รับสมัครผู้สนใจดูดวง ดูให้ฟรี แต่กรุณาPostในเวปบอร์ด

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย scot, 27 เมษายน 2011.

1. นิ่งไว้

นิ่งไว้ สมาชิก

ขอกราบอนุโมทนา ผลบุญที่อาจารย์ได้กระทำและบำเพ็ญ ที่จังหวัดกาฬสินธ์ในครั้งนี้ด้วยนะคะ (โดยส่วนตัวมีความชอบเรื่องพญานาคเป็นทุนเดิม หากอาจารย์มีประสบการณ์แปลกๆ ก็กรุณาเล่าสู่กันฟังด้วยนะคะ)

และขอความกรุณาอาจารย์ช่วยดูดวงชะตาให้หนูด้วยค่ะ
    เกิดวันอังคารที่ 21 กันยายน พ.ศ. 2519 ปีมะโรง เวลาประมาณ 19.00 น. ค่ะ

ขอคำแนะนำสำหรับการดำเนินชีวิตในปัจจุบันนี้ด้วยค่ะ
    ขอบพระคุณค่ะ

2. scot

scot สมาชิกใหม่

จะเป็นคนใจดี มีเมตตาจิตประจำใจ ชอบสงเคราะห์ผู้อื่นที่ได้รับความทุกข์ยาก ความรู้สึกทางใจปลุกปั่นได้ง่าย ชอบคบหาสมาคม และเข้ากับคนอื่นได้ทั้งนั้น เป็นคนชั่งคิดขั่งฝัน จึงเหมาะกับงานแสดง ละคร ภาพยนตร์ ดนตรี จิตกรรม สนใจในเรื่องที่ล่วงมาแล้ว เช่นพงศวดาร โบราณคดี เหมาะเป็นนักประพันธ์ ชอบชีวิตอิสระ มานะอดทน ถือตัว เคร่งในระเบียบแบบแผน มีศิลปะนิยม เกลียดสิ่งแวดล้อมที่ไม่เหมาะสม ขี้เกรงใจคน

ระยะนี้จะช้ำใจเพราะคนที่รัก ระวังการถูกทำร้าย การล่อลวง การเจ็บป่วย จะเสียใจเพราะคนในปกครองจากไป

อย่างไรก็ตามเป็นคนดวงดี รอให้พ้นวันเกิดปีนี้ไปก่อนจะโชคดีนะครับ

จริงๆวัดที่ผมไปทำบุญมาทั้งสองวัด เป็นวัดที่สืบทอดมาจากพระยานาค โดยเฉพาะที่วัดป่าประชาสามัคคี กำลังจะวางศิลาฤกษ์เพื่อสร้างพิพิทธภัณฑ์ไว้เก็บสมบัติพระยานาค ซึ่งมีหลายอย่าง ไม่ว่าจะเป็นลูกแก้ว หอก ทวน หรือแม้นแต่พระพุทธบาทของพระผู้มีพระภาคเจ้าของเรา เป็นรอยพระพุทธบาทบนหยกทั้งก้อนสวยงดงามมาก ผมได้ไปสักการะกรอบไหว้ ดีใจมาก เขาจะมีงานฉลองกันในวันที่ 21 พค 2554 นี้ผมคงไม่ได้ไป ก็เลยนำมาเล่าสู่กันฟัง ครับ

3. นิ่งไว้

ขอบพระคุณในความกรุณาของอาจารย์นะคะ

อ่านจากที่อาจารย์ post เห็นว่าอาจารย์ได้ลูกแก้วพญานาคจากการนั่งกรรมฐานมา 1 ลูก หากจะขอชม (อยากให้อาจารย์ post รูปให้ดูบ้าง) จะเป็นการรบกวนหรือไม่ค่ะ

และสำหรับคุณพลอยนภัส คงเป็นผู้ที่มีบารมีมากทีเดียว ถึงได้มีเทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ปรากฏให้เห็นรอบๆ ตัวเช่นนั้น (ขออนุโมทนาบุญกับคุณพลอยนภัสด้วยค่ะ)

หนูไม่ค่อยได้ปฏิบัติในเรื่องการนั่งกรรมฐานค่ะ เพราะจิตฟุ้งซ่านมาก คิดโน่นนี่ไปเรื่อย แต่หากมีครูบาอาจารย์เทศน์อยู่ หรือเปิด CD ธรรมะแล้วนั่งเอาจิตคิดตาม ก็จะนั่งได้ (อันนี้เรียกกรรมฐานหรือไม่ค่ะ หนูไม่แน่ใจ แต่หากทำแบบนี้แล้วจะรู้สึกสงบมากๆ)

อาจารย์ค่ะ ขอความกรุณาตอบข้อสงสัยในดวงชะตาของหนูสักนิดนึงค่ะว่า ที่อาจารย์ดูว่าหนูจะเสียใจเพราะคนในปกครองจากไปนี่ คนในปกครองนี่ไม่ใช่พ่อแม่พี่น้องใช่มั้ยค่ะ (ตอนนี้แม่เข้าโรงพยาบาลอยู่ค่ะ) และการจากนี้ เป็นการจากเป็นหรือจากตายค่ะ เพราะหากจากตายหนูจะได้ทำใจไว้ล่วงหน้าค่ะ..

หนูระลึกถึงพุทธพจน์นึงเสมอๆ ว่า เกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไป ย้ำกับตัวเองเช่นนี้บ่อยๆ ค่ะ

4. scot

การเป็นนักพยากรณ์เขามีกฎห้ามทาย3 อย่าง
    ทายว่าคนจะตายวันนั้นวันนี้ไม่ได้
    ทายว่าสามีภรรยาจะแยกกันอย่างนั้นอย่างนี้ไม่ได้
    สุดท้ายห้ามทายเด็กว่าโตขึ้นจะอย่างนั้นอย่างนี้
    เพราะเป็นเรื่องทำลายกำลังใจคนทั้งนั้น หมอดูหรือซินแส เขาจะมีหมอดูดีกับหมอดูเลว หมอดูดีก็จะดูอะไรดีไปหมอ มีเมียเป็นปีศาจชะมดในหนังจีนซินแสยังทำนายเสียดิบดีว่าได้เมียมีอำนาจ มีทรัพย์ แต่หมอดูเลวหรือทายแต่ไม่ดี ก็ทายเสียอยู่เสมอว่าจะแย่ยังงั้นอย่างนี้ สรุปเป็นหมอดูทายดีไว้ก่อนดีกว่าให้กำลังใจกัน
    ตอบ ในดวงจะเสียใจจากคนในปกครองจะจากไป ก็ให้คิดเป็นอนิจจังเข้าไว้ ไม่ว่าจากเป็นหรือจากตายที่สุดก็ต้องจากกัน ผมขออนุญาตไม่ทำนายต่อนะครับเพราะผิดกฎข้อแรกห้ามทำนายคนตายครับ
    ส่วนเรื่องลูกแก้วพระยานาค เดี๋ยวเขากำลังตัดต่อทำเทปรายการอยู่ พอออกอากาศแล้ว ผมจะนำมาpost ในเวปพลังจิตและจะนำลูกแก้วมาโชว์ด้วยครับ อดใจรอหน่อยนะ
    การนั่งสมาธิไม่ใช้การนั่งหลับตาม แต่เป็นการกำหนดตัวรู้ การรู้ตัวเสมอ ลองหากระดาษมาแล้วนั่ง พิจารณาความคิดของเรา คิดอะไรอยู่พอรู้สึกตัวก็เขียนไปในกระดาษ หากเป็นที่ท่านพุทธทาสสอนท่านจะให้พิจารณาว่า ความคิดเราเกิดจากอายะตะนะทั้ง 6 อย่างไร เช่น เห็นรถยนต์ แล้วคิดว่าอยากได้คิดต่อว่าจะซื้อ หาเงินซื้ออย่างไรก็เขียนลงไปในกระดาษ หัดทำอย่างนี้ไปเรื่อยๆ เราจะรู้เท่าทันจิตไปเรื่อยๆ และที่สุดเราจะควบคุมจิตได้และนั่งสมาธิได้นานขึ้นครับ
    อย่าเพิ่งไปนั่งหลับตามทำสมาธิ ก่อนอื่นเราต้องมีสติรู้เท่าทันจิตที่ปรุงแต่งของเราก่อน ค่อยๆพิจารณาเขียนลงไปในกระดาษแล้วคุณจะรู้ว่าในเวลาแค่ 15 นาทีจึตของเราเตลิดไปไกลขนาดไหน ค่อยๆทำไปเรื่องจิตเราจะแคบเข้าและได้สมาธิในที่สุด อย่าลืมการรู้เท่าทันจิต มีสติ และกำหนดตัวรู้ได้ คือพื้นฐานของสมาธิครับ

5. นิ่งไว้

ขอบพระคุณในความกรุณาของอาจารย์มากๆ ค่ะ

หนูจะอดทนกับทุกๆ สิ่งที่เกิดขึ้นต่อไป

6. พริกขิง

พริกขิง สมาชิกใหม่

12 พฤษภาคม 2011
    ขอขอบคุณมากเลยนะค่ะ

7. เข้าหาธรรม

เข้าหาธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณอาจารย์ที่ช่วยดูดวงให้นะคะ^^ แล้วก็ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ

ขอถามอีกเรื่องนะคะว่า ดวงหนูจะปฏิบัติธรรมได้มั้ยคะ แล้วต้องปฏิบัติแนวไหนถึงจะได้ผล? ขอบคุณค่ะ

22/06/35 เวลาประมาณตีสามสี่สิบน่ะค่ะ ตามดวงไทยก็เป็นวันอาทิตย์ จ.กทม

8. scot

เป็นคนที่เกิดวันอาทิตย์อาทิตย์เป็นราชาโชค ทำอะไรก็สำเร็จ มีอังคารพระเกตุทับลัคนา มุ่งมั่นในทางธรรมอย่างเต็มที่ มีพฤหัสเป็นดาวคุณธรรมเกาะนวางค์อาทิตย์อีก จิดใจไฝ่ทางธรรมเป็นที่สุด มีราหูและมฤตยูอยู่เรือนศุภะให้ระวังเรื่องการหลงงมงายไปในทางที่ผิด หรือเขาเรียกว่าปฏิบัติแล้วไปหลงนิมิตรติดสุขติดนิมิตรมากไป ดังนั้นการปฏิบัติควรศึกษาให้แน่วแน่ในแนวทางที่ถูกต้องเสียก่อน ดังนี้ ให้พิจารณาจนสามารถแยกรูปแยกนามออกจากกันได้ก่อนก็เป็นอันเบาใจได้ เพราะหากแยกรูปแยกนามได้ เขาเรียกว่าได้จูฬโสดาบันคือเข้าสู่เส้นทางพระนิพพานแล้ว การที่คนเราตายแล้วจะอุบัติไปเกิดเป็นอะไรในชาติทีสอง มีข้อกำหนดอยู่ที่เรามีสติในเวลาที่เราจะหมดลมหรือไม่ หากไม่มีสติ กรรมหรือจิตที่คิดอยู่ระหว่างจะตายจะเป็นตัวชักนำให้ไปเกิดในภพที่สอง แม้แต่พระเจ้าอโศกมหาราช ทำบุญมากมาย แต่ก่อนตายจะทำบุญ บรรดาขุนนางไม่ยอมให้ทำบุญ จิตก็คิดว่าเรานี่ยากจนขนาดจะทำบุญก่อนตายยังไม่ได้ เท่านั้นยังไปเกิดเป็นงูเหมือนในชาติที่สอง จนลูกชายซึ่งบวชเป็นพระต้องไปโปรดจึงได้กลับมาเกิดในสวรรด์และมาถึงกำเนิดเป็นพระภิษณุอีกครั้งจึงถึงพระนิพพานได้ ดังนั้นการที่จะปิดอบายภูมิในชาติที่สองได้ ต้องมีสติก่อนตายและทางที่ดีต้องปฏิบัติสมาธิจนได้ณาณ หนึ่งขึ้นไป จึงปิดอบายในชาติที่สองได้ หากไม่มีการคุมสติก่อนตายเขาเรียกว่าจะตายตามยถากรรม คือไปตามสภาพจิตที่เกิดก่อนตายนั้นเองไม่แน่ว่าทำบุญไว้มากมายก็ช่วยไม่ได้อาจจะพลาดพลั้งตกนรกก็ได้ และอีกกรรมเขาเรียกครุกรรม คือทำกรรมที่มีเจตนาแรงแก่กล้า อย่างนี้ตกนรกในชาติที่สองแน่ ส่วนอีกรรมเขาเรียกอจิณกรรมคือทำกรรมอะไรเป็นประจำจนจำฝังใจ เช่นทำบุญตักบาตรเสมอๆ อย่างนี้หากก่อนตายจิตจำได้ก็ไปดีได้เหมือนกัน ส่วนกรรมที่ทำแบบสักแต่ว่าทำไม่มีเจตนาแน่วแน่มากเขาเปรียบเหมือนโยนเหรียญไปบนอากาศไม่รู้จะตกมาเมื่อไหร่ เป็นหัวเป็นก้อยแต่ตกมาแน่ หมายถึงกรรมประเภทนี้ให้ผลแน่นอนแต่ไม่รุ้ชาติไหนอยู่ที่จังหวะที่จิตไปเกาะในกรรมนั้นๆ ส่วนการพิจารณาจนแยกรูปแยกนามได้ จะต้องบำเพ็ญสมาธิกรรมฐานในแบบอานาปาณสติ กำหนดลมหายใจเข้าออก พิจาณารูปว่าและนามว่าเป็นสิ่งที่ประกอบกันขึ้นเท่านั้น ให้พิจาณาเหมือนนกที่เกาะอยู่บนต้นไม้ ต้นไม้คือรูป ที่มีการผันแปรไปตามปัจจัยที่นกก็ควบคุมไม่ได้ ต้นไม้ก็แตกกิ่งก้านสาขาไปเอง ส่วนนกก็บินไปเกาะกิ่งนั้นกิ่งนี้ คิดเอาเองว่าต้นไม้นี้เป็นของฉัน อาการที่ไปเกาะก็เหมือนจิตเราที่วิ่งไปตามอายะตะนะทั้ง 6 จิตก็เป็นอนิจจังอีก เวลาเราเห็นรูป หากเอาจิตมาพิจารณาเราก็เห็นเท่านั้น เราไม่มีจิตที่เห็นทั้งรูป ได้ยินทั้งเสียง ได้กลิ่น สัมพัส รส คิดในเวลาเดียวกันไม่ใช่ จิตไปเกาะที่ตาเห้นแวบแล้วดับก็ไปเกาะที่หูได้ยินอีกแวบแล้วดับได้กลิ่นอีกแวบแล้วดับ เห็นไหมไม่ใช่ตัวไม่ใช่ตน ทั้งรูปทั้งนาม เป็นแค่การที่เราไปยึดถึอเอาเอง พิจารณาเช่นนี้ไปเรื่อยๆ จนมีความรู้สึกว่า กายก็สักว่ากาย รูปก็สักว่ารูป เกิดขึ้นด้วยปัจจัยข้าวน้ำที่เรากันเข้าไปไม่เทียงไม่ใช่ตัวเรา เห็นไหมมีขับถ่ายหนักเบา อ้วนผอม เป็นไปตามปัจจัยภายนอก นามก็เช่นกัน เกิดดับเกิดดับตามกิเศสตัณหาพาไป ลองเอากระดาษมาเขียนความคิดเราคิดอะไรก็เขียนไป ใน 15 นาที่เราจะมีเรีองเขียนเยอะแยะไปหมด จิตยังฟุ้งกระจายไม่แคบเข้า รอจนนั่งสมาธิจนคุมจิตได้ จนจิตเริ่มจับกระแส แยกรูปแยกนามออกจากกันได้เขาว่าได้ ปัจจยปริคคทญาณ อันเป็นญาณที่สองใน 16 ญาณของการนั่งวิปปัสสา ญาณที่ 1 ที่เรานั่งพิจารณาเรียกว่า นามรูปปริจเฉทญาณ อันเป็นการพิจารณานามรูป ส่วนญาณที่สองเป็นการพิจารณาจนเห็นปัจจัยทำให้เกิดนามรูป นามและรูปจะแยกกันก็ที่ณาณนี้ ครับ ขอพักก่อนนะ

9. เข้าหาธรรม

เข้าหาธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากๆ ค่ะ เดี๋ยวจะไปยุวพุทธวันที่ 1 มิย.นี้ค่ะ^ ^

ขอบคุณที่แนะแนวทางนะคะ เคยคิดเหมือนกันว่าจะไม่แต่งงานน่ะค่ะ อยากปฏิบัติธรรมมากกว่า ไม่อยากมาเวียนว่ายตายเกิดอีกแล้ว

ขอบคุณค่ะอาจารย์ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

10. scot

ดีใจมากที่เวปพลังจิตได้กลับมาอีกครั้ง ขอให้เวปพลังจิตอยู่คู่กับศาสนาพุทธของเราตลอดไป หมอตุ๊ เทพพยากรณ์

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      26.2 KB
      เปิดดู:
      56
  11. scot

สนใจซื้อเบอร์โทรศัพท์เลขมงคลเพื่อเสริมดวงได้ที่นี่
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=32unUIavpqM"]http://www.youtube.com/watch?v=32unUIavpqM[/ame]

12. สิบหก

สิบหก เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2010
    อาจารย์ ครับ รบกวนด้วยครับ กำลังงงๆกับชีวิตอยู่ 11 พ.ค. 2523 วันอาทิตย์ อยากรู้ทางเดินต่อไปครับ ขอบพระคุณ อาจารย์ ครับ

13. thebookred

thebookred Active Member

18 กุมภาพันธ์ 2010
    อาจารย์ครับ รบกวนด้วยคนครับ
    วันพฤหัสบดีที่ 23 กุมภาพันธ์ 2538
    อยากสอบถามเรื่อง
    1.ความรักเมื่อไหร่จะเจอคนที่ใช่
    2.การเรียนครับ
    3.การปฎิบัติทางธรรม
    ขอบพระคุณครับ

14. scot

ต้องขอโทษที่ตอบช้าไปเพราะมัวแต่ไปเดินสายทำบุญตามวัดต่างๆ ตามดวงเป็นคนเกิดวันอาทิตย์และอาทิตย์ในเวลาเกิดเป็นมหาอุจจ์ด้วยทายว่าชะตาชีวิตดี คนเกิดวันอาทิตย์มีอังคารเป็นเดช อังคารเล็งจันทร์จัดว่าชตามีความขัดแย้งระวังอย่าใช้พระเดชจนเกินงาม งานจะไม่ก้าวหน้า อำนาจเหมือนของที่ยิ่งใข้มากก็ยิ่งเสื่อมมาก แต่หากไม่ใช้อำนาจกลับมีอำนาจมากขึ้น พยายามใช้พระคุณเยอะๆนะครับ ชตาตอนนี้ตกพระรามเดินดง อาจจะต้องมีการโยกย้ายไปทำงานหรืออยู่ที่อื่น แต่ไม่เป็นไร อย่างไรเราก็เด่นเสมอ ขอให้โชคดีครับ

15. scot

แหม เอาความรักเลยนะเพิ่ง 16 เอง คงต้องรอไปก่อนเขาบอกว่าเมื่อไหร่ก็ตามดาวพฤหัสโคจรมาเจอดาวคู่ในชตาคือดาวศุกร์ จะเจอคนรักทีแท้จริง ดาวพฤหัสเดินปีละ ราศี นับไปอีก 9 ปีจะเจอดาวคู่ของเราก็ประมาณอายุ 25 ละครับถึงจะเจอคู่แท้
    การเรียน เป็นคนที่มีดาวพฤหัสเด่นในชตาคือเป็นมหาจักร อย่าขี้เกียจเป็นใช้ได้
    มีพระเกตกุมพฤหัสและจันทร์ในชะตามุ่งมั่นทางศาสนา หากปฏิบัติทำจะมีสติปัญญาไขปริศนาธรรมได้กระจ่าง เพราะพฤหัสจันทร์คู่กันได้คชเกณฆฺมีปัญญาทะลุทะลวงปัญหาต่างๆได้อย่างดี รักษาเนื้อรักษาตัวให้ดีโตขึ้นจะได้เป็นใหญ่นะครับ

16. Learn from life

Learn from life Active Member

23 ธันวาคม 2010
    ขอรบกวนอาจารย์บ้างครับ
    เกิด30 มกราคม 2525 ครับ
    ขอรบกวนถามพื้นดวงและความรักครับ
    ขอบพระคุณครับ

17. สิบหก

สิบหก เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2010
    ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ ตกลงผมต้องเดินตามทาง...... ลุยต่อไป

18. scot

เป้นคนที่มีดาวอังคารเป็นมหาจักร ดีมากครับ แต่อังคารมาทับเสาร์เล็งจันทร์ แนวโน้มได้คู่ที่มีวัยสูงกว่า อายุเป็นเพียงตัวเลข แต่เขามีฐานะมากก็น่าจะ OK นะ เป็นหนุที่ตกถังข้าวสาร สะด้วย น่าอิจฉาจริงๆ ในดวงจะมีข้อเสียอยู่อย่างเดียวเรียนไม่ค่อยเก่ง แต่ไม่เป็นไร เก่งหรือจะสู้ฟ้าลิขิต ก็ฟ้าลิขิตให้เรามาสบายได้เมียรวยสะอย่าง ทำไมถึงเฮงเช่นนี้

19. Learn from life

Learn from life Active Member

23 ธันวาคม 2010
    ขอบคุณครับ

ถึงว่าผมถึงได้เรียนไม่จบซะที
    สงสัยดวงผมจะไม่ต้องลำบากไปทั้งชีวิตมั้งครับเนี่ย ว่าแต่เมื่อไหร่จะมีเกณฑ์ได้เจอคู่ซักทีครับ

20. chothip

chothip Active Member

รบกวนด้วยนะคะ
    28 มกราคม 2526 เวลา 17.35 น.
    อยากถามเรื่อง การงาน กับ การเงินค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ