ฤกษ์พรหมประสิทธิ์และฤกษ์หลวงปู่ปาน

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย เฮียปอ ตำมะลัง, 12 กรกฎาคม 2010.

แท็ก: แก้ไข
  1. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    พระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ท่านได้กล่าวเอาไว้ว่า

วันศุกร์ขึ้น๑ค่ำ ได้อมฤตโชคมหาเศรษฐี ให้คุณพิเศษ

เป็นฤกษ์ดี เหมาะในการงานมงคล

หลักโหราศาสตร์_อาจจะเป็นวันที่ไม่เหมาะสม

ดังนั้น คุณTummasiri ต้องตัดสินใจว่าจะเชื่อตำราไหน

ถ้าเป็นผมก็ขอยึดหลักของพระอรหันต์ก่อนครับ

2. Pong2008

Pong2008 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณเฮียปอมากครับ

3. sutthajitto

sutthajitto เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2011
    วันที่ 2 พฤษภาคม 2556 เป็นวันอะไรในฤกษ์พรหมประสิทธิ์จ่ะ

4. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    วันพฤหัสบดี ได้ฤกษ์มหาสิทธิโชค (ชีวิตหักเหไปทางที่ดี)

.

ไฟล์ที่แนบมา:

5. sutthajitto

sutthajitto เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2011
    ขอบคุณจ่ะ:cool::cool::cool:

6. dipole

dipole สมาชิก

รบกวนสอบถามอาจารย์เฮียปอเรื่องฤกษ์ลาสิขาบท

กระผมเกิดวันพฤหัสบดี ที่13 สิงหาคม พ.ศ.2524 เวลา22.40 น.
    ขึ้น13 ค่ำ เดือน9 ปีระกา ตอนนี้อายุ 32ปี ประกอบอาชีพรับราชการครู
    จะทำการอุปสมบท วันเสาร์ที่ 27เมษายน พ.ศ.2556 แรม2ค่ำเดือน5
    ถึงวันที่26 พฤษภาคม2556 โดยที่ตัวกระผมนั้นได้ทำการลาราชการเอาไว้แล้วครับ เลยอยากจะหาฤกษ์ลาสิขาบทที่ดีและเหมาะกับตัวเราเองครับ
    :ขอสอบถามอาจารย์เฮียปอเรื่องฤกษ์ลาสิขาบทด้วยครับ ตั้งแต่วันวันเสาร์ที่ 27เมษายน 2556 ถึง 26 พฤษภาคม 2556 ถ้าไม่มีช่วงนี้จะให้ลาเพิ่มยังพอได้ครับ ขอบคุณครับ
    -----------------------------------------------------------------ข้าพเจ้าขอตั้งจิตอุทิศผล .....บุญกุศลแผ่ไปให้ไพศาล
    ถึงบิดามารดาครูอาจารย์ .....ทั้งลูกหลานญาติมิตรสนิทกัน
    คนผู้มีพระคุณบุญทั้งหลาย .....มีส่วนได้ในกุศลผลของฉัน
    ทั้งเจ้ากรรมนายเวรและเทวัญ .....ขอให้ท่านได้กุศลผลนี้เทอญ ฯ ... สาธุ

7. เฮียปอ ตำมะลัง

2
    เรียกผมว่า เฮียปอ พอครับ

การบวช คือ การจากที่ร้อน มาสู่ที่เย็น

การลาสิกขา คือ การจากที่เย็นไปอยู่ที่ร้อน

ดังนั้น การสึกจากการเป็นพระสงฆ์ สำคัญ

++++++++++++++++++++++++++++++

ตามตำราฤกษ์พรหมประสิทธิ์ เดือนพฤษภาคม ๒๕๕๖

วันพฤหัสบดีที่ ๑๖ พฤษภาคม ๒๕๕๖ ขึ้น ๗ ค่ำ เดือน ๖ ได้ฤกษ์มหาสิทธิ์โชค (ชีวิตหักเหไปในทางที่ดี)

แต่ถ้าไม่ได้วันนี้ ให้ดูตำราฤกษ์หลวงปู่ปาน

ปีมะเส็ง

วันจันทร์ เป็น วันลาภ และ วันศุกร์ เป็น วันชัย

แต่ยกเว้นวันจันทร์ที่ ๖ พฤษาษคม และ วันจันทร์ที่ ๒๐ พฤษภาคม ห้ามสึก เพราะ ได้ฤกษ์ดิถีพิฆาต

8. dipole

--- จะทำการดูห้วงเวลาที่จะทำการลาสิกขาบทว่ากี่โมง ในวันวันพฤหัสบดีที่ ๑๖ พฤษภาคม ๒๕๕๖ ขึ้น ๗ ค่ำ เดือน ๖ ได้ฤกษ์มหาสิทธิ์โชค (ชีวิตหักเหไปในทางที่ดี) จะตรงกับช่วงเวลาใดครับ
    ....ขอขอบคุณมากครับ...

9. เฮียปอ ตำมะลัง

2
    ให้แสงอรุณออกมาเป็นวันใหม่ก็ใช้ได้เลยครับ ดีทั้งวันครับ

เวลาใดก็ได้ แต่ถ้าจะออกจากวัด ต้องไปกราบผู้มีพระคุณก่อน

10. dipole

...ขอสอบถามเพิ่มเติมเพื่อเป็นแนวทางอีกสักนิดครับ เคยได้ยินมาว่าเมื่อลาสิกขาบทออกมาแล้วให้อยู่วัดก่อนนี้เป็นอย่างไรครับ รบกวนช่วยอธิบายเพิ่มเติมให้กระกระผมสักหน่อยครับ พอดีผมลางานถึงวันที่26 พฤษภาคม2556 ถ้าลาสิกขาบทออกมาก่อนยังมีเวลาเหลือ คิดเอาไว้ว่าจะอยู่วัดเพื่อเป็นลูกโยมคอยช่วยเหลือทางวัดสักพัก จะสามารถทำได้มั้ยครับ หรือลาสิกขาแล้วให้กลับบ้านพักเลย

11. เฮียปอ ตำมะลัง

2
    ใช่ครับ ลาสิกขาแล้วส่วนใหญ่เขาจะให้กลับบ้านไปกราบพ่อแม่ แล้วกลับมาวัดเป็นลูกศิษย์พระ

หรือ ให้อยู่วัดก่อนสัก 1 - 2 วัน แล้วค่อยกลับไปกราบพ่อกราบแม่

เวลาพระไปบิณฑบาตรตอนเช้าในวัดถัดไปเราเป็นเด็กวัดช่วยรับของจากพระ แล้วถือโอกาสไปร่ำลาญาติโยมที่เคยใส่บาตร เคยทำบุญ

โบราณเขาว่าเป็นช่วงเนื้อหอม มารจะมาพาไป

สมัยผมบวช พระที่สึกออกไปช่วงเช้า แล้วไม่กลับมาวัดเลย ... พอค่ำ ๆ ได้ข่าวเขาไปเที่ยวที่อโคจร ผับบาร์ ... ไปมีเรื่องกับนักเลง ต้องไปนอนคุกข้อหาทะเลาะวิวาท

แนะนำเมื่อสึกแล้วให้อยู่เป็นลูกศิษย์พระ คอยช่วยงานวัดก่อน ช่วงที่เราเป็นพระอยู่วัดบางทีไม่ได้กวาดไม่ได้ล้างห้องน้ำ ห้องพัก กุฏิ

12. พลอยไพริน

พลอยไพริน เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอรบกวนสอบถามเฮียค่ะ
    คุณแม่อายุ 90 เมื่อวันที่ 1 เมษายน แต่ช่วงนั้นนอน รพ. ค่ะ
    คุณแม่อยากทำบุญค่ะ ได้พระวันเสาร์ี่ 27 เม.ย. นิมนตร์ไว้ 5 รูป จะให้คุณแม่ คุณพ่อ ถวาย ผ้าไตรจีวรพระทั้ง 5 รูป เฮียว่าวันโอเครมั้ยค๊ะ
    ขอบพระคุณมากค่ะ

13. เฮียปอ ตำมะลัง

2

ทำได้เลยครับ อันนี้เราทำบุญส่วนตัว

ไม่ใช่งานขึ้นบ้านใหม่ ไม่มีปัญหาครับ ... มีแต่มงคลครับ

แนะนำสักนิดครับ นอกจากผ้าไตรจีวร อาหารคาวหวานแล้ว

ควรถวายพระพุทธรูปหน้าตัก 5 นิ้วขึ้นไปอีกสัก 1 องค์จะดีมาก ๆ ครับ

14. ดั่งจันทรา

ดั่งจันทรา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2007
    ขอปรึกษาคุณเฮียปอหน่อยครับ
    พอดีผมเปลี่ยนชื่อมาแล้วครั้งหนึ่งตอนอายุ 25
    ตอนนี้ 31 ย่าง 32 มีอาจารย์ฆราวาสท่านหนึ่งปฏิบัติธรรมขัั้นสูงน่าจะเป็นสายธรรมกาย
    ได้บอกผมว่าให้เปลี่ยนชื่อใหม่ ซึ่งชื่อใหม่นี้ดีกว่าชื่อเดิมอีก
    แต่พอผมเอาชื่อใหม่นั้นมาวิเคราะห์ดูตามเวปตั้งชื่อแล้วได้ผลลัพธ์ไม่ค่อยดีเท่าไหร่เลยครับ
    ไม่ทราบว่าผมควรจะเปลี่ยนดีรึเปล่า ถ้าเปลี่ยนจะต้องดูฤกษ์ดีด้วยไหม
    ก่อนหน้านี้ตั้งท่าว่าวันอังคารที่ 23 เม.ย. แต่ทะเบียนบ้านไม่อยู่ คิดๆไว้น่าจะ 10 พ.ค.
    ขอคำแนะนำหน่อยพอให้อุ่นใจครับ

15. เฮียปอ ตำมะลัง

2

ชื่อ-นามสกุล บางที่ถ้าผู้ที่บอกให้เปลี่ยนท่านมี อภิญญา จริง

แม้จะได้เลขศาสตร์ที่ร้าย ก็ไม่เป็นไรครับ เพราะชื่อนั้นต้องดีเมื่อเราใช้

ตอนนี้คุณดั่งจันทรา ต้องวิเคราะห์ดูว่า ฆราวาสท่านนั้นที่บอกให้เปลี่ยน

เขามีอภิญญา มีฤทธิ์จริงไหม มั่นใจไหม ?

ถ้ามั่นใจและศรัทธา ก็เปลี่ยนได้ครับ

วันที่เปลี่ยนชื่อก็ดูจากฤกษ์พรหมประสิทธิ์ ได้เลยครับ

:cool:

16. taipaty4553

taipaty4553 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอฤกษ์การเริ่มงาน

สวัสดีครับเฮียปอ
    ผมรับงานปรับปรุงและซ่อมแซมห้องซ้อมดุริยางค์ของโรงเรียนไว้ จึงขอรบกวนหาฤกษ์วันเริ่มเข้าทำงานว่าจะเป็นช่วงใหนดีระหว่างปลายเดือนเมษายน ๒๕๕๖หรือต้นเดือนพฤษภาคม ๒๕๕๖นี้ครับ
    ขอบคุณครับ
    ไธพัตย์ รัตนะมงคลธรณ์
    taipaty4553

17. เฮียปอ ตำมะลัง

2

วันศุกร์ที่ 26 เมษายน 2556 ได้ฤกษ์อมฤตโชคมหาเศรษฐี (ให้คุณพิเศษ)และวันลาภ

วันพฤหัสบดีที่ 2 พฤษภาคม 2556 ได้ฤกษ์มหาสิทธิโชค (ชีวิตหักเหไปในทางที่ดี)

หรือ

ตำราฤกษ์หลวงปู่ปาน

ปีมะเส็ง พ.ศ. 2556

วันจันทร์ที่ 29 เมษายน 2556 ได้วันชัย

วันศุกร์ที่ 3 พฤษภาคม 2556 ได้วันลาภ

ตอนเช้าก็ไปใส่บาตรทำบุญ กรวดน้ำ ฯ บอกกล่าวท่านเจ้าที่ของโรงเรียนด้วยครับ แบ่งบุญให้พระภูมิเจ้าที่ของโรงเรียน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 เมษายน 2013
  18. taipaty4553

taipaty4553 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากครับ

19. ตอง111

ตอง111 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2011
    อ.เอียปอค่ะ จะขอปรึกษาค่ะ. ที่บ้านได้ตั้งศาลพระภูมิเรียบร้อยแล้ว แต่หน้าศาลทิศหันมาตรงกับประตู. ศาลตั้งทางทิศเหนือค่ะ มีพระท่านบอกให้หมุนศาลไปทางทิศใต้ก่อน(ค่อยดูวันแล้วจะตั้งใหม่)ซึ้งช่วงนี้ถ้าจะทำไม่ทราบว่าจะทำวันไหนดีค่ะ.

20. เฮียปอ ตำมะลัง

2
    ตามหลักการของการตั้งศาลพระภูมิเจ้าที่ ของทางวัดท่าซุง

ท่านจะตั้งพระภูมิอยู่ 3 ทิศ (ทิศเหนือ ทิศตะวันออก และ ทิศตะวันออกเฉียงเหนือ) ของตัวบ้าน

และไม่ได้สนใจว่าหน้าศาลจะหันไปทางทิศไหน หน้าศาลพระภูมิให้หันทางที่เราสะดวก

ซึ่งจากที่อ่านที่คุณตอง111 โพสท์ ก็ไม่ผิดอะไร ถ้าหน้าศาลจะหันมาตรงกับประตู (ประตูหน้าบ้านใช่หรือเปล่าครับ)

แต่ถ้าอยากจะหัน ต้องจุดธูปบอกกล่าวพระภูมิเจ้าที่ท่านให้ดีก่อนนะครับ

วันพฤหัสบดีที่ 16 พฤษาคม 2556 ได้มหาสิทธิโชคฤกษ์ (วันครูข้างขึ้นเดือนคู่)