ร่วมบุญบูรณะวัดร้างเพื่อเผยแพร่พระพุทธศาสนา กับ พระอาจารย์ จาตุรงค์ ผู้มีญาณอภิญญา

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย รักไร้พ่าย, 20 ตุลาคม 2009.

1. ธรรมดี

ธรรมดี เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    ถ้าหนูมุกไม่สะดวก ทางวัดจะนำไปดำเนินการเองได้ครับ ส่วนปัจจัยนั้นตามนี้ครับเป็นองค์ทองเหลืองขนาด ๙ นิ้วนะครับ

วันอาทิตย์ วันจันทร์ วันพุธ(กลางวัน) วันพฤหัสบดี วันศุกร์ ราคา ๑,๕๐๐ บาท

วันพุธ(กลางคืน) วันอังคาร วันเสาร์ ราคา ๒,๐๐๐ บาท

มีข้อสงสัยอะไรสอบถามได้ตลอดเวลาครับ ขออนุโมทนาครับ _/\_

2. ธรรมดี

ในวันทอดผ้าป่าวันที่ ๒๗ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๓ พระอาจารย์ได้รับผมเป็นลูกศิษย์โดยท่านให้ผมแต่งขันธ์มาเพื่อมาทำพิธีในวันนั้นและนำกลับไปบูชาเพื่อเป็นตัวแทนครูเพื่อนำกลับไปปฏิบัติสมาธิและในตอนนี้ผมได้อยู่กับพระอาจารย์ตั้งแต่วันที่ ๑๖ มกราคม จนถึงวันเสาร์ที่ ๒๓ มกราคม เพื่อฝึกสมาธิครับ ในวันที่ ๑๘ และ ๑๙ ที่ผ่านมานั้นผมและพระอาจารย์ได้ลงกรุงเทพฯ เพื่อทำธุระต้องขออนุโมทนากับญาติธรรมทุกๆท่านโดยเฉพาะต้นบุญใหญ่คือคุณนิสา(พี่หม้วย)ที่ได้ถวายปัจจัยและสิ่งของที่จำเป็นด้วยครับ_/\_

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มกราคม 2010
  3. omio

omio เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    มีเจ้าภาพพัดลมแล้วหรือยังคะ

4. ธรรมดี

ยังไม่มีครับ สิ่งของตอนนี้ที่ยังขาดนะครับ

๑.ชุดเครื่องนอน

๒.กระติกน้ำร้อนไฟฟ้า

๓.คูลเลอร์น้ำขนาดใหญ่

๔.พัดลมขนาดใหญ่

และยังมีสิ่งของอื่นๆอีกสามารถโทรถามพระอาจารย์ได้ตลอดครับ

เบอร์โทร ๐๘๕ - ๒๔๖๗๑๗๕

5. king_6914

king_6914 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    พี่ธรรมดีคะ
    กิ่งได้คุยกับพระอาจารย์เรื่องแผ่นทองคำเปลว100% ตราช้างแล้วค่ะ กิ่งขอเป็นเจ้าภาพ
    และถ้าทางทางจะมีการสร้างพระพุทธรูป หรือรูปปั้นพญานาค กิ่งจะถวายลูกแก้วพญานาค เพื่อทำตาค่ะ

และคูลเลอร์น้ำขนาดใหญ่กิ่งอยากทราบราคาค่ะ
    รบกวนพี่ธรรมดีโทรหากิ่งด้วยค่ะ

6. ธรรมดี

เรื่องการสร้างรูปปั้นพญานาคนั้น ท่านก็เตรียมไว้ให้แล้วครับอยู่ตรงกลางอ่างน้ำแต่ตอนนี้ยังไม่มีใครมาร่วมสร้างครับ ถ้าน้องกิ่งดูในรูปภาพเก่าๆจะเห็น ส่วนการถวายลูกแก้วพญานาคเพื่อทำตา ขออนุโมทนาด้วยครับ
    คูลเลอร์น้ำขนาด ๓๒ cm เป็นสเตนเลส ราคาไม่เกิน ๒,๕๐๐ บาทครับ

7. วีระชัยมณี

วีระชัยมณี เป็นที่รู้จักกันดี

สอบถามราคาครับ

..ไม่ทราบว่าแต่ละอย่าง ราคาเท่าไรครับ..อยากจะร่วมทำบุญบ้างครับ...จะได้มีบุญติดตัวกะเขาบ้างครับ รบกวนช่วย PM มาบอกก็จะดีมากครับ

8. king_6914

ค่ะพี่ธรรมดี กิ่งและลูกหลานพญานาค จากกระทู้ @^_^@เพชรพญานาคจากถ้ำภูผาเหล็ก@^_^@ของฝากบุญ^_^เพื่อการทำบุญ ขอร่วมบุญเป็นเจ้าภาพ แผ่นทองคำเปลว100% และคูลเลอร์น้ำ 2 ชุดตามที่พระอาจารย์ท่านต้องการค่ะ

รูปปั้นพญานาคนั้น งบประมาณอยู่ที่เท่าไหร่คะพี่ธรรมดี เพื่อจะได้ช่วยอีกแรงค่ะ
    อนุโมทนาสาธุค่ะ
    กิ่ง

9. หนูมุก

หนูมุก เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    ขอบคุณค่ะคุณธรรมดี...
    ได้เเจ้งเพื่อนธรรมที่สนใจเเล้วค่ะ

ส่วนตัวท่านพี่ aries เเละ ภรรยา รวมทั้ง มุก เเละ น้องกิ่ง
    กำลังดำเนินการเรื่องจัดสร้างพระปางประจำวันอาทิตย์ พุธกลางวัน เเละ ศุกร์
    ที่ได้ขอจองร่วมบุญไว้ก่อนหน้านี้เเล้ว โดยท่านพี่ aries เป็นผู้ติดต่อช่างที่รับทำ

หากเสร็จเรียบร้อยเเล้ว คงเเวะมาเเจ้งคุณธรรมดีอีกครั้ง ...อนุโมทนาค่ะ

อนุโมทนาด้วยทั้งหมดทั้งมวลจ้ะน้องสาวคนดี...
    พี่สาวดีใจมากมาย ขอให้อานิสงค์ส่งให้น้องสาวของพี่ ....
    (จุด จุด จุด เเปลว่า เชิญเติมคำอธิษฐานได้ตามใจชอบเลยจ้ะ) ^_^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มกราคม 2010
  10. mod_x-ray

mod_x-ray เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2009
    ไม่สบายซะหลายวัน เข้ามาที่กระทู้แล้วชื่นใจคนมาร่วมกันเยอะเลย นี่คุณกบ เจอผีหลอกอีกหรือเปล่า ถ้าไม่เจอเดี๋ยวจัดให้

ปล. พี่นิสา หรือพี่ม่วย ไม่ใช่พี่หม้วย นะคุณกบ

11. วีระชัยมณี

วีระชัยมณี เป็นที่รู้จักกันดี

อยากร่วมทำบุญ บ้างครับ ..ไค พอจะทราบราคาของสิ่งของที่ยังขาดอยู่ ช่วยบอกด้วยครับ จะได้มีบุญติดตัวกะเขาบ้างครับ...

12. mod_x-ray

โทรถามที่พระอาจารย์เลยครับ ถ้าไม่รับรอสักครู่ เพราะมีคนไปปฏิบัติธรรมกับพระอาจารย์

13. ธรรมดี

ตอนนี้มีลูกศิษย์ได้นิมนต์พระอาจารย์จาตุรงค์ไปกรุงเทพฯและราชบุรี ลงไปวันที่ ๓๐ และ ๓๑ มกราคมนี้ แต่พระอาจารย์จะว่างรับลูกศิษย์ที่กรุงเทพฯในวันที่ ๓๐ มกราคม เท่านั้น ใครมีข้อสงสัยโทรหาพระอาจารย์ได้ตลอดครับ

14. ธรรมดี

เพิ่งกลับมาจากวัดถ้ำดงเข ไปอยู่กับพระอาจารย์มา 1 อาทิตย์ ก่อนกลับก็เลยถ่ายรูปมา Update ให้ชมความคืบหน้าในการก่อสร้างกุฏิและศาลา 8 เหลี่ยมครับ

ต้องขอขอบคุณน้องกิ่งที่ถวายปัจจัยเข้ามาเพื่อซื้อคูลเลอร์น้ำสเตนเลส 2 ใบครับ ส่วนฆ้องเป็นของคุณเจนจิราตามที่ได้เคยลงไว้แล้วครับ ระฆังยังไม่มีที่แขวนก็เลยยังไม่ถ่ายรูปมาครับ ประตูเหล็กที่ชำรุดก็ทำให้ใช้งานได้แล้วเหลือแต่ทาสีใหม่

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

เป็นภาพภายในถ้ำที่ก่อฐานพระประจำวันปางต่างๆและก็ปูกระเบื้องภายในถ้ำใกล้จะเรียบร้อยแล้ว

กุฏิหลังแรกและศาลา 8 เหลี่ยมก็ใกล้จะเสร็จแล้วครับ

ช่วงที่ผมไปฝนตกประมาณ 3 วันได้ การก่อสร้างก็เลยล่าช้าไม่อย่างนั้นก็คงจะเสร็จประมาณ 95 % ช่วยๆกันครับ ขออนุโมทนากับทุกๆท่านที่ถวายปัจจัยและสิ่งของเครื่องใช้ที่จำเป็นให้กับพระอาจารย์ _/\_ สาธุ ๆ ๆ

15. king_6914

อนุโมทนาสาธุ กับพี่ธรรมดีด้วยค่ะ
    เดือนหน้า วันไหนพระอาจารย์ท่านไม่ติดรับกิจนิมนต์ ก็ว่าจะไปกราบนมัสการท่านที่วัดดงเข เผื่อว่า จะมีอะไร ที่พอจะช่วยได้อีกอ่ะค่ะ

ขอให้พี่กบ ธรรมดี เจริญทั้งทางโลก และทางธรรมยิ่งๆขึ้นไปจ้า
    กิ่ง

16. mod_x-ray

สาธุขออนุโมทนากับทุกท่านที่ร่วมบุญด้วยครับ วันทอดผ้าป่านั้นเห็นพระอาจารย์ท่านบอกว่า จะมีการร่วมสวดมนต์ และปฏิบัติธรรมร่วมกันครับ ขอกราบเรียนเชิญทุกท่านนะครับ ผมจะไปเปิดโรงทานเลี้ยงพวกท่านเอง รับรองว่าถ้าไม่มีก็คือหมดอะครับ แต่เรื่องที่พักนั้นก็ลองโทรไปถามพระอาจารย์เองนะครับ

17. TUVIV

TUVIV เป็นที่รู้จักกันดี

ทราบจากน้องธรรมดี ว่า วันทอดผ้าป่า จะมีการสวดมนต์ และปฏิบัติธรรม สอนนั่งสมาธิ ในช่วงค่ำ และมีการพักที่วัด เกรงว่าผู้มาปฏิบัติธรรม จะไม่มีที่พัก จึงขอแจ้งมายังผู้ที่จะทำบุญในเรื่องที่พักอาศัยของผู้มาปฏิบัติธรรม โดยการซื้อ เต้นท์ เครื่องนอน ถวายทางวัด แล้วแต่กำลังนะค่ะ อ้อติดต่อพระอาจารย์เรื่องของขนาดเต้นท์ได้เลยนะค่ะ พระอาจารย์ก็กังวลเรื่องนี้อยู่
    ผู้ใจบุญท่านใดจะถวายสิ่งของ หรือปัจจัย อย่างไร ขอให้ติดต่อพระอาจารย์เลยนะค่ะ เพราะจะได้ทราบว่า ณ ขณะนี้ ขาดสิ่งใดอยู่ เผื่อสิ่งของที่ท่านจะถวายนั้น มีคนนำไปถวายแล้ว ท่านจะได้นำปัจจัยไปซื้ออย่างอื่น ๆ ที่เป็นประโยชน์สูงสุด ขอบพระคุณทุกท่านที่ร่วมทำบุญ และขออนุโมทนามา ณ ที่นี่ ด้วยค่ะ

18. king_6914

อนุโมทนาสาธุกับคุณมดด้วยค่ะ ขาดเหลืออะไรแจ้งกิ่งนะคะ ยินดีช่วยจ้า

19. ธรรมดี

มีข้อความจากพระอาจารย์มาแจ้งให้ทราบครับ

อาตมาภาพพระจาตุรงค์ รักขิตตธัมโม รักษาการณ์เจ้าอาวาสวัดถ้ำดงเข ขอขอบคุณโยมกิ่ง โยมมุกและญาติโยมอีกหลายๆท่าน ในกลุ่มของพญานาคนาคาและกลุ่มอื่นๆ ที่มีจิตเป็นกุศลช่วยกันจรรโลงพระพุทธศาสนาค้ำยันให้มั่นคงแข็งแรงต่อไปและยังมองเห็นความสำคัญของการร่วมบูรณะวัดร้าง ในการติดต่อญาติโยมรวมทั้งญาติธรรมทั้งหลายในการร่วมบริจาคสิ่งของและปัจจัยให้กับวัดถ้ำดงเข อาตมาขออนุโมทนากับกุศลในครั้งนี้และครั้งต่อๆไป พรใดที่ดีเลิศ พรใดที่ประเสริฐ จงเป็นของยมกิ่ง โยมมุกและญาติโยมอีกหลายๆท่านที่มิได้เอ่ยนามเทอญ
    พระจาตุรงค์ รักขิตตธัมโม

ขออนุโมทนาด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ _/\_ [​IMG] [​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มกราคม 2010
  20. mod_x-ray

สาธุๆๆ ขออนุโมทนาด้วยครับ