รักษาโรคด้วยตนเอง โดยใช้พลังแสง(โพสต์แรกนะคะ)

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย ติงติง, 6 ธันวาคม 2012.

1. wangwang

wangwang เมตตาคุณณัง อะระหังเมตตา

สวัสดีครับ ขอเล่าประสบการณ์เล็กน้อยครับ เมื่อวานตอนเช้าผมลองรับแสงดูไม่มีอะไรชัดเจนเท่าไหร่ พอหัวค่ำลองรับดูใหม่ โดยเริ่มแรกลืมหงายฝ่ามือขึ้นยังรวมกันอยู่ที่ตัก รู้สึกเจ็บแปลบเหมือนมีเข็มมาจิ้มที่ปลายนิ้วชี้มือซ้าย ก็นึกได้แล้วแยกมือออกจากกันแล้วหงายฝ่ามือขึ้น ทุกอย่างก็เป็นปกติ และลองรับใหม่อีกสองครั้งก็ปกติดี แต่เมื่อคืนการนอนรู้สึกหลับดีขึ้น เมื่อสักครู่ผมลองรับอีก มีความรู้สึกเจ็บๆคันๆที่กลางฝ่ามือขวาสักครู่แล้วก็หายไป แล้วรับใหม่อีกสองครั้งก็ปกติดี ขอขอบคุณอาจารย์คมสันต์ และ จขกท.ที่นำข้อมูลนี้มาเผยแพร่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กุมภาพันธ์ 2013
  2. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    เรียนถาม-แชร์ค่ะ

ประมาณซัก ปีที่แล้ว ยาลมชักขาดกระทันหัน แต่ดิฉัน ใช้นั่งสมาธิแล้วเพ่งไปจุดกำเนิดชัก ประกฎว่า สามารถคุมชักได้ ในระดับนึง (โดยลดจำนวนยาลง แล้วก็ไม่มีอาการค่ะ) แต่ยังคงทานตัวยาอื่นเท่าที่มีเหลือ เรื่องนี้ดิฉันได้ เคยแชร์ในบอร์ดลมชักแล้ว แต่กลับไม่มีคนสนใจ(ยอมปล่อยให้ตัวเองชัก ถ้าเรียกให้เห็นภาพก็คือ คนไข้หนีตายกันตามบุญตามกรรมนะค่ะ) ตรงนึ้ คือพลังอะไรคะ (เวลาเพ่งก็เลื่อนจุดจากปลายจมูก ขึ้นมาที่สมองด้านบนค่ะ)

หลังจากนั้น ดิฉันใจร้อน เพ่งไปที่รูปหน้าพ่อ (พ่อป่วยเป็นอัมพฤตค่ะ การรักษาทางเลือก ที่บ้านไม่มีคนสนใจเลย) พอลืมตาจากสมาธิเวลาเดิน ดิฉัน ล้มเลยค่ะ (เป็นอยู่หลายที ที่ทำค่ะ )จนเลิกนั่งเพ่งไปที่พ่อ เพราะร่างกายทนไม่ได้จริงๆค่ะ หมดแรง เหนื่อยมาก

3. Thanks-Epi

(ต่อ)
    ดิฉันเลยต้องเว้นไป กลับมาเพ่งให้พ่อใหม่อีกรอบ เมื่อค่อนข้างแน่ใจว่ากรรมบางลงแล้ว (จากอาการป่วยโรคภูมิแพ้ /ปวดขา) ก็ไม่เหนื่อยเหมือนเมื่อก่อนค่ะ (ประมาณ 1 เดือน)
    จากนั้น มีเพื่อนมาอธิบายเรื่องพลังจักกะ (เป็นปัจจัตตังเหมือนกันค่ะ ว่า เพื่อนพูดไม่ผิด) บริเวณกระหม่อม อาการเดียวกันเลย คือ ล้ม เวียนหัว ฯลฯ

ถามค่ะ ตอนนี้ดิฉันเพ่งให้พ่อทุกวัน (เพ่งด้วยพลังอะไรคะ แล้ว มันผิด หรือตีกันหรือเปล่ากับพลังจักกะ) พร้อมกับอธิษฐานไปด้วยขอให้ครูบาอาจารย์ช่วยคุ้มครองพ่ออีกแรง (เนื่องจากไม่ได้บอกใคร หรือแนะนำอะไรที่บ้าน เพราะว่า ไม่ยอมรับ คือจริงๆ ดิฉันอยากให้พ่องดเนื้อสัตว์ค่ะ)

และขอความเมตตาอาจารย์คมสันต์ ช่วยรักษาพ่ออีกแรงได้หรือเปล่าคะ ดิฉันก็วิบากกรรมเยอะ ยังใช้ไม่หมดเลย ตัวเองยังเอาแทบไม่รอดเลยค่ะ ยาลมชักทำให้ดิฉันง่วงมากจนทำให้นั่งสมาธิได้ไม่ดีนักค่ะ มักจะหลับสมาธิเกือบทุกครั้ง หรือไม่ก็เผลอหลับไปเลย (แต่ถ้าจะบอกให้พ่อทำบุญ สวดมนต์ งดเนื้อสัตว์ อุทิศส่วนกุศล ฯลฯ) ทำไม่ได้เลยค่ะ ที่บ้านแอนตี้มาก ทำให้หลายคนบอกว่า ยากจริงๆ งานนี้

และดิฉันต้องแบมือหรือเปล่าคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กุมภาพันธ์ 2013
  4. คมสันต์usa

คมสันต์usa เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความยินดีกับคุณพ่อของคุณด้วยครับ ที่อาการท่านดีขึ้น
    ให้หมั่นดูแลเอาใจใส่ท่านและให้ท่านรักษาศีลฟังธรรมและภาวนาอย่างที่ท่านเคยปฏิบัติเช่นเดิม 
     สำหรับจะพาใครมารักษานั้นหาคนที่ใกล้ตัวเราก่อนครับ
    ยินดีต้อนรับคุณเสมอครับ  เวลาถ้าได้มีโอกาสสร้างบุญกุศลแล้วอย่าลืม
    แผ่ส่วนกุศลไปให้เทพเทวดาที่รักษาดูแลคุณพ่อของคุณก่อน ครับ
    บุญรักษาครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      547.5 KB
      เปิดดู:
      37
  5. คมสันต์usa

ขอแสดงความยินดีด้วยครับที่สัมผัสพลังแสงนี้ใด้พลังแสงนี้จะทราบได้เองว่าแต่ละท่านต้องการพลังเพียงใดครับ  เมื่อวิ่งเข้าไปเต็มแล้วพลังแสงนั้นก็จะหยุดถ่ายพลังได้เองครับ  แล้วจะรอจนจิตคุณนิ่งหรือเวลาที่คุณหลับสนิท พลังส่วนที่วิ่งหายเข้าไปในมือคุณจะทำหน้าที่สำรวจสิ่งที่บกพร่องและ รักษาในส่วนที่ต้อง
    การรักษา ในร่างกายของคุณครับ
     เฉพาะคนที่ฝึกได้ตาทิพย์หรือได้ฌานขั้นสูง
    จึงจะมองเห็นเป็นแสงทองประกาย วิ่งลงมือคุณเป็นสายอย่างเป็นระเบียบ
    ครับ  บุญรักษาครับ

ขนาดไฟล์:
      462.1 KB
      เปิดดู:
      40
  6. คมสันต์usa

[quoteThanks-Epi;7464736](ต่อ)
    ดิฉันเลยต้=องเว้นไป กลับมาเพ่งให้พ่อใหม่อีกรอบ เมื่อค่อนข้างแน่ใจว่ากรรมบางลงแล้ว (จากอาการป่วยโรคภูมิแพ้ /ปวดขา) ก็ไม่เหนื่อยเหมือนเมื่อก่อนค่ะ (ประมาณ 1 เดือน)
    จากนั้น มีเพื่อนมาอธิบายเรื่องพลังจักกะ (เป็นปัจจัตตังเหมือนกันค่ะ ว่า เพื่อนพูดไม่ผิด) บริเวณกระหม่อม อาการเดียวกันเลย คือ ล้ม เวียนหัว ฯลฯ

ถามค่ะ ตอนนี้ดิฉันเพ่งให้พ่อทุกวัน (เพ่งด้วยพลังอะไรคะ แล้ว มันผิด หรือตีกันหรือเปล่ากับพลังจักกะ) พร้อมกับอธิษฐานไปด้วยขอให้ครูบาอาจารย์ช่วยคุ้มครองพ่ออีกแรง (เนื่องจากไม่ได้บอกใคร หรือแนะนำอะไรที่บ้าน เพราะว่า ไม่ยอมรับ คือจริงๆ ดิฉันอยากให้พ่องดเนื้อสัตว์ค่ะ)

และขอความเมตตาอาจารย์คมสันต์ ช่วยรักษาพ่ออีกแรงได้หรือเปล่าคะ ดิฉันก็วิบากกรรมเยอะ ยังใช้ไม่หมดเลย ตัวเองยังเอาแทบไม่รอดเลยค่ะ ยาลมชักทำให้ดิฉันง่วงมากจนทำให้นั่งสมาธิได้ไม่ดีนักค่ะ มักจะหลับสมาธิเกือบทุกครั้ง หรือไม่ก็เผลอหลับไปเลย (แต่ถ้าจะบอกให้พ่อทำบุญ สวดมนต์ งดเนื้อสัตว์ อุทิศส่วนกุศล ฯลฯ) ทำไม่ได้เลยค่ะ ที่บ้านแอ นตี้มาก ทำให้หลายคนบอกว่า ยากจริงๆ งานนี้

และดิฉันต้องแบมือหรือเปล่าคะ[/quote]
    สวัสดีครับ คุณThanks-Epi การที่เราจะไปช่วยเหลือคนอื่นได้นั้น ตัวเราจะต้องเข้มแข็ง หรือมีวิทยายุทธ์ เสียก่อน  เหมือนคนว่ายน้ำไม่เป็นแต่จะกระโดด
    ไปช่วยคนที่กำลังจะจมน้ำอยู่  เราก็จะจมน้ำตายเปล่าครับ จึงต้องไปหาคนที่ว่ายน้ำเป็นมาช่วยจึงจะถูกครับ 
      ของคุณพ่อคุณโพสต์รูปขึ้นมาเลยครับ และของคุณ จะช่วยรักษาให้ครับ
    ด้วยยินดีครับ ส่วนเนื้อสัตว์นั้นถ้าไม่ได้เลย ให้งดอาหารแทนเหลือสองมื้อ ถ้าทำได้แล้วทานผลไม้ในตอนเย็นแทนครับ  ส่วนคุณนั้นหายได้ไม่ยากครับเพราะมีพื้นฐานสมาธิอยู่แล้วครับ  ส่วนที่ให้แบมือนั้น    จะรับพลังแสงได้ดีครับ ยกเว้นคนที่ได้ฌานเขาจะสัมผัสพลังแสงได้ทุกทางครับ  บุญรักษาครับ

ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      40
  7. คมสันต์usa

อ้างอิง
    Thanks-Epi
    ดิฉันเลยต้องเว้นไป กลับมาเพ่งให้พ่อใหม่อีกรอบ เมื่อค่อนข้างแน่ใจว่ากรรมบางลงแล้ว (จากอาการป่วยโรคภูมิแพ้ /ปวดขา) ก็ไม่เหนื่อยเหมือนเมื่อก่อนค่ะ (ประมาณ 1 เดือน)

ถามค่ะ ตอนนี้ดิฉันเพ่งให้พ่อทุกวัน (เพ่งด้วยพลังอะไรคะ แล้ว มันผิด หรือตีกันหรือเปล่ากับพลังจักกะ)

ไม่ต้องห่วงว่าพลังจะตีกันครับ  พลังแสงนั้นสามารถวิ่งผ่านสิ่งที่กั้นขวางได้ทุกชนิดครับ
    ที่คุณเพ่งนั้นเพ่งด้วยพลังจิตของคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      496.8 KB
      เปิดดู:
      30
  8. หนึ่งจิต

หนึ่งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    ผมเพ่งแล้ว พร้อมเพ่งฝ่ามือด้วย มีอาการยังไง แล้วจะมาเล่า ให้ท่านฟังนะครับ

เป็นแสงสีฟ้า เข้มข้นพอดู แต่ความแรง ยังน้อยครับ

ถ้ารักษาโรคได้ จะกลับมาเล่าให้ฟังครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 กุมภาพันธ์ 2013
  9. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบอนุโมทนา กับสมาชิกทุกๆท่าน ที่กรุณามาแชร์ประสบการณ์นะคะ
    ซึ่งเป็นสิ่งที่มีประโยชน์มาก สำหรับท่านที่สนใจ
    แต่ยังกลัว หรือไม่มั่นใจ
    นับเป็นบุญเป็นกุศลยิ่งค่ะ
    วันนี้ ได้มาอ่านทุกๆโพสต์ด้วยความยินดี และมีความสุขค่ะ
    ที่กระทู้นี้ได้เป็นประโยชน์ต่อทุกๆท่านที่สนใจ
    มากบ้างน้อยบ้างตามเหตุอันควรค่ะ

10. พญายา

พญายา เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2012

11. ไปดีมาดี

ไปดีมาดี เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับอาจารย์คมสันต์และคุณติงติง ที่นำมาเผยแผ่ มีประโยชน์และเป็นความหวังอย่างดีอย่างดีค่ะ

12. คมสันต์usa

ขอแสดงความยินดีด้วยครับเราเองก็มีความสุขที่เห็นหลายท่านได้รับประโยชน์จากพลังแสงแห่งอภิญญาฌาน และ คนที่หายเจ็บป่วยก็คงจะได้ความสุขนี้เช่นเดียวกันครับรวมไปถึงครอบครัวของผู้ป่วย ก็เช่นเดียวกันครับ  บุญรักษาครับ

ขนาดไฟล์:
      557 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      467.4 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      539.9 KB
      เปิดดู:
      38
  13. คมสันต์usa

ได้ครับพลังแสงนี้จะช่วยให้จิตสงบดีครับ และคนที่นั่งสมาธิ จิตจะเข้าสู่ความ
    สงบและเข้าสู่ความเป็นสมาธิจิตได้เร็วขึ้นครับ

ขนาดไฟล์:
      547.5 KB
      เปิดดู:
      33
  14. Thanks-Epi

แล้วตกลงมันคือ คนละพลังกับที่อาจารย์ คุณติงติง อธิบาย/สอนอยู่หรือคะ (คือดิฉัน ไม่รู้ว่าที่ดิฉันทำ ช่วยรักษาพ่อได้มั้ย แต่ความรู้สึกคือ น่าจะเพิ่งพลังชิวิตให้พ่อได้บ้างค่ะ)
    รูปพ่อขอส่งทางหลังไมค์ได้มั้ยค่ะ เพราะรูปตอนที่ถ่าย อาการค่อนข้างหนักมากค่ะ ได้หลายท่านมาช่วยอยู่ทำให้อาการดีขึ้นระดับนึง แต่ทางบ้านไม่ยอมรับมาก ทำให้ ต่างต้องถอยออกนะค่ะ (รวมถึงดิฉันด้วยที่ไม่ขอเปิดปากพูดอะไรแล้ว)

ถามค่ะ
    นั่งสมาธิแล้วรู้สึก เหมือนมดไต่แรงๆ บริเวณที่เป็นแผลเป็น คืออะไรคะ(ออกจากสมาธิมานั่งคิดค่ะ ว่า บริเวณมดไต่ คือมีแผลเย็บ/แผลกระแทก นี่นา) รู้สึกเวลานั่งได้นิ่งจริงๆเท่านั้นค่ะ (นั่งได้ไม่ค่อยนิ่งเสียส่วนมากค่ะ)
    (ตอนนั่งแล้วรู้สึกอะไร เพื่อนบอกให้พิจารณกายไป อย่าไปสงสัย)

พอดีเห็นกระทู้นี้ เลยเข้ามาค่ะ หรือ สงสัยให้รู้ว่าสงสัยคะ

15. Thanks-Epi

ท้กทายคุณติงติงค่ะ พักนี้ไม่ค่อยมีเวลานักและเรื่องตัวเอง ก็เรียบเรียงลำบากด้วย อนุโมทนาค่ะ ในความหวังดี การรักษาทางเลือกหลายคน ยอมเสียเงินแพงๆ แต่วิธีการปฎิบัติธรรมไม่ค่อยใช้กันค่ะ มักไม่ค่อยเชื่อค่ะ ขอมายืนยันด้วยภาพนี้ จากการตรวจ eeg ที่แพทย์ยังงง ว่า ทำไม ไม่เกิดอาการ ทั้งๆที่ คลื่นชัก มาทุก 10-20 วินาที และจุดกำเนิดชัก กว้างมาก (ประมาณ 3/4 ของเนื้อสมองค่ะ)
    ยิ่งช่วง ยาตัวนึง ไม่มีนำเข้า ลำบากมากค่ะ (อาการก็ออกมาค่ะ แต่ไม่มาก แค่กระพริบตา 1 ครั้งค่ะ รีบนั่งสมาธิแบบเพ่งไปที่ตัวเนื้อสมอง) ยาต้องกินเท่าที่เหลืออยู่

16. คมสันต์usa

พลังจักระหรือพลังจักรวาลหรือพลังต่างฯจุดเริ่มต้นมาจากจิตทั้งนั้นครับ
    แต่วิธีการที่คนเราจะรู้จัก เอาพลังในส่วนนั้นมาใช้ให้เกิดประโยชน์ได้
    จะต้องถูกเวลาถูกสถานที่และถูกตัวบุคคลด้วยครับ   

ความปราถนาดีและจิตที่มีพลังจิตตานุภาพ จะส่งผลให้ผู้ป๋วยหายเร็วขึ้นครับ
    โอสถธรรมเป็นยาขนานเอก ที่หลายคนมองข้าม และเเพทย์ปัจจุบันคิดว่า
    เป็นไปไม่ได้     เราไปช่วยรักษาพระสงฆ์วัดป่า ซึ่งท่านประสพอุบัติเหตุ
    เป็นเวลาร่วมสิบปีล่วงมาแล้ว จากช่วงเอวจนถึงปลายเท้าท่านหมดความรู้สึกมานานครับ  และส่งพลังให้ท่านสามครั้ง  เป็นครั้งแรกที่ท่านรู้สึกว่าพลังได้วิ่งลงไปจนถึงปลายเท้า  ซึ่งเเพทย์ต่อเชื่อมเส้นประสาทที่ขาดไป จนใช้งานไม่ได้
    หมดโอกาสเดินไปตลอดชีวิตครับ

ส่วนเวลานั่งสมาธิ เมื่อจิตเราสงบนิ่งดีก็จะมีสิ่งต่างฯเข้ามารบกวน เป็นธรรมดา
    ครับ ให้ปฏิบัติ เหมือนกับแขกที่มาเยือนบ้านเรา ถ้าเราไม่ไปทักทายหรือให้การต้อนรับ  ในไม่ช้าแขกที่มาเยือนก็จะกลับไปเองครับ   บุญรักษาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กุมภาพันธ์ 2013
  17. Thanks-Epi

อนุโมทนาค่ะ เคยมีคนยินดีเข้าไปช่วยค่ะ แต่พอฟัง ก็ต้องถอยค่ะ พระท่านให้วางแล้วอุทิศส่วนกุศลให้พ่อแทน (แม้จะอาการดีขึ้น แต่พ่อก็ไม่เหมือนเดิมแล้ว พ่อจำบทสวดมนต์ไม่ได้ แต่พอจะเข้าใจในสิ่งที่พูดให้ท่านฟัง เช่น ไตรลักษณ์ /ถ้าวันนึงป้าต้องไป ป้าต้องละสังขารให้ได้อย่ายึดติด
    อาการ
    -อัมพฤษด้านขวาทั้งหมด เส้นเลือดตีบบริเวณเส้นใหญ่สำคัญ กับเส้นเล็กหลายจุด
    -พูดไม่ได้ กลืนอาการลำบากมาก
    -แต่เท่าที่สังเกตุสีหน้าพ่อดีกว่า เมื่อก่อนค่ะ ดูแจ่มใส มีเลือด (แสดงว่า ตอนที่เพ่งโดยที่ตัวเองแรงไม่พอ แทบจะไม่ช่วยอะไรเลยค่ะ)

บอกตรงๆว่า ตัวเอง ปฎิภาคไม่ได้นะค่ะ(ไม่รู้ใช่คำนี้หรือเปล่า พระท่านเคยพูดประมาณนี้ค่ะ) ให้เพ่งเส้นเลือดเส้นเอ็น มองไม่เห็น จินตนาการไม่ออกค่ะ ฟิล์มของหมอก็ไม่ได้ดูค่ะ (ตอนนั้นไม่ทราบว่า สามารถใช้วิธีนี้ได้ เลยไม่ขอดูฟิล์ม) ตอนนั้นแทบไม่รู้เรื่องเลย มีความรู้สึกแต่ว่า พ่อเสียชีวิตแน่ๆค่ะ

(มีอาจารย์ท่านนึง บอกว่า ให้เพ่งทุกเส้นเลือดเส้นเอ็นเลย เพราะอาการหนัก ให้เปิดอินเตอร์เนตเอา ภาพอสุภะก็ได้)
    ..ทำไม่ไหวนะค่ะ เส้นเลือดเส้นเอ็นเยอะมาก จนจำไม่หมด และไม่ทราบเลยว่า เส้นเลือดที่อุดตันหนัก ๆ คือเส้นไหน

ส่วนพลังจักกะนั้นเพื่อนไม่ได้อธิบาย เข้าใจว่า คงไม่อยากให้ฟุ้งซ่าน (ฟุ้งซ่านจริงค่ะ ตั้งแต่ที่รู้) ให้พิจารณากายอย่างเดียว

18. คมสันต์usa

ทำไมเราจึงให้รักษาศีล        เป็นข้อสำคัญในการรักษาโรค

ศีลข้อ ๑  ปาณาติบาต  เป็นสิ่งที่สำคัญยิ่ง เพราะเป็นข้อปฏิบัติมูลฐาน เพี่อหลีกเลี่ยงการเบียดเบียนซึ่งกันและกัน  เมื่อพิจารณาถึงความสัมฤทธิ์ผลด้าน  นิรันตราย และอานิสงส์ขององค์ศีล
    คือ การไม่ฆ่าสัตว์ตัดชีวิต และ ช่วยเหลือสัตว์เมื่อมีภัย ย่อมจะได้รับความคุ้มครอง ในด้าน
    สวัสดิภาพ และ นิรันตราย  ๕  ประการ

๑  อัปปธสิกตา  ข้าศึกศัตรูจะปองร้ายทำอันตรายใดฯมิได้
    ๒  ปรูปกเมนอมรณตา จะไม่ตายเพราะการกระทำของผู้อื่น

๓  อปปาพาธตา  จะไม่เป็นคนขี้โรค
    ๔  ปเยหิ มนาเปหิ สทธัง   จะไม่พลัดพรากจากบุคคลหรือของที่รัก
    ๕  ฑีฆายุกตา   เป็นผู้มีชันษายืนยาว

ขนาดไฟล์:
      547.5 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      499.2 KB
      เปิดดู:
      26
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2013
  19. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบอ่านที่อาจารย์ให้ความรู้
    ขอบพระคุณมากค่ะท่านอาจารย์คมสันต์:cool:

20. คมสันต์usa

หรือจะรอ
    เราจะเข้าวัดด้วยความศรัทธาเองหรือจะรอให้คนอื่นหามเราเข้าไป
    เราจะสวดมนต์ภาวนาเองหรือจะรอให้พระมาสวดอภิธรรมให้เมื่อเราฟังไม่ได้แล้ว
    เราจะเจริญสติหาทางไปของเราเองหรือจะรอให้คนอื่นบอกทางให้ไปสู่ที่ชอบ

ขนาดไฟล์:
      467.4 KB
      เปิดดู:
      29
    • 1 universe.jpg
      1 universe.jpg
      ขนาดไฟล์:
      130.5 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์: