ร่วมกันประกาศบุญ โมทนาบุญด้วยกัน

ในห้อง 'อนุโมนาบุญ - อุทิศบุญส่วนกุศล' ตั้งกระทู้โดย MissyKelly, 27 มกราคม 2005.

1. pnarongr

pnarongr เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมธาบุญด้วยคนครับผม...

2. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านในกระทู้นี้ที่ได้บำเพ็ญมาแล้ว สาธุๆๆ

3. หลับตา

หลับตา เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    ขออนุโมทนาด้วยครับ อย่างน้อยที่สุดอนิสงค์เบื่องต้นของการอ่านกระทู้นี้ทำให้ผมรู้สึกกระตุ้นเตือนตัวเอง ไม่ให้ตัวเองลืมทำบุญทำความดี ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

บุญที่ช่วงนี้กระทำอยู่คือ หมั่นสวดมนต์ ชินบัญชร จนจำได้แล้วครับ จะท่องเป็นประจำเวลานึกขึ้นได้ แล้วก็ปล่อยปลาตามโอกาส

บุญกุศลทั้งหลายที่ผมได้บำเพ็ญมาเสมอตั้งแต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบันก็ขอให้ทุกท่านได้ร่วมอนุโมทนา
    พร้อมทั้งได้รับอานิสงค์ ได้รับประโยชน์และความสุขเช่นเดียวกับตัวกระผมพึงจะได้รับด้วยครับ

4. MissyKelly

MissyKelly เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    โมทนากับทุกๆคนมากๆเลยค่ะ อ่านแล้วปลื้มใจมากๆค่ะ อิ่มใจ ดีใจ พูดไม่ถูกเลย

แป้งจ๋า ตัวจิงแป้งน่ารักมากเลย

เดี๋ยวจะรวบรวมการทำบุญมาบอกอีกทีนะคะ ตอนนี้จำยังไม่หมดเลยยย

5. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    วันนี้มีบุญมาให้ร่วมอนุโมทนากันอีกครับ

วันศุกร์ที่ 1 ก.ย.2548 ได้ไปถวายสังฆทานและปัจจัย 200 บาท กับหลวงพี่เล็กที่บ้านอนุสาวรีย์ฯ และถวายเงินร่วมสร้างรูปหล่อพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน 100 บาท

วันเสาร์ที่ 2 ก.ย.2548 ไปถวายสังฆทานชุด 500 บาท (ประกอบด้วยเครื่องไทยทาน ผ้าไตรจีวร
    และพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม) ทำบุญซื้อที่ดินถวายวัด และทำบุญอื่นๆ กับพระครูปลัดอนันต์ ที่บ้าน
    ซอยสายลม และไปร่วมบริจาคเงิน 200 บาท เป็นค่าจัดพิมพ์หนังสือธรรมะแจกเป็นธรรมทานกับ
    คุณ "คนเก่า" ที่บ้านอนุสาวรีย์ฯ ตอนบ่ายปล่อยปลาดุก 2 ก.ก. ปลาช่อน 2 ก.ก. กบ 1 ก.ก. และหอยขม 4 ก.ก.

ขอให้พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ และทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กันยายน 2005
  6. phtchrwd

phtchrwd เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบอกบุญเพิ่มเติมให้เพื่อน ๆ ได้ช่วยกันอนุโมทนานะค่ะ

<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p> </o:p>

เมื่อวันแม่ที่ผ่านมาได้มีโอกาส พาคุณย่า คุณยาย คุณแม่ คุณน้า ๆ และ น้อง ๆ ไปไหว้พระที่อยุธยาได้จำนวนหลายวัด เช่น วัดใหญ่ชัยมงคล วัดมงคลบพิตร วัดนิเวศธรรมประวัติ และ อื่นๆ อีก รวมประมาณ 7-8 วัด แต่จำชื่อได้ไม่หมด รวมทั้งพาผู้มีพระคุณทั้งหลายไปทานอาหารเย็นด้วย รู้สึกเป็นสุขใจมากที่มีโอกาส และ กำลังทรัพย์ ได้ทำให้พวกท่านตอนที่ท่านยังมีชีวิตอยู่ ขอผลบุญนี้ส่งผลให้พบเจอพระนิพพานในชาติปัจจุบันด้วยเทอญ<o:p></o:p>

7. littleweb

littleweb เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2005
    โห สุดยอด! ทำบุญครั้งยิ่งใหญ่มาก ขอร่วมอนุโมทนาบุญ กับบุญที่ทุกท่านได้ทำมาด้วยคนจ๊ะ

8. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับคุณ phtchrwd ด้วยค่ะ

พรุ่งนี้ที่บ้านจะไปทำบุญเลี้ยงพระเพลที่วัดอัมพวัน สิงห์บุรีค่ะ
    ใครอยู่ใกล้ ๆ แถวนั้นก็แวะเวียนไปได้นะคะ ที่บ้านรับเป็นเจ้าภาพเลี้ยงเพล
    ที่วัดค่ะ วันที่ 10 กันยายน 2548

9. PalmPlamnaraks

PalmPlamnaraks เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวันพุธที่ 7 เดือนกันยายน 2548 ที่ผ่านมานี้ ผมเก็บมือถือNokia ได้ที่ห้องน้ำครับแล้วเอาไปประกาศคืนเจ้าของเค้า เจ้าของก็ได้รับคืนไปแล้ว และก็ได้พูดกับเพื่อนให้ข้อคิดเขาให้มีกำลังใจในชีวิตในการมีชีวิตอยู่ต่อครับเขาคิดสั้น แต่เขาไม่ต้องฆ่าตัวตายแล้ว นี่คือบุญที่พึ่งผ่านมาหยกๆร้อนๆของปาล์มครับ ขอให้คนที่ต้องการอนุโมทนาเอาผลบุญได้ครับ และตลอดต้นสายปลายกาลใดๆก็ตามที่กระผมได้กระทำบุญไว้แล้ว กระผมขอมอบให้ทุกคนไดรับผลเท่าเทียมกันกับผมครับ มีบุญให้ทาน บุญถือศีล บุญบวช บุญทางด้านให้ปัญญา และอื่นๆ ขอให้ทุกคนอนุโมทนาเอาครับ. อนุโมทนา..........

10. Jdin_buddhism

Jdin_buddhism เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับบุญที่คิดว่าสำเร็จมีดังนี้ค่ะ

1.บวชชีพรามณ์9วัน เข้ากรรมฐาน3วันเต็ม
    2.พิมพ์หนังสือธรรมะ รวมคำสอนพระอาจารย์ร่วมกับครอบครัว
    3.ปล่อยปลาดุก ปลาหมอ หอยขม เต่า นก จำจำนวนครั้งไม่ได้ ปล่อยประจำที่ท่าน้ำวัดกู้ อ.ปากเกร็ด นนทบุรี
    4.สังฆทานทุกอาทิตย์ ซื้อของใส่ถังเอง
    5.ให้เงินขอทานทุกครั้งที่ออกไปทำงานและเรียน
    6.จัดทำเวบรวมคำสอนพระอาจารย์
    7.จัดพิมพ์หนังสือสวดมนต์
    8.แนะนำเพื่อนที่ชื่อนาคราชให้มีงานทำ
    9.ทำบุญค่าน้ำค่าไฟวัด ตามคำแนะนำของพี่ณฐมนต์อาทิตย์ละครั้ง
    10.ทำคลอดให้สุนัขที่บ้านที่ลูกมันเอาหางออก ซึ่งผิดธรรมชาติ แต่ก็ช่วยดึงช่วยเค้นจนรอดตายทั้งแม่และลูก
    11.ให้พวกของใช้แก่คนที่รู้จักเพื่อปลดความทุกข์เรื่องสังขารของเขาได้พอประทังชั่วขณะ(เครื่องสำอางที่ขายอยู่)
    12.ภาวนาสัมปจิตฉามิตลอดเวลาที่นึกได้ ตอนนั่งรถเมล์รถไฟฟ้าจะถนัดดีมาก
    13.ฝึกมโนมยิทธิ
    14.ส่งอาหารเสริมให้คนที่ป่วยที่รู้จักประจำและทางบ้านเพื่อรับประทานบำรุง
    15.ซื้อที่กรองบุหรี่ให้พี่ที่สูบบุหรี่จัด
    16.ทำบุญหยอดเงินบริจาคสึนามิสามสี่ครั้ง
    17.บริจาคโครงการพระไตรเวบพลังจิต
    18.สังฆทานธณานัติวัดท่าซุง
    19.ส่งพระกับครีมบำรุงผิวให้เดย์
    ฯลฯ

ฝากให้โมทนากันค่ะ
    <!-- / message --><!-- sig -->____________________________
    ไดอารี่ของกระเจียว

สาธุ.. ขอร่วมโมทนากับทุกบุญกุศล กับทุกคนด้วยน่ะครับ

11. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

22

ขออนุโมทนาบุญกับน้องกระเจียวด้วยครับ

12. กฤษณะ

กฤษณะ Active Member

18 กันยายน 2005
    ...ที่ทางยะลา มีพลทหารคนหนึ่งยืนบังกระสุนให้พระที่จะถูกลอบยิง พระรอด แต่ตัวเองตายที่โรงพยาบาล....

....จะมีใครโมทนาบ้างหนอ..

13. ams0411

ams0411 เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมโมทนาบุญด้วยกันครับ

ผมได้ส่งเงินไปร่วมทำบุญทอดกฐิน 45 วัด กับท่านพระครู ปลัดอนันต์ วัดท่าซุง เมื่อวันที่ 28/09/2005 เป็นจำนวนเงิน 2000 บาท ขอทุกๆท่านร่วมโมทนาบุญด้วยกันครับ นิพพานัง ปรมังสุขขัง...

14. tamsak

22
    วันนี้ผมมีบุญมาให้อนุโมทนาบุญกันครับ บุญที่ทำในรอบ 1 เดือน ที่ผ่านมามีดังนี้

โอนเงินไปร่วมทำบุญทอดกฐิน 45 วัด กับวัดท่าซุง จำนวน 500 บาท

บริจาคเงินร่วมสร้างพระไตรปิฎกฉบับ Web Version โดยการเปิดบัญชีธนาคาร 2 ธนาคาร ๆ ละ 500 บาท รวมเป็น 1,000 บาท

วันเสาร์ที่ 1 ต.ค. 2548 ฝึกพระกรรมฐาน ที่บ้านสายลม ถวายสังฆทานชุดละ 500 บาท 1 ชุด ร่วมทอดกฐิน 45 วัด อีก 225 บาท ทำบุญซื้อที่ดินและสร้างอาคารพระกรรมฐานหลังใหม่ (ซอยสายลม) 200 บาท และทำบุญอื่นๆ อีกจำนวนหนึ่ง

วันอาทิตย์ที่ 2 ต.ค. 2548 ถวายสังฆทานที่บ้านสายลม ชุดละ 500 บาท 1 ชุด เนื่องในวันคล้ายวันเกิดหลวงพ่อพระราชพรหมยาน (ฤๅษีลิงดำ) ***

ขอให้เพื่อนๆ ร่วมอนุโมทนาบุญในครั้งนี้กันนะครับ

*** วันอาทิตย์ได้ไปร่วมทำบุญวันคล้ายวันเกิดของหลวงพ่อ มีลูกหลานหลวงพ่อนับจำนวนหลายร้อยคน (ตอนที่ผมไปถึง) เข้าคิวแถวตอนเรียง 5 - 6 แถว ยาวเหยียดจนล้นออกไปหน้าบ้านเพื่อรอทำบุญถวายสังฆทาน เห็นแล้วปลาบปลื้มใจมาก ทุกคนมีศรัทธาต่อหลวงพ่อมาก แม้แต่เด็กๆ อายุ 10 กว่าขวบ จำนวนมากก็มาเข้าคิวร่วมกับพ่อแม่เพื่อรอเข้าไปทำบุญกัน คนเฒ่าคนแก่ คนวัยกลางคน วัยรุ่น ผมปลื้มใจแทนหลวงพ่อท่านจริงๆ วันนี้เลยได้บุญหลาย เพราะร่วมอนุโมทนากับเขาไปหมด.....แม้แต่พ่อค้าแม่ขายบริเวณหน้าบ้านวันนี้ก็เปิดให้ทานฟรีกันทุกอย่าง ทั้งนี้ก็ด้วยศรัทธาที่มีต่อหลวงพ่อทั้งนั้น....สาธุ...สาธุ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ตุลาคม 2005
  15. Paravatee

Paravatee เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ขอร่วมอนุโมทนาบุญ กุศลทั้งหลายกับทุกๆๆท่าน
    สาธุ

16. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงหลังๆ นี้จนหนักครับ แต่ก็พอได้ทำบุญบ้าง

1. online ใน msn messenger คอยตอบปัญหาธรรมะ การฝึกปฏิบัติสมาธิภาวนา (ส่วนใหญ่จะตอบไม่ได้ แล้วโยนไปที่ ตำรา เหอะๆ)
    2. เป็นผู้จัดการทำพระผงหลวงปู่ทวด และก็แจกๆ ...
    3. ทำบุญตามปัจจัยที่พอมี อาจจะไม่มาก เพราะเคยทำมามากๆ แล้วมันไม่มีเงินกินข้าว แต่อย่าให้มีเงินละกัน อิอิ
    4. ช่วงสัปดาห์ที่แล้ว ทำสังฆทานให้ยายสองถัง .. พอดียายเพิ่งจะเสียมาไม่นาน
    5. ปรกติชอบหยอดตู้ทำบุญที่วัด ... แล้วอธิษฐานว่าทำบุญสังฆทาน
    6. เคยไปเจอ เจ้ากรรมนายเวร หรือ สัมภเวสี แล้วก็ให้เขาโมทนาบุญทั้งหมดของเรา .. แล้วเขาก็ไปสุคติภูมิ แบบนี้มีหลายราย แต่ใครจะมายืนยันช่วยหล่ะเนี่ย
    7. พยายามทรงกุศลจิตไว้ระดับหนึ่ง

17. samson3

samson3 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยครับ อนุโมให้ผมด้วยบริจาคเงินให้ขอทานตั้ง 5บาทแน่!!! อิอิ ไม่อายแต่หน้าด้านเลยผม

18. noky2222

noky2222 เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    เมื่อวานได้ทำบุญ 100 บาท ให้วัดท่าซุง ร่วมทำบุญ 45 วัด โดยส่งธนานัติไปคะ ไม่รู้ว่าจะถึงหรือปล่าว แล้วจะทำให้พระลำบากหรือปล่าวที่ต้องไปเอาที่ไปรยณีย แค่ 100 เดียว แต่ยังไงก็ขอให้ถึงนะคะ น่าจะมีเบอร์บัญชีจะได้ส่งง่ายๆหน่อยคะ

19. tamsak

22

ถึงแน่นอนครับ และไม่ต้องห่วงว่าจะทำให้พระท่านลำบาก เพราะท่านจะรวบรวมธนาณัติไปเบิกพร้อมๆ กันครับ
    หลังจากนั้นทางวัดจะส่งใบอนุโมทนาบัตรมาให้ เพื่อเป็นการยืนยันว่าทางวัดได้รับเงินเรียบร้อยแล้ว

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

20. noky2222

noky2222 เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    วันนี้ได้ทำบุญ 100 บาท ให้วัดพระบาทน้ำพุ ถึงเป็นเงินเล็กน้อยอย่างน้อยถ้าหลายๆ คนช่วยกัน คงพอจะช่วยคนที่ลำบากได้นะคะ นกกี้