เพื่อการกุศล ร่วมเช่าวัตถุมงคลหลวงพ่อพระราชพรหมยาน <เพื่อวิหารทานวัดโพธิ์เมืองปักษ์>

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย พงศ์กฤต, 29 มีนาคม 2010.

1. pu4755

pu4755 เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2009

เปิดให้เลยก็แล้วกันนะครับ 999 บาทครับ

2. กระพี้

กระพี้ เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    อนุโมทนากับคุณยอดธงครับ...มาช่วยคนละนิดคนละหน่อย..วิหารทานวัด

โพธิ์เมืองปักษ์จะเสร็จโดยไว

3. GROLY

GROLY เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอเพิ่มเป็น3999 ครับ

4. GROLY

<TABLE class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 6 คน ( เป็นสมาชิก 6 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>GROLY, lektantan+, suratept, the_club, ^^น้ำหวาน^^, กระพี้+ </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ช้าอยู่ใยครับพี่แก้ว

5. กระพี้

อนุโมทนากับคุณ pu4755 ในวิหารทานวัดโพธิ์เมืองปักษ์

ในครั้งนี้ด้วยครับ...

6. กระพี้

อย่างนั้นว่าไป 4,500 บาทครับ

7. GROLY

อนุโมทนาครับพี่แก้ว

8. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ขอโมทนากับคุณปูด้วยครับ

9. ยอดธง

ยอดธง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยครับ..สาธุๆๆ

10. พรแม่ศรี

พรแม่ศรี ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pu4755 [​IMG]
    6099 ครับผม
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

ขออนุโมทนาด้วยนะครับ

11. พรแม่ศรี

พรแม่ศรี ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ พงศ์กฤต [​IMG]
    กราบเรียนท่านผู้มีอุปการะคุณทุกท่าน เนื่องจาก พี่ ยอดธง ได้แจ้งผมว่า อยากร่วมทำบุญมีจิตกุศลที่จะร่วมสร้างวิหารทานวัดโพธิ์เมืองปักษ์ ของหลวงพ่อเราให้แล้วเสร็จ จึงขอมอบสมบัติพ่อให้ แต่จะเป็นอะไรนั้น ขอให้การประมูล เสร็จสิ้นไปก่อน แล้วจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งนะคร๊าบผม
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

ขออนุโมทนากับคุณยอดธงด้วยนะครับ สาธุ ๆ ๆ

12. ยอดธง

ยอดธง เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุครับสาธุโมทนาครับ

13. r_alongkorn

r_alongkorn เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2007
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset"></TD></TR></TBODY></TABLE>
    6099 ครับผม<!-- google_ad_section_end -->

ปิดประมูลครับผม คุณ
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->pu4755<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3142702", true); </SCRIPT>
    สมาชิก ชนะการประมูลครับ 6099 บาท กราบอนุโมทนา ในวิหารทานครั้งนี้ด้วยครับ
    [/QUOTE]
    กราบอนุโมทนากับคุณpu4755ด้วยครับ...

14. ณ แปดริ้ว

ณ แปดริ้ว เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2009

สาธุๆ โมทนาบุญด้วยนะครับพี่ pu4755

15. ณ แปดริ้ว

********** รายการบุญที่หนึ่งครับ **********

พี่ยอดธง ได้มอบ สมเด็จองค์ปฐมรุ่น 4 วัดท่าซุง เนื้อชุบทอง +ชุบเงิน มาให้ 1 คู่เพื่อร่วมบุญวิหารทานวัดโพธิ์เมืองปักษ์ ที่กำลังก่อสร้างอยู่ให้แล้วเสร็จ....

ประวัติการสร้างคร่าวๆ
    สมเด็จองค์ปฐมรุ่นนี้ออกที่วัดท่าซุง ได้รับอนุญาติจากท่านเจ้าอาวาสองค์ปัจจุบัน รุ่นนี้พระสงฆ์ที่มีหน้าที่รับผิดชอบ ท่านได้เล่าให้ฟังว่า เร่มจากหาช่างฝีมือระดับประเทศมาเป็นผู้แกะพิมพ์พระ ช่างเล่าให้ฟังว่า "การแกะพระรุ่นนี้แปลกมาก ๆ ไม่สามารถกำหนดเวลาให้เสร็จได้ (ปกติต้องกำหนดเวลาแกะพิมพ์ให้เสร็จ) สาเหตุเนื่องจากบางวันสามารถแกะพิมพ์ได้ บางวันก็ไม่สามารถแกะพิมพ์ได้เลย วันไหนที่แกะพิมพ์ได้งานก็จะไหลลื่นนั่งแกะพิมพ์จนดึก" หลังจากที่ได้ขออนุญาติโดยจุดธูปบอกกล่าวสมเด็จองค์ปฐมแล้ว ครั้งแรกทางโรงงานได้หล่อออกมาปรากฎว่าหล่อออกมาแล้วผิวพระพรุน (เสีย) ทางโรงงานจึงได้แจ้งไปทางพระที่ดูแลรับผิดชอบ ท่านจึงไปจุดธูปบอกกล่าวอีกครั้ง ครั้งที่ 2 ก็ปรากฎออกมาว่าผิวองค์พระพรุนเหมือนเดิม ทางโรงงานจึงแจ้งพระที่ดูแลรับผิดชอบอีกครั้ง และในครั้งนี้เองทางวัดได้จัดเครื่องบายศรีขอ และหลังจากนั้นการหล่อครั้งที่ 3 ก็ปรากฎว่าการหล่อ หล่อออกมาได้สวยสมบูรณ์ และทางพระเจ้าหน้าที่ได้ใส่ชนวนผสมเข้าไปด้วย
    หลัง จากที่ได้พระที่สวยสมบูรณ์มาแล้ว ทางพระเจ้าหน้าที่พร้อมทั้งนักเรียน ร.ร.พระสุธรรมฯ ได้ช่วยกันบรรจุเส้นเกศา องค์ละ 1 เส้น พร้อมทั้งชนวนสมเด็จองค์ปฐมสมัยหลวงพ่อพระราชพรหมยานอีกครั้งพร้อมด้วยมวล สารสำคัญ ๆ ของหลวงพ่อมากมาย ไว้ใต้ฐานองค์พระ

จำนวนการจัดสร้าง.......
    ชุดทองคำ 109 องค์

เนื้อเงิน 1,290 องค์
    เนื้อชุบทอง 5,000 องค์
    เนื้อชุบเงิน 5,000 องค์

****ทุกเนื้อหมดแล้วจากวัดครับไม่มีแล้ว

เงื่อนไขในการประมูลเพื่อร่วมทำบุญวิหารทาน.....
    1. ไม่กำหนดขั้นต่ำ การประมูล
    2. เริ่มขั้นการประมูลขั้นต่ำ 99 บาท
    3. หากเวปล่ม ก็ให้ผู้ประมูลที่สูงสุด
    4. ปิดประมูลวันจันทร์ ที่ 5 เมษายน 2553 เวลา 21.00 ตามเวบ

กราบอนุโมทนาทุกท่านครับ
    พร้อมรับสมเด็จองค์ปฐมรุ่นเนื้อชุบทองชุบเงินทั้ง 2 องค์เลยครับ

ชุดที่2
    เนื้อชุบทอง สมเด็จองค์ปฐมรุ่น4 วัดท่าซุง มอบให้โดยคุณ ยอดธง

<fieldset class="fieldset"><legend>รูปขนาดเล็ก</legend>[​IMG] [​IMG] [​IMG]
    </fieldset>

เนื้อชุบเงิน สมเด็จองค์ปฐมรุ่น4 วัดท่าซุง มอบให้โดยคุณ ยอดธง

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

โอนเงินประมูลทำบุญที่บัญชี นายปรีชา ตีคิยานันท์
    ธนาคารกรุงไทย สาขานครราชสีมา เลขที่บัญชี 301-0-92520-4

สำหรับผู้ที่ประมูลได้นั้น
    ผมให้ระยะเวลาในการโอนเงินได้ถึงสิ้นเดือนเมษายนครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

ขณะนี้ผู้มีร่วมบุญสูงสุดคือคุณ แก้ว ( กระพี้ ) ในราคาสูงสุดที่ 4,500 บาทครับ

ปิดประมูลวันจันทร์ ที่ 5 เมษายน 2553 เวลา 21.00ครับผม

16. ณ แปดริ้ว

********** รายการบุญที่สองครับ **********

สมเด็จองค์ปฐมวัดโพธิ์เมืองปักครับ ร่วมบุญวิหารทานองค์ละ 500 บาทครับ

[​IMG] [​IMG]

. สมเด็จองค์ปฐมรุ่นนี้ สร้างโดยพระอาจารย์สุทิน(มรณะภาพแล้ว) ซึ่งเป็นลูกศิษย์ของหลวงปู่ดู่ (ถ้าเป็นสายนี้ส่วนใหญ่จะผสมผงจักรพรรดิ์อยู่ด้วย) ได้นำมาถวายหลวงพ่อฯที่วัดท่าซุง(ปัจจุบันยังมีอยู่ที่ตึกวัตถุมงคลแต่ยัง ไม่ได้นำออกมาให้บูชาซึ่งยังมีหลายรายการ ส่วนรายการที่วัดนำออกมาให้บูชาแล้วคือเหรียญพัดยศ)และนำมาถวายพระมหาถวัลย์ (มรณะภาพแล้ว)ที่วัดโพธิ์เมืองปักด้วยเช่นกัน ในช่วงเวลาประมาณปี 2530 หรืออาจจะก่อนนั้น จากนั้นก็ได้นำเข้าพิธีฯที่วัดท่าซุงเรื่อยมาทุกครั้งที่วัดท่าซุงจัดขึ้น จนกระทั่งปี 34 ซึ่งเป็นปีที่หลวงพี่ติงลี่ได้ย้ายมาอยู่ที่วัดท่าซุง ก็ไม่ได้มีการนำมาเข้าพิธีฯ อีกเลย
    ผู้ ที่นำมาเข้าพิธีฯที่วัดท่าซุงเรื่อยมาทุกครั้งคือหลวงพี่ติงลี่ ตั้งแต่ท่านยังไม่ได้บวชจนกระทั่งท่านได้บวชและย้ายมาอยู่ที่วัดท่าซุงในปี 34 ซึ่งหากนับรวมภายในเวลา 3 ปีแล้วก็หลายพิธีฯทีเดียว

ส่วนเรื่องราคาให้ร่วมทำบุญนั้น หลวงพี่ติงลี่ท่านแนะนำว่าไม่ควรต่ำกว่าองค์ละ 500 บาท

*** ตามข้อมูลที่ได้รับมา วัตถุมงคลที่หลวงน้าสุทิน สร้างมาถวายนั้นมีหลายรายการ รวมทั้งผ้ายันต์ต่าง ๆ ด้วยโดยท่านได้ถวายทั้งหลวงพ่อฯวัดท่าซุงและพระมหาถวัลย์วัดโพธิ์เมืองปัก ในส่วนของที่วัดท่าซุงนั้นก็ยังคงมีอยู่ที่ตึกวัตถุมงคลเพียงแต่ยังไม่ได้นำ ออกมาให้บูชา ส่วนรายการที่ได้นำออกมาให้บูชาแล้วก็คือเหรียญพัดยศ (ซึ่งผมเข้าใจว่าเป็นเหรียญฉลองสมณศักดิ์)

*** ข้อมูลทั้งหมดนี้ได้รับความเมตตาจากหลวงพี่ติ่งลี่และได้อนุญาตให้นำลงเวปนี้ได้

โอนเงินประมูลทำบุญที่บัญชี นายปรีชา ตีคิยานันท์
    ธนาคารกรุงไทย สาขานครราชสีมา เลขที่บัญชี 301-0-92520-4

17. พงศ์กฤต

พงศ์กฤต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับเพื่อนๆๆลูกหลานหลวงพ่อ
    คุณปูสุดยอดเลยครับ ปิดประมูลปุ๊ป เปิดชุด2ต่อเลย กราบอนุโมทนาด้วยครับ กำลังใจสุดยอดครับผม:cool::cool::cool:

อนุโมทนาบุญของทุกท่าน ที่ได้มาร่วมวิหารทานครั้งนี้ครับแล้วจะเอาภาพมาฝากเป็นระยะครับ

18. พงศ์กฤต

โอ้วแม่เจ้าราคาชุด2ไปไวจัง 4500แล้ว ....พระหายากนะครับ ที่ได้มา ให้ประมูล

เพราะพี่ๆๆเพื่อนๆๆร่วมแรงร่วมใจ กัน สุดยอดเลยครับท่าน มวลสารก็สุดยอดที่อุด

ใต้ฐานครับ เช่น ชนวนสมเด็จองค์ปฐม เกศาหลวงพ่อ พระราชพรหมยาน ยานัตถ์

และอย่างมวลสารมงคล อีกมากมาย และพระออกมาเพียง น้อยนิด รวมทั้ง4เนื้อ

ประมาณไม่ถึง12000 องค์ ตอนนี้พระก็หมดไปแล้วตั้งแต่วันที่21หลังหล่อพระและพิธีพุทธา

ภิเษกได้1วันประกอบกับลูกหลานลูกศิษย์ ที่เคารพศรัทธาหลวงพ่อ

มีมากมาย ถ้าใครได้ไปวันหล่อพระ และพิธีพุทธาภิเษกที่ผ่านมาวัดท่าซุง วันเสาร์

ที่20 มีนาที่ผ่านมา จะเห็นได้ ว่า คนมากมายมหาศาลขนาดไหน หล่อพระเสร็จ

ประมาณเกือบ3ทุ่ม ก็ไม่มีถอย สุดยอดเลยครับพวกเรา เห็นแล้วน่าปลื้มใจ และ

โมทนาอย่างยิ่ง กับการได้มาร่วมบุญใหญ่ครั้งนี้ อีกอย่างรายการนี้ เป็นวิหารทาน

ทั้งหมด ไม่หักค่าใช้จ่ายใดๆๆทั้งสิ้น เงินทั้งหมด ใช้ในกานก่อสร้าง วิหารทานทั้ง

สิ้น ขนาดช่างผู้ทำบูรณะ ยังไม่มีค่าแรง เลยครับ ด้วยจิตใจที่มุ่งมั่น ตอบแทนพระ

เดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน จนทำให้การบูรณะ วัดโพธิ์เมืองปักษ์ มี

ความคืบหน้าไปมาก กระผมจะนำภาพการก่อสร้างมาให้ดูเป็นระยะนะครับ ผู้ที่

ร่วมประมูลทุกๆๆท่านย่อมได้อานิสงค์ เต็ม100 เปอร์เซนต์ ผู้ที่โมทนาก็ได้อานิ

สงค์เช่นเดียวกัน กราบอนุโมทนาบุญกุศลที่ได้ทำร่วมกันทั้งหมดทั้งมวลครับทุกๆ

ท่านๆๆ สาธุ สาธุ สาธุ ขอให้ทุกๆท่าน ได้มีความเจริญก้าวหน้าทั้งทางโลกและ

ทางธรรมยิ่งๆๆขึ้นไปด้วยเทอญ

19. ณ แปดริ้ว

ขอโมทนาบุญด้วยคร้าบ.บ.บ.บ. พี่พงศ์ มานานยังท่านพี่....

20. พงศ์กฤต