รวมพล กลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ สายภาคตะวันออก

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย สุคะตะถะ, 11 สิงหาคม 2009.

1. สุคะตะถะ

สุคะตะถะ เป็นที่รู้จักกันดี

ตารางเวลาการสอน

<O:p</O:p
    วัน ศุกร์ ที่ 18 ธันวาคม 2552
    18.30 รวมพลที่วัดเนินสุทธาวาส (บายพาส ชลบุรี-ระยอง)<O:p</O:p
    19.30 แนะนำตัว แลกเปลี่ยนความคิดเห็นซึ่งกันและกัน<O:p</O:p
    20. 00อธิบายและทำความเข้าใจภาพรวมของการทำสมาธิ<O:p</O:p
    เริ่มสอน จับลมสบาย อานาปานสติ<O:p</O:p
    22.00 ทบทวนอารมณ์ และเตรียมตัวพักผ่อน

วัน เสาร์ ที่ 19 ธันวาคม 2552<O:p</O:p
    08.00 รับประทานอาหารเช้า<O:p</O:p
    09.00 ทบทวนอารมณ์เมื่อวาน ขึ้น เมตตาอัปมาณฌาญ
    มโนมยิทธิ<O:p</O:p
    12.00 พักเที่ยง รับประทานอาหาร<O:p</O:p
    13.00 เริ่มเรียนต่อ นำสมาธิที่ได้มาประยุกต์ใช้ เช่น ตัดดินสอ
    ด้วยใบไม้<O:p</O:p
    14.00 การวางกำลังใจที่ถูกต้อง วิธีการอารธนาพระ <O:p</O:p
    17.30 พักผ่อน รับประทานอาหาร<O:p</O:p
    19.00 ทบทวนอารมณ์ทั้งหมดที่เรียนมา
    พูดคุย สอบถาม ข้อสงสัย สิ่งที่ติดขัดในการปฎิบัติ อาจแถมสอนวิชา.....

วัน อาทิตย์ ที่ 20 ธันวาคม 2552
    08.00รับประทานอาหารเช้า<O:p</O:p
    09.00 สอนอารมณ์ ฌาณ การปรับภพภูมิ รูปฌาณ อรูปฌาณ<O:p</O:p
    12.00 พักเที่ยง รับประทานอาหาร<O:p</O:p
    13.00 ทบทวนอารมณ์ทั้งหมดที่เรียนมา <O:p</O:p
    ทุกคนเปิดใจสิ่งที่ได้จากทริปนี้<O:p</O:p
    15.00 ปิดการสอน และเดินทางกลับโดยสวัสดิภาพ

...เวลาและกิจกรรมทั้งหมดอาจเปลี่ยนแปลงตามความเหมาะสมครับ...<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤศจิกายน 2009
  2. alonesoul

alonesoul Active Member

21 กันยายน 2009
    ผมก็อยู่ภาคตะวันออก อยากเข้าร่วมโครงการ "พัฒนาจิต สู่ สัมมาฯ 2"ด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤศจิกายน 2009
  3. สุคะตะถะ

ด้วยความยินดีครับ แจ้งชื่อเข้ามานะครับ วันเวลาดังกล่าวข้างบนครับ

โมทนากับจิตที่เป็นกุศลด้วยครับ

4. alonesoul

alonesoul Active Member

21 กันยายน 2009
    แจ้งชื่อในเว็ปบอร์ดนี้หรอครับ

อีกอย่างหนึ่ง ผมอายุแค่ 16 ปีเอง กลัวแก่แดด

5. สุคะตะถะ

แจ้งเข้ามาที่ pm เลยครับ ขอทราบชื่อ-นามสกุล จริง และเบอร์โทร อีเมล์ที่สามารถติดต่อได้ครับ

เรื่องอายุไม่ใช่เรื่องที่ต้องกังวลครับ ดีเสียอีกที่เราอายุยังน้อยแล้วมีความปรารถนาที่จะฝึกจิต ขัดเกลากิเลสให้ออกจากดวงจิตนี้ อีกอย่างเราอายุน้อยตัวกิเลสที่ครอบดวงจิตไว้มีไม่มาก ในหลายๆครั้งที่มีการฝึกสอนนี้ ผู้ที่สนใจมีอายุ 4-5 ขวบก็มี ซึ่งเป็นผลดีมากๆครับ

ชักชวนเพื่อนๆมาได้ครับ หรือ พ่อแม่ก็ดีเลย

เราคงมีความคิดว่าเรื่องเข้าวัด ฟังธรรม นั่งสมาธินั้นเป็นเรื่องของคนแก่ คนที่มีอายุ คนที่มีปัญหาชีวิต เท่านั้น ไม่ผิดหรอกครับที่เป็นอย่างนั้น เพราะสังคมบีบให้เป็นเช่นนั้น แต่ยุคเรานี่แหละที่จะสร้างวัฒนธรรม สร้างแบบแผนใหม่ให้เกิดขึ้น

ผมเองเมื่อก่อนก็มีความคิดเช่นนั้นเหมือนกัน ว่าทำไมเรื่องอย่างนี้มีแต่คนแก่ๆ แล้วหากว่าเราเป็นเด็กจะปฎิบัติอย่างนั้นบ้างจะเกิดอะไรขึ้น จนได้เดินทางธรรมเมื่ออายุเท่าๆน้องนี่แหละครับ

สังคมสัมมาทิฐิรูปแบบเยาวชน คนรุ่นใหม่ จะเกิดได้ก็พวกเรานี่แหละช่วยๆกัน เพราะหากเป็นเช่นนั้น สังคมทั่วๆไปจะแข่ง จะอวดกันทำแต่ความดี บุญกุศล จะไม่มายึดติดกับวัตถุสิ่งของ เครื่องประดับ เหล่านี้เลย คิดดูสิครับแล้วอย่างนี้จะมี โจร ผู้ร้ายมั้ย จะมีคนเลวมั้ย จะมีการคอรัปชั่นมั้ย

สังคมสัมมาทิฐิกำลังจะเกิดขึ้น นับแต่บัดนี้เป็นต้นไป เมื่อเราเริ่มฝึกที่จิตเราให้สว่างใส

6. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    อนุโมทนาสาธุคะ น่าสนใจมากคะ เดียวหากองหนุน ร่วมด้วยช่วยกันไปก่อนนะคะ

7. Natthakorn

Natthakorn เป็นที่รู้จักกันดี

วางเหรียญนำมนต์หนึ่งเหรียญ บนวัดเขาบางทราย(ในรอยพระพุทธบาท) รร.ชลบุรี สุขบท อ.เมือง จ.ชลบุรีครับ

[URL="http://palungjit.org/media/p.45892/full ?dl=1259832975[/IMG][/URL]

8. watwa-aram

วัชขอจอง 3 ที่นะคะ..ขอบคุณคะ(กว่าจะกล่อมมาได้แฮก ๆ )

9. สุคะตะถะ

ครับ ธรรมดาครับ ความดีย่อมทำยากกว่าทำความเลว เพราะฉนั้นคนที่จะทำความดีได้ในแต่ละครั้งจะต้องใช้กำลังใจ ค่อนข้างสูง สำหรับการเดินทางเริ่มต้น

แต่หากทำความดีจนชินแล้วจะเห็นเป็นเรื่องง่ายมากๆ ต้องยอมรับครับ
    "สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม"

และผู้ที่จะเข้าร่วมในครั้งนี้ขอให้แจ้งยอดมาก่อนวันที่ 15 ธันวาคมนี้นะครับ เพื่อการเตรียมความพร้อมในหลายๆด้านครับ

และควรจะมีเครื่องนอนมาด้วยนะครับเพื่อจะได้นอนสบายหน่อย อาทิ ถุงนอน เต้นท์ เป็นต้น

10. Roj_56

Roj_56 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2009
    แผนที่สถานที่ฝึกครับ

แจ้งเส้นทางไปสถานที่ฝึกครั้งนี้
    ชื่อ วัดนันทวัน เป็นสาขาของวัดเนินสุทธาวาส

รบกวนคุณ สุตะคะถะ ยืนยันอีกครั้งนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      524.5 KB
      เปิดดู:
      75
  11. สุคะตะถะ

ครับ ถูกต้องครับ ขอคุณครับสำหรับแผนที่ เอ แต่ผมเปิดไม่ขึ้นนะ ไม่ทราบคนอื่นเปิดได้หรือเปล่าครับวันศุกร์จะนำภาพบรรยากาศของวัดมาให้ชมครับ

12. JINTAWADEE

JINTAWADEE เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2007

ต้องมาได้สิจ๊ะ น้องเทียนสง โดยเฉพาะวันสุดท้ายห้ามพลาดนะ

พี่จินต์เองได้หยุดวันเดียวคือวันศุกร์ แต่จะไปตอนกลางคืนนอนค้างวันเสาร์ไปตอนค่ำนอนค้าง วันอาทิตย์อาจโดดงาน ดูก่อนจ้า

13. ANUWART

ANUWART เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุกับกลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติทุกท่านครับ ได้เห็นการทำงานของน้อง สุคะตะถะ<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2648768", true); </SCRIPT> ทุ่มเททั้งแรงกายและแรงใจเพื่อมนุษย์ชาติ โดยไม่เห็นแก่ตนเองว่าเป็นงานใหญ่และเหนื่อยเลย พี่ขอสาธุการในงานเป็นมหากุศลนี้ สาธุกับคณะพลังจิตพิชิตภัยพิบัติทุกท่านครับ/จิตใจดีงาม

ภาพบรรยากาศพิธีหล่อพระเจ้าองค์แสน ที่วัดท่าซุง 12 ธ.ค.52
    <LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ธันวาคม 2009
  14. akep

akep เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2005
    ผมไปได้วันเสาร์เช้าครับ และค้างคืนวันเสาร์ แล้วพบกันครับพี่จินต์

15. สุคะตะถะ

เตรียมพร้อมกันนะครับ ส่งสัญญาณเตือนภัยแล้ว ฝึกกันให้เต็มที่เต็มกำลัง เก็บเกี่ยวกันให้ได้มากที่สุด

16. สุคะตะถะ

สำหรับทริป "พัฒนาจิต สู่สัมมาฯ 2" สำเร็จลุ่ล่วงไปได้ด้วยดีครับ และบรรลุวัตถุปรสงค์และเป้าหมาย ทุกท่านที่มาเรียนกันพัฒนาตนเองไปได้มากกว่าที่คาดหวังไว้ด้วยซ้ำ
    อย่างไรแล้วจะนำภาพและสรุปกันให้ชน ให้อ่านครับ วันนี้ขอตัวก่อนครับ พักสักหน่อย

17. สุคะตะถะ

เว๊ปอืดๆอีกแล้ว ลงรูปไม่ได้ ยังัยเสียขอรายงานให้อ่านก่อนนะครับ

สำหรับเย็นวันแรก 18 ธค. มีน้องๆสมาชิกเดินทางเข้าร่วม 6 คนด้วยกัน ได้แก่
    น้องแขก น้องใจ น้องหลอด น้องเปิ้ล น้องวัช น้องเดือน โดยการเดินทางนั้นแยกเป็นสองสายครับ น้องแขกนั้นมาจากทางพัทยาขับรถมาเอง แต่ด้วยไม่ชินเส้นทางมีหลงนิดหน่อยทดสอบกำลังใจกันเลย น้องเริ่มท้อที่ขับวนไปมา จึงให้กำลังใจครับ ว่านั้นเป็นการทดสอบบทหนึ่งน้องแขกจึงได้สติและพยายามมุ่งหน้าให้ถึงวัดจนได้ ขอยกนิ้วให้น้องครับ

และสำหรับอีกกลุ่มเดินทางมาจากสมุทรปราการนั่งรถแท็กซี่กันมาเลยทีเดียวด้วยความอยากเรียนเร็วๆ แต่ที่ไหนได้เจอบดทดสอบเช่นกัน ลุงแท็กซี่ขับเลยซะงั้น เลยต้องไปรับกันอีกคน

กว่าจะได้เริ่มเรียนก็ปาเข้าไปเกือบสี่ทุ่มแล้ว หลังจากที่ได้ทานข้าวกันและอาบน้ำอาบท่าเป็นที่เรียบร้อย

และสำหรับบทเรียนแรกนั้นอ.คณานันท์ได้สอนวิธีการผ่อนคลายกล้ามเนื้อทุกส่วน วางอย่าให้กล้ามเนื้อมัดไหนเกร็งหรือมัดตัว ให้กล้ามเนื้อทุกส่วนสบายๆ เมื่อกล้ามเนื้อคลายตัวเบาสบายแล้วจิตเราก็จะเบา วางได้เช่นกัน หลังจากจิตเบา จิตนิ่งได้แล้วก็ให้จับภาพพระท่านยิ้ม แย้มพระโอษฐ์ จิตเราจะแย้มยิ้มด้วย นึกถึงความรัก ความเมตตา บุญกุศลที่ได้ทำมาทั้งหมด ความปลาบปลื้ม ยินดีในกุศลนั้นๆ เมื่อจิตอิ่มบุญ จนล้นออกมาก็ให้แผ่กระแสบุญ กระแสความดี กุศลเหล่านั้นออกไปทั่วห้อง ทั่วบริเวณวัด ทั่วเขาลูกนี้ ให้เห็นทุกอย่างเป็นแก้วใส เย็น เบาสบาย ชุ่มชื่น ไม่แห้งผาก ส่งกระแสนั้นไปยังคนรอบข้าง พ่อแม่ พี่น้อง คนเกี่ยวข้อง กระแสไปครอบบ้านทั้งหลัง ส่งกระจายขยายไปเรื่อยๆคลุมทั้งจังหวัดที่เราอยู่ ขยายไปเรื่อยๆทั้งประเทศ เห็นประเทศใสเป็นแก้ว เป็นเพชร

ส่งแสงแห่งบุญนั้นออกไปทั่วทั้งแดนสวรรค์ตั้งแต่ภพภูมิเทวดา รุกขเทวดา เรื่อยไปจนถึงสุดทุกชั้น ส่งไปยังนรก ภพภูมิ เปรต อสูรกาย สัมภเวสีทั้งหลาย ที่รับกรรมอยู่ในชั้นต่างๆ ลึกลงไปจนถึงมหานรกอเวจีแสงส่องสว่างให้เค้าเหล่านั้นได้รับถึงบุญนี้ด้วย เห็นกายเค้าแปรเปลี่ยนสภาพจากน่าเกลียดน่ากลัว ผ่ายผอม อดโซ กลับกลายอิ่มเอม สมบูรณ์

แล้วส่งต่อไปอีกยังจักรวาลส่งไปเรื่อยๆตามแต่กำลังของแต่ละคน ส่งอย่างนี้ไปทั่วทั้งจักรวาล อนันตจักวาล ส่งไป ส่งไปเรื่อยๆ เห็นเป็นแก้วทั้งหมด ใสเย็นสบาย ส่งไปไม่สิ้นสุด จนจิตเริ่มพอ แล้วค่อยๆถอยกลับมา จนเมื่อจะถอนให้หายใจเข้าลึกๆช้าๆ แล้วภวานาว่าพุทโธ ครั้งแรก ครั้งที่สอง ว่า ธัมโม ครั้งที่สามว่า สังโฆ แล้วจึงค่อยๆลืมตาขึ้นมา

และที่ต้องค่อยๆถอนออกจากสมาธินั้นก็เพื่อไม่ให้กายเรานี้สะเทือนมาก หากสะเทือนจะทำให้กายหยาบนี้เจ็บป่วยไม่สบายได้ บ้างปวดหัว มึนหัวบ้าง

หลังจากที่ได้แผ่เมตตาไปแล้วนั้นมีสัมภเวสีมารับบุญกุศลกันค่อนข้างมาก กายนั้นมอมแมม เสื้อผ้าขาดวิ่น แต่เมื่อได้รับบุญกันแล้วกายเค้าสวย หล่อขึ้นเสื้อผ้าสะอาดสะอ้าน น่าดูเชียว

เมื่อเสร็จสิ้นแล้วก็เตรียมตัวพักผ่อนด้วยเดินทางมาเหนื่อยพอสมควรบ้างก็เหน็ดเหนื่อยจากที่ทำงานมาบ้างแล้ว แต่เมื่อไปปิดหน้าต่างกลับเห็นดวงไฟคล้ายๆดวงดาวแต่กระพริบแงได้ เปลี่ยนสีได้ด้วย โดยการชี้บอกจากอ.เอง และนับๆดู เอ มีสิบกว่าจุดแน่ะ แถม มีเจ้ากระรอกน้อยมากระโดดโชว์รอบดึกให้ดูด้วย นั่งดูกันสักพัก จึงจัดแจงที่หลับที่นอนกันจริงๆเสียที

คืนนั้นทุกคนหลับสบายกันทุกคนครับ อากาศเย็นสบายอย่างกับติดแอร์เลยทีเดียว ไม่บอกนะครับตื่นกันกี่โมง ตื่นเช้าขึ้นมากับบรรยากาศที่สดชื่น แล้วจะนำภาพมาลงหลังจากนี้ครับ

18. akep

akep เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2005
    และเรายังได้มีโอกาส ร่วมทำบุญวันเกิดครบ 2 ปีของพระเจดีย์ด้วยครับ อิ่มบุญครับ

19. watwa-aram

สาธุคะ ได้มีโอกาสฟังธรรมอย่างใกล้ชิดกับหลวงปู่เกลี้ยงด้วยคะ นับว่าเป็นบุญจริงๆ คะ

20. Natthakorn

Natthakorn เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder id=post2762537 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"> วันนี้, 11:29 AM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #143 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Phuhu<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2762537", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

Groans: 0
    Groaned at 0 Times in 0 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 0
    ได้รับอนุโมทนา 403 ครั้ง ใน 64 โพส
    พลังการให้คะแนน: 32 [​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_2762537 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><CENTER><!-- google_ad_section_start -->ภาพพระธาตุฯ ที่เสด็จมาเองครับ<!-- google_ad_section_end -->

</CENTER>
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- google_ad_section_start -->แรกๆ กลุ่มพลังจิตสายสกลฯ ของเรานำไปมอบถวายนิดเดียว (1.พระบรมสมเด็จองค์ปฐมฯ 1 ผอบ/องค์ 2.สมเด็จองค์ปัจจุบัน 1 ผอบ/มีไม่กี่องค์) แต่ตอนนี้มีพระธาตุต่างๆ เสด็จมาเพิ่มเป็นจำนวนมาก บางอย่างก็ชื่อแปลกๆ เช่น พระธาตุขี้ไคล มองดูรูปร่างคล้ายๆไข่นกที่กลายเป็นหินไปแล้ว ฯลฯ พระธาตุบางอย่างก็ไม่รู้จักชื่อมีวรรณแปลกๆ สีแปลกๆ
    ที่เสด็จมามากเป็นพิเศษ จะเป็นพระธาตุข้าวบิณต์และแจกจ่ายญาติโยมที่มาร่วมทำบุญเรื่อยๆ แจกหมดก็เสด็จมาเพิ่มอีก ตอนหลังๆ นี้รู้สึกว่าจะใสมาก มองดูคล้ายๆ ข้าวเหนียวแห้งที่กลายเป็นหินและมีความเบามากไม่หนักเหมือนก้อนหินทั่วไป
    หล้าสุดนี้ รู้สึกว่าที่เสด็จมาจะใสสีคล้ายเมล็ดทับทิมและบางองค์ใสสีออกเหลืองอำพันอ่อนๆ ฯลฯ
    ที่นำภาพมาให้ดูก็ต้องการเจริญศรัทธา ของพวกเราเพื่อจะได้ตั้งมั่นทำความดีต่อไป<!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

นำมาฝากครับ แวะไปเยี่ยมสกลบ้างนะครับ

http://palungjit.org/threads/อาสาสมัครพิชิตภัยจ-สกลนครรวมตัวกันหน่อยครับ.186237/page-8