รวมพล กลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ สายภาคตะวันออก

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย สุคะตะถะ, 11 สิงหาคม 2009.

1. สุคะตะถะ

สุคะตะถะ เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับ คุณ tiansong แหม นึกว่าจะไม่เข้ามาเยี่ยมเยียนกันซะแล้ว

ไม่ทราบว่างานถวายพระบรมสารีริกธาตุ พระธาตุข้าวบิณฑ์ เหรียญทำน้ำมนต์ เป็นอย่างไรบ้างแล้ว ขาดเหลืออย่างไรแจ้งด้วยนะครับ

และงานเร่งช่วงนี้มี 2 งานครับ
    1.เขียนแผ่นทองเหลืองเพื่อร่วมหล่อพระเจ้าองค์แสน
    2.กฐินแสนกอง

สำหรับแผ่นทองหากต้องการแจ้งเข้ามานะครับเดี๋ยวผมจะประสานไปทางทีมให้ส่งมาให้
    แต่ช่วงนี้อาจจะช้าบ้างเพราะมีความต้องการอย่างมากจนจัดซื้อแทบไม่ทัน

โมทนาครับ สาธุ สาธุ เข้ามาแจ้งความคืบหน้าบ้างนะครับ

2. akep

akep เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2005
    เดี๋ยวผมจะเอารายชื่อคนที่ผมได้แจกไปแล้วให้ทาง อ.คณานันท์ ในวันที่มา บริษัทของผม เลยครับ

3. สุคะตะถะ

สำหรับ วันที่ 27 ตค. นี้อ.คณานันท์จะไปสอนที่บ.สยามคอมเพรสเชอร์ ซึ่งเป็นบ.ที่คุณ tainsong ทำงานอยู่ครับ
    เอ ไม่ทราบว่าหากมีคนอื่นสนใจนี่จะขอเข้าร่วมได้หรือไม่ครับ

4. akep

akep เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2005
    ตอนนี้ผมได้สอบถามไปยังฝ่ายบุคคลแล้ว ในเบื้องต้นเขาบอกว่าน่าจะได้ แต่เขาต้องไปถามผู้จัดการก่อน ตอนนี้ยังรอคำตอบอยู่ครับ น่าจะเป็นวันจันทร์
    ขออนุโมทนากับท่านที่สนใจด้วยครับ ได้ข่าวยังไงผมจะรีบแจ้งทันทีครับ

5. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ลองไปดูครับ สอนช่วงบ่ายของวันอังคารที่จะถึงนี้ คือ วันที่ 27 ตค. ครับ

6. ตุ๊กตาแก้ว

ตุ๊กตาแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2007
    ได้จัดส่งพัสดุให้คุณคำแปง คุณรุชชานน คุณพงษ์ธีระ คุณธรรมะบารมี คุณสุคะตะถะ และ คุณ LAZAZA เมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมา โดย คุณวิมานทิพย เมตตาเป็นธุระเรื่องจัดส่งให้นะคะ

มีรายการดังนี้

เรื่อง ขอส่งสิ่งสนับสนุนการดำเนินงานพลังจิตสาขา<O:p
    เรียน คุณคำแปง บ้านน้ำปั้ว<O:p</O:p
    สิ่งที่ส่งมาด้วย
    ๑. พระบรมสารีริกธาตุสมเด็จองค์ปฐม ๕๐ องค์<O:p</O:p
    ๒. พระบรมสารีริกธาตุ ๑ กล่อง<O:p</O:p
    ๓.พระธาตุข้าวบิณฑ์ ๑ กล่อง<O:p</O:p
    ๔.แผ่นทองเหลืองสำหรับเขียนคำอธิษฐาน ๖๐๐ แผ่น<O:p</O:p
    ๕.แผ่นประชาสัมพันธ์โครงการพระเจ้าองค์แสน(เคลือบพลาสติก) ๑ ชุด
    ๖. แผ่นประชาสัมพันธ์สร้างพระทองคำ ๕๐๐ แผ่น<O:p</O:p
    ๗.MP3 หลวงพ่อ ๑๕ ชุด<O:p</O:p
    ๘. CDROM พระไตรปิฎก ๑๕ ชุด<O:p</O:p
    ๙.CD.แนะนำสมาธิ (อ.คณานันท์) ๑ ชุด<O:p</O:p
    ๑๐.หนังสือธรรมมะ ๑ ชุด

เรื่อง ขอส่งสิ่งสนับสนุนการดำเนินงานพลังจิตสาขา<O:p</O:p
    เรียน คุณรุชชานนท์ ใจอินผล<O:p</O:p
    ๑. พระบรมสารีริกธาตุสมเด็จองค์ปฐม ๕๐ องค์
    ๒. พระบรมสารีริกธาตุ(บุพโพธาตุ) ๔๐ ชุด<O:p</O:p
    ๓.พระบรมสารีริกธาตุ ๑ กล่อง<O:p</O:p
    ๔.พระบรมสารีริกธาตุแบบแบ่งบรรจุ ๑ ชุด<O:p</O:p
    ๕.พระธาตุข้าวบิณฑ์ ๑ กล่อง
    ๖. พระธาตุข้าวบิณฑ์แบบแบ่งบรรจุ ๑ ชุด<O:p</O:p
    ๗.แผ่นทองเหลืองสำหรับเขียนคำอธิษฐาน ๒๐๐ แผ่น<O:p</O:p
    ๘.แผ่นประชาสัมพันธ์โครงการพระเจ้าองค์แสน(เคลือบพลาสติก) ๒ ชุด<O:p
    ๙.ต้นฉบับแผ่นพับ(เคลือบพลาสติก) ๑ ชุด<O:p</O:p
    ๑๐.แผ่นประชาสัมพันธ์สร้างพระทองคำ ๕๐๐ แผ่น
    ๑๑.ชุดธรรมทาน ๒ ชุด<O:p</O:p
    ๑๒.หนังสือวิชชา ๓ เล่ม
    ๑๓.MP3 หลวงพ่อ ๑๐ ชุด
    ๑๔.CDROM พระไตรปิฎก ๑๐ ชุด
    ๑๕.หนังสือธรรมมะ ๑ ชุด

เรื่อง ขอส่งสิ่งสนับสนุนการดำเนินงานพลังจิตสาขา
    เรียน พี่ พงษ์ธีระ <O:p</O:p
    ๑. พระบรมสารีริกธาตุสมเด็จองค์ปฐม ๕๐ องค์<O:p
    ๒. พระบรมสารีริกธาตุ ๑ กล่อง<O:p
    ๓.พระบรมสารีริกธาตุแบบแบ่งบรรจุ ๑ ชุด<O:p
    ๔.พระธาตุข้าวบิณฑ์ ๑ กล่อง<O:p
    ๕.พระธาตุข้าวบิณฑ์แบบแบ่งบรรจุ ๑ ชุด<O:p
    ๖.แผ่นประชาสัมพันธ์ สร้างพระทองคำ ๕๐๐ แผ่น<O:p
    ๗.พระเครื่อง ของพระอาจารย์ยุคลธรณ์ ๕ องค์<O:p
    . แผ่นทองพระเจ้าองค์แสน ๒๐๐ แผ่น<O:p
    ๙.แผ่นประชาสัมพันธ์พระเจ้าองค์แสน ๑ ชุด<O:p
    ๑๐.ชุดธรรมทาน ๑๐ ชุด<O:p
    ๑๑.CD.แนะนำสมาธิ อ. คณานันท์ ทวีโภค ๑ ชุด
    ๑๒.หนังสือธรรมะ ๑ ชุด<O:p

เรื่อง ขอส่งสิ่งสนับสนุนการดำเนินงานพลังจิตสาขา
    เรียน คุณ อธิคม ดู่คำ<O:p</O:p
    ๑. พระบรมสารีริกธาตุสมเด็จองค์ปฐม ๕๐ องค์<O:p</O:p
    ๒. พระบรมสารีริกธาตุ ๑ กล่อง<O:p</O:p
    ๓.พระบรมสารีริกธาตุแบบแบ่งบรรจุ ๕ ชุด<O:p</O:p
    ๔.พระธาตุข้าวบิณฑ์ ๑ กล่อง<O:p</O:p
    ๕.พระธาตุข้าวบิณฑ์แบบแบ่งบรรจุ ๓ ชุด

เรื่อง ขอส่งสิ่งสนับสนุนการดำเนินงานของพลังจิตสาขา
    เรียน คุณอำนาจ โอสาถานนท์
    ๑. พระบรมสารีริกธาตุสมเด็จองค์ปฐม ๕๐ องค์<O:p
    ๒. พระบรมสารีริกธาตุ(บุพโพธาตุ) ๑๐ ซอง<O:p
    ๓.พระบรมสารีริกธาตุ ๑ กล่อง<O:p
    ๔.พระบรมสารีริกธาตุแบบแบ่งบรรจุ ๒ ชุด<O:p
    ๕.พระธาตุข้าวบิณฑ์ ๑ กล่อง ๖. พระธาตุข้าวบิณฑ์แบบแบ่งบรรจุ ๒ ชุด<O:p
    ๗.แผ่นทองเหลืองสำหรับเขียนคำอธิษฐาน ๑๐๐๐ แผ่น<O:p
    ๘.แผ่นประชาสัมพันธ์โครงการพระเจ้าองค์แสน(เคลือบพลาสติก) ๒ ชุด<O:p
    ๙.ต้นฉบับแผ่นพับ(เคลือบพลาสติก) ๑ ชุด<O:p
    ๑๐.แผ่นประชาสัมพันธ์สร้างพระทองคำ (ประมาณ) ๕๐๐ แผ่น<O:p
    ๑๑.ผอบพร้อมพระบรมสารีริกธาตุ ๑ ชุด<O:p
    ๑๒.พระเครื่องของพระอาจารย์ยุคลธรณ์ ๖ องค์<O:p
    ๑๓.หนังสือธรรมมะ ๒ ชุด<O:p
    ๑๔.คำอธิษฐานถวายพระบรมสารีริกธาตุ ๑ แผ่น<O:p

เรื่อง ขอส่งสิ่งสนับสนุนการดำเนินงานพลังจิตสาขา<O:p
    เรียน คุณอุษา พิสิษฐ์ไพบูลย์<O:p
    ๒. พระบรมสารีริกธาตุ ๑ ถ้วย<O:p
    ๓.พระธาตุข้าวบิณฑ์ ๑ ถ้วย<O:p
    ๔.แผ่นทองเหลืองสำหรับเขียนคำอธิษฐาน ๔๐๐ แผ่น<O:p
    ๕.แผ่นประชาสัมพันธ์โครงการพระเจ้าองค์แสน(เคลือบพลาสติก) ๑ ชุด
    ๖. แผ่นประชาสัมพันธ์สร้างพระทองคำ จำนวนหนึ่ง<O:p
    ๗. พระบรมสารีริกธาตุสำหรับแบ่งบรรจุ ๑ ชุด<O:p
    ๘. พระธาตุข้าวบิณฑ์สำหรับแบ่งบรรจุ ๑ ชุด<O:p
    ๙.ชุดธรรมทาน ๑๐ ชุด<O:p
    ๑๐.หนังสือธรรมมะ ๑ ชุด<O:p
    <O:p
    <O:p</O:p

สำหรับผู้ประสานงานตามจังหวัดต่างๆ ทางทีมงานจะทยอยส่งสิ่งสนับสนุนมาให้นะคะ

สิ่งสนับสนุนบางรายการอาจมีขาดของบ้าง ผลิตไม่ทัน หรือ รอของบ้าง อาจทำให้ล่าช้าไปบ้างนะคะ

ท่านผู้ประสานงานจังหวัดใดที่มีโครงการหรือต้องการการสนับสนุนใดเป็นพิเศษ ขอได้โปรดแจ้งมา(pm.) หรือ โทรคุยกับตุ๊กได้โดยตรง จะได้จัดส่งสิ่งสนับสนุนให้ได้ตรงตามความต้องการ เพื่อให้เกิดประโยชน์สุงสุด

สำหรับพระบรมสารีริกธาตุ พระธาตุข้าวบิณฑ์ ทางส่วนกลาง มีสนับสนุนให้ได้ตามความเหมาะสม/ความต้องการของแต่ละจังหวัด ขอให้แจ้งเข้ามาได้ตลอดเลยนะคะ ส่วนพระธาตุสมเด็จองค์ปฐม ก็ยังสามารถสนับสนุนให้ได้อยู่ค่ะ

สื่อธรรมะที่เป็นไฟล์เสียงที่ทางกลุ่มได้มีการแจกจ่ายไป ท่านสามารถนำไปก๊อปปี้เพิ่มเพื่อการแจกจ่ายเป็นธรรมทานได้ตามสะดวกเลยค่ะ

ตุ๊กตาแก้ว (081-721 5783)

หมายเหตุ ต้องกราบขออภัยผู้ประสานงานและท่านที่ได้ประสานขอรับสิ่งสนับสนุนเข้ามากับทางเรา หลายๆท่านยังไม่ได้รับสิ่งสนับสนุน...

เนื่องจากนโยบายของเรา "ไม่เรี่ยราย" เงินปัจจัยต่างๆที่เราได้รับสนับสนุนมา จึงได้มาจากความศรัทธาจริงๆของผู้ที่เข้าใจว่าพวกเราทำอะไร เพื่อ อะไร ปัจจัยในกองทุนทั้ง 2 บัญชี ถือได้ว่ามีจำกัดมากเมื่อเทียบกับปริมาณงานที่ต้องจัดส่ง หรือ เตรียม - จัดหา เพื่อสนับสนุนการดำเนินงานในด้านต่างๆ และ เรายังมีปัญหาเรื่องบุคลากรอีกด้วยค่ะ ( คนไม่พอ) หลายๆงานที่ควรดำเนินการได้เร็วและน่าจะขยายงานได้ กลับล่าช้าไป

ทางทีมงานก็พยายาม มาไล่ตามเคลียร์รายการงานค้างทุกครั้งเมื่อมีโอกาส บางทีนานจัด มีตกหล่น สูญหายบ้างก็ต้องกราบขออภัยอย่างยิ่ง หากท่านจะเมตตา เห็นว่านานจัด จะส่งสารหรือโทรมาถามไถ่บ้างก็จะเป็นพระคุณค่ะ
    <!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ตุลาคม 2009
  7. สุคะตะถะ

สิ่งของทั้งหมดที่ส่งมา ได้รับเรียบร้อย สภาพสมบูรณ์ดีครับ ครบถ้วนทุกอย่าง
    และได้ส่งมอบให้กับคุณชัยรัตน์ บางส่วนเพื่อร่วมกันเขียนคำอธิฐานแล้วครับ

8. สุคะตะถะ

ประกาศครับ
    หากท่านใดมีความประสงค์ที่จะนำพระบรมสารีริกธาตุไปถวายวัด บรรจุองค์พระ หรือสถานที่ ที่เห็นว่าเหมาะสม ขอให้แจ้งเข้ามาที่ผมได้นะครับ

เพื่อความสงบสุขอันจะบังเกิดขึ้น

9. kananun

แว่วๆว่าอาจมีวาระได้ไปฝึกสมาธิกัน ที่ ภาคตะวันออก สำหรับผู้สนใจทั่วไปครับ ที่ผ่านมาเป็นองค์กรที่เขาขอให้สอนเป็นภายในน่ะครับ

10. สุคะตะถะ

วันที่ 4 เวลาประมาณ 18.30น. ผมและคุณชัยรัตน์ น้องที่ทำงานคุณชัยรัตน์ ได้ร่วมกันนำพระบรมสารีริกธาตุ สมเด็จองค์ปฐม พระบรมฯพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน พระธาตุข้าวบิณฑ์ หนังสือวิชชา ชุดธรรมทาน

น้อมนำถวายแด่พระครูพิศิษฐชโลปการหลวงปู่เกลี้ยง ณ วัดเนินสุทธาวาส อ.เมือง จ.ชลบุรี เพื่อบรรจุ
    -ยอดพระมหาเจดีย์มิ่งโมลีศรีบูรพา (พระบรมสารีริกธาตุ สมเด็จองค์ปฐม)
    -บรรจุองค์พระพุทธเจ้าพระโกนาคมโน (พระบรมสารีริกธาตุ พระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน)
    พร้อมทั้งหนังสือวิชชาฯแจกกับผู้ที่มาร่วมบุญหล่อพระ และหล่อยอดพระเจดีย์ในครั้งนี้ด้วย

หลวงปู่ท่านเมตตาให้ธรรมะพอสมควร แล้วจึงให้พรในการกระทำเพื่อส่วนรวมในครั้งนี้ว่าเป็นสิ่งที่ดี กำลังอยู่ในช่วงที่มีกำลังวังชา สังขารยังเอื้ออำนวยขอให้ทำไปอย่าท้อถอย
    ที่พระพุทธศาสนายังดำรงอยู่ได้ทุกวันนี้ก็ด้วยยังมี พุทธบารมี ธรรมบารมี สังฆบารมี ยังปรากฎให้เห็นได้ประจักษ์ พร้อมทั้งพุทธบริษัทยังมีความศรัทธาในบวรพระพุทธศาสนา
    ดังที่ท่านสร้างพระมหาเจดีย์ และพระพุทธเจ้า เอาไว้ให้อนุชนรุ่นหลังได้กราบไหว้บูชา และประกาศว่าพระพุทธศานายังอยู่คู่ประเทศไทย เจริญรุ่งเรืองเพียงใด และให้ดำเนินชีวิตตามทางอริมรรคมีองค์ ๘ ที่พระพุทธองค์ได้ตัรสไว้ชอบแล้ว

หลวงปู่ท่านให้โฮวาทและอวยพรอีกหลายอย่างแต่ผมจำได้ไม่หมด ทั้งหลวงปู่สังขารเข้า 92 ปีแล้วเสียงจึงเบามากต้องเงี่ยหูฟังให้ดี แต่สำหรับร่างกายแล้วท่านยังดูแข็งแรงเดินเหินคล่องแคล่วว่องไวนัก

ทั้งยังได้รับเมตตาจากหลวงปู่อีกครั้ง ในส่วนของการอธิฐานแผ่นทองเพื่อร่วมหล่อองค์พระเจ้าองค์แสน หลวงปู่ท่านอธิฐานนานมากครับ ทั้งที่ท่านมีกิจนิมนต์เวลานั้นด้วย

หลังจากได้ไปถวายกับหลวงปู่ที่วัดแล้วผมได้ประสานกับทางเลขานุการท่าน (ท่านเป็นทหารเรือ) นำไปประดิษฐานที่หน้าศาลากลางจังหวัดเพื่อให้ผู้ที่มางานหล่อครั้งนี้ได้กราบไหว้บูชา

สำหรับภาพที่จะลงนั้นต้องขออภัยครับเกิดขัดข้องนิดหน่อย แล้วจะนำมาให้ร่วมชมและโมทนากันหลังจากนี้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2009
  11. สุคะตะถะ

ประวัติความเป็นมา
    พระครู พิศิษฐชโลปการ (หลวงปู่เกลี้ยง) เจ้าอาวาสวัดเนินสุทธาวาส อ.เมือง จ.ชลบุรี อายุ ๙๒ พรรษาที่๗๑<O:p></O:p>
    สมัยหลวงปู่บวชได้ ๕ พรรษา พ.ศ. ๒๕๐๐ ท่านได้ธุดงค์มาเจริญภาวนาพระกรรมฐาน ที่เขาพงพราน ต.หนองข้างคอก อ.เมือง จ.ชลบุรี ซึ่งเป็นป่าเขา มีหมู่ไม้ร่มรื่น วันหนึ่งได้ปฎิบัติธรรมเจริญพระกรรมฐาน เกิดสมาธิจิตเห็นเทวดาท่านบอกว่าเป็นพระอินทร์ บอกท่านว่า สถานที่แห่งนี้ในภายภาคหน้าจะเป็นที่สำคัญของประเทศชาติและพระพุทธศาสนา<O:p></O:p>
    ท่านนั่นแหละจะเป็นผู้เริ่มต้นในการก่อสร้าง หลวงปู่พิจารณาแล้วเห็นว่าเป็นสถานที่สัปปายะ มีความร่มรื่นเหมาะแก่การปฎิบัติธรรมเจริญภาวนา ในปีพ.ศ.๒๕๑๗ จึงสร้างสำนักปฎิบัติธรรมขึ้นมาชื่อว่า “สวนป่านันทวันอาศรม”<O:p></O:p>
    และเกิดนิมิตคิดการใหญ่ในจิตว่า ณ ที่แห่งนี้ จะก่อสร้างมหาธาตุเจดีย์ให้สู.ใหญ่ ดั่งเจดีย์พุทธคยา ประเทศอินเดีย<O:p></O:p>
    เพื่อเป็นอนุสสติระลึกถึงการตรัสรู้ขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า จะได้อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุมาประดิษฐานให้ประชาชนทั้งหลายได้กราบไหว้บูชา สืบพระพุทธศาสนาต่อไป<O:p></O:p>
    <O:p></O:p>
    ต่อมาในปี ๒๕๕๐ อายุล่วงเข้า ๙๐ ปี พรรษาที่ ๖๙ ตรงกับปีมหามงคล พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมพล อดุลเดช <O:p></O:p>
    ทรงพระชนมายุครบ ๘๐ พรรษา ด้วยเดชะพระบารมีของพระองค์ ส่งผลดลบันดาลให้เกิดองค์มหาธาตุเจดีย์พุทธคยา สูงใหญ่เป็นจริงดั่งนิมิตที่ท่านเคยคิดไว้ในใจอย่างน่าอัศจรรย์ คณะศิษยานุศิษย์ของหลวงปู่ พร้อมทั้งเหล่าราชการ ทหาร ตำรวจ พ่อค้า และประชาชนจากทั่วทุกสารทิศ หลั่งไหลมาร่วมใจกันก่อสร้างมหาธาตุเจดีย์สัณฐานดั่งมหาเจดีย์พุทธคยา ความสูง ๓๕ เมตร ตั้งชื่อว่า “มหาธาตุเจดีย์มื่งโมลีศรีบูรพา” เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่องค์ในหลวง<O:p></O:p>
    วางศิลาฤกษ์เมื่อวันที่ ๒๐ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๕๐ นับว่าเป็นปาฎิหาริย์อันเกิดจากบุญญาธิการของพระองค์ท่านโดยแท้<O:p></O:p>
    ต่อมาคณะศิษย์ของหลวงปู่ได้ร่วมกันขอใช้พื้นที่บริเวณก่อสร้างมหาธาตุเจดีย์ดังกล่าวต่อทางราชการ ให้เป็นพุทธอุทยานพระพุทธศาสนา ชื่อว่า “ พุทธอุทยานมิ่งโมลีศรีบูรพา” ให้เป็นพุทธอุทยานที่สำคัญประจำจังหวัดชลบุรีและภาคตะวันออก<O:p></O:p>
    จึงขอเชิญชานผู้มีจิตศรัทธาทุกท่าน ร่วมบริจาคทุนทรัพย์ในการสร้างมหาธาตุเจดีย์ดังกล่าวให้สำเร็จลุล่วงต่อไปและขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในสากลโลก ได้โปรดดลบันดาลประทานพรให้ท่านและครอบครัวจงประสบความสุข ความเจริญ ด้วย อายุ วรรณะ สุขะ พละ ปฎิภานธนสารสมบัติ ทุกประการเทอญ<O:p></O:p>

12. สุคะตะถะ

ภาพถวายพระบรมสารีริกธาตุ สมเด็จองค์ปฐม
    พระบรมสารีริกธาตุ พระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน
    พระประธาน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      78
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      388
  13. kananun

พรุ่งนี้ไปร่วมบุญกันเตรียมหนังสือเอาไว้ให้ด้วย

14. สุคะตะถะ

หลวงปู่เกลี้ยง ท่านรับมอบและเมตตาให้โอวาท ให้ศีลให้พรเพื่อเป็นกำลังใจให้ดำเนินทางตามอริยมรรค อันมีองค์ ๘ ตามคำสอนของพระพุทธองค์

ทั้งยังเมตตาเขียนคำอธิฐานร่วมหล่อพระเจ้าองค์แสนด้วย ท่านอธิฐานนานมากๆครับ

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      82
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      72
  15. สุคะตะถะ

หลังจากถวายแล้วเสร็จจึงเดินทางไปที่หน้าศาลากลางจังหวัดชลบุรี เนื่องจากหล่อพระ และยอดพระเจดีย์ที่นี่
    เพื่อนำพระบรมสารีริกธาตุ ประดิษฐาน ณ เจดีย์จำลอง ผู้คนที่มางานจะได้กราบไหว้บูชา

และในวันนี้ทาง นาวาเอก วิชัย เลขานุการวัดได้โทรมาแจ้งว่ามีผู้ศรัทธา เลื่อมใสในพระพุทธศาสนา ถวายพระเจดีย์ 3 เจดีย์
    เพื่อบรรจุพระบรมฯและพระธาตุข้าวบิณฑ์ ชุดละประมาณ 4000 กว่าบาท

สาธุ สาธุ สาธุ

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      81
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      72
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      63
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤศจิกายน 2009
  16. สุคะตะถะ

บรรยากาศภายในงาน จะเห็นว่ามีแท่นหล่อทั้งหมด 4 เตา
    1.เตาหล่อพระพุทธเจ้าโกนาคมโน
    2.ยอดพระเจดีย์
    3.องค์ฐานลองลงมาจากยอดพระเจดีย์
    4.องค์ทั้ง 4 มุมของฐานยอดพระเจดีย์

และได้มีโต๊ะให้ร่วมเขียนชื่อลงแผ่นทองหล่อพระ และเจดีย์ด้วย งานนี้เลยนำหนังสือวิชาฯให้พี่ๆเค้าแจกกับผู้ที่มาร่วมงานซะเลย

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      72
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      59
  17. สุคะตะถะ

มาดูโมเดลพระเจดีย์ที่แล้วเสร็จกันครับ และสถานที่ที่ประดิษฐานด้วย

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      72
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      68
  18. สุคะตะถะ

อริยาบทต่างของหลวงปู่เกลี้ยงครับ ท่านอายุ 92 ปีแล้วแต่ท่านยังเดินคล่องแคล่วนัก เว้นแต่เสียงท่านเท่านั้นที่เบามากๆ ต้องเงี่ยหูฟังดีๆ

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      61
  19. ตุ๊กตาแก้ว

ตุ๊กตาแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2007
    ทางส่วนกลางได้จัดส่ง

1. พระบรมสารีริกธาตุสำหรับแบ่งบรรจุสำหรับแจกจ่าย 10 ชุด

2. หนังสือวิชชา 400 เล่ม

ให้กับคุณสุคะตะถะ สำหรับการดำเนินงานของทีมภาคตะวันออก

และ จะได้จัดส่งสิ่งสนับสนุนอื่นส่งมาเพิ่มเติมอีกครั้งค่ะ

กราบโมทนาบุญกับทางทีมภาคตะวันออกด้วยนะคะ

20. สุคะตะถะ

แจ้งความคืบหน้า เรื่องการแพ็คพระบรมสารีริกธาตุสำหรับแจกในวันงานหล่อพระเจ้าองค์แสน หลังจากที่ได้ส่งให้แต่ละคนเริ่มแพ็ค กลุ่มละ 1 ชุดได้แก่ คุณชัยรัตน์ คุณtainsong
    คุณjintawadee ตอนนี้แพ็คหมดแล้วเร็วกว่าที่คิดไว้ครับ

พระบรมสารีริกธาตุจากทีมงานที่ส่งมาให้ ผมจะส่งต่อให้กับแต่ละกลุ่มเพื่อแพ็คต่อครับ เนื่องจากจำนวนที่ต้องการแจกจ่ายในวันงาน ประมาณ 15000 ชุด ซึ่งอาจจะไม่เพียงพอต้องบรรจุเพิ่มเพื่อสำรองไว้ครับ

และขอโมทนากับทุกๆคนด้วยครับ ขะมักเขม้น ตั้งใจจริงเพื่องานนี้โดยเฉพาะครับ สาธุ สาธุ