วิญญานอาฆาตที่ราชประสงค์

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ลุงคนเชียงใหม่, 23 ธันวาคม 2010.

1. ลุงไชย

ลุงไชย เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2011
    ..คณบดีคณะแพทยศาสตร์ศิริราชฯ เผย “ในหลวง” ทรงห่วงใยราษฎรที่ประสบปัญหาอุทกภัย แม้ทรงพระประชวรก็ทรงงานทอดพระเนตรระดับน้ำริมแม่น้ำเจ้าพระยาทุกวัน

วันนี้ (27 ต.ค.) ศ.คลินิก น.พ.ธีรวัฒน์ กุลทนันทน์ คณบดีคณะแพทยศาสตร์ศิริราชพยาบาล เปิดเผยว่า พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ที่ทรงประทับอยู่ ณ โรงพยาบาลศิริราช มีความเป็นห่วงเป็นใยพสกนิกรชาวไทยที่ประสบปัญหาอุทกภัยเป็นอย่างมาก แม้จะทรงพระประชวรอยู่ แต่ก็ทรงงานตลอด และได้ทอดพระเนตรระดับน้ำริมแม่น้ำเจ้าพระยาทุกวันด้วย ...

..........................................................................................................................................

ประเทศไทยเราประกอบไปด้วยชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ..ชาติ ซึ่งบรรพบุรุษได้เสียสละเลือดเนื้อ

เพื่อปกป้กษ์รักษาผืนแผ่นดินไว้ให้ลูกหลาน ...ศาสนา เรามีศาสนาพุทธประจำชาติ และมีพระสงฆ์

ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบเป็นเนื้อนาบุญอันประเสริฐ..มากมาย

เรามีพระมหากษัตริย์ที่ทรงทศพิธราชธรรม ที่รักและห่วงใยราษฏรประดุจลูกหลาน ทำทุกอย่างเพื่อราษฏรตลอดมา

โดยมิได้ทรงย่อท้อ แม้ในยามทรงพระประชวร ก็ยังห่วง..ยังทรงงานเพื่อหาทางช่วยเหลือราษฏรของพระองค์ตลอดเวลา ...

บุญที่สุดแล้วที่เกิดมาเป็นคนไทย ...คนไทยเราต้องรักกัน ต้องสามัคคีกัน อย่าไปมีส่วนในการบ่อนทำลาย

สถาบันหลักของชาติ.... รักในหลวง ทำเพื่อในหลวงกันเถอะครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2011
  2. wangwang

wangwang เมตตาคุณณัง อะระหังเมตตา

ระบบไหนก็ไม่สำคัญเท่าคนที่ขับเคลื่อนระบบ

3. อธิฎฐาน

อธิฎฐาน เป็นที่รู้จักกันดี

คนที่ขับเคลื่อนระบบไร้ปัญญาความสามารถ ความล่มจมก็มาเยือน

4. watchara026

watchara026 สมาชิกใหม่

11 พฤษภาคม 2011
    คนดีนั้นดีอย่างไร คนชั่วชั่วมากแค่ไหน

สีฟ้า สีแดง สีอะไรก็ตาม

หากสีฟ้า = คนดี สีแดง = คนชั่ว

หากต่อไปพื้นที่สีฟ้ามันจมหมด จะอธิบายยังไง

"ผมคนใต้"

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2011
  5. watchara026

แหลงตรงๆ

เบื่อจิงการเมือง แหลงตรงๆ ถ้าวันนี้การเมืองไม่มีพระองค์ท่านมาเกี่ยวข้อง นักการเมืองคนไหนที่มันดี ช่วยหาประวัติอันผ่องใสมาให้ชื่นใจ

6. watchara026

ไม่ใช่ไรนิ

เกลียดคนเลวห่มผ้าเหลือง หวังพึ่งพระบารมี

ตัวเองทำอะไรไว้ใช่สน วันนี้เป็นคนดี เพราะ... ไม่อยู่ฝ่ายชั่วโว้ย

7. watchara026

จริง

ขอให้ตระกูลผู้ที่ทรยศต่อชาติบ้านเมืองและผู้ที่เป็นสาวกของคนผู้นี้จงพินาศสิ้นไปจากแผ่นดินแห่งพุทธภูมิ

ยิ่งนับวัน ยิ่งเจริญ ขอให้คนชั่วจงพินาศ

ไม่ต้องขอให้คนชั่วจงพินาศ
    กรรมไม่เคยแบ่งแยก

ขอแค่รับความจริงกันได้มั้ย

คนชั่วจงพินาศ

8. nai_tung

nai_tung สมาชิก

ไม่ต้องห่วงครับ
    กรรมจัดสรรผลกรรมอยู่แล้วครับ
    ผู้ใดกระทำดี ก็จะได้รับผลดี
    ผู้ใดกระทำชั่ว ณ วันเวลานี้อาจจะยังไม่ได้รับผล
    เพราะเป็นช่วงทีบุญกรรมเดิมยังส่งผล
    แต่หลังจากนี้ ผู้ประพฤติกรรมชั่วนั้น
    จะได้รับกรรมชั่วนั้นตามสนองแน่นอนครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

9. ต้นที่สาม

ต้นที่สาม เป็นที่รู้จักกันดี

มีคนที่ทั้งที่สนับสนุนการปาณาติปาติ ที่พร้อมจะรับกรรมไปด้วย
    และคนที่เข้ามาเพื่อช่วยกันส่งกระแสจิตส่งบุญให้เกิดอโหสิกรรม
    แต่หวังว่า จะไม่มีการซ้ำเติมซึ่งกันและกันจนเกิดจิตใจเศร้าหมอง
    ผมว่าวันนี้บ้านเราต้องการคนที่มีจิตเป้นกุศล บ้านเราต้องการพลังฝ่ายบวก
    เพื่อให้เกิดกระแสการเคลื่อนไปที่ดีของการคงอยู่ของบ้านเมืองเราต่อไป
    ผมเห็นด้วยครับที่ คนทำกรรมไดก็ต้องได้รับกรรมนั้น
    อย่าเอาจิตเราไปเขี่ยจนติดมือเรามา เดี่ยวจะพลอยเป้นบาปกรรมไปด้วย

10. chang938

chang938 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้บอก วิญญาณอาฆาต ที่ราชประสงค์ ให้ไปอาฆาตที่เขมรแล้วเผื่อได้บุญบ้าง

11. keng17770

keng17770 Active Member

29 พฤศจิกายน 2009
    สรุปแล้วท่าน mon_kasem ชื่นชมยินดีในกรรมของคุณ jaaee ใช่หรือไม่ครับ

12. pangbualun

pangbualun เป็นที่รู้จักกันดี

ยังหาไม่เจอ อย่าเสียเวลาหาเลย หน้าอย่างลับหลังอย่าง คนดีๆไม่มีใครอยากได้ใคร่มีต่ออำนาจวาสนาหรอก นักการเมืองชอบทำอะไรเอาหน้า อะไรๆก็เป็นการหาเสียงไปหมด จะทำอะไรแต่ละทีก็หาเสียงอยุ่นะแหละประเทศชาติถึงยังล้าหลังอยู่อย่่างนี้ ทั้งๆที่มีพระเจ้าอยุ่หัวที่เก่งและดีแบบนี้ากนำเอาพระราชดำรัสมาทำให้เป็นรูปธรรมตามที่ทรงชี้แนะ ป่านนี้ไทยแลนด์ไปโลดแล้ว

13. preecha909

preecha909 เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2011
    เรียนถามคุณลุงคนเชียงใหม่ ด้วยความเคารพครับ

ช่วยถามวิญญาณอาฆาตต้วยว่าหลังจากนี้ดวงจิตของเขาจะได้ไป

นรก หรือ สวรรค์? ครับตามการตัดสินของท่านพญามัจจุราช

เพื่อที่ประชาชนคนไร้การศึกษาทางธรรมจะได้ปฏิบัติตามท่านบอกไงครับว่าไหนได้ไปสวรรค์ไหนได้ลงนรก

ขอบคุณครับ

โกหกตกนรกนะครับท่านครับ

(นรกมีจริงนะครับ ถ้าท่านไม่เชื่อว่านรกมีจริงท่านคงไม่เข้าเว็ปพลังจิตผมเชื่อเช่นนั้น)

0000000
    ผมไมสร้างกระทู้เพิ่มในมันวุ่นวาย

"ผมว่าถ้าจะถกกันเรื่องใครผิดใครถูลองย้อนกลับไปอ่านกระทู้เริ่มต้นกันใหม่ดีใหมครับ
    ผมอ่านยังไงกี่รอบกี่รอบก็เป็นการทีเจ้าของกระทู้มาเล่าให้ฟังว่าเจออะไร
    แล้วมาชวนคนบ้านเรา ในห้องเราหรือใครๆๆๆ ไม่ระบุนะว่าเป็นใครมาร่วมกันทำบุญ
    ถึงคนตายที่ใครทำก็ไม่รู้ให้เกิดการลดแรงอาฆาตที่ไม่เป็นผลดีต่อทั้งคนตายที่จิตเป็นอกุศล
    และคนที่ทำจะได้รับกรรมฆ่า และคนที่พลอยเห็นดีเห็นงามไปด้วยก็จะรับกรรม อนุโมทนาบาป
    แต่ว่าการถกกันนั้น เหมือนจะมุ่งให้เกิดประเด็นว่าเรามองอีกฝ่ายที่คิดต่างกับเรานั้นคิดผิด
    พาลไปด่าเจ้าของกระทู้อีก .....ว่ากันไปโน่น
    ถ้าไม่ร่วมทำบุญ อุทิศส่วนบุญเพื่อให้เกิดการอโหสิกรรม
    ก็อย่าร่วมถกด้วยเลยครับ กลัวว่าท่านจะรับบาปไปด้วย
    อันนี้ไม่ค่อยดีเท่าไร เพราะจิตใจท่านจะไปเกี่ยวเนื่องรับบาปโดยใช่เหตุ

สาธุๆๆๆๆ อย่ามาจองเวรประโยคบอกเล่าของผมด้วยเน่อ"

ไม่มีไรหรอกครับผมก็ไม่คิดจะสร้างกรรมกับใคร เรื่องการเมืองสำหรับผมมันเป็นเรื่องอุจจาระไปแล้ว

แต่ที่ผมอ่านแล้ว ทำให้รู้สึกว่าเรื่องนี้สร้างขึ้นมาเพื่อหวังผล.... คนที่มีอภิญญาจริงก็ตามไม่จริงก็ตาม สิ่งที่เห็นๆจริง แต่สิ่งที่เห็นไม่เป็นจริง จิตที่เป็นสัญญาของท่านผู้นั้นทำให้เห็นเช่นนั้น

มีพระพุทธเจ้าองค์เดียวที่เห็นทุกอย่างตามความเป็นจริงเห็นร้อยก็เป็นทั้งร้อย... คนอื่นๆผมเชื่อว่าเห็นแต่เห็นแค่หนึ่งในร้อยของความเป็นจริง

ไม่ว่าไรครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ตุลาคม 2011
  14. nai_tung

ผมว่าถ้าจะถกกันเรื่องใครผิดใครถูลองย้อนกลับไปอ่านกระทู้เริ่มต้นกันใหม่ดีใหมครับ
    ผมอ่านยังไงกี่รอบกี่รอบก็เป็นการทีเจ้าของกระทู้มาเล่าให้ฟังว่าเจออะไร
    แล้วมาชวนคนบ้านเรา ในห้องเราหรือใครๆๆๆ ไม่ระบุนะว่าเป็นใครมาร่วมกันทำบุญ
    ถึงคนตายที่ใครทำก็ไม่รู้ให้เกิดการลดแรงอาฆาตที่ไม่เป็นผลดีต่อทั้งคนตายที่จิตเป็นอกุศล
    และคนที่ทำจะได้รับกรรมฆ่า และคนที่พลอยเห็นดีเห็นงามไปด้วยก็จะรับกรรม อนุโมทนาบาป
    แต่ว่าการถกกันนั้น เหมือนจะมุ่งให้เกิดประเด็นว่าเรามองอีกฝ่ายที่คิดต่างกับเรานั้นคิดผิด
    พาลไปด่าเจ้าของกระทู้อีก .....ว่ากันไปโน่น
    ถ้าไม่ร่วมทำบุญ อุทิศส่วนบุญเพื่อให้เกิดการอโหสิกรรม
    ก็อย่าร่วมถกด้วยเลยครับ กลัวว่าท่านจะรับบาปไปด้วย
    อันนี้ไม่ค่อยดีเท่าไร เพราะจิตใจท่านจะไปเกี่ยวเนื่องรับบาปโดยใช่เหตุ

สาธุๆๆๆๆ อย่ามาจองเวรประโยคบอกเล่าของผมด้วยเน่อ

15. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

อย่าพูดอีกนะเดี๋ยวถูกอีก

16. nai_tung

ผมไม่รู้ว่าขณะนี้บ้านเมืองเราเป็นอะไรไป
    แต่เชื่อว่ามีคนไม่ต้องการให้มันสงบสุขครับ

17. suphapis

suphapis สมาชิก

29 มิถุนายน 2011
    รักพ่อหลวงมากยิ่งกว่าชีวิต ใครที่คิดโกงบ้านกินเมือง ขายประเทศ มันไม่ใช่คนไทย พ่อหลวงสอนให้เรารู้ รักและสามัคคี คนไทยด้วยกันต้องไม่ทิ้งกัน แต่ขณะนี้เขมรกำลังครองเมือง พม่าเต็มเมืองแล้ว คิดจะปรับค่าแรง 300 บาท นโยบายนี้ทำให้เขมรทะลักเข้าไทยบานเลย ฮุนเซนชอบไม่ขอรบต่อ เห็นม๊ะนโยบายนี้เพื่อใคร ฝากให้ทุกคนลองคิด

18. ปากคลอง

ปากคลอง สมาชิก

สี่แยกราชประสงค์มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์อยู่รายล้อมทั้งสี่ทิศ ถ้าจิตทำเพื่อชาติ เพื่อพระศาสนา เพื่อพระมหากษัตริย์แล้วไซร้ กรรมดีที่กระทำหรือเคยทำมาก่อนคงส่งเสริืมและสามารถช่วยให้ไปภพภูมิที่ดีดังเช่นบรรพชนไทยทุกๆคนครับ แต่ถ้าเป็นดังว่า เป็นวิญญาณอาฆาต อกุศลจิตคงเป็นตัวกำหนดแล้วล่ะครับ

19. nai_tung

ก็ว่ากันไปครับ
    ไม่ยุ่งด้วยแล้วครับ

20. musicmanz

musicmanz สมาชิก

24 สิงหาคม 2011
    พวกที่ตอบบางคน เป็นอะไรกันเหรอครับ เจ้าของกระทู้ก็พูดถูกแล้ว

ต่อให้ฆ่าคนเพราะหน้าที่ ก็บาปอยู่ดี

แล้วอีกอย่างนะครับ ท่านมีญาณหรือจิตสัมผัสหรือเปล่า

ของแบบนี้พิสูจน์เองก็ได้หนิ แต่ผมว่า ท่านคงไม่มีหรอก...