาร์เยนไม่ได้ด้อยกว่าเราตามที่นิติภูมิโกหกนะครับ นี่บทแรกสั้นๆ ก่อน ท่านตุลาการที่เคารพของเวปไทยจัสติ๊ด

จากคุณ : นายคนไทยในต่างประเทศ - [21 มี.ค.49 01:52]

</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE width="100%" border=0><TBODY><TR><TD width="100%" bgColor=#e8f0ff>
    ความคิดเห็นที่ 2 :

บทที่สอง คุณโชคดีชะมัดที่ผมมาใส่ใจปัญหาคุณ เอาวิชาการแท้ๆ มาถกเลย แต่ผมไม่มีหน้าหนังสือพิมพ์เขียนเท่านั้นแหละครับ เพราะเกือบค่อนชีวิตอยู่ในต่างประเทศ ดวงผมมันต้องไปดี ได้เงินจากต่างแดน

อาร์เยน ล้มละลายมาหลายครั้ง ครั้งสุดท้ายเข้าไอเอ็มเอฟ มค 2002 เพราะหนี้ท่วมตัว หนี้ที่รัฐบาลก่อทั้งน้าน แล้วหนี้มาจากไหนล่ะ จากการลงทุนในรัฐวิสาหกิจ ไง ค้ำหนี้ต่างประเทศ กู้มาลงทุนโดยตรง พอเป็นหนี้มากๆ ออกพันธบัตร ถึงเวลาจ่ายรัฐไม่มีเงินจ่าย ติดเงินเดือนข้าราชการ คนก็แห่ถอนเงินซีครับ ซื้อดอลล่าร์แทนเงินเปโซที่มีค่าเปลี่ยนแปลงรายวัน ลดลงๆ ที่สุด รัฐหมดเงินทุนสำรองระหว่างประเทศ ใครเขาก็ไม่อยากค้าขายกับคุณ เพราะอาร์เยนไม่มีเงินสกุลแข็ง พวกดอลลาร์ เยน มาร์ก จ่าย ก็แบบเดียวกับไทยในปี 1997 เขาเข้า IMF เพื่อขอเงินกู้เพื่อมาสำรองเงินตราระหว่างประเทศ จะเข้า IMF อาร์เยนก็ถูกกำหนดว่า ต้องทำนั่นนี่ อย่างนึง คือ แปรรูปวิสาหกิจ เพราะรัฐไม่อาจเข้ามาลงทุนในไฟฟ้า ประปา ไปรษณีย์ต่อไปแล้ว ให้เอกชนดำเนินการแทนรัฐบาลอาร์เยนก็ถูกเสือนอนกินในวิสาหกิจด่าว่า ขายชาติแบบเดียวกับทักษิณโดนเลย

นิติภูมิออกมาประกาศว่า อาร์เยนเจ๊งหนัก ชาติล้มละลายหลังแปรรูปวิสาหกิจ ผมออกมาสวนว่า อาร์เยนชนะต่างหาก ศก ดีขึ้นมากมาย

ผมพูดจากตัวเลขของธนาคารโลกนะครับ คุณจะเชื่อนิติภูมิ ก็ช่าง แต่ผมเชื่อธนาคารโลกครับ อาร์เยนใช้หนี้ IMF ได้ก่อนกำหนดสองปี เท่ากับทักษิณของไทยทำให้กับประเทศเช่นกัน ปี 2000 ศก อาร์เยน ติดลบ 0.8 เปอร์เซ็นต์ และเพิ่มหนักหนาในปี 2001 ติดลบ 10.9 เปอร์เซ็นต์ ปีล้มละลาย มากกว่าไทยในยุคนายชวนนิดนึง แต่เขาฟื้นครับในปี 2003 2004 2005 อาร์เยนติน่า มีศก โตเฉลี่ยร้อยละ 8 ต่อปี มันวิเศษไหมครับ หลังการแปรรุป รัฐพ้นจากความหายนะ มาโตอีกครั้ง โตถึงร้อยละ 8 นี่ไม่ธรรมดานะครับ ขณะที่ไทยโตราวปีละ 4-5 เปอร์เซ้นต์เท่านั้นนะหะ ธนาคารโลกประกาศความสำเร็จในการพัฒนา ศก ของอาร์เยนว่า เกิดจากการดำเนินนโยบาย ศก ที่ถูกทิศทาง ขณะที่นายนิติภูมิ ดอกเตอร์ที่ กพ ไม่รับรอง อวดเก่งกว่าธนาคารโลก พูดโง่ๆ ว่า อาร์เยนเดินผิดทาง ถามว่า ดร กำมะลอคนนี้เก่งกว่าคนทำงานธนาคารโลกเหรอ มันง่ายหรือครับที่จะทำงานในสถาบันทรงเกียรติแห่งนี้ ถามว่า คุณเชื่อใคร
    แต่อาร์เยนก็มีภาพที่ต้องแก้ไขอีกมาก ผมมองในมุมกว้างนะ คนจนในอาร์เยนต่ำกว่า poverty line ที่ธนาคารโลกกำหนดมีถึงร้อยละ 38.5 ของไทยมีแค่ร้อยละ 10 จะเห็นว่าการกระจายรายได้ของอาร์เยน แย่กว่าไทย คือ คนรวยก็รวยเสียให้เข็ด จนก็จนกว่าหนังธรณีกันแสง ขณะที่ไทยคนจนก็ไม่จนมากเกินไปนักและรวยก็ไม่ทิ้งจนห่างมากๆ จะมีรวยแบบคุณทักษิณ คุณอะไรเจ้าของเบียร์ช้าง หรือนายห้างธานินทร์ ไม่กี่คนหรอกครับ หนี้สาธารณะ คือ พูดง่ายๆ ฟังง่าย หนี้ที่รัฐบาลต้องใช้ อาร์เยนมีถึง 69.7 เปอร์เซ็นต์ นี่วิบากกรรมจากการกู้หนี้มาให้ รสก พนักงานเสือนอนกินโบนัสไม่ทำงาน ขณะที่ไทย รัฐบาลไทยมีวินัยการคลังดีกว่า หนี้สาธารณะมีแค่ 35.9 เปอร์เซ็นต์

สนุกไหมครับ อ่านตามทันไหมครับ วิชาการแท้ๆ นะครับ ตัวเลขมาจากไหน จากสหรัฐ คือ CIA Factsheet ครับ มีภาคสามต่อ

จากคุณ : นายคนไทยในต่างประเทศ - [21 มี.ค.49 02:01]

</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE width="100%" border=0><TBODY><TR><TD width="100%" bgColor=#e8f0ff>
    ความคิดเห็นที่ 3 :

ตอนนี้ อย่าไปด่า อาร์เยนติน่าเลยครับ เขาสบายขึ้นเยอะ ฟุตบอลเขาก็เก่ง มีกองหน้าริเควลเม้ ไวมากๆ ถ้าไม่โดนอาเดรียโน กองหน้าร่างยักษ์ของเอซีมิลานจากบราซิลเบียดล่ะก้อ สุดยอดเลยครับคนนี้ เขาจะไปบอลโลกแล้ว ก็มีความสุขดี รัฐบาลเขาเก็บรายได้มากกว่ารายจ่าย ทางบัญชีเรียกงบประมาณเกินดุล มีรายได้ 42.63 ล้านเหรียญ รายจ่าย 39.98 ล้านเหรียญ จริงๆ เขาทำเป็นเปโซ แต่ผมทำเป็นเงินสกุลสหรัฐ ให้ท่านเข้าใจง่ายๆ เรียกว่า รัฐมีเงินเข้ามากกว่าเงินออก ขณะที่รัฐบาลไทยยังขาดดุลทุกที รายรับ 30.64พันล้านเหรียญ รายจ่าย 31.76 พันล้านเหรียญ ถามว่า เงินเข้ามากกว่าเงินออก หรือเงินออกจากระเป๋ามากว่าเงินเข้าดีล่ะครับ ถ้าแปรรูปมันเฮงซวย รัฐบาลอาร์เยนจะเก็บภาษีมาจากไหน จะเอาเงินเข้ามากกว่าเงินออกได้ไงตั้ง 3.2 เปอร์เซ็นต์ แต่เราก็มีดีกว่าอาร์เยนในเรื่องคนตกงาน ของไทยเราตอนนี้ตกงานร้อยละ 1.4 แต่ไม่แน่ประท้วงบ้าบอแบบสนธิ จำลอง คงได้เห็นคนตกงาน โรงงานปิดโรงงานไปอีกเยอะ แต่แน่ๆ อาร์เยน ตอนนี้ คนว่างงานร้อยละ 11.1 สูงกว่าไทยมากนะครับ

ธนาคารโลกเขามีรายงาน ศก ของอาร์เยนติน่ายาวเหยียดเลย แต่ผมสรุปสั้นๆ เพราะเหนื่อยแล้วว่า ความสำเร็จทางศก หลังไอเอ็มเอฟของอาร์เยนมาจาก solid domestic demand การบริโภคภายในประเทศที่เพิ่มขึ้น สภาพภายนอกประเทศมองอาร์เยนไว้ใจขึ้น หลังปลดแอก รสก รัฐวิสาหกิจ ลดการสร้างหนี้ลง และการส่งออกที่เพิ่มมากขึ้น
    ถามว่า คุณนิติภูมิเอาอะไรมาพูดว่า รัฐบาลแปรรูป รสก แล้ว อาร์เยนพินาศ ในเยอรมัน ในอเมริกาที่ผมเคยไปอยู่มาสองประเทศเกือบแปดปี ผมก็เห็นบริษัทไฟฟ้า โทรศัพท์ ดำเนินการโดยเอกชน ไม่เคยได้ยินฝรั่งบอกว่า รัฐบาลเขาขายชาติ

แต่ประเทศไทยเราจะเอาที่ดินขายฝรั่ง แปรรูป รสก ทำความตกลงเขตการค้าเสรีที่ WTO สนับสนุน ทุกอย่างที่จะทำดีๆ แต่ผลคือ คุณจะเป็นคนแรกที่ถูกกล่าวหาว่า คุณกำลังขายชาติ
    การโกหกเพื่อทำลายทุนนิยมยุคใหม่ จากกลุ่มผู้เสียประโยชน์และเสือนอนกินทั้งหลาย วันหลัง ผมจะเอากรณีอิหร่านที่ผมเคยอยู่หลายปีมาเล่าให้ฟังว่า เขาพูดแบบสนธิกำลังพูด เป้ะเลย ขายชาติ ขายประเทศ ผลเกิดอะไรกับ ศก อิหร่านที่มีทรัพยากรมากมาย แต่ประเทศกลับถูกไทยประเทศเล็กๆ ไม่มีทรัพยากรอะไรหนักหนาแซงหน้าไปได้ จนหนังสือพิมพ์ฉบับหนึ่งของอิหร่าน ขึ้นปกเมื่อปีกลายว่า แม้แต่ไทยก็ overtake อิหร่าน ฟังดูเหมือนชมแต่คำขึ้นต้นว่า แม้แต่ไทย Even Thailand ฟังแล้วทะแม่งๆ ยังไงพิกล

วันนี้ พอเท่านี้แล้ว ผมชักเหนื่อย แต่ห้ามถามเรื่องนี้อีก ถามหลายที ไม่เก็บก็หายไป บางคน เอาเรื่อง พรก สถานการณ์ฉุกเฉิน patriot Act ของอเมริกา หรือเรื่องระบบ กต ระบบศาลในนานานประเทศมาโต้กันอีก ผมเขียนไปหมดไส้พุงแล้ว ไม่เก็บ ผมก็จำไม่ได้แล้ว ผมเลิกเถียงครับ เพราะผมค้นให้ไปหมดแล้ว โดยได้รางวัลจากคนที่ไม่ชอบขี้หน้าผมว่า โม้บ้าง มั่วบ้าง บ้าฝรั่งบ้าง ตามอัธยาศัยเถอะครับ กรรมที่ด่าคนไว้มาก พอโดนด่าบ้างก็สะอึก ถือว่า ใช้กรรมกันไป

จากคุณ : นายคนไทยในต่างประเทศ - [21 มี.ค.49 02:12]

ความคิดเห็นที่ 4 :

รายได้ของรัฐบาลอาร์เยนเป็นพันล้านเหรียญสหรัฐพิมพ์ตกครับ ขออภัย

จากคุณ : นายคนไทยในต่างประเทศ - [21 มี.ค.49 02:30]

</TD></TR></TBODY></TABLE></FORM></TD></TR></TBODY></TABLE>

http://www.thaijustice.com/webboard.asp?sub=0&id=275240

<!--MsgFile=10-->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2006
  18. lboonl

lboonl เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2006
    บิดเบือนข้อมูล ข้่อมูลบิดเบือน ใครบิดเบือนบ้าง ใครจะไปรู้...

^^

19. yaring

ก่อนจะแปรรูป ผมว่าควรดูนิสัยนักการเมืองของไทย ก่อนดีไหมครับ
    ว่าเขามีนิสัยโกงกินบ้านเมืองหรือป่าว

20. priscillaria

priscillaria เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้โห......นอนกันตีอะไรอ่ะ ตีลังกาหรอป้าวนี่
    อ่านจนตาแฉะเลย อ่านแรกๆก็เป็นการเมือง
    อ่านไปอ่านมา เป็นพี่แหม่....ยัยอ่ะ...มาด้ายงัย
    อ่านจนถึงตรงนี้ ความจริงก็คือ เมืองไทยแปรรูปได้
    แต่ต้องมีนักการเมืองที่มีธรรมะในหัวใจมากพอ
    ที่จะไม่เห็นแก่ผลประโยชน์ส่วนตัวมากกว่าส่วนรวม
    แต่ถามถามเราตอนนี้น้า
    ไม่อยากให้แปรหรอก
    นักการเมืองไทยตั้งแต่เราอ่านออกฟังความรู้เรื่องน้า
    เห็นแก่ผลประโยชน์ส่วนตัวอันดับแรกแทบทั้งนั้นเลย
    อะ...อะ...อย่ามาว่า เราดูถูกคนอีกน้า
    ขนาดคนต่างชาติยังเขียนลงหนังสือพิมพ์ว่า
    นักการเมืองไทยคอรับชั่นเลย
    แล้วก็มาทักษิณเป็นพีน็อคคีโอด้วย
    จมูกย๊าว....ยาววววววววววววววววว