รายชื่อผู้ที่ปราถรถนาพุทธภูมิ(ในเว็บนี้)

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย thanan, 12 พฤศจิกายน 2004.

1. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    สาธุๆๆๆๆ ผมกราบอนุโมทนาด้วยนะครับ
    แต่ พระโพธิสัตว์มีหน้าที่บำเพ็ญบารมีให้เต็มก่อน
    เมื่อเต็มแล้ว( บารมี 30 ทัศน์ ) ก็จะสำเร็จเป็นพระพุทธเจ้า เมื่อนั้นล่ะครับถึงจะ่ช่วยเวไนยสัตว์ทั้งหลายในหมื่นโลกธาุตุแสนโกฏิจักรวาล ได้นะครับ
    ผิดถูกประการใดก็ขออภัยไว้ ณ โอกาสนี้ด้วยนะครับ

2. จันทโค

สาธุ อนุโมทนาด้วยนะครับ
    ที่ว่า " ปลายกัปป์ " น่าสนใจยังงัยครับ

3. จันทโค

สาธุ ผมกราบอนุโมทนากับ " ท่านน้องแซม "ด้วยนะครับ
    เห็นบอกว่าปรารถนา 148 อสงไขยกัปป์
    ยังงัยพี่เอาใจช่วยนะครับ วันนี้ ( 25 กพ. 53 )ถวายสังฆทาน 2 ที่, แล้วร่วมทำบุญบวชเณรภาคฤดูร้อน , ร่วมทำบุญอุปสมบทหมู่ 100,000รูปกับวัดพระธรรมกาย ด้วยบุญนี้จงสำเร้จแก่ท่านน้องแซมด้วยนะ ขอให้ท่านน้องแซมมีจิตใจที่มั่นคงต่อสัพพัญญูตญาณด้วยเทอญ สาธุๆๆๆๆๆๆ

4. มารวิกะ

มารวิกะ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    เพราะว่าปลายกัปยังไงล่ะครับ จะหมดกัปแล้ว ซึ่งไม่รู้ว่ากัปต่อมาจะมีพระพุทธเจ้ามา ตรัสรู้อีกมั้ยยังไงล่ะครับ อาจจะมี รึไม่มีก็ได้ และระยะเวลาระหส่างกัปไม่รู้นานแค่ไหนอีก เลยคิดจะเป็นองค์สุดท้ายของกัปนั้นๆเพื่อที่จะโปรดสัตว์ไปได้ให้มากทีสุด ครับ

5. จันทโค

สาธุ กราบอนุโมทนาด้วยนะครับ
    อืม........แล้วตัวท่านจะกำหนดได้งัยละครับ ว่าตัวท่านจะอยู่ปลายกัปป์ได้ไหมนะครับ เพราะระยะเวลายาวนานมาก เช่น
    ปัญญาธิกะ 20 อสงไขยกับเศษอีก 100,000 มหากัปป์
    สัทธาธิกะ 40 อสงไขยกับเศษอีก 100,000 มหากัปป์
    วิริยาธิกะ 80 อสงไขยกับเศษอีก 100,000 มหากัปป
    อีกอย่างที่ภัทรกัปป์นี้ มีพระพุทธองค์ มาอุบัติขึ้นพร้อมกัน 5 พระองค์ ก็เป็นช่วงเวลาที่พระโพธิสัตว์บำเพ็ญเต็มทั้ง 5 พระองค์ พอดีนะครับ ( ภัทรกัปป์นี้ยาวนานถึง 256 กัปป์ พระพุทธเจ้าทั้ง 5 พระองค์ทรงอุบัติ ขึ้นกัปป์ ที่ 9 10 11 12 13 )จริงแล้วถ้ามีพระโพธิสัตว์บำเพ็ญพร้อมกันเยอะๆๆ กัปป์นั้นก็จะมีพระพุทธองค์มาอุบัติเยอะด้วยนะครับ
    ผิดถูกประการใดอภัย ณ โอกาสนี้ด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กุมภาพันธ์ 2010
  6. เวลานาที

เวลานาที เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าปรารถนาชาตินี้ก็ไม่ได้เข้านิพพานนะสิครับท่าน ต้องเกิดมาบำเพ็ญอีก ทุกข์ไม่พอหรือไง

7. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    สาธุ สาธุ สาธุ
    อ่านแล้วปลื้มครับ มีคนคิดเหมือนกันเยอะจัง

8. นายวีระศักดิ์ ท

นายวีระศักดิ์ ท เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2006
    อนุโมทนาสาธุกับ ผู้ปรารถนาพุทธภูมิทุกท่านครับ ไม่ได้เข้ามานานเลย มีคนปรารถนาเพิ่มอีกเยอะเลย ช่วยกันขนสรรพสัตว์เข้าสู่พระนิพพานครับ ขออำนาจคุณพระพุทธเจ้าอันไม่มีประมาณ ช่วยดลบรรดาลให้ผู้ปรารถนาพุทธภูมิทุกท่านได้เป็นพระพุทธเจ้าตามที่ปรารถนาเทิด

9. KM_velazquez

KM_velazquez เป็นที่รู้จักกันดี

ขอปรารถนา พุทธภูมิวิริยะธิกะ ครับ

อยากช่วยให้ผู้อื่นพ้นจากทุกข์ให้มากที่สุด

ผมไม่รู้ว่าเคยปรารถนาพุทธภูมิมาก่อนรึป่าว ถ้าชาตินี้เป็นชาติแรกที่ปรารถนาพุทธภูมิ

ผมก็จะพยายามให้ได้ จะไม่ย่อท้อครับ แม้ว่าจะเกิดอีกซักกี่ชาติก็ตาม

10. จันทโค

สาธุ ผมกราบอนุโมทนากับท่านด้วยนะครับ

11. จันทโค

วันนี้ ๓ มีนาคม ๒๕๕๓
    ได้ร่วมสร้างพระประจำวันเกิด ๗ วันหน้าตัก ๑๒ นิ้ว ๗ องค์ ได้บูรณะพระพุทธรูปหลวงพ่อโสธร( ด้วยกาวตราช้าง ๑ องค์ ) ด้วยบุญนี้จงสำเร็จแก่องค์โพธิสัตว์ทั้งหลายในบอร์ดพุทธภูมิด้วยเทอญ
    ขอให้องค์โพธิสัตว์ทั้งหลายในบอร์ดพุทธภูมิ จงมีจิตใจที่มั่นคงต่อสัพพัญูตญาณด้วยเทอญ.........สาธุๆๆๆๆๆๆ

12. จันทโค

อิอิ
    ที่ว่า ทุกข์ นะครับ อะไรทุกข์ครับ
    ใจ ท่านเป็นทุกข์รึ ?????
    สังขารณ์ ท่านเป็นทุกข์ นะครับ?????

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 มีนาคม 2010
  13. ปรม

ปรม เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ลอตเต้ ที่ชมรมพุทธ มข.ป่าวครับ

หากใช่ ผมน้องชมรมพี่อ่ะ...

14. จันทโค

ท่านอาฬารดาบสไม่ได้เป็นอาจารย์ของพระพุทธเจ้าสมณโคดมครับ แต่ท่านอาฬารดาบสเป็นพระอาจารย์ของเจ้าชายสิทธัตถะโพธิสัตว์ครับ
    แล้วท่านอาฬารดาบสตอนนี้อยู่พรหมโลกชั้นที่ ๒๐ เป็นชั้นที่ไม่มีรูป( มีแต่ดวงจิต) ไม่สามารถติดต่อท่านได้นะครับ

ท่านอาฬารดาบสกับท่านอุทกดาบส ตายจากความเป็นคนไปเกิดเป็นอรูปพรหม

“..เมื่อองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงบรรลุอภิเษกสัมมาสัมโพธิญาณแล้ว พระองค์ทรงต้องการให้คนอื่นมีความสุขด้วย ทรงนึกว่าใครหนอที่จะรับพระธรรมเทศนาที่พระองค์บรรลุแล้วได้ ก็ทรงหวนนึกขึ้นมาได้ว่าท่านอาจารย์ทั้งสองคือ ท่านอาฬารดาบส กับ ท่านอุทกดาบส สองท่านเป็นอาจารย์สอนให้พระองค์ได้สมาบัติ ๘ ฉะนั้นในเมื่อท่านสอนให้ลูกศิษย์ได้สมาบัติ ๘ ได้ ตัวท่านก็ต้องได้สมาบัติ ๘ ด้วย การได้สมาบัติ ๘ คือ รูปฌาน ๔ และอรูปฌาน ๔ จิตละเอียดมาก ถ้ารับพระธรรมเทศนาจากองค์สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้าแผล็บเดียวก็เป็นอรหันต์ปฏิสัมภิทาญาณ คำว่า “ปฏิสัมภิทาญาณ” หมายความว่า
    ๑) ฉลาด ถ้าเขาพูดมาโดยย่อ ก็สามารถอธิบายให้ละเอียด เข้าใจชัดได้
    ๒) ถ้าเขาพูดมายาวๆ ก็สามารถย่อให้สั้นเข้า พอจำได้
    ๓) มีความฉลาดในภาษา มีปัญญารอบรู้ทุกอย่าง มีฤทธิ์ด้วยประการทั้งปวง เป็นอันว่าอภิญญา ๖ และวิชชา ๓ มีอะไร ปฏิสัมภิทาญาณก็มีหมด สำหรับปฏิสัมภิทาญาณนี้ต้องทรงสมาบัติ ๘ ก่อน
    องค์สมเด็จพระชินวรทรงคิดว่าจะไปเทศน์ให้ท่านอาจารย์ทั้งสองฟังเพื่อจะได้บรรลุมรรคผล ก่อนที่องค์สมเด็จพระทศพลจะทรงทำอะไรท่านมีพระพุทธญาณเป็นเครื่องรู้ ทรงใช้ทิพย์จักขุญาณดูว่าอาจารย์ทั้งสองเวลานี้อยู่ที่ไหน ก็ทราบได้ว่าเวลานี้ อาจารย์ทั้งสองตายจากความเป็นคนไปเกิดเป็นอรูปพรหม ไม่มีอายตนะคือไม่มีเครื่องรับ ไม่มีตาจะรับ ไม่มีหูจะรับ มีแต่ตาไม่มีหู ตีใบ้ก็ยังใช้ได้ มีแต่หูไม่มีตา ใช้เสียงก็ยังดี แต่นี่ไม่มีทั้งหูทั้งตา มีแต่จิตลอยเคว้งคว้างอยู่ในอากาศ สมเด็จพระบรมโลกนาถก็ทรงปลงอนิจจังว่า “โอหนอ น่าเสียดายอาจารย์ทั้งสอง ฉิบหายจากความดีเสียแล้ว” เพราะว่าองค์สมเด็จพระประทีปแก้วไม่มีโอกาสจะสนองคุณท่านอาจารย์ทั้งสอง เนื่องจากไม่มีอายตนะจะรับ ความจริงพราหมณ์เขาก็เก่ง เขามีการสอนกันถึงสมาบัติ ๘
    พรหมที่ว่ามี ๒๐ ชั้น เป็นพรหมที่มีรูป ๑๖ ชั้นและพรหมที่ไม่มีรูปที่เรียกกันว่าอรูปพรหมอีก ๔ ชั้น ความจริงไม่ได้เป็นชั้นที่ต่อสูงขึ้นไปเป็นชั้นที่ ๑๗,๑๘,๑๙,๒๐ หมายถึงไม่ได้อยู่สูงกว่าพรหมที่มีรูปและอรูปพรหมไม่ได้ตั้งปนอยู่กับรูปพรหม แต่อยู่ในช่องกึ่งกลางระหว่างรูปพรหมชั้นที่ ๘ กับรูปพรหมชั้นที่ ๙ จะเห็นเป็นทะเลอากาศขาวเป็นประกายระยิบระยับแพรวพราว มีความกว้างขวางมองหาที่สุดของพื้นที่ไม่ได้ หาวิมานสักหลังก็ไม่มี หารูปกายสักรูปหนึ่งก็ไม่มี สิ่งที่จัดว่าเป็นวัตถุในด้านของความเป็นทิพย์สักหน่อยหนึ่งก็ไม่มี แดนนี้เขาเรียกว่าแดนอรูปพรหม ที่เขาบอกว่าเป็นพรหมแล้วมีรูปร่างเหมือนฟักแฟง แบบนี้ยังไม่รู้จริง ถ้าหากว่ารูปไม่มีแล้วอะไรเป็นพรหม ก็จิตของพรหมแต่ละพรหมที่เห็นเป็นประกายระยิบระยับแพรวพราวอยู่ในบริเวณของอากาศนั้นแต่ไม่มีรูป พรหมทั้งหลายพวกนี้ไม่มีรูปก็เพราะในสมัยที่เป็นมนุษย์เขาไม่ต้องการรูปเขาเกลียดรูป เนื่องจากเวลาหนาวก็ดี ร้อนก็ดี หิวก็ดี กระหายก็ดี ป่วยไข้ไม่สบายก็ดี ปวดอุจจาระปัสสาวะก็ดี ถูกเพื่อนต่อว่าหรือถูกเจ้าหนี้มาทวงหนี้ก็ดี เขาคิดว่าอาการที่ไม่ชอบใจทั้งหมดเป็นเพราะมีร่างกายเป็นสำคัญ ถ้ายังมีร่างกายอยู่เพียงใด ความทุกข์ทั้งหลายเหล่านี้ก็จะปรากฏแก่เรา ฉะนั้นจึงได้บำเพ็ญบารมีในด้านอรูปฌานคือ
    ๑) อากาสานัญจายตนะ พิจารณาอากาศเป็นสำคัญว่า อากาศหาที่สุดมิได้
    ๒) แล้วพิจารณา วิญญาณัญจายตนะ ดูวิญญาณว่า วิญญาณนี้ก็หาที่สุดมิได้เหมือนกัน
    ๓) แล้วก็ได้ อากิญจัญญายตนะ ถือว่าในโลกนี้ไม่มีอะไรเป็นสำคัญ มันสลายตัวหมด
    ๔) แล้วก็พิจารณา เนวสัญญานาสัญญายตนะ เลยทำอารมณ์ของตัวเป็นคนที่มีความจำแต่ทำเหมือนว่าจำไม่ได้ คือไม่รับรู้อะไรทั้งหมด
    สำหรับอรูปพรหมทั้งหมด ๔ ชั้นนี้เป็นพรหมที่มีความอาภัพมาก เพราะว่าเวลาพระพุทธเจ้าเทศน์โปรดไม่มีโอกาสจะรับฟัง ไม่เหมือนบรรดารูปพรหมทั้งหลายที่มีโอกาสฟังเทศน์จากพระพุทธเจ้า เมื่อฟังเทศน์แล้วแต่ละคราว บรรดาพรหมที่เป็นพระอริยเจ้าอยู่บ้างก็เป็นพระอรหันต์เข้านิพพานไป บรรดาพรหมที่ทรงฌานโลกีย์ก็เป็นพระอริยเจ้าเสียก็มาก เป็นอันว่าพรหมมี ๒๐ ชั้นก็จริง เป็นรูปพรหมเสีย ๑๖ ชั้น ตั้งอยู่ระดับหนึ่ง สำหรับอรูปพรหม ๔ ชั้นอยู่อีกเขตหนึ่งไม่ได้ปนกัน..”

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มีนาคม 2010
  15. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุครับ พระพุทธองค์ทรงเป็นสยัมภูครับ
    ท่านมหาครูทั้ง2นั้น สอนพระโพธิสัตว์แต่ในเรื่องที่เป็นโลกียะ
    ซึ่งไม่ได้เป็นประโยชน์กับการพ้นทุกข์เลย
    จนพระโพธิสัตว์ตรัสรู้เป็นพระผู้มีพระภาคเจ้าด้วยพระองค์เอง
    จึงพบทางพ้นทุกข์ที่แท้จริง เป็นการรับรู้ใหม่ทั้งหมดครับ
    พระผู้มีพระภาคจึงเป็นสยัมภู เป็นผู้ตรัสรู้เอง...

อรูปพรหม ถือว่าเป็นอาภัพสัตว์
    เนื่องด้วยมีอยู่อายตนะเดียว คือจิตที่เสพอรูปฌานสมาบัติ
    ภาษาพราหมณ์เขาเรียกว่าเข้าไปรวมกับปรมาตมัน
    เป็นจิตสากล จนพวกพราหมณ์คิดว่าคือโมกษะ
    แต่จริงๆแล้วยังเป็นโลกีย์อยู่ ยังไม่พ้นโลกพ้นจักรวาล
    พอสิ้นอายุขัยก็หลุดออกจากปรมาตมันแล้วก็มาเวียนว่ายต่อ

...
    ฉะนั้น องค์สมเด็จพระชินวรจึงได้ทรงระลึกถึงอาจารย์ทั้งสองท่าน คือ อาฬารดาบสและ อุทกดาบส เพราะสองท่านนี้ได้สมาบัติ ๘ และถ้าสามารถจะรับพระธรรมเทศนาได้ก็จะบรรลุมรรคผลได้โดยฉับพลัน และก็เป็นปฏิสัมภิทาญาณ องค์สมเด็จพระพิชิตมารใช้อำนาจพระพุทธญาณ ว่าเวลานี้อาจารย์ทั้งสองอยู่ ที่ไหน องค์สมเด็จพระจอมไตรก็ทรงทราบว่าอาจารย์ทั้งสองเวลานี้มรณภาพเสียแล้ว หรือตายจากความเป็นคน อาศัยที่ท่านได้อรูปฌาน ตายแล้วจึงไปเกิดเป็นอรูปพรหม

อรูปฌานนี้ ถ้าใครได้แล้วใจมันเป็นสุข โดยมากมักจะหลงกันว่าเป็นอรหันต์ได้เข้าถึงนิพพาน อาศัยที่ก่อนจะตายจิตติดอยู่ในอรูปฌาน ตายจึงได้เกิดเป็นอรูปพรหม เป็นพรหมที่ไม่ใช่รูป ขาดอายาตนะ พระพุทธเจ้าไม่สามารถจะสอนได้ องค์สมเด็จพระจอมไตรจึงได้ทรงปรารภว่า

"โอหนอ..อาจารย์ทั้งสองของเรานี้ เป็นผู้ฉิบหายจาก ความดีเสียแล้ว"

คำว่า ฉิบหาย นี่เป็นปกติของบาลีไม่ใช่คำหยาบ หมายความว่าเป็นผู้ที่ไม่มีโอกาสได้รับธรรมและความดีต่อไป
    ...

16. ปรม

ปรม เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขออนุญาติตอบแทนพี่ลอตเต้ นะครับ

คือผมเคยเป็นน้องที่ชมรมพุทธ มข.

รู้จักกับพี่เค้ามานาน พี่เค้าจะเป็นแบบนี้แหละครับ

ท่านก็พิจารณาเอาว่าเชื่อถือได้ไหม

บางอย่าง(ส่วนมาก)จะไม่น่าเชื่อเท่าไหร่ โดยเฉพาะข้อมูลที่มักเกินจริง

ไม่หน่อยอ่ะ มากด้วย

แต่อย่างไรก็ตาม

พี่เค้าก็น่ารักและเป็นคนดีมากมากครับ

เป้นคนดี คนซื่อ ที่น่ารักของชมรมเราเสมอ

จากน้องต้อม PT

จำกันได้ป่าวอ่ะ พี่ล็อต

17. จันทโค

สาธุ อนุโทนากับพี่ล๊อตเต้ด้วยนะครับ
    ครับ ผมเข้าใจนะครับ
    ไม่ได้ว่าพี่เขาด้วยนะครับ
    ผมแค่เอาข้อมูลมาเพิ่มให้อ่านกัน สนุกๆๆๆสนานเฉยๆๆ นะครับ
    แลกเปลี่ยนกันนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มีนาคม 2010
  18. มารวิกะ

มารวิกะ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ตัวผมทุกข์ขนาดไหน ยังไม่เท่ากับทุกข์ของสัตว์ทั้งหลายครับ สัตว์ทั้งหลายมีทุกข์มากกว่าเยอะ ถึงยอมทนทุกข์เพื่อสรรพสัตว์ทั้งหลาย ตราบใดที่สรรพสัตว์
    ยังไม่เจอสุขที่แท้จริง ยังอยู่ในวัฏสงสาร ตราบนั้นจะยังมี พระโพธิสัตว์เกิดขึ้นมาอยู่ตลอดไป ครับ

19. NikuSeed

NikuSeed เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2009
    อะ คุณ "มารวิกะ" มองเรื่องทุกข์แง่เดียวกับผมเลย...
    ทุกข์ของเราถึงจะมากแค่ไหน แต่ทุกข์ของสัตว์อื่นๆในสากลโลกมีรวมแล้วมากว่ากันเยอะเลย

20. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    อ่านแล้วปลื้มครับ ที่มีคนปรารถนาพุทธภูมิกันมากขนาดนี้ คงมีหลายท่านที่สมปรารถนา กระผมจะได้อาศัยท่านผู้กล้าทั้งหลายเป็นดั่งท่าเพื่อสั่งสมสร้างบารมีต่อไปในภพชาติเบื้องหน้า

ต้องขออภัยหลายๆท่านที่อาจทำเหมือนสั่งสอน แต่เคยได้ยินได้ฟังมาว่าผู้ที่บำเพ็ญบารมีได้ตลอดสายกับผู้ที่ลาพุทธภูมิไปก่อน สิ่งที่ทำให้แตกต่างมีแค่เรื่องเดียวคือ "แง่คิด" ถ้าคิดแบบ "ยาว" ว่ากว่าจะได้พุทธภูมิมันยาวนานเหลือเกิน แบบนี้ยากจะไปถึงส่วนใหญ่จะลาไปก่อน แต่ถ้าคิดแบบ "ใกล้" คือคิดว่าวันนี้ได้สร้างบุญสร้างบารมีอีกนิดก็ใกล้พุทธภูมิไปอีกหน่อยแล้ว มองแต่ความสำเร็จ ไม่มองอุปสรรค เหมือนอย่างท่านสุเมธดาบสเมื่อได้รับพุทธพยากรณ์จากพระทีปังกรพุทธเจ้า ท่านคิดว่าอีก 4 อสงไขยกับแสนกัปป์เป็นประหนึ่งวันรุ่งขึ้นเท่านั้น
    ท่านว่าอย่าไปคิดไกล ให้คิดไปแบบวันต่อวัน บวชก็บวชวันต่อวัน รักษาศีลก็รักษาวันต่อวัน พึงพอใจในบุญบารมีแต่ละวันที่ได้สร้างขึ้น ให้ดำรงในเส้นทางพุทธภูมิแบบมีความสุขทุกวัน แป๊บเดียวก็หมดไปชาติหนึ่งแล้ว แบบนี้ไม่ท้อครับ ถ้าคิดว่าไกลมันท้อครับ คือได้ยินได้ฟังมาในทำนองนี้และก็ประมวลให้ทุกท่านที่มีอุดมการณ์แบบเดียวกันได้รับฟังครับ